ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Yamaha Aventege  (อ่าน 942006 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ Yamaha 
« ตอบกลับ #594 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 04:27:33 pm »
enhance มันไม่ได้ทำให้ความดังของเสียงออกมาใกล้เคียงกันหรอครับ แบบพูดๆอยู่เสียงระเบิดดัง ก็ไม่ดังแตกต่างกันมากอะไรแบบนี้อะครับ

ผมลอง on  ดู ก็ปกตินะ ทำให้หนักขึ้นด้วยครับ ลองดูเล่นๆ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #595 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:33:56 pm »
รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมใช้ 2010 + pdp -lx55  ดูหนังจากแผ่นแท้ ที่บันทึก dts hd ma มำไมผมฟังมันไม่ต่างจากดีวีดีเลยครับผมใช้โหมดเอทแวนเจอร์ แนะนำหน่อบครับต้องปรับยังไง ขอบคุณมากครับ

ยังไม่ได้ใช้ BD เลย
แต่ถ้าดูแล้วเสียงไม่ต่าง ต้องถามว่าเรื่องอะไรครับที่ดู  บางเรื่องก็แทบไม่ต่างจริงๆ dts กับ DTS-HD
ลองใช้ mode -spartace ดูครับหนักกว่า
ลอง on mode enhancer ดูครับ จริงๆ มันเอาใว้ฟังเพลง แต่ผมลอง on ตอนดุหนังมันดันหนักขึ้น

fast furious five ครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #596 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:38:41 pm »
รบกวนแนะนำหน่อยครับ ผมใช้ 2010 + pdp -lx55  ดูหนังจากแผ่นแท้ ที่บันทึก dts hd ma มำไมผมฟังมันไม่ต่างจากดีวีดีเลยครับผมใช้โหมดเอทแวนเจอร์ แนะนำหน่อบครับต้องปรับยังไง ขอบคุณมากครับ

แต่ถ้าดูแล้วเสียงไม่ต่าง ต้องถามว่าเรื่องอะไรครับที่ดู  บางเรื่องก็แทบไม่ต่างจริงๆ dts กับ DTS-HD
ลองใช้ mode -spartace ดูครับหนักกว่า
ลอง on mode enhancer ดูครับ จริงๆ มันเอาใว้ฟังเพลง แต่ผมลอง on ตอนดุหนังมันดันหนักขึ้น

สงสัยต้องมีอะไรผิดพลาดครับท่าน  เรื่องนี้ ผมว่า dvd กับ BD เสียงต่างแน่นอนเลย

ลองตั้งค่าที่ BD เป็น bitstrem หรือ pass though หรือยังครับ

ออฟไลน์ ball98

« ตอบกลับ #597 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:18:26 pm »

สงสัยต้องมีอะไรผิดพลาดครับท่าน  เรื่องนี้ ผมว่า dvd กับ BD เสียงต่างแน่นอนเลย

ลองตั้งค่าที่ BD เป็น bitstrem หรือ pass though หรือยังครับ 
ผมตั้งค่าที่ BD เป็น bitstrem แล้วครับ นั่งฟังยัไงก็เหมือน dvd ครับ หรือว่าหูผมฟังไม่เป็น แล้วpass though ปรับตรงไหนครับ ปรับที่ 2010 หรือ bd -lx55 ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #598 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 11:11:05 pm »

ผมตั้งค่าที่ BD เป็น bitstrem แล้วครับ นั่งฟังยัไงก็เหมือน dvd ครับ หรือว่าหูผมฟังไม่เป็น แล้วpass though ปรับตรงไหนครับ ปรับที่ 2010 หรือ bd -lx55 ขอบคุณครับ

คงต้องรอท่านที่ใช้ BD มาช่วยแล้วละท่าน   

ออฟไลน์ ChocoTrio

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:11:25 pm »
วันนี้ หลังจากได้รับสาย HDMI ไม่ได้รับอนุญาต 0 มา 1 เส้น จากการสั่งซื้อจากคุณหมู
เอามาใช้เป็นต้นทาง จาก HDPLAYER ----> Yam แทน เบอร์ ไม่ได้รับอนุญาต เบอร์ 2  ดูคอนเสริ์ต และดูหนังไป 1 เรื่อง

แนะนำเลยครับ แฟนๆ YAM หากใครอยากได้เบส เยอะขึ้น เสียงวัตถุตกกระทบ ที่มีน้ำหนักขึ้น ทิศทางเสียงที่ชัดเจน เด็ดขาดมากขึ้น
เอาตัวนี้เป็นต้นทาง ครับ

