ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y  (อ่าน 8837 ครั้ง)

ออฟไลน์ swatea

• *
คือว่าผมซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว ได้มา 2-3วัน กะว่าจะไว้ดูหนังมันส์ๆ+ฟังเพลงเพราะ ๆ แต่พอเอาเข้าจริง ๆ แล้ว ฟังเพลง/ดูหนัง 5%/95% เลยลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น yamaha 475 ดีหรือไม่ครับ เพราะว่าน่าจะดูหนังสนุกกว่า onkyo แนวหนังที่ดูส่วนมากก็แอ็คชั่นครับ
ขอบคุณมากครับ [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 12:51:16 pm โดย swatea »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 01:28:15 pm »
ผมว่าท่าน จขกท ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ  ผมว่าขึ้นอยุกับความชอบของตัวเราดีที่สุดครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2014, 01:31:00 pm โดย kritkris »

• *
Re: ซื้อAVR ONKYO 525 มาแล้ว แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนเป็น y
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 02:08:05 pm »
ผมว่าท่าน จขกท ต้องไปลองฟังด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ  ผมว่าขึ้นอยุกับความชอบของตัวเราดีที่สุดครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
คือผมฟังแล้ว ชอบบุคลิกเสียงของเจ้าyamaha475มากกว่าครับ ถ้าจะขายแล้วซื้อใหม่จะคุ้มกับสิ่งที่ได้รับหรือเปล่าครับ หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นครับ
 [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ noom03

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 03:22:13 pm »
อ้างถึง
คือผมฟังแล้ว ชอบบุคลิกเสียงของเจ้าyamaha475มากกว่าครับ ถ้าจะขายแล้วซื้อใหม่จะคุ้มกับสิ่งที่ได้รับหรือเปล่าครับ หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นครับ

คือถามว่าคุ้มมั้ย หากขายเครื่องเก่าราคาคงตกลงมาแม้จะเพิ่งซื้ออาจขายได้ซัก 10K-12K ส่วน 475 ราคาประมาณ 17k ก็ต้องเพิ่มเงินเพิ่ม แต่หากท่านใช้ต่อไปมันก็จะติดอยู่ในใจตลอดเวลาว่าอยากได้ 475 มันจะรู้สึกครั้นเนื้อครั้นตัว ฮ่าๆ [คิคิ] ดังนั้นหากท่านลองไปฟัง 475 มาแล้วชอบ ยังไงก็คุ้มครับ ทำตามใจดีกว่า อุปกรณ์เครื่องเสียงมีลองผิดลองถูกเป็นเรื่องธรรมดา ถือว่าเปนบทเรียนในการเลือกซื้อในอนาคตคับ ควรลองฟังให้ครบทำการบ้านดีๆจะได้ไม่เจ็บตัวภายหลังคับ  [รัก]

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 03:39:02 pm »
อ้างถึง

คือถามว่าคุ้มมั้ย หากขายเครื่องเก่าราคาคงตกลงมาแม้จะเพิ่งซื้ออาจขายได้ซัก 10K-12K ส่วน 475 ราคาประมาณ 17k ก็ต้องเพิ่มเงินเพิ่ม แต่หากท่านใช้ต่อไปมันก็จะติดอยู่ในใจตลอดเวลาว่าอยากได้ 475 มันจะรู้สึกครั้นเนื้อครั้นตัว ฮ่าๆ [คิคิ] ดังนั้นหากท่านลองไปฟัง 475 มาแล้วชอบ ยังไงก็คุ้มครับ ทำตามใจดีกว่า อุปกรณ์เครื่องเสียงมีลองผิดลองถูกเป็นเรื่องธรรมดา ถือว่าเปนบทเรียนในการเลือกซื้อในอนาคตคับ ควรลองฟังให้ครบทำการบ้านดีๆจะได้ไม่เจ็บตัวภายหลังคับ  [รัก]

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เรื่องคุ้มมั๊ยเราว่ามันตอบแทนกันไม่ได้ครับ
คนมีสิบว่าร้อยก็เยอะครับ คนมีพันบอกร้อยก็น้อยครับ
ถ้าฟังแล้วชอบกว่าก็น่าจะเหมาะกว่า แต่ตัวเงินที่จ่ายเพิ่มคงต้องชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ suchart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:31:28 pm »
1. ( ถ้า.... )ทนใช้ onkyo ต่อ...   

