ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1257545 ครั้ง)

ออฟไลน์ darkbennybot

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:11:06 am »
ขอบคุณคุณ natoboyz มากครับ

ตอนนี้รอทาง philips ให้คำตอบอยู่ครับ น่าจะวันพุธนี้ครับ ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ แต่ถ้าไม่มีการรับผิดชอบหรืออาการเป็นอย่างที่ว่าแบบไม่สามารถแก้ไข้อะไรได้ ก็คงต้องมีการร้องเรียนละครับ

ออฟไลน์ tongtusso

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:49:25 pm »
เอ่อ...ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีพี่ๆทุกท่านนะครับ ผมมีเรื่องกังวลอยากให้พี่ๆที่มีความรู้เข้ามาช่วยแนะนำหน่อยครับ
คือ ผมไม่มีความรู้เรื่องการเลือกซื้อ LCD เลย และก็ไม่ได้ศึกษามาก่อนด้วย (เพราะไม่ได้คิดว่าจะซื้อปัจจุบันทันด่วน) แต่ก็มีเหตุคืออยู่ๆทีวีมันพังเมื่อวันอาทิตย์ (29 พ.ย. 52) เลยไปห้างเพื่อซื้อ ไปถึงไหนๆก็ไหนๆเลยซื้อ LCD 32" ของ Phillips รุ่น 32PFL5609S มาเลย สวยดี + อยากได้ ที่ร้านชัดดี (อันนี้เข้าใจอยู่แล้วว่าร้านเขาเอา DVD สัญญาณภาพพวก HD มาฉาย+สายอย่างดี) ซึ่งทางพนักงานขายเขาก็บอกกล่าวถึงสรรพคุณของเจ้าเครื่องนี้ พอซื้อมาพนักงานเอาไปเทสเครื่อง+จูนช่องสัญญาณเราก็เห็นว่าช่อง free tv มันไม่ค่อยชัดอ่ะนะครับเพราะเข้าใจว่ามันเป็นสายแบบ analog กับเสาอากาศ
ครับ....เมื่อกลับมาบ้านต่อเข้ากับ UBC เลย เราก็คิดว่าภาพจะดูปกติทั่วไป ปรากฎ มันเป็ฯภาพแบบไม่ชัดอ่ะครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ไม่ชัดแบบที่ประมาณว่า รอบๆตัว คน มันจะเป็นเหมือนอะไรซักอย่าง "ยิบๆ" (ขออภัยที่ไม่ใช้ศัพท์เทคนิค เพราะผมไม่รู้และไม่เคยศึกษาเรื่องนี้มาก่อนจริงๆ) เป็นทุกช่อง ยิ่งเวลาดูบอล ถ้าเป็นภาพโคลสอัพเข้าไปที่ตัวนักบอลไม่เท่ารไครับ แต่ไม่ใช่จะไม่เป้นเลยนะครับ คือตามขอบร่างกายมันจะเหมือนภาพมันเป็นบล็อกๆ เป็นออร่ารอบตัวอ่ะครับ แต่ที่เศร้าที่สุด พอภาพมันซูมออกดิครับ เวลานักบอลเลี้ยงลูกหรือวิ้่ง มันจะเป็นออร่า เหมือนฝนตกใส่ตามตัวนักบอลอ่ะครับ ช่วยบอกวิธีแก้หรือวิธีปรับหรือตั้งภาพทีครับว่าต้องปรับแสง+ความเข้ม+สี อะไรประมาณเท่าใด
ปล.ผมโทรไปสอบถามพนักงานขายได้รับคำตอบว่าเป็นเรื่อง ปกติมันจะชัดสู้ทีวีธรรมดาไม่ได้ และอาจจะเป็นที่สัญญาณของ UBC ปล่อยมาไม่เต็ม แต่ของผมไม่ได้ใช้สัญญาณร่วมกับห้องไหนนะครับ เป็นจานห้องผมเอง
ปล.2. ผมโทรไปถามพนักงาน UBC แล้วเขาบอกว่าปล่อยมาเต็มสัญญาณ แต่เขาไม่ได้ปล่อย HD มาเลยไม่ชัด
ปล.3 ผมโทรไปถามศุนย์บริการ Phillips เมื่อวานเขาก็แนะนำให้จูนช่องใหม่ แต่ที่บ้านผมไม่มีสายแบบ Analog เลยทำให้จูนไม่ได้อ่ะครับ เขาบอกว่าถ้าไม่ดีขึ้นให้โทรตามช่างของศุนย์เขาก็ได้ ตกลงผมควรทำไงครับ
ขอบขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prachya

