ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2838540 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1332 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:23:36 pm »
ไม่ได้ใช้แต่เคยเห็นครับ

ออฟไลน์ top_it

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1333 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:09:27 pm »
ส่วน Panasonic P42U30T 42 นิ้ว  14,600 กับเซนทรัลการ์ด / ซิตี้แบงค์ ครับ

เอ... Panasonic P42U30T 42 นิ้ว  14,600 ผมว่าไม่น่าใช่น่ะ น่าจะเป็นรุ่น  P42x30T มากกว่าน่ะครับท่าน
ผมไปเมื่อคืนนี้  

P42U30 ราคาเต็ม 21,900 ลด 2,000 เหลือเท่าไรแล้วก็ลดอีก 8% คิดแล้วตกเป็นเงิน 18,390 บาท
P42x30T ราคาเต็ม 18,990 ลด 2,000 เหลือเท่าไรแล้วก็ลดอีก 8% คิดแล้วตกเป็นเงิน 14,710 บาท

กะว่าจะถอย  P42U30 ผมยังขอคืน vat ได้อีก 7% สรุปก็ 17,100 บาท

วันนี้ คุยกับ Sale ที่อยู่ที่  Bitec ครับ ตัวเลขที่ให้ผมมาตอนแรกผิดจริงๆด้วย

สรุปแล้ว Central Card ได้ที่ 16,9xx บาท ประมาณนี้ครับ 21,900 - 2,000 - 15% ต้องขออภัยด้วย
ผมก็ย้ำถามแล้วนะ เขาบอกราคาไม่สามารถติดราคาเต็มได้

ออฟไลน์ vespa21

• *
« ตอบกลับ #1334 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:14:32 pm »
พอดีผมจะซื้อ P42X30T แต่ส่ยสัญญาณเป็น RG ไม่ทราบว่าจะต่อเข้าได้มั้ย
ถ้าไม่ได้จะต้องมีตัวแปลงสัญญาณคือตัวอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1335 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:34:25 pm »
RG นี้ RG6 ใช่ไหมครับ ถ้า RG6 เป็นสายอากาศต่อได้อยู่แล้วนี้ครับ

ออฟไลน์ vespa21

• *
« ตอบกลับ #1336 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:56:48 pm »
แล้วมันจะชัดมั้ยครับ แล้วถ้าจะแปลงเป็น HDMI จะต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gorillaz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1337 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:31:26 am »
สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ครับ
ผมสนใจตัว P50X30T
แต่เห็นว่า Resolution 1024 x 768

1.มันมีผลกับความคมชัดมากมั๊ยครับ ส่วนใหญ่ผมก็ดู ทรูวิชั่น ดีวีดี อาจมี HD Player ในอนาคต
2.แล้วเรื่องจอ ที่ว่ามีรอยค้างพวกโลโก้อ่ะครับ อ่านหลายๆคอมเม้นท์แล้ว ถ้าดูพวกฟรีทีวีไปเรื่อยๆก็คงไม่มีปัญหาอะไรใช่มั๊ยครับ
   ส่วนใหญ่ผมจะดูวันละ 7-8 ชั่วโมง
3.แล้วถ้าดูพวก HD 1024 x 768 มันจะชัดมั๊ยครับ

นึกออกแค่นี้ครับ ขอบคุณนะครับ ใช้ประกอบการตัดสินใจ ถ้าไม่เวิร์ค สงสัยต้องไปเล่น LED จอเล็กแทน

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1338 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:23:07 am »
1.มันมีผลกับความคมชัดมากมั๊ยครับ ส่วนใหญ่ผมก็ดู ทรูวิชั่น ดีวีดี อาจมี HD Player ในอนาคต

ชัดครับ แต่ภาพจะออกนวลครับไม่คม ถ้าดู true dvd ok เลยครับชัด ไป HD ก็ชัดครับเพราะ TV มันจะ downscale จาก 1080P ลงมาที่ 720P ให้เท่ากับจอครับ

2.แล้วเรื่องจอ ที่ว่ามีรอยค้างพวกโลโก้อ่ะครับ อ่านหลายๆคอมเม้นท์แล้ว ถ้าดูพวกฟรีทีวีไปเรื่อยๆก็คงไม่มีปัญหาอะไรใช่มั๊ยครับ
   ส่วนใหญ่ผมจะดูวันละ 7-8 ชั่วโมง

