ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240060 ครั้ง)

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:31:09 pm »
เรื่อง ความร้อน มันต้องมีเป็นปกติสำหรับ HDplayer ที่ใส่็็Harddisk ข้างในครับ
มันไปขวางทางเดินลม โดยเฉพาะแบบที่ใช้rackจะมากหน่อย
เนื่องจากออกแบบให้ตัวเครื่องไม่ให้ใหญ่เกินไป
แต่ถ้ามันร้อนจัดจนแฮ้งค์ ให้ตรวจดูพัดลมด้านหลังมันทำงานปกติหรือเปล่า
ถ้ายังทำงานปกติ แปลว่ามีปัญหาที่เครื่อง นำไปขอเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อเลยครับ
ถ้าซื้อมาไม่นาน

ของผมดูปกติต่อเนื่อง 8-10ชั่วโมงต่อวัน

พัดลมทำงานปกติ ครับ
สงสัยงานจะเข้า แล้วครับ

เอามาเครมที่ปูเอาตัวใหม่ไปลองก่อนครับว่าหายหรือป่าวครับ
โอเคครับ เดี่ญวผมรีบเอาเครื่องเข้าไป เปลี่ยนตัวใหม่ ครับ ขอบคุณมากครับ บริการด้วยใจ จริงๆ

ออฟไลน์ lengbp

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 07:02:36 pm »
งานเข้าแล้วครับผม เครื่องที่ผมเคยแจ้งว่าเครื่องที่เปิดดูได้ประมาณ 30-40 นาทีแล้วส่งเคลมและทางบริษัทฯเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมนั้น(แต่ผมดูแล้วไม่ใช่เครื่องใหม่แน่ๆครับ) ตอนนี้เครื่องใหม่ที่ส่งให้ผมนั้นเป็นอีกแล้วครับวันนี้ว่างๆเลยเปิดหนังดูว่าจะดูสักเรื่อง 555 ดูได้ไม่ถึง 20 นาทีเลยครับเด้งออกมาอีกแล้วครับ ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ดูได้ประมาณ 20 นาทีเหมือนเดิมครับ พอดีผมเสียบแฮนดี้ไดรฟ์ USB และมีเพลง MP3 + คาราโอเกะที่เป็นไฟล์ dat อยู่เลยลองเปิดฟังดูตอนนี้ฟังมาชั่วโมงกว่าแล้วไม่มีค้างเลยครับ หรือว่าที่ผมเปิดหนังดูแล้วเด้งจะเป็นเพราะ HDD ผมครับ เดี๋ยวหากว่างแล้วจะลองเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ลองเปิดดูว่าจะเด้งหรือไม่แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:22:49 am »
งานเข้าแล้วครับผม เครื่องที่ผมเคยแจ้งว่าเครื่องที่เปิดดูได้ประมาณ 30-40 นาทีแล้วส่งเคลมและทางบริษัทฯเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมนั้น(แต่ผมดูแล้วไม่ใช่เครื่องใหม่แน่ๆครับ) ตอนนี้เครื่องใหม่ที่ส่งให้ผมนั้นเป็นอีกแล้วครับวันนี้ว่างๆเลยเปิดหนังดูว่าจะดูสักเรื่อง 555 ดูได้ไม่ถึง 20 นาทีเลยครับเด้งออกมาอีกแล้วครับ ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ดูได้ประมาณ 20 นาทีเหมือนเดิมครับ พอดีผมเสียบแฮนดี้ไดรฟ์ USB และมีเพลง MP3 + คาราโอเกะที่เป็นไฟล์ dat อยู่เลยลองเปิดฟังดูตอนนี้ฟังมาชั่วโมงกว่าแล้วไม่มีค้างเลยครับ หรือว่าที่ผมเปิดหนังดูแล้วเด้งจะเป็นเพราะ HDD ผมครับ เดี๋ยวหากว่างแล้วจะลองเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ลองเปิดดูว่าจะเด้งหรือไม่แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ขอบคุณครับ
จากประสบการณื ผมที่ลองเล่นนะ ครับ ลอง Format  HDD  ด้วยเครื่อง HD player ครับ แล้ว ลอง เช๊คไฟลืที่ใส่ลงไป ดีๆ บางไฟล์ เปิดไม่ได้ เพราะ ตัวไฟล์ มีปัญหาครับ  ตอนนี้ผม กำลัง งงกับเครื่องผมอยู่เหมือน กันครับ บางวันก็เล่นเลื่อนไม่มีปัญหา บางวันก็งอแงเปิด แลฃ้ว เด้ง ตลอดแต่ก็พยายามหาสาเหตุจริงๆ ว่าเป็นอะไร แน่ แต่ว่าจะเอาไปเคลมเพื่อความสบายใจ แหล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:01:30 am »
ผมสั่งมารวมแล้ว 7 เครื่องมันมีปัญหาอยู่เครื่องเดียวนี้ละครับ และผมอยู่ขอนแก่นด้วยครับการส่งเคลมก็เลยลำบากหน่อยครับ ก็เลยค้องลองเครื่องให้นานๆหน่อยครับ แต่อย่างที่ผมแจ้งครับบางครั้งผมเปิดดูหนังติดต่อกัน 2-3 เรื่องก็ไม่มีปัญหาครับ แต่เมื่อวานเปิดได้ไม่ถึง 20 นาทีครับไปแล้ว หากวันนี้มีเวลาว่างจะเปิดลองดูใหม่อีกครั้งครับ หากคุณปูเข้าบอร์ดมาไงแล้วช่วยแสดงความคิดเห็นและบอกแนวทางแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:03:53 am »
ครับ สินค้าใช้ไฟฟ้า ก็เป็นอย่างนี้หละครับ ขึ้นกับการเลือกใช้วัสดุ และการ QC
ปกติการQC มาตราฐาน มันเป็นการสุ่มตรวจ ปัจจุบันไม่มีใครตรวจเช็ค100% ทุกๆเครื่องแล้ว
นอกจากเครื่องHi-End ซึ่งเขาขายเครื่องหนึ่งมีกำไรพอสมควร
พวกMass product ต่างๆที่มีมาตราฐานสูง คงสุ่มตรวจ 1ต่อ10 ยิ่งของจีน มันอาจจะ 1ต่อ100 หรือมากกว่านั้น
ฉนั้นเขาจึงว่าให้ Run-in (ใช้งานให้หนักหน่อยในเบื้องต้น) เพื่อตรวจสินค้าที่เราซื้อมีปัญหาอย่างไร
ซึ่งร้านค้ารับประกัน ในสินค้าปัจจุบันส่วนใหญ่โดยทั่วๆไป ไม่ว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือสินค้าอื่นๆ
ไม่ว่า Notebook /Computor /TV /เครื่องเสียง ฯลฯ
เขาให้เปลี่ยนหรือคืนภายใน7วันบ้าง 1เดือนบ้าง ก็เป็นสาเหตุจากอันนี้
ของผม เครื่องแรกที่ซื้อปีที่แล้วในงานคอมมาร์ท ผมใช้แค่3วันยังต้องไปขอเปลี่ยนที่บ.แปซิฟิก
เพราะวันที่3ออกอาการเล่นซัก 1-2ชั่วโมง ภาพมันเป็นขาวดำ
ผมยังพอใจกับการบริการของคุณปูและบริษัทแปซิฟิก
ผมจำมักแนะนำมีปัญหาในระยะประกันสินค้า ให้รีบเคลมซะ

