ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2840850 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitchy

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1944 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:19:58 pm »
เพิ่งได้ 42u มาใหม่ ครับ isf คืออะไรครับ

ออฟไลน์ khosaktee

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1945 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:22:45 pm »
เพิ่งได้ 42u มาใหม่ ครับ isf คืออะไรครับ

มันน่าจะตั้งไว้เปิด เพื่อนำทางไปสู่การตั้งค่าแบบละเอียดๆ เช่นการตั้งค่าภาพแบบโปรเฟสชันแนลม้างอ่า รอผู้รู้แบบท่านXTAตอบดีกั่ว

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1946 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:41:13 pm »

ขออนุญาตตอบ แทนท่าน XTA ไปพลางๆก่อนนะครับ

เป็นโหมดการปรับภาพ โดยอ้างอิงหรือได้รับการรับรองจาก

สถาบันปรับภาพระดับโลก Imaging Science Foundation (ISF) หรือจะหมายถึงตัวสถาบันก็ได้ครับ

เช่น.. **หลักการปรับภาพ 4 ข้อ (อ้างอิงจากสถาบัน Imaging Science Foundation “ISF”)**

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20840.0

..

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1947 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:00:15 pm »

ขออนุญาตตอบ แทนท่าน XTA ไปพลางๆก่อนนะครับ

เป็นโหมดการปรับภาพ โดยอ้างอิงหรือได้รับการรับรองจาก

สถาบันปรับภาพระดับโลก Imaging Science Foundation (ISF) หรือจะหมายถึงตัวสถาบันก็ได้ครับ

เช่น.. **หลักการปรับภาพ 4 ข้อ (อ้างอิงจากสถาบัน Imaging Science Foundation “ISF”)**

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20840.0

..

+1 ตามท่าน JT ไปครับ แต่ Isf นั้นใน TV จะเป็นการปรับภาพขั้นสูงครับ เมื่อเปิดแล้วจะสามารถเข้าไปปรับ RGB ,  White Balance , Colour Manage อะไรต่างๆได้ครับ ซึ่งจะมีอยู่แต่ในรุ่นท็อปเท่านั้นครับ พวก V ซีรีย์ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ teerat

• *
« ตอบกลับ #1948 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:42:59 pm »
สอบถามสมาชิก Pana หน่อยครับ
รุ่น P50UT30T >>> รหัส UT คือ 3D ใช่ไหมครับ แล้วราคาถูกที่สุดที่ได้กันมาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vcomoo

• *
« ตอบกลับ #1949 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:54:16 pm »
ถามผู้รู้หน่อยครับ P50X30T ผมใช้มาประมาณสามเดือนได้แล้ว เวลาดูหนังจอภาพปกติ แต่พอเปลี่ยนมาเป็นโหมดดูทีวี จะเป็นเส้นคลื่น เลื่อนขึ้น เลื่อนลง แรกๆ บางๆ พอสังเกตุได้ หลังๆมานี้เริ่มชัดขึ้น ต้องทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1950 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:03:43 pm »
ถามผู้รู้หน่อยครับ P50X30T ผมใช้มาประมาณสามเดือนได้แล้ว เวลาดูหนังจอภาพปกติ แต่พอเปลี่ยนมาเป็นโหมดดูทีวี จะเป็นเส้นคลื่น เลื่อนขึ้น เลื่อนลง แรกๆ บางๆ พอสังเกตุได้ หลังๆมานี้เริ่มชัดขึ้น ต้องทำยังไงดีครับ

แสดงว่าเป็นที่สํญญาณทีวีครับ ไม่ทราบว่ารับสํญญาณจากอะไร ผมใช้ทรูเคเบิ้ล แต่ละช่อง สีสัน+ความสว่างยังไม่เท่ากันเลยครับ

แต่ดูบลูเรย์ เล่นเพลย์สาม แจ่มสุดยอดมาก

ออฟไลน์ vcomoo

• *
« ตอบกลับ #1951 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:31:43 pm »

แสดงว่าเป็นที่สํญญาณทีวีครับ ไม่ทราบว่ารับสํญญาณจากอะไร ผมใช้ทรูเคเบิ้ล แต่ละช่อง สีสัน+ความสว่างยังไม่เท่ากันเลยครับ

แต่ดูบลูเรย์ เล่นเพลย์สาม แจ่มสุดยอดมาก
ผมใช้ช่องเสียบสัญญาณจากรูของอพาร์ทเม้นหน่ะครับ สงสัยมันคงเป็นที่สัญญาจริงๆ เพราะดูบลูเรย์ เล่นHD Player ภาพแจ่มจนไม่อยากปิด ^^

ออฟไลน์ totto3000

• *
« ตอบกลับ #1952 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:53:51 pm »
ตอนนี้ใช้ P50U30 อยู่ครับ

มีปัญหาว่าสีมันสดแบบหม่นๆ ปรับยังไงก็ได้เท่านั้น ดูช่อง HD ของ True นะครับ บางเรื่องก็มาสดถูกใน บางเรื่องก็ดูสดหม่นๆ ถ้าเปลี่ยนสาย HDMI มันจะช่วยได้มั้ยครับ เครื่องเก่า Plasma Viera รู้สึกว่าสีมันจะดูดีกว่านี้นะครับ

