ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2836046 ครั้ง)

ออฟไลน์ super_a4u

• Full LED TV member
    • HDMI Switch à¾ÔèÁªèͧ HDMI ãËé TV ¢Í§¤Ø³ ¾ÃéÍÁÊè§
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2196 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:19:36 am »
ง่า ท่านที่ซื้อมา อย่าลืมไปรีวิวที่ห้องรีวิวมั่งนะคร้าบ

สอบถามนิดฮะ สำหรับคนที่ซื้อมาแล้ว
ผมอ่านจากเวปนอกบางเวป เค้าว่า แว่นที่แถมมา ชาร์จไม่ได้เหรอครับ??
คือ เป็นของแถมแบบใช้ทีเดียว ต้องเปลี่ยนไปซื้อแบบชาร์จได้แยกตะหากรึเปล่าฮะ
http://manchestertechgeek.wordpress.com/2012/05/05/unboxing-a-customers-panasonic-vt50-tx-p55vt50b/

พอดีเห็นคำถามในหน้าที่แล้วของท่านนี้ด้วย

สอบถามการใช้แว่น 3D p50xt50t หน่อยครับ

แว่นที่ได้มา ถ้าผมชาร์จตอน off ไฟสีแดงจะติดค้างประมาณ 30 วิแล้วก็ดับไปเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น
แต่ถ้าชาร์จตอน on ไฟแดงจะกระพริบ 5 ครั้ง และไฟเขียวกระพริบ 2 ครั้งเพื่อ connect กับทีวี แล้วก็ดับไป เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นเช่นกัน
ตอนนี้ก็เลยยังดู 3D ไม่ได้สักที ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ปล. ผมสามารถนำไปชาร์จกับ computer ได้เปล่าครับ
ขอบคุณครับ

แว่นที่แถมมาใช้ ถ่าน กระดุม ครับ ชาร์จไม่ได้ครับ

อ่า แต่ก็ยังเปลี่ยนถ่านเองได้ใช่มั้ยฮะ ก็ยังดี อืมๆ
 [ไม่เอา]
เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ photobynum

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2197 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:15:07 am »
ขอบคุณมากๆครับ พี่ๆ ผมก็ยังดีใจที่ พี่ยังตอบผมครับผม

ออฟไลน์ newhandlcd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2198 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:34:31 pm »
ผมได้ซื้อ panasonic 42 E5T มาไม่ทราบว่าควรตั้งภาพแบบไหนให้ได้สวยที่สุดอะครับ ใครใช้วานแจ้งหน่อยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wgtt657

• *
« ตอบกลับ #2199 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:37:52 pm »
ใครใช้ P42XT50T ช่วยมาบอกหน่อยว่า viera connect สามารถเล่นเน็ตเว็บทั่วๆไปได้หรือเปล่า  หรือเล่นเน็ตได้เฉพาะ Application ที่ Panasonic ให้มา

ออฟไลน์ donz

• *
« ตอบกลับ #2200 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 06:23:18 pm »
ผมขอถามบ้างครับ ไม่อยากตั้งกระทู้แยกเลยถามในนี้ดีกว่า  [เท่ห์]

รุ่นนี้ครับ Panasonic 42" P42U30T เวลาเล่นหนังอะไรที่โหลดมาต่อ USB รู้สึกจะเล่นไม่ได้ซะส่วนใหญ่ ไม่มีเสียงมั่ง ไม่มีซับบ้าง

ต้องทำยังไงครับถึงจะเล่นได้หมด?

ผมต้องต่อกับคอมผ่านสาย HDMI รึเปล่าครับ แล้วความระเอียดจะสู้ต่อ USB หรือเครื่องเล่น HD Player ตามปกติได้รึเปล่า ถ้าเป็นไฟล์ Full HD

แล้วสาย HDMI 20เมตรนี่ราคาเท่าไหร่ครับ แนะนำร้านด้วยก็ดีครับ ผมมือใหม่  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #2201 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 06:50:49 pm »
ใครใช้ P42XT50T ช่วยมาบอกหน่อยว่า viera connect สามารถเล่นเน็ตเว็บทั่วๆไปได้หรือเปล่า  หรือเล่นเน็ตได้เฉพาะ Application ที่ Panasonic ให้มา

ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหมนะ เราใช้ P50XT50T ใน Viera Connect มี Browser ด้วย เข้าเว็ปได้ เสิร์ชได้ แต่มีบ้างบางเว็ปบอกว่า missing plugin [กระโดด]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2202 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:02:29 pm »
ผมขอถามบ้างครับ ไม่อยากตั้งกระทู้แยกเลยถามในนี้ดีกว่า  [เท่ห์]

รุ่นนี้ครับ Panasonic 42" P42U30T เวลาเล่นหนังอะไรที่โหลดมาต่อ USB รู้สึกจะเล่นไม่ได้ซะส่วนใหญ่ ไม่มีเสียงมั่ง ไม่มีซับบ้าง

ต้องทำยังไงครับถึงจะเล่นได้หมด?

