ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2841127 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2466 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:16:48 pm »
ช่วงร้อย ชม. แรก ผมใช้ THX cinema ไปพลางๆ
พอพ้นจากนั้นก็หาค่า calibrate มาลองครับ
ในทู้นี้ ก็มีของคุณ XTA เอามาแชร์ในหน้าก่อนๆ

ที่แน่ๆ ปิด พวกแทรกเฟรม ทั้งหมด
ปิด over scan, เปิด pixel orbiter ครับ

อันนี้ ขอแชร์ภาพ VT กับการเล่นเกมครับ
ตัว play 3 เซทไว้ที่ RGB - limited, super white - on
(เพิ่งรู้เร็วๆนี้ ว่าถ้าเซท RGB เป็น full มันจะดำจม... แปลกดี)

ออฟไลน์ contra

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2467 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:04:22 pm »
วันนี้พึ่งได้ PT50ST30T หลังจากรอนัดส่งของ Power Buy
สภาพดี ไม่มี Dead Pixel
.... นั่งปรับเสียงตั้งนาน ทำไมเสียงมันไม่ดีเท่าที่คิด เหมือนลำโพงแตก  เครียดมากเลย
....สุดท้าย ก้พบว่า ไม่ได้เอาพลาสติกขอบจอออก ทำให้เสียงมันแย่มาก
.... เสียเหลี่ยมมาก กับพลาสติกขอบจอ ........ [โขก]

ออฟไลน์ Pnn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2468 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:35:43 pm »
ช่วงร้อย ชม. แรก ผมใช้ THX cinema ไปพลางๆ
พอพ้นจากนั้นก็หาค่า calibrate มาลองครับ
ในทู้นี้ ก็มีของคุณ XTA เอามาแชร์ในหน้าก่อนๆ

ที่แน่ๆ ปิด พวกแทรกเฟรม ทั้งหมด
ปิด over scan, เปิด pixel orbiter ครับ

สวัสดีครับ ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว ปิด over scan,เปิด pixel orbiter
เข้า menu ไทย ตรงไหนครับ (หาไม่เจอครับ )
แล้วถ้าครบ 100 ชมฺ ผมกะว่าจะให้ช่างมา calibrate
แล้วยังไงจะมาแชร์ อีกครั้งนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2469 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:01:39 am »

สวัสดีครับ ขอบคุณมากๆครับ
แล้ว ปิด over scan,เปิด pixel orbiter
เข้า menu ไทย ตรงไหนครับ (หาไม่เจอครับ )
แล้วถ้าครบ 100 ชมฺ ผมกะว่าจะให้ช่างมา calibrate
แล้วยังไงจะมาแชร์ อีกครั้งนะครับ
ขอบคุณครับ
ผมว่า 100 ชม. ภาพก็ยังไม่นิ่งครับ
จ้างคนมา calibrate ครั้งนึงก็หลายตังค์
น่าจะรอ 1 - 2 เดือน หรือประมาณ 300 ชม. ขึ้นไป
แล้วค่อย calibrate น่าจะดีกว่านะครับ  :)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2470 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:33:42 am »
ถ้าเอาชัวร์ ก็อย่างทั่นข้างบนว่าก็ได้เช่นกันฮะ
แล้วจะรอชมความคืบหน้านะคร้าบบ

ปล ค่าที่ว่ามันอยู่ใน การตั้งค่าขั้นสูงน่ะครับ
Orbiter เรียกว่า การเคลื่อนพิกเซล ครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2471 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:16:30 am »
ผมใช่ th-p42x30t ครับ ต่อเข้าเคเบิ้ลท้องถิ่น แต่ช่องเคเบิ้ล มีเยอะกว่า 120 ช่อง
ผมตั้งค้นหายังไงครับ ถึงจะหาได้เกิน 120 (อธิบายเข้าใจมั้ยเนี้ย)

รบกวนหน่อยนะครับ

ไม่มีใครตอบเลยครับ

1. ดูผ่านสาย AV นะครับ ไม่ต้องจูนหาช่อง โดยเปลี่ยนช่องที่กล่องเคเบิล

2. ใช้สาย RF ให้ทีวีสแกนหาช่อง(Auto Tuning) สมมุติว่าได้เป็นช่อง 1 ของทีวีที่แสดงภาพจากเคเบิล
ก็เปลี่ยนช่องที่กล่องอีกเช่นกันครับไม่ว่ากล่องจะมีกี่ร้อยกี่พันช่อง ก็ดูผ่านช่อง 1

..

