ผู้เขียน หัวข้อ: LG LB670T ผิดหวังมากจริงๆกับ QC ( ใครใช้รุ่นนี้ เอาปัญหามาร่วมคุยกันครับ )  (อ่าน 115402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harusame

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ LG LB670T ของผมเอาไปทิ้งไว้ที่ร้านที่ซื้อแล้วครับ
เพราะผมได้ใบเช็คสภาพเครื่องและขอเคลมจากทางช่างของ LG ที่มาตรวจให้ผมที่บ้าน
เครื่องผมมีสองอาการดังนี้ครับ

1. มุมดำ4มุม อาการนี้เพื่อนหลายคนในเว็บนี้เป็นอยู่ TV ควรแสดงภาพสวยชัดเจนทั้งจอสิครับ
ไม่ใช่มีมุมดำๆทำให้เสียอรรถรส เสียเงินสองหมื่นสามหมื่น แต่มาเจอภาพแบบนี้ ไม่ไหวนะครับ

2. การแสดงภาพ 3มิติ เครื่องผมเกิดอาการภาพซ้อนกันไม่สมบูรณ์ครับ เช่น กำลังแสดงรูปลูกบอลที่กำลังลอยมา
ก็จะมีเงาลูกบอลเกิดขึ้นข้างๆกัน ภาพไม่ซ้อนกันพอดี ทำให้เหมือนจะลอยก็ไม่ลอย แถมดูแล้วปวดตาอีกตะหาก

พอเปิดเครื่องใหม่ออกมา ผมเทสมุมดำเป็นอย่างแรกเลย และแล้วก็เจอครับ เครื่องใหม่ก็เป็นเหมือนกัน  [ช็อค]
ผมรับไม่ได้ เลยยังไม่ขอรับทีวีกลับมาครับ จ่ายเงิน2หมื่นแต่ได้ของไม่สมประกอบหลุด QC หรืออะไรก็แล้วแต่
ผมไม่โอเคจริงๆ ตอนนี้รู้สึกแย่มากครับ เดี๋ยววันจันทร์คงจะโทรไปขอคำปรึกษาจากทางสคบ.
เพราะผมไม่ต้องการสินค้าตัวนี้แล้วครับ ไม่ไว้ใจที่จะใช้แล้ว แต่ทางร้านไม่ให้คืน เพราะเกิน7วันแล้ว
( ผมเข้าใจทางร้านดีครับ ไม่ได้โทษอะไรทางร้าน ผมจึงอยากให้ LG ออกมารับผิดชอบสินค้าของเค้าครับ )

ใครมีปัญหาอะไรมาแชร์ในกระทู้นี้กันครับ ส่วนตัวผมคงจะขอดำเนินการกับทาง สคบ ก่อน ได้เรื่องไงจะมาอัพเดทครับ

รูปใบตรวจเช็คสภาพและแจ้งอาการเสียครับ

เพิ่มรูปอีกครั้งครับ อยู่ๆรูปก็หายไปเองให้งงเล่น ( เป็นรูปของท่านที่ใช้รุ่นนี้ในเว็บนี้ที่เจอปัญหาเดียวกันครับ )

เพิ่มอาการจอช้ำครับ ลองหาอ่านได้ในกระทู้นี้ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 10:20:29 pm โดย Harusame »

ออฟไลน์ TMatch

• Edge LED TV member
ในบ้านผม ยังไม่มีสินค้าแบรนด์ LG เลยสักชิ้น

ได้ยินปัญหาเกี่ยวกับคุณภาพที่ผู้ซื้อเจออยู่เรื่อยๆ

ออฟไลน์ jayson

• *
เลงอยู่เหมื่อนกัน เริ่มจะไม่ไวใจตัวนี้เเล้วสิ ครับ  ยังไงก็ขอให้ได้สินค้าที่ไม่มีปัญหาเเล้วกันนะครับ [yes]

