หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30

รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย

• nongtee3
  • Flat TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

พี่ครับสอบถามหน่อยครับ Denon 2113 ตั้งค่าARCได้ไหมครับผมต้องตั้งค่าที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ใช้กับ TV LG 42 LM 6690 นะครับผม
  • scorcio99
  • *

เสียบสาย hdmi จาก 2113ช่อง ARC  เข้าทีวี ช่อง hdmi ที่มีคำว่า ARC  อยู่ครับ
ถ้ายังไม่ดัง ไปที่เมนูของ 2113 ตรง hdmi ตั้งเป็น auto ครับ
  • domehan
  • LCD TV member
  • **

ขอร่วม​ชายคา​บ้าน​หลัง​ใหม่​ DENON ด้วย​คน​นะ​ครับ​
  • domehan
  • **

ยิงคำถาม​เลย​ครับ​ ลำโพง​ยี่ห้อ​อะไร​เข้ากับ​แอมป์​เดน่อน​ที่​สุด​ครับ​
  • Khun Tor
  • Edge LED TV member

ยิงคำถาม​เลย​ครับ​ ลำโพง​ยี่ห้อ​อะไร​เข้ากับ​แอมป์​เดน่อน​ที่​สุด​ครับ​
ส่วนตัวผมก็ว่ายี่ห้อ JBL ที่เค้าจัดเซ็ตมาให้แหละครับ เคยมีคนบอกว่า DENON + JBL จับคู่กันเสียงจะแหลมใสมาก (เสียงแหลม กับ แหลมใส ไม่เหมือนกันนะ

ครับ (ตามความเข้าใจของผม) หรือเสียงกลางสูง กับ สูง) เสียงแหลม JBL อยู่ในเกณที่พอดี แต่แหลมใสครับ  จากที่ใช้มาจริงครับ แต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนความคิดแล้วครับ

เพราะเมื่อก่อนไฟล์เพลงที่เล่น เป็น MP3 ผมต้องปรับโทน  TREBLE - 4 ส่วน BASS + 2 ถ้าไม่ปรับโทนเสียงจะแหลมมาก ฟังไม่ใด้เลย

แต่พอมาฟังเพลงไฟล์ .FLAC โทน  TREBLE - 4 ส่วน BASS + 2 เสียงจะออกทึบๆแล้วทีนี้ ผมปรับโทนอยู่ที่ TREBLE 0 ส่วน BASS 0 - +2 แล้วแต่เพลง

ที่ฟังด้วย (.FLAC เพลงส่วนใหญ่แทบไม่ต้องปรับอะไรเลย แค่เปิดโทนใว้ ถ้าไม่เปิดโทนผมว่าเสียงมันแข็งๆ ถ้าเปิดโทนแม้ไม่ใด้ปรับอะไรเลย ผมว่าเสียงมันจะ

เนียนกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ลองใด้ไม่เสียหาย)  เสียงพอดีมาก ฟังเสียงร้อง+ดนตรีชัดเจน ฟังแล้วไม่รู้สึกว่าแหลมอั้นเลย สบายๆ ใสแบบพริ้วๆ แล้ว สด

คม ตามสไตล์ DENON + JBL ครับ

ส่วนหนัง ถ้าเล่นเสียงเป็น DOLBY DIGITAL หรือ DTS มันก็แหลมเหมือนเดิม ดูหนังผมเปิดแค่ CINEMA โหมด มันลดเสียงแหลมลง เบสแน่นขึ้น รายละเอียด

ไม่หาย

แต่ตอนนี้ไฟล์หนังที่เล่นเสียงเริ่มเป็น DOLBY TRUE HD กับ DTS HDMA กันแล้ว ดูหนังไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ ผมเปิดโทนใว้เหมือนเดิม เสียงแน่นมาก +

รายละเอียดดีมาก เสียงกระสุน เสียงรถวิ่งเฟี้ยวฟ้าว หรือเสียงกระจกแตก นี่สะใจเลยครับ โดยส่วนตัวผมว่าการดูหนัง ฟังเพลง ถ้าลำโพงให้เสียงแหลมใส ไม่ดี

