ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154118 ครั้ง)

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #972 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 09:53:20 am »
แนะนำสาย AC onkyo 929 ทีคับอยากได้แบบ สด พุ่ง อิมแพก คับ
สาย Acoustic Zen Tsunami III ครับ หรือถ้างบเหลือ ก็ Acoustic Zen Blue Paradise เลยครับ ไม่ผิดหวัง พลังม้า สุดติ่งกระดิ่งแมวจริงๆ

ออฟไลน์ taesa

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #973 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 11:17:47 pm »
พี่ๆครับ ถ้า 737 จับคู่กับ canton 130 จะเข้ากันปล่าวครับแนวเสียงเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #974 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 07:58:33 am »
ผมพึ่งได้ avr รุ่น 818 พยายามจะเปิด ARC แต่เมนูมันเลือกไม่ได้ครับ มันข้ามไปเลย ที่ทีวี arc เป็น on แล้ว
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ teang.chong

• **
« ตอบกลับ #975 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 04:27:32 am »
 ผมใช้ 818 มือสองครับ พึ่งจะอัพเดทเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดไปไม่นานนี้ หลังจากอัพเดทเสร็จ
ตัวแสดงหน้าจอระดับเสียง ค่าเสียงของผมเปลี่ยนเป็นระดับค่อยสุดเริ่มที่ ศูนย์
ซึ่งก่อนหน้ามันจะเป็นค่าติดลบครับ แล้วพอใช้ไมค์เซ็ทอัพเสียงใหม่
เสียงจากเซ็นเตอร์ เบามากครับ ต้องปรับเสียงที่ avr ระดับ 60 ถึงจะได้ยินเสียงชัดเจน
แต่เสียงอื่นๆจะดังตามไปด้วย ผมจะแก้วิธีเสียงเซ็นเตอร์เบายังไงดีครับ

ออฟไลน์ dhanoo

• *
Re: ขอความช่วยเหลือช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #976 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 02:56:37 pm »
 เครื่องเสียงบ้าน โฮมเธียเตอร์  ยี่ห้อ ONKYO รุ่น AV Receiver HT-R538
ปัญหา เปิดไว้นานเครื่องจะดับ (ไฟแสดงที่หน้าจอเครื่องไม่แสดง) ไม่มีเสียง จะมีปัญหาในช่วงตอนเย็น เครื่องจะดับโดยใช้เวลา ประมาณ 5-10 นาที
วิธีการใช้ ใช้เครื่อง AV Receiver HT-R538 เป็นตัวขับ โดยต่อสัญญาณ จากเครื่องรับ ดาวเทียม และเครื่องเล่น HD PLEY- ON  ผ่านพอร์ท HDMI IN และ ผ่านพอร์ท HDMI OUT ส่งต่อไปที่เครื่องรับทีวี ใช้รีโมท เครื่อง AV Receiver HT-R538 เลือกสัญญาณเข้าจากเครื่องเล่น และใช้รีโมทจากเครื่องเล่นสำหรับปรับเปลี่ยนช่องหรือรายการต่างๆ
จะขอความช่วยเหลือจากทุกท่าน ขอบคุณครับ
เพื่อนสมาชิกที่มีเครื่อง รุ่น AV Receiver HT-R538  ที่ไม่ใช้หรืิอว่ารุ่นใกล้เคียงต้องการขาย ติดต่อที่ [email protected]

ออฟไลน์ shiff2007

• *
« ตอบกลับ #977 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 07:19:51 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่หน้าแก่ขออนุญาตรายงานตัวครับ  พอดีกำลังจะหาเครื่องเสียงดีๆ สักชุดให้เป็นรางวัลชีวิต ตอนแรกจิ้มไปที่ ss 7750 เกือบจ่ายเงินไปแล้ว พอดีเซลล์พูดมาประโยคหนึ่งว่า คุณภาพเสียงยังไงก็สู้ชุดแยกไม่ได้ เลยมาหาข้อมูลเรื่องเครื่องเสียงชุดแยก เห็นมีแต่คนเชียร์ onkyo อ่านไปอ่านมา สนใจเจ้า ht s 7705 เพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่ เลยขออนุญาตสอบถามข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ครับ

