ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องทีวี 47lg690T หน่อยครับ  (อ่าน 3898 ครั้ง)

ออฟไลน์ aegdance

• *
ขอปรึกษาเรื่องทีวี 47lg690T หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 07:37:54 pm »
ผมพึ่งซื้อ lg 47la690t มาจากศูนย์ lg ที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิตมา มันมีอาการเครื่องดังนี้ครับ
1 ต่อไวไฟเล่นเน็ต เข้าเบราเซอร์เล่นยูทูปไปสักพักเครื่องค้าง
2 จูนดิจิตอลทีวีไม่เจอ (บ้านผมอยู่นวนคร)
3 ใช้สายแลนต่อเน็ตไม่ได้

ผมกลับไปติดต่อทางร้าน ได้คำตอบว่า
1 เครื่องรุ่นนี้ใช้ไวไฟไม่ดี จอยิ่งใหญ่ทำให้เล่นแล้วค้าง เป็นอย่างนี้ทุกรุ่น
2 จูนดิจิตอลทีวีไม่ติดเพราะบ้านผมอยู่ไกลกทม (ปทุมธานีเนี่ยนะ)
3 เร้าเตอร์บ้านผมไม่เวิร์คทำให้ต่อแลนไม่ติด
ทางร้านจึงแนะนำให้ติดต่อศูนย์ใหญ่แล้วให้ช่างจากศูนย์มาดู ผมจึงติดต่อไป

ช่างมาผมได้คำตอบว่า
1 ไวไฟบ้านผมไม่ดีทำให้เล่นเน็ตแล้วค้าง
2 ดิจิตอลทีวีใช้ไม่ได้เพราะเสาที่บ้านไม่ดี (ไหนว่าตอนโปรโมทดิจิตอลทีวีใช้ได้กับทุกเสา ขนาดหนวดกุ้งยังใช้ได้)
3 เร้าเตอร์ไม่ดีทำให้แลนต่อไม่ติด
ช่างจากศูนย์จะเรียกเก็บค่าบริการผม 1300 บาท 1000 บาทคือค่าเซอร์วิส 300 คือค่าน้ำมัน
ผมจึงถามกลับไปว่า ไหนตอนโทรแจ้งที่ศูนย์บริการบอกซ่อมฟรี อะไหล่ฟรี 1 ปี มันบอกว่า ถ้าเสียคือซ่อมฟรี แต่นี่มาแล้วทีวีไม่เสีย จึงคิด 1300 ตามกฏ
ที่บ้านผมไม่ยอมจึงให้มันเอาทีวีกลับไปเช็คดี ๆ เพราะเห็น ๆ อยู่ว่ามันใช้ไม่ได้ กลับไปคุยกับทางร้าน ทางร้านก็ไม่ยอมเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้บอกของหมด มีให้ 2 แบบคือ 1 เปลี่ยนให้เครื่องเล็กลง คืนเงินส่วนต่างนิดหน่อย 2 เพิ่มเงิน 7 พัน เอาตัวที่แพงกว่าเดิม
เครื่องตั้งกะซื้อมาจนวันนี้ 15 วัน มันมีอาการ์ตั้งกะ 2 วันแรก ไปแจ้งร้าน ทางร้านก็ไม่รับผิดบอกให้เช็คดูเอาก่อน

ท่านใดที่ใช้รุ่นนี้มีปัญหาแบบนี้เหมือนผมไหมครับ

ออฟไลน์ minaaom

• Flat TV member
  • *
Re: ขอปรึกษาเรื่องทีวี 47lg690T หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 11:29:27 pm »
เครื่องผม  55LG690T ครับ

1 ต่อไวไฟเล่นเน็ต เข้าเบราเซอร์เล่นยูทูปไปสักพักเครื่องค้าง

ไม่เคยเข้า Browser แล้วเล่น Youtube ปกติเล่นผ่าน App ราบลื่นไม่มีปัญหาดู HD ชัดกริ๊ป
ผมว่าเล่นผ่าน Browser พวก addin ต่างๆ อาจไม่สมบูรณ์ครับ

2 จูนดิจิตอลทีวีไม่เจอ (บ้านผมอยู่นวนคร)

บ้านผมอยู่ตลิ่งชันก็หาไม่เจอครับ หนวดกุ้งสัญญานมันอ่อนต้องใช้เสาก้างปลาเท่านั้น

3 ใช้สายแลนต่อเน็ตไม่ได้

ไม่เคยครับ ปกติต่อผ่าน WIFI เล่นได้ทุกอย่าง

ออฟไลน์ MAHKHAN

• *
Re: ขอปรึกษาเรื่องทีวี 47lg690T หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 01:32:52 pm »
ใช้อยู่ครับ รุ่นเดียวกัน ขนาดเดียวกันเลย ซื้่อจากร้านค้าที่ลงขายใน เว็ป LCD นี่แหละครับ ราคาไม่แพงด้วย

