ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO  (อ่าน 21228 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO
« เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:40:18 am »
ทางทีมงาน Lcdtvthailand ได้โพสต์หน้า Facebook ว่าได้รับเชิญเข้าร่วมงานเปิดตัวทีวี SHARP รุ่นใหม่ รู้สึกท่าน Roman จะได้เป็น Guest Speaker ด้วยนะครับ (โปรโมทกับเค้าบ้างก็ดีนะ SHARP)

ราคาเปิดตัว ซื้อจริงน่าจะถูกกว่านี้อีก

ท่านชานม ร่วมเป็น Guest Speaker ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 11:54:33 am โดย sirota »

ออฟไลน์ ToNy

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
Re: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 03:46:55 pm »
วันนี้เปิดตัว Sharp Quattron Pro ครับ

เป็นทีวีความละเอียด Full HD ที่แบ่งเม็ดพิกเซลออกเป็น 4 ส่วน เลยเหมือนได้ความละเอียด 4K ติดมาด้วย

และที่สำคัญคือมันรองรับคอนเทนต์ 4K และแสดงผลออกมาเป็น 2160p ได้ครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
Re: เปิดตัวแล้ว SHARP QUATTRON PRO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 04:12:16 pm »
รอรีวิวระหว่าง Quattron Pro กับ OLED  [คิคิ] [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 04:14:22 pm โดย Cattyzz »

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 04:36:08 pm »
 [yes]อยากเห็นรีวิวเช่นกันครับ ว่าภาพจะสวยสมคำร่ำลือ......และถ้าเปิดคอนเทนส์ 4K แท้ๆ SHARP Quattron Pro จะสู้กับจอ 4K ได้หรือเปล่า [เชิด]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 05:27:57 pm »
[yes]อยากเห็นรีวิวเช่นกันครับ ว่าภาพจะสวยสมคำร่ำลือ......และถ้าเปิดคอนเทนส์ 4K แท้ๆ SHARP Quattron Pro จะสู้กับจอ 4K ได้หรือเปล่า [เชิด]
อยากเห็นเหมือนกัน ตามห้างของเข้าหลังวันที่ 15 เดือนนี้ครับ เรื่องที่ว่าจะสู้ 4K ได้มั้ย ผมไม่รู้ว่ามันจะเทียบเท่าได้รึเปล่านะ แต่เคยคุยกับเซลล์แล้วเค้าคุยว่าไปอบรมมาแล้ว รุ่นนี้สามารถทำภาพเทียบเท่า 4k ได้จริง
 แต่ที่อยากเห็นคือเม็ดสีมันจะเอียดแค่ไหน เพราะ 1 เม็ดพิกเซล แบ่งออกเป็นอีก  4 ส่วน มี sub pixel 8 จุดสี ( R G B + Y) และการอัพสเกลภาพเป็น 4k มันทำได้อย่างไร ถ้าเทียบกับทีวี fhd ทั่วไปมันจะดีกว่ามั้ย 
ปล.ไม่แน่ปีหน้าอาจเห็นทีวีความละเอียด 8K ตัวเป็นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 06:22:44 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 05:36:16 pm »
รอรีวิวระหว่าง Quattron Pro กับ OLED  [คิคิ] [คิคิ]
โหว!  [ช็อค] คงเทียบกันไม่ได้หรอกมั้งครับท่าน Cattyzz ทีวี Oled น่าจะดีกว่า เพราะยังไง Quattron Pro ก็คือ led backlight  แต่ราคา Oled นี่สิ [เศร้า]

ออฟไลน์ bzgc

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 07:15:30 pm »
พรุ่งนี้เยนๆของผมมาส่งแล้วครับ60 le960x รออย่างใจจดใจจ่อ ไม่เปนอันทำงานทำการ ไม่ใช่ว่าตื่นเต้นนะ แต่กลัวอัพไปๆมาภาพสู้950x ไม่ได้จะทำยังไงดีละทีนี้ [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:18:19 pm »
พรุ่งนี้เยนๆของผมมาส่งแล้วครับ60 le960x รออย่างใจจดใจจ่อ ไม่เปนอันทำงานทำการ ไม่ใช่ว่าตื่นเต้นนะ แต่กลัวอัพไปๆมาภาพสู้950x ไม่ได้จะทำยังไงดีละทีนี้ [โขกโต๊ะ]
อย่าได้กลัวครับ มาถึงขนาดนี้แล้ว 555 ถ้ารุ่นใหม่มันแย่กว่ารุ่นเก่าก็ให้มันรู้ไปสิ [ม่ายยย] ล้อเล่นครับ [หื่น]

