ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2839949 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #3042 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 10:35:31 am »
เหยด เร็วแท้ -..-

เรื่อง noise มี 2 ลักษณะนะครับ บางอย่างเป็นมาจากหนัง หรือ ปัญหาภายนอก
อีกอย่างเป็นธรรมชาติจากการสร้างภาพของจอพลาสม่าครับ ดูห่างเกินเมตรก็โอเคแล้ว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49644.0

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #3043 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:51:57 am »

เรื่อง noise มี 2 ลักษณะนะครับ บางอย่างเป็นมาจากหนัง หรือ ปัญหาภายนอก
อีกอย่างเป็นธรรมชาติจากการสร้างภาพของจอพลาสม่าครับ ดูห่างเกินเมตรก็โอเคแล้ว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49644.0

+1 คุณ Roman เคยอธิบายไว้ในกระทู้นี้ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5720.0
แก้ปัญหาตามที่ท่าน archyman ว่าเลยครับ

ออฟไลน์ bamboomu

« ตอบกลับ #3044 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:13:55 pm »

เดี๋ยวจะไปลองดูครับ อีกอย่างครับถ้าผมดูระยะที่2-3 เมตร แล้วยังเห็นน้อยซ์เยอะอีกเเสดงว่าTVผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ JT

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3045 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 07:05:25 pm »
เรื่องความคุ้มของเงิน 14000 ก็เรื่องนึงอะฮะ ทั่น JT
อันนี้ต้องแล้วแต่ท่านเจ้าของกะตังค์

แต่เรื่องความต่างของภาพที่ออกมานี่
ด้วยสายตาผม ค่อนข้างมั่นใจ...

HDMI ถูก ไป แพง
เครื่องเล่น HD ถูก ไปแพง
ด้วยความต่าง 14000
เทียบดู เพ่งดู อาจได้ภาพเหมือนเดิมเลยก็เป็นได้
(ลองมาแล้ว)

แต่เทียบกับอัพเกรดรุ่นทีวีด้วยเงิน 14000
ภาพต่างกัน ค่อนข้างชัดเจนกว่า
เท่านั้นละฮะ

แต่ถ้าท่านที่ตัดสินใจ ดันเห็นความต่างของสาย HDMI กับ player
จะๆกับตา มากกว่า ก็ตามนั้นละจ้า

ไอ้ที่ตัดสินใจยากกว่านี้น่าจะเป็น
จอรุ่นเก่าใหญ่ หรือเอาจอรุ่นใหม่แต่เล็ก
หรือ...
จอรุ่นเล็กแต่ใหญ่ หรือเอาจอรุ่นใหญ่แต่เล็ก
(ยิ่งพูดยิ่งงงวุ้ย 555)

แต่ผมเข้าใจนะครับว่าท่านกำลังสื่อถึงอะไร ยังไงปล่อยให้ท่าน archyman งงกับตัวเองไปก่อน...5555+

..

ออฟไลน์ realku

• *
« ตอบกลับ #3046 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:24:54 pm »
ขอสอบถามพิกัด  50gt50 ราคางามๆ มี0% kbank 10 เดือน ที่นอกจากร้านดังแถวเกษตร ถ้าแถว พุทมณฑล จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ cars

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3047 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:57:41 pm »
มีใครใช้สลิงแขวนของssกะจอ50gt บ้างมั้ยครับ หรือมันใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ อยากลองพลาสม่าบ้างฮับ

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #3048 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 05:27:18 am »
ขอสอบถามพิกัด  50gt50 ราคางามๆ มี0% kbank 10 เดือน ที่นอกจากร้านดังแถวเกษตร ถ้าแถว พุทมณฑล จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ [ปลื่ม]

ผมลองหาซัก 3-4 ที่เจอแค่ แสงชัย กับป่านครับ แสงชัย ถูกกว่านิดหน่อยครับ และมีผ่อนด้วย ป่านไม่มีผ่อน

ส่วนผมได้มา 15/7/56 39000 เงินสดมีทอนครับ ที่ร้านเฮียแสง เดี๋ยวนี้เฮียแสงปรับปรุงร้านดีขึ้นนะครับ

มีโกดังอีกที่นึง ไม่เหมือนเมื่อก่อนผมเห็นยกลงมาจากชั้น 2 แล้วก็พนักงานดูเยอะขึ้นนะครับ เห็นมีเบอร์พนักงานให้

