ผู้เขียน หัวข้อ: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 2826183 ครั้ง)

ออฟไลน์ darksite99

• Flat TV member
  • *
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 12:26:11 am »
ขอบคุณมากครับคุณ fmt ขออีกซักคำถามแล้วกันครับพอดีเพิ่งเจอทีนี้ยิ่งงงใหญ่ คือตามที่รู้กันว่า plasma Response Time=0.001ms เร็วที่สุดแสดงภาพเคลื่อนไหวได้ดีที่สุด แต่พออ่านเจอคำว่า fluid motion 150 Hz effect + 0.001ms เลยงงว่าไอ้ Fluid motion นี่มันความถี่อะไรครับ คงไม่ใช่ Refresh Rate 600 Hz ของ Plasma แน่ๆ แล้วมันคืออะไรความถี่ตรงไหนครับ มันช่วยให้ภาพไหลลื่นมากขึ้นไปอีกหรือครับ แล้วมันต้องมีด้วยหรือครับ พอดีไปอ่านเจอในเวปร้านแสงชัยครับ ของ LG รุ่น PG60 กับรุ่น PG20 ครับ
รบกวนด้วยครับ ชักมึนกับค่าที่เอามาโฆษณา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ชัดแต่ไม่คมครับ pixel มันหยาบและใหญ่ครับ

ท่านปรับขยาย Font ที่คอมได้นี่ครับ Defalt มาเป้น Tahama 8 เพิ่มเป็น 10 ก็ใหญ่ขึ้นแล้วครับ

เรียนคุณ xta

ตอนที่นำมาใช้เป็นจอคอม หรือเล่นเกมส์นี่ได้ resolution แค่ 1024x768 ใช่ไหมครับสำหรับ 42x10 กับ 42x20 ถ้าต้องการเล่นเกมส์ที่ resolution สูงต้องไปใช้ 42S10 กับ 42V20 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ปัญหาของผมคือแล้วตัวอักษรมันจะัชัดหรือเปล่าครับ พอดีอยากใช้แทนจอคอมด้วยอะครับ แต่กำลังชั่งใจว่าเอา 42 นิ้วมาตั้งบนโต๊ะแล้วจะใช้แทนจอคอมไงดีหว่า เหอเหอ อยากได้แบบ 2 in 1 เพราะมีโต๊ะเดียวครับ ตั้ง 2 จอคงไม่ไหว อาศัยถ้าใช้ 42 ต้องนั่งห่างไปอีก 2 เมตรแน่เลย แต่ก็กลัวอ่านตัวอักษรไม่ชัดเช่นมาอ่านในกระทู้นี้ไม่รู้ชัดเปล่าครับ
รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: "Panasonic FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV Panasonic" เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 08:27:16 pm »
ทุกวันนี้ผมก็ใช้เป็นจอคอมครับแล้วใช้เล่นเกมส์ที่ resolution 1920X1080 ครับ ส่วนตัวหนังสือมันก็ไม่ได้หยาบอะไรมากนะครับ

