ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 239119 ครั้ง)

ออฟไลน์ lengbp

• Flat TV member
  • *
เวปบอร์ดของบริษัท แปซิฟิค หายไปตั้งแต่อาทิตย์ก่อนไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรนะครับ เลยไม่มีที่อ่านหาความรู้เลยครับ ไม่ทราบมีคุยกันที่บอร์ดอื่นที่ไหนบ้างครับสำหรับเครื่องเล่น KAKUDOS ครับ คุณเลิศวิทย์หากผ่านมาก็แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 03:55:00 pm โดย lengbp »

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: คนใช้เครื่อง KAKUDOS คุยกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:36:49 pm »
 [โขกโต๊ะ]ที่นี่ก็ได้ครับ หรือ ที่review
ไป review อัพลิ้งค์ V9.04 ให้แล้ว
เลิศวิทย์

• *
Re: คนใช้เครื่อง KAKUDOS คุยกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:42:54 pm »
[โขกโต๊ะ]ที่นี่ก็ได้ครับ หรือ ที่review
ไป review อัพลิ้งค์ V9.04 ให้แล้ว
เลิศวิทย์
ขอบคุณครับคุณเลิศวิทย์ครับ เครื่องที่ผมเคยแจ้งที่เวปบอร์ดของบริษัทฯว่าเปิดเล่นได้ครึ่งชั่วโมงแล้วเด้งออกมาผมส่งไปเปลี่ยนทางบริษัทฯแจ้งเปลี่ยนตัวใหม่ให้และอัป FW ตัวใหม่ให้แล้ว ผมลองเอามาเปิดดูก็ OK ครับแต่ทำไมมันไม่โชว์รูปหน้าปกหนังก็ไม่ทราบครับ V9.03 อีกเครื่องมันก็โชว์นะครับ มีโชว์ขึ้นมา 1 หรือ 2 เรื่องนี้ละครับ เดี๋ยวไม่คืนนี้ก็พรุ่งนี้ครับจะถอด HDD มาเช็คชื่อว่าเรื่องที่โชว์ปกขึ้นมาตั้งชื่อแบบไหนครับ ขอบคุณครับ

Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:06:27 pm »
 [ปาดเหงื่อ]ดีแล้วครับ ใช้สิทธิของเรา อยู่ในประกันรีบจัดการซะ
เรื่องเวปบอร์ดที่เขาเอาออก คงไม่อยากให้ผมช่วยตอบมั๊ง
รู้มากเกินบริษัทผู้ขายเอง
เรื่องดูข้อมูล ไม่จำเป็นต้องถอดHarddisk นี่ครับ
ต่อสาย USB ที่เขาให้มาที่เครื่องเข้า notebook หรือ PC ก็ใช้ได้แล้ว
หรือต่อระบบLan ไม่ว่าสายหรือ Wireless ก็เข้าไปดูแก้ไขข้อมูลได้นะครับ
เพราะมันShareให้ใน Workgroup เดียวกันอยู่แล้ว

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:31:05 pm »
คุณเลิศวิทย์พูดเรื่องระบบแลนผมก็ลืมอีกเรื่องครับ คือผมต่อสายแลนตั้งค่า IP แล้วผมลองเข้า youtube มันเข้าไม่ได้ครับมันมีข้อความแจ้งขึ้นมาประมาณว่ามันไม่เห็น router ครับ(เดี๋ยวกลับบ้านไปลองใหม่แล้วจะมาแจ้งครับ)แล้วเดี๋ยวจะมาแจ้งเรื่องชื่อปกหนังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iwan45120259

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:29:26 am »
มาเป็นสมาชิก ด้วยคนครับ 
ผมเพิ่ง อัพ  firmware เป็น 9.04 ครับ คือ เจอ ปัญหา เรื่อง การใช้ ิbit อ่ะครับ เข้าไป แล้ว มัน ขึ้น status เป็น Stopped ครับ ไม่ ขึ้นเป็น Operation อ่ะครับ
ต้อง แก้ไข ยังไง ดีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:02:44 am »
 [โย่ว]เปิด BT/SAMBA ใน setup ด้วยครับ คงไม่ได้เปิด
v9.04 ผมไม่ได้ลองโหลดบิทนะ
แต่V นี้เขาปรับมาเพื่อบิทนี่ครับ ลองsetup ดูก่อน

จะมีV ต่อไปในเดือนนี้ ที่เพิ่ม transmission 2.2 เพื่อประสิทธิภาพสำหรับ ขาบิทโดยตรง