ครั้งแรกที่เสียบ รับรู้ได้เลยว่าเบสมีพลังมากขึ้น เวทีเสียงที่ yam ชัดเจนเด้ดขาดอยู่แล้ว มันเสิรมให้ เสียงความชัดมีมากขึ้น และเบสในระบบหนักขึ้นจริงๆ

นี่ขนาดเพิ่งเบริ์นไปแค่ 3-4 ชมเริ่มเสียบเลยตอน หนึ่งทุ่มนี่เอง  5555   ตัวนี้เห็นเขาบอกต้องเบริ์นนานหน่อย เพราะเสียบตอนแรกดูคอนเสริืตเบสมาเยอะ แต่ฟังเพลง เสียงยังแข็งไปนิด คาดว่าหลังเบริ์นครบ 100 ชม เสียงคงดีขึ้นมากกว่านี้

สำหรับผม คุ้มครับ 5555555  [yes] [yes]

นี่ถ้าเอาไปใช้กับ HK ผมว่า คงสะเทือนเพิ่มขึ้นอีกเป็นกองเลย  [เท่ห์]
อยากเปลี่ยน hdmi เหมือนกันครับ

ht yam ผมรู้สึกว่าเสียงมันบางๆไปหน่อย

คุณ lasa ว่าตัว ไม่ได้รับอนุญาต 0 กับตัว lcd jerico ตัวไหนน่าจะเหมาะกว่าครับ

« ตอบกลับ #600 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:17:15 pm »
วันนี้ หลังจากได้รับสาย HDMI ไม่ได้รับอนุญาต 0 มา 1 เส้น จากการสั่งซื้อจากคุณหมู
เอามาใช้เป็นต้นทาง จาก HDPLAYER ----> Yam แทน เบอร์ ไม่ได้รับอนุญาต เบอร์ 2  ดูคอนเสริ์ต และดูหนังไป 1 เรื่อง

แนะนำเลยครับ แฟนๆ YAM หากใครอยากได้เบส เยอะขึ้น เสียงวัตถุตกกระทบ ที่มีน้ำหนักขึ้น ทิศทางเสียงที่ชัดเจน เด็ดขาดมากขึ้น
เอาตัวนี้เป็นต้นทาง ครับ

ครั้งแรกที่เสียบ รับรู้ได้เลยว่าเบสมีพลังมากขึ้น เวทีเสียงที่ yam ชัดเจนเด้ดขาดอยู่แล้ว มันเสิรมให้ เสียงความชัดมีมากขึ้น และเบสในระบบหนักขึ้นจริงๆ

นี่ขนาดเพิ่งเบริ์นไปแค่ 3-4 ชมเริ่มเสียบเลยตอน หนึ่งทุ่มนี่เอง  5555   ตัวนี้เห็นเขาบอกต้องเบริ์นนานหน่อย เพราะเสียบตอนแรกดูคอนเสริืตเบสมาเยอะ แต่ฟังเพลง เสียงยังแข็งไปนิด คาดว่าหลังเบริ์นครบ 100 ชม เสียงคงดีขึ้นมากกว่านี้

สำหรับผม คุ้มครับ 5555555  [yes] [yes]

นี่ถ้าเอาไปใช้กับ HK ผมว่า คงสะเทือนเพิ่มขึ้นอีกเป็นกองเลย  [เท่ห์]
อยากเปลี่ยน hdmi เหมือนกันครับ

ht yam ผมรู้สึกว่าเสียงมันบางๆไปหน่อย

คุณ lasa ว่าตัว ไม่ได้รับอนุญาต 0 กับตัว lcd jerico ตัวไหนน่าจะเหมาะกว่าครับ

ถ้าอยากได้เสียงหนาขึ้นก้อต้อง ไม่ได้รับอนุญาต 0 ครับท่าน แต่ถ้าเป็นลำโพง Sat คงจะช่วยไม่ได้มากนักครับ เพราะความถี่มันถูกจำกัดใว้ แต่สัญญาณซับจะดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 02:25:40 pm โดย lasa »

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:26:58 pm »
ช่วยแนะนำหน่อยครับ RX-V673 กับ RX-V771 ตัวไหนให้กำลังกับสุ่มเสียงดีกว่ากันครับ ที่จริงผมไม่เน้น option นะครับ ดูตามสเปคแล้ว 771 กำลังขับสูงกว่า 673 นิดหน่อย ไม่ทราบแนวเสียงต่างกันเยอะมั้ยครับ ราคาก็ต่างกันอยู่หลายบาทเลยครับ  [เท่ห์]