ผมต้องต่อกับคอมผ่านสาย HDMI รึเปล่าครับ แล้วความระเอียดจะสู้ต่อ USB หรือเครื่องเล่น HD Player ตามปกติได้รึเปล่า ถ้าเป็นไฟล์ Full HD

แล้วสาย HDMI 20เมตรนี่ราคาเท่าไหร่ครับ แนะนำร้านด้วยก็ดีครับ ผมมือใหม่  [ร้องไห้]
- เป็นไฟล์สกุลอะไรบ้างครับ
- เสียงไม่มี เป็นเพราะไฟล์นั้น เป็นระบบเสียง dts หรือเปล่าครับ
- ซับ แต่โดยทั่วไปแล้ว การเล่นหนังผ่านช่องusb อาจจะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร(เป็นทุกยี่ห้อ)
ถ้าเอาให้ชัวน์เล่นได้หมด ต่อกับคอมฯผ่านสายHDMI เอาครับ แต่ถ้าเท่าที่ดูจากระยะความยาวของสายที่ต้องใช้แล้ว(20ม.ต้องมีเกือบๆ2พันได้)
เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ HD Player ราคาเริ่มต้นได้เลยน่ะครับ

ออฟไลน์ wgtt657

• *
« ตอบกลับ #2203 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:11:05 pm »

ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหมนะ เราใช้ P50XT50T ใน Viera Connect มี Browser ด้วย เข้าเว็ปได้ เสิร์ชได้ แต่มีบ้างบางเว็ปบอกว่า missing plugin [กระโดด]

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #2204 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:11:24 pm »

- เป็นไฟล์สกุลอะไรบ้างครับ
- เสียงไม่มี เป็นเพราะไฟล์นั้น เป็นระบบเสียง dts หรือเปล่าครับ
- ซับ แต่โดยทั่วไปแล้ว การเล่นหนังผ่านช่องusb อาจจะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร(เป็นทุกยี่ห้อ)
ถ้าเอาให้ชัวน์เล่นได้หมด ต่อกับคอมฯผ่านสายHDMI เอาครับ แต่ถ้าเท่าที่ดูจากระยะความยาวของสายที่ต้องใช้แล้ว(20ม.ต้องมีเกือบๆ2พันได้)
เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ HD Player ราคาเริ่มต้นได้เลยน่ะครับ

ผมกะเล่นทุกนามสกุลเลยครับ เล่นแบบเหมือนดูบนคอมเลย(ขอมากไปรึเปล่า)
แล้ว HD Player ราคาเท่าไหร่เล่นได้หมดอ่ะครับ เหนต้องต่อฮาดดิสด้วยใช้ external HDD ได้รึเปล่าครับ?

« ตอบกลับ #2205 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:28:20 pm »
ผมกะเล่นทุกนามสกุลเลยครับ เล่นแบบเหมือนดูบนคอมเลย(ขอมากไปรึเปล่า)
แล้ว HD Player ราคาเท่าไหร่เล่นได้หมดอ่ะครับ เหนต้องต่อฮาดดิสด้วยใช้ external HDD ได้รึเปล่าครับ?
โดยทั่วไปแล้ว HD Player ที่ใช้ Realtek Chip ไม่ค่อยมีปัญหาการอ่านไฟล์ครับ เอาเป็นว่าถ้าโหลดหนังมา ดูได้แน่นอนครับ
ผมเองก็ใช้ Mede8er 250X ที่ใช้ ชิฟตัวเล็กของ Realtek ก็อ่านได้ไม่มีปัญหา ไม่ต่างจากตัวรุ่นพี่อย่าง 500X2 เลย
HD Player จะมีราคาเริ่มต้นที่ 2,3xx ขึ้นไป ราคาเพิ่มขึ้นแล้วแต่องค์ประกอบอื่นครับ ต้องไปลองเล่นด้วยตัวเองครับ แล้วจะเห็นความแตกต่างแต่ล่ะยี่ห้อ
ต้องต่อ Ext HDD เพิ่มครับ หรือเอาแบบคุ้มๆหน่อย ก็ซื้อ Docking HDD + HDD3.5" สักคู่หนึ่ง คุ้มค่า จุหนังเยอะกว่า Ext HDD แน่นอน
ตอนนี้มีคอมมาร์ทอยู่ หลายยี่ห้อน่าจะมีโปรโมชั่นที่ถูกใจน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 08:29:06 pm โดย Eakapan »