เพราะผมมี Version Betaแล้ว แต่ยังไม่ได้ลอง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:30:19 am »
ขอตคัวเบต้า ได้มั้ยครับอยากลอง ดูครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:42:53 am »
มาเพิ่มเติมข้อมูลสำหรับตัวที่ส่งไปเคลมกลับมาแล้วแจ้งผมว่าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม วันนี้ผมเอามาที่ทำงานด้วยมาสังเกตุแล้วไม่แน่ใจว่าผมจะได้เครื่องใหม่เลยหรือเปล่านะครับ เพราะแผ่นพลาสติกกันรอยที่แปะอยู่หน้าเครื่องไม่มีและก็มีรอยลายเกือบเต็มหน้ากากเลยครับ ส่วน FW ที่แจ้งมาว่าล่าสุดดูแล้วเป็น V9.01 ครับ และที่ผมแจ้งว่าเครื่องไม่โชว์หน้าปกนั้นผมเข้าที่เมนูภาพยนตร์ครับ แต่หากเข้าที่เมนู File Manager แล้วเข้า HDD เข้า C จะโชว์ปกด้วยครับ คุณเลิศวิทย์ครับเข้า Workgroup แล้วตั้งค่าไงครับ เครื่องนี้ผมตั้งค่าไม่ได้เลยครับ อีกเครื่องผมเช็ตค่าให้สามารถแชร์ไฟล์หนัง(ดูหนัง)จาก HDD ของคอมพิวเตอร์ได้ครับ แต่ตัวนี้ทำไงก็ไม่ได้ครับงงมาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 03:36:01 pm »
คุณ Iwan

V beta ที่เพิ่ม transmission 2.2 ที่อยากลอง
http://www.upload-thai.com/download.php?id=6f4ea25f0b16d07d42af4455ba7fd5ac

ผมไม่ได้ลองนะ เพราะจะรอตัว final ก่อน
ตอนนี้ ใช้ V9.04 และ9.03 อยู่ เพื่อ ดู แข่ง Snooker ชิงแชมป์โลก ที่ RSS ช่อง CCTV5 อยู่ทุกคืน
กลัวว่า V betaนี้ไม่มีช่องนี้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 04:03:08 pm »
 [มากมาย]คุณ Lengbp
เรื่องปก ลองกดที่รีโมท ปุ่มManu เลือก Thumbnail
ถ้าจำไม่ผิด V9.01 ถ้าไม่เปิดเครื่องครั้งแรกให้มันScan device มันไม่เห็นข้อมูลใน Mode Movieนะ
ต้องใช้ รีโมท ปุ่มMenu เลือกmovie ด้วย
แต่ในFileManager เห็นหมด

เรื่องShare File ก็ปกตินี่ครับ เปิด BT/SAMBA ใน Setup หรือยัง
ตั้งแต่ V9.01 ในSetup มีให้เปิดปิด และตั้งระหัสได้ Default มันปิดอยู่

ปกติ router ที่เราใช้ๆกันอยู่ ให้จ่าย DHCP เราต่อLan แล้วเซ็ทที่PLAYER เป็น AUTO DHCPมันก็เห็นกันแล้ว
หรือFix IP ก็ใส่IP Subnet  ชื่อWorkgroup
หรือ เราต่อWireless LAN แล้ว encrypt ไว้ ไม่ว่า WEP/WPA เราก็เ็ซ็ทWireless ที่ Player เข้าวงWireless ที่ต้องการ แล้วก็ใส่Password
ทุกอย่างปกติ เหมือนเราเล่น PC หรือ Notebook

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:17:53 pm »
มาอัพเดท 9.04 ครับ ผมรู้แล้ว ว่า ตอนแรกที่เครื่อง ผมมันดูรวนๆ เนื่อย จาก HDD ที่ผมใส่เข้าไป มัน น่าจะมีปัญหาครับ พอใส่ตัว ใหม่
แล้ว เครื่องเร็วมาก ครับ ไม่หน่วงแล้ว ส้วนเรื่งอ ของ Bit ก็ทำงานได้ ดี ครับ ตอนนีผมลองโหลด ทีละ ตัว ก่อน น่ะ
ทำความเร็วได้ 700 กว่า KB  เน็ต 6 mb น่ะครับ  ถือว่าดีมาก เดี่ญวเทสอย่างอื่นจะมาอัพเดท อีกทีนะ  ครับ  ;)

• **
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลย#
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 02:22:55 am »

