ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2839805 ครั้ง)

ออฟไลน์ woody_v51

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2736 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:35:01 pm »
สวัสดีปีใหม่ครับ

เพิ่งซื้อ L32XM5T มา 9,441 บาท (แถมบัตรกำนัลห้างฯ อีก 200 เหลือ 9,241) แต่ยังไม่ได้ของ
ก็คือ ยังลงทะเบียน online ไม่ได้ ใช่ไหมครับ

ไว้รับสินค้า ใช้งานสักระยะ แล้วจะมารายงานครับ

ปล. เป็นทีวีจอแบนเครื่องแรกของบ้าน เลยเอาถูกไว้ก่อน เพราะเห็นว่าทีวีประเภทนี้บอบบาง เสียง่ายทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ sakkaset

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2737 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:34:24 pm »
พึ่งซื้อ L32X50T มา อยากทราบว่ามันต่อ USB HDD ได้ไหม ผมลองของผมแล้วไม่ขึ้น

ออฟไลน์ moo_lpn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2738 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:02:09 pm »
สอบถามนิดนึงครับ
ไฟล์ .mkv จาก Ext. HDD ที่ต่อเข้าที่ช่อง USB ของ LED Pana L42E5T แล้วต้องการให้เสียง 5.1 ไปออกที่ชุด HT Pana SC-XH175 โดยผ่านสาย HDMI
สามารถใช้โหมด ARC ได้ไหมครับ  ถ้าได้ไม่ทราบว่ามีวิธีเซ็ตอย่างไรบ้าง รบกวนผู้รู้ ชี้แนะด้วยครับ เนื่องจากผมลองต่อแล้ว ไม่มีเสียงออก โดยผมต่อผ่าน HDMI2 แล้ว

ปล.มีใครพอทราบบ้างครับว่า สาย HDMI ที่มาในกล่อง HT Pana SC-XH175 เป็นเวอร์ชั่นอะไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 11:07:36 pm โดย moo_lpn »

ออฟไลน์ PPANPOND

• *
« ตอบกลับ #2739 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:48:25 pm »
ผมถอยมาแล้วครับ 42XT50 16XXX ที่ร้านป่านรามอินทรา 34

ขอบคุณ พี่พี่ที่ร้านป่านด้วยครับ บริการดีมาก ขอชมเชยครับ

จาก ลูกค้าขาสั้น

ออฟไลน์ itech7

• *
« ตอบกลับ #2740 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 11:50:05 am »
ก่อนอื่นต้องกล่าวสวัสดี พี่ๆชาว lcdtvthailand ทุกคนครับ  พอดีว่าผมสนใจ พานาโซนิค พลาสม่าทีวี รุ่น Panasonic 50" P50GT50T

แต่ยังไม่มีรีวิว ก้อเลยเข้ามารบกวนพี่ๆครับ

ข้อมูลการใช้ส่วนตัว: 1.ใช้ดูหนังจากรายการทีวี ดู DVD หรือ Blu-Ray บ้าง และกะจะซื้อ HD Player ด้วยครับ

2. การใช้งานตอนช่วงเช้ามีบ้างประปราย ไม่นานครับ (รับชมข่าว) ส่วนใหญ่จะใช้ตอนช่วงเย็น ค่ำๆ จนถึงตอนช่วงดึกๆเลยครับ  
ห้องดูทีวีค่อนข้างคุมแสงได้ เปิดไฟแค่  ดาวน์ไลท์  สองตัวเท่านั้นครับ  มีประตูกระจกเข้าออกแค่บานเดียว

3. ระยะห่างในการรับชมประมาณ 2.7-3 เมตรครับ

4. งบ 5X,XXX +- 5000 ครับ

สิ่งที่ผมต้องการก็คือ 1. ภาพคมชัด (มากๆ)  2. มิติของภาพ 3. สีหวานสดใส เป็นธรรมชาติ ไม่แปร๊ด ฉูดฉาด จนปวดตา  4. Internet TV (สมาร์ท ทีวี)

ไม่ทราบว่าผมมาถูกทางรึปล่าวครับ  หรือถ้าหลงทางรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำและชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าเลยครับ  รบกวนด้วยครับ