star war the force unleashed 2 resolution 1920X1080P

อันนี้ตัวหนังสือ

ตอนที่นำมาใช้เป็นจอคอม หรือเล่นเกมส์นี่ได้ resolution แค่ 1024x768 ใช่ไหมครับสำหรับ 42x10 กับ 42x20 ถ้าต้องการเล่นเกมส์ที่ resolution สูงต้องไปใช้ 42S10 กับ 42V20 ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ปัญหาของผมคือแล้วตัวอักษรมันจะัชัดหรือเปล่าครับ พอดีอยากใช้แทนจอคอมด้วยอะครับ แต่กำลังชั่งใจว่าเอา 42 นิ้วมาตั้งบนโต๊ะแล้วจะใช้แทนจอคอมไงดีหว่า เหอเหอ อยากได้แบบ 2 in 1 เพราะมีโต๊ะเดียวครับ ตั้ง 2 จอคงไม่ไหว อาศัยถ้าใช้ 42 ต้องนั่งห่างไปอีก 2 เมตรแน่เลย แต่ก็กลัวอ่านตัวอักษรไม่ชัดเช่นมาอ่านในกระทู้นี้ไม่รู้ชัดเปล่าครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:37:48 pm »
fluid motion 150 Hz effect + 0.001ms
ช่วยแนบลิงค์ให้ด้วยได้ป่ะครับ จะได้เปิดโสตอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับคุณ fmt ขออีกซักคำถามแล้วกันครับพอดีเพิ่งเจอทีนี้ยิ่งงงใหญ่ คือตามที่รู้กันว่า plasma Response Time=0.001ms เร็วที่สุดแสดงภาพเคลื่อนไหวได้ดีที่สุด แต่พออ่านเจอคำว่า fluid motion 150 Hz effect + 0.001ms เลยงงว่าไอ้ Fluid motion นี่มันความถี่อะไรครับ คงไม่ใช่ Refresh Rate 600 Hz ของ Plasma แน่ๆ แล้วมันคืออะไรความถี่ตรงไหนครับ มันช่วยให้ภาพไหลลื่นมากขึ้นไปอีกหรือครับ แล้วมันต้องมีด้วยหรือครับ พอดีไปอ่านเจอในเวปร้านแสงชัยครับ ของ LG รุ่น PG60 กับรุ่น PG20 ครับ
รบกวนด้วยครับ ชักมึนกับค่าที่เอามาโฆษณา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ชัดแต่ไม่คมครับ pixel มันหยาบและใหญ่ครับ

ท่านปรับขยาย Font ที่คอมได้นี่ครับ Defalt มาเป้น Tahama 8 เพิ่มเป็น 10 ก็ใหญ่ขึ้นแล้วครับ

• *

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:28:31 pm »
http://www.lg.com/us/tv-audio-video/televisions/LG-plasma-tv-60PG60.jsp
Fluid Motion (180 Hz Effect)
Enjoy smoother, clearer motion, from sports to action movies. HDTV picture resolution simulates performance of up to 3x the panel’s actual refresh rate.

PG60 เป็น Model 2008 เป็นเทคโนโลยีเพิ่ม Refres rate 3เท่า จากไฟ 110V60Hz(ใช้ในประเทศอเมริกา หรือญี่ปุ่น) ให้กลายเป็น 180Hz แต่ถ้าใช้ในประเทศไทยที่เป็น 220V50Hz ก็จะกลายเป็น 150Hz ครับ

ซึ่งพอปี 2009 เปลี่ยนเป็น PQ Series ก็เปลี่ยนเทคโนโลยีเป็น 600Hz Max Sub-Field Drive มาจนถึงปี 2010

แต่ Pana ปี2009 ทำรุ่น 550Hz ก่อน แล้วขยับมาเป็น 600Hz ออกมาในปี 2010 ครับ

และต้องรอดูรุ่นปี 2011 ว่าจะเพิ่มมาให้มากกว่า 600Hz หรือเปล่า (แค่นี้ก็ทิ้ง LED LCDTV แบบน็อคหลายรอบแล้วล่ครับ เปรียบดั่งรถ F1 น่ะครับ อิอิ)

ลิงค์ครับ

http://www.sangchaielectronic.com/products.php?category=Television&brand=LG

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:57:40 pm »
อ้อ กระจ่างแจ่มแจ้งมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 08:28:49 am »
เสริมครับ Panasonic ทำ Sub-Field Drive 600Hz มาตั้งแต่ปี 2008 แล้วครับรู้สึกจะคิดเป็นยี่ห้อแรกครับตั้งแต่รุ่น 42PV8 แล้วครับแต่พอเป็นรุ่น Top จะเหลือ 550Hz ครับ ส่วน 2007 หรือ 42PV7 ยังเป็น 480Hz ครับ ปี 2009 รุ่น 42C10 42X10 เป็นต้นไปก็ใช้ 600Hz ครับ
http://www.lg.com/us/tv-audio-video/televisions/LG-plasma-tv-60PG60.jsp
Fluid Motion (180 Hz Effect)
Enjoy smoother, clearer motion, from sports to action movies. HDTV picture resolution simulates performance of up to 3x the panel’s actual refresh rate.