• *
« ตอบกลับ #2206 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:46:33 pm »
โดยทั่วไปแล้ว HD Player ที่ใช้ Realtek Chip ไม่ค่อยมีปัญหาการอ่านไฟล์ครับ เอาเป็นว่าถ้าโหลดหนังมา ดูได้แน่นอนครับ
ผมเองก็ใช้ Mede8er 250X ที่ใช้ ชิฟตัวเล็กของ Realtek ก็อ่านได้ไม่มีปัญหา ไม่ต่างจากตัวรุ่นพี่อย่าง 500X2 เลย
HD Player จะมีราคาเริ่มต้นที่ 2,3xx ขึ้นไป ราคาเพิ่มขึ้นแล้วแต่องค์ประกอบอื่นครับ ต้องไปลองเล่นด้วยตัวเองครับ แล้วจะเห็นความแตกต่างแต่ล่ะยี่ห้อ
ต้องต่อ Ext HDD เพิ่มครับ หรือเอาแบบคุ้มๆหน่อย ก็ซื้อ Docking HDD + HDD3.5" สักคู่หนึ่ง คุ้มค่า จุหนังเยอะกว่า Ext HDD แน่นอน
ตอนนี้มีคอมมาร์ทอยู่ หลายยี่ห้อน่าจะมีโปรโมชั่นที่ถูกใจน่ะครับ

ผมใช้ HDD External เสียบเล่นกับคอมอยู่แล้วครับ คงจะใช้ได้มั้ง กำลังชั่งใจอยู่จะเอาแบบไหนดี
ได้ยินว่าสายยาวๆสัญญาณจะไม่สมบูรณ์เท่าไหร่อันนี้จริงไหมครับ ในกรณีประมาณ20เมตร รบกวนด้วยนะครับผม

« ตอบกลับ #2207 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:56:04 pm »

ผมใช้ HDD External เสียบเล่นกับคอมอยู่แล้วครับ คงจะใช้ได้มั้ง กำลังชั่งใจอยู่จะเอาแบบไหนดี
ได้ยินว่าสายยาวๆสัญญาณจะไม่สมบูรณ์เท่าไหร่อันนี้จริงไหมครับ ในกรณีประมาณ20เมตร รบกวนด้วยนะครับผม
ใช้ได้ครับ Ext HDD ก็สะดวกดีครับ ส่วนจะเอาแบบไหนดีระหว่างซื้อสายHDMI 20ม.กับHD Player ผมว่าแล้วแต่ความสะดวกครับแต่ล่ะคนครับ
ส่วนถ้าสาวยาวๆ แล้วสัญญาณจะดร๊อปลงมั้ย อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ banjawan

« ตอบกลับ #2208 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 05:18:28 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับผมใช้พลาสม่าทีวียฟืฟ 42ut50 3D ครบ100ชั่วโมงแล้วผมเลยอยากรู้ว่าจะตั้งค่าปรับแสงสียังงัยใครพอมีตารางการปรับตั้งค่าพวกนี้บ้างช่วยหน่อยนะครับขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #2209 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:22:11 am »
สมัครสมาชิก pana คลับเพิ่มครับ หลังจากปีก่อนสอย 42x20 มาตอนนี้จอหด ไปถอย 50xt50 มาประจำการเพิ่ม(ส่งเย็นนี้) วันนี้ขอรายงานตัวคร๊าบบบบบ

ใครใช้รุ่นนี้อยู่ xt50 แนะนำหน่อยครับ เรื่องการปรับภาพให้เหมาะกับฟรีทีวี (ดูฟรีทีวี 80%) แล้วรุ่นนี้ร้อนไหมครับถ้าเปิดนาน ๆ

