ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2685063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sirlucifer

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:30:52 pm »
สวัสดดีครับ มาใหม่ยินดีที่ได้รู้จัดครับทุกคน วันนี้มีเรื่่องหนักอกหนักใจมั่ก ๆ พึ่งไปสอย EgS7S มาได้สัก 1-2 อาิิทิตย์แว้ว ที่นี้มันเกิดปัญหาที่ว่าเวลาดูไฟล์ iso ได้แปปหนึ่งแล้วพอ back กลับไปเพื่อดูอีกไฟล์หนึ่ง มันจะโหลดนานมาก แล้วก็ไม่เล่นไฟล์ให้ พอเลือกไฟล์เดิมมันฟ้องว่าไม่สามารถเล่นไฟล์ได้ ต้องรีสตาร์ดเครื่องใหม่แล้วเล่นไฟล์เดิมถึงเล่นได้ แต่ถ้าทำแบบเดิมที่บอกไปก็ไม่สามารถเล่นได้ แบบนี้ผิดปกติใช่ไหม Fw เป็น Version 1.09.024 จะต้องส่งซ่อมหรือทำอย่างไรช่วยบอกด้วยครับ พึ่งได้มาไม่ถึงเดือนเลย ตอนแรกที่ได้มาเล่นได้ปกติจะ back กลับไป กลับมาก็เล่นได้ปกติ พึ่งมาเป็นได้ร่วมอาทิตย์แล้ว

ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับ
1. ลอง คืนค่าจากโรงงาน (factory reset) ลองหาดูในหัวข้อเมนูตั้งค่านะครับ
2. ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงลองอัพเดต เฟิร์มแวร์ครับ เพราะตอนนี้ S7A FW ล่าสุดคือ 1.09.027 (12-08-2011) ครับ

โหลด Restore และ เฟิร์มแวร์ S7A คลิ๊ก!
http://www.egreatworld.com/en/download-default.html#bottom

แต่ช่วงนี้ เว็บ egreatworld จะเข้ายากหน่อยนะครับ เดี้ยงตลอด
ลองศึกษาวิธีการอัพ FW ดูนะครับ ไม่ยากครับ

อันนี้วิธีอัพ FW ตัวใหม่S1A,S7A firmware, ver:1.09.027 (2011-08-12 update)

1. เมื่อแตกไฟลืที่โหลดมาแล้วจะได้ โฟล์เดอร์ flashbin ให้ก็อปปี้ทั้งโฟล์เดอร์ลง thumbdrive เลย เอาไว้ที่ root ของ thumbdrive (นอกสุดของ drive) ไม่ต้องแตกไฟล์ (thumbdrive ที่ใช้จะต้องมีพื้นที่เหลือมากกว่า 256 MB ทางที่ดีควรใช้ thumbdrive เปล่าๆ จะดีที่สุด)
2. จากนั้นก็นำไปต่อกับช่อง USB ของ S7A
3. เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ตามด้วยปุ่ม STOP
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialog menu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ
4.ขั้นตอนอัพเดตนี้จะใช้เวลาประมาณ 3 นาที ระหว่างรออย่าปิดเครื่องและระวังอย่าให้ไฟดับ
5.เมื่ออัพเดต FW เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตารืทอัตโนมัติ
6. เมื่อเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะได้ FW ใหม่แล้ว

ถ้าอัพเดตไม่ได้ หรือทำแล้วไม่หาย ถ้าอยู่ใกล้ศูนย์หรือร้านที่ซื้อลองส่งให้เขาเช็คดูก็ได้ ถ้าเกิดมีปัญหาที่ตัวเครื่องน่าจะเคลมได้เลย

ลองเข้าเวีบ Egreatworld แล้วครับ เข้าไปโหลดไม่ได้เลย เมื่อคืนก็ลอง อัพ FW กลับมาเป็น 1.09.024(ของติดเครื่องมาเป็น 1.09.025) แล้วก็ยังไม่หายเป็นอยู่เหมือนเดิม ตอนนีได้ ver1.09.016 มาเห็นแว้บ ๆ ว่าเสถียรที่สุด ถาคืนนี้ไม่ได้ก็คงต้องส่งร้านที่ซื้อมาแล้วละครับ แย่เลยมาเจอแบบนี้ พี่ที่ทำงานซื้อ Extreammer มาไม่มีปัญหาเลย หรือว่า ผมเจอแจ็ตพ็อตละเนี้ย ส่วนเวอร์ 1.09.027 กำลังโหลจากเว๊บนอกอยู่ครับ เว๊บตัวมันเองโหลดไม่ได้เลย  [ร้องไห้]

