ผู้เขียน หัวข้อ: GMM Z HD lite ......ใช้ได้สักทีเจอปัญหาแล้ว...555  (อ่าน 9528 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
GMM Z HD lite ......ใช้ได้สักทีเจอปัญหาแล้ว...555
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:03:18 pm »
เดิมผมใช้ กล่อง True  จานแดง แบบ SD  กับ TV 60 นิ้ว (Sharp 630m  รุ่นล่างๆ Full HD 1080p)

จนมาวันนี้ ได้สั่งกล่อง GMMz HD  ด้วยความหวังว่า จะได้ดูแบบ HD  ชัดๆ กับเขาสักที

[แทง] [แทง] [โขก] [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 05:41:30 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: เปลี่ยนอะไรดีครับ ...จาน-กล่อง-ทีวี หรือคนดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 03:26:38 pm »
เลือกทำข้อ ๑. ดีที่สุด

แต่อย่าไปประหยัดขนาดจาน เลือกใบให้ใหญ่ไว้ก่อน และเลือกจานเกรดส่งออกครับ เพราะโครงสร้างของจานใหญ่ จะแข็งแรง อย่าไปเลือกจานติดตลาดเพราะการโฆษณาชวนเชื่อ แล้วคุณจะผิดหวังกับคุณภาพและเงินทีจ่ายไป

Re: เปลี่ยนอะไรดีครับ ...จาน-กล่อง-ทีวี หรือคนดู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 04:52:41 pm »
ขอบคุณ ช่างกริช ครับ ..

จริงๆ ผมมีจานดำใช้กับ PSI  ในห้องนอนอยู่แล้ว  จะเอากล่อง GMM  มาพ่วงด้วยได้ไหมเนี่ย 

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:35:36 am »
ได้ครับ แยกสายสัญญาณให้ถูก ปัญหาก็ไม่ตามมา แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับ ถ้าใช้จานแค่ ๕ ฟุต ยังไงได้ไม่ครบทุกความถี่แน่

GMM Z HD lite
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:04:16 pm »
เมื่อวานผมติดตั้งกล่องเรียบร้อย ใช้ได้ปกติ

แต่พอจะดูบอล... ใช่ไม่ได้ ...บอกว่ากล่องไม่จำค่า KU BAND....ผมก็ยอมรับว่า มีปัญหาช่วงแรก

จะติดต่อกลับภาใน 24 ชม. ( ทำใแล้วว่า เมื่อคืนคืนดูบอลไมได้แน่ๆๆๆ )

ตื่นเช้ามา ดูได้ปกติ ทุกอย่าง...จนกระทั่งบ่าย....ยังปกติ

พอ MAN U  จะเตะ ( 3 ทุ่ม ) คู่ก่อนหน้า ไม่ได้ลอง

ปรากฎว่า มีอาการเดิมเลยครับ ..................ดูบอลไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 06:03:09 pm โดย Lekjang »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 02:42:38 pm »
รายงานความคืบหน้า ...ฝ่ายเทคนิคติดต่อกลับมาแล้ว

ทดสอบสัญญาน วันนี้ เป็นปกติครับ ดูได้ปกติ.....( ความแรง 95-80% )

เด๋วรอกลางคืน ( ไม่รู้ถ่ายทอดสด ..ตอนไหน )

ผมสันนิษฐานว่า ไม่ได้เป็นที่จาน หรือกล่อง แต่เป็นชข่วงกาส่งสัญญานถ่ายทอดสดแหง๋ๆๆๆ...เฮ้อ  เหนื่อยเลย...

** สงสารน้องๆ Call center  เลย ....ไม่รู้ท่านอื่นเป็นแบบผมมั่งไหม **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 06:02:50 pm โดย Lekjang »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 08:03:24 pm »
555....เป็นไปตามที่คาดการณ์....( 25/8 )

เวลา 19.40 น. สัญญานหายไปเรียบร้อย ดูได้แต่ช่อง 5-7-9 และ DLT

** ผมโทรอีกทีตอน 20.30 น. ช่งบอกว่าแปลกใจที่ สัญญานแนว V  ไม่มา ดูได้แต่แนว H  เท่านั้น

อาจะเป็นที่ หัว LNB  ไม่ดี อาจต้องเพิ่ม หรือเปลี่ยน แต่ช่างก็แปลกใจว่า ทำไมกลางวันดูได้ปกติ .....ต้องลองให้ช่างมาดู

****   Update   วันนี้  **** เมื่อเช้าทดลองใช้ปกติ  ( 26/8 )

ตอนเย็นกลับมาบ้าน   ลองดูอีกที หายอีกแล้ว

เลยลองโทรไปอีกที...ช่างเทคนิค เช็คว่ามีสัญยานถูกดึงไปใช้.. ผมเลยนึกออกว่า ลูกสาวใช้อีกตัวเหมือนกัน

สุดท้ายก็บางอ้อ เพราะเวลาห้องลูกสาวเปิด จะดึงสัญญานแนว V  ออกไป ทำให้ดูได้เฉพาะแนว H ...

555.... สรุปผม "โง่" เอง ... ที่ไม่ได้บอกว่ามี 2 เครื่อง ...ขอบคุาณชางเทคนิค ที่หาปัญหามาจนเจอ ( 3 วัน )

จะได้ดูบอลอย่างมีความสุขสักที ....ผมคงกระทู้ไว้บางส่วน ให้เห็นว่า ปัญหาอาขจเกิดกับใครก้อได้ครับ ..ผมเอากระทู้ไว้ เพราะเผื่อใครจะไม่รู้ ( โง่ )  แบบผม  55...

ขอบคุณทางช่างเทคนิคอีกครั้ง ที่พยายามแก้ไขให้ผมได้เจอปัญหา ...ปกติ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 06:05:04 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ devils101

• Flat TV member
  • *
Re: GMM Z HD lite ......ใช้ได้สักทีเจอปัญหาแล้ว...555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 10:57:31 am »
ส่วนของผมได้กล่อง GMM Z HD lite ดูพรีเมียร์ 365 วันลงทะเบียนได้ดูฟรีอีก 15 วัน ต่อกับจานดำ 8 ฟุต รุ่นเก่าอายุเกือบ20ปี แต่ยังแข็งแรงเปลี่ยนหัวใหม่ให้ใช้ได้2จุดร่วมกับกล่อง PSI O2HD (กล่องบอลโลก) ซึ่งดูกับจอ LED 32 นิ้ว ลงทะเบียนดูพรีเมียร์ฟรี 15 วัน ก็ดูได้ชัดดีครับ  แต่พอติด GMMZ HD lite ดูกับจอพลาสม่า 64 นิ้ว ผมว่าความคมชัดนั้นยังห่างจากทรูซึ่งต่อกับจานแดงมากเลย ทั้ง ๆ ที่ดูความแรงสัญญาณได้ถึง 90 แต่ว่าภาพที่ได้นั้นไม่เป็นที่น่าพอใจเลย