ไม่แน่ใจว่าสเปคลึกๆ 673 ดีกว่า 771 อย่างไร
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ JoJoBoy

• MSN Messenger - jojoboy-69_@hotmail.com
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 05:36:01 pm »
ผมว่าไม่เน้นลูกเล่นต่างๆ ยังไง 771 ก็กินอ่ะครับ ถ้าถามว่า 673 ดีกว่า 771 ยังไง ผมว่าถามผิดอะครับ  [ปลื่ม]
à´ç¡»×¹ÍÔ¹´Õé "àÃÒà¹é¹ªÔè§ àÃÒäÁèà¹é¹áªÁ»ì"

éLG 42pt350
Popcorn A-210
Yamaha RX-V471
Polk Tsi-300
Polk cs20
Polk Psw 110
Speaker Cable : JPS Super Blue

ออฟไลน์ tour_envi

« ตอบกลับ #603 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 05:54:04 pm »
ผมว่าไม่เน้นลูกเล่นต่างๆ ยังไง 771 ก็กินอ่ะครับ ถ้าถามว่า 673 ดีกว่า 771 ยังไง ผมว่าถามผิดอะครับ  [ปลื่ม]

ขอบคุณมากครับ... [กระโดด] ยังงงว่าทำไม yamaha ไม่เอา 773 เข้สมาขายเหมือนรุ่น 771 ด้วยครับ [เปล่า]
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ Manson

• *
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:09:02 am »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีขุดเจอ RX-V630 สีทอง มรดกตกทอดมานะครับ [yes] อยากจะนำมาใช้งานช่วยแนะนำลำโพงต่อเข้าเซทหน่อยครับว่าควรจะใช้แบบไหนดี เครื่องรุ่นนี้มันโบราณมากไหมครับแล้วพอจะหาลำโพงต่อเข้าเซทมันได้ไหมครับ  [ร้องไห้]

ปล.พอดีไม่มีความรู้ด้านเครื่องเสียงเลย  [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #605 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:35:58 am »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีขุดเจอ RX-V630 สีทอง มรดกตกทอดมานะครับ [yes] อยากจะนำมาใช้งานช่วยแนะนำลำโพงต่อเข้าเซทหน่อยครับว่าควรจะใช้แบบไหนดี เครื่องรุ่นนี้มันโบราณมากไหมครับแล้วพอจะหาลำโพงต่อเข้าเซทมันได้ไหมครับ  [ร้องไห้]

ปล.พอดีไม่มีความรู้ด้านเครื่องเสียงเลย  [ไม่เอา]

รุ่นนี้น่าจะได้เต็มที่ก็ dd ,dts,กระมังครับ  ต้องดูงบประมาณครับท่าน หรือหามือสอง ตอนนี้เยอะแยะครับ ถ้าไม่คิดมากก็ชุดลำโพง Sat .ของ Klipsch ,canton,boston ประมาณนั้นครับ

ถ้าหาลำโพงใหญ่ก็ควรใช้แค่วางหิ้ง ก็พอครับ หาซับสักตัว ที่สำคัญ การตัดสินใจซื้อลำโพง เราควรไปฟังครับว่าชอบเสียงที่ได้ไหม

หาลำโพงมือสองก็ ที่ web noomhifi , lcdtv ,ไทยดีวีดี ,
ถ้ามือ 1 ก็เข้าไปที่ห้องซื้อขายครับ ลองปรึกษาร้านค้าต่างๆ ดูครับ

ออฟไลน์ Manson

• *
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:00:51 pm »

รุ่นนี้น่าจะได้เต็มที่ก็ dd ,dts,กระมังครับ  ต้องดูงบประมาณครับท่าน หรือหามือสอง ตอนนี้เยอะแยะครับ ถ้าไม่คิดมากก็ชุดลำโพง Sat .ของ Klipsch ,canton,boston ประมาณนั้นครับ

ถ้าหาลำโพงใหญ่ก็ควรใช้แค่วางหิ้ง ก็พอครับ หาซับสักตัว ที่สำคัญ การตัดสินใจซื้อลำโพง เราควรไปฟังครับว่าชอบเสียงที่ได้ไหม

หาลำโพงมือสองก็ ที่ web noomhifi , lcdtv ,ไทยดีวีดี ,
ถ้ามือ 1 ก็เข้าไปที่ห้องซื้อขายครับ ลองปรึกษาร้านค้าต่างๆ ดูครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ คุณ lasa [โย่ว]