ไม่มีปัญหาครับเพราะภาพมันเคลื่อนไหวตลอดเวลา แล้ว X30 มีฟังค์ชั่นป้องกันมาใช้ตัวด้วยครับ

3.แล้วถ้าดูพวก HD 1024 x 768 มันจะชัดมั๊ยครับ

ชัดครับ เพราะมันจะ downscale ลงมาเท่ากับหน้อจอ source มาดียังไงก็ดีครับ

ออฟไลน์ gorillaz

• *
« ตอบกลับ #1339 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:57:48 am »

ชัดครับ แต่ภาพจะออกนวลครับไม่คม ถ้าดู true dvd ok เลยครับชัด ไป HD ก็ชัดครับเพราะ TV มันจะ downscale จาก 1080P ลงมาที่ 720P ให้เท่ากับจอครับ

ไม่มีปัญหาครับเพราะภาพมันเคลื่อนไหวตลอดเวลา แล้ว X30 มีฟังค์ชั่นป้องกันมาใช้ตัวด้วยครับ

ชัดครับ เพราะมันจะ downscale ลงมาเท่ากับหน้อจอ source มาดียังไงก็ดีครับ

ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวถอยมาเมื่อไหร่ จะมาถามการตั้งค่าต่อนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 07:59:24 am โดย gorillaz »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1340 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:18:26 am »
ไปดูของจริงด้วยนะครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1341 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:59:24 am »
แล้วมันจะชัดมั้ยครับ แล้วถ้าจะแปลงเป็น HDMI จะต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ไม่น่าได้นะครับ ถึงได้ก็ไม่คุ้ม เพราะภาพคงไม่ดีขึ้น จนคุ้มกับค่าใช้จ่าย
ถ้า RF หรือ RG6 ---> AV  แบบนี้มีแน่ๆครับ ไม่แพงด้วย

http://community.thaiware.com/index.php/topic/307430-rf-%26gt%3B-av/

..

ออฟไลน์ redguy

• *
« ตอบกลับ #1342 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:44:16 pm »
สวัสดีครับ กลุ่ม Fan Club Plasma TV ของ Panasonic ทุกท่าน คือผมกำลังสนใจ TV รุ่น P42X30T อยู่น่ะครับ เลยมีคำถามจะถามดังนี้ครับ

1. Plasma TV ของ Panasonic ทุกรุ่นจะมีระบบป้องกันการ Burn In ที่คล้ายกับระบบ Orbiter ของ LG หรือ Pixel Shift ของ SAMSUNG ใช่มั้ยครับ?

2. การเลือกเปิด (turn on) ระบบป้องกันการ Burn In ของ Plasma TV ของ Panasonic ทุกรุ่น ทำได้โดยการเลือก Mode ของภาพเป็น GAME Mode แต่ถ้าเลือกเป็น Mode อื่นเช่น Normal / Dynamic / Cinema / True Cinema จะเป็นการปิด (turn off) ระบบป้องกันการ Burn In ใช่มั้ยครับ? (อันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ของ Panasonic แล้วเค้าบอกมาแบบนี้ครับ) ใครได้ทดลองใช้แล้วรู้ความจริงช่วยมาตอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ uood

• *
« ตอบกลับ #1343 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:34:29 pm »
สวัสดีครับ พรุ่งนี้ผมว่าจะซื้อ 42U30T ที่ไบเทค มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ตอนซื้อต้องบอกให้พนักงานเช็ค Dead Pixel กับ ชั่วโมงการใช้งานใช่มั๊ยครับ เช็ค Dead ดูยังไงครับว่าเสีย และเช็คชั่วโมง ต้องให้มันเป็น 0 ชั่วโมงใช่มั๊ยครับ
2. ผมห่วงเรื่องอาการ Burn In ครับ มันเกิดง่ายมั๊ยครับ ภาพค้างกี่นาทีมันจะเกิดครับ
3. นอกจากเรื่อง Burn In มีอย่างอื่นต้องระวังอีกมั๊ยครับ
4. ถามอีกครั้งเพื่อความมั่นใจ Plasma ดูฟรีทีวีชัดสุดแล้วใช่มั๊ยครับ แต่ยังไงก็ไม่เท่ากับจอ CRT ใช่มั๊ยครับ
5. อายุการใช้งานมันประมาณกี่ปีครับ แฟนผมบอกถ้าใช้ได้ไม่ถึง 10 ปีจะไม่ซื้อครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1344 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:07:10 pm »
1. Plasma TV ของ Panasonic ทุกรุ่นจะมีระบบป้องกันการ Burn In ที่คล้ายกับระบบ Orbiter ของ LG หรือ Pixel Shift ของ SAMSUNG ใช่มั้ยครับ?
รุ่นปี 2011 เริ่มมีแล้วครับ แบบนี้ครับ   เมนู > ภาพ > การตั้งค่าขั้นสูง > การเคลื่อนพิกเซล : เปิด/อัตโนมัติ(มีให้เลือก 2 อย่าง) แนะนำเลือก "เปิด" ครับ