1.ถ้าซื้อจากร้านมาประกอบและเซ็ทค่าต่างๆ ด้วยตัวเอง จะยากไหมครับสำหรับคนที่ไม่มีความรู้และทักษะในเรื่องเครื่องเสียงเลย เพราะเท่าที่อ่ารๆ กระทู้เทคนิคปรับเสียงต่างๆ ผมนี้มึนเลย
2.ชุด onkyo ht s7705 ถือว่าคุ้มค่าไหมครับ หรือว่าควรจะแยกซื้อเองในวงเงินพอๆกัน (30,000 บาท) จะได้ชุดที่คุณภาพดีกว่า ถ้าแยกซื้อควรจัดเซ็ทไหนดีครับ
3.ht s 7705 ควรใช้สายลำโพงที่ติดมากับชุด (คิดว่าน่าจะมีมานะ) หรือควรจะซื้อเปลี่ยนเพื่อคุณภาพเสียงดีที่สุด ถ้าเปลี่ยนควรเป็นสายยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ
4.ผมอยู่จังหวัดเชียงราย กำลังหาร้านที่ขาย ht s 7705 ราคาต่ำกว่าร้านอื่นๆ เพื่อเหลือเงินเติมเต็มในส่วนอื่นๆ พอจะมีร้านไหนที่จะแนะนำผมบ้างครับ ช่วยชี้เป้าแบบชัดๆ ให้ด้วยนะ (อย่าลืมนะว่าผมคนบ้านนอก..)
5.การซื้อจากร้าน มีความเสี่ยงมากกว่าซื้อจากห้างไหมครับ
6.ถ้าจะใช้ ht s7705 เป็นเครื่องเสียงสำหรับร้องเพลงคาราโอเกะจะต้องเพิ่มอุปกรณ์ใดอีก และขอคำแนะนำเครื่องคาราโอเกะด้วยว่ายี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ หากได้ของมาเมื่อไหร่ อย่ารำคาญผมนะ เพราะคงจะมีคำถามต่างๆ มากมายตามมา เพราะเป็นมือใหม่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 11:35:43 am โดย shiff2007 »

ออฟไลน์ paul7887

• **
« ตอบกลับ #978 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:24:40 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่หน้าแก่ขออนุญาตรายงานตัวครับ  พอดีกำลังจะหาเครื่องเสียงดีๆ สักชุดให้เป็นรางวัลชีวิต ตอนแรกจิ้มไปที่ ss 7750 เกือบจ่ายเงินไปแล้ว พอดีเซลล์พูดมาประโยคหนึ่งว่า คุณภาพเสียงยังไงก็สู้ชุดแยกไม่ได้ เลยมาหาข้อมูลเรื่องเครื่องเสียงชุดแยก เห็นมีแต่คนเชียร์ onkyo อ่านไปอ่านมา สนใจเจ้า ht s 7705 เพราะเป็นเทคโนโลยีใหม่ เลยขออนุญาตสอบถามข้อมูลประกอบการตัดสินใจ ครับ