เวลาเราฟัง เราจะรู้สึกอึดอัด นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องไปฟังเอาเองอีกแหละครับ 

ผมว่าการที่เราไปฟังตามที่ต่างๆ ที่เค้าจัดใว้บางทีมันบอกใด้ คร่าวๆเอง ว่าตรงตามที่เราต้องการหรือปล่าว เพราะลำโพงพอมาตั้งอยู่ที่บ้านเรา สภาพแวดล้อมภายในห้องที่ฟัง + การจัดตั้งลำโพง สายต่างๆนาๆ และการเซ็ตที่ต่างกัน กับที่ร้านเซ็ตใว้ ดังนั้นการหาแนวเสียงที่เราต้องการ แล้วมองว่าลำโพงยี่ห้อใด ให้เสียงแนวที่เราฟัง อันนี้สำคัญมาก (ความเห็นส่วนตัวแต่ถ้าท่านใดมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมยินดีรับฟังนะครับ)
  • megahot
  • *

Denon + wharfedale jade สวดยอด+ AC ESP + สายลำโพงเน้น ทองแดงเยอะ หลีกเลี่ยง เงิน 
  • domehan
  • **

ของผมเป็น wharfedale Diamond 8.1 ครับ ซึ่งเก่ามากแล้วแต่เสียงก็ OK อยู่นะครับ
  • summer12
  • *

ขอคำชี้แนะ มือใหม่ครับ

พึ่งถอย ชุด network 2 มา
 avr-2113
studio 180
studio 130
studio 120 c

แถม sub 140 + bcb 200.5

ว่าจะเปลี่ยน sub เป็น es250
จะโอเคมั้ยครับ

ส่วนสายลำโพง พี่เค้าจัดให้ทั้งชุดเกือบ 7 พัน   โขกกำแพง โขกกำแพง

อ่อ ชุดนี้ 40000 ถ้วน ราคาโอเคปะครับ

ขอบคุณครับ
  • nongtee3
  • *

avr-2113
studio 180
studio 130

ส่วนสายลำโพง พี่เค้าจัดให้ทั้งชุดเกือบ 7 พัน   โขกกำแพง โขกกำแพง

อ่อ ชุดนี้ 40000 ถ้วน ราคาโอเคปะครับ

ขอบคุณครับ

ผมซื้อมาราคาพิเศษกว่านี้ครับ38 ถ้าไม่เอาBcb200.5 34
  • NIRVASH
  • *

ใครพอมีคู่มือภาษาไทย Denon 1713 ผมรบกวนขอหน่อยนะครับ
 ปลื้ม

bluerman01@gmail.com
  • summer12
  • *

avr-2113
studio 180
studio 130

ขอบคุณครับ

ผมซื้อมาราคาพิเศษกว่านี้ครับ38 ถ้าไม่เอาBcb200.5 34

โอ้ววว น่าเสียดาย
ที่ไหนครับ ตอนนี้ยังกำลังหาซับ
ขอบคุรครับ
  • nongtee3
  • *

avr-2113
studio 180
studio 130

ขอบคุณครับ

โอ้ววว น่าเสียดาย
ที่ไหนครับ ตอนนี้ยังกำลังหาซับ
ขอบคุรครับ
ร้านดังแถวเกษตรนะครับลองโทรคุยหลายๆคนดูครับ ผมโทรไป2ครั้งราคาไม่เท่ากัน
  • nongtee3
  • *

ผมรบกวนหน่อยครับว่าDenon2113 Nework2JBL 180 140 130 120เซ็ทคยังไงหรอครับผมเซ็ทเวลาดูหนังทรานฟอเมอร์พวกฉากระเบิดฉากต่อยกันมันไม่ความกระแทกเลยอะครับผมจูนยังไงก็ไม่ได้ บกวนตด้วยครับ ขอบคุณครับ
  • Khun Tor