ข้อมูลแต่ละยี่ห้อด้วย พัฒนาจริงๆ  มีช่วงนึงผมก็ไม่ค่อยอยากไปเหมือนกัน แต่คราวนี้ไปมาถือว่าโอเคเลยครับ

ปล. ผมไม่ใช่หน้าม้านะครับ แค่เล่าสิ่งที่ไปเจอมา กลับมาถึงบ้าน สามทุ่มนั่งลองจนถึงเวลาที่พิมพ์ ขอตัวไปนอนก่อนคร๊าบบบบ  [จิ้ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 05:39:05 am โดย bob19sep »

ออฟไลน์ wison007

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3049 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:43:03 am »
สมาชิกใหม่ครับ พึ่งถอย p50ut50t มา ขอสอบถามว่า
การดูหนัง 3D ต้องเช็ทค่าอะไรใหมครับ เหมือนม่านไม่ค่อยลอยเท่าไหร่เลยครับ
หรือม่านลอยได้ไม่เท่าของ LG เหรอครับ รบกวนทีครับ

ออฟไลน์ j.harith

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3050 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:43:07 pm »
สมาชิกใหม่ครับ พึ่งถอย p50ut50t มา ขอสอบถามว่า
การดูหนัง 3D ต้องเช็ทค่าอะไรใหมครับ เหมือนม่านไม่ค่อยลอยเท่าไหร่เลยครับ
หรือม่านลอยได้ไม่เท่าของ LG เหรอครับ รบกวนทีครับ

แบบ Active มันไม่ค่อยลอยครับ แถม LG นี่เด่นเรื่อง 3D ลอยที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #3051 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:49:51 pm »

แบบ Active มันไม่ค่อยลอยครับ แถม LG นี่เด่นเรื่อง 3D ลอยที่สุดแล้วครับ

ขึ้นกับ Content หรือ Source ที่เอามาดู เป็นหลักน่ะครับ ถ้าทำมาดี เวลาดูแบบ Active 3D ก็ลอยทิ่มตาได้เหมือนกัน

..

ออฟไลน์ fish_dvd

« ตอบกลับ #3052 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:52:22 pm »

ขึ้นกับ Content หรือ Source ที่เอามาดู เป็นหลักน่ะครับ ถ้าทำมาดี เวลาดูแบบ Active 3D ก็ลอยทิ่มตาได้เหมือนกัน

..

ตามท่าน JT เลยครับ
หนัง 3D ส่วนใหญเน้นลึก ไม่ได้เน้นลอย
เหมือนพวกหนัง Demo ที่เปิดตามบูธขายทีวีครับ  :)

ออฟไลน์ wison007

• **
« ตอบกลับ #3053 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 04:24:14 pm »

..

ตามท่าน JT เลยครับ
หนัง 3D ส่วนใหญเน้นลึก ไม่ได้เน้นลอย
เหมือนพวกหนัง Demo ที่เปิดตามบูธขายทีวีครับ  :)

ขอบคุณครับ ผมก็ว่ามันลึกๆ แล้วต้องปรับอะไรเพิ่มใหมครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• **
« ตอบกลับ #3054 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 06:39:09 pm »
พอดีจะซื้อทีวีใหม่สนใจพลาสมา ของพานาเพราะเห็นได้ประกันสามปี
เลยไปเดินโฮมโปรใกล้บ้าน คนขายบอกพาสมาของ panasonic ขายดีมากหลายๆรุ่นของหมดเหลือแต่ตัวโชว์ ตัวที่มีก็มีของในสต็อกแค่1-2 เครื่อง

ขอถามเป็นข้อๆดังนี้

1 ส่วนตัวสนใจตัวโชว์ตัวแรกมากกว่า เซพเงินได้เยอะ เพื่อนๆคิดว่าคุ้มไหม กับตัวโชว์เปิดใช้งานมา4เดือน กับราคาตามป้าย มีบัตรลดอีก8เปอร์เซน
2 ตัวล่าง คนขายบอกว่าเหนือกว่าตรงบอดี้กับลำโพงเสียงดีกว่าจริงไหม
3 คนขายบอกรุ่นนี้ไม่รองรับทีวีดิจิตอล พลาสม่าไม่ทำออกมา ต่อให้รุ่นใหม่ที่ยังไม่วางขายก็ตาม จริงไหม บอกว่ามีเฉพาะ led lcd
4 2รุ่นนี้มีไวไฟในตัวไหม ผมจะเอาไปดูยูทูป หนัง แล้วผมงงเวลาเสิดหนังไทยในยุทูปเสิดไงหรอกครับ เห็นรีโมทภาษาอังกฤษ มันต่อเม้าส์ คียบอร์ดเพิ่มได้ไหม

มีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมได้เต็มที่นะครับ

ทีนี้ผมมาสนใจอยู่ 2รุ่น ตามที่ผมใช้กล้องมือถือถ่ายมา

ตัวแรกตัวนี้ของหมด เป็นตัวโชว์ ราคาในป้ายถ้ามีบัตรเครดิตลดได้อีก 8เปอร์เซ็นต์ แต่ต้องจ่ายสดห้ามผ่อน

กับตัวนี้มีตัวใหม่2ตัว คนขายบอกรุ่นใหม่กว่า ฟังก์ชันคล้ายกันแต่ตัวนี้ลำโพงเสียงดีกว่า กับบอดี้เป็นโลหะทำให้ดูหรู ตัวนี้ของใหม่ มีบัตรลดอีกแปดเปอร์เซนเหมือนกัน และผ่อน0 เปอร์เซนได้สิบเดือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 06:40:13 pm โดย 12345678910 »

ออฟไลน์ cworld001

• *
« ตอบกลับ #3055 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 09:57:16 pm »
พอดีจะซื้อทีวีใหม่สนใจพลาสมา ของพานาเพราะเห็นได้ประกันสามปี
เลยไปเดินโฮมโปรใกล้บ้าน คนขายบอกพาสมาของ panasonic ขายดีมากหลายๆรุ่นของหมดเหลือแต่ตัวโชว์ ตัวที่มีก็มีของในสต็อกแค่1-2 เครื่อง

ขอถามเป็นข้อๆดังนี้

1 ส่วนตัวสนใจตัวโชว์ตัวแรกมากกว่า เซพเงินได้เยอะ เพื่อนๆคิดว่าคุ้มไหม กับตัวโชว์เปิดใช้งานมา4เดือน กับราคาตามป้าย มีบัตรลดอีก8เปอร์เซน
2 ตัวล่าง คนขายบอกว่าเหนือกว่าตรงบอดี้กับลำโพงเสียงดีกว่าจริงไหม
3 คนขายบอกรุ่นนี้ไม่รองรับทีวีดิจิตอล พลาสม่าไม่ทำออกมา ต่อให้รุ่นใหม่ที่ยังไม่วางขายก็ตาม จริงไหม บอกว่ามีเฉพาะ led lcd
4 2รุ่นนี้มีไวไฟในตัวไหม ผมจะเอาไปดูยูทูป หนัง แล้วผมงงเวลาเสิดหนังไทยในยุทูปเสิดไงหรอกครับ เห็นรีโมทภาษาอังกฤษ มันต่อเม้าส์ คียบอร์ดเพิ่มได้ไหม

มีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมได้เต็มที่นะครับ

ทีนี้ผมมาสนใจอยู่ 2รุ่น ตามที่ผมใช้กล้องมือถือถ่ายมา

1.  ตัวโชว์ตัวแรก P42ST50T 20,994 ลดอีก 8% เหลือ 19,314.48 ของใหม่ 25,xxx
ถูกลง 5 พันกว่า ถ้าตรวจสอบดูแล้วไม่มีปัญหาก็คุ้มครับ แต่ไม่รู้ว่าราคา 19,314.48 นี้รวม VAT หรือยัง ถ้ายังอาจต้องชั่งใจอีกที
เวลาที่ตั้งโชว์ 4 เดือนถือว่าเป็นการทดสอบเครื่องแล้วกันครับ ไม่คิดมาก
ตัวล่าง P42GT50T 48,990 ไม่รู้ได้ลดหรือเปล่า แต่ถึงลดก็ยังแพงมากครับ ตัดทิ้งไปเลย
Series เดียวกันแต่เป็นตัว 50" P50GT50T ร้านข้างนอกขาย 39,990 ขนาดใหญ่กว่ายังขายถูกกว่าร้านที่คุณว่ามาอีก
2.  บอดี้ดีกว่าจริงครับ หรูหรากว่ากันเยอะ แต่เสียงคิดว่าไม่น่าจะต่าง รอท่านอื่นมายืนยันนะครับ
อ้อ...เกือบลืมครับ รุ่น GT ภาพดีกว่า ST เยอะครับ ไม่ใช่ดีกว่าเฉพาะบอดี้และเสียงตามที่พนักงานขายบอก
3.  ไม่รู้ครับ
4.  มี Wifi ในตัวทั้งสองรุ่น

