ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องหลากสีครับ( ปรับปรุงโฉมใหม่ black edition ) projector มาแว้ว  (อ่าน 23450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
สวัสดีครับทุกท่าน..ห้องๆนี้เกิดจากความไม่ตั้งใจ(ผมขอโทษ ผมไม่ได้ตั้งใจ555) ส่วนตัวเล่นเครื่องเสียงมาก็นาน แต่ไม่เคยมีห้องฟังเป็นสัดส่วน เผอิญผมมีโอกาสปลูกบ้านใหม่ 2ชั้น ก็ไม่ได้ตั้งใจจะทำหรอก เพราะบ้านอยู่กันหลายคน แต่ละคนความต้องการก็หลากหลาย ไม่อยากเห็นแก่ตัวเกินไป

แต่เหมือนฟ้ามีตา!555 หม่อมแม่ต่อห้องครัวชั้นล่างออกไปเต็มพื้นที่ ชั้น2ติดกับห้องนอนผมพอดี ทีแรกผู้รับเหมาถามผมว่า จะทำเป็นดาดฟ้าไว้ตากผ้าดีมั้ย แหม..ทำดาดฟ้า มันก็เสียเหลี่ยมผมหมดดิ จึงได้ห้องดูหนัง-ฟังเพลงส่วนตัว(ส่วนตัวจริงๆเพราะประตูห้องนี้ก็อยู่ในห้องนอนผมพอดี) โม้เยอะละครับ เชิญชมได้ครับ [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 11:00:21 am โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
Re: ห้องหลากสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:24:41 pm »
ประตูห้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 11:56:52 am โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:48:05 pm »
สัดส่วนห้องเสี่ยงต่อการเกิดเคลื่อนค้าง standing wave เยอะมาก ห้องกว้าง 3 เมตร ยาว6เมตร สูง2.5 เกือบหารกันลงตัว แต่ก็ยังดีที่มีห้องฟังเป็นสัดเป็นส่วน ไม่ต้องใช้ห้องนอนเหมือนเมื่อก่อน ผมเลยทรีทห้องเยอะหน่อย หลักๆที่ใช้ก็ แผ่นไซเล้นของ scg แผ่นละหลายตังเหมือนกัน หมดไปหมื่นกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 11:58:28 am โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 01:56:14 pm »
แล้วก็ยังมีแผงดิฟฟิวเวอร์ทั้ง 4 ด้าน ลอกสูตรมาจาก RPG จ้างช่างไม้แถวบ้านทำให้ แผงร่องใหญ่จัดการกะความถี่ต่ำหลังลำโพง(ใส่รางเลื่อน-เลื่อนไปมาได้ ไว้ตอนฟังเพลง เลื่อนไปบังจอ ดูหนังก็เลื่อนออกจากกัน ) ร่องกลางไว้ผนังด้านข้างซ้ายขวาของลำโพง ร่องเล็กสุด ไว้ด้านหลังตำแหน่งนั่งฟัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 11:59:29 am โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:02:20 pm »
ถึงขั้นตอนนี้ ห้องยังมีความก้องอยู่นิดๆ ผมจึงจัดการด้วยแผ่น daitex ไม่ใช้เยอะ เพราะเจ้าแผ่นนี่ถ้าใส่เยอะ จะทำให้เสียงแห้ง ห้วน หางเสียงขาดความกังวาน ผมปรับอคู๊สติกห้องแบบ live กึ่งซับกึ่งสะท้อน50/50 จัดการตรงเพดานห้อง ตรงจุด first reflextion สงัดขึ้นมาพอควร แต่ไม่ dead ครับ ทาสีดำ มืดตึ๊ดตื๋อ ติดกะเพดาน กลมกลืนกันไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:01:00 pm โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:08:07 pm »
ปลั๊กไฟ ผมเดินมาจากเมนใหญ่โดยตรง ปลั๊กผนังใช้ของ esp ซื้อพร้อมกะสาย HDMI ของ mit

