ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551567 ครั้ง)

ออฟไลน์ summer12

• *
ขอคำชี้แนะ มือใหม่ครับ

พึ่งถอย ชุด network 2 มา
 avr-2113
studio 180
studio 130
studio 120 c

แถม sub 140 + bcb 200.5

ว่าจะเปลี่ยน sub เป็น es250
จะโอเคมั้ยครับ

ส่วนสายลำโพง พี่เค้าจัดให้ทั้งชุดเกือบ 7 พัน   [โขก] [โขก]

อ่อ ชุดนี้ 40000 ถ้วน ราคาโอเคปะครับ

ขอบคุณครับ

ผมซื้อมาราคาพิเศษกว่านี้ครับ38 ถ้าไม่เอาBcb200.5 34

โอ้ววว น่าเสียดาย
ที่ไหนครับ ตอนนี้ยังกำลังหาซับ
ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ nongtee3

• Flat TV member
  • *
ขอคำชี้แนะ มือใหม่ครับ

พึ่งถอย ชุด network 2 มา
 avr-2113
studio 180
studio 130
studio 120 c

แถม sub 140 + bcb 200.5

ว่าจะเปลี่ยน sub เป็น es250
จะโอเคมั้ยครับ

ส่วนสายลำโพง พี่เค้าจัดให้ทั้งชุดเกือบ 7 พัน   [โขก] [โขก]

อ่อ ชุดนี้ 40000 ถ้วน ราคาโอเคปะครับ

ขอบคุณครับ

ผมซื้อมาราคาพิเศษกว่านี้ครับ38 ถ้าไม่เอาBcb200.5 34

โอ้ววว น่าเสียดาย
ที่ไหนครับ ตอนนี้ยังกำลังหาซับ
ขอบคุรครับ
ร้านดังแถวเกษตรนะครับลองโทรคุยหลายๆคนดูครับ ผมโทรไป2ครั้งราคาไม่เท่ากัน

• *
ผมรบกวนหน่อยครับว่าDenon2113 Nework2JBL 180 140 130 120เซ็ทคยังไงหรอครับผมเซ็ทเวลาดูหนังทรานฟอเมอร์พวกฉากระเบิดฉากต่อยกันมันไม่ความกระแทกเลยอะครับผมจูนยังไงก็ไม่ได้ บกวนตด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Khun Tor

• Edge LED TV member
ผมรบกวนหน่อยครับว่าDenon2113 Nework2JBL 180 140 130 120เซ็ทคยังไงหรอครับผมเซ็ทเวลาดูหนังทรานฟอเมอร์พวกฉากระเบิดฉากต่อยกันมันไม่ความกระแทกเลยอะครับผมจูนยังไงก็ไม่ได้ บกวนตด้วยครับ ขอบคุณครับ

ของผมใช้ค่าประมาณนี้อยู่ แต่ปรับ เพิ่ม ลด ตามหนังที่ดูด้วย ครับ

Speaker config

Bass seting ค่านี้ใว้ปรับซับ ครับ ส่วน ค่าวอลลุ่ม หลังซับผมปรับอยู่กึ่งกลางทั้ง 2 อัน และ 0 - 180 ผมปรับ 0 ครับ แต่ลองโยกสลับใด้ครับ ผมเคยยกไปฟังบนบ้านชั้น 2 ปรับ 0 เบสไม่มีเลย แต่มาอยู่ข้างล่างนี่มาเต็มครับ

Crossover อันนี้เป็นค่า cross ของลำโพงทั้ง 5 ตัว ไม่เกี่ยวกับซับ แต่มีผลสัมพันธ์กันกับซับ ถ้าค่า ครอสอันนี้สูง เสียงต่ำจะลงไปให้ซับทำงาน กลับกัน ถ้าค่า

อันนี้ต่ำ หน้าที่เสียงต่ำก็จะมาให้ลำโพงคู่หน้าทำงาน แทน ประมาณนี้ครับ ดังนั้นควรปรับค่าให้มันสัมพันธ์กัน เพราะมันมีผมกับรายระเอียดของเสียง