1.ถ้าซื้อจากร้านมาประกอบและเซ็ทค่าต่างๆ ด้วยตัวเอง จะยากไหมครับสำหรับคนที่ไม่มีความรู้และทักษะในเรื่องเครื่องเสียงเลย เพราะเท่าที่อ่ารๆ กระทู้เทคนิคปรับเสียงต่างๆ ผมนี้มึนเลย
- ไม่ยากครับ มีไมค์ตั้งค่ามาอยู่แล้ว อ่านตามคู่มือครับ ไมค์เซทเสียงสมัยนี้ฉลาดพอดู
2.ชุด onkyo ht s7705 ถือว่าคุ้มค่าไหมครับ หรือว่าควรจะแยกซื้อเองในวงเงินพอๆกัน (30,000 บาท) จะได้ชุดที่คุณภาพดีกว่า ถ้าแยกซื้อควรจัดเซ็ทไหนดีครับ
- เหมาะสำหรับเป็นชุดเริ่มต้นครับ ถ้าแยกซื้อเกรง งบจะบานปลาย หรือ จขกท อยากได้ก็ค่อยๆลองเพิ่มทีละอย่างครับ
3.ht s 7705 ควรใช้สายลำโพงที่ติดมากับชุด (คิดว่าน่าจะมีมานะ) หรือควรจะซื้อเปลี่ยนเพื่อคุณภาพเสียงดีที่สุด ถ้าเปลี่ยนควรเป็นสายยี่ห้อ รุ่น อะไรครับ
- ใช้ไปก่อนดูว่าเราโอเคกับสายมั๊ย ถ้าจะเปลี่ยนก็เน้นที่มีทองแดงเยอะหน่อยครับ
4.ผมอยู่จังหวัดเชียงราย กำลังหาร้านที่ขาย ht s 7705 ราคาต่ำกว่าร้านอื่นๆ เพื่อเหลือเงินเติมเต็มในส่วนอื่นๆ พอจะมีร้านไหนที่จะแนะนำผมบ้างครับ ช่วยชี้เป้าแบบชัดๆ ให้ด้วยนะ (อย่าลืมนะว่าผมคนบ้านนอก..)
- รอท่านอื่นแนะนำครับ
5.การซื้อจากร้าน มีความเสี่ยงมากกว่าซื้อจากห้างไหมครับ
- ตราบใดมีใบรับประกัน จาก เซนทรัลเทรดดิ้ง โอเค ครับ
6.ถ้าจะใช้ ht s7705 เป็นเครื่องเสียงสำหรับร้องเพลงคาราโอเกะจะต้องเพิ่มอุปกรณ์ใดอีก และขอคำแนะนำเครื่องคาราโอเกะด้วยว่ายี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ
- รอท่านอื่นมากแนะนำครับ
ขอบคุณทุกท่านนะครับ หากได้ของมาเมื่อไหร่ อย่ารำคาญผมนะ เพราะคงจะมีคำถามต่างๆ มากมายตามมา เพราะเป็นมือใหม่จริงๆ
- ยินดีครับ หากได้ของมาเมื่อไหร่ มารีวิวให้ดูนะครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกัน แหะๆๆ  [รัก]

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:18:02 am »
ผมใช้ 818 มือสองครับ พึ่งจะอัพเดทเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดไปไม่นานนี้ หลังจากอัพเดทเสร็จ
ตัวแสดงหน้าจอระดับเสียง ค่าเสียงของผมเปลี่ยนเป็นระดับค่อยสุดเริ่มที่ ศูนย์
ซึ่งก่อนหน้ามันจะเป็นค่าติดลบครับ แล้วพอใช้ไมค์เซ็ทอัพเสียงใหม่
เสียงจากเซ็นเตอร์ เบามากครับ ต้องปรับเสียงที่ avr ระดับ 60 ถึงจะได้ยินเสียงชัดเจน
แต่เสียงอื่นๆจะดังตามไปด้วย ผมจะแก้วิธีเสียงเซ็นเตอร์เบายังไงดีครับ

เข้าเมนู setup เร่งเสียง center ชดเชย
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

« ตอบกลับ #980 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:23:35 am »

- เล่นคาราโอเกะได้ 2 แบบ
1.ภาพ DVD/CD  ใช้กล่องคาราโอเกะ เช่น soken/aj  ที่ขายตามห้าง วิธีนี้เสียบไมค์ร้องได้เลย เพราะกล่องคาราโอเกะจะช่องเสียบไมค์ให้อยู่แล้ว
- แบบนี้จะได้ภาพและเสียงไปด้วย

2.เล่นคาราโอเกะแบบ midi ใช้ คอมพิวเตอร์  วิธีนี้ต้องซื้อปรีไมค์เพิ่มครับ

- แบบนี้จะได้เฉพาะเสียง (ภาพเป็น slide show) แต่เสียงจะเป็นแบบดนตรีสดครับ (ลง sound font มีแจกตรึม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2015, 08:28:03 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ shiff2007

