ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1248962 ครั้ง)

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:34:47 am »
รบกวนถามเกี่ยวกับการเซ็ตทีวีรุ่น 7409 หน่อยครับ
ถ้าเราต้องการลบอุปกรณ์ใหม่ที่เราแอดเข้าไปในหน้าเมนูแล้ว...ต้องทำยังไงครับ
ไม่เห็นมีคำสั่งให้เราลบได้เลย  แบบว่าเผลอไปกดแอดบลูเรย์ผิดเข้าช่องสัญญาณ CVI ซะงั้น เลยอยากจะลบออกน่ะครับ

ง่ายมากเลยครับ กดปุ่ม Home เลื่อนไปเลือก device ที่เราจะลบแล้วกดปุ่ม option ครับ เท่านี้ก็จะขึ้นว่าจะ Remove device ตัวนั้นหรือไม่

ก็กดเลือก ok อีกทีนึงเครื่องก็จะลบออกให้เรียบร้อยเลยครับ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ voystudio

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:02:29 am »
เรียนถามคุณ prachya ด้วยคนนะครับ  ;D ;D

1. พอผมปล่อยสัญญาณจากเครื่องเล่น DVD มาที่LCD 1080P สีภาพมันจะแปลกๆอ่ะครับ มันอมบลูๆยังไงไม่รู้อ่ะครับ ความสดก็หายไป+พื้นดำก็ไม่ดำสนิทออก
บลู ดูแล้วขัดตามากเลยอ่ะครับ  [ร้องไห้] แต่พอปรับให้ปล่อยสัญญาณมาที่1080i สีสันของภาพถึงจะปรกติ สีดำก็ดำสนิท แต่ภาพจะไม่คมชัดเท่า1080Pอ่ะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ  [ร้องไห้]

2.พอลองต่อเอามาต่อกับพวก HDD Player PlayOn เล่นไฟล์พวก บลูเลย์ก็เป็นเหมือนกันอ่ะครับ แล้วที่สำคัญพอ ปรับเป็น1080i ภาพที่ได้ก็จะกระตุกๆๆๆตลอดเลยอ่ะครับ แต่พอปรับภาพให้ปล่อยสัญญาณ 1080P ถึงจะไม่กระตุก แต่สีก็จะออกบลูๆ ทั้งภาพและพื้นดำเหมือนเดิมอะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ  [ร้องไห้]

3. เมื่อไหร่ที่ถึงฉากกลางคืน ภาพมันจะวูบสว่างขึ้มาเองตลอดเลยอ่ะครับ เซตจนไม่รู้จะเซตยังไงแล้วอ่ะครับ แก้ไม่ได้สักที  [ร้องไห้]

4.มุมจอทั้งสี่ด้าน มันเหมือนสว่างกว่าจุดอื่นเป็นพิเศษอ่ะครับ ถ้าอย่างงี้ต้องซ่อมมั๊ยครับ แล้วมันแพงมั๊ยอ่ะครับ  [ร้องไห้]

ปล.จอ LCD Philips 47"นะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:23:30 am »
เรียนถามคุณ prachya ด้วยคนนะครับ

1. พอผมปล่อยสัญญาณจากเครื่องเล่น DVD มาที่LCD 1080P สีภาพมันจะแปลกๆอ่ะครับ มันอมบลูๆยังไงไม่รู้อ่ะครับ ความสดก็หายไป+พื้นดำก็ไม่ดำสนิท
ออกบลู ดูแล้วขัดตามากเลยอ่ะครับ  ร้องไห้ แต่พอปรับให้ปล่อยสัญญาณมาที่1080i สีสันของภาพถึงจะปรกติ สีดำก็ดำสนิท แต่ภาพจะไม่คมชัดเท่า1080P
อ่ะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ
ตอบ ... จอ LCD Philips 47" ขอทราบรุ่นหน่อยได้ไหมครับ จะได้หาสเปกมาดูแล้วจะได้ตามหาพวกคอมเม้นท์เกี่ยวกับข้อบกพร่องของรุ่นนั้นมาดูด้วย
อาจจะใช้เวลานิดนึง แต่ถ้าท่านรีบแล้วอยากได้แบบสบายใจ มีมาตรฐานสุดๆก็โทรไปถามที่ศูนย์ก่อนเลยครับ อาจจะให้ช่างมาดูที่บ้านเลยจะได้ ตรวจดู
อาการผิดปกติอย่างอื่นด้วย อย่าไปกลัวการโทรไปศูนย์บริการ และการเรียกช่างมาดูครับ เดี๋ยวนี้เค้าบริการมีมาตรฐานแล้วเน้นบริการที่ดีขึ้น อีกอย่างเรา
ซื้อสินค้ามาแล้วเท่ากับเราจ่ายเงินจ้างพวกเค้าถ้าอีกหน่อยพวกเค้าไม่ค่อยได้ทำงานเดี๋ยวทางศูนย์ใหญ่จะเห็นว่าไม่มีก็ได้ แล้วพวกเค้าจะโดนปลดนะครับ 555
แต่ถ้าตอบแบบคิดเอาเองแบบก่อนโดยไม่ดูข้อมูลสินค้าก่อน ... ก็อยากถามว่าต่อแบบ HDMI หรือแบบ Component ครับ ทีวีเป็น Full HD ไหม ไฟล์หนัง
ที่ท่านเปิดเอาไปลองกับ LCD TV เครื่องอื่นหรือยัง , เครื่องเล่น DVD ลองเอาเครื่องอื่นของเพื่อนๆไปเปิดดูหรือยัง , ลองเปลี่ยนสายต่อทีวีดูหรือยัง

