ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 239140 ครั้ง)

ออฟไลน์ camry_p

• *
ปัญหาเกี่ยวกับพัดลมเครื่อง HD103 และการ update firmware
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 05:42:54 pm »
รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน...

ผมใช้ HD103 รุ่นแรกไม่มีสวิทซ์ RESET ซื้อเป็นเครื่องมือสองมาครับ ใช้งานได้ปกติแต่มีปัญหาเกี่ยวกับพัดลมของเครื่อง ขณะนี้พัดลมไม่ทำงาน (ไม่หมุน) ในทุกกรณี ขอเรียนถาม ดังนี้ครับ

1. เมื่อเปิดเครื่องใช้งานตามปกติ พัดลมจะหมุนทำงานเลยหรือไม่  หรือจะหมุนต่อเมื่อมีเงื่อนไขอย่างไร เช่น เงื่อนไขอุณหภูมิภายในเครื่องสูงมากๆ หรือเงื่อนไขเวลา   สภาพปัจจุบันของเครื่องนี้ ไม่ว่าจะเปิดนานแค่ไหนพัดลมก็ไม่หมุนเลยครับและเครื่องร้อนมาก

2. พัดลมดังกล่าวมีข้อมูลที่สติกเกอร์ ระบุว่าใช้ไฟฟ้ากี่โวลต์ครับ เครื่องที่ผมมีปัญหานี้ระบุไว้ 12V ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่ (แต่ลองใช้มัตติมิเตอร์วัดไฟที่คอนเน็คเตอร์แล้วได้ประมาณ 3 โวลต์เองครับ...) ถ้าจะกรุณาถ่ายภาพให้ชมได้ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ 

3. มีท่านใดเคยมีปัญหาเกี่ยวกับพัดลม หรือเปลี่ยนพัดลมหรือไม่ครับ ถ้าเคยเปลี่ยนรบกวนชี้ช่องทางหาซื้อหน่อยนะครับ เคยไปหาทั้งที่ นัฐพงษ์ และ อมร (เซียร์รังสิต) แล้ว ไม่มีพัดลมขนาดนี้เลย

4. อ่านกระทู้ก่อนๆ ของท่านผู้รู้แล้ว อยาก update firmware บ้าง (เข้าใจว่าเครื่องนี้น่าจะใช้ firmware ver 9.0x) สืบเนื่องจากผมมีปัญหาเกี่ยวกับเสียงพูดของภาพยนต์ (ลำโพงcenter) ที่เบามากๆ ในขณะที่เสียงจากลําโพงsurround ดังปกติ จนกลบเสียงพูด ฟังไม่รู้เรื่อง (ตรวจสอบ info ของหนัง ระบบเสียงเป็น AC3)
และเนื่องจากผมเพิ่งสนใจเล่น hd player และ AVR จึงเลือกไม่ถูกว่าจะต้องปรับแต่งหรือเลือกใช้ระบบเสียงทั้งที่ตัวเครื่องและ AVR อย่างไร  หรือควรต้องแก้ไขด้วยการลง firmware ver. รุ่นไหน อย่างไร

5. เครื่องรุ่นนี้ หากจะทำสวิทซ์ RESET เพิ่มขึ้นเอง โดยการต่อสายจากจุด jumber ในบอร์ด ออกมาเป็นสวิทซ์ (กดติดปล่อยดับ) ตรงๆ จะกระทำได้หรือไม่ครับ หรือจะต้องเพิ่มเติมอย่างไร

ขอขอบพระคุณเป็นการล่วงหน้าในทุกๆ คำตอบและทุกๆ ความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 07:09:51 am »
HD103 พัดลม ขนาด 3CM 12V ครับ
(แต่ผมวัดโดยใช้ไม้บรรทัดได้เพียง 2.5ซม แต่เขาเีรียกกัน 3ซม เพราะดูขนาด2.5ซม วัดแล้วเล็กกว่าใส่ไม่ได้)จะให้ดีถอดไปเทียบดีกว่านะ
เปิดเครื่องพัดลมทำงานเลย
หาซื้อได้ที่บ้านหม้อ ราคา90บาท หรือ ถ้าซื้อตามศูนย์การค้า ต้องไปร้าน 9Final หรือ PC Resource ราคา100บาท
ราคาจะแพงหน่อยกว่าขนาดอื่นเพราะคนซื้อใช้น้อย Supply and Demand