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:57:05 pm »
อ่านคู่มือดูตรงการตั้งค่าครับ คงเลือกกดปุ่ม option แล้วดูว่าจะปรับอะไรตรงไหนได้บ้าง เช่นปรับค่า Sharpness

ให้ค่าลดลง ภาพจะเนียนขึ้นแต่จะไม่คมนะครับ , ปรับค่า Noise reduction (ถ้ามี) ให้เป็น Minimum

หรือ Medium ครับ ส่วนการปรับค่าอย่างอื่นไม่แน่ใจว่ามีให้เลือกปรับ HD Nature Motion หรือไม่ถ้ามี

ก็เลือกปรับแบบ Minimum หรือ off ไปเลยครับ .. สุดท้ายดูช่องต่อของเครื่องรับ UBC ครับว่ามีช่องต่อแบบ

อื่นที่นอกเหนือจากช่อง AV หรือไม่อาจจะต่อแบบ VGA หรือ Component (ไม่แน่ใจ) จะให้ภาพที่ชัดกว่าครับ

ขอตอบซ้ำนะครับ .. เผื่อเพื่อนๆที่ใช้ 5609 ต่อ UBC ดูอยู่อาจจะเอาไปลองทำดูว่าได้ผลทำให้ภาพดีขึ้นหรือไม่ ... ปรัชญา

ออฟไลน์ RookieTee

• *
    • LED TV
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:32:54 pm »
ตอบคุณ prachya ครับ

จากใน clip นะครับ ช่วงตอนท้ายๆจะเห็นได้ชัดครับว่า มีเงานรอบตัวคนเวลากล้องแพนครับ ลองดูเป็น HD จะเห็นชัดขึ้น แต่ถ้าเทียบกับมาดูจริงๆแล้วจะเห็นได้ชัดจนช่างส่ายหัวครับ แล้วถ้ายิ่งดูไปทั้งเรื่องเจอแบบนี้ก็ทำเอาจะอวกได้ครับ

ส่วนตัวเก่าที่ใช้เป็น SHARP A66M ครับ ไม่อาการอย่างงี้ภาพ smooth แต่เรื่องของสีกับมิติ สู้ไม่ได้เลยครับ philips ดีกว่าเยอะในหลายๆด้านครับ ติดแค่นี้เนี่ยแหละ อยากให้ช่างหาคำตอบได้เร็วๆครับ

เดี๋ยวว่าจะ pM หาคุณ ROMAN ด้วย อาจจะได้ตำตอบอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เอาใจช่วย คุณ darkbennybot  ครับ ผมเองก็ชอบ Philips เหมือนกันครับแต่ถ้าภาพที่ได้ออกมาแบบที่ว่าจริงๆคงไม่ไหวอ่าครับ

สิ้นปีว่าจะถอยซักเครื่อง  แต่ขอดูก่อนละกันครับว่าเอาตัวไหนดี อันดับ 1 ในใจก็ 7409 นี่แหละ  อีกตัวก็ Samsung B650 ครับ

ขับเคี่ยวกันอยู่สูสีเลยทีเดียว  แต่พอข่าวนี้ออกมา Philips ท่าจะแย่แล้วครับ         [เศร้า]

ผมก็เหมือนคุณเลยครับ
ตัดสินใจยากจริง ๆ

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:19:00 pm »
อ่านคู่มือดูตรงการตั้งค่าครับ คงเลือกกดปุ่ม option แล้วดูว่าจะปรับอะไรตรงไหนได้บ้าง เช่นปรับค่า Sharpness

ให้ค่าลดลง ภาพจะเนียนขึ้นแต่จะไม่คมนะครับ , ปรับค่า Noise reduction (ถ้ามี) ให้เป็น Minimum