อ้อ Firmware ตัวใหม่V 9.05ออกแล้วนะครับ
เพิ่มความสามารถ ในการเป็น Web Media Center เข้ามา
แต่ผมลองแล้ว อ่านหนังแย่กว่า9.04 และชอบรีบู๊ทเมื่อเจอหนังที่ข้อมูลไม่สมบูรณ์
แล้วการทำเป็น Web Media ยุ่งยากพอสมควร
ซึ่งเราดูจาก Workgroup ในวงแลนง่ายกว่า ไม่ต้องทำอะไรให้วุ่นวาย
เพียงแต่ไม่มี Gui interface เหมือน HDplayer
มันเหมาะสำหรับคนชอบดูหนังจาก Ipod /Ipad
และใช้งานWindows Media Center ในNotebook/PC จะง่ายกว่า
ผมเลยไม่อัพให้นะครับ รอ Vต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ kujaza14

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:43:46 pm »
ผมสั่งมารวมแล้ว 7 เครื่องมันมีปัญหาอยู่เครื่องเดียวนี้ละครับ และผมอยู่ขอนแก่นด้วยครับการส่งเคลมก็เลยลำบากหน่อยครับ ก็เลยค้องลองเครื่องให้นานๆหน่อยครับ แต่อย่างที่ผมแจ้งครับบางครั้งผมเปิดดูหนังติดต่อกัน 2-3 เรื่องก็ไม่มีปัญหาครับ แต่เมื่อวานเปิดได้ไม่ถึง 20 นาทีครับไปแล้ว หากวันนี้มีเวลาว่างจะเปิดลองดูใหม่อีกครั้งครับ หากคุณปูเข้าบอร์ดมาไงแล้วช่วยแสดงความคิดเห็นและบอกแนวทางแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ส่งเครมไปเลยครับเพราะถ้าแก้ที่ เฟิมแวร์ไม่หาย ก็ต้องที่ตัวเครื่อง จริงๆผมมีวิธี   reset เครื่องอีกวิธี แต่ผมไม่อยากให้ทำเพราะถ้าพลาดแล้วเครื่องจะเสียเลยครับ
แถมต้องเกะเครื่องอีกด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 02:53:35 pm »

