ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2840485 ครั้ง)

ออฟไลน์ michael00

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2628 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:36:56 pm »
LT42ET5T เล่นไฟล์ผ่าน HDD ได้ แต่ถ้าปรับ Sub หรือเสียง ทีวีจะหยุดแป๊บนึง แล้วขึ้น cannot read file ครับ ถ้าเปิดเลยโดยไม่เลือก เสียงซับ จะไม่เป็นครับ เป็นไฟล์ 3D แบบ MKV ครับ ส่วนไฟล์ ISO กับ DVD แบบ VIDEO_TS เล่นเป็นเรื่องๆไม่ได้อ่ะครับ ปกติอ่ะเปล่าครัับ ที่ไฟล์ผ่าน Flsah Drive และ HDD ไม่สมบูรณ์

ตัว HDD ผมเป็น NTFS เกี่ยวมัยครับ

เห็นเพื่อนมันบอกให้ไปซื้อพวก Palyon หรือ bluray player 3D แทนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2629 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 06:47:20 am »
LT42ET5T เล่นไฟล์ผ่าน HDD ได้ แต่ถ้าปรับ Sub หรือเสียง ทีวีจะหยุดแป๊บนึง แล้วขึ้น cannot read file ครับ ถ้าเปิดเลยโดยไม่เลือก เสียงซับ จะไม่เป็นครับ เป็นไฟล์ 3D แบบ MKV ครับ ส่วนไฟล์ ISO กับ DVD แบบ VIDEO_TS เล่นเป็นเรื่องๆไม่ได้อ่ะครับ ปกติอ่ะเปล่าครัับ ที่ไฟล์ผ่าน Flsah Drive และ HDD ไม่สมบูรณ์

ตัว HDD ผมเป็น NTFS เกี่ยวมัยครับ

เห็นเพื่อนมันบอกให้ไปซื้อพวก Palyon หรือ bluray player 3D แทนอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ตามที่เพื่อนบอกนั่นแหละครับ เน้นเล่นหนังจากไฟล์ต่างๆใช้ HD Player 3D เหมาะที่สุด

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=15.0

..

• **
« ตอบกลับ #2630 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:15:46 pm »

ขอบคุณครับ

ตามที่เพื่อนบอกนั่นแหละครับ เน้นเล่นหนังจากไฟล์ต่างๆใช้ HD Player 3D เหมาะที่สุด

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=15.0

..

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #2631 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:00:12 am »
ดูหนัง 3D ภาพเร็วๆ เนี้ย ไม่ไหวครับ เวียนหัวมากๆ ดูสารคดีหรือการ์ตูน ค่อยยังชั่วหน่อย ดูเรื่อง Underworld 4 ไปหน่อยเดี๋ยว เวียนเลย แนะนำวิธีดูหน่อยสิครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2632 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:59:26 pm »
ดูหนัง 3D ภาพเร็วๆ เนี้ย ไม่ไหวครับ เวียนหัวมากๆ ดูสารคดีหรือการ์ตูน ค่อยยังชั่วหน่อย ดูเรื่อง Underworld 4 ไปหน่อยเดี๋ยว เวียนเลย แนะนำวิธีดูหน่อยสิครับ

ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ LED มันตอบสนองได้ไม่ดีเท่า Plasma น่ะครับ

ยังไงลองอ่านการปรับดู

http://www.htg2.net/index.php?topic=81287.0

..

ออฟไลน์ ton360

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2633 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 01:22:36 am »
เพิ่งถอย 50ST50 มาครับ

อยากทราบว่าถ้าผมเร่ง contrast ไปสูงๆ ผมก็ควรจะลด brightness ลงมาใช่ไหมครับ

อย่างโหมด cinema จะมี default ของ contrast ไว้ที่ 50 และ brightness ที่ 0

ผมอยากเร่ง cintrast เลยอัดไปประมาณ80 รู้สึกมันจ้าๆไป และไม่ค่อยดำ เลยไปลด brightness ให้เหลือประมาณ -5

อย่างนี้ถือว่าถูกหลักไหมครับ

ออฟไลน์ squaltum

• *
« ตอบกลับ #2634 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 03:48:19 am »
ต่อ hdmi ดูหนังจาก laptop ได้ไม่ทันถึงครึ่งเรื่อง สัญญาณหาย ปล้วต่อไม่ขึ้นภาพอีกเลย

ทั้ง hdmi 1,2 pc input ไม่ออกสัก port

ซื้อมาได้เพียงสองสัปดาห์เท่านั้น ลอง hdmi ครั้งแรกก็พังเลย ใครเป็นมั่งครับ

ผมต้องทำไงบ้าง แนะนำหน่อยคับ

Pana 50xt50t

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2635 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:51:40 am »
ต่อ hdmi ดูหนังจาก laptop ได้ไม่ทันถึงครึ่งเรื่อง สัญญาณหาย ปล้วต่อไม่ขึ้นภาพอีกเลย