• *
« ตอบกลับ #981 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 03:52:58 pm »
ตอฯี้ผมตัดสินใจซื้อ onkyo ht r391 มือสองมาทดลองใช้ดูก่อน ปรากฎว่าต่อทีวี (JVC) ให้เสียงมาออกที่ ht ไม่ได้ พยายามจนสุดความสามารถแล้ว ไม่รู้ว่าปัญหามันเกิดจากการใช้สายนำสัญญาณเสียงไม่ถูกต้อง (เหลืองแดงขาว) หรือเสียบช่องไม่ถูกต้อง หรือตั้งค่าที่ r391 ไม่เป็น  ขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

รูปด้านหลังทีวี

รูปด้านหลัง R391

ออฟไลน์ Morning26

• *
« ตอบกลับ #982 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:23:38 am »
สวัสดีพี่ๆชาวOnkyoทุกท่านนะครับ จากที่ผมหาข้อมูลกับไปฟังเสียงที่ร้านมาแล้วจึงตัดสินสินใจอยากจะได้ AVR ของ onkyo มาใช้เป็นเครื่องแรกในชีวิต แต่ติดที่งบมีจำกัดจึงอยากจะขอซื้อมือสองรุ่น NR535 กับลำโพง polkTL1600 หากท่านใดอยากจะขายให้ รบกวน PM หรือ line: totokung26 มาหน่อยนะครับ (ถ้าผมโพสผิดที่ก็ขออภัยด้วยนะครับ ลบได้ครับ)

ออฟไลน์ benztkf

• *
« ตอบกลับ #983 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:23:55 am »
สวัดดีครับ ผมกำลังตัดสินใจซื้อ Onkyo ht-s9700thx ไม่ทราบว่ามีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ champ07

• *
« ตอบกลับ #984 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:47:48 pm »
รบกวนถามหน่อยครับ
ต่อเครื่องเล่น bluray LG bd670 กับ onkyo 636 ครับ
เสียงมันออกมาเป็น 2.1 ต้อง set up ยังไงให้เสียงออก 5.1 ครับ
เคยลอง set ทั้งเครื่อง bluray ทั้ง onkyo ไม่ได้อ่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #985 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:22:19 pm »
ต่อเครื่องเล่น bluray LG bd670 กับ onkyo 636 ครับ
เสียงมันออกมาเป็น 2.1 ต้อง set up ยังไงให้เสียงออก 5.1 ครับ
เคยลอง set ทั้งเครื่อง bluray ทั้ง onkyo ไม่ได้อ่ะครับ
ตั้งค่าที่เครื่องเล่น bluray ให้ส่งออกเป็น bitstream ครับ

« ตอบกลับ #986 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 01:38:59 pm »
ตั้งค่าที่เครื่องเล่น bluray ให้ส่งออกเป็น bitstream ครับ

+ ตั้งค่าที่  AVR ให้เป็น Direct ด้วยครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #987 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:37:36 am »
แนะนำสาย AC onkyo 929 ทีคับอยากได้แบบ สด พุ่ง อิมแพก คับ

ผมลองมาเยอะแล้ว จบที่ furu 314ag ถ้างบถึง aulfa3 และ 3ts ครับมันปึ๋งปังพะยาค่ะ

ออฟไลน์ peethom

• *
« ตอบกลับ #988 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 03:12:16 pm »
onkyo tx sr507  ส่งซ่อมศูนย์ และแจ้งค่าใช้จ่าย ประมาณเจ็ดพันกว่าคุ้มไหมครับ

ออฟไลน์ bmxx2525

• *
« ตอบกลับ #989 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 08:41:34 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ
ถ้าจะปล่อย onkyo ht-s3500
สภาพ 95% แทบไม่ได้ใช้เลย
ซื้อมาติดตั้งแต่ไม่ค่อยได้เปิด
ราคาที่เหมาะสมตอนนี้น่าจะประมาณเท่าไรครับ