หรือ Medium ครับ ส่วนการปรับค่าอย่างอื่นไม่แน่ใจว่ามีให้เลือกปรับ HD Nature Motion หรือไม่ถ้ามี

ก็เลือกปรับแบบ Minimum หรือ off ไปเลยครับ .. สุดท้ายดูช่องต่อของเครื่องรับ UBC ครับว่ามีช่องต่อแบบ

อื่นที่นอกเหนือจากช่อง AV หรือไม่อาจจะต่อแบบ VGA หรือ Component (ไม่แน่ใจ) จะให้ภาพที่ชัดกว่าครับ

ขอตอบซ้ำนะครับ .. เผื่อเพื่อนๆที่ใช้ 5609 ต่อ UBC ดูอยู่อาจจะเอาไปลองทำดูว่าได้ผลทำให้ภาพดีขึ้นหรือไม่ ... ปรัชญา
ขอบพระคุณสำหรับความช่วยเหลือและคำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองกลับไปปรับ TV ที่บ้านดูครับ ได้ผลอย่างไร จะมารายงานให้ทราบอีกครั้งนึงครั้ง

ออฟไลน์ eterniaz

• **
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:18:29 pm »
กำลังอยากได้ระหว่าง 2 รุ่นนี้ 9704 และ 9664
อยากทราบว่าเพื่อนๆแนะนำตัวไหนดีคะ
และรบกวนขอความรู้หน่อยว่า led tv อบบ backlit เนี่ยถ้าหลอด led มันเกิดเสียไปซักหลายๆดวงเนี่ยจะเกิดอะไรขึ้น/แก้ไขยังไงคะ?

• **
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 09:24:12 pm »
กำลังอยากได้ระหว่าง 2 รุ่นนี้ 9704 และ 9664
อยากทราบว่าเพื่อนๆแนะนำตัวไหนดีคะ
และรบกวนขอความรู้หน่อยว่า led tv อบบ backlit เนี่ยถ้าหลอด led มันเกิดเสียไปซักหลายๆดวงเนี่ยจะเกิดอะไรขึ้น/แก้ไขยังไงคะ?

Philips ประกาศเปิดตัว 9704 Pro LED TV รุ่นใหม่ ณ สหราชอาณาจักรทั้ง 2 รุ่น 40PFL9704 และรุ่น46PFL9704
จะมีการวางจำหน่ายภายในเดือนธันวาคม มีอัตราความคมชัดที่ 5,000,000:1
รีเฟรชเรทที่ 200 Hz ความเร็วตอบสนองเพียง 1 ms เท่านั้น มีพอร์ต HDMI มาให้ถึง 5 พอร์ตการเชื่อมต่อ
ราคาตัวขนาด 40นิ้วเปิดตัวที่ราคา 1,799 ปอนด์ หรือประมาณ 2,969 เหรียญสหรัฐ (คิดเป็นเงินบาทได้ที่99,461 บาท)
ขนาด 46 นิ้วราคาอยู่ที่ 2,499 ปอนด์ หรือประมาณ 4,124 เหรียญสหรัฐ  (คิดเป็นเงินบาทได้ที่ 138,154 บาท)

