ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 553050 ครั้ง)

ออฟไลน์ edisonlee

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่หัดเล่นHome Theaterครับ

เมื่อวานผมเพิ่งสอย เจ้า AVR Denon 1312 ลำโพง JBL Scs180.5s   ราคา 24800 บาทครับ อยากถามพี่ๆว่าราคานี้ แพงไปมั้ยครับหรือยังไงครับ

ผมสงสัยเรื่องการต่อ Sub ครับ คือผม ที่Denon มันจะมีอยู่ 3 รูฮะ มี L R และก็ อีกรูแยกต่างหาก เขียนว่า pResub
   ตอนแรกผมเสียบ ทั้ง L และ R จาก Denon ไป Sub JBL แต่ไฉน เสียงไม่ออกก็ไม่ทราบ
   ผมจึงเปลี่ยนไปเสียบรู PreSubแทน จาก Denon ไปSub JBL ก็เสียบรูที่แยกต่างหากไม่ใช่ L และ R ปรากฎว่าเสียงออกครับ

เมื่อเป็นเช่นนี้ ผมอยากรู้ต่อว่าเค้าทำ Lและ R มาเพื่ออะไรครับ ในเมื่อเสียบไปเสียงก็ไม่ออก และเสียงที่ออกมาจาก Presub เสียงมันจะมีคุณภาพมั้ยอะครับ

สอบถามนิดนะครับ หลัง sub รุ่นที่ว่ามา ช่อง L R ที่ว่ามา เป็น ช่องเสียบแบบ rca หรือ เป็นแบบหมุนแล้วเสียบสายแล้วหมุนล็อค แดง ดำ ครับ  ถ้าเป็นแบบแดงดำเค้าทำมาให้สำหรับต่อสัณญาณจาก int amp หรือ avr ก็ได้ที่ช่อง L R แดง ดำ แล้วพ่วงมาที่เจ้า ขั่ว แดง ดำ ที่ sub เสียง sub ก็จะออกครับ เพราะ sub แบบ active  เค้าจะมี power ในตัวครับ

สรุปครับ L R เค้าทำมาไว้ให้สำหรับ int amp หรือ amp อะไรก็ได้ที่ไม่มีช่อง rca sub มีแต่ ช่อง front แดง ดำ ให้พ่วงมาใช้ sub ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ( สำหรับระบบ active ) แต้ avr มีช่อง rca sub ก็ต่อ สายจากช่อง rca sub(avr) ไปที่ ช่อง rca in line (sub) ได้เลยโดยตรงครับผม เสียงที่ได้ผมว่าเหมือนๆกันครับ :)

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
แต่  L R ที่ว่า คือแบบRCA ครับ เมื่อวานกลับบ้านไปดู  จาก ช่อง Pre Sub ของ AVR มา ยังSubอะครับ เสียบตรงไหนก็ได้ของSUB ที่เป็นRCA มันมีเสียงหมด เว้น แต่ว่าต่อจาก ช่องRCA Sub ของ AVR มาเสียบRCA ของSub เสียงมันไม่ออกเลยครับ   ผมก็เลยสงสัยต่อว่า อีตัวที่มันเป็นRCA L R ของ ส่วนSubของAVR มันมีหน้าที่อะไรอะคับ?

ผมมานั่งเปิดดูคู่มือ ก็บอกว่า AVR subให้เสียบที่่ รูPre Sub ก็สงสัยว่า แล้ว ช่อง L R AVR มันไว้ทำอะไรอะคับ?

มีอีกคำถามน่ะคับ คือผมจะกด Set up ตัวเครื่อง AVR ครับเห็นที่ร้าน พอเค้ากด Set up ก็จะมีข้อมูลขึ้นที่หน้าจอ ทีวี ครับ

แต่พอผมมาลองกดที่บ้านมันกลับไม่ขึ้นเมนูของAVR ให้บนจอทีวีครับ  ต้องบอกก่อนว่าที่บ้านผมส่วนนี้ยังใช้ทีวีจอแบบ ธรรมดาอยู่ ไม่ได้มีต่อแบบHDMI ก็เลยสงสัยว่ามันเกี่ยวกับ ทีวี มั้ย ทีเมนู ไม่ขึ้นให้Set Up บนหน้าจออะครับ?