ปล.หรือจะกัดฟันไปเล่น สองรุ่นนี้ดีครับ

1. Panasonic 55" P55VT50T

2. Panasonic 65" P65ST50T

ทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ งบไม่อยากให้บานเกิน 100,000 บาท ครับ  (ราคานี้กัดฟันซื้อจนเลือดท่วมปากเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 04:06:48 pm โดย itech7 »

ออฟไลน์ pidpid

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2741 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 04:32:54 pm »
ก่อนอื่นต้องกล่าวสวัสดี พี่ๆชาว lcdtvthailand ทุกคนครับ  พอดีว่าผมสนใจ พานาโซนิค พลาสม่าทีวี รุ่น Panasonic 50" P50GT50T

แต่ยังไม่มีรีวิว ก้อเลยเข้ามารบกวนพี่ๆครับ

ข้อมูลการใช้ส่วนตัว: 1.ใช้ดูหนังจากรายการทีวี ดู DVD หรือ Blu-Ray บ้าง และกะจะซื้อ HD Player ด้วยครับ

2. การใช้งานตอนช่วงเช้ามีบ้างประปราย ไม่นานครับ (รับชมข่าว) ส่วนใหญ่จะใช้ตอนช่วงเย็น ค่ำๆ จนถึงตอนช่วงดึกๆเลยครับ  
ห้องดูทีวีค่อนข้างคุมแสงได้ เปิดไฟแค่  ดาวน์ไลท์  สองตัวเท่านั้นครับ  มีประตูกระจกเข้าออกแค่บานเดียว

3. ระยะห่างในการรับชมประมาณ 2.7-3 เมตรครับ

สิ่งที่ผมต้องการก็คือ 1. ภาพคมชัด (มากๆ)  2. มิติของภาพ 3. สีหวานสดใส เป็นธรรมชาติ ไม่แปร๊ด ฉูดฉาด จนปวดตา  4. Internet TV (สมาร์ท ทีวี)

ไม่ทราบว่าผมมาถูกทางรึปล่าวครับ  หรือถ้าหลงทางรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำและชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าเลยครับ  รบกวนด้วยครับ

ปล.หรือจะกัดฟันไปเล่น สองรุ่นนี้ดีครับ

ทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ งบไม่อยากให้บานเกิน 100,000 บาท ครับ  (ราคานี้กัดฟันซื้อจนเลือดท่วมปากเลยครับ)

เลือกถูกตัวแล้วครับ ผมก็อยากได้ตัว GT เหมือนกัน แต่ตัดใจเอาแค่ 50ST50 เพราะว่าจะเอาส่วนต่างไปup AVR
GT นีระบบข้างในเหมืิอน VT ต่างกันที่จอ
GT- neo plasma infinite Black Pro
VT- neo plasma infinite Black Ultra ได้ดำกว่า

ถ้ากัดฟันได้ ไปจอใหญ่ดีกว่าแน่นอน แต่อยากให้ไปที่ VT เพราะสีสันจะสดใสกว่า ST(GT สีสันก็สว่างสดใสกว่าST)
**แต่แปลกที่ GT ไม่มีของแถมอะไรเลย ต่างจาก ST และ VT ที่แถมชุดโฮมเธียร์เตอร์

ออฟไลน์ iampocky

• *
« ตอบกลับ #2742 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:54:58 pm »
ขอรบกวนสอบถามหน่อยน่ะค่ะ

พอดี ทีวี PANA รุ่น TH-P50XT50T ที่บ้าน พอเปิด file mp4 จากช่องเสียบ USB มีแต่ภาพ ไม่มีเสียงอ่าค่ะ

แต่ดูในคอมปกติดี 

ไม่ทราบว่า ต้องทำอย่างไรได้บ้างค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ nextgen

• *
« ตอบกลับ #2743 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 12:13:44 am »
ถอย xt50 มาได้ 10 กว่าวัน ถูกใจทุกอย่างครับ ทั้ง vcd การ์ตูนลูกชาย dvd พ่อ (hdmi)