Philips 42" 42PFL9664H/12 มีอัตราความคมชัดที่ 80,000:1  สเปคอย่างอื่นเหมือนเจ้าตัวบนทุกอย่าง HDMI มีแค่ 4 แต่รูปร่าง
เหมือนกันเลยราคาตัวขนาด 42 นิ้วเปิดตัวที่ราคา 79,000 บาท เดือนไหนไม่ทราบ น่าจะเดือน 8 เดือน 9 ครับ ตอนนี้ราคาคง
ลดลงแล้วลองโทรไปสอบถามราคาจากร้านค้าต่างๆดูครับ ... ถ้าพูดถึงตอนนี้ผมคงเชียร์เจ้า 9664 มากกว่าครับ เพราะราคาเอื้อมได้
มีสินค้าเลย แต่ถ้าไม่ติดเรื่องราคาก็เลือกตัวบนเลยครับ ... เพิ่มเติมลองอ่านรีวิว LED TV ของ Samsung เพิ่มเติมละกันครับ ดูภาพ
แล้วเปรียบเทียบ LED กับ LCD แม้ว่าจะไม่ใช่ของ Philips แต่ก็บอกความต่างกันได้ชัดเจน (ผมเชื่อว่าภาพ LED ของ Philips ก็น่า
จะทำออกมาได้ดี) ... อ่านรีวิวแล้ว อยากฟันธงครับว่าถ้าเงินถึงก็เล่น LED TV ไปเลยครับ แต่ผมไม่ทราบราคานะครับลองไปเช็คดูอีกที
ว่ารับกับราคาได้ไหม ... เสียดายเหมือนกันที่งบประมาณซื้อทีวีใหม่ของผมรับกับราคา LED TV ณ ตอนนี้ไม่ได้ครับ เลยต้องอยู่กับสิ่งที่มี
ทีวี 7409 กันต่อไปครับ ดูทีวีทุกวันเหมือนคนน่ารักครับ ยิ่งดูยิ่งน่ารักครับ ...  ปรัชญา

ที่สุดแห่งปี 2009 !!! รีวิว Samsung LED TV 46B8000 เทพอย่างไรเมื่อเทียบกับ LCD TV
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=260
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 11:18:47 pm โดย prachya »

ออฟไลน์ xter28

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:54:38 am »
ตอนนี้ทาง Homepro เอา 42PLF3609S มาลดราคา

ไม่ทราบว่าน่าซื้อหรือเปล่า รุ่นนี้ ไม่เห็นพูดถึงกันเท่าไหร่

แต่พอมองหา 5609 ไม่มีเลย จะหาได้ที่ไหน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Joah

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:24:56 am »
ผมต่อ external hardrive แล้วมองไม่เห็น เพลงหรือหนังข้างใน มันไม่ได้โชว์ หน้าจอเหมือนเสียบ USB ปกติหรือไม่คับ แล้ว File หนังอะไร ที่ดูผ่านโทรทัศน์ได้เลยคับ AVCHD ดูผ่านได้หรือป่าว

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ SMARTBOX_SHOP

• Hologram 3D TV member
  • SmartBox HD ??????????? ????????????? Click..?????????????????
    • New SmartBox HD
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 01:41:51 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้ LCD Philips PF9531 อยู่ครับ อายุประมาณ 1 ปีแล้ว
ตอนนี้เจอปัญหาคือเปิดทีวีขึ้นมาแล้วภาพขึ้นแป๊ปเดียว (ประมาณ 2-3 วิ) แล้วหน้าจอดับ
ต้องเปิดปิดอยู่หลายครั้งถึงจะติดครับ

ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้าง แล้วเกิดจากอะไรครับ

เซ็งมากๆ เป็นมา 4-5 เดือนแล้ว  [โขก]

อาการนี้ผมก็เป็นเหมือนกัน ไม่ทราบมีท่านใดเป็นอาการนี้บ้างแล้วแก้ไขอย่างไร อะไหล่ตัวไหนเสีย ราคาค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ เคยสอบถามไปที่ศูนย์ซ่อมฟิลิปส์ ทางศูนย์แจ้งว่าถ้าเป็นที่บอร์ดก็เสียค่าใช้จ่ายหมื่นกว่าบาทไม่รวมค่าซ่อม 1,200- ค่ารับส่งอีก 500- รวมๆแล้วซื้อเครื่องใหม่ได้เลยแฮะ

ออฟไลน์ jkloring

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:09:52 pm »
ผมต่อ external hardrive แล้วมองไม่เห็น เพลงหรือหนังข้างใน มันไม่ได้โชว์ หน้าจอเหมือนเสียบ USB ปกติหรือไม่คับ แล้ว File หนังอะไร ที่ดูผ่านโทรทัศน์ได้เลยคับ AVCHD ดูผ่านได้หรือป่าว

ขอบคุณคับ

ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 04:45:46 pm »