ส่งเครมไปเลยครับเพราะถ้าแก้ที่ เฟิมแวร์ไม่หาย ก็ต้องที่ตัวเครื่อง จริงๆผมมีวิธี   reset เครื่องอีกวิธี แต่ผมไม่อยากให้ทำเพราะถ้าพลาดแล้วเครื่องจะเสียเลยครับ
ไม่ทราบว่าคุณปูจะจำผมได้หรือไม่นะครับ เครื่องเก่าที่ผมส่งเคลมผมก็ได้คุยกับคุณปูครับ ผมสั่งเครื่องกับคุณแนนที่เป็นเชลล์ของบริษัทฯครับ ชุดหลังสั่งมา 2 เครื่องมีปัญหาเครื่องนี้ละครับ เดี๋ยวผมลองหาเวลาเล่นหนักๆอีกสักรอบก่อนครับ ไงแล้วเดี๋ยวผมจะเมล์ไปแจ้งคุณแนนก่อนครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 06:57:09 pm »

ไม่ทราบว่าคุณปูจะจำผมได้หรือไม่นะครับ เครื่องเก่าที่ผมส่งเคลมผมก็ได้คุยกับคุณปูครับ ผมสั่งเครื่องกับคุณแนนที่เป็นเชลล์ของบริษัทฯครับ ชุดหลังสั่งมา 2 เครื่องมีปัญหาเครื่องนี้ละครับ เดี๋ยวผมลองหาเวลาเล่นหนักๆอีกสักรอบก่อนครับ ไงแล้วเดี๋ยวผมจะเมล์ไปแจ้งคุณแนนก่อนครับ ขอบคุณครับ

เมลล์ไปที่ บริษัทเลยครับ น้องแนน ออกจากบริษัทหลังผม ไม่กี่วัน
 [จิ้ม]

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:04:24 am »
ครับคุณปู เดี๋ยวลองเปิดเล่นอีก 1-2 วันก่อนครับหากมีปัญหาจะเมล์เข้าบริษัทฯแล้วส่งเคลมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ picheth

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:43:59 am »
ผมเคยเจอตอนไพล์หนังไม่สมบูรณ์ บางช่วงของหนังก้อเด้งออกครับ รู้โดยลองเปิดจากคอมดูช่วงเวลานั้น ภาพมีการกระตุกแต่คอมไม่เด้งออก เล่นต่อ แต่เครื่องhd player เด้งออก แล้วหยุดเล่น ครับ

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:09:03 pm »
เมื่อกี้นี้ลองเปิดดูเรื่องที่เด้งออกมาแต่ดูต่อจากช่วงที่หนังเด้งออกมา(ไม่แน่ใจว่าจะก่อนหรือหลังจากครั้งก่อนที่เด้งออกมานะครับ)ดูได้ประมาณ 1 ชั่งโมงก็เด้งออกมาอีกครับ
ผมเคยเจอตอนไพล์หนังไม่สมบูรณ์ บางช่วงของหนังก้อเด้งออกครับ รู้โดยลองเปิดจากคอมดูช่วงเวลานั้น ภาพมีการกระตุกแต่คอมไม่เด้งออก เล่นต่อ แต่เครื่องhd player เด้งออก แล้วหยุดเล่น ครับ
เดี๋ยวจะลองเล่นดูใหม่เอาตั้งแต่เริ่มเรื่องเลยครับว่าเครื่องจะเด้งออกมาช่วงเดี๋ยวกันหรือไม่ครับ ลองแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ และจะอลงเอา HDD ลูกนี้ไปลองเล่นกับเครื่องอื่นดูในเรื่องเดี๋ยวกันครับได้ผลไงแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:28:18 am »
มารายงานผลการใช้งานล่าสุดครับ  อยู่ดีๆ มันก็ใช้งานปกติครับ ขอให้เป็นงี้ไปตลอด แฮะๆๆ แต่ก็นิ่งมา 2-3 วันแล้ว ดู ยาวๆ ไม่มีสดุด
อีกอย่างผมไม่ใช้โหลด บิทแล้ว ครับ สังเกตุว่าถ้าเปิด โหลด บิิทไปด้วย เครื่องจะร้อนเน็วมาก เลย ไม่ โหลดและใช้คอมโหลด ดีกว่า ครับ

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 05:04:40 pm »
มารายงานผลการใช้งานล่าสุดครับ  อยู่ดีๆ มันก็ใช้งานปกติครับ ขอให้เป็นงี้ไปตลอด แฮะๆๆ แต่ก็นิ่งมา 2-3 วันแล้ว ดู ยาวๆ ไม่มีสดุด
อีกอย่างผมไม่ใช้โหลด บิทแล้ว ครับ สังเกตุว่าถ้าเปิด โหลด บิิทไปด้วย เครื่องจะร้อนเน็วมาก เลย ไม่ โหลดและใช้คอมโหลด ดีกว่า ครับ

