ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2825541 ครั้ง)

ออฟไลน์ halcd

• *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 01:08:58 pm »
รบกวนถามพี่ ๆ หน่อยคับ  กำลังจะซื้อทีวีใหม่ เห็นที่งานไบเทคมีพลาสม่า ตัว p42s10t ลดราคา เหลือประมาณ 23000

เซลบอกว่าเป็น fullhd แต่เป็นรุ่นเก่าของปีที่แล้ว ราคาเลยถูกหน่อย และมีประกันแค่ปีครึ่ง

มีงบอยู่ราว 25000 เทียบกับตัว x20t ซื้อแล้วตัวไหนน่าจะดีกว่าคับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:02:43 pm »
ประกันครึ่งปีไม่ต้องไปซื้อครับ เสี่ยง แต่ภาพของปีที่แล้วดีกว่าของปีนี้มันก็น่าคิดเหมือนกันครับ
X20 จะเป็น HD Ready ภาพจะใสกว่า สะท้อนมากกว่า ดำจมกว่าครับ
ถ้าจะเอา 42S10 จริงๆให้ดูบัตรประกันให้ดีนะครับว่าถึงไหน ของ Pana ปีที่แล้ว ประกัน 2 ปี ลองคุยกับคนขายดูครับจริงๆต้องเต็ม 2 ปีครับ
หรืองบ 25000 ลองดู 42A20 ดูก็ได้ครับ

ตอนนี้ที่เชียงใหม่ยังมี 42C10 เหลืออยู่นะครับ ราคาประมาณ 1XXXX ครับ ไปเห็นมาครับมาแจ้งเผื่อใครกำลังหาตัวยอดฮิตอยู่ครับ อิอิ
Review 42C10
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=274
รบกวนถามพี่ ๆ หน่อยคับ  กำลังจะซื้อทีวีใหม่ เห็นที่งานไบเทคมีพลาสม่า ตัว p42s10t ลดราคา เหลือประมาณ 23000

เซลบอกว่าเป็น fullhd แต่เป็นรุ่นเก่าของปีที่แล้ว ราคาเลยถูกหน่อย และมีประกันแค่ปีครึ่ง

มีงบอยู่ราว 25000 เทียบกับตัว x20t ซื้อแล้วตัวไหนน่าจะดีกว่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 05:01:08 pm โดย xta »

ออฟไลน์ boyzaaaaa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 04:56:02 pm »
ห้องนั่งเล่นจะเหมาะกับPlasmaมั้ยครับ อ่านในบอร์ดเขาบอกว่าไม่เหมาะอ่ะครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:30:41 pm »
ขออนุญาติเรียนแจ้ง โปรสิ้นปี pansonic ราคาพิเศษทุกรุ่น พร้อม cashback 5-10% ขอบคุณมากครับ

ผมโทรไปถามราคา THP42x20t ทางร้านบอกราคา 17,xxx หลังจากนั้นถามถึง Promotion ของ Pana
ทางร้อนบอก Pana ไม่มี Promotion อะไีรซักอย่าง  ???

ออฟไลน์ modcito

• LCD TV member
  • **
  • How large your screen not the size of your dick!?
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:24:30 am »
ตอนซื้อลืมเช็ค dead bright และชม.การใช้เครื่อง
คราวนี้ทราบวิธีเช็คจากในเวบ หลังจากได้มาเมื่อวันที่ 22 ( 7 วัน เพิ่งมานึกได้  [โขกโต๊ะ] )

ผลสรุป ปลอดภัยไร้จุด ชม.ก้อเพิ่ง 16 ชม. ไม่มีเวลาดูเท่าไรเลย 55+

***ถึงคำถามละคับ
pana หลังจากใช้ไปสักพักจะเหมือนยี่ห้ออื่นม่ะครับ ที่มีระยะ run-in กี่ชม. แล้วถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ รบกวนข้อมูลด้วยนะคร้าบบ?
47LW6500/42PFL8605/TH-P42A20T
Denon 1608-->1611-->Onkyo609-->Marantz5005
JBL ATX+CS200 set+260.5 set+Sub LX2000+Klipsch Icon series+RC42II
Sidewinder-->xtreamer pro-->iXtreamer-->a210-->playon HD2-->C200--> .. (3D)?
Current storage : 7.5 TB
PS3

ออฟไลน์ sang

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 12:04:43 pm »
ขออนุญาติเรียนแจ้ง โปรสิ้นปี pansonic ราคาพิเศษทุกรุ่น พร้อม cashback 5-10% ขอบคุณมากครับ

ผมโทรไปถามราคา THP42x20t ทางร้านบอกราคา 17,xxx หลังจากนั้นถามถึง Promotion ของ Pana
ทางร้อนบอก Pana ไม่มี Promotion อะไีรซักอย่าง  ???