ออฟไลน์ Mocha

• *
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 01:42:59 pm »
ขอบคุณคุณ lasa ครับ
เคยได้ไปลองฟัง 298 ที่ powerbuy ครับ แต่ฟังไม่นานมาก
ฟังที่กว้าง เสียงรบกวนเยอะ ยังพอได้ยินรายละเอียดอยู่พอควรครับ
พนักงานเปิดเรื่อง Battleship ให้ลองดู
ที่บ้านเป็นทาวน์โฮมครับ พื้นที่มีไม่มาก ความต้องการแค่อยากได้ 5.1 มาดูหนัง
แต่เห็นสเปกแล้ว 298 ให้ซับมาแค่ 6.5 นิ้ว ส่วน TL1600 ให้มา 8 เลย
ลังเลที่จะลงทุนเลยครับ เพราะราคาเกินงบพอสมควร TL1600 ไม่มี avr มาด้วย  [เศร้า]

ปล. เดิมอยากได้ชุดของ yamaha (avr+floor standing speaker+surround satellite+ sub)
เพราะเคยไปลองฟังมาหลายที่ แต่งบไม่มาซักที
บังเอิญเห็นร้านเฮียแสงลดราคาพอดี ทั้งสองชุด ราคาพอเอื้อมไหว เอามาแก้ขัดไปก่อน ดีกว่าไม่มีเลยครับ  [ร้องไห้]

ปล. 2 เผลอ ๆ ได้ชุดใดชุดหนึ่งมาอาจจะนานเลยกว่าจะได้อัพ เพราะติดขัดเรื่องงบประมาณครับ จะเอาไงดี  [ปาดเหงื่อ]

จบไม่จบ มันอยู่ที่ใจเราเองคับ  [คุก]

ส่วนผมเอา งบประมาณ เป็นที่ตั้ง yam กับ tl1600 ดูหนังในพื้นที่น้อยๆของบ้านหลังเล็กๆ

ผมจบคับ คุ้มกับทุกบาทตามงบที่จ่ายไป ทุกวันนี้ดูหนังที่บ้านอย่างสบายใจ ไม่ต้องเสียตังดูโรงที่เด่วนี้ตั๋วแพงมาก  [กระโดด]

ท่าน Mocha ใช้ avr yamaha ตัวไหนจับกับ tl1600 ครับ
พอดีผมไปเจอ 471 ตัวโชว์เอามาลดราคา แต่ไม่แน่ใจว่าโดนสอยไปรึยัง
ว่าจะเอามาจับกับ polk ตัวนี้หน่อยครับ

นานๆเข้ามาดูสักที ป่านนี้สอยไปละมั้ง

ผมใช้ AVR 365 ตัวเก่าๆ DTS นี่ละคับ ยังไม่เขยิบไป hd เบย [เปล่า]

ออฟไลน์ ballchester

• *
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 06:42:54 pm »
แหะ ๆ ยังไม่ได้สอยเลยครับ รอโบนัสอยู่เลยครับผม  [yes]
นาน ๆ เข้ามาดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ pae2551

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 02:35:58 pm »
สอบถามครับ เพิ่งซื้อ YHT298 ตัว AVR RX373 เล่นกับ xtreamer prodigy ทำไมหน้าจอขึ้นแต่ DTS ทั้งๆที่ file เป็น DTS-HD
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ มือใหม่หัดเล่น AVR ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #610 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:44:48 am »
สอบถามครับ เพิ่งซื้อ YHT298 ตัว AVR RX373 เล่นกับ xtreamer prodigy ทำไมหน้าจอขึ้นแต่ DTS ทั้งๆที่ file เป็น DTS-HD
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ มือใหม่หัดเล่น AVR ขอบคุณครับ

ลองตั้งค่าที่ hdplayer เป็น bitstrem หรือ pasthough
DTS-HD ต้องเชื่อมต่อ ด้วย HDMI เท่านั้น
ปิด DSP โดยกดปุ่ม stright เพราะ DSP ใช้ได้เฉพาะ DTS กับ DD
ลองดูครับ

ออฟไลน์ pae2551

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 10:42:54 am »

ลองตั้งค่าที่ hdplayer เป็น bitstrem หรือ pasthough
DTS-HD ต้องเชื่อมต่อ ด้วย HDMI เท่านั้น
ปิด DSP โดยกดปุ่ม stright เพราะ DSP ใช้ได้เฉพาะ DTS กับ DD
ลองดูครับ
ขอบคุณครับ