แต่ผมคิดว่าดีกว่าเดิมนะ  sub pixel ละเอียดกว่าเดิม ได้ THX สเปค ลูกเล่นก็ดีกว่าเดิมเยอะ จะมีอะไรให้ห่วงอีกล่ะครับ ทำไงได้ก็ท่าน bzgc ติดใจภาพ sharp แล้วนี่ครับ [รัก]
ปล.ราคาก็แพงกว่าเดิมด้วย อิอิ [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:28:09 pm »
ใช่ครับติดใจในมิติของภาพที่ดูแล้วมีมิติมาก และภาพไม่สว่างแสบตาดูเปนธรรมชาติมากครับ คือตอนนี้พอดีเจอคนขาย 70le950x ใช้งานน้อยเหลือประกันด้วย เค้าขายอยู่ดูแล้วต่อราคาน่าจะ75000 น่าจะได้ เลยลังเลนิดๆ อยากได้70" ด้วยครับ 555 แต่ก็อยากได้ของใหม่ สับสนในใจ 555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:53:21 pm »
ใช่ครับติดใจในมิติของภาพที่ดูแล้วมีมิติมาก และภาพไม่สว่างแสบตาดูเปนธรรมชาติมากครับ คือตอนนี้พอดีเจอคนขาย 70le950x ใช้งานน้อยเหลือประกันด้วย เค้าขายอยู่ดูแล้วต่อราคาน่าจะ75000 น่าจะได้ เลยลังเลนิดๆ อยากได้70" ด้วยครับ 555 แต่ก็อยากได้ของใหม่ สับสนในใจ 555
เอ่อ [กระดึบ] ก็จ่ายเงินไปแล้วนิ
อีกอย่างได้รุ่นใหม่ ของใหม่ด้วย ผมว่ารุ่น le950x ให้มิติภาพดียังไง le960x น่าจะดีกว่าอีกครับ เม็ดสีก็น่าจะเนียนกว่าด้วย
ปล.ได้มาก็อย่าลืมรีวิวหรือบอกกล่าวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:54:42 pm »
ได้ของแล้วนำมารีวิวด้วยนะครับ รอด้วยคนครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Cattyzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:44:16 pm »
โหว!  [ช็อค] คงเทียบกันไม่ได้หรอกมั้งครับท่าน Cattyzz ทีวี Oled น่าจะดีกว่า เพราะยังไง Quattron Pro ก็คือ led backlight  แต่ราคา Oled นี่สิ [เศร้า]
Oled อาจได้เปรียบเรื่อง ความดำ 3D และ ดีไซน์ แต่ Quattron Pro ได้เปรียบเรื่อง Sub pixel 8 จุด และการอัพสเกล แถมถ้าให้เดาราคาเปิดตัว LG

น่าจะสูง ทำให้เรื่องของขนาดจอก็น่าคิดเพราะ LG มีแค่ขนาด 55  แต่ถ้าเล่น Quattron Pro อาจไปได้ถึง Size 70 นิ้ว ผมว่ามันก็น่าคิดนะครับ  [รัก] [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 10:55:56 pm โดย Cattyzz »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:05:12 pm »
โหว!  [ช็อค] คงเทียบกันไม่ได้หรอกมั้งครับท่าน Cattyzz ทีวี Oled น่าจะดีกว่า เพราะยังไง Quattron Pro ก็คือ led backlight  แต่ราคา Oled นี่สิ [เศร้า]
Oled อาจได้เปรียบเรื่อง ความดำ 3D และ ดีไซน์ แต่ Quattron Pro ได้เปรียบเรื่อง Sub pixel 8 จุด และการอัพสเกล แถมถ้าให้เดาราคาเปิดตัว LG

น่าจะสูง ทำให้เรื่องของขนาดจอก็น่าคิดเพราะ LG มีแค่ขนาด 55  แต่ถ้าเล่น Quattron Pro อาจไปได้ถึง Size 70 นิ้ว ผมว่ามันก็น่าคิดนะครับ  [รัก] [รัก]
ตอนแรกผมเห็นโบว์ชัวร์ของเดอะมอลล์ ตอนแรกลง 70le960x ราคา 209,990 บาท 60le960x ราคา 109,990 บาท แล้วผมหนาวเลยครับ คิดอยู่ว่า คนจะซื้อไปเล่น 4K เลยดีกว่ามั้ย
แต่พอ Sharp เปิดตัว 70 นิ้ว ราคา 154,900 บาท 60 นิ้ว 94,900 บาท ก็คิดว่ามันค่อนข้างสมเหตุสมผลหน่อย เพราะมีคนได้ราคาร้านข้างนอกราวๆ 8 หมื่นบาท ได้ cb ด้วย สำหรับ 60 นิ้ว และ 70 นิ้ว เห็นร้านข้านอกลงราคาราวๆ 14x,xxx บาท น่าจะลดอีก ส่วน 80 นิ้ว sharp ไม่ค่อยเน้นขายไซด์นี้เท่าไหร่  เน้นขาย 60,70 นิ้วมากกว่า

ปล. รอท่าน bzgc พรุ่งนี้แกจะได้ของแล้วครับ มีอีกท่านนึง (ท่าน shokhun ขออภัยที่เอ่ยนาม ! )ไม่รุได้ของรึยังเห็นบอกจะได้ของต้นเดือน กย. นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 11:19:52 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ shokhun

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 01:28:06 am »