ตอนนี้ราคาลงแล้วครับ สด-ผ่อน 16xxx ผ่อน ktc 0%10m cashback5%

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 06:32:19 pm »
pana หลังจากใช้ไปสักพักจะเหมือนยี่ห้ออื่นม่ะครับ ที่มีระยะ run-in กี่ชม. แล้วถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ รบกวนข้อมูลด้วยนะคร้าบบ?
Plasma เหมือนกันทุกยี่ห้อครับ 1.. ชม. เหมือนกันครับ เด้งแล้วเด้งอีก อิอิ
ตอนซื้อลืมเช็ค dead bright และชม.การใช้เครื่อง
คราวนี้ทราบวิธีเช็คจากในเวบ หลังจากได้มาเมื่อวันที่ 22 ( 7 วัน เพิ่งมานึกได้  [โขกโต๊ะ] )

ผลสรุป ปลอดภัยไร้จุด ชม.ก้อเพิ่ง 16 ชม. ไม่มีเวลาดูเท่าไรเลย 55+

***ถึงคำถามละคับ

ออฟไลน์ Tisi

• *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:02:46 pm »
ผมต้องการหาน๊อตแขวนยึดกับก้านแขวนจอกับผนังครับที่ผมใช่ plasma panasonic 42 inc
น๊อตที่ได้มาสั้นไปครับ
หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 10:09:29 pm »
1.HomePro
2.ร้านขายน็อต สกรู
3.ร้าน Hardware

ผมต้องการหาน๊อตแขวนยึดกับก้านแขวนจอกับผนังครับที่ผมใช่ plasma panasonic 42 inc
น๊อตที่ได้มาสั้นไปครับ
หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ darksite99

• *
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 10:27:09 pm »
ผมน้องใหม่นะครับ พอดีสนใจรุ่น THP42X10T กับรุ่น THP42X20T ตรวจสอบสเปคเท่าที่คนไม่มีความรู้แต่สนใจจะทำได้ พบว่ามี 2 จุดใหญ่ที่ต่างกันคือ

1.เรื่อง Panel ตัว X10T เป็น Panel เก่า G12 ตัว X20T เป็น Panel ใหม่ G13

2.Shades of Gradation (การไล่เชดสี) ทำไม X10 T ได้ 5,120 ระดับซึ่งสูงกว่าเพราะ X20T ได้ 4,096

2 ปัจจัยที่แตกต่างกันตรงนี้มีผลต่อการรับชมภาพอย่างไรบ้างครับ ตาเปล่าไม่ใช่ ตาเทพแบบผมพอจะเห็นความแตกต่างหรือเปล่า หรือว่า G13 ทำให้แสดงสีได้ดีกว่าเลยไม่ต้องไล่เชดสีเยอะ แค่ 4,096 ก็ชัดได้เหมือน G12 ที่ 5,120 แล้ว อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆ

ตอนนี้ตามความเห็นของคนไม่ได้อยู่ในวงการดูแค่ตัวอักษร ใจผมไปอยู่ที่ THP42X10T อยู่อะครับ ถึงจะเก่าแต่เหมือนมันดีกว่ายังไงก็ไม่รู้ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยครับ

ปล.คุณ xta ใช้รุ่นที่ผมเล็งอยู่ขอ comment หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:28:15 pm »
ใช่แล้วครับ ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ การไล่เฉดสี X10 ดีกว่า X20 ครับ ท่าน xta ถึงได้เอา X10 ครับ แต่ยังไงให้ท่าน xta มาเล่าดีกว่าครับ