ออฟไลน์ lamoon

• *
สอบถามตัว AVR 1312 ว่า หากปิด AVR แล้ว ภาพและเสียงยังส่งไปยังทีวีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
ตอบท่าน edisonlee  ครับ  ตัวที่มันจะโชว์หน้าจอเวลา ปรับ มันจะส่งทาง hdmi นะครับ ถ้า ไม่ผ่าน hdmi มันจะไม่ขึ้นอะครับ  ระบบ ที่ท่านว่ามันเป็นระบบ gui อะครับ แต่รุ่นเล็กลงมาไม่แน่ใจ ว่าเค้าเรียกว่าระบบอะไรนะครับ :)

ส่วนตอบท่าน lamoon  นะครับ ถ้าท่านต่อสายแบบนี้  เครื่องเล่น-------> hdmi------->denon---->hdmi------>tv  แบบนี้ ให้ท่านเสียบปลั๊ก denon ไว้นะครับ ห้ามถอด ให้มีไฟเลี้ยงไว้ ที่ปุ่มpowerเป็นสีแดง ไม่ต้องเปิด ก็ได้ครับ ภาพก็จะไปออกที่ tv ครับ ส่วนเสียงให้ปรับที่เครื่องเล่นให้เป็น passthrough อะครับ ของผมได้นะครับถ้าทำแบบนี้ ลองดูครับ :)

ออฟไลน์ edisonlee

• *
ขอบคุณคับ คุณAudio

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
น้องใหม่ Denon ขอสอบถามท่านผู้รู้ถึงแนวเสียงแอมป์ยี่ห้อนี้ด้วยครับ เล็งๆ 1912

น้องใหม่ Denon ขอสอบถามท่านผู้รู้ถึงแนวเสียงแอมป์ยี่ห้อนี้ด้วยครับ เล็งๆ 1912

ผมขอตอบ จาก 1911 นะครับ เพราะแนวเสียงและ บุคลิค เสียงน่าจะเหมือนกัน เพราะ 1912 แค่เพิ่ม airplayer ขึ้นมาอะครับ :)

แนวเสียง denon 1911 จะออกไปทางแหลมนำ ใส รายละเอียดดีเลยครับ แต่เบสก็หนักลงลึกนะครับจะออกหัวเบส หางเบสไม่ยาวเท่า พวกเบสจัดๆนะครับ

เสียงกลางก็ออกหนาพอควร แต่จะติดสด อะครับ ไม่นุ่มเหมือน onkyo ผมว่าจริงอย่างหลายท่านว่า มันเหมาะกะ ดูหนัง 50 %  ฟังเพลง 50% ครับ คุ้มครับผม :)

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
แนวเสียง Onkyo นุ่มกว่า Denon ถ้าพูดถึงเรื่องดูหนัง denon น่าจะทำได้ดีกว่าไหมครับในด้านหนัง Action ครับ

แนวเสียง Onkyo นุ่มกว่า Denon ถ้าพูดถึงเรื่องดูหนัง denon น่าจะทำได้ดีกว่าไหมครับในด้านหนัง Action ครับ

ฟันธงเลยครับ ไอ้เจ้า 2 ยี่ห้อนี้ onkyo-denon  มันกินกันยากจริงๆ ไกล้เคียงกันมากครับในด้านการใช้งาน ผมสรุปเลยว่า ถ้าชอบเสียงกลางอิ่มๆใหญ่ onkyo ครับ แต่ถ้าชอบเบสหนักกว่าแล้วรายละเอียดจะจัดกว่า denon ครับ 

ถ้า action ผมยังว่าเจ้า denon น่าจะมันส์กว่านะครับ :)

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ

ฟันธงเลยครับ ไอ้เจ้า 2 ยี่ห้อนี้ onkyo-denon  มันกินกันยากจริงๆ ไกล้เคียงกันมากครับในด้านการใช้งาน ผมสรุปเลยว่า ถ้าชอบเสียงกลางอิ่มๆใหญ่ onkyo ครับ แต่ถ้าชอบเบสหนักกว่าแล้วรายละเอียดจะจัดกว่า denon ครับ 

