ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825760 ครั้ง)

ออฟไลน์ maibarbar

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2988 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 11:05:45 pm »
สวัสดีครับสมาชิกใหม่ พึ่งถอย P50UT50T มาได้2-3วันครับ ทีแรกเล็งแค่42 แต่ราคาต่างแค่ไม่เท่าไรเป๋เลยครับ ประทับใจเรื่องภาพและเสมาร์ททีวีมาก
อยากหาเครื่องบูเล 3D มาประกบคู่ มีงบ 3,000-5.000 จะมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
แล้วแว่นตาถ้าจะหาเพิ่ม ขอราคาประหยัด พอจะหาได้บ้างมั๊ยครับ 

ออฟไลน์ Cartoon_Team

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #2989 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:35:19 am »
เมื่อวานไปซื้อ Panasonic 50" P50X60T เปิดดูได้ ประมาณ 10 นาที จอดับ และไฟ LED กระพริบสีแดงตลอด กดปุ่มอะไรก็ไม่ตอบสนอง ทั้งจากรีโมท และ ตัวเครื่อง ถอดปลั๊ก ก็ไม่หาย เพื่อนๆ เคยเจออาการนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2990 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 06:50:50 am »
เมื่อวานไปซื้อ Panasonic 50" P50X60T เปิดดูได้ ประมาณ 10 นาที จอดับ และไฟ LED กระพริบสีแดงตลอด กดปุ่มอะไรก็ไม่ตอบสนอง ทั้งจากรีโมท และ ตัวเครื่อง ถอดปลั๊ก ก็ไม่หาย เพื่อนๆ เคยเจออาการนี้ไหมครับ

แสดงว่าซื้อมาเมื่อวันที่ 23 มิย. ถูกมั้ยครับ ถ้างั้นติดต่อห้างหรือร้านที่ซื้อ พร้อมกับโทรแจ้งศูนย์บริการพานาฯ เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

อย่าให้เกิน 7 วันนับแต่วันที่ซื้อ..

..

ออฟไลน์ jong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2991 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:50:25 pm »
เนื่อจากใส่การอ้งถึงไม่ได้ครับ//////

สนใจตัวนี้ไหมครับ ผมมีขายครับ ส่ง EMS ขอเพิ่ม 50฿ ครับผม ถ้าสนใจ pm มานะครับเดี๋ยวผม pm เบอร์ติดต่อกลับไปให้ครับ
3G Wireless Router ยี่ห้อ Tenda รุ่น 3G150M ตอนนี้เหลือแค่ 3ตัวครับ
เป็นของใหม่ไม่ผ่านการใช้งาน เป็นสินค้าที่ไปรับเคลียร์สต็อกมาจึงเอามาขายกันถูกๆ 700฿ ประกันใจให้ 7วันครับ มีไม่กี่ตัวเท่านั้นหมดแล้วหมดเลยครับ
ตัวนี้เอาไปใช้งานได้หลายแบบครับ
- เป็น Access Point ก็ได้ครับ ต่อสายแลนแล้วกระจาย Wifi อีกทีครับ
- Repeater Mode รับ Wifi และกระจาย Wifi+Lan ต่ออีกทีก็ได้ครับ
- ต่อ Aircard 3G/EDGE เพื่อแชร์เน็ตดังกล่าวผ่านทาง Wifi อีกทีครับ

ถ้าหากว่าผมเอามาต่อกับทีวี Panasonic THP42U30T  แล้วเปิดหนังจากสมาร์ทโฟน โดยใช้ฟังชั่น Wi-Fi Direct ของสมาร์ทโฟน  จะสามารถเปิดหนังผ่าน wifi มาที่ทีวีเครื่องที่ต่อ   3G Wireless Route  ได้หรือเปล่าครับ

Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ yo_yo

« ตอบกลับ #2992 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:13:06 am »
เพิ่งสอย 50ut50t มาต่อดู hd จาก dune ภาพแจ่มมากดูไปดูมากลับชอบกว่า LED 55" sony ที่บ้านอีก ก่อนหน้านี้เคยใช้แต่รุ่น ไม่ full hd plasma full hd ดู hd ได้อรรถรสมากกว่าจริงๆ

ขอถามคนที่ไม่ได้ใช้ usb wifi ของพานาเองหน่อยครับ (แบบที่ใช้เป็น wifi bridge ด้านบน) พอดีผมลองใช้ notebook รับสัญญาน wifi ที่บ้านแล้วแชร์ออกทางสายแลนไปเสียบหลังเครื่อง แต่มันต้องตั้งวงแลนใหม่ คราวนี้ iphone ผม connect wifi ที่บ้านอยู่แล้วมันกลายเป็นคนละวงกันกับทีวี ทำให้ไม่สามารถใช้โปรแกรม viera remote ใน iphone ได้ มันมองไม่เห็น pana
ถ้าเราใช้ wifi bridge แบบตัวบนมันจะconnect ในวงแลนเดียวกันไหมครับหรือว่าต้องสร้างใหม่ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 09:18:18 am โดย yo_yo »