TV ไม่สามารถทำ 2D>3D ได้ แต่ถ้าเครื่องเล่น BD สามารถฉายแผ่น 3D ได้ ผมก็สามารถดูภาพ 3D ได้ปกติใช่มั้ยครับ ไม่เกี่ยวกับตัวทีวี

นอกเรื่องนิดนึงครับ
ผมอยากซื้อ YSP-2200 มาใช้ แต่ใช้แค่ Surround Mode จะคุ้มมั้ยครับ เนื่องจากพื้นที่บ้านไม่เหมาะจะให้สะท้อนเสียงนัก และก็ไม่เหมาะจำตั้งชุดลำโพงแยก 5.1-7.1 เท่าไหร่นัก อยากถามความเห็นนะครับ

หรือใครมีชุด AVR + ลำโพงแนะนำก็ได้ครับ

ปล. Rack ไม่สูงนัก ประมาณ 110 มม.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #1953 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:56:38 am »
สอบถามสมาชิก Pana หน่อยครับ
รุ่น P50UT30T >>> รหัส UT คือ 3D ใช่ไหมครับ แล้วราคาถูกที่สุดที่ได้กันมาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

เป็น 3D ครับ

เรื่องราคา ลองส่งข้อความส่วนตัว (PM) ไปถามท่าน pidpid กับ ท่าน Niknid ดูก็ได้นะครับ

..

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #1954 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:23:20 am »

มีปัญหาว่าสีมันสดแบบหม่นๆ ปรับยังไงก็ได้เท่านั้น ดูช่อง HD ของ True นะครับ บางเรื่องก็มาสดถูกใน บางเรื่องก็ดูสดหม่นๆ ถ้าเปลี่ยนสาย HDMI มันจะช่วยได้มั้ยครับ เครื่องเก่า Plasma Viera รู้สึกว่าสีมันจะดูดีกว่านี้นะครับ

TV ไม่สามารถทำ 2D>3D ได้ แต่ถ้าเครื่องเล่น BD สามารถฉายแผ่น 3D ได้ ผมก็สามารถดูภาพ 3D ได้ปกติใช่มั้ยครับ ไม่เกี่ยวกับตัวทีวี

ผมอยากซื้อ YSP-2200 มาใช้ แต่ใช้แค่ Surround Mode จะคุ้มมั้ยครับ เนื่องจากพื้นที่บ้านไม่เหมาะจะให้สะท้อนเสียงนัก และก็ไม่เหมาะจำตั้งชุดลำโพงแยก 5.1-7.1 เท่าไหร่นัก อยากถามความเห็นนะครับ

หรือใครมีชุด AVR + ลำโพงแนะนำก็ได้ครับ

ปล. Rack ไม่สูงนัก ประมาณ 110 มม.

ขอบคุณครับ

1. หนังที่ออกทางช่องของ True..ขึ้นกะหนังเรื่องนั้นๆ...จริงๆครับ บางเรื่องก็คมชัดน้องๆช่อง HD ทั้งๆที่ดูจากช่อง SD
บางเรื่องก็เน่ายิ่งกว่าดู VCD

2. P50U30 ไม่รองรับ 3D น่ะครับ ดูจาก BD 3D ไม่ได้
เคยมีคนพยายามจะดู 3D บนจอซึ่งรองรับแค่ 2D โดยใช้สารพัดวิธี ใช้แว่นสองสีก็เอา
ปรากฎว่าเวียนหัว แพ้ท้องไปเลยครับขนาดคนที่ดู เป็นผู้ชาย

3. เรื่องเครื่องเสียง รอท่านอื่นนะครับ

..

ออฟไลน์ pidpid

• **
« ตอบกลับ #1955 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:33:31 am »

ช่วยได้นิดหน่อยเรื่องnoiseครับ
ไม่ได้ครับ ทีวีต้องเป็น 3Dด้วยครับ

sound bar ซื้อมาใช้สักพัก ได้เสียเงินซื้อแยกชิ้นรอบสองแน่ครับ คือเสียงมันไม่โอบข้างหลังเรานะครับ ได้มากสุดเหมือนเสียงมาถึงข้างๆ แต่มันเหมือนแค่รู้สึก น้ำหนักเสียงมันไม่จริงยังไงไม่รู้ ถ้ามีปัญหาเรื่องพื้นที่วางลำโพง ลองดูพวกลำโพง Satellite แล้วแขวนติดผนังก็ได้ครับ
YSP-2200 ลองเปลี่ยนเป็น AVR YAMAHA rx-v 471 + ลำโพงKLIPSCH : QUINTET IV + sub MORDAUNT SHORT : CARNIVAL7 ราคาพอๆกัน แต่ดูหนังมันกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ totto3000

• *
« ตอบกลับ #1956 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:29:07 pm »
ขอบคุณมากๆ ครับ

