ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 239106 ครั้ง)

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 11:56:39 pm »
ทวนคำถาม คุณIwan
คุณหมายถึง จะเสียบสายแลนจาก HDplayer ไปเข้าแลนพอร์ทของ Dreambox ใช่ไหมครับ
ถ้าแบบนี้ไม่ได้แน่นอน เครื่อง HD player ไม่ใช่Router นะครับ
อ่อ เข้าใจแจ่มแจ้งครับ แฮะ ๆ

ออฟไลน์ kujaza14

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:13:57 pm »
สาเหตุที่ปิดเว็บบอร์ดบริษัท เพราะว่า ผม หรือ ช่างปู ที่ ทุกท่านเรียกกัน  ออกจากบริษัทแล้วครับ
แล้วไม่มีพนักงานคนใหม่มาตอบเว็บบอร์ด จึงทำให้ปิดบอร์ดลงไป

คุณเลิศวิทย์ ยังไงติดด่อมาที่ปูบ้างนะครับ
เบอร์มือถือที่คุณ เลิศวิท ติดต่อปูอะครับ 081-007-24XX
แล้วตอนนี้
ปูเปิดร้าน ขาย HD PLAYER อยู่ที่พันทิพย์แล้วครับยังไงมาเยี่ยม ชมกันบ้างนะครับ
www.itcozy.com เว็บร้านปูครับ

ยังไงจะมาช่วยตอบปัญหาเครื่องเล่นที่พอรู้มาจากที่บริษัทมาช่วยตอบให้บ้างนะครับ
เปิดร้านเองอาจจะไม่ค่อยว่างมากเท่าไหร
[ไม่พูด]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 04:35:29 pm โดย kujaza14 »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:33:40 pm »
ตอนนี้ใคร ใช้  HD104R  พอมีความรู้เรื่อง เสียงมั้งมั๊ยครับ

DTS MASTER เซอร์ราว 5.1 ออกรึป่าวครับ พอดีลูกค้ามา ถาม ไม่่มีอุปกรณ์ เทส

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 05:18:26 pm »
คุณปู
เปิดร้านแล้วขอให้ขายดี ร่ำรวยนะ
ถ้ามีผ่านพันทิพย์ จะแวะไปชมร้านครับ
แต่ผมไม่ได้เข้าไปเกือบ 5ปีแลัว แฮะๆ

เครื่อง Kakudos 104r ไม่เป็นที่นิยมในต่างประเทศ เลยมีข้อมูลน้อย
ปกติคนใช้ HDPlayer จะอัดรายการ มีสักกี่เปอร์เซนต์
ขนาด Kakudos 104R ที่ขายๆทั่วไปในต่างประเทศ มันมี TV Digital Tuner อยู่ในตัวนะเนี่ย (DBV-T)
มาถึงบ้านเราตัด TV Tuner ออก เพราะบ้านเรายังใช้และส่ง TV ระบบAnalogue อยู่

เรื่อง HD MA เครื่องKakudos ไม่สมารถ Pass through ได้ครับ ได้แค่ Downmix เป็น DTS 5.1 ธรรมดา
ไม่ว่า  HD 103 หรือ HD 104R เพราะ โรงงานผู้ผลิตไม่ได้ซื้อ License
firmware เลยไม่สามรถ เพราะเป็นการละเมิด
นอกจากบริษัทไหน OEM แล้วซื้อLicense แล้วทำfirmware เอง

เลิศวิทย์

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 05:48:42 pm »
คุณปู
เปิดร้านแล้วขอให้ขายดี ร่ำรวยนะ
ถ้ามีผ่านพันทิพย์ จะแวะไปชมร้านครับ
แต่ผมไม่ได้เข้าไปเกือบ 5ปีแลัว แฮะๆ

เครื่อง Kakudos 104r ไม่เป็นที่นิยมในต่างประเทศ เลยมีข้อมูลน้อย
ปกติคนใช้ HDPlayer จะอัดรายการ มีสักกี่เปอร์เซนต์
ขนาด Kakudos 104R ที่ขายๆทั่วไปในต่างประเทศ มันมี TV Digital Tuner อยู่ในตัวนะเนี่ย (DBV-T)
มาถึงบ้านเราตัด TV Tuner ออก เพราะบ้านเรายังใช้และส่ง TV ระบบAnalogue อยู่

เรื่อง HD MA เครื่องKakudos ไม่สมารถ Pass through ได้ครับ ได้แค่ Downmix เป็น DTS 5.1 ธรรมดา
ไม่ว่า  HD 103 หรือ HD 104R เพราะ โรงงานผู้ผลิตไม่ได้ซื้อ License
firmware เลยไม่สามรถ เพราะเป็นการละเมิด
นอกจากบริษัทไหน OEM แล้วซื้อLicense แล้วทำfirmware เอง