ออฟไลน์ tummer

• *
ขอให้แก้ไข และหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Krit-888

LG เครื่องที่ 3 ของบ้านแล้ววว จาก 24-->32-->47   [กระดึบ]
คาดว่าเครื่องที่ 4 คงจะเป็น LG อีกเหมือนเดิม  [กระโดด]
ปล. จังหวะได้เครื่อง 47 นิ้วราคาเท่ากับ 42 นิ้ว ความคุ้มก็เลยสูงขึ้นมาหน่อย และดีที่ปัญหาเรื่องมุมไม่หนักหนา ส่วน 3D มีหลายปัจจัยที่ทำให้ภาพเด้ง ถ้าทดสอบด้วยหนังสั้นของ LG เองจะลอยแบบเห็นๆ แต่ถ้าเป็นไฟล์ 3D ที่โหลดจากบิทก็ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง [งง]

ออฟไลน์ bird22233

• *
มีปัญหาเหมื่อนท่านทุกอย่างเลยครับมุมดำ 4มุมและ 3dก็ดูแล้วปวดหัวสุดๆภาพซ้อนกันแปลกๆ ผมซื้อมา40900 เสียดายตังสุดๆ [ร้องไห้] [ร้องไห้] ส่งเรื่องไปlgก็เงียบ รุ่นนี้ทางlgน่าจะระงับการขายแล้วส่งคืนทั้งหมดนะครับ เห็นมีแต่คนบ่นกันมากเลย lb670t

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
3D เครื่องผมตอนแรกมากับค่าโรงงานไม่ค่อยลอยและลึก เลยลองไปปรับโหมด 3Dเป็นโหมดภาพยนต์ภาพลอยลึกขึ้นระดับพอดีสบายตา แต่ปรับโหมดเอ็กซ์ตรีมภาพซ้อนดูแล้วปวดตา ดูหนัง 3Dพวก SBSและOU ถือว่าใช้ได้แล้วครับตอนนี้ยังไม่ได้ลองแบบ Full 3D เพราะยังไม่มีเครื่องเล่น

ตอนนี้เครื่องที่ผมใช้ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ ตอนแรกมีปัญหากับDTVตอนนี้ก็ตัดปัญญหาได้แล้วเพราะเป็นที่แผงก้างปลา ตอนนี้เหลือแต่ปัญหามุมดำ4มุม ของผมจอเล็ก 42นิ้วก็เลยดูแล้วไม่ค่อยมีเยอะชัดเจนเท่าไหร่เมื่อชมภาพปกติ แต่ถ้าเกิดภายภาคหน้ามีอาการลามไปทั่วจอแถมช่วงหมดประกันเปลี่ยนจอพาแนลไม่ใช่ราคาถูกๆนะครับ ท่านใดที่ใช้จอใหญ่อาจจะดูชัดเจนจนขัดตาได้จริงๆ

ปัญหามุมดำ4มุมเป็นปัญหาที่ทาง LGน่าจะออกมาอธิบายหน่อยจะRecallหรือยังไงก็ว่าไป ในความคิดของผมปัญหานี้ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาทางฮาร์ดแวร์การยึดมุมของพาแนลก็เป็นได้เพราะLB670TหรือLB750Tเป็นแบบกรอบจอบางจึงมีอาการทุกเครื่องมากน้อยแล้วแต่ละเครื่องแถมด้วยช่วงนี้ขายดีจึงอาจเป็นผลจากการเร่งผลิต หรือว่ามีท่านใดไม่พบอาการกับรุ่นอื่นๆเช่น  LB750TและLB650Tครับ ช่วยมาบอกกล่าวหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง ถ้าเป็นปัญหาทางซอฟแวร์การแก้ไขก็น่าจะง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 09:36:01 am โดย ManTech »

ออฟไลน์ jay_wason

• **
ผมว่ารุ่นนี้ออกจะดังมากนะ ทำไมหน้าเวบ และ ทีมงานไม่เอามารีวิว มั่งอ่ะคับ สงสัยจัง