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #2993 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:38:04 am »
ถ้าหากว่าผมเอามาต่อกับทีวี Panasonic THP42U30T  แล้วเปิดหนังจากสมาร์ทโฟน โดยใช้ฟังชั่น Wi-Fi Direct ของสมาร์ทโฟน  จะสามารถเปิดหนังผ่าน wifi มาที่ทีวีเครื่องที่ต่อ   3G Wireless Route  ได้หรือเปล่าครับ

พอเราใช้ Wireless Router แล้วต่อสายแลนจากตัวนี้เข้าทีวีมันจะเป็นการต่อแลนครับ ถ้าจะใช้ WiFi Direct ต้องใช้ USB Wifi ของทีวียี่ห้อนั้นๆครับ ที่ทราบเพราะ 55LM6200 ผมต่อผ่าน Wireless Router อยู่ครับ แต่ว่า Panasonic มี WiFi Direct ด้วยเรอะครับ

เพิ่งสอย 50ut50t มาต่อดู hd จาก dune ภาพแจ่มมากดูไปดูมากลับชอบกว่า LED 55" sony ที่บ้านอีก ก่อนหน้านี้เคยใช้แต่รุ่น ไม่ full hd plasma full hd ดู hd ได้อรรถรสมากกว่าจริงๆ

ขอถามคนที่ไม่ได้ใช้ usb wifi ของพานาเองหน่อยครับ (แบบที่ใช้เป็น wifi bridge ด้านบน) พอดีผมลองใช้ notebook รับสัญญาน wifi ที่บ้านแล้วแชร์ออกทางสายแลนไปเสียบหลังเครื่อง แต่มันต้องตั้งวงแลนใหม่ คราวนี้ iphone ผม connect wifi ที่บ้านอยู่แล้วมันกลายเป็นคนละวงกันกับทีวี ทำให้ไม่สามารถใช้โปรแกรม viera remote ใน iphone ได้ มันมองไม่เห็น pana
ถ้าเราใช้ wifi bridge แบบตัวบนมันจะconnect ในวงแลนเดียวกันไหมครับหรือว่าต้องสร้างใหม่ ขอบคุณครับ

DLNA มันต้องอยู่ในวงแลนเดียวกันครับมันถึงจะได้ผลดี Tenda 3G150M ที่ท่านถามมาเราจะใช้โหมด Repeater Mode รับ Wifi และกระจาย Wifi+Lan อีกทีครับ ซึ่งตัว Tenda มันจะตั้งวงแลนขึ้นมาใหม่เป็น 192.168.2.X เพราะฉะนั้นเวลาใช้ DLNA ต้องเอามือถือมาจับ Wifi ที่ Tenda ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 09:39:05 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ j.harith

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2994 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:51:16 pm »
ตอนนี้ใช้ 42XT50T อยู่ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น

- 50ST50T
 - 50GT50T
 - 50ST60T

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 3 รุ่นนี้ จะคุ้มมั้ยครับ มันคุ้มค่าที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #2995 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 08:09:52 am »
ตอนนี้ใช้ 42XT50T อยู่ ถ้าจะเปลี่ยนเป็น

- 50ST50T
 - 50GT50T
 - 50ST60T

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 3 รุ่นนี้ จะคุ้มมั้ยครับ มันคุ้มค่าที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

เท่าที่ดูจากการใช้งานกับงบที่ตั้งไว้ ตัวเลือกน่าจะเหลือ 50GT50 , 50ST60 สองรุ่นนี้นะครับ
ดูหนังถึงครึ่งนึง ที่เหลือเล่นเกมส์บ้าง ฟรีทีวีบ้าง ควรไปดูเปรียบเทียบด้วยตาตัวเอง อย่างยิ่ง

สถานที่ที่เหมาะก็คือ Power Mall เพราะเขาจัดบูธใครบูธมัน ง่ายต่อการเปรียบเทียบเนื่องจากปกติเขาจะเปิด Demo แผ่นเดียวกัน
พอตรงดิ่งเข้าไปในบูธ Panasonic ถ้าไม่ได้เปิดหนังเรื่องเดียวกัน ก็บอก PC เลยครับให้ช่วยเปิดให้หน่อย
ยังไงให้แน่ใจด้วยนะครับว่าทีวีที่จะดูเปรียบเทียบนั้นใช้โหมดภาพเดียวกัน การตั้งค่าภาพเหมือนกัน

ทีวีจะเป็นรุ่นปีไหน มีสเป็คอย่างไร  ก็เป็นไกด์ไลน์สำคัญระดับนึง แต่ไม่สำคัญเท่าความชอบ ถูกใจ เมื่อดูด้วยสายตัวเอง...ว่ามั้ยครับ

ถ้าดูแล้วชอบเท่ากันไม่แตกต่าง ยังงี้เข้าทางครับเลือกรุ่นที่ถูกกว่า เซฟกะตังค์ไปได้อีก

..