ขอบคุณคับ

ลองดูครับ
เหมือนกันเลยครับของผม 32PFL5609s ลองเอา HDD ของ WD 320GB zlufeX ไม่รู้รุ่นครับ ไปเสียบ มันก็ขึ้นหกน้าต่างให้เลือกดูหนัง หรือฟังเพลง หรือว่าจะดูรูป หรือ browse USB แต่พอเข้าไปมันขึ้นไม่พบข้อมูลสัญญาณ ผมได้ลองเข้าไปติดตั้งอุปกรณืเสริมแล้วครับแต่มันให้เลือกสายต่อซึ่ง HDD ของผมมันมีแค่สาย2.0 สายเดียว หรือว่าผมต้องไปซื้อสายเพิ่มที่มี AV พ่วงมาครับถึงจะดูได้ ไงรบกวนพวกพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ darkbennybot

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 01:53:06 pm »
cilp ที่ผมถ่ายเอาไว้นะครับ เรื่อง GHOST ครับ มีสองคลิป ทาง ศูนย์ได้สั่ง board ใหม่ให้ผมแล้ว คาดว่าอีกไม่กี่วันจะทำการเปลี่ยน สำหรับเพื่อนๆที่มีรุ่นนี้แล้วผมอยากจะรู้นะครับว่าทุกๆเครื่องอาการเดียวกันไหมเพราะว่าถ้าจะเปลี่ยนจะต้องทำการแกะเครื่องผมซื้อมาได้สองอาทิตย์กว่าเองครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจ แต่ถ้าผมเป็นมากกว่าก็น่าลองเปลี่ยนดูครับ

นี้เป็น clip นะครับ ลองดูเป็น HD น่าจะเห็นได้ชัดกว่าครับ

1 ฮัก ช่วงท้ายๆครับ ระหว่างกล้อง pan รอบตัวคนจะมีออร่า ดูเป็น HD ชัดกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=SiQy7_LYYXU

2 Gi jo ครับ รอบๆคนวิ่ง และสังเกตช่วงท้ายภาพกระตุก

http://www.youtube.com/watch?v=4QoseWu9e0k

CLIP อาจจะมองไ่ม่ชัดนะครับ เพราะโดน COMPRESS แต่ถ้าอยากเห็นละเอียกกว่านี้จะส่งให้ทางเมลครับ

ทั้งหมดเปิด HD Natural MOTION เป็น MIN ปิด 100 Hz ครับ

อาการคือจะเป็นอย่างงี้อยู่แทบทั้งเรื่อง เวลาที่มีการ pan กล้องครับ

ตอนนี้ปัญหาใหญ่ของผมคือ ผมเดินเรื่องไปเกือบอาทิตย์แล้วครับ ไม่มีการตอบรับจากศูนย์ใหญ่ว่าจะแก้ไขให้อย่างไร ถ้าเปลี่ยน board แล้วยังไม่หาย ไม่มีการติดต่อกลับใดๆทั้งสิ้น ครับ ก็คงรอดูต่อไปถ้าไม่ออกมารับผิดชอบหรืออธิบายทางด้าน เทคนิค ภายในหนึ่งอาทิตย์ ผมถือว่าเค้าไม่รับผิดชอบสินค้า ผมจะแจ้งเรื่องไปยัง สคบ ทันทีครับ

ก็หวังว่าเรื่องนี้คงจะได้รับคำอธิบายได้ครับ TV ระดับนี้แล้วผมว่าอาการ GHOST ควรจะมีน้อยมากครับ ไม่ใช่อย่างงี้

เพื่อนๆคนไหนที่ซื้อไปแล้วเจอปัญหานี้ mail เบอร์เครื่อง มาได้ครับ จะได้ร้องเรียนทีเดียว  [email protected]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zw3izw3i

