ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาว่าสามารถดูหนังเรื่องเดียวแต่เปิดเสียพร้อมกัน 2 ภาษาได้ไหมครับ  (อ่าน 2435 ครั้ง)

ออฟไลน์ mathias

• Edge LED TV member
เคสพิสดารนิดนึงนะครับ คือพอดีคุณพ่ออยากจะดูหนังพร้อมกับลูกหลานแต่ติดที่ท่านฟังได้แต่เสียงพากษ์ไทยครับ ในขณะที่ลูกหลานเป็นsoundtrackหมด ซึ่งที่ผ่านมาแกก็ต้องดูหนังคนเดียวตลอด(บางทีผมก็ไปนั่งดูด้วยครับ ดูซ้ำรอบ2)

ทีนี้ผมก็เลยอยากจะวางระบบใหม่หนะครับให้สามารถเล่นหนังเรื่องเดียวแต่เล่นเสียงพร้อมกัน2ภาษาครับ

ตอนนี้ที่คิดไว้คือ HD-PC ต่อการ์ดเสียง2ตัว แต่ละตัวต่ออกไปที่ตัวจ่ายสัญญาณหูฟัง bluetooth ทีนี้ปัญหาน่าจะอยู่ที่ทำยังไงให้มันเล่นหนังเรื่องเดียวกันได้2ภาษาครับ ที่ผมคิดไว้ก็ลูกทุ่งหน่อย อาจจะใช้VLCเปิดหนังภาษาENGตามปกติ โดยตั้งoutputของโปรแกรมไปที่soundcardตัวที่1 ในขณะที่ใช้โปรแกรมอื่นเช่นMPCเปิดหนังเรื่องเดียวกันแต่ตั้งเป็นเสียงภาษาไทยไว้ให้outputไปที่การ์ดตัวที่2ครับ แล้ใช้วิธีสลับPlayหนัง2โปรแกรมให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้เพื่อให้ไม่มีdelayระหว่างดูหนังครับ

ซึ่งในทางเทคนิคแล้วผมคิดว่าสามารถทำได้นะครับ แต่ผมว่ามันเป็นวิธีที่แถไปพอสมควร(หยุดหนังกลางคันก็ไม่ได้) เลยอยากถามความเห็นทุกท่านครับว่ามีวิธีที่ดีกว่านี้ไหม หรือมีเครื่องเล่น BD, HD-Playerที่สามารถ output สัญญาณเสียงได้ 2 sourceไหมครับ?

ขอบคุณครับ

äÁèÃÙé¨ÐàÍÒà¤Ã×èͧä˹´Õ? ¨ÔéÁáçæâÅ´ >>>>> http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=11491.0

ออฟไลน์ WC_Man

• Flat TV member
  • *
ผมว่าเครื่อง hd player คงทำไม่ได้แหละครับ

แต่แนะนำว่า ถ้าเราดึงไฟล์เสียงไทยออกมาจากหนังเป็น mp3 ได้

เอาเสียงไทย mp3 เปิดใส่เครื่องเล่น mp3 ต่อให้คุณพ่อฟังแยกเลยครับ แล้วก็ใช้เทคนิคลูกทุ่งเปิดหนังกับ mp3 ให้พร้อมๆกันซักนิด เชื่อว่าประหยัดกว่าเยอะครับผม

ออฟไลน์ kadingtong

• *

ดึงเส้นเสียงออกมาก่อน แยกเป็นเสียงไทย 1 โฟนเดอร์ เสียงต่างประเทศ 1 โฟนเดอร์ ใช้โปรแกรมตัดต่ออย่างเช่น Sony Vagas มามิกซ์ โดยลากเส้นเสียงที่เป็นภาษาไทยวางบนไทม์ไลน์ 1 ลากเส้นเสียงที่เป็นภาษาต่างประเทศมาวางที่ไทม์ไลน์ 2 แพนเสียงไทม์ไลน์ 1 ที่มีเสียงภาษาไทยไปที่ แชนแนล R แพนเสียงต่างประ
เทศที่ไทม์ไลน์ 2 ไปที่ L แล้วเรนเดอร์ออกมาจะมีเสียง 2 ภาษา ซ้าย-ขวา ตอนนี้ที่เห็นมีเป็นของเคเบิ้ลทีวีของ ซุปเปอร์เช็งเคเบิ้ลทีวีที่ปล่อยออกมาสองภาษาในทีเดียว

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
ถ้าทำได้จะดูรู้เรื่องเหรอครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ papakobi

• LCD TV member
  • **
ทำได้ครับถ้าเป็น Android ใช้ App MXplayer  จะสามารถแสดงซับพร้อมกันได้ โดย เรียงซ้อนกัน

ออฟไลน์ Ratthasart

• Edge LED TV member
เห็นด้วยกับ RIP เสียงออกมาฟังต่างหากครับต้องมีคนหนึ่งฟัง ซาวเบ้านะครับ แต่ต้องกะเวลากันน่าดูครับ
สงสัยแยกกันดูคนล่ะรอบสะดวกกว่านะครับ