โหลดได้ยังครับ ถ้ายังลองโหลดจากเว็บนี้ครับเร็วดี
https://www.kanbox.com/file#/sigma8655%E5%AE%98%E6%96%B9%E5%9B%BA%E4%BB%B6official%20firmware
ถ้าติดพาส ใส่ username : [email protected]
                 password : 1989916huang
แล้วกดตรงรูปโล่ห์สีเหลือง
จากนั้น  ไปที่ sigma8655.....official firmware นะครับ
โหลดได้เร็วดีครับ

ขอบคุณครับได้แล้ว แต่เว๊บที่ให้มาทำไมมันมีแค่ 20 mb เองอ่ะครับ มันไม่ครบอ่ะครับ ส่วนตัวที่ผมได้มา ได้มาจากเว๊บแขกอ่ะครับเด้วเย็นนี้จาไปลองดูอีกสักตั้งถ้าไม่ได้คงต้องกลับร้านแน่ ๆ  [ช็อค]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 04:20:30 pm โดย Sirlucifer »
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ aoe

« ตอบกลับ #901 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:39:16 pm »
แล้วปกนั้นใส่แบบไหนครับใช่แบบนี้ไหม โฟล์เดอร์ของหนังเรื่อง Bad teacher 2011---> ด้านในจะประกอบไปด้วย VIDEO_TS + folder.jpg + Bad teacher 2011.jpg + poster.jpg

แบบนี้เลยครับ ไม่โชว์

ลองเอาไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ VIDEO_TS ทั้งหมด ออกมาวางตำแหน่งเดียวกับ โฟลเดอร์ VIDEO_TS ดูครับ

ที่ผมบอกก็หมายถึงอยู่ในตำแหน่งเดียวกับ VIDEO_TS นะครับ (ไม่ได้ไว้ด้านใน VIDEO_TS สังเกตเครื่องหมายบวก หมายถึง อยู่ที่เดียวกัน)หรือผมสื่อสารไม่ดีครับ
แล้วสรุปไว้ตรงตำแหน่งเดียวกับ โฟล์เดอร์ VIDEO_TS นี่โชว์ปกติหรือไม่โชว์ครับ คุณ Nu กลับมาบอกหน่อยนะ

เอ หรือที่คุณ aoe บอกหมายถึงพวก file .vob , .BUP , .IFO อะไรพวกเนี่ยะออกมาด้วยนา
ถ้าเป็นอย่างนี้ก็เอาออกมาทั้งหมดแล้วลบ folder VIDEO_TS ทิ้งไปเลย น่าจะได้นะ เพราะผมก็เคยสังเกตุว่ามันจะสร้างปกแบบ cover ถ้ามีโครงสร้างโฟล์เดอร์มากกว่า 2 ชั้นไม่ได้ คุณ Nu ลองหน่อยได้ไหม จะได้บอกเพื่อนๆในนี้ได้ด้วย
สรุปก็จะเป็นอย่างนี้
สมมุติหนังเรื่อง Transformer -----> ข้างในก็จะมี VTS_01_0.IFO .......... VTS_01_1 ..........VTS_01_2 ......VTS_01_3  ประมาณนี้ + folder.jpg + poster.jpg แล้วลองดูว่ากดปุ่มเหลืองโชว์ไหม