ผมว่ารุ่นนี้ออกจะดังมากนะ ทำไมหน้าเวบ และ ทีมงานไม่เอามารีวิว มั่งอ่ะคับ สงสัยจัง
เว็ปพาไปเที่ยวเมืองจีนเป็นหลักเช่น TCL, Hyasong มายี่ปุ่นบ้าง คือโซนี่ แต่เกาหลียังไม่เห็นรีวิวรุ่นใหม่ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Harusame

• *
เรื่อง 3D ผมได้พยายามลองทุกวิธีแล้วครับ ทั้งขยับระดับการชม ขยับระยะห่าง รีเซตการตั้งค่า จากนั้นก็เอาไฟล์เดียวกันไปลองที่ร้าน ที่ร้านไม่เป็นแบบผมครับ อ้อ ไฟล์3D ผมเป็นไฟล์ demo ของแอลจีเองเลยครับ พี่ที่รู้จักกันขอทางร้านมา

จากนั้นมีช่างมาตรวจ ช่างลองใช้ไฟล์ของช่างเอง ผลก็เป็นเช่นกันครับ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ inin

• *
ผมไม่แน่ใจว่ามีปัญหาเรื่อง3d มั้ย เพราะตัวที่ผมซื้อเป็นตัวโชว์ที่ผมลองเทส3dที่ร้าน เปิดแผ่น3d ภาพมันโคตรลอย แต่กลับมาบ้าน ภาพมันก้มีบ้างที่มีเงาซ้อนๆ อาจเป็นเพราะที่บ้านผมเล่นผ่านไฟล์หนัง 3d sbs ผมก็เลยไม่ติดใจอะไร เพราะเทสที่ร้านแล้วด้วยแผ่นทดสอบของเขา มันก็ลอยดูน่าชม แต่ตอนที่ร้าน มันยังไม่ได้อัพเดทเฟริมแวร์ อาจจะเกี่ยวที่เฟริมแวร์ก้ได้นะครับ เรื่อง 3d เนี่ย ผมจะมีปัญหาก็ตรงที่เวลาเป็ดสมาทแชร์นานๆ มันจะมีเงาเส้นสีขาวๆ คาดหน้าจอ ติดไปยังแอปอื่นด้วย ในบางสภาพแสงเทาๆครับ

• **
ว่าจะสอย ซะหน่อย
นับได้ประมาณ 3 เรื่องใหญ่ๆเลยนะ T T
 [เศร้า]

ออฟไลน์ tummer

• *
อยากทราบเหมือนกันครับว่ารุ่นอื่นเป็นไหม ทั้ง lb650t หรือ lb750t ใครซื้อไปช่วยรีวิวหน่อยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
อักษร LG ย่อมาจาก...  [ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ออฟไลน์ dadkawhom

• *
อยากทราบเหมือนกันครับว่ารุ่นอื่นเป็นไหม ทั้ง lb650t หรือ lb750t ใครซื้อไปช่วยรีวิวหน่อยครับ
ผมใช้ 50lb650t ครับ ไม่มีอาการทั้งสองอย่าง ลองเพ่ง ลองเทสแล้ว ถือว่าโชคดีไปครับ
ปัญหาอย่างเดียวคือการรับสัญญาณดิจิตอลกระตุก ขาดๆหายๆ หลังอัพ FW แล้วก็ดีขึ้น นานๆเป็นที
อีกอย่างช่องชอบหาย ต้องจูนใหม่ตลอด หรือใครมีวิธีล็อกช่องไม่ให้หาย ช่วยบอกทีครับ
ปล.สัญญาณดิจิตอลเทียบกับกล่อง Set top box นะครับ
เสาก้างปลาที่บ้านสูงจากหลังคาบ้านชั้นสอง 3 ม. ห่างเสาส่ง 8 กม.
สัญญาณคุณภาพมา 100 หรือเกือบ 100 ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 02:02:48 pm โดย dadkawhom »