แต่อยากได้สีขาวที่ขาวกว่านี้   เคยเห็นคุณ XTA เอาภาพมาโชว์ สีขาวมันขาวจริง ของผมมันอมเหลือง ต้องปรับยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #2744 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 02:51:21 pm »
ถอย xt50 มาได้ 10 กว่าวัน ถูกใจทุกอย่างครับ ทั้ง vcd การ์ตูนลูกชาย dvd พ่อ (hdmi)

แต่อยากได้สีขาวที่ขาวกว่านี้   เคยเห็นคุณ XTA เอาภาพมาโชว์ สีขาวมันขาวจริง ของผมมันอมเหลือง ต้องปรับยังไงบ้างครับ

ท่านใช้โหมดภาพไหนครับ ลอง Cinema หรือ Normal ดูครับ

ออฟไลน์ itech7

• *
« ตอบกลับ #2745 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 06:23:14 pm »

เลือกถูกตัวแล้วครับ ผมก็อยากได้ตัว GT เหมือนกัน แต่ตัดใจเอาแค่ 50ST50 เพราะว่าจะเอาส่วนต่างไปup AVR
GT นีระบบข้างในเหมืิอน VT ต่างกันที่จอ
GT- neo plasma infinite Black Pro
VT- neo plasma infinite Black Ultra ได้ดำกว่า

ถ้ากัดฟันได้ ไปจอใหญ่ดีกว่าแน่นอน แต่อยากให้ไปที่ VT เพราะสีสันจะสดใสกว่า ST(GT สีสันก็สว่างสดใสกว่าST)
**แต่แปลกที่ GT ไม่มีของแถมอะไรเลย ต่างจาก ST และ VT ที่แถมชุดโฮมเธียร์เตอร์

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ   อยากจะเปลี่ยนเวลาพักผ่อนนอกบ้าน  ให้เป็นในบ้านให้เยอะๆครับ

ก็เลยต้องเค้นหาทีวีที่ดึงดูดนิดส์นึง สงสัยคงไม่แคล้วเดือนหน้านี้แน่ๆ 555 (เสียตังค์โดยแท้)

ออฟไลน์ nextgen

• *
« ตอบกลับ #2746 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:45:30 pm »

ท่านใช้โหมดภาพไหนครับ ลอง Cinema หรือ Normal ดูครับ
โหมดปกติครับ เปิด "สีสดใส" อย่างอื่นไม่ได้ปรับแต่งอะไร  ตอนไปยืนดูที่ร้านก็เคยขัดใจเรื่องสีขาว เมื่อเปรียบเทียบกับ LED ข้างๆ แต่ที่ตัดสินใจซื้อเพราะภาพที่คุณ XTA เคยเอามาโชว์ มันขาวได้ใจมากครับ

ต้องปรับภาพอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2747 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:10:43 am »
พึ่งซื้อ PDP 50" Pana P50XT50T มาใช้ได้ 5วันครับ ภาพ 2D ประทับใจจริงๆครับ เซ็ตคร่าวๆ
Picture Noise Reduction = Off
Intelligence Frame Creation = Off
Color = Normal
Aspect = 16:9 Overscan = On เวลาดูหนัง Hi-Def สังเกตุว่า On/Off ไม่แตกต่าง เวลาดูรายการทีวีจากดาวเทียม[ต่อสาย HDMI]ถ้า On ไว้ภาพเต็มจอกว่าครับ

ส่วนตัวเล่น LCD/LED มาโดยตลอด PDP เครื่องนี้ซื้อเพราะอยากให้คุณพ่อ-แม่ดูรายการทีวีแบบใหญ่ๆเนียนๆครับ ซึ่งก็ตรงตามวัตถุประสงค์ครับ

ส่วนภาพ 3D เดี๋ยวคืนนี้เทสด้วย HD Player 3D แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2013, 10:40:58 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2748 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 08:52:20 am »
พึ่งซื้อ PDP 50" Pana P50XT50T มาใช้ได้ 5วันครับ ภาพ 2D ประทับใจจริงๆครับ เซ็ตคร่าวๆ
Picture Noise Reduction = Off
Intelligence Frame Creation = Off
Color = Normal
Aspect = 16:9 Overscan = On เวลาดูหนัง Hi-Def สังเกตุว่า On/Off ไม่แตกต่าง เวลาดูรายการทีวีจากดาวเทียม[ต่อสาย HDMI]ถ้า On ไว้ภาพเต็มจอกว่าครับ

