ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 1163714 ครั้ง)

ออฟไลน์ s_burapa

• *
เปิดซับไทยไม่ขึ้นคะ  โชว์แต่ซับอังกฤษ  ใช้ A300 คะ  ไปตั้งค่าหมดแล้วนะคะ  แต่ยังไม่โชว์แบบนี้เป็นที่ไฟล์หนังเปล่าคะ
หรือแนะนำวิธีการตั้งค่าซับไทยให้ทีคะ  เพื่อขาดขั้นตอนไหนไปนะคะ  ขอบคุณคะ
A300 ไม่อ่านซับไทย เนื่องจากเวอร์ชั่นที่ 3 -4 ใช้ไม่ได้
ท่านที่มีเครื่องซื้อใหม่ตอนนี้ ให้ไปอัพ เวอร์ชั่นแรกที่วางขายหรือเวอร์ชั่น 2ก็ได้ http://www.popcornhour.com/download/A300/firmware-A300.html
ดูวันนี้ด้วยนะ
ver 1.Release Date    :    25 October 2011
Firmware Version    :    05-01-111016-23-POP-421-000
ver 2.Release Date    :    2 December 2011
Firmware Version    :    05-01-111125-23-POP-421-000
แตกไฟล์ ได้ไฟล์ 5 ไฟล์ ให้เอาไว้ด้านนอกสุด ของแฟลชไดว์ เสียบเข้าเครื่อง ไปหน้า เมนเทนแนนท์ เลือกอัพเดท มันจะถามอัพจาก ยูเอสบี กด โอเค อัพทับไปได้เลย เมื่อเสร็จแล้ว เครื่องรีบูต ให้แฟคทอรี่รีเซ็ท 1 ครั้ง เพื่อลบของเก่าให้หมดจด แล้วเข้าไปตั้ง อัเดทเฟิร์มแวร์ออนไลน์ เป็น off ไม่ให้มันถามอีกตอนเปิดเครื่องใหม่ครั้งต่อไป ในกรณีที่ต่อเน็ทไว้ตลอด ออกเครื่องใหม่แต่ใช้เฟิร์มเก่า สำหรับซับไทยนะครับ

หัวอกเดียวกันเลย ดันไปอัพเวอร์ชั่นใหม่  ซับไทยใบ้กินหมดเลย...คงต้องกลับไปใช้เวอร์ชั่น 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 03:01:54 pm โดย s_burapa »

ออฟไลน์ Ticka

• Flat TV member
  • *
ริวิวเล็กๆ ซ: เพิ่งซื้อ Popcorn A400 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก่อนปีใหม่อารมณ์อยากเอามาดูหนังช่วงหยุดยาวปีใหม่ .. ตอนซื้อก็ไม่ test อะไรมาก คิดว่าคงไม่มีอะไร..

เหตุผลที่ซื้อ : ตัวนี้ใช้ chip ล่าสุดในกลุ่มตลาดระดับนี้ รองรับ 3D อีกประเด็นคือฟังก์ชั่น VXP ทำหน้าที่ upscale ของภาพ เป็นเหตุผลแรกๆ ที่ซื้อ
คุณภาพด้านภาพ : หลังจากลองเล่นและเบิร์นไปสัก 5 ชั่วโมง และเปลี่ยนจากสายแถม เป็นสายเกรดดีหน่อย monster (ราคาไม่เกือบพันจากในเวป) สีสรรสด อิ่ม ชอบมาก ภาพลื่นไหล สมูท แต่มีอาการภาพข้ามช๊อตบ้าง งงเหมือนกัน เป็นที่เครื่องป่าว
คุณภาพด้านเสียง : แรกๆ ที่ฟังเสียงเหมือนทึบๆ อั้นๆ ออกไม่สุด พอได้ระยะนึง เอ้อดีขึ้น อาจจะเป็นที่เปลี่ยนสายด้วย แต่ก็ยังไม่สุด ก็เลยจะสั่ง powerbox จากน้องที่ขายในเวป มาลองเปรียเทียบดู ..
การใช้งาน : upfirmware เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด เล่นหนังบางเรื่องดูเกือบจบ แล้วเครื่องมัน restart หรือ hang เซ็งมากๆ .. ดูหนัง bd sub ไม่ออก .. พอเครื่องรวนจะ play ดูหนังไม่ได้ ต้องถุอดปลั๊ก ..นี้ก็เซ็งอีกแหละ อาการเป็นบ่อย เลยต้องหา firmware เวอร์ชั่นแรกมา up ก็พอดูได้

