ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2840820 ครั้ง)

ออฟไลน์ khosaktee

• LCD TV member
  • **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1710 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:13:11 am »
http://techno.bu.ac.th/forum.php?mod=viewthread&tid=21 ไอ้คนเขียนมันสายตาดียังดีอยู่เปล่าอ่า [ไม่พูด]

• **
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1711 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:19:29 am »
ทำไมลิงค์มันเข้าไม่ได่

เลยคัดลอกมาให้ดูบางส่วนอ่า

“คำถาม: สาย HDMI แบบเส้นละ 300 บาท กับเส้นละ 4,000 บาทต่างกันตรงไหน ผมควรจะซื้อแบบไหนดีครับ?”
          ผม (ผู้เขียน) เป็นวิศวกรด้านกระจายเสียงวิทยุโทรทัศน์ ผมทำงานคลุกคลีอยู่กับสัญญาณอนาล็อก และดิจิตอลอยู่ทุกๆ วัน ด้วยเหตุนี้ทำให้ผมคิดว่าผมมีคุณวุฒิและคุณสมบัติที่เหมาะสมที่จะตอบคำถามนี้
และคำตอบสำหรับคำถามนี้ก็คือ “ไม่ครับ – สาย HDMI ราคาแพงไม่ช่วยทำให้คุณภาพของภาพและเสียงดีขึ้นแต่อย่างใด”

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1712 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 04:20:06 pm »
   ถามคุณ XTA หรือ เพื่อนๆที่ทราบนะครับ.. คือสงสัยว่า 50ST30 ของผม burn มา 10 วันแล้วได้ประมาณ 130 +/-แล้ว.. สังเกตุเห็นว่าในฉากมืดๆ dot pixel มันยิบๆ อ่ะครับ..คือสังเกตูได้ในระยะประมาณ 1 ฟุต คือยิบๆชัดมาก คล้ายๆเม็ด pixel เป็นพริ้วๆ เหมือนของเหลวเคลื่อนตัวครับ.. ในฉากสว่างมองไม่ออก..(ระยะทำการปกติไม่เห็น) สังเกตุว่าช่วง burn ใหม่ๆ ก่อนถึง 100 ชม ไม่มีนะครับ.. หรือว่าเป็นแตกตัวของก๊าซ ในระยะ burn in (แต่ทำไมก่อน 100 ชม .. ไม่มี)

.. ผมพยายาม ทดสอบโดยสลับ เล่น DVD กับ Blu-ray play แล้ว pause ก็เป็นทั้งคู่.. เลยคิดว่าไม่เกี่ยวกับ player (หรือว่าเป็น noise ???)..
... ลองสลับเสียบปลั๊กไฟหลายๆจุดก็เป็นเหมือนกัน ทั้งจาก wall outlet หรือผ่าน ปลั๊กพ่วงสายยาวมาก  หรือผ่านปลัีกตัวกรองไฟรุ่นเก่ามากมาก แบบถูกนะครับ.. ยิบๆเหมิอนกันหมด

... กำลังคิดว่า.. หรือว่าตอนเช็คชั่วโมงไปกด parameter อะไร หรือเปล่า..อันนี้ไม่ทราบนะครับ ทราบแต่ว่าน่าจะเป็นที่จอละครับ..(ใช้ mode ปกติ)+ ค่าต่างๆ default แต่ภาพระยะทำการปกติมองไม่ออกครับ ระยะ   2.5 เมตร +/-นิดๆ ภาพยังสวยเหมือนปกติครับ..