ออฟไลน์ Jay

• *
« ตอบกลับ #2210 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:39:09 am »
สมัครสมาชิก pana คลับเพิ่มครับ หลังจากปีก่อนสอย 42x20 มาตอนนี้จอหด ไปถอย 50xt50 มาประจำการเพิ่ม(ส่งเย็นนี้) วันนี้ขอรายงานตัวคร๊าบบบบบ

ใครใช้รุ่นนี้อยู่ xt50 แนะนำหน่อยครับ เรื่องการปรับภาพให้เหมาะกับฟรีทีวี (ดูฟรีทีวี 80%) แล้วรุ่นนี้ร้อนไหมครับถ้าเปิดนาน ๆ

ของเรายังไม่ได้ปรับภาพอะไรเท่าไหร่นะ ยังใช้ค่าจากโรงงานอยู่ เมื่อวานเปิดทั้งวันเลย หลังเครื่องก็ไม่ร้อนนะ แค่อุ่นๆ
ดูฟรีทีวีชัดกว่าแอลซีดีเครื่องเก่าที่มี ภาพออกแนวธรรมชาติ นุ่มนวล ไม่สดเท่าแอลซีดี แต่ดูนานๆแล้วสบายตาดีมาก ไม่ปวดไม่ล้า
ต่อกับดรีมบ็อกซ์ช่องเอวีธรรมดานะ ถ้าได้ปรับภาพอะไรมากขึ้น น่าจะดีขึ้นกว่านี้อีก  [กระโดด]

ออฟไลน์ j.harith

• *
« ตอบกลับ #2211 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 03:24:50 pm »
พึ่งถอย 42XT50T มาร้อนๆครับ

แต่ยังทำอะไรไม่เป็นเลย ช่วยแนะนำหน่อยครับ

แล้วถ้าจะดูหนัง 3D ควรจะซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มมั้งครับ (ซื้อ HD Player หรือ เครื่องเล่น BD ดีกว่าครับ)

ปล. มี PS3 กับ XBOX360 อยู่แล้วครับ มันใช้เล่น 3D ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 04:31:49 pm โดย j.harith »

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #2212 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 06:23:14 pm »
PS3 เล่นได้นะ ถ้าอัพเฟิร์มแวร์ รายละเอียดไม่แน่ใจคับ แต่ถ้าเล่นเถื่อนอยู่ น่าจะเฟิร์มแวร์เก่าไปหน่อย
ถ้าคิดจะเล่น 3D หากสะดวกโหลด แบบ SBS ก็ใช้กล่อง HD Player ทั่วไปได้
แต่ถ้าจะเล่น full rip 3D แท้ๆ คงต้องกล่องรุ่นล่าๆ มากหน่อยอะครับ

ส่วนถ้าจะเล่นด้วยแผ่นคงต้อง PS3 (ที่ไม่เล่นเถื่อน) หรือซื้อ blu ray player+สาย HDMI 1.4 โลด
 [yes]

ปล. เห็นท่านข้างบนถามๆเรื่องเซทภาพ
ลองเสิร์ชเล่นๆก็ไม่เจอฝรั่งเอาค่ามาแชร์แต่อย่างใด
รอทั่นผู้รู้ทั่นต่อไปคับ

ออฟไลน์ j.harith

• *
« ตอบกลับ #2213 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:47:48 pm »
PS3 เล่นได้นะ ถ้าอัพเฟิร์มแวร์ รายละเอียดไม่แน่ใจคับ แต่ถ้าเล่นเถื่อนอยู่ น่าจะเฟิร์มแวร์เก่าไปหน่อย
ถ้าคิดจะเล่น 3D หากสะดวกโหลด แบบ SBS ก็ใช้กล่อง HD Player ทั่วไปได้
แต่ถ้าจะเล่น full rip 3D แท้ๆ คงต้องกล่องรุ่นล่าๆ มากหน่อยอะครับ

ส่วนถ้าจะเล่นด้วยแผ่นคงต้อง PS3 (ที่ไม่เล่นเถื่อน) หรือซื้อ blu ray player+สาย HDMI 1.4 โลด
 [yes]

ปล. เห็นท่านข้างบนถามๆเรื่องเซทภาพ
ลองเสิร์ชเล่นๆก็ไม่เจอฝรั่งเอาค่ามาแชร์แต่อย่างใด
รอทั่นผู้รู้ทั่นต่อไปคับ

PS3 เล่นแท้ครับ ซื้อแผ่นมาใส่ได้เลยใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าใช้ HD Player นี่ต้องซื้อรุ่นไหนอะครับ