สรุป : คุณภาพด้านภาพและเสียงถือว่าดี แต่ การใช้งานค่อนข้างมีปัญหา เซ็งมากๆ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆที่ใช้เป็นเหมือนกันไม่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aunnoi

• Edge LED TV member
เป็นตามนั้นครับ เซ็งเหมือนกัน

ออฟไลน์ modcito

• LCD TV member
  • **
  • How large your screen not the size of your dick!?
เอามาแชร์ครับ ส่วนตัวเครื่องใหม่ต้องอดทนนะครับ เห็นใจและร่วมชะตากรรมเช่นกันกับทุกท่าน  [ปาดเหงื่อ]

ส่วนตัวผมดูหนังได้จบเรื่องตลอดนะครับ

ที่เจอมาตอนนี้คือ Full Rip ถ้าเป็นเสียง HDMA ผ่าน AVR ยังมีปัญหา แต่ถ้าเปิดผ่าน TV ตรง ปกติครับ
คงต้องรอ FW กันต่อไป
( อัพ FW ไป 1 ครั้ง จาก Factory setting ทุกครั้งที่ผมเปิดเครื่องจะเข้า Maintenance และเช็คตลอด เมื่อหร่ายมานจะมาซ้ากที -..- )

อาการแฮงค์ที่เจอบ้างคือ หนังบางเรื่องที่ไม่ถูกกัน ก็อาจจะมีเปลี่ยนเสียง แล้วเสียงหาย ( บางเรื่องเท่านั้นครับ ^^ )

ปล. ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเหมือนตอนที่ซื้อ A200 ตอนเพิ่งออกครับ มีต้องถอดปลั๊กตลอดเช่นกัน คงต้องท่องคาถาใจเย็นๆกันต่อไป 55+
และสุดท้ายคือ คิดถึง C200 อ่ะคร้าบ หุหุหุ เครื่องโบราณที่นิ่งมากๆ ชาตินึงกว่าจะมี FW ใหม่ออกมาสักที 

เมื่อวานเดินเจอเลยจัดลองเอามาเล่น เลยขอแชร์กับเพื่อนๆนะครับ
เพื่อจะได้เลือกเครื่องเล่น HD player ที่ชอบกันครับ 

บูธเร็วดีนะครับ ภาพตามมาตรฐาน ซิกม่า รู้สึกได้
ซับและเรื่องเล่นไฟล์ คงต้องรอเฟิร์มแวร์อีกสักพัก
เพราะเป็นรุ่นเล็ก เสียดายเรื่องไฟล์ฟูลริบ และซับคมกริบ เอาใจช่วยให้ทีมพัฒนาจะทลายกำแพงซฺกม่านี้ให้ได้นะครับ

งานประกอบดี, UI สวยงาม, ผมหลงรีโมท RF ของ PCH มากตั้งแต่ C200 [ปลื่ม]
( ผมให้เป็นรีโมทของ HD player ที่ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มา )
แต่ก็อยากให้มีรีโมทรุ่นใหม่บ้าง ไม่ใช่ร่วมสมัยนานขนาดนี้  [แทง]
แต่แอพบนไอโฟนกะไอแพดใช้งานได้ดีพอควร
โดยเฉพาะ NMJ Navigator ของ iPad สวยงามดี ถ้า streaming ได้ด้วยคงเหมือนฝัน 55+
ถ้า mobileRC ของ iPhone ใช้เวอชวลคีย์บอร์ดได้ด้วยคงแจ่มมาก

ข้อขัดใจ
- ดีไซน์ช่องใส่ 3.5 ที่มีกุญแจ

47LW6500/42PFL8605/TH-P42A20T
Denon 1608-->1611-->Onkyo609-->Marantz5005
JBL ATX+CS200 set+260.5 set+Sub LX2000+Klipsch Icon series+RC42II
Sidewinder-->xtreamer pro-->iXtreamer-->a210-->playon HD2-->C200--> .. (3D)?
Current storage : 7.5 TB
PS3

ออฟไลน์ Ticka

• *
สอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ A-400 ถึงความคืบหน้า..