เรื่อง 3D ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ประสบการณ์ดูหนังโรง 3D กับ Digital ผมชอบ Digital มากกว่า
แต่แค่เผื่อว่ามันจะเป็นทางเลือกให้คนทางบ้าน เผื่อเค้าอยากจะดูเรื่องไหนที่เป็น 3D

ส่วนเรื่องลำโพงผมก็จะลองศึกษาดูครับ
ดูจาก piyanas แล้วก็เจอ Satellite 5.1 ทั้งนั้นเลย มันมี 7.1 ยังหว่า

ค่อยๆ ศึกษาอีกทีครับผม

ออฟไลน์ wealthy_man

• *
« ตอบกลับ #1957 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:01:13 pm »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิกที่เป็นแฟนลับของพานาโซนิค
ผมกำลังเล็งพลาสม่าทีวีของพานาอยู่เหมือนกัน
ใจจริงอยากได้ขนาด 50 นิ้ว  ก็มีอยู่สองรุ่นคือ 50x30t    และ 50u30t
แต่ราคารุ่น u30t  มันแพงเกินงบครับ   แต่ความละเอียดของ x30t  มีแค่ 1024*768
ซึ่งเทียบเท่ากับขนาด 42 นิ้วของพลาสม่าทีวีทั่วไปแค่นั้นเอง    เลยอยากรบกวนสอบถาม
สมาชิกที่ใช้รุ่น 50x30t  ว่า   คุณภาพของภาพเป็นไงบ้างครับ
ภาพเนียนมั้ย     ระยะชมประมาณ 2.5-3 เมตร  ภาพจะแตกมั้ยครับ
ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ  จะซื้อ  42u30t   ก็กลัวว่าดูๆไปจอจะหด
รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันออกความเห็นด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ (",)

ออฟไลน์ tpaisal

• **
« ตอบกลับ #1958 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:52:36 pm »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิกที่เป็นแฟนลับของพานาโซนิค
ผมกำลังเล็งพลาสม่าทีวีของพานาอยู่เหมือนกัน
ใจจริงอยากได้ขนาด 50 นิ้ว  ก็มีอยู่สองรุ่นคือ 50x30t    และ 50u30t
แต่ราคารุ่น u30t  มันแพงเกินงบครับ   แต่ความละเอียดของ x30t  มีแค่ 1024*768
ซึ่งเทียบเท่ากับขนาด 42 นิ้วของพลาสม่าทีวีทั่วไปแค่นั้นเอง    เลยอยากรบกวนสอบถาม
สมาชิกที่ใช้รุ่น 50x30t  ว่า   คุณภาพของภาพเป็นไงบ้างครับ
ภาพเนียนมั้ย     ระยะชมประมาณ 2.5-3 เมตร  ภาพจะแตกมั้ยครับ
ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ  จะซื้อ  42u30t   ก็กลัวว่าดูๆไปจอจะหด
รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันออกความเห็นด้วยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ (",)
มาตอบให้นะครับเพราะใช้อยู่ ผมดูระยะประมาณ 1.8 เองครับ ถ้าดูHDดูทีวีปกตินี่หายห่วงเลยครับ  ยิ่งถ้าระยะที่ท่านบอกแล้ว ไกลกว่าผมอีกครับ
ดังนั้น ภาพเนียนไม่แตกครับ เวลาดูพวก HD มันจะไม่ชัดยิบแบบพวกจอFullHd แต่ภาพจะชัดแบบนวลๆครับ สบายตาไปอีกแบบ แต่ถ้าท่านสนใจไปเล็งยี่ห้ออื่น คงต้องลองไปดูที่ห้างด้วยตัวเอง แต่ผมว่าพานาร้อนน้อยสุด+เกิดIRยากสุดแล้วครับ ประกันยาวอีกด้วย 

ออฟไลน์ wealthy_man

• *
« ตอบกลับ #1959 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 02:53:30 pm »
ขอบคุณครับท่าน tpaisal      [yes]

ออฟไลน์ miki06

• *
« ตอบกลับ #1960 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:41:46 pm »
 พึ่งถอยเจ้า  Panasonic P42U30T  จากพาวเวอร์บาย

ขอวิธีการตั้งค่าเครื่องสำหรับดู ทรู HD เเละใช้กับคอม เล่นต่อ internet ดู youtube facebook ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HOKAGE

• **
  • pm
« ตอบกลับ #1961 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 04:43:18 pm »
พึ่งถอยเจ้า  Panasonic P42U30T  จากพาวเวอร์บาย

ขอวิธีการตั้งค่าเครื่องสำหรับดู ทรู HD เเละใช้กับคอม เล่นต่อ internet ดู youtube facebook ได้

ขอบคุณครับ
.. ก่อนพ้น run-in พยายามใช้ standard mode + ค่าต่างๆเป็น default นะครับ..
50ST30T+BDP3200+T60(VGA Upgraded)+ (LA32B460)
ONKYO TX-SR 702 THX
Wharfedale DIAMOND 9.5+9.CS+9.1+(SB)Cerwin Vega AT8 + Kipsch KSW-12