Firmware ถ้าใช้ AVR แนะนำFirmware MO ของ CS ที่เป็น ACRayan Base จะดีกว่าเพื่อน
ส่วนเสียง AC3 สำหรับหนังบางเรื่อง(หลายเรื่อง) ต้องเร่งเสียงลำโพงCenter เพราะมันค่อยมากไป

Reset Switch ถ้่าต่อมาไว้ข้างนอกก็ได้ครับถ้าชอบลองFirmwareใหม่ จะได้ปรับเปลี่ยนFirmware ง่ายหน่อบ
ผมก็ต่ออยู่โดยใช้ Switch กดติดปล่อยดับตัวเล็กๆที่ต่อเล่นนาฬิกาDigital ของเก่าๆที่เหลืออยุ่
สอดสายผ่านรูยึดพัดลมออกมา พัดลมยึดเพียง3รูก็ได้จะได้ไม่ต้องเจาะ

ออฟไลน์ tonc

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:02:22 am »
ผมเห็นด้วยที่จะต่อ Reset Switch ไว้ข้างนอก สำหรับรุ่นเก่า เพราะบางทีผมเองก็ชอบลองFirmwareใหม่ จะได้ปรับเปลี่ยนFirmware ง่ายหน่อบ ไม่ต้องห่วงเรื่องวิธีการ Update แต่โดยส่วนมากผมใช้ Recovery ก็ง่ายดีเมื่อรู้วิธีใช้ ผมว่าตอนนี้เท่าที่ลองใช้ Firmware Mo ดู ตามที่ท่าน vitty แนะนำนั้น ผมก็เห็นว่ามี 2ตัวใช้ได้ดีเลย คือ Firmware CS_r1.0.6b_SDK4_1.0.4_for_EG-R1_R6_R200 และ CS_r0.5.0a_Acryan_V7.4.6.r8755 (ตัวนี้หน่วงหน่อย)อิอิ ตอนนี้ผมก็รอท่าน vitty อยู่ว่าจะ Update Firmware ใหม่ตัวใหน อิอิ  :laugh:

ออฟไลน์ coffe2001

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:22:16 am »
สอบถามหน่อยครับ himedia 900B สามารถดู IPTV ได้ป่ะครับ
แลัตัว Himedia900B ต่างกับ ตัว 910B มากไหม เห็นราคาต่างกันพอควร

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:46:12 am »
เทียบ2ตัวนี้ 900B ก็ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะยี่ห้อเดียวกัน serie เดียวกัน ใช้Firmware เดียวกัน
900B มันรุ่น Top /4Gb. nandflash /Gigabit Lan /มีปุ่มสัมผัสใช้งาน ที่หน้าจอ
910B มันรุ่นประหยัด /2Gb. Nandflash/Lan 100
ราคาเครื่องผิดกันเป็นพัน ดูราคาก็พอทราบคร่าวๆแล้วครับ
ถ้าใช้งานทั่วไป 910B คุ้มค่าครับ ถ้าระบบLanที่มีอยู่ใช้เพียง 100M และไม่ได้สนใจจะติดตั้งApp Andriod เยอะๆ
ทั้ง910B มาทั้ง Wifi ส่วน 900B มีขายทั้งมีและไม่มี Wifi
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?action=post;quote=326057;topic=36110.0;num_replies=14;sesc=6e6aaaae466ef59c7004fca5bc9418dc

ผมว่าไปถามที่กระทู้นี้ดีกว่า --> รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=17912.0

ออฟไลน์ chaiz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 07:48:50 am »
HD 104r รีโมทหน่วงจัง