... หรือว่าผม burn in หนักหน่วงไปหน่อย..ใน สัปดาห์แรก.. คือ 6-7 วันแรกเปิดเกือบตลอด.. วนหนัง หลายเรื่องเลย..
..  ไม่มีผลกับการชมระยะไกล  แต่ระยะใกล้มากมาก มันก็คาใจครับ..ว่า noise หรือว่า การแตกตัวและจัดเรียงของ ก๊าซ ในระยะเริ่มใช้.. หรือว่า Neo plasma จอดำมากเลยสังเกตูเห็นชัดกว่า pannel อื่นๆ ( แตทำไมก่อน 100 ชม.. ไม่เป็น..) ทดสอบหลายๆอย่างและ
 อยากทราบความเห็นจากเพื่อนที่ใช้ด้วยนะครับ    [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

มันเป็น noise จาก การฉาบหน้าจอครับ ซึ่งจะแลกกะการได้มาของภาพสีดำที่ดำได้ใจจริงๆครับ แต่ก็แลกกะ noise บ้างครับแต่ถ้าท่านไม่ไปดูมันในระยะ 1ฟุต ไม่เห็นแล้วครับ ผมเคยมีอาการแบบท่าน ตอนผมซื้อสมัยมันยังไม่วางขายผม วิตก กว่าท่านอีก โทรไปถามที่ pana เลย นึกว่าเป็นที่ระบบไฟที่บ้านอะครับ แต่ คนที่ 0 pana ตอนนั่นยังไม่มีใครตอบได้เลย สุดท้าย ของเริ่มกระจายขายทั่วไป ท่าน xta ก็เลยได้เข้ามาตอบเรื่องนี้ จนได้รับความจริงไปนะครับท่าน 555+  :)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1713 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 04:33:07 pm »

“คำถาม: สาย HDMI แบบเส้นละ 300 บาท กับเส้นละ 4,000 บาทต่างกันตรงไหน ผมควรจะซื้อแบบไหนดีครับ?”
          ผม (ผู้เขียน) เป็นวิศวกรด้านกระจายเสียงวิทยุโทรทัศน์ ผมทำงานคลุกคลีอยู่กับสัญญาณอนาล็อก และดิจิตอลอยู่ทุกๆ วัน ด้วยเหตุนี้ทำให้ผมคิดว่าผมมีคุณวุฒิและคุณสมบัติที่เหมาะสมที่จะตอบคำถามนี้
และคำตอบสำหรับคำถามนี้ก็คือ “ไม่ครับ – สาย HDMI ราคาแพงไม่ช่วยทำให้คุณภาพของภาพและเสียงดีขึ้นแต่อย่างใด”

เคย บิวเทส มาหลายครั้งครับ กับน้องๆเพื่อนๆ ตอนนั่นผมอยู่ข้างคนที่ไม่เชื่อเรื่อง hdmi แพงจะดีกว่าแถม อะครับ แต่ตั้งแต่ได้ บิวเทส ไปผมยอมแพ้ราบคาบ แล้วก็ตัดสินใจ ออกทดลองมาหลายเส้นในระดับไม่เกิน 8000 บาท สุดท้ายสำหรับผมคุ้มสุดจบที่ ไม่ได้รับอนุญาต ครับ ดำได้ใจจริงๆครับ แต่เสียงก็พอไปวัดวา ได้ครับอาจไม่ให้เสียงดีเท่า aq อะครับแต่คุ้ม :)

ถ้าคนที่ท่าน copy ความเห็นมาให้อ่านทำงาน คลุกคีล อยู่กะสัญญาณอนาล๊อกจริงๆ ก็น่าจะรู้นะครับว่าเส้นสาย มันมีผลต่อรูปเสียงและภาพ ขนาดไหน ถึงแม้ว่าจะเป็นเส้นสายจาก digital ก็ตาม มันมีเรื่องความเร็วในการส่ง และความสามารถ ในการส่งมาเกี่ยวข้องด้วยครับไม่ใช่สักแต่ว่า ส่งมา 1001100 ปลายทางก็ออก 1001100 แบบนี้ ผมว่าข้อมูลการส่งถูกต้องครับแต่ความไว การส่ง มันมีผลที่จะไปแสดงออกที่ปลายทางครับ  ถ้าเส้นสายไม่ดีมันส่งมาแบบนี้ท่านว่าจะต่างมัย

1    00   1   10   0  แบบนี้ต่างกับ 1001100 มัยครับโมเลกุลสายต่างกันครับเชื่อผมเถอะ มีผลแน่นอนแต่จะมีผลจนถูกใจใครไม่ถูกใจใครก็อีกเรื่องนึงครับท่าน :)

