ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล เพื่อนพ้อง พี่น้องที่ใช้ Onkyo HT-S4505 เข้ามาแชร์ประสบการณ์ มาคุยกันครับ  (อ่าน 12040 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAHKHAN

• Flat TV member
  • *
ผมเพิ่งมี Home Theater ชุดแรกครับ ได้ชุด s4505 มาหมาดๆไม่นาน ยังปรับแต่งอะไรต่อมิอะไรไม่เป็นนัก ได้แต่หาๆศึกษากระทู้ต่างๆ มาลองๆใช้งาน

ถามเพื่อนๆผู้รู้บ้าง ณ.บัดนี้ อยากให้เพื่อนๆที่ใช้ s4505 เหมือนๆกัน เข้ามาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ การปรับแต่ง ลูกเล่น เทคนิค หรืออะไรก็ได้ที่มีส่วนช่วย

ส่งเสริมให้เจ้า พริกขี้หนู s4505 ทำงานได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ สูงสุด และดีที่สุดครับ ทั้งนี้ยินดีรับฟัง คำแนะนำ การอัพเกรด อุปกรณ์ สายสัญญาน ลำโพงต่างๆ

ด้วยครับ เอาแบบว่า เต็มที่เต็มสูบกันเลยครับ ลงรวมๆกันไว้ที่นี้ และขอความกรุณาผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์ รบกวนช่วยเข้ามาตอบ ด้วย จะเป็นพระคุณมากครับ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้า  ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2014, 10:49:11 am โดย MAHKHAN »

• *
ส่วนตัวกระผมเอง ก็ยังหัดๆปรับ หัดฟัง อยู่ครับ เพื่อนๆท่านใด มีแนวทางการปรับแต่ง ต่างๆ ช่วยแชร์ข้อมูลด้วยนะครับ

รายงานตัวคนแรกเลย น้อย บ่อวินครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• LCD TV member
  • **
ผมก็ใช้รุ่นนี้แต่อัพสายให้ดีขึ้น(สายเก่าที่แถมมาไม่ค่อยดีและสั้น) ส่วนลำโพงหน้าผมใช้ลำโพงของโฮมเธียเตอร์เตอร์โซนี่ตัวท้อปในอดีตมาแทน(เครื่องเล่นมันเสียจะทิ้งลำโพงก็เสียดายสรุปเอามาใช้เวิก)  ส่วนการตั้งค่าผมให้คนขาย onkyo โดยตรงเว็ตค่าให้(เค้าบอกรุ่นนี้ขายดีตั้งค่าให้ลูกค้าบ่อยเพราะไม่แพงมากสมราคา)

ถือว่าดีสมราคา หูผมไม่ได้ทองด้วยมั้ง55+

• *
ผมก็ใช้รุ่นนี้แต่อัพสายให้ดีขึ้น(สายเก่าที่แถมมาไม่ค่อยดีและสั้น) ส่วนลำโพงหน้าผมใช้ลำโพงของโฮมเธียเตอร์เตอร์โซนี่ตัวท้อปในอดีตมาแทน(เครื่องเล่นมันเสียจะทิ้งลำโพงก็เสียดายสรุปเอามาใช้เวิก)  ส่วนการตั้งค่าผมให้คนขาย onkyo โดยตรงเว็ตค่าให้(เค้าบอกรุ่นนี้ขายดีตั้งค่าให้ลูกค้าบ่อยเพราะไม่แพงมากสมราคา)

ถือว่าดีสมราคา หูผมไม่ได้ทองด้วยมั้ง55+

ขอบคุณครับ ที่แวะเวียนมาเยี่ยมกระทู้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ petch-one

• **
ขอบคุณที่มีห้องนี้ครับ ใช้รุ่นนี้อยู่ครับเดิมๆ ยังไม่อัพอะไร  มือใหม่หัดเล่น
อยากให้ท่านๆที่ใช้อยู่สอนเซทเสียงและแชร์เทคนิคต่างๆครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

• *
ขอบคุณที่มีห้องนี้ครับ ใช้รุ่นนี้อยู่ครับเดิมๆ ยังไม่อัพอะไร  มือใหม่หัดเล่น
อยากให้ท่านๆที่ใช้อยู่สอนเซทเสียงและแชร์เทคนิคต่างๆครับ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

มือใหม่เหมือนกันครับ รอๆๆ เพืืื่อนๆมาแนะนำ แนะแนว [ปลื่ม]

ออฟไลน์ krieng kkk

• *
  [ไม่เอา]ผมก้อซื้อชุดนี้มาไม่นานแต่..อัพเกือบทุกอย่าง คู่หน้าเป็น  di 10.1  , Surround 30.1 , sub wh-s 10 center เดิม สายลำโพง ม./ 50 บ. สาย sub ห้าร้อยกว่า  รู้งี้เล่นแยกชิ้นดีกว่า อ่านมาก อยากมาก เสียตังมากด้วยพี่น้อง รู้สึกว่าความอยากยังไม่นิ่ง อยากเป็น avr ใหม่

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
  [ไม่เอา]ผมก้อซื้อชุดนี้มาไม่นานแต่..อัพเกือบทุกอย่าง คู่หน้าเป็น  di 10.1  , Surround 30.1 , sub wh-s 10 center เดิม สายลำโพง ม./ 50 บ. สาย sub ห้าร้อยกว่า  รู้งี้เล่นแยกชิ้นดีกว่า อ่านมาก อยากมาก เสียตังมากด้วยพี่น้อง รู้สึกว่าความอยากยังไม่นิ่ง อยากเป็น avr ใหม่
+1ใช่ครับถ้าไม่อะไรกับเรื่องเสียงมากเล่นเป็นชุดได้ครับครั้งเดียวจบ แต่ถ้าอยากออกไปแตะขอบฟ้าก็เล่นแยกชิ้นเลยจะได้ไม่เป็นภาระแก่ลูกหลาน [ร้องไห้] [ร้องไห้]