PG60 เป็น Model 2008 เป็นเทคโนโลยีเพิ่ม Refres rate 3เท่า จากไฟ 110V60Hz(ใช้ในประเทศอเมริกา หรือญี่ปุ่น) ให้กลายเป็น 180Hz แต่ถ้าใช้ในประเทศไทยที่เป็น 220V50Hz ก็จะกลายเป็น 150Hz ครับ

ซึ่งพอปี 2009 เปลี่ยนเป็น PQ Series ก็เปลี่ยนเทคโนโลยีเป็น 600Hz Max Sub-Field Drive มาจนถึงปี 2010

แต่ Pana ปี2009 ทำรุ่น 550Hz ก่อน แล้วขยับมาเป็น 600Hz ออกมาในปี 2010 ครับ

และต้องรอดูรุ่นปี 2011 ว่าจะเพิ่มมาให้มากกว่า 600Hz หรือเปล่า (แค่นี้ก็ทิ้ง LED LCDTV แบบน็อคหลายรอบแล้วล่ครับ เปรียบดั่งรถ F1 น่ะครับ อิอิ)

ลิงค์ครับ

http://www.sangchaielectronic.com/products.php?category=Television&brand=LG

ออฟไลน์ oat200sx

• *
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 02:39:41 pm »
สนใจพานาพาสม่า ตัว V 42 อ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำว่าดีไหมครับ และราคาที่ไหนถุกที่สุดอ่ะครับ พอดีเล้งมานานรอราคาลง

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Bigsupermodern

• *
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:48:49 pm »
 ดีคับ เพิ่งเข้าบอร์ดเพื่อหาข้อมูลซื้อทีวีอะคับ จิงๆซื้อไปแล้ววันนี้เอง แต่ยังไม่ได้ของอะ ให้เค้าส่งไปที่บ้านที่ต่างจังหวัด
รุ่น P42A20 ราคา 15,994 ที่โฮมโปร เค้าบอกว่าเป็นราคาที่จัดขึ้นพิเศษ และเหลืออยู่เครื่องเดียวคือมันถูกกว่าที่ขายเยอะอะคับ
ลองไปดูราคาที่บิ๊กซีก็ 22,990 คือมันถูกกว่าเยอะอะคับเลยกลัวๆ แต่เค้าก็บอกว่าเป็นเครื่องใหม่นะ เมื่อได้เครื่องแล้วเราควรตรวจดู
อะไรบ้างละเอียดแค่ไหนคับ หรือว่าเค้าซื้อกันราคานี้้

พยายามหาข้อมูลว่ารุ่นนี้ต่างกับรุ่น 42X20T(ดูรีวิวเอาคับ) ยังไงแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจถ้าช่วยอธิบายหน่อยก็ดีนะคับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:14:37 pm »
Plasma FullHD ตอนนี้เวลานี้ Panasonic 42V20 คือตัวที่ดีที่สุดแล้วครับ ไม่ผิดหวังแน่ครับ ราคาโทรถามเฮียแสงเลยครับ
สนใจพานาพาสม่า ตัว V 42 อ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำว่าดีไหมครับ และราคาที่ไหนถุกที่สุดอ่ะครับ พอดีเล้งมานานรอราคาลง

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:16:33 pm »
42A20 ต่างจาก 42X20 คือ 42A20 จะย้ายลำโพงมาที่ด้านข้างและเพิ่ม Tweeter ครับทำให้เสียงดีกว่าครับ
ดีคับ เพิ่งเข้าบอร์ดเพื่อหาข้อมูลซื้อทีวีอะคับ จิงๆซื้อไปแล้ววันนี้เอง แต่ยังไม่ได้ของอะ ให้เค้าส่งไปที่บ้านที่ต่างจังหวัด
รุ่น P42A20 ราคา 15,994 ที่โฮมโปร เค้าบอกว่าเป็นราคาที่จัดขึ้นพิเศษ และเหลืออยู่เครื่องเดียวคือมันถูกกว่าที่ขายเยอะอะคับ
ลองไปดูราคาที่บิ๊กซีก็ 22,990 คือมันถูกกว่าเยอะอะคับเลยกลัวๆ แต่เค้าก็บอกว่าเป็นเครื่องใหม่นะ เมื่อได้เครื่องแล้วเราควรตรวจดู
อะไรบ้างละเอียดแค่ไหนคับ หรือว่าเค้าซื้อกันราคานี้้

พยายามหาข้อมูลว่ารุ่นนี้ต่างกับรุ่น 42X20T(ดูรีวิวเอาคับ) ยังไงแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจถ้าช่วยอธิบายหน่อยก็ดีนะคับ