ป.ล สุดท้ายมันก็จบลงที่เรื่องพอใจจะซื้อกับ ไม่พอใจจะซื้อครับ เรื่องพวกนี้ ไม่เชื่อผ่านได้เลยครับ :)

• **
« ตอบกลับ #1714 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 05:07:28 pm »
สายHDMIปัจจุบันผมยังใช้QEDรุ่น1.3ราคา๕๐๐๐อยู่อ่า แต่สายมันสั้นอ่า ยาว๑เมตรเอง อยากได้ยาวสัก๕เมตรอ่า เลยว่าจะซื้อใหม่อ่า [จิ้ม]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1715 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:22:04 pm »
   ถามคุณ XTA หรือ เพื่อนๆที่ทราบนะครับ.. คือสงสัยว่า 50ST30 ของผม burn มา 10 วันแล้วได้ประมาณ 130 +/-แล้ว.. สังเกตุเห็นว่าในฉากมืดๆ dot pixel มันยิบๆ อ่ะครับ..คือสังเกตูได้ในระยะประมาณ 1 ฟุต คือยิบๆชัดมาก คล้ายๆเม็ด pixel เป็นพริ้วๆ เหมือนของเหลวเคลื่อนตัวครับ.. ในฉากสว่างมองไม่ออก..(ระยะทำการปกติไม่เห็น) สังเกตุว่าช่วง burn ใหม่ๆ ก่อนถึง 100 ชม ไม่มีนะครับ.. หรือว่าเป็นแตกตัวของก๊าซ ในระยะ burn in (แต่ทำไมก่อน 100 ชม .. ไม่มี)

.. ผมพยายาม ทดสอบโดยสลับ เล่น DVD กับ Blu-ray play แล้ว pause ก็เป็นทั้งคู่.. เลยคิดว่าไม่เกี่ยวกับ player (หรือว่าเป็น noise ???)..
... ลองสลับเสียบปลั๊กไฟหลายๆจุดก็เป็นเหมือนกัน ทั้งจาก wall outlet หรือผ่าน ปลั๊กพ่วงสายยาวมาก  หรือผ่านปลัีกตัวกรองไฟรุ่นเก่ามากมาก แบบถูกนะครับ.. ยิบๆเหมิอนกันหมด

... กำลังคิดว่า.. หรือว่าตอนเช็คชั่วโมงไปกด parameter อะไร หรือเปล่า..อันนี้ไม่ทราบนะครับ ทราบแต่ว่าน่าจะเป็นที่จอละครับ..(ใช้ mode ปกติ)+ ค่าต่างๆ default แต่ภาพระยะทำการปกติมองไม่ออกครับ ระยะ   2.5 เมตร +/-นิดๆ ภาพยังสวยเหมือนปกติครับ..

... หรือว่าผม burn in หนักหน่วงไปหน่อย..ใน สัปดาห์แรก.. คือ 6-7 วันแรกเปิดเกือบตลอด.. วนหนัง หลายเรื่องเลย..
..  ไม่มีผลกับการชมระยะไกล  แต่ระยะใกล้มากมาก มันก็คาใจครับ..ว่า noise หรือว่า การแตกตัวและจัดเรียงของ ก๊าซ ในระยะเริ่มใช้.. หรือว่า Neo plasma จอดำมากเลยสังเกตูเห็นชัดกว่า pannel อื่นๆ ( แตทำไมก่อน 100 ชม.. ไม่เป็น..) ทดสอบหลายๆอย่างและ
 อยากทราบความเห็นจากเพื่อนที่ใช้ด้วยนะครับ    [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

มันเป็น noise จาก การฉาบหน้าจอครับ ซึ่งจะแลกกะการได้มาของภาพสีดำที่ดำได้ใจจริงๆครับ แต่ก็แลกกะ noise บ้างครับแต่ถ้าท่านไม่ไปดูมันในระยะ 1ฟุต ไม่เห็นแล้วครับ ผมเคยมีอาการแบบท่าน ตอนผมซื้อสมัยมันยังไม่วางขายผม วิตก กว่าท่านอีก โทรไปถามที่ pana เลย นึกว่าเป็นที่ระบบไฟที่บ้านอะครับ แต่ คนที่ 0 pana ตอนนั่นยังไม่มีใครตอบได้เลย สุดท้าย ของเริ่มกระจายขายทั่วไป ท่าน xta ก็เลยได้เข้ามาตอบเรื่องนี้ จนได้รับความจริงไปนะครับท่าน 555+  :)