ออฟไลน์ mutu-mutu

• *
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:15:28 pm »
 [โขก]ลองreset ค่าโรงงานดูครับน่าจะดีขึ้น [โขก]

ออฟไลน์ chain59

• *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 04:02:33 pm »
สอบถามนิดครับ ผมใช้ KAKUDOS HD107  ตอนนี้ใช้ ver 3.07 อยู่ครับ มีปัญหาจะสอบ ถามครับ
1.ผมดูยูทูบไม่ได้ครับ
2.ผมแชร์ file จากคอมไม่ได้ครับ ทำผ่านหมดแต่ไม่ขึ้น file อะไรเลย
3.USB wireless N150 ใช้กลับ KAKUDOS HD107 ได้ไหมครับ ผมเสียบแต่ไม่เห็น (ตอนนี้ใช้สาย Lan)
4.แนะเฟริมแวร์ ที่ดูจะเสถียร์ให้หน่อยครับ
ขอบพระคุณมากครับ ^^

ออฟไลน์ peenoi01

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:57:58 am »
มีเครื่อง kakudos hd103 อยู่เห็นว่าเป็นIPTVได้
อยากทราบว่าจะเอาไปใช้กับพวกเซิฟเวอร์ที่ให้บริการแบบจ่ายรายเดือนได้ป่าวครับ
ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ mutu-mutu

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:36:26 am »
 [เท่ห์]HD  107  ตอนนี้ยังดูyoutubeไท่ได้ครับ ส่วน ไวเลส์ที่ใช้N150  แต่ต้องเป็นchipที่ supportนะมะงั้นเครื่องไม่เห็น

• *
« ตอบกลับ #640 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 02:12:58 pm »
[เท่ห์]HD  107  ตอนนี้ยังดูyoutubeไท่ได้ครับ ส่วน ไวเลส์ที่ใช้N150  แต่ต้องเป็นchipที่ supportนะมะงั้นเครื่องไม่เห็น

จำไม่ได้ว่าไปอ่านตรงใหนมาเรื่อง youtube คือว่าตอนนี้ youtube เขาเปลี่ยนเป็นประมาณว่าเวอร์ชั่นใหม่ Scipt ใหม่ประมาณนั้น ทำให้เครื่องที่ยังไม่ได้ Update Firmware นั้นไม่สามารถดู youtube ได้ ซึ่งในเครื่องเล่นบางรุ่นก็ยังไม่มี Firmware ใหม่มา Update หรือ บางรุ่นก็เริ่มเก่าไปแล้ว ก็เลยไม่มี Firmware ใหม่ ต้องรอ Firmware Mo ซึ่งของผมเองเป็น HD103 ก็ดูไม่ได้เหมือนกัน นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ดู youtube ไม่ได้

ออฟไลน์ deknoitoto

• *
« ตอบกลับ #641 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 03:27:50 pm »
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมใช้ hd107 เมื่อก็อปปี้ไฟล์ dvd ลงใน harddisk แล้วเล่น พบอาการฉากกระโดดครับ พอจะแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #642 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 05:08:48 pm »
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมใช้ hd107 เมื่อก็อปปี้ไฟล์ dvd ลงใน harddisk แล้วเล่น พบอาการฉากกระโดดครับ พอจะแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ได้ไหมครับ

ถ้าอยากเล่น หนังจากแผ่นDVD ไม่ควรCopy มาลงใช้นะครับ
เพราะบางเรื่องมีการป้องกันกันCopy ทำให้File ที่ได้ไม่ค่อยสมบูรณ์หรือ file มีขนาดใหญ่เกินจริง
วิธีที่ดีที่สุดคือ rip ทั้งแผ่นเป็นISO ครับ
รับรองเล่นได้ทุกเครื่อง Hdplayer ที่ขายกันอยู่
นอกจากเอาไปเล่นกับเครื่องเล่นที่เป็น Android ที่ยังอ่าน ISO ไม่ค่อยสมบูรณ์