=  แต่ใช้แล้วไม่มีความสุข เพราะส่วนลึก ๆ ในใจ  ยังรู้สึกยังขาด ๆ อยู่   เพราะอยากได้ yamaha
คำตอบคือ .....  ขายซะตั้งแต่ตอนนี้    แล้วเพิ่มเงินซื้อ Yamaha  ดีกว่าครับ

อาจจะขาดทุนเป็นตัวเงิน      แต่กำไรที่ได้กลับมา คือความสุข และความพึงพอใจของเราครับ

แต่...   
2. ( ถ้า... ) ทนใช้ onkyo ต่อ...

= ใช้ได้ ไม่ซีเรียส..  ดูหนังสบายใจได้ปกติสุขดี  …….
คำตอบคือ  .....  เก็บเงินเพิ่มเติม เอาไว้ซื้อ Hd player ดี ๆ ได้อีกครั้ง + Hdd ไว้เก็บหนังดูได้อีกครับ     

สมมติ ส่วนต่าง  5,000  บาท    ...

คนนึง อาจมองว่า ช่างมันเถอะ แค่ 5,000 บาท  ซื้อความพอใจของเรา
แต่อีกคนนึง บอกว่า ตั้ง 5,000 แน่ะ   ซื้อ Hd player + Hdd 1Tb ได้อีก  ครบเลย...

ไม่มีอันไหนถูก ไม่มีอันไหนผิด    และไม่มีคำตอบที่ชัดเจน ว่าทางเลือกใด   คุ้มค่ากว่ากัน

มีแต่คำตอบว่า...    พึงพอใจทางไหน  เลือกทางนั้นเถิดครับ....   

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:37:56 pm »
ผมกำลังจะซื้อ Tx nr525 เหมือนกัน ถ้าจะขายยังไง รองเสนอราคามาดูครับ  แล้วมีใบเสร็จวันซื้อไหมครับ
ใบเสร็จออกวันที่27มี.ค. ครับ ผมใช้วันเดียว แล้วไป ตจว.ยาวเลยครับ เพิ่งกลับมาวันนี้ครับ ท่านไหวที่ราคาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ JJJit

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 05:56:33 pm »
สวัสดีครับ
ผมเองใช้ 475 และลำโพงPolk ใช้งานดูหนัง70 ฟังเพลง30 ดูหนังก็ดีครับ ได้บรรยากาศโอบล้อมดี โดยรวมก็ดี แต่ไม่เคยฟัง Onkyo525 ถ้าใช้งานแล้วไม่มีความสุขไม่ถูกใจ เปลี่ยนเลยครับ แต่ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อยเอา 675 ได้ระบบ7.1นะครับ :)

ออฟไลน์ dangkab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 07:06:23 pm »
ครับเปลี่ยนเลยครับจะได้สบายใจครับความชอบของคนเราไม่เหมือนกันyamahaโอบล้อมดีแต่เสียงจะบางกว่าonkyoเหมือนไม่ค่อยแน่นผมหมายถึงตัว375นะตัว475ยังไม่เคยฟัง ผมก็เพิ่งซื้อonkyo525มากะpolk rm6750ค่อนข้างประทับใจครับดูหนังแน่นดี การโยนเสียงก็ดี ฟังเพลงไม่ดีครับลำโพงค่อนข้างเล็กคงเป็นที่ลำโพง อีกอย่างผมฟังแอมป์หลอดเสียเคยที่สำคัญคุณภภภาพที่ได้เทียบกับราคาที่ไม่แพง คุ้มครับ

ออฟไลน์ Glory44

• **
  • ???????!!..?????????? ????????????????????????!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 09:52:15 pm »
ไหนๆซื้อ 525 มาแล้วไม่รอให้เบริ์นเข้าที่เข้าทางซัก 100 ชั่วโมงก่อนล่ะครับ แล้วลองใช้เวลาอยู่กับน้องออนซักพักอาจเจอความต่าง..ถ้าไปกันไม่ได้จริงๆค่อยไปหาน้องแยมก็ยังได้อยู่นะครับ(เพราะตอนไปฟัง YAMAHA น้องแยมตัวนั้นคงเบริ์นเข้าที่เต็มไปสูบแล้ว)คืออยากให้ลองใช้ให้คุ้มกับเม็ดเงินที่เสียไปก่อน เพราะ AVR แต่ละค่ายก็มีบุคลิกข้อดีข้อด้อยต่างกันไปครับ เพราะผมก็พึ่งย้ายค่ายจากน้องแยมมาเป็นน้องออนได้พักใหญ่ๆแล้วเหมือนกันจึงได้เห็นและรู้ถึงความต่างของ AVR สองค่ายนี้ครับ