ส่วนตัวเล่น LCD/LED มาโดยตลอด PDP เครื่องนี้ซื้อเพราะอยากให้คุณพ่อ-แม่ดูรายการทีวีแบบใหญ่ๆเนียนๆครับ ซึ่งก็ตรงตามวัตถุประสงค์ครับ

ส่วนภาพ 3D เดี๋ยวคืนนี้เทสด้วย HD Player 3D แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

ลองตั้งกระทู้รวบรวมการใช้งาน XT50 ดูสิครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นรวมทั้งผู้ที่กำลังเล็งๆรุ่นนี้อยู่

ยิ่งเป็นมุมมองของคนที่ใช้ LCD LED มาตลอด แล้วได้มาสัมผัส Plasma เป็นครั้งแรก ยิ่งน่าสนใจนะครับ

..

« ตอบกลับ #2749 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 09:10:52 am »
มาต่อกันเรื่องภาพ 3D ของ PDP 50" Pana P50XT50T ครับ
บอกก่อนเลยว่าถ้าจะต่อ HDD Ext. กับที่วีแล้วใช้ทีวีเล่นไฟล์ .mkv 3D ภาพมันกากมากครับ มิติ ความคมชัดแย่หมดครับ ต้องใช้ HD Player 3D แท้ RT1186 เล่นภาพที่ได้ถึงคมชัดและมีมิติขึ้นมามากครับ ผมเทสด้วยไฟล์ .mkv OU/H-SBS เท่านั้นนะครับ เทียบกับ LED 3D 42" Provision ผมที่อายุ 1ปีนิดๆแล้ว ภาพของ Provision สว่างกว่าและดูสบายตากว่ามากครับ แต่ความคมชัด Provision เป็นรองอยู่เยอะครับส่วนนึงเพราะเทคโนฯมันห่างกันปีนึงครับ เรื่องมิติ ระดับชั้นของวัตถุเดี๋ยวจะหาเวลาเทสอีกทีครับ เรื่องภาพ 3D ผมว่า LED 3D 42" ของ LG ให้ภาพดีกว่าเพื่อนครับ ได้ไปลอง LED 3D LG รุ่นเล็กสุดของญาติห่างๆมา ไฟล์ .mkv OU ให้ภาพที่ใกล้เคียง 3D BD-ISO มากครับทั้งมิติ ระดับชั้น และความคมชัดครับ แต่เค้าซื้อหลัง Provision ผมปีนึงครับ และแถมค่าเซ็ตอัพ P50XT50T ผม ที่ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วทั้งภาพ 2D/3D จาก Hi-Def และทีวีดาวเทียมครับ

ที่สำคัญเลยตรง 24p Smooth Film ต้อง off นะครับ ไม่งั้นภาพ 3D มิติ ความคมชัดจะห่วยสุดๆ แถมภาพเป็นเงาจนรับไม่ได้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #2750 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 09:23:32 am »
เพิ่มเติมเรื่องภาพ 2D อีกนิดครับ จากมุมมองของคนเล่น LCD/LED มาโดยตลอด อันนี้เทียบแต่รุ่นถูกนะเพราะผมเล่นแต่ของถูกครับ  ;D
LED ให้สีที่สดแต่ออกแห้งๆ ภาพจึงออกแบนๆ แต่เก็บรายละเอียดของภาพได้ครบ แม้กระทั้งน๊อยซ์ของภาพทั้งตั้งใจ/ไม่ตั้งใจของตัวหนังครับ เพราะจอมัน Full-HD นิน๊า
PDP ให้สีที่อิ่ม ภาพจึงออกมีมิติ ให้ภาพที่ดูมีชีวิตครับ แต่ก็แพ้ในเรื่องการเก็บรายละเอียดของภาพครับ ภาพเคลื่อนไหวดูดีมากแม้จะปิดฟังก์ชั่นการแทรกเฟรมภาพแล้วก็ตามครับ