1. เล่นหนังแล้วท้าย reboot เครื่อง เอาไปที่ร้านดูลองหลายๆ ไฟล์ก็มีปัญหาเหมือนกัน งั้นลองเปลี่ยนเครื่อง HD ตัวเดิมพบอาการเดียวกัน แต่เครื่องตระกูล real ไม่ reboot ใหม่ แต่กด forward ไม่ได้ เอาเป็นว่าตอนซื้อร้าน clone hd ไม่สมบูรณ์ ก็เลยถอด HD ไว้ที่ร้าน ให้ copy ให้ไหม่

2. วันนี้ก็เลยขอไฟล์เพื่อนๆ ที่เป็น ไฟล์ 3D side by side มันแบ่งเป็นสองจอ ก็เลยถามเพื่อนๆ ที่ใช้ ว่าจะ set ยังไงต่อให้มันเป็น 3D ปรกติ หรือ 2D หรือว่า A400 มันไม่สามารถ.

3. อยางที่เพื่อนข้างบนบอกเสียดายคุณภาพของภาพและเสียงถ้าเล่นพวกไฟล์ที่มีปัญหาได้จะแจ่มมากๆ

4. ปัจจุบันผมลองเปลี่ยน adapter มาเป็นเครื่องกรองไฟ AC เป็น DC สั่งซื้อจากใน WEB ภาพที่ได้คมกริบ สว่าง มีมิติด้านมืด และเสียงจากที่ อั้น เหมือนมันทะลุอืก พวกเมนู การ scroll ไปมาถือว่าเร็ว.. กว่าเดิม

แต่ยังติดประเด็นในข้อ 2 .. ฝากเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์เป็นความรู้ด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ amateus

ตระกูลข้าวโพดคั่วมัก restart บ่อยๆ เมื่อเจอปัญหาเีดียวกับ Realtek เช่นไฟล์ไม่สมบูรณ์ หรือซับเดี้ยง

หลังจากหา A-300 ซื้อให้น้อง ปีนี้ว่าจะซื้อ A-400 ให้แม่ แบบว่าของดีสุด แต่ว่าสะดุดเลยครับ
เพราะปัญหาซับไทย ต้องลดรุ่นเฟิร์มแวร์ รอแก้เป็นปี แต่ภาพดูสวยน่าหลงใหลนะ  [ปลื่ม]

ตอนนี้เลยคิดเอา A-210 ตัวเก่าของผมไปให้แทนดีกว่า ปัญหาน้อยดี ใครจะว่าโละของเก่าให้แม่ก็ช่าง [ไม่พูด]

ออฟไลน์ m_sound2you

• *

ตอนนี้ใช้ A300 ก่อนหน้านี้ใช้ HDD500g green ดีหนังได้ปกติ
จนหลังปีใหม่สั่ง HDD 1 TB blue มา

นำมาเสียบใส่ไว้ในเครื่อง (ไม่ต่อผ่าน Dogging เพราะผมไม่มี)

A300 มองไม่เห็น HDD

ผมก็ลองถอดเข้าถอดออก จนมันมองเห็นครั้งเดียว ครั้งเดียวจริง
ก็นึกว่าจะปกติแล้ว วันรุ่งขึ้นผมเปิดดูใหม่ มันกลับมองไม่เห็นHDD อีกแล้วจนถึงวันนี้

ผมเลยลองนำ HDD ไปเสียบกับ Egreat อีกเครื่องนึง ปรากฏว่าเล่นได้ปกติ

ไม่ทราบว่ามัรน่าจะเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fun__fun

• LCD TV member
  • **
สอบถามครับ  ตอนนี้ A400 เป็นไงบ้างแล้วครับ  เสถียรขึ้นแล้วหรือยังครับ
กำลังอยากได้ตัวใหม่เลยครับ  (ตัวเก่ายกให้คนอื่นไปแล้ว ไม่มีดู)
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II

ออฟไลน์ verachai_w

A210 จะทำ video wall

ไม่ทราบว่าต้องใช้ พื้นที่ใน HDD เท่าไหร่ครับ

แล้ว ถ้าเอาไปเก็บไว้ที่ thumbdrive แยกไปได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2013, 02:09:16 pm โดย verachai_w »

ออฟไลน์ nontapat

ไม่ทราบว่าต้องใช้ พื้นที่ใน HDD เท่าไหร่ครับ

แล้ว ถ้าเอาไปเก็บไว้ที่ thumbdrive แยกไปได้ไหมครับ

ผมใช้ nmj นะครับ หนังรวมกับซีรีย์ร้อยกว่าเรื่องใช้เนื้อที่ไป 50เม็กครับ
ทุกเรื่องมีปกกับพื้นหลังหมด
ใช้เนื้อที่ไม่เยอะครับแค่รูปเอง

รู้สึกจะแยกไว้คนละที่กับฮาร์ดดิสค์ที่เก็บหนังไม่ได้ครับ ทำได้แค่สองแบบคือ
1.เอารูปปกใส่โฟลเดอร์หนัง
2.เอารูปปกรวมเป็นโฟลเดอร์เดียว

ปล.เฟิร์มแวร์ A400 ออกใหม่มีใครลองรึยังครับแก้ปัญหาได้หมดรึยัง

ออฟไลน์ smallant

• *
สอบถามนิดนึงครับ ผมได้popcorn c200 จากเพื่อนมา อาการ ไฟไม่เข้า นี่น่าจะเกิดจากอะไรครับ ตัวเครื่องหมดประกันแล้วครับ จะซ่อมที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ [ไม่เอา]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
สอบถามเพื่อนๆ ที่ใช้ A-400 ถึงความคืบหน้า..