YAMAHA การดูหนังของแยมมี CINEMA DSP เป็นหมัดเด็ดบรรยากาศโอบล้อมสุดยอดที่สุดแต่แรงปะทะเป็นรองค่ายอื่นอยู่ ฟังเพลงเสียงเป็นกลาง โปร่ง แต่ไม่ค่อยแน่นหนัก

ONKYO  ส่วนน้องออนบรรยากาศดูหนังหนักแน่นแรงปะทะดีการโยนเสียงข้ามแชนแนลโอบล้อมโอเค ฟังเพลงเสียงกลางแหลมดี หวานพลิ้วแน่นดีครับ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์จริงนะครับ ส่วนท่านเจ้าของกระทู้จะตัดสินใจฟันธงอย่างไร..แล้วแต่ดุลพินิจของท่านเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ paul7887

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 02:02:15 pm »
ดูหนังแอ๊คชั่น Onkyo น่าจะได้แรงปะทะดีกว่าโดยเฉพาะด้านหน้านะครับ Yamaha นี่น่าจะเหมาะสำหรับหนังผจญภัย คหสต นะครับ
ปล ผมก็เคยใช้ ออน แต่เปลี่ยนเป็นแยม เพราะผมชอบดูหนังล้วนๆ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Thanva24

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 06:32:36 pm »
เห็นด้วยกับคุณ  paul7887 ครับ ผมเคยใช้ Onkyo 787 แรงปะทะสำผัสมวลอากาศได้ครับ  แต่อยากได้น้องยา ทุกวันนี้อยู่กับตัวทอ๊ปสมัยก่อน  AX1  ครับ

เลือกที่อยู่ด้วยและได้ความสุขครับผม

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:36:57 pm »
ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ ขอบคุณจริง ๆ ผมคงจะทำแบบที่คุณ Glory44บอกครับ ลองดูสักระยะก่อนครับ

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 10:44:30 am »
ใจเย็นๆ ก่อนครับ เป็นเหมือนผมเมื่อก่อนเลยครับ เมื่อก่อนผมใช้ onkyo 509 ใช้สักพัก อ่านเยอะไปหน่อย เปลี่ยนเปน onkyo 616 ถามว่าได้อะไรเพิ่มไหมบอกคำเดียว
ไม่คุ้มกับที่เสีย ได้มา อ่านเยอะ อีก เลยลอง เปลี่ยนเปน yam 2010 แนวเสียง ต่างกันนะครับ แต่ผมว่า onkyo ได้เเน่นกว่า  ครับ หาก จะเปลี่ยนทั้งที ผมว่า
ลองเปลี่ยน รุ่นที่เปน เลข 4 หลัก เลยครับ จะได้ไม่คาใจ หรือ ผม ว่าลอง เปลี่ยนเปน anthem 500 ดีกว่ามะครับ เจบแต่จบ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 03:08:58 pm »
ไปเซตระบบให้ดีก่อนครับ ไม่พอใจค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 11:56:30 pm »
ลองใช้ให้พ้นเบิร์นไปอีกนิด หาสายลำโพงดีๆ ก็น่าจะทำให้ดีขึ้นอีกนะครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 02:16:24 am »
ดูหนังแอ๊คชั่น Onkyo น่าจะได้แรงปะทะดีกว่าโดยเฉพาะด้านหน้านะครับ Yamaha นี่น่าจะเหมาะสำหรับหนังผจญภัย คหสต นะครับ
ปล ผมก็เคยใช้ ออน แต่เปลี่ยนเป็นแยม เพราะผมชอบดูหนังล้วนๆ  [ปลื่ม]

+ 100

ถ้า Yam บรรยากาศดีกว่า แต่ความข้นหนาและเนื้อเสียงบาง  ยังสู้ Onkyo ที่เสียงมีมวลอิ่มหนาและแรงปะทะดีกว่าYam ไม่ได้นะ [หื่น]

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 02:46:38 pm »
ใช้ yam ตัวใหญ่เลยครับ