เลิศวิทย์

ครับคุณเลิศวิท
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ
ร้านเปิดเล้กๆครับไม่มีเงินทุนหนา แบบว่าซื้อของไปแล้วบริการต่อเนื่องดีก่าครับ อิอิ
พอดีลูกค้ามาถามหน้าร้านผมไม่มีอุปกรณ์เทส

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 10:29:41 pm »
คุณปู

เลิศวิทย์

ครับคุณเลิศวิท
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ
ร้านเปิดเล้กๆครับไม่มีเงินทุนหนา แบบว่าซื้อของไปแล้วบริการต่อเนื่องดีก่าครับ อิอิ
พอดีลูกค้ามาถามหน้าร้านผมไม่มีอุปกรณ์เทส

อ่าวงั้นที่ผมไป อุดหนุนมาก็ คุณปูน่ะ สิ ยินดี ครับ ตอนนี้ happy มาก ครับ จนโดนที่บ้านด่าว่านั่งดูหนังอยู่นั่นแหล่ะ 555 มีอะไรใหม่ก็มาแบ่งปันกันนะครับ
คุณปู ผมว่าจะเข้าไป อุดหนุน docking อยู่ วันสองวันนี่หล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:39:08 pm »
เดียว PM คุยดีก่าครับ เดียวกลายเปงกระทู้ขายของ

ออฟไลน์ arakon

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:39:11 pm »
เอาฮาร์ดดิส มาใส่ใน 103  แล้วจะ ถ่าย ข้อมูลกับคอม  มันมองไม่เห็น ต้องทำยังไงอะครับ [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 07:23:13 am »
 [หื่น]Harddisk ใหม่ format ยังครับ
ต้องformat ก่อน จะใช้เครื่องHD player ทำการformat
หรือ  โดยต่อ USB host ที่เขาให้มา หัวMini ที่ player หัว USB ที่ คอม
แล้วเข้าControl panel /Admin tool /Computor management/Disk management ทำการformat

ผมชอบใช้เครื่องHD Player format มันเร็วดี แถมสร้างfolder ที่จำเป็น
ที่ใ้ห้เครื่อง เห็นข้อมูลที่ลิ๊งค์จากMenu ของตัวPlayer ได้สมบูรณ์

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:01:38 pm »
ครับท่าน vitty ผมลืมฟอแมทมัน มัวแต่ดีใจว่าได้อาร์ดิสใหม่ ใส่หนังได้เต็มที่ ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ [yes]

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:29:46 pm »
กลับมาแล้วครับ ได้ไปเที่ยวทะเลแบบกระทันหันไม่ได้เตรียมตัวครับ ผมไปเที่ยวทะเลทีไรไม่ได้ลงทะเลสักทีได้ยกแต่แก้วดูน้ำทะเลครับ 555
คุณปูออกมาเป็นเถ้าแก่เองก็ขอให้คาขายร่ำรวยๆนะครับ
และรู้สึกว่ากระทู้เราจะมีสมาชิกเพิ่มอีก 1 ท่านแล้วหวังว่าจะมีมาเรื่อยๆครับ(ไงแล้วคุณปูหากมีรายชื่อลูกค้าที่ใช้เครื่องของ kakudos น่าจะแจ้งให้เข้ามาที่บอร์ดนี้นะครับ ผมก็ทำไรไม่เป็นเหมือนกันครับ คงต้องให้คุณปูและคุณเลิศวิทย์ละครับเข้ามาช่วยให้คำแนะนำครับ)
ช่วงนี้ยังไม่ว่างไม่มีเวลาเล่นครับ เดือนหน้าน่าจะว่างแบบยาวๆหลายชั่วโมงติดต่อกันครับคงได้เล่นแบบเต็มๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ picheth

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 08:59:25 pm »
ขอเป็นสมาชิกเพิ่มอีก1ครับ ใช้103 ซื้อมาตั้งแต่ งานคอมมาร์ทคราวที่แล้วครับ เคยถามความรู้จากคุณเลิศวิทย์ ที่เวปบอร์ดkakudos ไปสองสามข้อครับ ถามบริษัทเค้าไม่มีใครตอบ เลยต้องพึ่งคุณเลิศวิทย์ขอบคุณมากนะคร๊าบ ยังไม่มีโอกาสขอบคูณ เวปบอร์ดเค้าปิดสะก่อน