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2472 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:18:26 am »
รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ กำลังหาทีวีเครื่องใหม่ ตัดสินใจแล้วว่าน่าจะเอา plasma ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนดี

ระยะห่างจากทีวีถึง โซฟา 2.80-3 เมตรค่ะ ข้างๆที่วางทีวี ด้านขวามือ มีหน้าต่างระเบีบงบานใหญ่อยู่ ไม่ทราบว่าถ้าเป็น พลาสม่าจะมีปัญหาเรื่องแสงสะท้อนไหมค่ะ (มีผ้าม่าน)

ดูทีวีธรรมดา 50% หนังจาก ทรู hd และ โหลด 50% ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ  [ปลื่ม]

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ

1. แสงเข้าด้านข้างกับหลังจอไม่มีผลอะไรครับ ถ้าหน้าต่างหรือประตูอยู่ตรงข้ามจอทีวีถึงจะมีผลในเวลากลางวัน
สำหรับผมแสงเข้าทั้งด้านข้างทั้งหน้าจอ แต่ก็ดูตอนกลางวันสบายๆโดยใช้วิธีนั่งดูเฉียงจากจอเอา

2. ระยะ 2.8 - 3 เมตร ขนาด 50" จะเหมาะกับการดู HD ครับ ถ้า SD ช่วงแรกๆอาจจะไม่ชินกับขนาด

3. ไม่ได้บอกงบมางั้นบอกคร่าวๆยังงี้ครับ P50UT50 Full HD 3D ราคาสามหมื่นต้นๆ ถ้างบต่ำกว่านี้ P50XT50 HD Ready 3D ราคาสองหมื่นกลาง
หรือ P42UT30 Full HD 3D ขนาด 42" ราคาราวสองหมื่น

แต่ถ้างบเกินกว่านี้ ช่วยมาบอกอีกทีครับ เพราะตัวเลือกเยอะแยะเลย

..

ขอบคุณค่ะ

ซื้อมาแล้วค่ะ เมื่อวานที่ เดอะมอลล์ p50xt50 hd ready

วันศุกร์ ใช้แต้ม กสิกรเท่ามูลค่าสินค้า ลดเพิ่มได้อีก 20% ^^

เลยได้ลด 8% ก่อน promotion on top ของ power mall

แล้วก็ลดต่ออีก 20% ราคาสุทธิ อยู่ที่ 21,xxx นิดหน่อยค่ะ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงค่ะ พอดีมือใหม่จริงๆ

1. ไม่ทราบว่า พอเราได้ทีวีมาแล้ว เราควรต้องเปิดทิ้งไว้ หรือ ต้องทำอะไรยังงัยกับมันบ้างไหมค่ะ?

2. สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง TRUE HD ถ้าเราเปลี่ยน เป็น HDMI ที่มียี่ห้อ จะให้ผลของภาพที่ดีขึ้นไหมค่ะ

3. พอดีซื้อที่แขวนทีวีมาเป็นแบบตั้งชิดฝาผนังเลย ไม่ทราบว่า ถ้าเราแขวนติดฝาผนังแบบแนบสนิทเลยแบบนี้ (เหลือช่องว่างน้อยมากๆ เป็นแบบปรับองศาไม่ได้) เครื่องจะร้อนเกินไปไหมค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  [ปลื่ม]

ได้ราคามาถูกมากครับ น่าจะถูกที่สุดเท่าที่เคยเห็นเลย

1. เปิด Orbiter ไว้เป็น On แล้วก็ดูหรือใช้ทีวีไปตามปกติเลยครับ ไม่ต้องกังวลอะไรทั้งสิ้น
ข้อควรระวังมีอย่างเดียวคือไม่ควรเปิดภาพนิ่งๆไม่เคลื่อนไหวเป็นระยะเวลานานหลายชั่วโมง
ส่วน Logo ตามช่องต่างๆไม่มีผลอะไร

2. โดยส่วนตัวผมพอใจกับคุณภาพสาย HDMI ที่แถมมากับกล่องทรูนะครับ

3. ปกติการติดตั้งทีวี ควรห่างจากผนังอย่างน้อยประมาณ 4 นิ้วเพื่อการระบายอากาศ ไม่ว่าทีวีนั้นๆจะเป็น CRT , LCD , LED หรือ Plasma ก็ตาม

อันนี้แถมครับ อย่าลืมไปลงทะเบียนเพื่อเพิ่มระยะประกันจาก 2 เป็น 3 ปี

..