2.พอลองต่อเอามาต่อกับพวก HDD Player PlayOn เล่นไฟล์พวก บลูเลย์ก็เป็นเหมือนกันอ่ะครับ แล้วที่สำคัญพอ ปรับเป็น1080i ภาพที่ได้ก็จะกระตุกๆๆๆตลอดเลยอ่ะครับ แต่พอปรับภาพให้ปล่อยสัญญาณ 1080P ถึงจะไม่กระตุก แต่สีก็จะออกบลูๆ ทั้งภาพและพื้นดำ
เหมือนเดิมอะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ
ตอบ ... ลองปรับที่ Refresh rate ที่เครื่อง Playon ให้แสดงภาพเป็นที่ 50 Hz หรือ 60 Hz ดูครับ จริงๆแล้ว อาจจะเป็นที่เครื่องเล่น PlayOn ก็ได้
นะครับ เห็นมีรายงานเข้ามาเหมือนกัน พอดีผมสนใจจะซื้อเช่นกัน ในตลาดเดียวกันที่เทียบกันก็มีเจ้า Xtreamer ที่ผมกำลังสั่งจากเมืองนอกอยู่ที่น่าสนใจ
ถ้าท่านมีเพื่อนๆรู้จักที่มีเครื่อง HD media player ยี่ห้ออื่นๆ เช่นเจ้า Bevix , Dvico , Xtreamer , WDTV , Egreat แม้แต่ PlayOn เครื่องอื่น
ลองเอาไฟล์หนังไปให้ท่านเหล่านั้นที่มีเครื่องเปิดดู แล้วถามว่าเจอปัญหาเดี๋ยวกันหรือไม่ครับ ... ลองดูครับอาจจะได้แบ่งปันหนังกันดูด้วย

3. เมื่อไหร่ที่ถึงฉากกลางคืน ภาพมันจะวูบสว่างขึ้มาเองตลอดเลยอ่ะครับ เซตจนไม่รู้จะเซตยังไงแล้วอ่ะครับ แก้ไม่ได้สักที  ร้องไห้
ตอบ ... Dynamic Backlight มีแสงวูบวาบกับแถบสีดำด้านบนและล่างเมื่อดูหนัง 2.35:1 ปิดทิ้งไปเลยครับ

4.มุมจอทั้งสี่ด้าน มันเหมือนสว่างกว่าจุดอื่นเป็นพิเศษอ่ะครับ ถ้าอย่างงี้ต้องซ่อมมั๊ยครับ แล้วมันแพงมั๊ยอ่ะครับ
ตอบ ... LCD TV เกือบทุกตัวที่ทางเวปรีวิว ก็มักจะเห็นว่ามีอาการ back light รั่วบ้างเล็กน้อย ไม่มากก็น้อยคงขึ้นอยู่กับท่านจะยอมรับได้มากน้อยขนาดไหน
ซึ่งอาการเช่นนี้ถ้าท่านเห็นว่ามันมากผิดปกติก็ตามช่างที่ศูนย์มาดูดีกว่าครับ จะได้สบายใจ...มีข้อมูลจากบางท่านว่าวิธีแก้คือ ตอนซื้อมา เห็นรั่วเพียบเลยครับ
ใช้วิธีคว่ำเครื่อง 1 วัน หายไปเยอะเลยครับ แทบไม่เหลือเลย ... ไปลองทำดูก็ได้ครับ ... ไปละครับ อาจจะดูตอบแบบมั่วๆแต่ตั้งใจตอบนะครับ ... ปรัชญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:54:19 am โดย prachya »

ออฟไลน์ chopperkun

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:45:54 am »
รบกวนถามเกี่ยวกับการเซ็ตทีวีรุ่น 7409 หน่อยครับ
ถ้าเราต้องการลบอุปกรณ์ใหม่ที่เราแอดเข้าไปในหน้าเมนูแล้ว...ต้องทำยังไงครับ
ไม่เห็นมีคำสั่งให้เราลบได้เลย  แบบว่าเผลอไปกดแอดบลูเรย์ผิดเข้าช่องสัญญาณ CVI ซะงั้น เลยอยากจะลบออกน่ะครับ

ง่ายมากเลยครับ กดปุ่ม Home เลื่อนไปเลือก device ที่เราจะลบแล้วกดปุ่ม option ครับ เท่านี้ก็จะขึ้นว่าจะ Remove device ตัวนั้นหรือไม่