Chanel level อันนี้ผมปรับ บวก ลบ เฉพาะ  center กับ sub ตอนดูหนัง

Tone อันนี้ผมปรับเพื่อเพิ่มให้เสียงเบสให้คู่หน้า ดังสอดคล้องกับ เสียงเบสที่มากับซับ ครับถ้าเรารู้สึกว่า ซับมันบอกตำแหน่งว่ามันดังมาจากตรงไหน ในกรณีเรา

อยากใด้เบสหนักๆ ซึ่งซับย่อมทำงานโด่งขึ้นมา tone อันนี้ปรับให้เบสมันกลืนกัน ครับ   

ลองปรับเล่นดูครับ และทำความเข้าใจค่า แต่ละอย่างดูครับ (อันนี้เป็นความเข้าใจของผมจากที่ใด้ลองปรับ ลองเล่นมา ผิดถูกลองแนะนำใด้ครับ)

• *

ของผมใช้ค่าประมาณนี้อยู่ แต่ปรับ เพิ่ม ลด ตามหนังที่ดูด้วย ครับ

Speaker config

Bass seting ค่านี้ใว้ปรับซับ ครับ ส่วน ค่าวอลลุ่ม หลังซับผมปรับอยู่กึ่งกลางทั้ง 2 อัน และ 0 - 180 ผมปรับ 0 ครับ แต่ลองโยกสลับใด้ครับ ผมเคยยกไปฟังบนบ้านชั้น 2 ปรับ 0 เบสไม่มีเลย แต่มาอยู่ข้างล่างนี่มาเต็มครับ

Crossover อันนี้เป็นค่า cross ของลำโพงทั้ง 5 ตัว ไม่เกี่ยวกับซับ แต่มีผลสัมพันธ์กันกับซับ ถ้าค่า ครอสอันนี้สูง เสียงต่ำจะลงไปให้ซับทำงาน กลับกัน ถ้าค่า

อันนี้ต่ำ หน้าที่เสียงต่ำก็จะมาให้ลำโพงคู่หน้าทำงาน แทน ประมาณนี้ครับ ดังนั้นควรปรับค่าให้มันสัมพันธ์กัน เพราะมันมีผมกับรายระเอียดของเสียง

Chanel level อันนี้ผมปรับ บวก ลบ เฉพาะ  center กับ sub ตอนดูหนัง

Tone อันนี้ผมปรับเพื่อเพิ่มให้เสียงเบสให้คู่หน้า ดังสอดคล้องกับ เสียงเบสที่มากับซับ ครับถ้าเรารู้สึกว่า ซับมันบอกตำแหน่งว่ามันดังมาจากตรงไหน ในกรณีเรา

อยากใด้เบสหนักๆ ซึ่งซับย่อมทำงานโด่งขึ้นมา tone อันนี้ปรับให้เบสมันกลืนกัน ครับ   

ลองปรับเล่นดูครับ และทำความเข้าใจค่า แต่ละอย่างดูครับ (อันนี้เป็นความเข้าใจของผมจากที่ใด้ลองปรับ ลองเล่นมา ผิดถูกลองแนะนำใด้ครับ)
มีปัญหาตรงซับนะครับ พอไปยืนหน้าซับได้เสียงที่ชอบมากแต่พอมานั่งที่ดูหนังเสียงมันแปลกๆยังไงไม่รู้นะครับ

ถ้าเเป็นแบบ คุณ nongtee ว่าลองย้ายตำแหน่งซับไปเรื่อยๆ แล้วหาจุดตกเสียงเบสให้มาตกอยู่ที่เรานั่งให้ใด้ครับ แล้วลองโยกสวิต 0-180 ดูยังครับ 

ออฟไลน์ megahot

• *
ผมใช้ 2313 เดิมเสียงกลาง เสียงสูงเด่นเกิน แนะนำเพื่อนๆ ถ้าใช้ denon อยากได้เบสเยอะๆ จัดสาย power ตัวนี้เลยจบ ขอบอกว่าสวดยอดสมสะใจ มาเต็ม ลอยเบึ้ม ฟังเพลงเพราะมาก ถ้ายังหาได้รีบจัดก่อนไม่มีขาย PS Audio Statement sc ผมไม่ใช่พ่อค้านะ