ถึงว่า ผมก็รอ ไม่เห็นโทรมา เป็นแบบนี้นี่เอง

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 02:39:47 am »

ถึงว่า ผมก็รอ ไม่เห็นโทรมา เป็นแบบนี้นี่เอง
พอดีมันก็หายดื้อขึ้นมาครับ เลยไม่รบกวนดีกว่าอีกอย่างช่วงนี้งานเยอะเลยไม่ได้ เข้าเมืองเลย ครับ (ดูบ้านนอกมาก) ตอนนี้ ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ pisit3

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 10:29:03 am »
ซื้อ HD103 ที่ commart ไม่กี่วันที่ผ่านมาจะส่งเคลมได้ที่ไหนครับ‏

มันมีปัญหาเรื่อง USB 2.0 ที่ต่อกับ PC เสียบแล้วติดค่อยข้างยากครับ ขยับอยู่นานกว่าจะติดที่นึง ไม่ทราบจะส่งเคลมได้ที่ไหน

หรือให้ไปที่ พุทธมณฑลสาย 2 ที่นั้นจะสะดวกกว่าไหมครับ จะได้ไม่ต้องผ่านหน้าร้าน อาจจะต้องรอหลายวัน

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 12:57:21 pm »
ซื้อ HD103 ที่ commart ไม่กี่วันที่ผ่านมาจะส่งเคลมได้ที่ไหนครับ‏

มันมีปัญหาเรื่อง USB 2.0 ที่ต่อกับ PC เสียบแล้วติดค่อยข้างยากครับ ขยับอยู่นานกว่าจะติดที่นึง ไม่ทราบจะส่งเคลมได้ที่ไหน

หรือให้ไปที่ พุทธมณฑลสาย 2 ที่นั้นจะสะดวกกว่าไหมครับ จะได้ไม่ต้องผ่านหน้าร้าน อาจจะต้องรอหลายวัน

ขอบคุณครับ

ไปที่ ศูนย์เลยครับพุทธมลฑล สาย  2 ซอย 24

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 04:06:47 pm »
เครื่องผมวันนี้ก็เปิดดูได้ 3 ชั่วโมงไม่มีปัญหาครับ HDD ก็ลองเอาไปใส่ดูอีกเครื่องก็ดูเรื่องที่ค้างได้ตลอดครับ ตอนนี้เลยคิดว่าจะยังไม่ส่งไปเคลมครับจะลองเปิดดูไปก่อนครับ ตอนนี้เลยไม่ทราบว่าสาเหตุเกินจากอะไรครับจะว่าเป็นที่เครื่องก็เปิดดูได้บางที 6-7 ชั่วโมงครับ ส่วน HDD ก็ลองใส่เครื่องอื่นก็ดูได้ไม่มีปัญหาครับ เดือนหน้าจะได้พักงานหลายวันจะได้ลองเครื่องทุกวันแล้วครับผมจะได้สรุปละครับว่า หากดูได้วันเว้นวันผมจะส่งเคลมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:56:36 am »
ข้อแนะนำ สำหรับผู้ใช้เครื่อง Kakudos จากที่้มีใช้อยู่2เครื่องและทดสอบFirmware มาหลายรุ่น
ก่อนหรือหลังจากup Firmware ให้Reset เครื่องไปเป็น System Default (คืนค่าโรงงาน)
แล้วค่อยsetup และใช้งานต่อไป เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด
เพราะค่าSetup เดิมบางค่าอาจยังมีค้างอยู่ในNand flash
ซึ่งอาจทำให้ทำงานหน่วง หรืออ่านไฟล์ผิดปกติจากที่ควรเป็น

ผลจากที่เคยลองFirmware Kakudos เสียงHD MA ยังไม่สามารถPassthrough
v6.23aw เสถียร ทั้งดูหนัง/ซับ/โหลดบิท (แต่Interface ไม่สวย เสียง True HD /HD MA ได้แค่Downmix)
v8.95R เยี่ยม ทั้งหนังและซับ interface ดี โหลดบิทไม่ค่อยเสถียร แต่ใส่Add-on ฺBT/Samba แล้วใช้งานได้ดีพอควร
v9.04 ค่อนข้างสมบูรณ์ ยังไม่มีปัญหาสำหรับผม มีRSS ที่ให้ทางเลือกในการดูหนังที่ดี ถึงจะเป็นช่องจีนเกือบทั้งหมด
ท่านอื่นๆใช้ firmware ตัวไหน ลองแล้วเป็นไงกันบ้าง ช่วยๆโพสกันหน่อย
เพื่อสังคมคนใช้ Kakudos ให้คุ้มค่า และตอบสนองความบันเทิงที่สุด