ก็กดเลือก ok อีกทีนึงเครื่องก็จะลบออกให้เรียบร้อยเลยครับ ... ปรัชญา

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ darkbennybot

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:41:30 am »
เรียนถามคุณ prachya  ครับ

ทำไมผมเล่นหนัง AVCDH โดย เปิด HD motion กับ 100 Hz แล้วภาพมันมี GHOST เยอะมากครับ ตัวละครมีออร่า เวลาเคลื่อนไหวเร็วและมีการ pan กล้อง ดูแล้วจะอวกนะครับ ไม่ทราบว่าของคุณเป็นไหม ถ้าเป็นจะแก้ไขยังไงครับ ผมเป็นทุกเรื่องที่ดูเลยรู้สึกแย่มาก เห็ยที่บอกกันว่าภาพเคลื่อนไหวเนียน ผมว่าไม่เห็นจริงเลยครับ

รบกวนด้วยครับ

ปล ไม่เห็นในนี้รีวิวว่ามีอาการนี้เลยครับ บอกแต่ว่าเนียน เมื่อเปิด HD motion กับ 100 Hz เลยสงสัยว่าตกลงเครื่องของผมมีปัญหา หรือ เป็นสิ่งที่เป็นเรื่องปกติและควรมองข้ามครับ

• **
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:49:04 pm »

เรียนถามคุณ prachya  ครับ
ทำไมผมเล่นหนัง AVCDH โดย เปิด HD motion กับ 100 Hz แล้วภาพมันมี GHOST เยอะมากครับ ตัวละครมีออร่า เวลาเคลื่อนไหวเร็ว
และมีการ pan กล้อง ดูแล้วจะอวกนะครับ ไม่ทราบว่าของคุณเป็นไหม ถ้าเป็นจะแก้ไขยังไงครับ ผมเป็นทุกเรื่องที่ดูเลยรู้สึกแย่มาก
เห็นที่บอกกันว่าภาพเคลื่อนไหวเนียน ผมว่าไม่เห็นจริงเลยครับ ... รบกวนด้วยครับ

ประเด็นเบื้องต้นคงอยู่ที่ ฟังค์ชั่น HD motion กับ 100 Hz ถ้าทำให้ท่านดูแล้วเวียนหัว ก็ปิดไปเลยครับไม่ต้องสนใจว่าภาพจะคุณภาพดรอปลงไปขนาดไหน

เพราะเลือกภาพพอดูได้แต่ดูจบเรื่องดีกว่า ดูภาพคมบาดตาแล้วเวียนหัวดูยังไงก็คงไม่ทนจนจบเรื่อง ... ประเด็นที่ 2 หนังที่ท่านดูลองเปลี่ยนไปใช้เครื่องเล่นอื่น

ดูซิครับเข้าใจว่าท่านใช้ PS3 ดู ถ้าเป็นไปได้ลองไปหาเครื่องเล่นอื่นมาเล่นดูเปรียบเทียบว่าเป็นที่ไฟล์หนัง หรือทีวี หรือ เครื่องเล่น ผมไม่แน่ใจว่าไฟล์หนัง

ประเภท AVCDH เนี่ยตระกูลเดียวกับไฟล์ mkv หรือไม่ ความละเอียดของไฟล์เริ่มต้นมันมาเท่าไรใครพอทราบบ้างครับ ที่ผมดูมาเป็นไฟล์พวก mkv1080p

และอีกอันก็ไฟล์ Full rip อันนี้ภาพคม ไม่เจอ ghost เจอกระตุกนิดนึงเข้าใจว่ามาจากไฟล์หนังเอง และการประมวลภาพจากเครื่องเล่น Xtreamer ที่ผม

ไปลองมา ... ทุกอย่างดีหมดไม่เจอปัญหาอะไร ผมไม่มี PS3 เลยไม่สามารถช่วยท่านเปรียบเทียบได้ครับ ... แนะนำอีกอย่างก็คือเปลี่ยนไปเล่นกับทีวีเครื่อง

ยี่ห้ออื่นๆดูบ้างว่าเกิดปัญหาเดียวกันไหม ถ้ามีเครื่องอื่นไม่มีปัญหาอาจจะต้องตามช่างจากศูนย์มาดูครับ ... ลองดูหนังด้วยกันหลายๆท่านแล้วถามความรู้สึกว่าเห็น

เหมือนกันไหม รู้สึกเวียนหัวเหมือนกันไหม เพราะสุดท้ายอาจจะเป็นที่ระดับการรับรู้ส่วนบุคคลของท่านเองก็ได้ครับ ตาคนเราอาจจะเห็นไม่เหมือนกันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kamalcd

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:52:16 pm »
สวัสดีครับ  มาเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับ

เรียนถามคุณพี่  prachya ครับ

ผมใช้ Philips 42" 42PFL7409S ใช้งานยังไม่ค่อยเป็นเท่าไร ส่วนมากดูแต่ฟรีทีวีกับไอพีเอ็ม801 เท่านั้นครับ