1. เล่นหนังแล้วท้าย reboot เครื่อง เอาไปที่ร้านดูลองหลายๆ ไฟล์ก็มีปัญหาเหมือนกัน งั้นลองเปลี่ยนเครื่อง HD ตัวเดิมพบอาการเดียวกัน แต่เครื่องตระกูล real ไม่ reboot ใหม่ แต่กด forward ไม่ได้ เอาเป็นว่าตอนซื้อร้าน clone hd ไม่สมบูรณ์ ก็เลยถอด HD ไว้ที่ร้าน ให้ copy ให้ไหม่

2. วันนี้ก็เลยขอไฟล์เพื่อนๆ ที่เป็น ไฟล์ 3D side by side มันแบ่งเป็นสองจอ ก็เลยถามเพื่อนๆ ที่ใช้ ว่าจะ set ยังไงต่อให้มันเป็น 3D ปรกติ หรือ 2D หรือว่า A400 มันไม่สามารถ.

3. อยางที่เพื่อนข้างบนบอกเสียดายคุณภาพของภาพและเสียงถ้าเล่นพวกไฟล์ที่มีปัญหาได้จะแจ่มมากๆ

4. ปัจจุบันผมลองเปลี่ยน adapter มาเป็นเครื่องกรองไฟ AC เป็น DC สั่งซื้อจากใน WEB ภาพที่ได้คมกริบ สว่าง มีมิติด้านมืด และเสียงจากที่ อั้น เหมือนมันทะลุอืก พวกเมนู การ scroll ไปมาถือว่าเร็ว.. กว่าเดิม

แต่ยังติดประเด็นในข้อ 2 .. ฝากเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์เป็นความรู้ด้วย

ขอบคุณครับ

เมื่อวานนี้มีเฟิร์มแวร์ออกใหม่ครับ
http://files.syabas.com/popcornhour/firmware/a400/05-01-130118-24-POP-422-000.zip

ออฟไลน์ amateus

ตอนนี้ใช้ A300 ก่อนหน้านี้ใช้ HDD500g green ดีหนังได้ปกติ
จนหลังปีใหม่สั่ง HDD 1 TB blue มา

นำมาเสียบใส่ไว้ในเครื่อง (ไม่ต่อผ่าน Dogging เพราะผมไม่มี)

A300 มองไม่เห็น HDD

ผมก็ลองถอดเข้าถอดออก จนมันมองเห็นครั้งเดียว ครั้งเดียวจริง
ก็นึกว่าจะปกติแล้ว วันรุ่งขึ้นผมเปิดดูใหม่ มันกลับมองไม่เห็นHDD อีกแล้วจนถึงวันนี้

ผมเลยลองนำ HDD ไปเสียบกับ Egreat อีกเครื่องนึง ปรากฏว่าเล่นได้ปกติ

ไม่ทราบว่ามัรน่าจะเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

A-300 อ่าน HD NTFS ได้เป็นปกติครับ

แต่การใส่ HD ลงใน A-300 ต้องมีเทคนิคเล็กน้อย

ท่านมิตร เคยชี้แนะไว้ในบล๊อคดังนี้ :-

"จริงๆ แล้วถ้าทำตามขั้นตอนของแผ่นคู่มือการติดตั้งที่มีให้มาในกล่อง ขั้นตอนต่อไป เขาจะให้เราขันน็อตยึดระหว่างกล่อง Harddisk กับฝาปิดพลาสติกเข้าด้วยกันเสียก่อน จึงค่อยติดตั้งกลับคืนเข้าไปในตัวเครื่อง แต่ผมลองทำตามดูแล้ว จะติดความหนา กับขาเชื่อมต่อ Harddisk ภายในเครื่อง – ปัญหานี้น่าจะเกิดกับ Harddisk บางรุ่น บางขนาดนะครับ บังเอิญว่ามันดันเป็นปัญหากับ WD Green รุ่นยอดนิยมที่คนส่วนใหญ่เขาใช้กัน จะฝืนติดตั้งไปตามที่คู่มือแนะนำ ผมเกรงว่าอาจจะเกิดความเสียหายขึ้นได้ เลยขอแนะนำเป็นขั้นตอนตามด้านล่างนี้แทนครับ"