• *
« ตอบกลับ #2996 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 08:36:54 am »

- 50ST50T
 - 50GT50T
 - 50ST60T

ขอบคุณครับ

เท่าที่ดูจากการใช้งานกับงบที่ตั้งไว้ ตัวเลือกน่าจะเหลือ 50GT50 , 50ST60 สองรุ่นนี้นะครับ
ดูหนังถึงครึ่งนึง ที่เหลือเล่นเกมส์บ้าง ฟรีทีวีบ้าง ควรไปดูเปรียบเทียบด้วยตาตัวเอง อย่างยิ่ง

สถานที่ที่เหมาะก็คือ Power Mall เพราะเขาจัดบูธใครบูธมัน ง่ายต่อการเปรียบเทียบเนื่องจากปกติเขาจะเปิด Demo แผ่นเดียวกัน
พอตรงดิ่งเข้าไปในบูธ Panasonic ถ้าไม่ได้เปิดหนังเรื่องเดียวกัน ก็บอก PC เลยครับให้ช่วยเปิดให้หน่อย
ยังไงให้แน่ใจด้วยนะครับว่าทีวีที่จะดูเปรียบเทียบนั้นใช้โหมดภาพเดียวกัน การตั้งค่าภาพเหมือนกัน

ทีวีจะเป็นรุ่นปีไหน มีสเป็คอย่างไร  ก็เป็นไกด์ไลน์สำคัญระดับนึง แต่ไม่สำคัญเท่าความชอบ ถูกใจ เมื่อดูด้วยสายตัวเอง...ว่ามั้ยครับ

ถ้าดูแล้วชอบเท่ากันไม่แตกต่าง ยังงี้เข้าทางครับเลือกรุ่นที่ถูกกว่า เซฟกะตังค์ไปได้อีก

..

ขอบคุณครับ

พอดีพี่ดันทักว่าเปลี่ยนทำไม  [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ saladz

• *
« ตอบกลับ #2997 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 10:10:37 pm »
พอดีไปเจอ powerbuy ขาย .. P50UT50T ในราคา 21300 บาท ..

กำลังตัดสินใจว่าจะเอาดีมั๊ยครับ ท่าน ๆ ที่เพิ่งซื้อรุ่นนี้มา ราคาปกติมันเท่าไรหรอครับ ??

[ปลื่ม]

ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์เช่น Winning หรือ Final Fantasy จะโอเคมั๊ยครับ ( จะมี ir บ้างรึเปล่า ) ??

แว่นแบบ Active มันโอเคมั๊ยครับ ??

• *
« ตอบกลับ #2998 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:57:24 am »
พอดีไปเจอ powerbuy ขาย .. P50UT50T ในราคา 21300 บาท ..

กำลังตัดสินใจว่าจะเอาดีมั๊ยครับ ท่าน ๆ ที่เพิ่งซื้อรุ่นนี้มา ราคาปกติมันเท่าไรหรอครับ ??

[ปลื่ม]

ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์เช่น Winning หรือ Final Fantasy จะโอเคมั๊ยครับ ( จะมี ir บ้างรึเปล่า ) ??

แว่นแบบ Active มันโอเคมั๊ยครับ ??

ตอนนี้ผมใช้ XT50T ก็ใช้เล่น xbox ครับ (เล่นนาน IR เกิดครับ แต่เดี๋ยวมันก็หาย แต่ถ้าเล่นแบบทั้งวันทั้งคืนคงไม่เหมาะเท่าไร)

50UT50T ราคา 21300 ถูกครับ (ลองเช็คดูดีๆ เผื่อเป็นตัวโชว์)

• *
« ตอบกลับ #2999 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 02:00:09 pm »

[ปลื่ม]

ตอนนี้ผมใช้ XT50T ก็ใช้เล่น xbox ครับ (เล่นนาน IR เกิดครับ แต่เดี๋ยวมันก็หาย แต่ถ้าเล่นแบบทั้งวันทั้งคืนคงไม่เหมาะเท่าไร)

50UT50T ราคา 21300 ถูกครับ (ลองเช็คดูดีๆ เผื่อเป็นตัวโชว์)

ไปซื้อมาละครับรอ powerbuy เอามาส่ง 4 โมงเย็น

ผมไปเช็คมาแล้ว ใช้งานไป 9 นาที กดปิดเปิด 2 ครั้ง ด้วยฝีมือผมเอง ไม่ใช่ตัวโชว์แน่นอน  [โย่ว]

งานนี้คุ้มคับคุ้ม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้าบ TH-p50ut50t  [หื่น]