Uploaded with ImageShack.us
ผมมีปัญตอนเล่น file Full rip ตามรูปครับ  Avatar เปิดได้ แต่กระตุก ครับ  Daybreaker เปิดไม่เลยครับ
Jumper เปิดได้ แค่ไตเลิ้ลแล้ว สต๊อบไปเลย ครับ firmaware 9.04 อ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 02:25:57 am โดย iwan45120259 »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 07:19:08 am »
รอไว้ผมหาหนัง Full rip มาลองดูก่อนนะ ช้าหน่อย ไม่รู้อยู่ HD ลูกไหน มี8ลูก
เพราะหลังๆนี้แทบจะไม่ได้โหลด full rip มาเลย เพราะ lcd tv ผมเพียง HD ready
และไม่มี AVR ใช้ในตอนนี้ 2เดือนมานี้ไม่เคยดูFull Rip
จากที่เคยเล่นหนัง Full Rip จากเครื่อง HD103 ต้องเล่นจาก HD ที่อยู่ในPLAYER
ถ้าใช้ ext HD กระตุกเป็นบางเรื่อง เล่นผ่านแลน เล่นได้แป็บเดียวก็จอมืด
ซึ่งเป็นการส่งข้อมูลไม่ทัน ของเครื่องเล่น HD Player ทั่วไป
ต้องเล่นจาก INT HD ที่ใส่ในplayerเท่านั้น

มีข้อแนะนำดังนี้ สำหรับFullrip หรือ BD File
ให้เล่นจาก HD ในplayer และต้องไม่โหลดบิทอยู่
ใช้ HD 7200Rpm ถ้าจาก 5400rpm อาจมีผล เพราะจากการสังเกตุ เวลา Copyหนัง
จากเครื่อง PC เข้าHD ในตัวPlayer HD Samsung 103sj average 32-36Mbs.
ถ้าใช้ HD WD Green average อยุ่ที่ 22-24Mbs

Audio เป็น don't care สำหรับSound HD MAเพราะ Kakudos คงไม่ได้ซื้อLicense มันได้แค่ downmix ไม่ยอมPassthrough
Passthrough ได้เพียง True HD
Video 1080P 24Hz เปิด
ได้ผลยังไง ช่วยแจ้งด้วย อ้อก่อนปรับ reset เครื่อง ให้เป็น System default ก่อนนะเพื่อประสิทธิภาพสูงสุด

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:46:52 am »
มารายงาน ว่า ดู full rip ได้ ปกติ แล้วงครับ ขอบคุณมากเลย ครับ แค่เปลี่ยน ระบบ เสียง เป็น Don't care ก็โอเคแล้งครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 03:41:32 pm »
ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างไม่ได้ดูหนังและลองเครื่องเลยครับ คงเป็นช่วงปลายเดือนถึงจะมีเวลาว่างหลายวันจะได้เปิดดูและลองเล่นเมนูอี่นๆบ้างครับ แต่ยังเข้ามาอ่านอยู่เรื่อยๆครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:19:24 pm »
คุณ Iwan

V beta ที่เพิ่ม transmission 2.2 ที่อยากลอง
http://www.upload-thai.com/download.php?id=6f4ea25f0b16d07d42af4455ba7fd5ac

ผมไม่ได้ลองนะ เพราะจะรอตัว final ก่อน
ตอนนี้ ใช้ V9.04 และ9.03 อยู่ เพื่อ ดู แข่ง Snooker ชิงแชมป์โลก ที่ RSS ช่อง CCTV5 อยู่ทุกคืน
กลัวว่า V betaนี้ไม่มีช่องนี้

ผมลอง เอาfirmware  beta ลง แล้งครับ  มันลงไม่ได้ ครับ มันขึ้นว่า ืo upgrade data น่ะ ครับ ผม ทำเหมือน ตอน  up9.04 อ่ะ ครับแต่ทำไมไม่ได้ ไม่รู้ครับ ชี้แนะด้วยครับ 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:06:05 pm »
คุณ Iwan
ผมไม่ได้ลองเลยไม่ทราบครับ
เห็นว่าคุณชอบลอง เลยอัพ Version original Realtek 1073 SDK4 ตามลิ๊งค์ล่างมาให้ใช้ดู
อันนี้ผมเคยลองแล้ว พอๆกับ 9.03 แต่หน้าเมนู เป็นแบบ Realtek SDK ซึ่งแตกต่างไปนิดหน่อย
และไม่มี RSS Feed มีแต่ จำพวก Youtube picasa mediafly etc. เหมือนๆคนอื่นเขา
ใช้แล้วเป็นไงบ้างช่วยวิจาร์ณด้วย

http://www.upload-thai.com/download.php?id=d9c51a387327707768890c3da134f3af