อักษร LG ย่อมาจาก...  [ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ปัญหาเลยทีนี้  [คุก] [คุก]

• **
มีใครใช้ 750 มั่งครับ มีปัญหา เหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ OZONE

• *
3D เครื่องผมตอนแรกมากับค่าโรงงานไม่ค่อยลอยและลึก เลยลองไปปรับโหมด 3Dเป็นโหมดภาพยนต์ภาพลอยลึกขึ้นระดับพอดีสบายตา แต่ปรับโหมดเอ็กซ์ตรีมภาพซ้อนดูแล้วปวดตา ดูหนัง 3Dพวก SBSและOU ถือว่าใช้ได้แล้วครับตอนนี้ยังไม่ได้ลองแบบ Full 3D เพราะยังไม่มีเครื่องเล่น

ตอนนี้เครื่องที่ผมใช้ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ ตอนแรกมีปัญหากับDTVตอนนี้ก็ตัดปัญญหาได้แล้วเพราะเป็นที่แผงก้างปลา ตอนนี้เหลือแต่ปัญหามุมดำ4มุม ของผมจอเล็ก 42นิ้วก็เลยดูแล้วไม่ค่อยมีเยอะชัดเจนเท่าไหร่เมื่อชมภาพปกติ แต่ถ้าเกิดภายภาคหน้ามีอาการลามไปทั่วจอแถมช่วงหมดประกันเปลี่ยนจอพาแนลไม่ใช่ราคาถูกๆนะครับ ท่านใดที่ใช้จอใหญ่อาจจะดูชัดเจนจนขัดตาได้จริงๆ

ปัญหามุมดำ4มุมเป็นปัญหาที่ทาง LGน่าจะออกมาอธิบายหน่อยจะRecallหรือยังไงก็ว่าไป ในความคิดของผมปัญหานี้ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาทางฮาร์ดแวร์การยึดมุมของพาแนลก็เป็นได้เพราะLB670TหรือLB750Tเป็นแบบกรอบจอบางจึงมีอาการทุกเครื่องมากน้อยแล้วแต่ละเครื่องแถมด้วยช่วงนี้ขายดีจึงอาจเป็นผลจากการเร่งผลิต หรือว่ามีท่านใดไม่พบอาการกับรุ่นอื่นๆเช่น  LB750TและLB650Tครับ ช่วยมาบอกกล่าวหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง ถ้าเป็นปัญหาทางซอฟแวร์การแก้ไขก็น่าจะง่ายครับ
[เท่ห์] [เขย่า]น่าจะเป็นจริงตามที่คุณManTech กล่าวครับ...สาเหตุน่าจะเกิดจากการยึดมุมของจอพาแนลก็น่าจะเป็นไปได้ครับ เห็นมีกล่าวถึงตามเว็บไซต์นะครับ "LG CINEMA 3D Smart TV รุ่น LA7400 โดดเด่นด้วยหน้าจอแบบ CINEMA Screen ดีไซน์ ขอบจอบาง เพิ่มมิติการรับชมให้สมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น ..."  หรือ"LG 60LA8600 มีดีไซน์แบบ "Cinema Screen" หรือจอ "ขอบบางเฉียบ"" ซึ่งรุ่นLB670T คงคงจะเหมือนกันกับรุ่นพี่ๆในเรื่องการดีไซน์ "ขอบจอ" ซึ่งเครื่องของผม รุ่น42LB670T ซึ่งผมเองก้อเคยได้โพลต์ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=83570.0 เรื่องมุมจอพาแนลด้านมุมบนซ้ายและขวาเมื่อเราลองเอานิ้วมือไปสัมผัลเพียงแค่เบาๆมันจะขยับได้ครับ และจะสังเกตุเห็นฟองอากาศจุดเล็กๆตรงมุมของจอพาแนลทั้งสองมุมด้วยครับ สังเกตุเห็นตอนเอาสติ๊กเกอร์โฆษณาออกนะครับ... [งง]