แบบที่คุณ vun99 คิดถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:46:47 pm »
สวัสดดีครับ มาใหม่ยินดีที่ได้รู้จัดครับทุกคน วันนี้มีเรื่่องหนักอกหนักใจมั่ก ๆ พึ่งไปสอย EgS7S มาได้สัก 1-2 อาิิทิตย์แว้ว ที่นี้มันเกิดปัญหาที่ว่าเวลาดูไฟล์ iso ได้แปปหนึ่งแล้วพอ back กลับไปเพื่อดูอีกไฟล์หนึ่ง มันจะโหลดนานมาก แล้วก็ไม่เล่นไฟล์ให้ พอเลือกไฟล์เดิมมันฟ้องว่าไม่สามารถเล่นไฟล์ได้ ต้องรีสตาร์ดเครื่องใหม่แล้วเล่นไฟล์เดิมถึงเล่นได้ แต่ถ้าทำแบบเดิมที่บอกไปก็ไม่สามารถเล่นได้ แบบนี้ผิดปกติใช่ไหม Fw เป็น Version 1.09.024 จะต้องส่งซ่อมหรือทำอย่างไรช่วยบอกด้วยครับ พึ่งได้มาไม่ถึงเดือนเลย ตอนแรกที่ได้มาเล่นได้ปกติจะ back กลับไป กลับมาก็เล่นได้ปกติ พึ่งมาเป็นได้ร่วมอาทิตย์แล้ว

1. ลอง คืนค่าจากโรงงาน (factory reset) ลองหาดูในหัวข้อเมนูตั้งค่านะครับ
2. ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงลองอัพเดต เฟิร์มแวร์ครับ เพราะตอนนี้ S7A FW ล่าสุดคือ 1.09.027 (12-08-2011) ครับ

โหลด Restore และ เฟิร์มแวร์ S7A คลิ๊ก!
http://www.egreatworld.com/en/download-default.html#bottom

แต่ช่วงนี้ เว็บ egreatworld จะเข้ายากหน่อยนะครับ เดี้ยงตลอด
ลองศึกษาวิธีการอัพ FW ดูนะครับ ไม่ยากครับ

อันนี้วิธีอัพ FW ตัวใหม่S1A,S7A firmware, ver:1.09.027 (2011-08-12 update)

1. เมื่อแตกไฟลืที่โหลดมาแล้วจะได้ โฟล์เดอร์ flashbin ให้ก็อปปี้ทั้งโฟล์เดอร์ลง thumbdrive เลย เอาไว้ที่ root ของ thumbdrive (นอกสุดของ drive) ไม่ต้องแตกไฟล์ (thumbdrive ที่ใช้จะต้องมีพื้นที่เหลือมากกว่า 256 MB ทางที่ดีควรใช้ thumbdrive เปล่าๆ จะดีที่สุด)
2. จากนั้นก็นำไปต่อกับช่อง USB ของ S7A
3. เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ตามด้วยปุ่ม STOP
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialog menu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ
4.ขั้นตอนอัพเดตนี้จะใช้เวลาประมาณ 3 นาที ระหว่างรออย่าปิดเครื่องและระวังอย่าให้ไฟดับ
5.เมื่ออัพเดต FW เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตารืทอัตโนมัติ
6. เมื่อเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะได้ FW ใหม่แล้ว

ถ้าอัพเดตไม่ได้ หรือทำแล้วไม่หาย ถ้าอยู่ใกล้ศูนย์หรือร้านที่ซื้อลองส่งให้เขาเช็คดูก็ได้ ถ้าเกิดมีปัญหาที่ตัวเครื่องน่าจะเคลมได้เลย

ลองเข้าเวีบ Egreatworld แล้วครับ เข้าไปโหลดไม่ได้เลย เมื่อคืนก็ลอง อัพ FW กลับมาเป็น 1.09.024(ของติดเครื่องมาเป็น 1.09.025) แล้วก็ยังไม่หายเป็นอยู่เหมือนเดิม ตอนนีได้ ver1.09.016 มาเห็นแว้บ ๆ ว่าเสถียรที่สุด ถาคืนนี้ไม่ได้ก็คงต้องส่งร้านที่ซื้อมาแล้วละครับ แย่เลยมาเจอแบบนี้ พี่ที่ทำงานซื้อ Extreammer มาไม่มีปัญหาเลย หรือว่า ผมเจอแจ็ตพ็อตละเนี้ย ส่วนเวอร์ 1.09.027 กำลังโหลจากเว๊บนอกอยู่ครับ เว๊บตัวมันเองโหลดไม่ได้เลย  [ร้องไห้]