2. การเลือกเปิด (turn on) ระบบป้องกันการ Burn In ของ Plasma TV ของ Panasonic ทุกรุ่น ทำได้โดยการเลือก Mode ของภาพเป็น GAME Mode แต่ถ้าเลือกเป็น Mode อื่นเช่น Normal / Dynamic / Cinema / True Cinema จะเป็นการปิด (turn off) ระบบป้องกันการ Burn In ใช่มั้ยครับ? (อันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ของ Panasonic แล้วเค้าบอกมาแบบนี้ครับ)
เป็นเฉพาะรุ่น 2010 ย้อนกลับไปน่ะครับ รุ่นของท่านทำตามข้อ 1 เลยครับ

[นอน]

สวัสดีครับ กลุ่ม Fan Club Plasma TV ของ Panasonic ทุกท่าน คือผมกำลังสนใจ TV รุ่น P42X30T อยู่น่ะครับ เลยมีคำถามจะถามดังนี้ครับ

2. การเลือกเปิด (turn on) ระบบป้องกันการ Burn In ของ Plasma TV ของ Panasonic ทุกรุ่น ทำได้โดยการเลือก Mode ของภาพเป็น GAME Mode แต่ถ้าเลือกเป็น Mode อื่นเช่น Normal / Dynamic / Cinema / True Cinema จะเป็นการปิด (turn off) ระบบป้องกันการ Burn In ใช่มั้ยครับ? (อันนี้ผมโทรไปถามศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ของ Panasonic แล้วเค้าบอกมาแบบนี้ครับ) ใครได้ทดลองใช้แล้วรู้ความจริงช่วยมาตอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #1345 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:16:55 pm »
1. ตอนซื้อต้องบอกให้พนักงานเช็ค Dead Pixel กับ ชั่วโมงการใช้งานใช่มั๊ยครับ เช็ค Dead ดูยังไงครับว่าเสีย และเช็คชั่วโมง ต้องให้มันเป็น 0 ชั่วโมงใช่มั๊ยครับ
ลองเอาไปประยุกต์ดูครับ
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

2. ผมห่วงเรื่องอาการ Burn In ครับ มันเกิดง่ายมั๊ยครับ ภาพค้างกี่นาทีมันจะเกิดครับ
จากที่โรงงานจอส่งมาแจ้ง จอ PDP มีความเสี่ยงจะเกิดภาพค้างติดหน้าจอแบบถาวร ถ้ามีภาพค้างเกินกว่า 385 วินาทีน่ะครับ

3. นอกจากเรื่อง Burn In มีอย่างอื่นต้องระวังอีกมั๊ยครับ
ไม่มีมั๊งครับ

4. ถามอีกครั้งเพื่อความมั่นใจ Plasma ดูฟรีทีวีชัดสุดแล้วใช่มั๊ยครับ แต่ยังไงก็ไม่เท่ากับจอ CRT ใช่มั๊ยครับ
ถ้าเทียบขนาดนิ้วที่เท่ากัน ก็ไม่แน่ PDP อาจชัดกว่าก็ได้นะครับ

5. อายุการใช้งานมันประมาณกี่ปีครับ แฟนผมบอกถ้าใช้ได้ไม่ถึง 10 ปีจะไม่ซื้อครับ
จอทุกยี่ห้อระบุไว้ที่ 100,000 ชม.