ผมน้องใหม่นะครับ พอดีสนใจรุ่น THP42X10T กับรุ่น THP42X20T ตรวจสอบสเปคเท่าที่คนไม่มีความรู้แต่สนใจจะทำได้ พบว่ามี 2 จุดใหญ่ที่ต่างกันคือ

1.เรื่อง Panel ตัว X10T เป็น Panel เก่า G12 ตัว X20T เป็น Panel ใหม่ G13

2.Shades of Gradation (การไล่เชดสี) ทำไม X10 T ได้ 5,120 ระดับซึ่งสูงกว่าเพราะ X20T ได้ 4,096

2 ปัจจัยที่แตกต่างกันตรงนี้มีผลต่อการรับชมภาพอย่างไรบ้างครับ ตาเปล่าไม่ใช่ ตาเทพแบบผมพอจะเห็นความแตกต่างหรือเปล่า หรือว่า G13 ทำให้แสดงสีได้ดีกว่าเลยไม่ต้องไล่เชดสีเยอะ แค่ 4,096 ก็ชัดได้เหมือน G12 ที่ 5,120 แล้ว อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆ

ตอนนี้ตามความเห็นของคนไม่ได้อยู่ในวงการดูแค่ตัวอักษร ใจผมไปอยู่ที่ THP42X10T อยู่อะครับ ถึงจะเก่าแต่เหมือนมันดีกว่ายังไงก็ไม่รู้ครับ

ปล.คุณ xta ใช้รุ่นที่ผมเล็งอยู่ขอ comment หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 11:55:29 pm »
จัดไปครับ
ผมอาจเป็นคนที่โชคดีนิดนึงครับเพราะตอนที่ซื้อได้มาเทสที่บ้าน 3 ตัวครับ คือ 42X10  LG 42PJ350  42X20 ผมจะไม่พูดถึง LG นะครับผมไม่เอาเพราะไม่ชอบภาพและเจอ Dead กลางจอ
42X10 ภาพจะออกอมแดงเล็กน้อย การไล่เฉดสีบนใบหน้าคนกลมกลืนดีครับ รายละเอียดในที่มืดไม่ดำจม ลดแสงสะท้อนดีกว่า รายละเอียดภาพดี Contrast คมเข้ม จัด กว่า
42X20 ภาพจะออกอมเขียว สีสันจะธรรมชาติกว่า แต่เนื้อสีจะจืดกว่า รายละเอียดในที่มืดจม ลดแสงสะท้อนแบบเห็นหน้าตัวเองเลยครับ(เหมือนไม่ได้ลดเลย) รายละเอียดภาพดี Contrast สู้ 42X10 ไม่ได้
ถ้าซีเรียสเรื่องรายละเอียดเอา 42X10 ดีกว่าครับ

ภาพจาก 42X10 + Egreat S2 avatar MKV 1080P กล้องกะหลั่วถ่าย Plasma HD Ready

ออฟไลน์ darksite99

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 02:57:29 pm »
โอ้ขอบคุณมากครับ แหมอย่างนี้เหมือนได้ฝืนได้อากาศโหมไฟอยากได้ 42X10 มากขึ้นไปอีก หวังว่าคงเป็นข้อมูลท่านอื่นที่สนใจนะครับ จะได้มีเพื่อนร่วมหัวจมท้านกัน อิอิ

ออฟไลน์ warinchai

• *
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:40:19 pm »
  การตั้งค่าLCD PANASONIC รุน TH-L32C20T  ปรับอย่างรัยถึงจะดูชัด  ทั้งทีวี  และ  หนังดีวีดี บอกด้วยครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #374 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 10:09:39 pm »
ใน menu ปรับภาพจะมี Noise Reduction อยู่ให้ Off ไปเลยครับแล้วภาพจะคมขึ้นมาเลยครับ
  การตั้งค่าLCD PANASONIC รุน TH-L32C20T  ปรับอย่างรัยถึงจะดูชัด  ทั้งทีวี  และ  หนังดีวีดี บอกด้วยครับ

ออฟไลน์ nu_za_za

• *
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 11:49:58 am »
ผมอยากได้ จอ panasonic 32นิ้ว ราคาไม่เกิน15000 อ่ะคับ ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะคับ เน้นดูหนังทั่วไปอ่ะคับ ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี [กระโดด]

