ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240259 ครั้ง)

ออฟไลน์ teakung

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:42:21 pm »
สอบถามและขอความช่วยเหลือ 2 ข้อครับ!!

1. ลง FIRMWARE ไม่ได้

ผมซื้อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 มาจากงาน Commart ครั้งที่แล้ว ในตัวเครื่องทางโรงงานลง FIRMWARE V1.06 มาให้ เลยตัดสินใจลง V9.10 โดยโหลดมาจาก http://www.kakudos.com/download_pacific.html

ผมก็ทำตามขั้นตอนปกติดังนี้ > นำ USB flash drive ไป Format ให้เป็น Fat32 โดยใน USB ไม่มีอะไรอยู่เลย > นำไฟล์ V9.10 ที่ชื่อว่า install (แตก zip แล้ว) ไปใส่ใน USB > นำ USB ไปเสียบที่ HD 103 แล้วเปิดเครื่อง > ไปที่เมนู Set Up ต่อด้วย MISC และ USB upgrade เลือก OK จากนั้นมันก็เด้งขึ้นมาว่า No update is found.

*ขอถามว่าผมได้ลง FIRMWARE ผิดขั้นตอนตรงไหนรึเปล่าครับ จึงทำให้ลงไม่ได้ ขอบคุณครับ _/\_

2. dvd external drive ต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไปไม่ได้

ผมซื้อ dvd external drive ของ sumsung มาต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB เพื่อไว้ดูแผ่นหนัง dvd ปกติ

drive อ่านแผ่นได้ปกติครับ สามารถดูแผ่นหนัง vcd หรือ เปิดไฟล์ข้อมูลต่าง ๆ ในแผ่นได้

แต่พอเป็นแผ่นหนัง dvd ปกติ กดเลือกแบบ อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไป มันจะโหลดแปบนึงแล้วเครื่องก็จะ restart เองครับไม่สามารถดูได้ แต่พอเลือกแบบที่ เข้าไปในแผ่น แล้วเปิดดูไฟล์ใน folder สามารถดูได้ครับ ต้องดูเป็นไฟล์ ๆ ไป ไม่สามารถเลือกซับได้

*ขอถามว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดครับ หรือเป็นที่ FIRMWARE มันเก่าไป ขอบคุณครับ _/\_

แน่ใจหรือครับ ว่าเป็นHD103 ลองเข้าไปดูหน้าตาเครื่องคุณกับเวป Kakudos นะ
firmware V1.06 ไม่มีในระบบของเครื่อง Kakudos ที่เป็น Realtek 1073
ของคุณผมว่า น่าจะเป็น HD104r ที่เป็นRealtek 1283 มากกว่านะ

HD104R V หลังสุด 2.05
HD102/103/105/106 V.9.10
HD107 V.3.06
HD108 V.2.09
เข้าไปโหลดที่ Kakudos ได้เลย

ส่วนหนัง DVD ที่เป็น Folder บางFirmware หนังบางเรื่อง ต้องฺเบาส์เข้าไป ในFolder Video_TS.IFO ถึงเล่นได้
มันเป็นbug ของFirmware บาง V ของเครื่อง realtek ทุกยี่ห้อ

- ของผม HD103 แน่นอนครับ (ตามรูป) ไม่แน่ใจว่าเป็นล็อตไหน มีรู restart หลังตัวเครื่อง และมีช่องเสียบ USB ด้านข้างตัวเครื่องครับ

- ผมลองลง FIRMWARE v 2.05 แล้วครับ มันก็เด้งขึ้นมาว่า No update is found. เหมือนเดิมครับ ToT

ขอบคุณคุณ vitty มาก ๆ ครับ ฝากทุกท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 05:58:55 am »

- ของผม HD103 แน่นอนครับ (ตามรูป) ไม่แน่ใจว่าเป็นล็อตไหน มีรู restart หลังตัวเครื่อง และมีช่องเสียบ USB ด้านข้างตัวเครื่องครับ

- ผมลองลง FIRMWARE v 2.05 แล้วครับ มันก็เด้งขึ้นมาว่า No update is found. เหมือนเดิมครับ ToT

ขอบคุณคุณ vitty มาก ๆ ครับ ฝากทุกท่านด้วยนะครับ

OK ครับ เครื่องHD103 นั่นมันFirmware Krizer รุ่นแรกๆครับ
ใช้ Firmware V9.10 หรืออยากใช้Firmware Mo สำหรับ เครื่อง HD103ได้ หาดูย้อนหลัง นะ

โดยใช้ปุ่มReset ดู วิธีใช้ย้อนหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2012, 07:53:25 am โดย vitty »

« ตอบกลับ #524 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:31:19 am »
เครื่อง HD102/103/105/106

ใส่firmware ที่ถูกต้อง ใน USB แนะเล่น Firmware MO ของ CS (Cristian Stoica แห่ง Romania)
ดูกท.ย้อนหลังไปสักหน่อย