โหลดได้ยังครับ ถ้ายังลองโหลดจากเว็บนี้ครับเร็วดี
https://www.kanbox.com/file#/sigma8655%E5%AE%98%E6%96%B9%E5%9B%BA%E4%BB%B6official%20firmware
ถ้าติดพาส ใส่ username : [email protected]
จากนั้น  ไปที่ sigma8655.....official firmware นะครับ

ขอบคุณครับได้แล้ว แต่เว๊บที่ให้มาทำไมมันมีแค่ 20 mb เองอ่ะครับ มันไม่ครบอ่ะครับ ส่วนตัวที่ผมได้มา ได้มาจากเว๊บแขกอ่ะครับเด้วเย็นนี้จาไปลองดูอีกสักตั้งถ้าไม่ได้คงต้องกลับร้านแน่ ๆ  [ช็อค]

เอของผมลองโหลดดูก็ประมาณ 72 MB นะครับ มันก็ได้ครบนะครับ แตกไฟล์ก็ปกติครับ โหลดได้ไวมากๆด้วยครับ ลองดูใหม่นะ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:51:21 pm »

เอของผมลองโหลดดูก็ประมาณ 72 MB นะครับ มันก็ได้ครบนะครับ แตกไฟล์ก็ปกติครับ โหลดได้ไวมากๆด้วยครับ ลองดูใหม่นะ

ผมลองทำดูแล้วครับตามข้อ 3 เนี้ย เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ตามด้วยปุ่ม STOP
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialogmenu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ
มันไม่เห็นเกิดไรชึ้นเลยอ่ะครับ
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ kikuser

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #904 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:54:42 pm »
มาสมัครสมาชิกคลับด้วยคนครับ เพิ่งใช้ Egreat R200 อาทิตย์แรกครับ
ยังใช้ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ใช้ไปหนังมีกระตุก กระโดดไปมาด้วยครับ
เสียงบางเรื่องมา บางเรื่องไม่มา เฉพาะเสียง DTS อ่ะครับ

ไม่แ่น่ใจว่าทางร้าน อัพเกรดเฟิร์มแวร์ให้ผมหรือยังน๊ะครับ
หน้าตาที่ใช้ผมแนบรูปคนอื่นที่คล้ายๆ กันมาให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 11:01:06 pm โดย kikuser »
HD Player Egreat R-200
Philips DVD HTS3568DW
Philips LCD TV 42PFL3403S 42

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:05:06 pm »

ผมลองทำดูแล้วครับตามข้อ 3 เนี้ย เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ตามด้วยปุ่ม STOP
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialogmenu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ
มันไม่เห็นเกิดไรชึ้นเลยอ่ะครับ

ต้องทำการกดปุ่ม Restore ข้างหลังเครื่องก่อนหรือป่าวครับ แล้วค่อยกดปุ่มเปิดเครื่องรอให้ไฟมา
42LW5700

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:36:20 am »
ใช่ครับ คุณ Sirlucifer ขอโทษทีที่บอกรายละเอียดไม่หมด พอดีไม่ได้ใช้ S7A และเห็นว่าหน้าเว็บก็มีแจ้งไว้ แต่ลืมไปว่าเว็บมันเดี้ยง
ตัว  FW ใหม่ของ S7A ต้องอัพแบบ recovery tool ครับ
วิธีทำ

1.) กดที่สวิทช์ Restore ของเครื่อง ค้างไว้โดยหาอะไรจิ้มด้านหลัง แล้วเปิดเครื่อง
2) รอประมาณ 20 วินาที จนหน้าจอหน้าจอการกู้คืน ขึ้นมา
3). ใช้รีโมท ตอบ yes แล้วรอประมาณ 3 นาที
4). หลังจากเสร็จสิ้นการกู้คืนก็จะเริ่มต้นใหม่โดยอัตโนมัติ
5. ทำการอัพ FW ver:1.09.027 ตามวิธีด้านล่าง (มันเปลี่ยนแปลงจากที่เคยบอกไว้อยู่หน่อย)