ออฟไลน์ deknoitoto

• *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 08:33:22 am »

ถ้าอยากเล่น หนังจากแผ่นDVD ไม่ควรCopy มาลงใช้นะครับ
เพราะบางเรื่องมีการป้องกันกันCopy ทำให้File ที่ได้ไม่ค่อยสมบูรณ์หรือ file มีขนาดใหญ่เกินจริง
วิธีที่ดีที่สุดคือ rip ทั้งแผ่นเป็นISO ครับ
รับรองเล่นได้ทุกเครื่อง Hdplayer ที่ขายกันอยู่
นอกจากเอาไปเล่นกับเครื่องเล่นที่เป็น Android ที่ยังอ่าน ISO ไม่ค่อยสมบูรณ์
รบกวนอีกครั้งนะครับ คือว่า
ผมโหลดบิทมาครับ ซึ่งไฟล์เหล่านี้เล่นบนคอมพิวเตอร์ได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่พอเล่นกับ HD player จะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ mario3d

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 11:57:48 pm »
สอบถามเกี่ยวกับ kakudos 104r หน่อยครับ ... คือต้องการ copy file ไปมาระหว่าง pc และ kakudos  ... ตอนนี้ผมลองอยู่ 2 วิธีคือ copy ใส่ thumbdrive กับ copy ผ่าน lan ... มันมีวิธีประมาณว่า ให้ pc มองเห็น file ใน HDD ของ kakudos เลย เพื่อจะได้ copy หรือ move จาก pc ...จะได้หรือไม่ครับ? THanks  [รัก]

« ตอบกลับ #645 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 06:47:34 pm »
สอบถามเกี่ยวกับ kakudos 104r หน่อยครับ ... คือต้องการ copy file ไปมาระหว่าง pc และ kakudos  ... ตอนนี้ผมลองอยู่ 2 วิธีคือ copy ใส่ thumbdrive กับ copy ผ่าน lan ... มันมีวิธีประมาณว่า ให้ pc มองเห็น file ใน HDD ของ kakudos เลย เพื่อจะได้ copy หรือ move จาก pc ...จะได้หรือไม่ครับ? THanks  [รัก]
เร็วและดีที่สุดคือต่อusb กับpcครับ
ใช้ช่องusbslave หรือusb pc ได้ทุกยี่ห้อนะครับ แล้วเสียบกับ ช่องusb ที่คอม แต่ต้องเปิดเครื่อง hdplayer ไว้ด้วย
คอมมันจะเห็นเป็น usb drive
ของhd104r มันคือช่อง mini usb ที่อยู่ข้าง hdmi

ออฟไลน์ mario3d

• *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 09:47:05 pm »
อ้างถึง
ของhd104r มันคือช่อง mini usb ที่อยู่ข้าง hdmi

โอ้ ได้แล้วครับ ... แต่ต้องปิดเครื่อง 104r ก่อน แล้วค่อยเสียบสาย usb ...พอเปิดเครื่องมาใหม่ มันจะถามเลยว่า จะให้ทำตัวมันเองเป็น docking หรือไม่

ขอบคุณมากคร้าบบบ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ poramm

• *
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 03:34:52 pm »
รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญทุกท่าน ผมใช้ HD108 ดูหนังอย่างเดียวมาตลอดคิดว่าเฟิมแวร์คงเป็นแบบเดิมๆ ซึ่งตอนนี้ผมอยากจะลองเล่นในโหมดของแอนดรอยดูบ้าง ต้องทำไงบ้างครับ เคยเสียบสายแลนเล่นดูแล้ว ลงPLAYSTOREไม่ได้ ลงได้แต่SLIDEME ลงYOUTUBEดูไม่ได้ ต้องปรับปรุงทำไรยังไงบ้างครับ พอดีลูกอยากดูYOUTUBE
HD108นี้มันเล่นได้ไหมครับ ขอบพระคุณมากครับ