ทั้ง hdmi 1,2 pc input ไม่ออกสัก port

ซื้อมาได้เพียงสองสัปดาห์เท่านั้น ลอง hdmi ครั้งแรกก็พังเลย ใครเป็นมั่งครับ

ผมต้องทำไงบ้าง แนะนำหน่อยคับ

Pana 50xt50t

ยังไงลองเปลี่ยนแหล่งต้นสัญญาณจาก Laptop เป็นอย่างอื่นที่ใช้สาย HDMI เชื่อมต่อดูก่อนครับ

เช่นเครื่องเล่น DVD ที่มีพอร์ท HDMI หรือเครื่องเล่นบลูเรย์ , HD Player อะไรพวกนี้

อีกอันนึงที่น่าสงสัยคือสาย HDMI

หายืมคนรู้จักก่อนก็ได้นะครับ ไม่ต้องถึงซื้อใหม่

ถ้าทำอย่างข้างต้นครบทุกอย่างแล้วไม่ดีขึ้น คงต้องแจ้งศูนย์ครับ

ศูนย์บริการ Panasonic เบอร์โทร 02-729-9000

..

ออฟไลน์ DeMoN06

• *
« ตอบกลับ #2636 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:52:07 pm »
สนใจ L42ET5T   ครับ
ตอนนี้ราคาห้างเท่าไรครับที่ไหนพอมีโปรอะไรบ้าง

หรือมีร้านขายของนอก แนะนำมั้ยครับ อยู่แถว บางนา- ศรีนครินทร์ ครับ ต้องการให้ช่างมาติดตั้งด้วย

ออฟไลน์ JDesign

• *
« ตอบกลับ #2637 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:27:48 am »
ขอเข้ามาเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ พึ่งซื้อ P50XT50T มาจาก power buy 22900 บาท แถมแว่น 1 คู่ เครื่องเล่น DVD Phillip 1 ตัวครับ
เป็นโปรโมชั่นของเดือนนี้ จะลดแค่ศุกร์ เสา อาทิตย์ ของเดือนนี้ ตุลาคม ครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาการใช้อยู่งงมากเลยครับ ทีวีจอใหญ่เครื่องแรกของบ้าน ของเดิมยังเป็นทีวี 24" ธรรมดาอยู่เลย
**ขอความช่วยเหลือเรื่องแรก***ผมอยากทราบว่า viera remote app. ที่ผมโหลดมา( iphone ) มันยังขึ้นคำว่า demo อยู่ นี่สามารถใช้ได้กับทีวีรุ่นนี้มั้ยครับ
แล้ววิธีใช้เราต้องซื้ออุปกรณ์ไรเพิ่มมั้ยครับ หรือต้องต่อเน็ตอะไรมั้ยครับ พยายามอ่านกระทู้เก่าๆอ่านแล้วยังงงๆอยู่เลยครับ ใครก็ได้ช่วยอธิบายให้ผมทีนะครับ

ออฟไลน์ squaltum

• *
« ตอบกลับ #2638 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:35:58 pm »
ขอเข้ามาเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ พึ่งซื้อ P50XT50T มาจาก power buy 22900 บาท แถมแว่น 1 คู่ เครื่องเล่น DVD Phillip 1 ตัวครับ
เป็นโปรโมชั่นของเดือนนี้ จะลดแค่ศุกร์ เสา อาทิตย์ ของเดือนนี้ ตุลาคม ครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาการใช้อยู่งงมากเลยครับ ทีวีจอใหญ่เครื่องแรกของบ้าน ของเดิมยังเป็นทีวี 24" ธรรมดาอยู่เลย
**ขอความช่วยเหลือเรื่องแรก***ผมอยากทราบว่า viera remote app. ที่ผมโหลดมา( iphone ) มันยังขึ้นคำว่า demo อยู่ นี่สามารถใช้ได้กับทีวีรุ่นนี้มั้ยครับ
แล้ววิธีใช้เราต้องซื้ออุปกรณ์ไรเพิ่มมั้ยครับ หรือต้องต่อเน็ตอะไรมั้ยครับ พยายามอ่านกระทู้เก่าๆอ่านแล้วยังงงๆอยู่เลยครับ ใครก็ได้ช่วยอธิบายให้ผมทีนะครับ

viera remote แค่ต่อสาย lan ให้ ทีวี อยู่ใน network วงเดียวกัน หรือสามารถ connect หากันได้ ก็จะมีชื่อทีวีขึ้นให้ connect ใน app ครับ

ผมก็ซื้อรุ่นนี้มา ใช้ HDMI ไปชั่วโมงเดียว สัญญาณ ไม่เข้าเลย
รอช่างมาเช็คอยู่ครับ

แนะนำให้เทสทุกฟังชั่นก่อนนะครับ เผื่อใช้ไม่ได้ จะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่