ถ้า action ผมยังว่าเจ้า denon น่าจะมันส์กว่านะครับ :)
ขอบคุณครับ เก็บข้อมูลปีหน้า up ๆ ๆ ครับ อิอิ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
อาการ 1311 เปิดติดยาก
อาการ 1611 ไม่มีเสียงเมื่อเปลี่ยนโหมด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่
เป็นข้อบกพร่องของการออกแบบ ต้องส่ง บ.มหาจักร อาการเหล่าวนี้จะไม่เกิดขึ้นอีก(ช่างบอก) TR เสีย ให้รีบส่ง บริษัทก่อนหมดประกัน
ใครมีอาการอื่นอีกก็บอกด้วย รุ่นหลังๆถูกลงคุณภาพก็ลงตามราคา
http://wwwhs7etd.fix.gs/index.php?board=1.0

ออฟไลน์ iampipe

• *
ทำไมรีวิว Denon DHT-1312XP มีน้อยจังเลย..

อยากถามว่ารุ่นนี้ โอเคไหม ลำโพง in box ของ denon
http://www.denon.co.uk/uk/Product/Pages/Product-Detail.aspx?CatId=HomeTheatre&SubId=HomeTheatrePackages&ProductId=DHT1312XP

ถ้าเทียบกับ

Denon DHT-1312 + JBL 200.5

ราคาที่ผมหาได้ 2 แบบนี้ ต่างกัน 3-4 พัน ด้วยประสิทธิภาพ ความเข้ากันได้ น่าจะเพิ่มใช้ชุดลำโพง JBL ไหม หรือว่า แค่ลำโพง Denon เสียงก็โอเคแล้ว

เหตุผลที่เลือก In Box เพราะ ไม่คิดจะเพิ่ม เติมอะไรในอนาคตนะครับ อาจจะเปลี่ยนแค่สายลำโพง..!

ในอนาคตถ้าจะอัพเกรดก็จะเล่นแบบแยก ในงบประมาณ ที่โอเคกว่านี้ !

สงสัยว่า ลำโพง Denon กับ JBL ต่างกันเยอะไหม...

อาการ 1311 เปิดติดยาก
อาการ 1611 ไม่มีเสียงเมื่อเปลี่ยนโหมด ต้องปิดแล้วเปิดใหม่
เป็นข้อบกพร่องของการออกแบบ ต้องส่ง บ.มหาจักร อาการเหล่าวนี้จะไม่เกิดขึ้นอีก(ช่างบอก) TR เสีย ให้รีบส่ง บริษัทก่อนหมดประกัน
ใครมีอาการอื่นอีกก็บอกด้วย รุ่นหลังๆถูกลงคุณภาพก็ลงตามราคา
http://wwwhs7etd.fix.gs/index.php?board=1.0

โอ้ขอบคุณครับ ท่านไหนเป็นแบบที่ท่าน wwwhs7etd  ว่ามาก็รีบไปติดต่อ 0 เลยนะครับ ส่วนของผมโชคดีไม่เป็นครับ อิอิ โชคช่วยอะครับ :)

ทำไมรีวิว Denon DHT-1312XP มีน้อยจังเลย..

อยากถามว่ารุ่นนี้ โอเคไหม ลำโพง in box ของ denon
http://www.denon.co.uk/uk/Product/Pages/Product-Detail.aspx?CatId=HomeTheatre&SubId=HomeTheatrePackages&ProductId=DHT1312XP

ถ้าเทียบกับ

Denon DHT-1312 + JBL 200.5

ราคาที่ผมหาได้ 2 แบบนี้ ต่างกัน 3-4 พัน ด้วยประสิทธิภาพ ความเข้ากันได้ น่าจะเพิ่มใช้ชุดลำโพง JBL ไหม หรือว่า แค่ลำโพง Denon เสียงก็โอเคแล้ว

เหตุผลที่เลือก In Box เพราะ ไม่คิดจะเพิ่ม เติมอะไรในอนาคตนะครับ อาจจะเปลี่ยนแค่สายลำโพง..!

ในอนาคตถ้าจะอัพเกรดก็จะเล่นแบบแยก ในงบประมาณ ที่โอเคกว่านี้ !

สงสัยว่า ลำโพง Denon กับ JBL ต่างกันเยอะไหม...