ไปรับของเอง ทดลองเชื่อมต่อ Internet wifi ดู พบว่าต่อได้รวดเร็ว สอบถามทางร้านว่าเป็น net ขนาด 10 เมก (บ้านผมก็ใช้ 10เมก)

พอมาถึงบ้าน เชื่อมต่อ wifi ไม่ได้ แต่ต่อ Lan ได้ปกติ โทรไปหาทางร้าน ร้านบอกว่าให้ลองเรียกช่าง O มาเช็คได้เลย ถ้าเสีย ก็ไม่ต้องให้ช่างยกไป

แต่ทางร้านยินดีเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ถึงบ้านภายใน 15 วัน ซึ่งผมพอใจมากในส่วนนี้ครับ แต่ก็ได้โทรเรียกช่าง O จากพัทยามา พอมาถึงช่างก็ใช้มือถือลองปล่อย

สัญญาน ปรากฎว่า ทีวีเชื่อมต่อได้ซะงั้นครับ ดังนั้นปัญหาจึงตกมาอยู่ที่ ตัวเร้าเตอร์ของผมหละครับ ช่าง O ไม่ได้คิดเงินสักบาทเดียว เพียงแต่ต้องเซ็นรับรองว่า

ช่างเค้ามาทำงานจริง แล้วยังบอกอีกว่า ทีวีจอใหญ่ขนาดนี้ ไม่ต้องยกไป ให้โทรเรียกช่างได้เลย 1 ปีฟรีทุกอย่างครับ

วกมาเรื่องการเชื่อมต่อ เป็นอันว่า ทีวีไม่ได้เสียนะครับ เป็นที่เร้าเตอร์ของผมเอง โทรไปหาผู้ให้บริการ ก็เซ็ตค่าสารพัด แต่ก็ยังเชื่อมไม่ได้ครับ

สุดท้ายผมโทรไปบริษัท ที่ทำเร้าเตอร์เลย ช่างเค้าจะค่อยๆไล่เซ็ตค่าต่างๆ ให้เราทำตาม ่จนในที่สุดเครืองผมก็เชื่อมต่อ wifi ได้ครับ ช่างบอกว่า เป็นที่ตัวเร้าเตอร์

เอง ไม่ยอม เชื่อมต่อ ทางช่องปกติทั่วๆไปครับ จนต้องเชื่อมต่ออีกช่องทางนึง ถึงสำเร็จครับ ที่เล่ามาหวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

แวะมาเรื่อง ทีวีดิจิตอลครับ บ้านผม อยู่ห่างจาก ระยอง 60-70 โล ใช้ปีก 6E คือปีกที่มีซี่ๆ 6 อันครับ รับได้ชัดเจนดี แต่ต้องติดภายนอกอาคารนะ

ผมว่าลองซื้อปีกของสามารถมาใช้ดูครับ หนวดกุ้งไม่ชัวร์หรอกครับ ใช้เป็น 3E ก็ได้ครับ แล้วจูนดู ผมว่าคงรับได้ครับ เขตนั้น น่าจะรับ Mux tpbs ได้นะครับ

หรืออาจรับ Mux2 กับ Mux5 ได้อีกด้วยครับ ต้องลองครับ ดิจิตอลถ้าสัญญานอ่อนมาก มันจะไม่มีภาพเลยครับ ไม่มีเป็นเม็ดๆขาวๆ มีแต่รับได้กับรับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ dreamjoe

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 06:32:50 pm »
ผมก็ใช้ ทีวี 47 LA690T รุนนี้อยู่
1.เรื่องwifi ก็เชื่อมต่อได้ปกติไม่มีปัญหาครับเปิดดูหนังในAppได้ไม่มีปํญหาแต่Youtubeไม่ได้ลอง
2.ทีวี Digital คงต้องใช้แผงก้างปลาผมใช้เสา 3E รับได้ทุกช่อง (อ.เมือง ปทุมธานี) ราคา350บาท
3.เราเตอร์ลองติดต่อผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตดูครับผมก็เป็นบ่อยค่อยๆแก้ไขดูครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมครับ

ออฟไลน์ pekookja

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 01:59:37 pm »
ใช้ รุ่นเดียวกันครับ
ปกติทุกอย่าง wifi ปกติดี  lan ปกติ

ลองเรียกคืนค่าโรงงานดูครับ เหมือนล้างเครื่องใหม่

update software ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ sumi

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 06:48:11 pm »
ฝากถามต่อเลย ของผม Lg 42690T usb ของมันปล่อยไฟให้ เสาอากาศที่ซื้อมาเพิ่มได้หรืเปล่าครับ

ออฟไลน์ minaaom

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:25:07 pm »
ฝากถามต่อเลย ของผม Lg 42690T usb ของมันปล่อยไฟให้ เสาอากาศที่ซื้อมาเพิ่มได้หรืเปล่าครับ

ได้ครับผ่านสาย Power Insert