ออฟไลน์ wit_director

• *
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:39:16 am »
ขออภัย ผมมือใหม่มากมาย ขอถามปัญหานิดนึงครับ
ผมเพิ่งถอย Egreat S7A มาพร้อมกับ Denon DHT-390XP
เพื่อจะออกที่ Panasonic FullHD TX-37LZ80

การเชื่อมต่อภาพของผมคือ Egreat >>>>HDMI>>>> LCD
มีปัญหาเล็กน้อย เมื่อแรกเริ่มเปิดเครื่องโลโก้ Egreat ขี้นครับ แต่ต้องรอพอสมควรเมนูถึงจะขี้นมา
บางครั้งเมนูก็ไม่ขี้นเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ เกิดจากอะไรครับ (สายรึว่าเครื่องครับ?)

การเชื่อมเสียงคือ Egreat>>>>optical>>>>AVR
ปรากฏว่าใบ้รับประทานครับ ไม่มีเสียง ผมเข้าไปที่เมนูเลือก  Audio output เป็นอะไรดีครับ?
(ลองเลือกหลายอันแล้ว เสียงไม่ออกซะที ตอนนี้เลยเลือก HDMI เสียงออก LCD ส่วนเจ้า DENON ไม่รู้จะทำไงกับมันดีเนี่ย?)

ผมนี้ยังเหลือ DVD Player กับ Cable TV เลยยังไม่ได้ต่อรวมเข้า AVR เลย รบกวนแนะนำสายและการเชื่อมต่อด้วยครับ

สายตอนนี้ที่ผมมีทั้งหมดคือ
- 1 HDMI
- 1 Y/PsCb/PrCr
- 1 Optical
- 1 AV Red,Yellow,White
แค่เนี้ยแหละครับ

ขออภัยครับ ผมมือใหม่จริงๆ รบกวนตอบด้วยครับ อยากจะรู้ว่ารสชาด ของ 1080+5.1 เป็นยังไงอ่ะครับ
เกิดมายังไม่เคยเจอเลยครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:13:32 am »
set egreat ให้ audio output ให้ปล่อยออกมาเป็น Bitstream ครับ
ขออภัย ผมมือใหม่มากมาย ขอถามปัญหานิดนึงครับ
ผมเพิ่งถอย Egreat S7A มาพร้อมกับ Denon DHT-390XP
เพื่อจะออกที่ Panasonic FullHD TX-37LZ80

การเชื่อมต่อภาพของผมคือ Egreat >>>>HDMI>>>> LCD
มีปัญหาเล็กน้อย เมื่อแรกเริ่มเปิดเครื่องโลโก้ Egreat ขี้นครับ แต่ต้องรอพอสมควรเมนูถึงจะขี้นมา
บางครั้งเมนูก็ไม่ขี้นเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ เกิดจากอะไรครับ (สายรึว่าเครื่องครับ?)

การเชื่อมเสียงคือ Egreat>>>>optical>>>>AVR
ปรากฏว่าใบ้รับประทานครับ ไม่มีเสียง ผมเข้าไปที่เมนูเลือก  Audio output เป็นอะไรดีครับ?
(ลองเลือกหลายอันแล้ว เสียงไม่ออกซะที ตอนนี้เลยเลือก HDMI เสียงออก LCD ส่วนเจ้า DENON ไม่รู้จะทำไงกับมันดีเนี่ย?)

ผมนี้ยังเหลือ DVD Player กับ Cable TV เลยยังไม่ได้ต่อรวมเข้า AVR เลย รบกวนแนะนำสายและการเชื่อมต่อด้วยครับ

สายตอนนี้ที่ผมมีทั้งหมดคือ
- 1 HDMI
- 1 Y/PsCb/PrCr
- 1 Optical
- 1 AV Red,Yellow,White
แค่เนี้ยแหละครับ

ขออภัยครับ ผมมือใหม่จริงๆ รบกวนตอบด้วยครับ อยากจะรู้ว่ารสชาด ของ 1080+5.1 เป็นยังไงอ่ะครับ
เกิดมายังไม่เคยเจอเลยครับ