ถ้าดู 50" ได้ไม่รู้สึกใกล้ไป ก็แนะนำ P50GT50T นะครับ ร้านป่านรามอินทรา ยังมีของหรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะตกรุ่นแล้ว
ถ้าต้องการ 42" ก็เหลือตัวเลือกเดียว ราคานี้ซื้อได้เลย ตกรุ่นแล้วเหมือนกัน
หรือถ้าหา P42GT50T ได้ในราคาต่ำกว่า 3 หมื่นก็น่าสนใจอยู่ครับ ส่วนราคา 48,990 แพงไม่แคร์ใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 10:03:50 pm โดย cworld001 »

ออฟไลน์ AUMPhotography

• *
« ตอบกลับ #3056 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 01:02:18 am »
สวัสดีครับ
สมาชิกใหม่ P65VT50
มือใหม่ขอคำแนะนำเบื้องต้นด้วยนะครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ JT

« ตอบกลับ #3057 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:10:59 am »
สวัสดีครับ
มือใหม่ขอคำแนะนำเบื้องต้นด้วยนะครับ

[ปลื่ม]

ลองดูกระทู้การใช้งานของท่าน archyman ที่เป็นรุ่นเดียวกัน ขนาดเดียวกัน นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=36035.0

การใช้งานเบื้องต้น ที่เอาไปปรับใช้ให้เหมาะกับเราได้ครับ ถึงจะไม่ใช้รุ่นเดียวกันเป๊ะ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49476.0

..

ออฟไลน์ AUMPhotography

• *
« ตอบกลับ #3058 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:55:29 am »
สวัสดีครับ

[ปลื่ม]

ลองดูกระทู้การใช้งานของท่าน archyman ที่เป็นรุ่นเดียวกัน ขนาดเดียวกัน นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=36035.0

การใช้งานเบื้องต้น ที่เอาไปปรับใช้ให้เหมาะกับเราได้ครับ ถึงจะไม่ใช้รุ่นเดียวกันเป๊ะ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49476.0

..

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bob19sep

« ตอบกลับ #3059 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:49:16 am »
ไปจัดมาเเล้วครับเมื่อวานGT50 ร้านป่าน เปิดลองที่บ้านเมี่อวานเงินส่วนต่าง14000 กับUT50 คุ้มค่ามากครับภาพ2Dสวดยอดจิงๆครับ เเต่น้อยซ์มันเยอะไปหน่อยคงต้องปรับเปลี่ยนสายHDMI เพราะใช้ของเเถมอยู่ ใครมีข้อเสนอเเนะเรื่องน้อยซ์ เเละวิธีรีดความสามารถของเจ้าGT50 เชิญเสนอเเนะใด้เลยนะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่เเนะนำจนทำให้ผมตัดสินใจเสียเงินแล้วสบายใจทั้งครอบครัว ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับ [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ถูกใจเช่นกันครับภาพดีมากจริงๆ รุ่นนี้ ราคานี้คุ้มมากๆครับ

เรื่อง noise ของผมถ้าเปิดเป็น THX Cinema noise ระยิยระยับครับ นั่งห่างประมาณ 2.40 เมตร noise ชัดเจนมากครับ
โดยเฉพาะฉากมืดๆ noise กรณีนี้เป็นเม็ดสีๆ วิ่งไปวิ่งมาเต็มไปหมด แต่ถ้าเร่ง contrast ขึ้นไปถึง 70 noise อย่างที่บอกจะหายไปทันที

แต่ถ้าเป็นโหมดภาพอื่นไม่เห็นนะครับ จะเห็นแค่ noise ที่เป็นเม็ดสีเทาๆ เวลาเข้าไปดูใกล้ๆ หรือต้องตั้งใจเพ่ง เท่านั้น ซึ่งปรับยังไงก็ไม่หายครับ