ท่านเทพ Roman ตอบไว้ให้ในกระทู้นี้แล้วครับ ส่วน Pana ถ้าไม่อยากเจอ Noise ให้ใช้โหมด cinema,true cinema

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5720.5

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1716 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:23:07 pm »
ท่านXTAใช้สายสัญญาณHDMIยี่ห้ออะไรอ่า QED-AODIO QUEST-MONITER [จิ้ม]

ไม่ได้รับอนุญาต hdmi 1 ver 1.3 ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1717 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:27:19 pm »

เรื่องพวกนี้ถ้าตามทฤษฎี ก็ตามที่ท่านได้อ่านครับ แต่ในเชิงปฏิบัติแล้วต่างกันครับ

ใครไม่เชื่อไม่ว่าเพราะของแบบนี้ต้องลองด้วยตัวเองเท่านั้นครับ อ้อ แล้วอยู่ที่ระบบของท่านด้วยนะครับ เอาให้สมเหตุสมผลนะครับ

• **
« ตอบกลับ #1718 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:46:52 pm »
ท่านXTAผมจะได้50VT30วันที่๖นี่แหละ จ่ายมัดจำไปแล้ว๓หมื่น ตกลงที่ราคา๖หมื่น๒พัน ไม่ได้ของแถม ได้แว่น๒อัน ค่าส่งฟรีอ่า [กระโดด]

ออฟไลน์ 304bbgun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1719 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:51:35 pm »

พานาโซนิค P42U30T
พึ่งไปถอยมาเมื่อวาน จากร้านแถวรามอินทรา ราคาสิบหก [รัก]

ยังปรับภาพไม่เก่งเลย ดูจานแดงทรู ไม่แจ่มเท่าจอเก่าเลย(CRT)

ต้องปรับ ภาพ ยังไงครัับ รบกวนผู้รู้แจ้ง ด้วยครับ งงๆ ครับ [ร้องไห้]

แต่ดู ด้วยPlayonHD2 ก้อแจ่มดี

ฝาก น้องไหมเล่นพลาสม่า ซักคนครับ [โย่ว]
ไม่แจ่มยังไงหรือครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
พอดีติดจานแดงทรู นานแล้วครับ สาม ปีแล้ว
ืตอนนี้รู้สึกมันไม่ชัดเหมือนก่อน ช่อง 3 5 7 9
มันเกี่ยวกับ กล่องหรือจานทรูผิดองค์ศา หรือไงครับ  งงๆ
ตอนนี้ ต่อด้วย สายAV แดง ขาว เหลือง
เห็นข้างๆบ้านกัน ยังแจ่มอยุ่เลย เค้าใช่ ซัมซุงLCD ธรรมดา [เศร้า]

วอนผู้รู้ ด้วยครับ

สัญญาณภาพบ้านเรา(ที่ไม่ใช่ HD)มันส่งมาด้วยความละเอียดค่อนข้างต่ำ

เพราะงั้นจออะไรก็สู้จอแก้ว CRT ไม่ได้หรอกครับ ยกเว้น พวก HD Ready ที่ตอนนี้สู้กันได้เลย

เอาจอ Plasma Full HD (P42U30) ไปดูฟรีทีวี ยังไงก็เป็นรอง CRT หรือ HD Ready อยู่นิดๆครับ

ส่วนที่ท่านดูฟรีทีวีไม่ชัด ก็เพราะเหตุผลข้างต้น เป็นกรณีที่ 1 นะครับ

กรณีที่สอง อาจเป็นไปได้ว่าองศาจานคลาดเคลื่อน อันนี้ต้องติดต่อพนักงานทรู
ซึ่งผมเคยเป็น แต่ไม่ใช่เพราะจานนะครับ เขาบอกว่าสัญญาณมันอ่อนกว่าที่ควร
เลยเพิ่มให้จากที่ศูนย์ทรูนั่นแหละครับ ยิงตรงมาที่จานของเราเลย

เหตุผลที่สาม เข้าใจว่ากล่องทรูของท่านน่าจะเป็นรุ่นเก่า เลยใช้ได้แค่สาย AV
ควรไปขอเปลี่ยนเป็นกล่องใหม่ ที่รองรับสาย AV , Component , HDMI
เปลี่ยนฟรีนะครับ ไม่มีค่าใช่จ่าย

...