ออฟไลน์ Sweety

• *
สวัดดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากๆ อยากได้ความช่วยเหลือ
ขานดหัองผม 3 * 5 แต่ผมนอนทางขวาง 3 เมตร วางทีวี ปลายเท้า วางซับไว้หน้าทีวีเลย เชอร์ราววางบนที่นอนกันเลยทีเดียว
คือตอนนี้ผมมี denon 2113 + ชุดลำโพง JBL cenema 500 แล้วทางร้านแถมชุดลำโพง JBL 200.5 มาอีก 1 ชุด
ทดลองต่อ 5.1 jbl 500 แหลมออกไม่มาก เบลนุ่มๆ เบาๆ
ผมเลยจักการต่อ เป็น 7.1 (jbl cinema 500 +เอาลำโพง jbl 200.5 มาต่อเป็น FH 2 ตัว ) แหลมออกเยอะมากขึ้นผิดกันเลย
ผมอยากทราบวิธีปรับต่างๆ  ซับของตัว500 แบบลงพื้น มันเบามากมันกระแทกเลย เลยลองเปลี่ยนมาใช้ของชุด 200.5 กระแทกดีขึ้นมา (ฟังเพลงยังไม่ได้ลองดูหนัง)
1. อยากรู้ว่าผมต้องปรับอะไรเป็นพิเศษใหม
2. ถ้าผมอยากใชัซับ 2 ลูกนี้พร้อมกันจะได้ใหม่ และทำอย่างไรครับ
3. การปรับ cossover สำคัญมากใหม (ผมลองปรับดูแล้วฟังความแตกต่างไม่ออก มือใหม่หูไม่เทพ)
4. เวลาดูหนังกับฟังเพลงต้องปรับเสียงใหม่หรือเปล่าเข้าใจมาปรับไม่เหมือนกัน (ปรับลำโพงเป็น lrage  กับ small)

ทั้งหมดนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสายอะไรทั้งสิ้น ของแถมคู้่ตัวเดิมๆ ตอนฟังที่ร้านรู้สึกว่าเสียงดีกว่านี้ เบลก่ะแน่นกว่า
ขอรบกวนผู้ใจดีม่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

สวัดดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากๆ อยากได้ความช่วยเหลือ
ขานดหัองผม 3 * 5 แต่ผมนอนทางขวาง 3 เมตร วางทีวี ปลายเท้า วางซับไว้หน้าทีวีเลย เชอร์ราววางบนที่นอนกันเลยทีเดียว
คือตอนนี้ผมมี denon 2113 + ชุดลำโพง JBL cenema 500 แล้วทางร้านแถมชุดลำโพง JBL 200.5 มาอีก 1 ชุด
ทดลองต่อ 5.1 jbl 500 แหลมออกไม่มาก เบลนุ่มๆ เบาๆ
ผมเลยจักการต่อ เป็น 7.1 (jbl cinema 500 +เอาลำโพง jbl 200.5 มาต่อเป็น FH 2 ตัว ) แหลมออกเยอะมากขึ้นผิดกันเลย
ผมอยากทราบวิธีปรับต่างๆ  ซับของตัว500 แบบลงพื้น มันเบามากมันกระแทกเลย เลยลองเปลี่ยนมาใช้ของชุด 200.5 กระแทกดีขึ้นมา (ฟังเพลงยังไม่ได้ลองดูหนัง)
1. อยากรู้ว่าผมต้องปรับอะไรเป็นพิเศษใหม
2. ถ้าผมอยากใชัซับ 2 ลูกนี้พร้อมกันจะได้ใหม่ และทำอย่างไรครับ
3. การปรับ cossover สำคัญมากใหม (ผมลองปรับดูแล้วฟังความแตกต่างไม่ออก มือใหม่หูไม่เทพ)
4. เวลาดูหนังกับฟังเพลงต้องปรับเสียงใหม่หรือเปล่าเข้าใจมาปรับไม่เหมือนกัน (ปรับลำโพงเป็น lrage  กับ small)

ทั้งหมดนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสายอะไรทั้งสิ้น ของแถมคู้่ตัวเดิมๆ ตอนฟังที่ร้านรู้สึกว่าเสียงดีกว่านี้ เบลก่ะแน่นกว่า
ขอรบกวนผู้ใจดีม่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

การต่อ เป็น 7.1 (jbl cinema 500 +เอาลำโพง jbl 200.5 มาต่อเป็น FH 2 ตัว ) แหลมออกเยอะมากขึ้นผิดกันเลย