ออฟไลน์ gongz

• *
« ตอบกลับ #3000 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 03:21:42 pm »

[ปลื่ม]

ไปซื้อมาละครับรอ powerbuy เอามาส่ง 4 โมงเย็น

ผมไปเช็คมาแล้ว ใช้งานไป 9 นาที กดปิดเปิด 2 ครั้ง ด้วยฝีมือผมเอง ไม่ใช่ตัวโชว์แน่นอน  [โย่ว]

งานนี้คุ้มคับคุ้ม ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้าบ TH-p50ut50t  [หื่น]

ทุกสาขารึเปล่าครับ แล้วต้องใช้โปรกับบัตรอะไรรึเปล่าขอรายละเอียดหน่อยครับ สนใจมาก

• *
« ตอบกลับ #3001 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 06:48:11 pm »

ทุกสาขารึเปล่าครับ แล้วต้องใช้โปรกับบัตรอะไรรึเปล่าขอรายละเอียดหน่อยครับ สนใจมาก

ได้รับของมาแล้ว  [ปลื่ม]

ไม่ทุกสาขาอ่ะครับ ผมซื้อ powerbuy ที่เซนทรัลเชียงราย ยังมีแค่เครื่องเดียวเองครับ จำเหตุผลของ sale ไม่ได้ว่าไปหลุดอะไรมายังไง    [เปล่า]

แต่แกะเช็คเครื่องทุกอย่างแล้วเป็นของใหม่หมด :D

ทดสอบทั้ง 3d, viera connect, ทุกอย่างเวิร์ก แต่งงว่าทำไมใช้ keyboard ใน ipad พิมพ์ไม่ได้ ฮา [รัก]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3002 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:45:05 pm »
ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนครับ เพิ่งจัด 42ST50 มาครับ วันที่4 ของมาส่งครับ อยากถามว่าผมต้องเช็คอะไรบ้างครับ
และระยะเริ่มแรกต้องปรับภาพอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3003 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:08:31 am »
ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคนครับ เพิ่งจัด 42ST50 มาครับ วันที่4 ของมาส่งครับ อยากถามว่าผมต้องเช็คอะไรบ้างครับ
และระยะเริ่มแรกต้องปรับภาพอย่างไรบ้างครับ

- เช็คชั่วโมงการใช้งานว่าเป็นของใหม่หรือเปล่า วิธีทำตามกระทู้นี้ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.0

- เช็ค dead pixel, bright pixel โหลดไฟล์ภาพสีล้วนเพื่อทดสอบได้จาก link นี้ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.0

ในฉากหนังส่วนที่มืดๆ ถ้าเจอ Dithering noise เป็นสีเทาจางๆกระพริบๆ คือปรกติครับ
แต่ถ้าเจอกระพริบเป็น สี แดง เขียว น้ำเงิน แบบนั้น คือ bright pixel ซึ่งผิดปรกติ(จะพบได้บ่อยในตัวโชว์ลดราคา)

- การปรับภาพ 200 ชั่วโมงแรกถ้าเอาแบบปลอดภัยให้ใช้โหมด NORMAL ไปก่อน
หรือถ้าจะใช้โหมดอื่นก็ควรลด contrast ให้เหลือสัก 50 ครับ เพื่อป้องกันอาการ IR
ควรดูหนังและฟรีทีวีในอัตราส่วนภาพ แบบเต็มจอ เพื่อกระตุ้นการ run in ทุก pixel ให้ทำงานได้สม่ำเสมอกันครับ
พอพ้น ๒๐๐ ชั่วโมงไปแล้ว ค่อยปรับภาพตามใจชอบ และดูหนังที่มีแถบดำบนล่างได้ตามใจครับ

*ถ้าเป็น plasma panasonic ปัญหา IR จะเกิดขึ้นได้ยากกว่า LG กับ samsung ครับ
panasonic ดูหนังที่มีแถบดำบน-ล่าง ตั้งแต่วันแรกได้อย่างไม่มีปัญหา แต่บางรายซื้อ plasma LG มาถึงวันแรกก็ดูหนังที่มีแถบดำบนล่างเลย
พอดูหนังจบแล้วเปิดแหล่งโปรแกรมอื่นๆ ปรากฎว่าผลเป็นเช่นนี้ครับ... (ตรง คห ที่ 173)
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=1424.162

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #3004 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:04:10 am »

ยินดีกับท่าน Ekapan ด้วยนะครับ

หลังรันอิน ST50 แล้ว อยากเห็นรีวิวเปรียบเทียบการใช้งานในหลายรูปแบบ & ต่างสถานการณ์ กับ Sony W804 จริงๆครับ คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกไม่มากก็น้อยล่ะ

..

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #3005 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:44:52 pm »

อ้าว หนีมา Plasma แล้วเหรอท่าน