Thankyou [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ HOKAGE

• **
  • pm
« ตอบกลับ #1720 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:16:44 am »

...  ขอบคุณมากครับท่าน  audio,  XTA,  Roman เทพๆ ทั้งนั้น.. ที่มาไขข้อข้องใจนะครับ.. ก็ว่าแล้วเชียวตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียว.. ก็รับได้เพราะไม่ได้ดูระยะ 1 ฟุตอยู่แล้ว แต่ภาพระยะทำการมันสุดยอดจริงๆ ไม่ผิดหวังเลยตรับ..ว่าแต่มีตัวช่วยเด็ดๆ ที่จะช่วยลดเจ้า ยิบ ยิบ นี่ได้บ้างหรือเปล่าครับ.. ยังไงถ้ามีอะไรอีกจะมาบอกกล่าว เล่าให้ฟังอีกทีครับ.. ขอบคุณมากครับ..  [เท่ห์] [เท่ห์]
50ST30T+BDP3200+T60(VGA Upgraded)+ (LA32B460)
ONKYO TX-SR 702 THX
Wharfedale DIAMOND 9.5+9.CS+9.1+(SB)Cerwin Vega AT8 + Kipsch KSW-12

• **
« ตอบกลับ #1721 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:26:04 pm »
โหลดหนังจากคอมพ์ใส่USBแล้วเสียบจอ50VT30 กับ 50VT309ต่อจากคอมพ์เลย  อันไหนภาพชัดกว่ากัน หรือ เหมือนกันอ่า [จิ้ม]

ออฟไลน์ whitesheep

• *
« ตอบกลับ #1722 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:43:58 am »
50st30 กับ  42st30  ตอนนี้ราคาถูกสุดเท่าไหร่ครับ มีใครทราบบ้าง

ออฟไลน์ October

• *
« ตอบกลับ #1723 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:27:01 am »
50st30 กับ  42st30  ตอนนี้ราคาถูกสุดเท่าไหร่ครับ มีใครทราบบ้าง

เป็นข้อมูล(อาจจะยังไม่สุด)
42st30t : 40,990 cash back 8% ,0% 4 เดือน แถมแว่น 2 อัน แลกซื้อของในราคา 50%

erutuF ehT

• *
« ตอบกลับ #1724 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 01:02:20 pm »

42st30t : 40,990 cash back 8% ,0% 4 เดือน แถมแว่น 2 อัน แลกซื้อของในราคา 50%

erutuF ehT

ที่ไหนครับเนี่ย

ออฟไลน์ October

• *
« ตอบกลับ #1725 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 04:34:09 pm »

erutuF ehT

http://www.futureav.co.th/th/branch.htm

• *
« ตอบกลับ #1726 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 04:37:25 pm »

erutuF ehT

ขอบคุณครับ

http://www.futureav.co.th/th/branch.htm

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1727 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:15:39 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าtv ผม เพิ่งถอยมาได้เดือนนึงครับ 50vt20t พอดูผมไปอ่านดูรีวิว ของในเว็บนี้มา ที่ท่าน โรมัน ได้รีวิวไว้

แต่ทำไมทีวีผมในโหมดภาพ มันไม่มีโหมด professional มาให้ครับ มีแต่ dynamic normal cinema thx game ครับ

แล้วก็ในโหมดsetup ตรง other setting ของผมมันเป็น enhance resolution แต่ในรีวิว มันเป็น super resolution ไม่ทราบสองตัวนี้มันเหมือนกันมั้ยครับ

เลยมีอาการงงๆเล็กน้อย ว่าทำไม????