ออฟไลน์ WeFreeFly

• *
« ตอบกลับ #2473 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:19:12 am »
ผมใช่ th-p42x30t ครับ ต่อเข้าเคเบิ้ลท้องถิ่น แต่ช่องเคเบิ้ล มีเยอะกว่า 120 ช่อง
ผมตั้งค้นหายังไงครับ ถึงจะหาได้เกิน 120 (อธิบายเข้าใจมั้ยเนี้ย)

1. ดูผ่านสาย AV นะครับ ไม่ต้องจูนหาช่อง โดยเปลี่ยนช่องที่กล่องเคเบิล

2. ใช้สาย RF ให้ทีวีสแกนหาช่อง(Auto Tuning) สมมุติว่าได้เป็นช่อง 1 ของทีวีที่แสดงภาพจากเคเบิล
ก็เปลี่ยนช่องที่กล่องอีกเช่นกันครับไม่ว่ากล่องจะมีกี่ร้อยกี่พันช่อง ก็ดูผ่านช่อง 1

..

เคเบิ้ลท้องถิ่นไม่มี set top box ให้นะครับ เค้าจะส่งสัญญาณมากับ RF เลย 70 - 80 ช่องก็ส่งมาในสาย
เหมือนเราต่อเสาอากาศน่ะครับ

เคเบิ้ลท้องถิ่นของท่านผู้ถามผมก็เพิ่งเคยเจอครับ 120 ช่องอัพ เยอะโคตร
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า ทีวี สมัยนี้สามารถบันทึกช่องได้มากเท่าไหร่ แต่แค่ 120 ช่องคงได้นะครับ
เพราะเมื่อก่อนใช้จอแก้วยังได้ หลายร้อยช่องเลย  ไม่ได้ใช้เคเบิ้ลท้องถิ่นมาหลายปีแล้ว เลยไม่เคยลอง
จูนช่องทีวีเยอะขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2474 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:48:59 am »

..

เคเบิ้ลท้องถิ่นไม่มี set top box ให้นะครับ เค้าจะส่งสัญญาณมากับ RF เลย 70 - 80 ช่องก็ส่งมาในสาย

เคเบิ้ลท้องถิ่นของท่านผู้ถามผมก็เพิ่งเคยเจอครับ 120 ช่องอัพ เยอะโคตร
ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า ทีวี สมัยนี้สามารถบันทึกช่องได้มากเท่าไหร่ แต่แค่ 120 ช่องคงได้นะครับ
เพราะเมื่อก่อนใช้จอแก้วยังได้ หลายร้อยช่องเลย  ไม่ได้ใช้เคเบิ้ลท้องถิ่นมาหลายปีแล้ว เลยไม่เคยลอง

อ้าว..เคเบิลท้องถิ่นไม่มีกล่องให้หรอกเหรอครับ ผมก็เพิ่งทราบเพราะไม่เคยใช้เลย

ถ้างั้นก็ต้องปล่อยให้ทีวีมันสแกนหาเอา
ได้เท่าไรก็คงเท่านั้นเราคงไปทำอะไรไม่ได้นอกจากก่อนซื้อทีวีก็ต้องถามคนขายก่อนว่าทีวีรุ่นนี้รองรับได้ทั้งหมดกี่ช่องกระมังครับ

ขอบคุณท่าน WeFreeFly มากนะครับ

..

ออฟไลน์ WeFreeFly

• *
« ตอบกลับ #2475 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:25:35 pm »

..

อ้าว..เคเบิลท้องถิ่นไม่มีกล่องให้หรอกเหรอครับ ผมก็เพิ่งทราบเพราะไม่เคยใช้เลย

ถ้างั้นก็ต้องปล่อยให้ทีวีมันสแกนหาเอา
ได้เท่าไรก็คงเท่านั้นเราคงไปทำอะไรไม่ได้นอกจากก่อนซื้อทีวีก็ต้องถามคนขายก่อนว่าทีวีรุ่นนี้รองรับได้ทั้งหมดกี่ช่องกระมังครับ

ขอบคุณท่าน WeFreeFly มากนะครับ

..