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 12:52:25 am »
หลังจากหายไปหลายวันแต่ภาระกิจหลวง ได้กลับมาเล่นแล้ว ครับ
วันนี้ผมมีปัญหามาแชร์ ครับ
ตอนนี้ผมพบปัญหาเกี่ยวความร้อน ของ HDD  ครับ
ผมใช้ HD WD 500gb Bule (ซื้อพร้อมเครื่องจากร้านคุณปู)
คือ เดี่ญวนี้ผมเปิด เครื่อง แค่ 1ชม. เครื่องจะร้อนมาก ครับ
แล้วก็ไม่สามารถดูหนังต่อ ได้ File MKV ประมาน 8g ต้อง ปิดเครื่อง
รอจนกว่าจะเย็น หรือ ต้อง หาพัดลมมาจ่อ ไว้ ถึงจาดูได้ จบเรื่อง แต่ ยังไง ไม่เกิน 2 ชม.
ผมต้อง ปิดเครื่อง เนื่องจากความร้อนอ่ะ ครับ
ไม่ทราบว่า ท่านอื่นๆ เป็นมั้ยครับ  ถ้า ยังไงแนะนำ หน่อย ครับว่าผมควรทำยังไง
เพราะ เริ่มไม่ happy กับ ความยุ่งยากของ มันและครับ
ผมลองแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการ เปลี่ยนมาต่อ HDD external  ข้างนอก โดยเอา HDD ลูกที่กล่าวมา
มาใส่ใน Ecternal Box แล้วลองเล่นดู พบว่าตัว เครื่อง 103 ความร้อนน้อยลงครับ
เล่นได้ นานขึ้น แต่ก็ไม่เกิน 2 ชม .อยู่ ดีครับ อย่างนี้ มันน่าจะเป็นเปัญหาที่ไหนครับ HDD  หรือ  ตัวเครื่องครับ
ผมลอง Default factory reset แล้ว ก็ไม่หาย เริ่มจะหมด ปัญญาแล้วครับ
ลองมาแชร์ กันหน่อยนะครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:01:08 am »
เรื่อง ความร้อน มันต้องมีเป็นปกติสำหรับ HDplayer ที่ใส่็็Harddisk ข้างในครับ
มันไปขวางทางเดินลม โดยเฉพาะแบบที่ใช้rackจะมากหน่อย
เนื่องจากออกแบบให้ตัวเครื่องไม่ให้ใหญ่เกินไป
แต่ถ้ามันร้อนจัดจนแฮ้งค์ ให้ตรวจดูพัดลมด้านหลังมันทำงานปกติหรือเปล่า
ถ้ายังทำงานปกติ แปลว่ามีปัญหาที่เครื่อง นำไปขอเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อเลยครับ
ถ้าซื้อมาไม่นาน

ของผมดูปกติต่อเนื่อง 8-10ชั่วโมงต่อวัน

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:27:01 am »
เรื่อง ความร้อน มันต้องมีเป็นปกติสำหรับ HDplayer ที่ใส่็็Harddisk ข้างในครับ
มันไปขวางทางเดินลม โดยเฉพาะแบบที่ใช้rackจะมากหน่อย
เนื่องจากออกแบบให้ตัวเครื่องไม่ให้ใหญ่เกินไป
แต่ถ้ามันร้อนจัดจนแฮ้งค์ ให้ตรวจดูพัดลมด้านหลังมันทำงานปกติหรือเปล่า
ถ้ายังทำงานปกติ แปลว่ามีปัญหาที่เครื่อง นำไปขอเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อเลยครับ

ของผมดูปกติต่อเนื่อง 8-10ชั่วโมงต่อวัน

พัดลมทำงานปกติ ครับ
สงสัยงานจะเข้า แล้วครับ

ออฟไลน์ lengbp

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 01:14:38 pm »
ผมก็เป็นครับ ผมเคยโพสที่บอร์ดของบริษัทฯเปิดได้ไม่เกิน 30-40 นาทีครับ ลองเปลี่ยน FW ก็เปิดดูได้ไม่นานครับ คุณเลิศวิทย์แนะนำให้ส่งเคลมครับผมก็เลยส่งเคลมเห็นแจ้งผมว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมแต่แผ่นกันลายหน้าเครื่องไม่มีติดมาด้วยและหน้าก็ลายมาด้วยครับ ก็ไม่ได้คิดมากเปิดดูได้ 2-3 เรื่องคิดต่อกันก็ OK แล้วครับ ผมว่าส่งให้คุณปูเคลมให้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:00:27 pm »

พัดลมทำงานปกติ ครับ
สงสัยงานจะเข้า แล้วครับ

เอามาเครมที่ปูเอาตัวใหม่ไปลองก่อนครับว่าหายหรือป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:26:28 pm »
โอ้ มีรุ่นพี่หลายท่านเลย...คงได้รบกวนกันบ่อยๆ (แต่ไม่บ่อยจะดีกว่าน่ะ)  เป็นการขอความรู้จากทุกๆท่านดีกว่าครับ

เรื่องความร้อน ผมคงต้องทดสอบบ้าง ช่วงนี้เปิดทิ้งไว้ทั้งคืนบ่อยๆ  ยังไม่พบปัญหาครับ  อีกสักเดือน-2 เดือน น่าจะรู้อยู่ในประกันต้องรีบทดสอบ