ใช่ครับ ผมเคย ปรับ โหมดเป็น 7.1 แต่ลำโพงต่อแค่ 5 ตัว (ค่าเดิมๆมันตั้งมา) เสียงมันบางลงแหลมขึ้น กว่าปรับแบบ 5.1 ผมว่าต่อแค่ 5.1 ก็พอครับ

การต่อซับ 2 ตัว ทำใด้ครับ หาสายซับแบบ ต่อ 1 ออก 2 ครับ 1 ต่อจาก AVR แยกมา 2 สาย ต่อเข้าช่องสีม่วง ของซับทั้ง 2 ตัว

Crosserver สำคัญครับ มันใว้ตัดความถี่เสียง ผมตัดซับที่ 80 (เดิมๆ อยู่ 120) ส่วนที่เหลือ F C S ของท่านลองตัดที่ 80 ดูก็ใด้ครับ   

การปรับลำโพงเป็น lrage  กับ small เสียงที่ผมฟังใด้ประมาณ ถ้าปรับเป็น Lrage เสียงจะฟังดูหนาใหญ่กว่า Small ฟังดูว่าชอบแบบไหน หรือปรับ F กับ C

เป็น Lrage ส่วน S เป็น Small ก็ใด้ครับ

ส่วนฟังเพลง ปรับแค่โทนก็พอ

ผมใช้ 2313 เดิมเสียงกลาง เสียงสูงเด่นเกิน แนะนำเพื่อนๆ ถ้าใช้ denon อยากได้เบสเยอะๆ จัดสาย power ตัวนี้เลยจบ ขอบอกว่าสวดยอดสมสะใจ มาเต็ม ลอยเบึ้ม ฟังเพลงเพราะมาก ถ้ายังหาได้รีบจัดก่อนไม่มีขาย PS Audio Statement sc ผมไม่ใช่พ่อค้านะ

9000 แหนะครับเส้นนี้ ผมว่า จะลอง AC Monster Powerline 400 Signature ดูเห็นไม่แพงดีครับ Monster เค้าดีทางเสียงต่ำ มาเสริม denon น่าจะโอ

มั้ง!!!!!

• *
ผมหามาได้ 2 เมตร 5900 บาท ตัวนี้ดีกว่า AC Monster Powerline 400 Signature ครับ สายใหญ่ม๊าก เกือบเท่าเหรียญสิบบาท
เพื่อนๆผมที่เคยใช้ AC Monster Powerline 400 Signature เปลีื่ยนมาเป็น PS Audio statement sc ตัวนี้กันหมดเลย
  ไคบอก Denon เบสบาง เสียงคม ใช้สาย PS Audio statement sc แล้วจบเลย เอาอยู่ มันเปลื่ยนบุคลิก  AVR เลยเสียงดีขึ้นมาก มีมวล มีเนื้อเบส ลอย
กระแทกมาเป็นลูกๆ ถึงตัวเลย ถ้าลองได้เสียบแล้ว ไม่อยากถอดออกเลยนะขอบอก ดูหนัง ฟังเพลงสวดยอด มันส์มาก

ลองดูความใหญ่ของมัน เป็นหัวสำเร็จจากโรงงานเลยนะ ขอบอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 02:38:50 pm โดย megahot »

ผมหามาได้ 2 เมตร 5900 บาท ตัวนี้ดีกว่า AC Monster Powerline 400 Signature ครับ สายใหญ่ม๊าก เกือบเท่าเหรียญสิบบาท
เพื่อนๆผมที่เคยใช้ AC Monster Powerline 400 Signature เปลีื่ยนมาเป็น PS Audio statement sc ตัวนี้กันหมดเลย
  ไคบอก Denon เบสบาง เสียงคม ใช้สาย PS Audio statement sc แล้วจบเลย เอาอยู่ มันเปลื่ยนบุคลิก  AVR เลยเสียงดีขึ้นมาก มีมวล มีเนื้อเบส ลอย
กระแทกมาเป็นลูกๆ ถึงตัวเลย ถ้าลองได้เสียบแล้ว ไม่อยากถอดออกเลยนะขอบอก ดูหนัง ฟังเพลงสวดยอด มันส์มาก