Recover tool usage:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

มันเปลี่ยนแปลงจากเดิมตรงนี้ครับ กดปุ่มซ้าย ตามด้วย ปุ่ม ลง ตามด้วย ปุ่ม ขึ้น ต่อเนื่องกันไปประมาณซ้ำๆกัน 20 -30 ครั้ง จากนั้นกดปุ่ม stop (ผมว่าตัวนี้อัพวุ่นวายดีแท้เลย)
4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 12:42:14 am โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:53:57 am »
สรุปเรื่องการโชว์ปก สำหรับ FW ของ Egreat นะครับ
ใช้ชื่อไฟล์ภาพที่ใช้เป็นปก คือ folder.jpg เพียงรูปเดียว
ใช้ชื่อไฟล์ภาพที่ใช้เป็น fanart (ภาพ+รายละเอียดหนัง) คือ poster.jpg
ถ้าเป็นหนังที่เป็น .mkv , .iso , .mp4 (พวกที่เป็นไฟล์เดียว) ในโฟล์เดอร์หนังเรื่องนั้นจะประกอบไปด้วย  ตัวหนัง + folder.jpg + poster.jpg

ถ้าเป็นหนัง dvd ที่เป็น folder VIDEO_TS กับพวก บลูเรย์ ที่เป็น โฟล์เดอร์ BDMV 
ให้เอาไฟล์ที่อยู่ในตัวโฟล์เดอรฺ์ VIDEO_TS หรือ ใน BDMV ออกมาทั้งหมด (ไม่ต้องมีโฟล์เดอร์ VIDEO_TS , BDMV ลบทิ้งไปเลย)

ดังนั้น ในโฟล์เดอร์หนังก็จะประกอบไปด้วย พวกไฟล์ (VOB .BUP .IFO ) + folder.jpg + poster.jpg
                                          บลูเรย์ก็จะเป็น    m2ts แล้วก็มีโฟลเดอร์ย่อยกับไฟล์อื่น  + folder.jpg + poster.jpg       
แต่ถ้าแปลงพวกไฟล์ DVD กับ บลูเรย์ เป็น .iso จะสะดวกกว่ามาก ใช้เวลาแปลงก็ไม่นานเท่าไหร่

ตามโครงสร้างด้านบน เราก็จะสามารถโชว์ปกได้ทุกแบบแล้วครับ
ถ้าจะโชว์แบบ Thumbnail (ภาพปกเล็กๆ) ก็กดปุ่ม Menu ที่รีโมทเลือก แบบ Thumbnail (รูปภาพ) + เลือก Movie (ภาพยนตร์) เพื่อให้โชว์แต่ไฟล์หนัง
ถ้าจะโชว์แบบ Cover mode หรือ Moviewall ให้กดปุ่มเหลือง             
ถ้าจะโชว์แบบ Poster mode หรือ Fanart ที่โชว์ภาพพื้นหลังขนาดใหญ่พร้อมบอกรายละเอียดต่างๆ + เรื่องย่อ + คะแนน ให้กดปุ่มน้ำเงิน

ทั้งนี้จะโชว์ปกได้ก็ต้องมีภาพปกเสียก่อน ปกแบบ folder หาได้ง่ายแค่พิมพ์ชื่อแล้วหาในกูเกิ้ลเลอกรูปที่ชอบก็ได้แล้ว แต่แนะนำให้ลดขนาดปก ไม่เกินความสูง 250 pixel เวลาที่โชว์ปกจะได้เร็วขึ้น หรือจะใช้โปรแกรมเปลี่ยนขนาดรูปนี้ก็ได้สะดวกดีและสามารถเปลี่ยนรูปได้ทั้ง ไดร์ฟก็ได้
ลิงค์โหลด   http://www.4shared.com/file/jNFrVhHW/resizeCover.html         

ส่วนปกแบบ fanart ต้องใช้โปรแกรมช่วยทำเช่น Thumb Gen  [โย่ว]

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:59:25 am »
ใช่ครับ คุณ Sirlucifer ขอโทษทีที่บอกรายละเอียดไม่หมด พอดีไม่ได้ใช้ S7A และเห็นว่าหน้าเว็บก็มีแจ้งไว้ แต่ลืมไปว่าเว็บมันเดี้ยง
ตัว  FW ใหม่ของ S7A ต้องอัพแบบ recovery tool ครับ
วิธีทำ