ต้องบอกว่า มหาจักร ทำตลาด denon ไมเก่งเท่ารัย ครับ หาทดลองฟัง ยาก แทนที่จะส่งไปที่ตัวแทน หลายๆที่ ดัน ไม่ค่อยอะครับ อย่าง ปิยะนัส ก็ไม่มีอะครับ หรือ powerbuy  homepro  ของก็น้อย มันอยู่ที่คนทำตลาด ครับ แต่เสียงหรือคุณภาพ ของยี่ห้อนี้ผมว่าไม่แพ้และอาจดีกว่าหลายยี่ห้อนะครับ ก็แล้วแตคนชอบด้วย ผมว่าต้องลองไปหาฟังดูนะครับ 

ส่วน ถามว่า 1312 คู่ กะลำโพง denon ดีมัย ขอบอกว่า denon เคยทำลำโพง ของตัวเองออกมาขายหลายครั้งนะครับแต่ไม่ดังเท่ารัย แต่เคยทำชุด 2.1 ชุดอะรับผมจำไม่ได้แล้ว เคยไปลองฟังที่พารากอน อะครับ เสียงดีมากจริงๆไม่น่าเชื่อเลยอะครับ แต่ถ้าเทียบ 2 ชุดที่ว่ามาระหว่าง denon กะ jbl ยังงัยผมก็ให้ jbl ที่เป็นยี่ห้อลำโพงโดยเฉพาะ จะดีกว่าครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั่น ต้องลองไปฟังทั้ง สองเปรียบเทียบกันจะดีกว่าครับ เครื่องเสียงทุกชนิดต้องไปลองจะดีที่สุดครับตัดสินที่หูตัวเองเลยดีที่สุดคร้าบท่าน :)

ออฟไลน์ thechacha

• *
ชุดนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

DENON AVR-3312 BK 1 เครื่อง
• JBL ES-80 1 คู่
• JBL ES-20 1 คู่
• JBL ES-25C 1 ตัว
• JBL ES-150P 1 ตัว

เห็นมหาจักรจัดโปรออยู่ 9 หมื่นกลางๆ ราคาถูกจริงไหมครับ

ชุดนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ

DENON AVR-3312 BK 1 เครื่อง
• JBL ES-80 1 คู่
• JBL ES-20 1 คู่
• JBL ES-25C 1 ตัว
• JBL ES-150P 1 ตัว

เห็นมหาจักรจัดโปรออยู่ 9 หมื่นกลางๆ ราคาถูกจริงไหมครับ

ชุดนี้ จัดไว้ดูกะ จอ 100 นิ้ว สบายเลยครับ  ok เลยครับชุดนี้ เสียงดีมากครับ อาจจบที่ชุดนี้เลยก็ได้ครับแล้วค่อยๆ up เส้ยสายเอาครับผม

ส่วนราคาถูกมัย ผมว่าก้ราคานี้อะครับ นอกจาก จะซื้อ avr แยก แล้วจัดชุดลำโพงเองเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้ตามสะดวกครับ :)

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
อยาดลอง jamo s606 hcs3 จังเลย มันสวยดีเหลือเกิน ใครมีเบื่อแล้วก็บอกผมได้นะครับ
เพราะว่าไม่มีตังค์ ซื้อใหม่
 [เศร้า] [เศร้า]
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

อยาดลอง jamo s606 hcs3 จังเลย มันสวยดีเหลือเกิน ใครมีเบื่อแล้วก็บอกผมได้นะครับ

ท่าน 12 อยากเปลื่ยนชุดลำโพงใหม่เหรอ ครับแล้ว พอที่จะบอกงบได้มัยครับเดี๋ยวดูๆมือสองให้ :) 

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
พอดีเห็นว่ามันสวยดีครับ ใจก็ยังไม่ค่อยอยากนะครับ เพราะเพิ่งถอยทีวีมา
แต่ถ้าถูกๆ ก็น่าสนใจนะครับ ซัก 15k

ท่าน 12 อยากเปลื่ยนชุดลำโพงใหม่เหรอ ครับแล้ว พอที่จะบอกงบได้มัยครับเดี๋ยวดูๆมือสองให้ :) 
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3