ปิดเครื่อง ปิดสวิทช์หลังเครื่อง ถอดปลั๊ก
เสียบUSB
เสียบปลั๊ก
ใช้เหล็กแหลม หรือ คลิปหนีบกระดาษ กดปุ่มReset ค้างไว้
เปิดสวิทช์
ขึ้นหน้าจออัพเดท แล้วจึงปล่อยมือจากปุ่มReset

รอมันอัพจนเสร็จ แล้วค่อยsetup ตามปกติ
HDD Link Mini ทิ้งไว้เป็น off เพื่อจะได้ดูContent ที่หลากหลาย
มีAPP เยอะกว่า Mini อีกเยอะ (ดูบอลยูโร2012 ได้ด้วย ไล่ดู เพียงไม่ได้พากย์ไทย)

มีให้ดูเยอะมากๆ ทั้ง TV-ONline TV-Live  czXlive หนังHD ทั้งเก่าใหม่ และซีรี่ย์ Cartoon ฯลฯ และหมวดจำกัดอายุ
เมื่อSetup แล้ว ควรเข้า APP /System Tool อัพเดทScript online ด้วย

เป็นอันเสร็จ
หรืออยากดูมากกว่านั้น ก็ไป RepoMan กดอัพเดทด้วย(ลิ๊งค็นี้ชอบdown)
ช่องลิ๊งค์Streamต่างๆ สามารถDownload หนังมาเก็บไว้ในเครื่องได้ด้วย(อัดได้) มันจะขึ้นข้อความข้างบนว่าข้อมูลนี้ กด2ให้Download
นอกจากพวกลิ๊งค์ที่เป็น Realtime ไม่สามารถโหลด จะไม่มีข้อความ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 03:54:19 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:31:20 am »
ทำไมหน้าตามันเหมือน 107 ของผมเลยหว่า

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:49:06 am »
ทำไมหน้าตามันเหมือน 107 ของผมเลยหว่า

ตามรูปที่เขาให้มา เครื่องเป็นรุ่น HD103 Chip Realtek1073 ครับ
แต่รูป Firmware เป็น SDK ของฝั่งยี่ห้อ Krizer ครับ
เข้าใจว่า ล๊อทนี้เป็นเครื่องที่ผลิตเพื่อส่งให้ Krizer แต่ Krizer เลิกสั่งแล้ว
เนื่องจากเขาเอาออกจากProduct ของเขาแล้วเหมือนกัน

« ตอบกลับ #527 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:04:43 pm »
HD103 ใครชอบ Firmware ฝั่งKrizer
เขาออกทิ้งท้าย  V9.20 มาแล้วนะครับ
V ต่อไปคงรอยาวแน่ เพราะไม่มีในProduct ที่ออกขายแล้ว

บอกก่อน ผมยังไม่ได้ลอง ไว้หมด บอลยูโร ก่อน
เพราะTV เครื่องเก่า TV Tuner เสีย เลยใช้ดูบอลยูโร แทน เครื่องรับดาวเทียมเพราะไม่ได้ใช้ GMMZ

ลืมLink
http://www.krizer.com/download/ultimate11_firrm/20120511_upgrade/install.img
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 07:05:39 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ arakon50

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:05:52 pm »
 [กระดึบ] สงสัยมาก ต่อ เจ้า kakudos 103  เข้ากับ Panasonic  LED  แล้วเสียงไม่มีครับ เป็นที่ สาย HDmi  หรือเปล่า

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 06:33:11 pm »
[กระดึบ] สงสัยมาก ต่อ เจ้า kakudos 103  เข้ากับ Panasonic  LED  แล้วเสียงไม่มีครับ เป็นที่ สาย HDmi  หรือเปล่า

ไม่น่าจะใช่
ลองเปลี่ยนsetup sound ให้เป็นLPCM อาจปรับเป็นRaw(Passthrough) ซึ่งTV decode ไม่ได้อยู่
หรืออาจจะเป็นที่ TV มีFunction เปิดปิดเสียงจาก HDMI เพื่อสำหรับคนต่อ AVR TVจะไม่ได้ออกเสียง
ลองดูคู่มือTV หรือลองไล่ดูFunction ของTV

ออฟไลน์ arakon50

• *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:31:24 pm »

ไม่น่าจะใช่
ลองเปลี่ยนsetup sound ให้เป็นLPCM อาจปรับเป็นRaw(Passthrough) ซึ่งTV decode ไม่ได้อยู่
หรืออาจจะเป็นที่ TV มีFunction เปิดปิดเสียงจาก HDMI เพื่อสำหรับคนต่อ AVR TVจะไม่ได้ออกเสียง
ลองดูคู่มือTV หรือลองไล่ดูFunction ของTV

ขอบคุณครับ....เดี๋ยววันนี้จะลองดูอีกครั้ง

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:08:25 pm »
Firmware Mo Realtek1073 ใช้ได้ กับ HD102/103/105/106
เป็น Playon ของ Cristian Stoica V ใหม่ออกแล้วนะครับ
CS_R 050_ACRyan V.7.4.6 R8755
ใครชอบหน้าตาACryan ไปลองดู
ใช้ปุ่ม Reset หรือ UPDATE script นะ

http://www.mediafire.com/download.php?di333ve4jdjexel
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 09:31:13 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:29:53 pm »
 [ไม่พูด] เออ ขอโทดนะครับคุณพี่ vitty