ลองดูความใหญ่ของมัน เป็นหัวสำเร็จจากโรงงานเลยนะ ขอบอก

โห !!!! สายใหญ่น่าใช้มากครับ

แต่ผมไม่มีความรู้ด้านสาย AC เลย ก็เลยอยากลองที่มันไม่ค่อยแพงมากก่อน ถ้าเพิ่มมาเเล้วแนวเสียงเปลี่ยนในทางที่ชอบ ค่อยลุยแพงๆหน่อยใด้ครับ คุณ

megahot ครับ

แล้ว Monster Powerline 400 Signature กับ ยักษ์เขียว The Hulk อันไหนเพิ่มกำลังดีกว่ากันครับ

ที่อยากลอง Monster Powerline 400 Signature เพราะเห็นสายมันแท้อ่ะครับ  ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ว่าแต่ แก้ปัญหาความร้อน AVR ใด้ยังครับ

• *
กัวไม่จบน่ะ ยักษ์กับ Monster Powerline 400  ไม่ได้เข้า หัวจากโรงงานด้วย
ตอนผมซื้อคนขายเขาก็มีหมดทุกยี่ห้อแหละ ตอนแรกก็จะเอา Monster Powerline 400 เหมือนกัน แต่มีคนที่ใช้ Denon เขาเคยใช้ Monster Powerline 400
เขาบอก Ps Audio หนักแน่น เบสเยอะกว่า ซะใจกว่า ครั้งแรกที่ผมเห็น Ps audio ตกใจมากสายมันโคตระใหญ่ม๊ากกก  ก็ว่าจะลองเฉยๆ พอเสียบปุ๊บ ต้องตกใจเสียงมันเหมือนคนละเครื่องเลย เบสมาเยอะจิงๆ เสียงกลางเด่น ลบความสดพุ่งที่เดิมมีเยอะออกไปเกลี้ยงเลย ฟังเพลงเพราะมาก ไม่ต้องคอยลด วอลลุ่ม เวลาคนร้องแผดเสียงอีกต่อไป
ปัญหาความร้อน AVR น่าจะเป็นเรื่องปกติเพราะคนใช้รุ่นเดียวกันเขาก็เป็นเหมือนกัน บางคนบางบอกว่า ออนเกียวร้อนกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ FatboyZ...

• LCD TV member
  • **
สวัสดีครับ พี่ๆ ผมมือใหม่ DENON ครับ ผมใช้ รุ่น 1312XP ผมเห็นช่องเสียบที่ด้านหลังเครื่อง มีช่องเสียบ Surround Back ด้วย อย่างนี้แล้ว ผมสามารถเพิ่มแอมเล็กๆ 1 ตัว แล้วต่อลำโพงเล็กๆ 1 คู่ ทำระบบเสียงให้เป็น 7.1 ได้มั้ยครับ เสียงที่ได้จะดีขึ้นมั้ย เพราะของเดิม มันก็เป็น 5.1 อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ stableman

สวัสดีครับ...ผมน้องใหม่ เพิ่งได้ Denon AVR-2113 +  JBL SCS 200.5 ขอแนวทางในการ Set ค่าเสียง / ลำโพง ของ AVR + ลำโพงชุดนี้หน่อยครับ วานเพื่อนๆ ที่ใช้อยู่ร่วมเสนอความความคิดเห็นด้วยครับเพื่อเป็นแนวทาง ว่าท่านใดมีเทคนิค แนวทางในการปรับและตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ haroonaree

• *
    • MSN Messenger - haroo_naree@hotmail.com
มีใครใช้ Denon AVR-X2000 มันต่างกับ Denon AVR-2113 มากไหมคับ

ออฟไลน์ scorcio99

• *
มีท่านใดเคยใช้ลำโพง jbl es30 บ้างครับ แนวเสียงเป็นแบบใหน
จะเอามาจับกับ Denon 2113 สักหน่อยครับ

ออฟไลน์ มนุษย์เงินเดือน

• *
เข้ามาอ่านข้อมูลครับ ส่วนตัวก็ใช้เดนอนอยู่ เป็นรุ่นโบราณเลยครับ ( A11SR) แต่ก็ใช้ดูหนังอยู่ทุกวันนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 04:18:21 pm โดย มนุษย์เงินเดือน »