มีคำถามครับ คือไม่ค่อยรู้เรื่องทีวี และสายต่างๆครับ แต่ต้องการดูหนังจากโน๊ตบุ๊คออก LCD ครับ
Notebook การ์ดจอ เป้น GMA950 ครับ ต้องซื้อสายอะไรบ้างครับ
แล้วต่ออย่างไรครับ
แล้วต้องปรับค่าในคออย่างไรบ้างครับ  (เห็นมีคนด้านบน บอกว่าภาพมันล้นๆ แล้วปรับยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:54:45 pm โดย kamalcd »

ออฟไลน์ sornist

• *
    • MSN Messenger - sorn_ist@hotmail.com
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:49:34 pm »
สวัสดีคับกำลังจะถอย Philips 42 มาดูที่บ้านอยู่คับ
สนใจ 2 รุ่นนี้หน่ะคับ
42PFL5609S
42PFL7409S
ร้านไหนราคาถูกๆมั่งคับ
แต่อยู่ เชียงใหม่ หน่ะคับ  [ร้องไห้]

เลยมารบกวนถามข้อมูลว่ามีใคร
เคยสั่งของจาก กทม.ให้ส่งมาที่เชียงใหม่ไหมคับ
อยากจะรบกวนถามวิธีสั่งซื้อกับร้านด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

ตอนแรกๆก็ไม่ค่อยสนใจนะคับ Philips เนี่ย เพราะเห็นแต่ brand เกาหลีเค้าโฆษณาตูมๆ
แต่พอไปเดินห้างเจอร้านขายแผ่นหนังเค้าเปิดโชว์อยู่เลยติดใจอยากได้มั่งอะคับ
ไม่มองตัวอื่นละคับยังไงก็ต้อง Philips  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:22:46 pm »
เรียนชี้แจงเพื่อนสมาชิก Philips แฟนคลับทุกท่านก่อนนะครับ ถ้าสงสัยจะถามอะไร ผมอยากให้ไม่ต้องระบุชื่อ ผม(ปรัชญา) ครับเพราะท่านสมาชิก
ท่านอื่นที่อยากช่วยตอบ เจอตั้งคำถามระบุชื่ออย่างนี้อาจจะไม่อยากช่วยตอบก็ได้ครับ .. และอีกประเด็นคือถ้าช่วงไหนผมไม่เข้ามาช่วยตอบ ท่านอาจจะ
รอนานแล้วพาลคิดว่าผมไม่มีน้ำใจ ... ใจดำ ... เรียนชี้แจงอีกนิดว่า ผมไม่ใช่ผู้รู้หรือเซียนทีวีที่ไหน ก็แค่ผู้ใช้ธรรมดาเนี่ยล่ะครับ สมัครสมาชิกเมื่อ
เดือน กันยายนนี้เองเพราะจะซื้อ LCD TV เลยเข้ามาหาข้อมูล แล้วสนุกกับการอ่านข้อมูล การช่วยตอบคำถามโน่นนี่นิดหน่อยตอบแบบบ้านๆข้อมุล
จากผู้ใช้เอง ... ช่วงนี้ถ้าเห็นผมหายไปก็ไม่ต้องสงสัยครับ เพราะงานยุ่งปลายปีบริษัทจะปิดงบ ถ้าว่างๆคงแวะมาทักทายเพื่อนๆบ้างครับ

คำถามจากท่าน kamalcd... ผมใช้ Philips 42" 42PFL7409S ใช้งานยังไม่ค่อยเป็นเท่าไร ส่วนมากดูแต่ฟรีทีวีกับไอพีเอ็ม801 เท่านั้นครับ
มีคำถามครับ คือไม่ค่อยรู้เรื่องทีวี และสายต่างๆครับ แต่ต้องการดูหนังจากโน๊ตบุ๊คออก LCD ครับ  Notebook การ์ดจอ เป้น GMA950 ครับ
ต้องซื้อสายอะไรบ้างครับ แล้วต่ออย่างไรครับ แล้วต้องปรับค่าในคอมอย่างไรบ้างครับ  (เห็นมีคนด้านบน บอกว่าภาพมันล้นๆ แล้วปรับยังไงครับ)