ดูขั้นตอนที่ : http://www.mythpcthai.com/wp/?p=1406

อ้อ สะกด Docking นะครับ ถ้า Dogging นั่นมันสี่ขา  [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 01:00:29 am โดย amateus »

ออฟไลน์ ivory

• *

นานจนเกือบลืมไปแล้ว ในที่สุดก็มาซักที ...

Firmware C200  ตัวล่าสุดครับ

Release Date    :    21 January 2013
Firmware Version    :    03-04-130115-21-POP-408-000

http://www.popcornhour.com/download/C200/firmware-C200.html

ผมใช้ nmj นะครับ หนังรวมกับซีรีย์ร้อยกว่าเรื่องใช้เนื้อที่ไป 50เม็กครับ
ทุกเรื่องมีปกกับพื้นหลังหมด
ใช้เนื้อที่ไม่เยอะครับแค่รูปเอง

รู้สึกจะแยกไว้คนละที่กับฮาร์ดดิสค์ที่เก็บหนังไม่ได้ครับ ทำได้แค่สองแบบคือ
1.เอารูปปกใส่โฟลเดอร์หนัง
2.เอารูปปกรวมเป็นโฟลเดอร์เดียว

ปล.เฟิร์มแวร์ A400 ออกใหม่มีใครลองรึยังครับแก้ปัญหาได้หมดรึยัง

ขอบคุณครับ กำลังพยายามทำ ปกอยู่สับสนนิดหน่อยครับ

Re: รวมพล สำหรับคนที่รัก POPCORN HOUR LOVER CLUB Thai เชิญแลกเปลี่
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 07:59:22 am »
ถามหน่อยครับ

ตั้งชื่อ folder, file รูปภาพ ตาม IMDB แล้ว ใส่ docking กดปุ่มแดงทิ้งไว้

มาดูอีกที ปกขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง รายละเอียดหนังมีเป็นบางเรื่อง
Video wall ไม่ขึ้นปกเลย

ภาพ ก็ประมาณ 500Kb ไม่เกิน 1Mb  ควรจะต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 08:02:32 am โดย verachai_w »

ออฟไลน์ nontapat

ตั้งชื่อไฟล์หนังตาม imdb รึยังครับ จะให้ดีอย่าลืมใส่วงเล็บปีของหนังต่อท้ายด้วย

ถ้ายังไม่ได้อีกใช้ nmjtoolbox แอดหนังแล้วแก้รายละเอียดเลยครับ

จริงๆรูปปกให้ nmj หาให้ก็ได้ครับ แค่แก้ไฟล์หนังให้ชื่อตรงแล้วก็กดปุ่มแดง
เพื่อให้เครื่องมันสร้างไฟล์ media.db ก่อน
แล้วค่อยใช้ nmjtoolbox แก้ไขเอาครับจะดีที่สุด

ตั้งชื่อไฟล์หนังตาม imdb รึยังครับ จะให้ดีอย่าลืมใส่วงเล็บปีของหนังต่อท้ายด้วย

ถ้ายังไม่ได้อีกใช้ nmjtoolbox แอดหนังแล้วแก้รายละเอียดเลยครับ

จริงๆรูปปกให้ nmj หาให้ก็ได้ครับ แค่แก้ไฟล์หนังให้ชื่อตรงแล้วก็กดปุ่มแดง
เพื่อให้เครื่องมันสร้างไฟล์ media.db ก่อน
แล้วค่อยใช้ nmjtoolbox แก้ไขเอาครับจะดีที่สุด

แก้ชื่อหนังตาม Imdb แล้วใส่ ปีในวงเล็บต่อท้ายแล้วครับ
แต่ปรากฏว่าแทบทั้งหมดใน video wall ไม่โผล่เลย
ใน Movie sheet ก็มีโผล่มากหน่อย

นี่ถ้าต้องใช้ nmjtoolbox แก้หม
ดนี่ต้องพักร้อนสักสามเดือนมั้งครับ

ตอนนี้ ใช้ thumbgen เสร็จไปลูกนึงแล้ว ว่าจะเอา scan ด้วย ปุ่มแดงของ popcorn อีกที ดูซิว่าจะได้เรื่องไหม

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