ออฟไลน์ PaPaEarth

• *
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:37:10 pm »
ผิดพลาดครับ  ผิดกลุ่ม  [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:38:29 pm โดย PaPaEarth »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:53:36 pm »
สินค้าที่ราคาลงท้ายด้วย "4"(xx,xx4) คือสินค้า Clearance ในเครือ CPN(Central)(Powerbuy,Homepro,BigC+Carrefour)

เป็นสินค้าที่ห้างต้องการระบายตัวโชว์เป็นหลัก หรือระบายสินค้าที่ขายยาก ขายไม่ออก ซึ่งเคสหลังนี้โชคดีหน่อยที่มีของใหม่ด้วย

ถ้าเซลบอกเป็นของใหม่ก็เช็คให้ดีนะครับ เดี๋ยวจะเสียความรู้สึก

ขอให้มีความสุขกับ TV ใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Kamojang

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:36:03 pm »
มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ X20 42นิ้วครับ  (Thepower Homepro 16900 0% อีกสี่เดือน อิอิ)

ดูฟรีทีวีทำไมภาพมันไม่ชัดเอาซะเลยทำใจไม่ได้แอบเซ็งก้อเลยลองเอาคอมพ์ต่อผ่าน HDMI เออภาพมันก้อชัดสดใสดีนี่หว่า(การ์ดจอผมเป็น ATI ) สรุปสัญญาณทีวีบ้านตรูห่วยเอง 55555   [เศร้า]

ดูดีวีดีผ่าน Component สีไม่ค่อยสดเท่าไหร่สีออกแนวนวล ๆ ไม่จัดจ้าน แบบนี้เป็นเอกลักษณ์ของมันอยู่แล้วรึเปล่าครับหรือต้องตั้งค่าภาพช่วยครับ

ปล.มีวิธีตั้งค่าให้ภาพมันดูสดใส ๆ หน่อยไหมครับ 

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:50:31 pm »
มาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ X20 42นิ้วครับ  (Thepower Homepro 16900 0% อีกสี่เดือน อิอิ)

ดูฟรีทีวีทำไมภาพมันไม่ชัดเอาซะเลยทำใจไม่ได้แอบเซ็งก้อเลยลองเอาคอมพ์ต่อผ่าน HDMI เออภาพมันก้อชัดสดใสดีนี่หว่า(การ์ดจอผมเป็น ATI ) สรุปสัญญาณทีวีบ้านตรูห่วยเอง 55555   [เศร้า]

ดูดีวีดีผ่าน Component สีไม่ค่อยสดเท่าไหร่สีออกแนวนวล ๆ ไม่จัดจ้าน แบบนี้เป็นเอกลักษณ์ของมันอยู่แล้วรึเปล่าครับหรือต้องตั้งค่าภาพช่วยครับ

ปล.มีวิธีตั้งค่าให้ภาพมันดูสดใส ๆ หน่อยไหมครับ 
เรื่อง Free TV ต้องทำใจครับ แต่ดูไปเรื่องๆ ภาพก็จะดีขึ้นเองครับ
ส่วนตัวผมว่าภาพช่อง 9 ดีสุดครับ ช่องไทย PBS และช่อง 3 ก็จะดีรองๆ กันไป
ดูกลางวันให้ลองเปิด โหมด Eco ภาพจะสว่างขึ้นครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:07:19 am »
Pana 12bit Deep Color ภาพจะออกแนวธรรมชาติ
LG 16bit Deep Color ภาพจะออกแนวฉูดฉาด บาดสายตาครับ

ออฟไลน์ kkpnova

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:01:25 pm »
ประกันของ PANA นี่รับประกัน อะไหล่ ค่าแรง ตัวเครื่อง หน้าจอ ยังไงบ้างครับ แล้วออนไซด์ รึป่าว

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #413 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 02:09:00 pm »
2 ปีทุกอย่าง โทรลงทะเบียนรับเพิ่มปีที่ 3 ยกเว้นจอนะครับ Onsite service 42"+

ประกันของ PANA นี่รับประกัน อะไหล่ ค่าแรง ตัวเครื่อง หน้าจอ ยังไงบ้างครับ แล้วออนไซด์ รึป่าว