ตอนแรกผมเห็นโบว์ชัวร์ของเดอะมอลล์ ตอนแรกลง 70le960x ราคา 209,990 บาท 60le960x ราคา 109,990 บาท แล้วผมหนาวเลยครับ คิดอยู่ว่า คนจะซื้อไปเล่น 4K เลยดีกว่ามั้ย
แต่พอ Sharp เปิดตัว 70 นิ้ว ราคา 154,900 บาท 60 นิ้ว 94,900 บาท ก็คิดว่ามันค่อนข้างสมเหตุสมผลหน่อย เพราะมีคนได้ราคาร้านข้างนอกราวๆ 8 หมื่นบาท ได้ cb ด้วย สำหรับ 60 นิ้ว และ 70 นิ้ว เห็นร้านข้านอกลงราคาราวๆ 14x,xxx บาท น่าจะลดอีก ส่วน 80 นิ้ว sharp ไม่ค่อยเน้นขายไซด์นี้เท่าไหร่  เน้นขาย 60,70 นิ้วมากกว่า

ปล. รอท่าน bzgc พรุ่งนี้แกจะได้ของแล้วครับ มีอีกท่านนึง (ท่าน shokhun ขออภัยที่เอ่ยนาม ! )ไม่รุได้ของรึยังเห็นบอกจะได้ของต้นเดือน กย. นี้

ยังเลยครับ ท่าน sirota คนขาย ยังไม่เห็นโทรมาบอกเลยครับ พอดีส่วนนี้ติดงานที่ ตจว.ครับ ขอบคุณครับที่แจ้งข่าว พรุ่งนี้จะโทรไปหาคนขายครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:59:09 am »
เอ่อ [กระดึบ] ก็จ่ายเงินไปแล้วนิ
อีกอย่างได้รุ่นใหม่ ของใหม่ด้วย ผมว่ารุ่น le950x ให้มิติภาพดียังไง le960x น่าจะดีกว่าอีกครับ เม็ดสีก็น่าจะเนียนกว่าด้วย
ปล.ได้มาก็อย่าลืมรีวิวหรือบอกกล่าวด้วยนะครับ
จะยากอะไรล่ะท่าน ก็ถอนขนหน้าแข้ง อัพไป 70le960x เลยซิครับ.... [หื่น] [หื่น]..รอรีวิวอย่างแรง

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:16:28 pm »
ของมาแล้วครับๆๆ [เท่ห์] [เท่ห์] คนมาส่งเค้าบอกเครื่องแรกของประเทศไทยแน่นอน 555 จริงรึปล่าวไม่รู้555 ไว้ปรับภาพ ทดสอบหลายๆอย่างแล้วจะลองรีวิวดูนะครับ
ปล ได้มาแสงรั่วเพียบอีกแล้วครับ สงสัยเปนพรหมลิขิตกับ sharp

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:44:45 pm »
ของมาแล้วครับๆๆ [เท่ห์] [เท่ห์] คนมาส่งเค้าบอกเครื่องแรกของประเทศไทยแน่นอน 555 จริงรึปล่าวไม่รู้555 ไว้ปรับภาพ ทดสอบหลายๆอย่างแล้วจะลองรีวิวดูนะครับ
ปล ได้มาแสงรั่วเพียบอีกแล้วครับ สงสัยเปนพรหมลิขิตกับ sharp

ยินดีด้วยครับ สำหรับเครื่องแรกในประเทศไทย 555
มันรั่วอีกแล้วเหรอครับ [ปาดเหงื่อ] เยอะจนต้องเปลี่ยนอีกมั้ยนิ edge led นี่เลี่ยงไม่ได้เลยเหรอครับ บางคนมาก บางคนน้อย บางคนไม่มีเลย หรือจะไม่ปิดไฟดูครับ [กระดึบ] จอยิ่งใหญ่ยิ่งเสี่ยง
รอรีวิวอย่างใจจดใจจ่อนะครับ  ก่อนเวปนี้จะรีวิวอีกทีครับ อิอิ [หื่น]
เอาคร่าวๆก่อนก็ได้นะ [yes]

ปล.รุ่นนี้ผมเคยดูคู่มือที่เวปเมืองนอกมีฟังก์ชั่นการปรับค่าบางอย่างเพิ่มขึ้นจาก le950x บ้างอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 09:55:37 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:42:05 pm »

[yes]ยินดีด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ถ้าไม่นับเรื่องภาพและฟังก์ชั่นที่เพิ่มมาจาก 950x แล้ว ผมชอบดีไซน์ของฐานวางทีวีรุ่นนี้ครับ ว่า950 ฉีกแนวเดิมๆของชาร์ป แล้วนะครับเจอรุ่น 960 สวยกว่า 950 ซะอีกดูดี ไฮเทคขึ้นมาเยอะเลย^^^^^เออว่าแต่มีฐานวางรุ่น 960x แยกขายมั้ยครับ [หื่น] [หื่น]
   ปล.รอดูรีวิวอย่างแรงจริงๆๆๆๆๆๆ [ปลื่ม] อยากเห็นภาพอัพสเกล 4k คงไม่ขอมากนะครับ ขอเทียบก่อนปรับและหลังปรับภาพครับ......