ตอบ ... ชุดรับดาวเทียม IPM 801 เป็นเครื่องรับสัญญาณระบบ DIGITAL จะรับสัญญาณช่องรายการ 3 5 7 9 NBT TPBS ได้แล้ว 
ยังสามารถถอดรหัส รับรายการภาพยนต์ การ์ตูน  และสารคดี ที่เป็นลิขสิทธิ์ อย่างถูกต้องตามกฎหมายได้อีกด้วย (อันนี้แถมเป็นความรู้ครับ)
ผมไม่เห็นตัว Notebook เลยไม่ทราบว่ามี Port ต่อแบบไหนบ้าง ถ้าง่ายสุดก็คงต่อแบบ VGA ครับเหมือนต่อ Notebook เข้าเครื่องฉาย LCD
สายต่อ VGA เอาแบบถูกๆก็เส้นละ 100-150 บาท (บอกคนขายว่าเอาแบบ ตัวผู้-ตัวผู้ นะครับ) ถ้า Notebook มีช่องต่อแบบอื่นก็สามารถลองดู
ได้เช่นการเชื่อต่อแบบ S-video หรือแบบ HDMI ซึ่งแบบ HDMI จะให้สัญญาณภาพดีที่สุดครับ สาย HDMI ก็มีราคาตั้งแต่ 200 - 10,000 บาท
เริ่มต้นก็เอาแบบราคาพอดีสัก 400-500 บาทก็โอเคแล้วครับ...ส่วนการปรับค่าในคอมผมไม่ถนัดครับลอง PM ไปถามท่าน GambitX (Webmaster)
หรือท่าน Roman ก็ได้ครับเพราะเป็นคนรีวิว 7409 แล้วแนะนำว่าใครจะเอาไปต่อกับคอมพิวเตอร์หรือ Notebook ผ่าน HDMI/RGB
ก็อย่าลืมลอง “PC Mode” นะครับ ตัวอักษรคมกริบและอ่านง่ายที่สุดเท่าที่เคยทดสอบมาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:24:44 pm โดย prachya »

• **
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:43:46 pm »
สวัสดีคับกำลังจะถอย Philips 42 มาดูที่บ้านอยู่คับ สนใจ 2 รุ่นนี้หน่ะคับ 42PFL5609S / 42PFL7409S  ร้านไหน
ราคาถูกๆมั่งคับ แต่อยู่ เชียงใหม่ หน่ะคับ เลยมารบกวนถามข้อมูลว่ามีใครเคยสั่งของจาก กทม.ให้ส่งมาที่เชียงใหม่ไหมคับ
อยากจะรบกวนถามวิธีสั่งซื้อกับร้านด้วยนะคับ

ตอบ .. ผมอยู่เชียงใหม่ครับ และก็สั่งซื้อกับร้านที่กรุงเทพ ส่วนเรื่องราคาร้านไหนถูก แนะนำท่านไปถามราคากับร้านค้าใน
บอร์ดซื้อ-ขาย ของเวปเราเนี่ยล่ะครับ... PM หรือโทรไปสอบถามราคาเลยครับ ถูกกว่าเชียงใหม่แน่นอน เป็นหลายพันเลย
วิธีการส่งก็ใช้บริการของ บ.NTC ซึ่งเป็น บ.ขนส่งที่รับงานจากทางร้านที่ซื้อ ก็บริการดี ถ้าโอนเงินค่าสินค้าเรียบร้อยแล้วก็จะ
ใช้เวลาอีก 1 วันส่งสินค้าถึงหน้าประตูบ้านท่านเลยครับ ... ส่วนเรื่องรุ่น 5609 เปรียบเทียบกับ 7409 ผมว่าท่านลองไปอ่าน
ข้อมูลภายในกระทู้ Philips แฟนคลับเนี่ยละครับ ตั้งแต่หน้า 5 เพราะจะมีข้อมูลที่ เขียนถึงทั้ง 5609 กับ 7409 ไว้ค่อนข้างเยอะ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=757.60
แล้วลองใช้การค้นหา ในช่องมุมขวาบน เขียนชื่อรุ่นเช่น 5609 กับ 7409 แค่นี้ท่านก็จะได้ข้อมูลอีกมาก มาใช้ในการประกอบ
การตัดสินใจแล้วครับ ... ขอให้ได้ทีวีรุ่นที่ถูกใจ ราคาเหมาะสมกับท่านละกันนะครับ ... หนุ่มเชียงใหม่

• *
    • MSN Messenger - sorn_ist@hotmail.com
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:32:20 pm »
สวัสดีคับกำลังจะถอย Philips 42 มาดูที่บ้านอยู่คับ สนใจ 2 รุ่นนี้หน่ะคับ 42PFL5609S / 42PFL7409S  ร้านไหน
ราคาถูกๆมั่งคับ แต่อยู่ เชียงใหม่ หน่ะคับ เลยมารบกวนถามข้อมูลว่ามีใครเคยสั่งของจาก กทม.ให้ส่งมาที่เชียงใหม่ไหมคับ

ตอบ .. ผมอยู่เชียงใหม่ครับ และก็สั่งซื้อกับร้านที่กรุงเทพ ส่วนเรื่องราคาร้านไหนถูก แนะนำท่านไปถามราคากับร้านค้าใน
บอร์ดซื้อ-ขาย ของเวปเราเนี่ยล่ะครับ... PM หรือโทรไปสอบถามราคาเลยครับ ถูกกว่าเชียงใหม่แน่นอน เป็นหลายพันเลย
วิธีการส่งก็ใช้บริการของ บ.NTC ซึ่งเป็น บ.ขนส่งที่รับงานจากทางร้านที่ซื้อ ก็บริการดี ถ้าโอนเงินค่าสินค้าเรียบร้อยแล้วก็จะ
ใช้เวลาอีก 1 วันส่งสินค้าถึงหน้าประตูบ้านท่านเลยครับ ... ส่วนเรื่องรุ่น 5609 เปรียบเทียบกับ 7409 ผมว่าท่านลองไปอ่าน
ข้อมูลภายในกระทู้ Philips แฟนคลับเนี่ยละครับ ตั้งแต่หน้า 5 เพราะจะมีข้อมูลที่ เขียนถึงทั้ง 5609 กับ 7409 ไว้ค่อนข้างเยอะ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=757.60
แล้วลองใช้การค้นหา ในช่องมุมขวาบน เขียนชื่อรุ่นเช่น 5609 กับ 7409 แค่นี้ท่านก็จะได้ข้อมูลอีกมาก มาใช้ในการประกอบ
การตัดสินใจแล้วครับ ... ขอให้ได้ทีวีรุ่นที่ถูกใจ ราคาเหมาะสมกับท่านละกันนะครับ ... หนุ่มเชียงใหม่

ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบนะคับ  [ปลื่ม]

ผมมีเรื่องขอรบกวนสอบถามเรื่องการขนส่งหน่อยนะครับพี่

เรื่องติดต่อกับ บ.NTC นี่ทางร้านจะเป็นคนจัดการให้เราเลยใช่ไหมคับ
แล้วค่าขนส่งประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ส่วน 2 รุ่นนี้ 5609 กับ 7409
ผมตัดสินใจได้ละคับ 7409 มากกว่า ยังไงต้องหางบให้พอคับ
จาก ละอ่อนสันทราย เจียงใหม่คับ

• **
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:58:29 pm »

ผมมีเรื่องขอรบกวนสอบถามเรื่องการขนส่งหน่อยนะครับพี่
เรื่องติดต่อกับ บ.NTC นี่ทางร้านจะเป็นคนจัดการให้เราเลยใช่ไหมคับ แล้วค่าขนส่งประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ตอบ ... เรื่องการติดต่อทางร้านเค้าจะติดต่อจัดการให้หมดเลยครับไม่ต้องห่วง ... แต่บางเจ้าก็ใช้บริการของ บ.ขนส่ง
เจ้าอื่นที่ไม่ใช่ NTC นะ ส่วนเรื่องค่าขนส่ง บางเจ้าค่าขนส่งฟรี(ใจดีมากครับ ร้านเฮียย่านเกษตร) บางเจ้าก็บวก
มากับค่าสินค้า ... อย่างที่ผมซื้อเค้าจะบวกค่าขนส่งมาอีก 500 บาทแต่ในใบรับของจริงๆ ของ NTC เขียนแค่ 400
ยังไงลองต่อรองกับร้านค้าอีกทีว่าฟรีได้ไหม ส่วนเงื่อนไขอีกอันคือการรับประกันของเสียหายจากการขนส่ง ของผมคุย
กับพนักงานขายว่า ประกันของเสียหายถ้าวันที่ได้รับของแล้ว สภาพกล่องบุบอยู่ในสภาพที่แย่ ทนไม่ได้ก็ขอตีของกลับ
คืนทางร้านได้เลย ไม่ต้องรับ (ถ้าเห็นกล่องโดนแกะมาแล้วก็ไม่ต้องตกใจเพราะทางร้านจะขอแกะสินค้าออกมาทดสอบ
ก่อนที่จะส่งให้อยู่แล้วว่าเครื่องผิดปกติหรือไม่ , สินค้าอยู่ในสภาพดี+อุปกรณ์ต่างๆครบถ้วนหรือไม่) ... หนุ่มช้างคลาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:03:07 pm โดย prachya »

ออฟไลน์ Roman

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND.com
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:00:07 pm »
แวะเข้ามาดูนิดหน่อย

กระทู้ Philips นี่แรงจริงๆ ฮอตฮิตจริงๆครับ

[yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:04:36 pm »

เรื่องติดต่อกับ บ.NTC นี่ทางร้านจะเป็นคนจัดการให้เราเลยใช่ไหมคับ แล้วค่าขนส่งประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ตอบ ... เรื่องค่าขนส่ง แล้วแต่ร้านค้าว่าเจ้าไหน บางเจ้าขนส่งฟรี (ใจดีมากครับ ร้านเฮียย่านเกษตร) บางเจ้าก็บวก
มากับค่าสินค้า ... อย่างที่ผมซื้อเค้าจะบวกค่าขนส่งมาอีก 500 บาทแต่ในใบรับของจริงๆ ของ NTC เขียนแค่ 400
ยังไงลองต่อรองกับร้านค้าอีกทีว่าฟรีได้ไหม ส่วนเงื่อนไขอีกอันคือการรับประกันของเสียหายจากการขนส่ง ของผมคุย
กับพนักงานขายว่า ประกันของเสียหายถ้าวันที่ได้รับของแล้ว สภาพกล่องบุบอยู่ในสภาพที่แย่ ทนไม่ได้ก็ขอตีของกลับ
คืนทางร้านได้เลย ไม่ต้องรับ (ถ้าเห็นกล่องโดนแกะมาแล้วก็ไม่ต้องตกใจเพราะทางร้านจะขอแกะสินค้าออกมาทดสอบ
ก่อนที่จะส่งให้อยู่แล้วว่าเครื่องผิดปกติหรือไม่ , สินค้าอยู่ในสภาพดี+อุปกรณ์ต่างๆครบถ้วนหรือไม่) ... หนุ่มช้างคลาน