ผมรบกวนหน่อยครับว่าDenon2113 Nework2JBL 180 140 130 120เซ็ทคยังไงหรอครับผมเซ็ทเวลาดูหนังทรานฟอเมอร์พวกฉากระเบิดฉากต่อยกันมันไม่ความกระแทกเลยอะครับผมจูนยังไงก็ไม่ได้ บกวนตด้วยครับ ขอบคุณครับ

ของผมใช้ค่าประมาณนี้อยู่ แต่ปรับ เพิ่ม ลด ตามหนังที่ดูด้วย ครับ

Speaker config

Bass seting ค่านี้ใว้ปรับซับ ครับ ส่วน ค่าวอลลุ่ม หลังซับผมปรับอยู่กึ่งกลางทั้ง 2 อัน และ 0 - 180 ผมปรับ 0 ครับ แต่ลองโยกสลับใด้ครับ ผมเคยยกไปฟังบนบ้านชั้น 2 ปรับ 0 เบสไม่มีเลย แต่มาอยู่ข้างล่างนี่มาเต็มครับ

Crossover อันนี้เป็นค่า cross ของลำโพงทั้ง 5 ตัว ไม่เกี่ยวกับซับ แต่มีผลสัมพันธ์กันกับซับ ถ้าค่า ครอสอันนี้สูง เสียงต่ำจะลงไปให้ซับทำงาน กลับกัน ถ้าค่า

อันนี้ต่ำ หน้าที่เสียงต่ำก็จะมาให้ลำโพงคู่หน้าทำงาน แทน ประมาณนี้ครับ ดังนั้นควรปรับค่าให้มันสัมพันธ์กัน เพราะมันมีผมกับรายระเอียดของเสียง

Chanel level อันนี้ผมปรับ บวก ลบ เฉพาะ  center กับ sub ตอนดูหนัง

Tone อันนี้ผมปรับเพื่อเพิ่มให้เสียงเบสให้คู่หน้า ดังสอดคล้องกับ เสียงเบสที่มากับซับ ครับถ้าเรารู้สึกว่า ซับมันบอกตำแหน่งว่ามันดังมาจากตรงไหน ในกรณีเรา

อยากใด้เบสหนักๆ ซึ่งซับย่อมทำงานโด่งขึ้นมา tone อันนี้ปรับให้เบสมันกลืนกัน ครับ   

ลองปรับเล่นดูครับ และทำความเข้าใจค่า แต่ละอย่างดูครับ (อันนี้เป็นความเข้าใจของผมจากที่ใด้ลองปรับ ลองเล่นมา ผิดถูกลองแนะนำใด้ครับ)
  • nongtee3
  • *

ของผมใช้ค่าประมาณนี้อยู่ แต่ปรับ เพิ่ม ลด ตามหนังที่ดูด้วย ครับ

Speaker config

Bass seting ค่านี้ใว้ปรับซับ ครับ ส่วน ค่าวอลลุ่ม หลังซับผมปรับอยู่กึ่งกลางทั้ง 2 อัน และ 0 - 180 ผมปรับ 0 ครับ แต่ลองโยกสลับใด้ครับ ผมเคยยกไปฟังบนบ้านชั้น 2 ปรับ 0 เบสไม่มีเลย แต่มาอยู่ข้างล่างนี่มาเต็มครับ

Crossover อันนี้เป็นค่า cross ของลำโพงทั้ง 5 ตัว ไม่เกี่ยวกับซับ แต่มีผลสัมพันธ์กันกับซับ ถ้าค่า ครอสอันนี้สูง เสียงต่ำจะลงไปให้ซับทำงาน กลับกัน ถ้าค่า

อันนี้ต่ำ หน้าที่เสียงต่ำก็จะมาให้ลำโพงคู่หน้าทำงาน แทน ประมาณนี้ครับ ดังนั้นควรปรับค่าให้มันสัมพันธ์กัน เพราะมันมีผมกับรายระเอียดของเสียง