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:01:49 pm โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:24:46 pm »
ซิสเต็มทั้งหมดนะครับ

av marantz 7007 ประทับใจยี่ห้อนี้ ให้เสียงได้เพราะทั้งดูหนังฟังเพลง ดูคอนเสิร์ท
ลำโพง nht classic3 nht center เซอร์ราวน์ audiopro image11 เน้นตู้ผิวเปียโนเหมือนกันหมด
สายลำโพง  QED SILVER SPECIAL 25th  ANNIVERSARY EDITION
hd player playonhd
พลาสม่า panasonic
ปลั๊กผนัง esp สาย hdmi mit
ดิฟฟิวเซอร์ลอกสูตร rpg แผ่นปรับอคู๊สติก Cylence Zandera- daitex

เสียงที่ได้ในตอนนี้ คิดว่า av ขับ nht ได้ประมาณ 60-70% เท่านั้น แต่ห้องเล็ก เสียงเลยฟังดูเต็มอยู่ การที่ปรับอคู๊สติกห้องอย่างดี ทำให้เวทีเสียง ด้านข้างและด้านลึก โอ่อ่า หลุดเลยผนังห้องออกไป(ไม่อยากคิดถึงตอนเพิ่ม poweramp วันหลังเลย มันจะได้อีกขนาดไหน ) กลาง-แหลม เนียนพอสมควร เปิดได้ดัง และสามารถฟังได้นานโดยไม่ล้าหู

อนาคต อยากเพิ่มจอโปรเจคเตอร์ กะซับวูฟเฟอร์( เล็ง martin logan ไว้) เพาเวอร์แอมป์คงหลังสุด และพวกแอคเซสซอรรี่ต่างๆอย่างพวกสายไฟ ค่อยๆลอง ค่อยๆเล่นทีละนิดครับ ขอบคุณที่รับเข้าเป็นสมาชิกเวปนี้ครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 02:28:12 pm »
แจ่มแจ๋วเลยจร้า  (ยินดีด้วยมากๆ  กับฟ้ามีตา...............มอบห้องให้ทั่น) [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 07:39:01 pm »
รบกวน pm เบอร์ จขกท ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ห้องผมสเปคเดียวกันแปะเลย อย่างกับเป็นห้องเดียวกัน กำลังจะทำห้องครับ อยากรบกวนโทรไปสอบถามบ้างครับ ถ้าไม่รบกวนนะครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 11:47:59 am »
ห้องสวย  [รัก]  แต่ถ้ามีจอโปรเจคเตอร์จะสวยกว่านี้ ครับ  [yes]

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:27:14 pm »
รบกวน pm เบอร์ จขกท ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ห้องผมสเปคเดียวกันแปะเลย อย่างกับเป็นห้องเดียวกัน กำลังจะทำห้องครับ อยากรบกวนโทรไปสอบถามบ้างครับ ถ้าไม่รบกวนนะครับ

คุณ Jin ครับ อย่าว่าโง้นงี้เลย ผมไม่ค่อยสะดวกน่ะครับ คือผมขายของทั้งวันอ่ะ งานมันยุ่งจุกจิกเยอะมากครับ

เอางี้ครับ..มีอะไรถามผมได้ทุกอย่างเลย ทำห้องผมว่ามันไม่ยากนะ ถ้าเราเข้าใจหลักมัน ข้อมูล ความรู้หาใน google มีทุกอย่างที่อยากรู้ครับ ผมเคยฟังชุดเครื่องเสียงหลักหลายแสน วางไว้ในห้องรับแขกโล่งๆ พื้นกระเบื้อง เสียงมันดีครับ แต่มันได้แต่น้ำเสียง แล้วถ้าเปิดดังมาก..พังทันที แต่เครื่องเสียงชุดระดับราคาหลายหมื่น ถ้าอยู่ในห้องที่ปรับอคู๊สติกอย่างดี เซ็ทอัพอย่างดี ถึงสวรรค์ได้ไม่ยากครับ

จะทรีทห้อง ถ้าฟังเพลง ทำแบบกึ่งซับกึ่งสะท้อนครับ50-50 ถ้าดูหนังจะเป็น60/40ก็ได้ ดิฟฟิวเซอร์จำเป็นมากครับ แต่ถ้าไม่อยากทำแผง หาข้อมูลของ Zenfuser ดู กล่องละ4-5 พัน มี5 ชิ้นครับ