ออฟไลน์ JDesign

• *
« ตอบกลับ #2639 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:45:50 am »

viera remote แค่ต่อสาย lan ให้ ทีวี อยู่ใน network วงเดียวกัน หรือสามารถ connect หากันได้ ก็จะมีชื่อทีวีขึ้นให้ connect ใน app ครับ

ผมก็ซื้อรุ่นนี้มา ใช้ HDMI ไปชั่วโมงเดียว สัญญาณ ไม่เข้าเลย
รอช่างมาเช็คอยู่ครับ

แนะนำให้เทสทุกฟังชั่นก่อนนะครับ เผื่อใช้ไม่ได้ จะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่

ขอบคุณ คุณ squaltum มากเลยครับ เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ เครื่องเล่น DVD ยังเป็นสายธรรมดาอยู่เลยครับสาย ขาว แดง เหลือง - -''
ลองเล่น 3D จากคลิปใน youtube ผ่าน USB ก็มีนูน มีลึก เป็นบางคลิป ยังงงกับการตั้งค่าภาพอยู่เลยครับเพราะภาพมันไม่ค่อยชัด มีปวดๆตา
ส่วนเรื่องสี ขนาดตั้งค่าภาพที่มันให้เลือกว่า"แบบเข้ม"แล้ว สีมันดูจืดๆมืดๆยังไงก็ไม่รู้ ยังต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับ
ผมลองโหลดพวก DEMO มาดู ของ Pana มันไม่ค่อยออก 3D เท่า DEMO ของพวก SS กับ LG เลยครับ

ออฟไลน์ monaliza

• *
« ตอบกลับ #2640 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 11:52:24 am »
 [เท่ห์] สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งสั่ง 42GT50 มา ยังไม่ได้รับของครับ
เดี๋ยวได้แล้วจะเอามารีวิวนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับทุกท่าน
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nitta

• *
« ตอบกลับ #2641 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:01:18 pm »
ขออนุญาติถามตัว 42U30 หน่อยครับ กระทู้หลายหน้าจัด เลยหาไม่เจอว่ามีใครเคยถามไว้หรือยังอ่ะครับ ต้องขอโทษถ้าซ้ำนะครับ

คือเราจะทำ audio return ให้เสียงออกไปที่ AVR (onkyo NR509) ไ้ด้ไงอ่ะครับ
ใครมีความรู้ช่วยทีครับผม

ออฟไลน์ hp1740

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2642 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:58:03 pm »
ขออนุญาติถามตัว 42U30 หน่อยครับ กระทู้หลายหน้าจัด เลยหาไม่เจอว่ามีใครเคยถามไว้หรือยังอ่ะครับ ต้องขอโทษถ้าซ้ำนะครับ

คือเราจะทำ audio return ให้เสียงออกไปที่ AVR (onkyo NR509) ไ้ด้ไงอ่ะครับ
ใครมีความรู้ช่วยทีครับผม

อันดับแรกเช็ค hardware ก่อนว่าซัพพอร์ทป่าว 1. port HDMI ของทีวีและ AVR ต้องมีคำว่า "ARC" ติดไว้ 2. สาย HDMI ก็ต้อง version 1.4 ขึ้นไป
หลังจากต่อสายเสร็จแล้ว ก็ต้องไปเซทอัพที่ AVR ด้วยโดย ให้ On "HDMI Control" (ตรงนี้ผมอ้างอิง AVR Marantz นะครับ ส่วน Onkyo ไม่รุ้
เค้าใช้คำว่าอะไรอ่ะ ) โดยหลักๆก็แค่นี้แหล่ะ

ถ้าเสียงยังไม่ออกก็น่าจะเป็นเรื่องการเลือกสัญญาณอินพุท เอ้าพุท ของที่ทีวีและ AVR แหล่ะครับ....

ออฟไลน์ nitta

• *
« ตอบกลับ #2643 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:05:15 pm »
ถ้างั้นคิดว่าคงเป็นที่สาย hdmi ของผมเอง เพราะใช้ของแถมอยู่ อาจไม่ใช่เวอร์ชั่น 1.4 ส่วนช่ือง ARC กับ hdmi control ถูกต้องครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ hucore2g

• *
« ตอบกลับ #2644 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:06:22 pm »
 ผมกำลังจะไปซื้อเจ้า pana plasma xt50t ละครับ ไม่ทราบว่าผมควรไปซื้อที่ไหน

แล้ว ควรตรวจสอบเครื่องยังไงบ้างก่อนซื้อเหรอครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #2645 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 06:00:09 pm »
[เท่ห์] สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งสั่ง 42GT50 มา ยังไม่ได้รับของครับ
เดี๋ยวได้แล้วจะเอามารีวิวนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับทุกท่าน
 [ปลื่ม]
รบกวนถามครับ ผมก็เล็งๆ รุ่นนี้
ท่าน monaliza  สั่งจากท่ี่ไหน ราคาเท่าไรครับ  [ปลื่ม]