สุดท้ายเข้าใจล่ะทำไมบางท่านถึงเลือก PDP Full-HD เท่านั้น ผมคงต้องหาโอกาสไปลองสัมผัสด้วยตาตัวเองบ้างเช่นกันครับ

ออฟไลน์ PonMoo8

• *
« ตอบกลับ #2751 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:28:20 am »
เมื่อวานตัดสินใจยก Panasonic Plasma 50st50 ให้เป็นของขวัญปีใหม่กับครอบครัว ขอบคุณคำแนะนำ ข้อมูลต่างๆ ที่ได้อ่านมาตลอดครับ
รบกวนขอวิธีตั้งค่าหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pidpid

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2752 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 03:35:54 pm »
เมื่อวานตัดสินใจยก Panasonic Plasma 50st50 ให้เป็นของขวัญปีใหม่กับครอบครัว ขอบคุณคำแนะนำ ข้อมูลต่างๆ ที่ได้อ่านมาตลอดครับ
รบกวนขอวิธีตั้งค่าหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ผมก็เพิ่งได้ 50ST50 มาเมื่อวันศุกร์ จากที่เคยหาข้อมูล และเคยใช้ 42UT30 อย่าเพิ่งไปปรับแต่งค่าของภาพครับ ควรใช้ให้ผ่าน 100ชม.ไปก่อน

50ST50 ของผม ใช้โหมดภาพ CINEMA และ ปิด สีสดใส

อยากบอกว่าจอ Neoplasma สีสวยมวาาากกก จนคิดว่าจะcalibrate(ปรับค่าหน้จอ) เพิ่มอีกทำไม(แต่เวปต่างประเทศชอบแนะนำ และทำกัน)

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2753 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 05:19:52 pm »
มาต่อกันเรื่องภาพ 3D ของ PDP 50" Pana P50XT50T ครับ
บอกก่อนเลยว่าถ้าจะต่อ HDD Ext. กับที่วีแล้วใช้ทีวีเล่นไฟล์ .mkv 3D ภาพมันกากมากครับ มิติ ความคมชัดแย่หมดครับ ต้องใช้ HD Player 3D แท้ RT1186 เล่นภาพที่ได้ถึงคมชัดและมีมิติขึ้นมามากครับ ผมเทสด้วยไฟล์ .mkv OU/H-SBS เท่านั้นนะครับ เทียบกับ LED 3D 42" Provision ผมที่อายุ 1ปีนิดๆแล้ว ภาพของ Provision สว่างกว่าและดูสบายตากว่ามากครับ แต่ความคมชัด Provision เป็นรองอยู่เยอะครับส่วนนึงเพราะเทคโนฯมันห่างกันปีนึงครับ เรื่องมิติ ระดับชั้นของวัตถุเดี๋ยวจะหาเวลาเทสอีกทีครับ เรื่องภาพ 3D ผมว่า LED 3D 42" ของ LG ให้ภาพดีกว่าเพื่อนครับ ได้ไปลอง LED 3D LG รุ่นเล็กสุดของญาติห่างๆมา ไฟล์ .mkv OU ให้ภาพที่ใกล้เคียง 3D BD-ISO มากครับทั้งมิติ ระดับชั้น และความคมชัดครับ แต่เค้าซื้อหลัง Provision ผมปีนึงครับ และแถมค่าเซ็ตอัพ P50XT50T ผม ที่ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วทั้งภาพ 2D/3D จาก Hi-Def และทีวีดาวเทียมครับ

ที่สำคัญเลยตรง 24p Smooth Film ต้อง off นะครับ ไม่งั้นภาพ 3D มิติ ความคมชัดจะห่วยสุดๆ แถมภาพเป็นเงาจนรับไม่ได้ด้วยครับ

เห็นด้วยกับ ท่าน noom9888 ครับ
ไม่รู้ทำไม Pana ตั้งค่า Intelligence Frame Creation จากโรงงานเป็น Max
ตั้งเป็น off ภาพเคลื่อนไหวดูดีกว่าเยอะเลยครับ  ???