• *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 08:16:08 pm »
สวัสดีครับน้องใหม่ครับ หาข้อมูลจากเว็บนี้แล้วตัดสินใจซื้อมาแล้วครับรุ่น 7409s 42 นิ้ว ดูหนังแล้วโอเคเลยครับดูยูบีซีชัดพอดูได้ครับ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ
 [เท่ห์]
ขอถามปัยหานิดนึงนะครับ คือเวลาดูกับเครื่องเล่นดีวีดี  ดูหนังอยู่ ภาพในฉากหนัง บางที มันก็แสงอยู่ๆ ก็สว่าง บางฉาก มันก็ปรับให้มืดลงเอง หรือมันตั้งค่าออโต้ปรับแสงให้เองครับ แต่เป็นไม่บ่อยนะครับ อย่างดูหนังจบเรื่องจะเป็นอย่างนี้ 3-4 ครั้งเท่านั้นครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วย บอกหน่อยว่าไปปิดค่าที่ตั้งนี้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 07:39:10 am »
สวัสดีครับน้องใหม่ครับ หาข้อมูลจากเว็บนี้แล้วตัดสินใจซื้อมาแล้วครับรุ่น 7409s 42 นิ้ว ดูหนังแล้วโอเคเลยครับดูยูบีซีชัดพอดูได้ครับ ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ
 [เท่ห์]
ขอถามปัยหานิดนึงนะครับ คือเวลาดูกับเครื่องเล่นดีวีดี  ดูหนังอยู่ ภาพในฉากหนัง บางที มันก็แสงอยู่ๆ ก็สว่าง บางฉาก มันก็ปรับให้มืดลงเอง หรือมันตั้งค่าออโต้ปรับแสงให้เองครับ แต่เป็นไม่บ่อยนะครับ อย่างดูหนังจบเรื่องจะเป็นอย่างนี้ 3-4 ครั้งเท่านั้นครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วย บอกหน่อยว่าไปปิดค่าที่ตั้งนี้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ
ตอบ ... Dynamic Backlight ทำให้มีแสงวูบวาบกับแถบสีดำด้านบนและล่างเมื่อดูหนัง 2.35:1 ปิดทิ้งไปเลยครับ

ออฟไลน์ zw3izw3i

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:18:47 pm »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ aamtatow

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 09:29:39 pm »
น้องใหม่ ขอฝากตัวด้วยค่ะ เพิ่งได้ 5203s 42"มา (รุ่นเก่ามากมาย)
ณ เวลานั้น จอใหญ่โต ราคาโดนใจ (เหตุผลแค่นี้จริงๆ)
เหลือเครื่องสุดท้ายแล้วด้วย หน้ามืดตามัวคว้ามาประดับบ้าน
โดยที่ไม่มีพื้นฐานการดูสเปคทีวีมาก่อนเรย

เลยอยากมาแชร์ความประทับใจ สำหรับคนดูทีวีแบบบ้านๆบ้างค่ะ

ตอนนี้ ดูแค่ฟรีทีวี 3 5 7 9 เสาอากาศบ้านๆ ชัดเจนดีค่ะ (แบบสบายตา แต่ไม่ถึงกับเทพ)
อนาคต อยากจะต่อกับคอมฯ เพื่อดูหนัง ดูyoutube จะต้องหาสายอะไรมาต่อหรือคะ
แล้วมันจะชัดเหมือนดูกับจอคอมฯรึเปล่าเนี่ย?

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
 [รัก]

ออฟไลน์ pang

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:14:54 pm »
วันนี้นั่งดูหนังที่เปิดจากเครื่องเล่น DVD อยู่มีขีดเล็ก ๆ 2 ขีดเกิดขึ้นตรงแถบดำที่ใต้ภาพ

(ภาพ widescreen) ลองสลับไปดูช่องธรรมดา ปรากฎว่าไม่มีขีดให้เห็น

รบกวนคุณ prachya สักนิดครับว่าเป็นที่เครื่องเล่น DVD เอง

หรือเป็นที่จอ LCD อ่ะครับ...เพราะลองเปิดจากแผ่น DVD แผ่นอื่นกลับไม่เป็น

ตอนแรกนึกว่าโดน dead pixel ซะแล้ว.... หรือมีวิธีสังเกตุว่าเกิด dead pixel ได้ย่างไร

ที่เคยเห็นข้อมูลบอกจะเป็นจุดสีแดง ๆ ขึ้นที่จอเวลาเป็นพื้นดำน่ะครับ  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ

pang

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 09:37:29 pm โดย pang »