ว่าไปตามที่เคยใช้และที่เคยเจอครับ คุณ JT

เป็นผมถ้าทีวีลิมิตได้ 100 ช่อง เคเบิ้ลท้องถิ่น 120 ช่องมันต้องมีช่องไม่น่าสนใจบ้างแหละครับ จูนข้ามๆ ช่องพวกนั้นไปครับ
ขนาดดาวเทียม ผมติดทั้ง thaicom C-band, Ku-band, Nss6, Intelsat 10, Vinasat1, measat3 รวมๆ กัน
หลายร้อยเฉพาะที่ดูได้นะครับ ยังดูไม่ถึงร้อยเลยครับ

ออฟไลน์ tidus181

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2476 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:24:02 pm »
สอบถามที่ครับ ผมเพิ่งซื้อst50 มาแต่อยากรู้ว่าตัวนี้กับ St30 อันไหนดีกว่ากันอะครับ ตอนแรกผมก็จะซื้อ st30 แระ แต่สุดท้ายก็เอาตัวนี้

ออฟไลน์ ICE-0791

• *
« ตอบกลับ #2477 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:54:20 am »
สอบถามที่ครับ ผมเพิ่งซื้อst50 มาแต่อยากรู้ว่าตัวนี้กับ St30 อันไหนดีกว่ากันอะครับ ตอนแรกผมก็จะซื้อ st30 แระ แต่สุดท้ายก็เอาตัวนี้

ท่านตัดสินใจถูกแล้วล่ะครับ เพราะเทคโนโลยีรุ่นเก่า G14 ส่วนรุ่นใหม่ G15  คอนทราสท์เรโชก็ต่างกันโขอยู่
รุ่นเก่า 5,000,000 : 1 (Dynamic)  รุ่นใหม่ 5,500,000 : 1 แถมเป็นแบบ Native อีกตะหาก
ความสามารถแสดงเฉดสี  เก่า 6,144 ระดับ  ใหม่ 12,288 ระดับ

ออฟไลน์ Korn_7

• *
« ตอบกลับ #2478 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 04:21:56 pm »
อยากสอบถามเพื่อนๆ ครับว่า งาน Homework Expo ครั้งต่อไปมีเมื่อไหร่และดูได้ที่ไหนครับเฝ้ารองานนี้เพื่อทีวีตัวโปรดครับ [รัก] หานานแล้วไม่เจอซักที [เขย่า]

ออฟไลน์ Seiris

• *
« ตอบกลับ #2479 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:17:49 am »
จอของ panasonic ประกัน 3 ปีทุกรุ่นหรือว่าเฉพาะ Plasma TV ครับ

ออฟไลน์ police_121

• *
« ตอบกลับ #2480 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:43:44 pm »

ผมเชียร์ 50ST30T  - 36000  ส่วน 50ST50T - 42000   ผมซื้อ 50ST30T มาแล้ว ชอบ PANASONIC  จอดำดีมาก ประกัน 3 ปี ต่างหาก

50st30 - Refresh rate 600Hz Sub Field Drive

50ST50 - 2,500 Hz Focused Field Drive

ผมว่า สรุป  600Hz ทั้งคู่  ภาพดูแล้วคล้ายกันมา ต่างแค่ดีไซน์

ออฟไลน์ police_121

• *
« ตอบกลับ #2481 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:45:09 pm »
จอของ panasonic ประกัน 3 ปีทุกรุ่นหรือว่าเฉพาะ Plasma TV ครับ

PANASONIC จอ 2 ปี ครับ ตัวเครื่องยกเว้นจอ 3 ปี  ตามบัตรประกันก็ระบุไว้

ออฟไลน์ puntee

• *
« ตอบกลับ #2482 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:56:19 pm »
ผมซื้อ P50ST30 ตัวโชว์มาครับ ไม่มีแว่น 3D ให้ ต้องไปหาซื้อเอง
แนะนำหน่อยครับว่าจะต้องซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ อยากได้ 3 อันครับ

ออฟไลน์ Yutthapong

• *
« ตอบกลับ #2483 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 06:49:29 am »
ผมตัดสินใจp42ut กับxt จะซื้อวันเสาร์นี้ มันมีข้อแตกต่างกันเยอะมั้ย ราคาประมาณเท่าไร จากที่ดูthe power ใช้ส่วนลดแล้วเหลือ ประมาณ 24500 กับ 20500 ราคาประมาณนี้มั้ย ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วนใหญ่ดูทรูธรรมดา กับ hd ขอบคุณครับ