Chanel level อันนี้ผมปรับ บวก ลบ เฉพาะ  center กับ sub ตอนดูหนัง

Tone อันนี้ผมปรับเพื่อเพิ่มให้เสียงเบสให้คู่หน้า ดังสอดคล้องกับ เสียงเบสที่มากับซับ ครับถ้าเรารู้สึกว่า ซับมันบอกตำแหน่งว่ามันดังมาจากตรงไหน ในกรณีเรา

อยากใด้เบสหนักๆ ซึ่งซับย่อมทำงานโด่งขึ้นมา tone อันนี้ปรับให้เบสมันกลืนกัน ครับ   

ลองปรับเล่นดูครับ และทำความเข้าใจค่า แต่ละอย่างดูครับ (อันนี้เป็นความเข้าใจของผมจากที่ใด้ลองปรับ ลองเล่นมา ผิดถูกลองแนะนำใด้ครับ)
มีปัญหาตรงซับนะครับ พอไปยืนหน้าซับได้เสียงที่ชอบมากแต่พอมานั่งที่ดูหนังเสียงมันแปลกๆยังไงไม่รู้นะครับ
  • Khun Tor

ถ้าเเป็นแบบ คุณ nongtee ว่าลองย้ายตำแหน่งซับไปเรื่อยๆ แล้วหาจุดตกเสียงเบสให้มาตกอยู่ที่เรานั่งให้ใด้ครับ แล้วลองโยกสวิต 0-180 ดูยังครับ 

• megahot
  • *

ผมใช้ 2313 เดิมเสียงกลาง เสียงสูงเด่นเกิน แนะนำเพื่อนๆ ถ้าใช้ denon อยากได้เบสเยอะๆ จัดสาย power ตัวนี้เลยจบ ขอบอกว่าสวดยอดสมสะใจ มาเต็ม ลอยเบึ้ม ฟังเพลงเพราะมาก ถ้ายังหาได้รีบจัดก่อนไม่มีขาย PS Audio Statement sc ผมไม่ใช่พ่อค้านะ

• Sweety
  • *

สวัดดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากๆ อยากได้ความช่วยเหลือ
ขานดหัองผม 3 * 5 แต่ผมนอนทางขวาง 3 เมตร วางทีวี ปลายเท้า วางซับไว้หน้าทีวีเลย เชอร์ราววางบนที่นอนกันเลยทีเดียว
คือตอนนี้ผมมี denon 2113 + ชุดลำโพง JBL cenema 500 แล้วทางร้านแถมชุดลำโพง JBL 200.5 มาอีก 1 ชุด
ทดลองต่อ 5.1 jbl 500 แหลมออกไม่มาก เบลนุ่มๆ เบาๆ
ผมเลยจักการต่อ เป็น 7.1 (jbl cinema 500 +เอาลำโพง jbl 200.5 มาต่อเป็น FH 2 ตัว ) แหลมออกเยอะมากขึ้นผิดกันเลย
ผมอยากทราบวิธีปรับต่างๆ  ซับของตัว500 แบบลงพื้น มันเบามากมันกระแทกเลย เลยลองเปลี่ยนมาใช้ของชุด 200.5 กระแทกดีขึ้นมา (ฟังเพลงยังไม่ได้ลองดูหนัง)
1. อยากรู้ว่าผมต้องปรับอะไรเป็นพิเศษใหม
2. ถ้าผมอยากใชัซับ 2 ลูกนี้พร้อมกันจะได้ใหม่ และทำอย่างไรครับ
3. การปรับ cossover สำคัญมากใหม (ผมลองปรับดูแล้วฟังความแตกต่างไม่ออก มือใหม่หูไม่เทพ)
4. เวลาดูหนังกับฟังเพลงต้องปรับเสียงใหม่หรือเปล่าเข้าใจมาปรับไม่เหมือนกัน (ปรับลำโพงเป็น lrage  กับ small)

ทั้งหมดนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสายอะไรทั้งสิ้น ของแถมคู้่ตัวเดิมๆ ตอนฟังที่ร้านรู้สึกว่าเสียงดีกว่านี้ เบลก่ะแน่นกว่า
ขอรบกวนผู้ใจดีม่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30