HD107

งั้นFirmware HD107 ตัวBeta ใหม่นี้เลยครับ
Apr 27 2012
คลายZip ก่อนนะ upแบบ ใช้ปุ่มReset
http://www.sendspace.com/file/wo06zg

ผมลองลองอัพ FW ตัวที่ว่านี้ไปส่งผลทำให้เครื่องผมเสียเลยอะครับพี่ พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับพี่

อาการคือมันเปิดไม่ขึ้นบูตวนอยู่อย่างนั้น หน้าจอจากที่เคยขึ้นว่า update ก็ไม่มีอะไรขึ้นเลยอะครับ

ของความกรุณาช่วยผมทีนะครับ ผมกะลัง ดูหนังซีรีย์ติดอยู่เลย ไม่อยากส่งเครื่องไปเคลมรบกวนด้วยนะครับ

(ผมไม่ได้โทดว่าเป็นความผิดของพี่นะครับ)  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 06:22:36 am »
โหลด Firmware V3.06 ที่ Kakudos.com
ใช้ ปุ่ม Reset ในการ อัพเลยครับ

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:40:46 am »
ลืมบอกไปเครื่องผมegreat r180 ชิพ1185 ลองแบบกดปุ่ม+หลายเฟริมแวรแล้วไม่หายครับ

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:16:47 am »
อ้าว อันนี้ของ Kakudos/Measy ครับ
มันบอร์ด Kakudos ครับ

ไปที่บอร์ด egreat ลองFirmware Mo EgreatII realtek 1185
มาลงใหม่ โดยใช้ปุ่มReset นะครับ

ออฟไลน์ mutu-mutu

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:22:45 am »
 [จุ๊บ] ครายที่ใช้   HD  108 เวลาีอั๊ฟเฟริม์ตอนที่เป็นจอฟ้ามันวิ่งสักแปปมันจะแจ้งว่าเนื้อที่ไม่พอแล้วค้างเลย...........ไม่ต้องตกใจให้กดปิดแล้วเปิดใหม่มันจะอั๊ฟอีกรอบเอง.................... [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 06:49:25 am »
Firmware Official HD102/103/105/106
ออกใหม่แล้ว นะครับ
V9.30 เพิ่มประสิทธิภาพการเล่น เปิด-ปิดเสียงHDMI เล่น BD ISO
http://measy.kz/sites/default/files/measy_9.30_.rar

HD107
V3.07 Adding to the application. Improvement of the player. YouTube okay
http://measy.kz/sites/default/files/measy_v._3.07.rar

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #538 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 05:03:35 pm »
Firmware Official HD102/103/105/106
ออกใหม่แล้ว นะครับ
V9.30 เพิ่มประสิทธิภาพการเล่น เปิด-ปิดเสียงHDMI เล่น BD ISO
http://measy.kz/sites/default/files/measy_9.30_.rar

HD107
V3.07 Adding to the application. Improvement of the player. YouTube okay
http://measy.kz/sites/default/files/measy_v._3.07.rar

107 อัพใหม่แล้วมีใครลองเปิดเล่น ISO บ้างยังกระโดดเหมือนเดิมรึไม่ รายงานด้วยจ้าาาา [เท่ห์] [เท่ห์]

ออฟไลน์ chasuk62

• *
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 05:12:40 pm »
มีคำถามอีกแล้วครับ Kakudos 103 ตัวโปรด หลังจากผมย้ายไฟล์ลงไปแล้ว ปกติผมจะลบโฟลเดอร์แรกออก เหตุผลครับคือเครื่องเขาไม่ยอมลืมไฟล์เก่าที่ลบทิ้งออกไป ผมจึงใช้วิธีลบโฟลเดอร์แรกแบบนี้ทุกครั้งเพื่อให้เครื่องสแกนและทำลิสต์ใหม่ แต่สองสามวันนี้สแกนหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอครับ ไม่อยากฟันธงว่า ฮาร์ดดิสก์ อวสานแล้ว ลองใช้ฮาร์ดดิสก์ External มาต่อ USB ปรากฎว่าเครื่องเจอข้อมูลจาก USB ขอท่านผู้รู้มาช่วยฟังธงให้อีกทีครับ จะได้ทำใจ แต่ถ้าได้วิธีแก้ไขก็จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ  :-\

--------------------------
อีกนิดนึงครับ ปกติเปิดเครื่องพัดลมจะดังมาก ซึ่งคราวที่แล้วก็เป็นอาการปุ่มไฟมีแต่สีแดง ไม่ยอมเป็นสีฟ้า คุณ Vitty แนะนำให้เปลี่ยน Adapter ก็ปรากฏว่าฟื้นคืนชีพ แต่คราวนี้ไม่มีเสียงพัดลมดังเลยตอนเปิดเครื่อง ปุ่มโชว์ไฟสีฟ้า ที่หน้าจอทีวี มีเมนูครบทุกรายการ แต่หาฮาร์ดดิกส์ไม่เจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 05:17:11 pm โดย chasuk62 »