ต้องขอขอบคุณอีกทีนึงคับ  [รัก]
สิ้นเดือนงบน่าจะครบละคับ
เห็นพี่เล่น Wii ด้วยผมก็เล่นเหมือนกันคับ แต่ยังไม่ได้ซื้อเกมเพิ่มเลย แผ่นที่มียังเล่นไม่จบสักเกมคับ
เดี๋ยวได้เรื่องยังไงจะเข้ามารายงานตัวคับ

ออฟไลน์ darkbennybot

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:43:26 pm »
ถึงคุณ Roman ครับ

อยากทราบว่าระหว่าทดสอบไม่เคยเจอเรื่องของ ghost บ้างเลยเหรอครับ เท่าที่ได้คุยกับเพื่อนๆหลายๆคนพบว่าเป็นกันหมดโดยเฉพาะตอนที่กล้องเคลื่อนที่เร็วและตัวละครขยับ จะเเห็นเป็นออร่ารอบๆ ถ้าเปิด HD motion ไว้จะเห็น แต่ถ้าปิดไว้จะไม่มีอาการ แต่จะกระตุกแทน ทั้งๆที่เป็น 3ms ผม ว่ากันตามตรงส่วนนึงที่ผมตัดสินใจซื้อซื้อมาเพราะได้อ่านรีวิวในนี้ ผมเห็นเขียนว่า เปิดแล้วเนียนมาก ได้ไปดูที่ร้านร้ายก็เป็นแต่หนังที่เอาไว้โช เลยไม่ได้สังเกตุ พอซื้อกลับมาบ้านแล้วรู้สึกเสียความรู้สึกไม่ช่ายน้อยเลยครับ ภาพที่ได้มีมิติก็จริงแต่ถ้ามีแล้วทำให้ภาพมีออร่าดูแล้วเมาๆจะอวกก็ไม่ไหวครับ

อยากทราบว่าคุณ roman พอจะทราบวิธีแก้ไขไหมครับ แล้วระหว่างรีวิวได้สังเกตุเห็นบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ voystudio

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:59:23 am »
เรียนถามคุณ prachya ด้วยคนนะครับ

1. พอผมปล่อยสัญญาณจากเครื่องเล่น DVD มาที่LCD 1080P สีภาพมันจะแปลกๆอ่ะครับ มันอมบลูๆยังไงไม่รู้อ่ะครับ ความสดก็หายไป+พื้นดำก็ไม่ดำสนิท
ออกบลู ดูแล้วขัดตามากเลยอ่ะครับ  ร้องไห้ แต่พอปรับให้ปล่อยสัญญาณมาที่1080i สีสันของภาพถึงจะปรกติ สีดำก็ดำสนิท แต่ภาพจะไม่คมชัดเท่า1080P
อ่ะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ
ตอบ ... จอ LCD Philips 47" ขอทราบรุ่นหน่อยได้ไหมครับ จะได้หาสเปกมาดูแล้วจะได้ตามหาพวกคอมเม้นท์เกี่ยวกับข้อบกพร่องของรุ่นนั้นมาดูด้วย
อาจจะใช้เวลานิดนึง แต่ถ้าท่านรีบแล้วอยากได้แบบสบายใจ มีมาตรฐานสุดๆก็โทรไปถามที่ศูนย์ก่อนเลยครับ อาจจะให้ช่างมาดูที่บ้านเลยจะได้ ตรวจดู
อาการผิดปกติอย่างอื่นด้วย อย่าไปกลัวการโทรไปศูนย์บริการ และการเรียกช่างมาดูครับ เดี๋ยวนี้เค้าบริการมีมาตรฐานแล้วเน้นบริการที่ดีขึ้น อีกอย่างเรา
ซื้อสินค้ามาแล้วเท่ากับเราจ่ายเงินจ้างพวกเค้าถ้าอีกหน่อยพวกเค้าไม่ค่อยได้ทำงานเดี๋ยวทางศูนย์ใหญ่จะเห็นว่าไม่มีก็ได้ แล้วพวกเค้าจะโดนปลดนะครับ 555
แต่ถ้าตอบแบบคิดเอาเองแบบก่อนโดยไม่ดูข้อมูลสินค้าก่อน ... ก็อยากถามว่าต่อแบบ HDMI หรือแบบ Component ครับ ทีวีเป็น Full HD ไหม ไฟล์หนัง
ที่ท่านเปิดเอาไปลองกับ LCD TV เครื่องอื่นหรือยัง , เครื่องเล่น DVD ลองเอาเครื่องอื่นของเพื่อนๆไปเปิดดูหรือยัง , ลองเปลี่ยนสายต่อทีวีดูหรือยัง