• *
+1ใช่ครับถ้าไม่อะไรกับเรื่องเสียงมากเล่นเป็นชุดได้ครับครั้งเดียวจบ แต่ถ้าอยากออกไปแตะขอบฟ้าก็เล่นแยกชิ้นเลยจะได้ไม่เป็นภาระแก่ลูกหลาน [ร้องไห้] [ร้องไห้]
.    ผมว่าคงจะเป็นเรื่องปกติของคนเล่นเครื่องเสียงนะ ไมว่ามือเก่า ใหม่จะหาจุดหยุดนิ่งคงจะยากครับ ตราบที่ยังพอขยับขยายได้ก็คงทำครับ อยู่ที่ว่าจะเป็นเมื่อไหร่เท่านั้นเอง ผมเองขนาดเพิ่งเล่นใจยังคิดเปลี่ยน sub แล้วเลยอยากได้บึมส์สะแล้วครับ

ออฟไลน์ petch-one

• **
ขอถามครับ ของผมเดิมๆยังไม่อัพอะไรเลย อยากจะเปลี่ยนสายลำโพงก่อน
อยากทราบว่าสาย monster xp เมตรละ 30.บาท พอใช้ได้มั๊ยครับ
หรือมีแนะนำตัวอื่นที่ราคาไม่แรง ขอพิกัดสั่งด้วยครับ อยู่เชียงใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ krieng kkk

• *
แนวทางของท่าน  bkav  ดีมากเลยน่ะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=43394.0  [กระโดด]

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
ขอถามครับ ของผมเดิมๆยังไม่อัพอะไรเลย อยากจะเปลี่ยนสายลำโพงก่อน
อยากทราบว่าสาย monster xp เมตรละ 30.บาท พอใช้ได้มั๊ยครับ
หรือมีแนะนำตัวอื่นที่ราคาไม่แรง ขอพิกัดสั่งด้วยครับ อยู่เชียงใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

ผมใช้เป็นสาย Surround อยู่ครับ  

ถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงของชุดหน้า L+R+C  สามตัว
จะเสียตังค์ทั้งที...  เอาแบบคุ้มค่าดีกว่าครับ

ไมใช่ XP ไม่ดี  แต่มันไม่ค่อยคุ้มค่า ราคาเมตรละ 30 บาท เท่าไรครับ

ถ้าเน้นราคาประหยัด   คุณภาพดี   เหมาะสำหรับชุดเริ่มต้น

แนะนำเป็น  Canare   ครับ  

4s6 เมตรละ 50 - 60  บาท
4s8 เมตรละ 110 - 120 บาท
4s11 เมตรละ 190 บาท

มาตรฐาน คู่หน้า ซ้าย 2 เมตร ขวา 2 เมตร Center 1.5 - 2 เมตร    
( สั้นกว่านี้ หรือยาวกว่านี้ แล้วแต่สะดวกของชุดท่านครับ )

(ลองดูร้าน NPE ก็ได้ครับ  แต่ไม่แน่ใจ ว่าเขาส่งให้ด้วยไหมนะครับ ลองโทรสอบถามดูอีกครั้งครับ )

อ้อ...  ขอฝากตัวด้วยคนครับ    จริง ๆ ผมเองก็มือใหม่อยู่เหมือนกัน   [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 02:45:51 pm โดย suchart »

ออฟไลน์ Korn_7

• *
 ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ เพิ่งเคยจับครั้งแรกเสียงที่ได้เวลาเปิดหนังที่มี DTSHD Master มันช่างมีความสุขจริงๆครับ ติดตรงส่วนของเบสที่หวิวเกินไปกับคู่หน้าที่ไม่ฟรุ้งฟริ้งเท่าไหร่ รอมีเงินจะวาง a1 กับ psw110 ของ polk ครับ
ลองอ่านๆดูการเปลี่ยน ฟิวส์ของ AVR ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพได้พอสมควรท่านใดมีประสบการณ์ตรงรบกวนช่วยแชร์ให้เด็กหัดเล่นอย่างผมด้วยจ้า [ปลื่ม]

• *
ดีใจครับที่มีคนคอเดียวกันเข้ามาแจมข้อมูลแบบนี้เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะรีบเปิดเครื่องหาดดูหนังสักเรื่องสองเรื่องแระ ไม่อยู่บ้านสองวันคิดถึงน้องออนซะแล้ว 555

ออฟไลน์ abright

• *
มีใครเบื่อชุดนี้ยังครับ อยากได้บ้าง งบน้อย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Korn_7

• *
มีใครเบื่อชุดนี้ยังครับ อยากได้บ้าง งบน้อย  [ร้องไห้]
ตอนนี้ตามห้างร้านต่างๆลดราคากันสุดๆแถมผ่อน 0% ด้วยครับลองแวะเวียนไปดูราคา 15K ให้ท่านได้มีความสุขยามอยู่บ้าน มือใหม่อย่างผมใช้ไมค์เซ็ตทีเดียวนอนดูหนังอิ่มเบย

• *

ผมได้จากร้านดังแยกเกษตรมาครับ ราคาลงมาเยอะแล้ว ลองคุยกะร้านดูครับ

• *
ถ้าเปลี่ยน Sub เป็น  SUBWOOFER BOSTON ASW250 จับคู่กับ s4505 ของเรา เพื่อนๆคิดว่า ดีไหมครับ เหมาะสมหรือเปล่า

เน้นดูหนัง มากกว่าฟังเพลง (เวลาน้อยๆ ฟังเพลง ถ้าเวลาว่างมาก จะดูหนังเป็นหลักครับ)