สิ่งที่ท่านจะเจอ ถ้ารับได้ก็จัดไปครับ

[นอน]

สวัสดีครับ พรุ่งนี้ผมว่าจะซื้อ 42U30T ที่ไบเทค มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1346 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:09:03 pm »

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

เกิดยากครับ แต่ IR มีเจอบ้างครับ ดูภาพเคลื่อนไหวตลอดยังไงก็ไม่เจอครับ รุ่นผมไม่ฟังค์ชั่นป้องกันยังไม่เจอเลยครับ

ระวังนอนดึกครับเพราะตอนกลางคืนภาพสวยครับ

ถูกต้องครับ

100,000 ชั่วโมง เป็นอายุจอครับ TV เดี๋ยวนี้ไม่มียี่ห้อไหนเกิน 5 ปี แล้วครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1347 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:36:56 pm »
รูปแรก ตอนที่ใช้ X10 ของผมเป็นข้างขวาครับ แต่ไม่เป็นอุปสรรคในการรับชมครับเพราะเวลาท่านดูหนัง ภาพที่จอแสดงมันกลบหมด ยิ่งอยู่ด้านบนยิ่งดีครับเพราะหนัง 16:9 มันเต็มจอ ส่วน 21:9 จะมีแถบดำบน-ล่าง มันกลืนกันอยู่แล้วครับ

รูปที่สอง เป็นตามนั้นครับ แต่ถ้าดูตรงๆไม่เป็นอะไรเลยครับ  ถ้าคิดว่าซื้อ TV มาดูด้านข้างคงเป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ uood

• *
« ตอบกลับ #1348 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:25:55 pm »
ขอบคุณท่าน fmt กับ XTA มากๆครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ thn

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1349 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:22:22 am »
คุณ uood ว่าจะซื้อ 42U30T ผมเกรงว่าจะได้รับข้อมูลชวนเขวเรื่องขอบบนกับเรื่อง Double Image ผมใช้รุ่นนี้อยู่และไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอย่างว่าก็เลยขอก๊อปที่โพสต์ตอบคนอื่นในกระทู้อื่นมาให้อ่านนะครับ

"ผมใช้ 42u30 อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ  ขอบบนนี่เวลาดูหนังไม่ยักกะเห็นแฮะ  ส่วน Double Image นี่ก็เหมือนกัน ดูแบบมนุษย์ปกติก็ไม่เห็นนี่ครับ(คือดูตรงๆ หรือเฉียงก็ได้แต่ตามปกติเหมือนเราดูทีวีกันหลายๆคนในบ้านน่ะครับ  แต่ถ้าไปยืนเล็งใกล้ๆ จอแบบตกขอบออกข้างไปเลยอย่างนี้เห็นแน่ ว่าแต่มีมนุษย์ปกติที่ไหนเขาดูกันแบบนั้น??)

ส่วนถ้าเจ้าของกระทู้อยากเล่นของเกาหลีละก็  ไอ้ที่ผมพูดถึงน่ะวันนี้โผล่มาอีกรายแล้ว ตามลิงค์นี้เลย

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=15618.0

ถ้าคุณลองอ่านย้อนหลังไปสักเดือนสองเดือนในบอร์ดนี้แหละ คุณจะเจออย่างนี้มากมาย ผมไม่อยากเห็นคนไทยถูกไอ้พวกเกาหลีที่ถนัดทำแต่ของห่วยๆ แต่งหน้าตาสวยๆ สีจัดๆ ตั้งราคาขายถูกกว่ายุ่นหน่อย ออกมาหลอกขายเอาตังค์แล้วพอใช้ได้ไม่นานก็เสีย  เงินทองเราหายากกว่าจะหามาได้ต้องใช้ให้คุ้มไม่ใช่ปีสองปีเสีย

ถ้ายังไม่มั่นใจลองไปถามดูในพันทิพอีกทีก็ได้ เผือผมพูดมั่วจะได้ไม่ต้องเชื่อ

ผมพูดไปตั้งแยะ  เสี่ยงโดนด่าไม่เห็นได้อะไร  ว่าแต่เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วล่ะครับ เห็นถามแล้วหายไปเลย"

ลองเอาไปประยุกต์ดูครับ
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

จากที่โรงงานจอส่งมาแจ้ง จอ PDP มีความเสี่ยงจะเกิดภาพค้างติดหน้าจอแบบถาวร ถ้ามีภาพค้างเกินกว่า 385 วินาทีน่ะครับ

ไม่มีมั๊งครับ

ถ้าเทียบขนาดนิ้วที่เท่ากัน ก็ไม่แน่ PDP อาจชัดกว่าก็ได้นะครับ

จอทุกยี่ห้อระบุไว้ที่ 100,000 ชม.

สิ่งที่ท่านจะเจอ ถ้ารับได้ก็จัดไปครับ

[นอน]