2.พอลองต่อเอามาต่อกับพวก HDD Player PlayOn เล่นไฟล์พวก บลูเลย์ก็เป็นเหมือนกันอ่ะครับ แล้วที่สำคัญพอ ปรับเป็น1080i ภาพที่ได้ก็จะกระตุกๆๆๆตลอดเลยอ่ะครับ แต่พอปรับภาพให้ปล่อยสัญญาณ 1080P ถึงจะไม่กระตุก แต่สีก็จะออกบลูๆ ทั้งภาพและพื้นดำ
เหมือนเดิมอะครับ แก้ยังไงดีอ่ะครับ
ตอบ ... ลองปรับที่ Refresh rate ที่เครื่อง Playon ให้แสดงภาพเป็นที่ 50 Hz หรือ 60 Hz ดูครับ จริงๆแล้ว อาจจะเป็นที่เครื่องเล่น PlayOn ก็ได้
นะครับ เห็นมีรายงานเข้ามาเหมือนกัน พอดีผมสนใจจะซื้อเช่นกัน ในตลาดเดียวกันที่เทียบกันก็มีเจ้า Xtreamer ที่ผมกำลังสั่งจากเมืองนอกอยู่ที่น่าสนใจ
ถ้าท่านมีเพื่อนๆรู้จักที่มีเครื่อง HD media player ยี่ห้ออื่นๆ เช่นเจ้า Bevix , Dvico , Xtreamer , WDTV , Egreat แม้แต่ PlayOn เครื่องอื่น
ลองเอาไฟล์หนังไปให้ท่านเหล่านั้นที่มีเครื่องเปิดดู แล้วถามว่าเจอปัญหาเดี๋ยวกันหรือไม่ครับ ... ลองดูครับอาจจะได้แบ่งปันหนังกันดูด้วย

3. เมื่อไหร่ที่ถึงฉากกลางคืน ภาพมันจะวูบสว่างขึ้มาเองตลอดเลยอ่ะครับ เซตจนไม่รู้จะเซตยังไงแล้วอ่ะครับ แก้ไม่ได้สักที  ร้องไห้
ตอบ ... Dynamic Backlight มีแสงวูบวาบกับแถบสีดำด้านบนและล่างเมื่อดูหนัง 2.35:1 ปิดทิ้งไปเลยครับ

4.มุมจอทั้งสี่ด้าน มันเหมือนสว่างกว่าจุดอื่นเป็นพิเศษอ่ะครับ ถ้าอย่างงี้ต้องซ่อมมั๊ยครับ แล้วมันแพงมั๊ยอ่ะครับ
ตอบ ... LCD TV เกือบทุกตัวที่ทางเวปรีวิว ก็มักจะเห็นว่ามีอาการ back light รั่วบ้างเล็กน้อย ไม่มากก็น้อยคงขึ้นอยู่กับท่านจะยอมรับได้มากน้อยขนาดไหน
ซึ่งอาการเช่นนี้ถ้าท่านเห็นว่ามันมากผิดปกติก็ตามช่างที่ศูนย์มาดูดีกว่าครับ จะได้สบายใจ...มีข้อมูลจากบางท่านว่าวิธีแก้คือ ตอนซื้อมา เห็นรั่วเพียบเลยครับ
ใช้วิธีคว่ำเครื่อง 1 วัน หายไปเยอะเลยครับ แทบไม่เหลือเลย ... ไปลองทำดูก็ได้ครับ ... ไปละครับ อาจจะดูตอบแบบมั่วๆแต่ตั้งใจตอบนะครับ ... ปรัชญา

ไปดูรุ่นมาแล้วอ่ะครับ 47PL7482 อ่ะครับ เสิร์ชดูในนี้ก็ไม่มี สงสัยไม่มีคนในนี้เค้าใช้รุ่นนี้แน่ๆเลยอ่าาา [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Piggy Penguin

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:36:14 am »
สวัสดีครับ ชาวฟิลลิปทุกคน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะคับ

ผมใช้ Philip 7403  52 นิ้ว อยู่ครับ  อยากทราบว่า สเปคต่างจาก 7409 ยังไงบ้างครับ

พอดีว่าซื้อรุ่นนี้มาใช้อยู่ 2 เดือน เห็นเพื่อนซื้อ Plasma TV ของ PANA มาใช้

เลยเกิดข้อสงสัยว่า ถ้าเล่นแผ่น Blu-Ray ผ่าน LCD TV Philip 7403 และ Plasma TV Panasonic V10

คุณภาพของทีวีเครื่องไหน จะออกมาได้ดีกว่าครับ?

รบกวนด้วยครับ

[โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ Auiaeng

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 07:40:38 am »
คุณปรัชญา

เปลี่ยนใจ ไม่รอ sound bar แล้วเหรอครับ
ผมเข้าไปดูที่เวปของ philip มา มีขาตั้งที่วางทีวีพร้อมแขวน sound bar ได้ด้วยนะครับ
เลยยังคงตั้งหน้าตั้งตารอ sounf bar ตัวที่เล่นบลูเรย์ได้ต่อไปครับ

เลยทำเป็นไม่รับรู้ข้อมูลอื่นๆไปซะอย่างงั้น เดวอดใจไม่ไหวครับ
 [ม่ายยย]