ส่วนตัวซับเสียงก็ดูแผ่นCylence Zandera ที่ผมใช้ มีทั้งแผ่นเล็กแผ่นใหญ่ มีหลายสี เราเอามาทำเป็นลาย ติดสลับกันก็สวยครับ แต่ราคามันแพงใช้ได้ ส่วน daitex ราคาถูก แต่มันดูดเสียงแหลมเยอะ ถ้าใช้เยอะห้องมันจะ dead ครับ ไม่เป็นผลดี พื้นห้องเน้นพรม จะช่วยซับเสียงก้องได้ในระดับนึงเลย

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:31:03 pm »
รูปเพิ่มครับ ปูพรมคาเป็ดที่พื้นห้อง ได้ความสงัดขึ้นมาอีกหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:02:42 pm โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:33:48 pm »
nht classic3 รับประทานวัตต์จริงๆแต่เสียงดีน๊า อิอิ [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:03:28 pm โดย Tongkrab »

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:36:00 pm »
marantz 7007 ได้ทั้งหนัง-เพลง-คอนเสิร์ท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 12:04:11 pm โดย Tongkrab »

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:03:29 am »
ยินดีด้วยครับ แหมน่าอิจฉาจริงๆ ที่มีห้องฟังเพลงดูหนังเป็นของส่วนตัว ผมเองตอนซื้อบ้านไม่ได้คิดพออยากได้บ้างก็ไม่ได้แล้วพื้นที่ไม่พอต่อเติม ยังไงขาวางเซ็นเตอร์เนี่ย ระวังพระท่านจะเคืองเอานะครับยืมของท่านมาน่ะ 555"

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 02:07:32 pm »
ชอบตรงขาวาง Center เหมือนท่านโก้เลยครับ   [คิคิ] [คิคิ]

classic  +  retro  ดีสุด ๆ เลยครับ    แข็งแรง มั่นคง  55++

ps. ห้องสวยมากครับ    size ไม่ใหญ่ แต่รู้สึกไม่คับแคบ หรืออึดอัดครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 01:22:36 pm »
ยินดีด้วยครับ แหมน่าอิจฉาจริงๆ ที่มีห้องฟังเพลงดูหนังเป็นของส่วนตัว ผมเองตอนซื้อบ้านไม่ได้คิดพออยากได้บ้างก็ไม่ได้แล้วพื้นที่ไม่พอต่อเติม ยังไงขาวางเซ็นเตอร์เนี่ย ระวังพระท่านจะเคืองเอานะครับยืมของท่านมาน่ะ 555"

ทีแรกผมใช้โต๊ะไม้วาง แต่โต๊ะมันเตี้ยไป เวทีเสียงมันต่ำไปครับ ไปดูขาวางเซนเตอร์ ราคาก็ใช้ได้เลยทีเดียว เหลือบไปเห็นขาตั้งตัวนี้ สมัยบ้านเก่าละครับ บ้านใหม่ทำหิ้งใหม่ ทดสอบดูเสียงใช้ได้ ผมรองด้วยทิปโทของบริททาเนียอีก2ตัว เพิ่มความขลังครับ อิอิ

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 01:33:09 pm »
ชอบตรงขาวาง Center เหมือนท่านโก้เลยครับ   [คิคิ] [คิคิ]

classic  +  retro  ดีสุด ๆ เลยครับ    แข็งแรง มั่นคง  55++

ps. ห้องสวยมากครับ    size ไม่ใหญ่ แต่รู้สึกไม่คับแคบ หรืออึดอัดครับ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ครับ ใจจริงอยากได้ห้องกว้างกว่านี้ซักเมตรนึง จะแหล่มเลย แต่ได้เท่านี้อ่ะครับ เวลาดูหนัง-ฟังเพลงดูคนเดียวก็โออยู่ ถ้าหลายคนนี่อึดอัดครับ เวลามีแขกมาเยี่ยมห้อง