1.) กดที่สวิทช์ Restore ของเครื่อง ค้างไว้โดยหาอะไรจิ้มด้านหลัง แล้วเปิดเครื่อง
2) รอประมาณ 20 วินาที จนหน้าจอหน้าจอการกู้คืน ขึ้นมา
3). ใช้รีโมท ตอบ yes แล้วรอประมาณ 3 นาที
4). หลังจากเสร็จสิ้นการกู้คืนก็จะเริ่มต้นใหม่โดยอัตโนมัติ
5. ทำการอัพ FW ver:1.09.027 ตามวิธีด้านล่าง (มันเปลี่ยนแปลงจากที่เคยบอกไว้อยู่หน่อย)

Recover tool usage:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

มันเปลี่ยนแปลงจากเดิมตรงนี้ครับ กดปุ่มซ้าย ตามด้วย ปุ่ม ลง ตามด้วย ปุ่ม ขึ้น ต่อเนื่องกันไปประมาณซ้ำๆกัน 20 -30 ครั้ง จากนั้นกดปุ่ม stop (ผมว่าตัวนี้อัพวุ่นวายดีแท้เลย)
4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.

ผมก็ว่ามันวุ่นวานดีแท้จะออกทั้งที ทำไมไม่ออกแบบเวอร์ก่อน ๆ ใส่ thum drive แล้วก็เลือก update fw ในเมนูของมันเลย ตอนนี้อยู่ที่ 1.09.024 กำลังคิดว่าจะย้ายค่ายเลยดีไหมถ้ามันวุ่นวายดีแท้ หรือว่า ย้ายรุ่นดี ว่าแต่ว่า มีรุนไหนที่มันเสถียรมาแน่ะนำมั่งครับ เอา Egreat เนี้ยครับ ที่ดู ๆ ไว้ก็มี EG-S100 กับ EG-S2 แต่มันไม่รอบรับเมนูและชื่อไฟล์ภาษาไทย ไม่รู้ว่าอัพ FW แล้วจะรับได้หรือป่าว เห็นว่าทั้งสองรุ่น ใช้ Sigma8643 667MHz ใหม่กว่าด้วย
42LW5700

ออฟไลน์ Nu

• *
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:37:20 pm »
ขอบคุณ คุณ aoe และคุณvun99 สำหรับแนวทางการทำให้โชว์ปก VIDEO_TS แบบปุ่มเหลือง

ผมยังไม่ได้ลองทำดู เพราะกำลังทะเลาะกับน้ำอยู่ (ผมอยู่อยุธยา) ถามต่ออีกหน่อยครับ แล้วแบบนี้ถ้าเราดูแบบ movies>Thumbnail ไฟล์พวก .ifo .bup .vob มันจะไม่โชว์ขึ้นมาทั้งหมดหรือครับ หรือว่าจะโชว์เฉพาะภาพเล็ก  ถ้าโชว์เฉพาะภาพปกก็แจ๋วเลย

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:22:27 pm »
สอบถามเรื่อง การดู BD ครับ  ว่าจะดูยังไงครับเพราะว่า บางเรื่องก็จะมี ไฟล์หนังเลย
แต่บางเรื่อง จะมี เบื้องหลัง  จะมีสัมภาษ ดารานักแสดง  มากมาไปหมด  แต่ว่าถ้าหากจะดูที่ไฟล์หนังเลย
เราจะมีวิธีดูยังไงครับ

ขอบคุณครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #911 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:00:57 pm »
สอบถามเรื่อง การดู BD ครับ  ว่าจะดูยังไงครับเพราะว่า บางเรื่องก็จะมี ไฟล์หนังเลย
แต่บางเรื่อง จะมี เบื้องหลัง  จะมีสัมภาษ ดารานักแสดง  มากมาไปหมด  แต่ว่าถ้าหากจะดูที่ไฟล์หนังเลย

ขอบคุณครับ

กดปุ่ม play ที่โฟล์เดอร์เลยครับ ไม่ใช่ OK ถ้ากด OK มันจะเข้าไป browse file อีกที แต่กด play จะเป็นการเล่นหนังตั้งแต่ต้นเลย ไม่ได้เข้าเมนูนะ realtek ทำไม่ได้

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:08:17 pm »
มาสมัครสมาชิกคลับด้วยคนครับ เพิ่งใช้ Egreat R200 อาทิตย์แรกครับ
ยังใช้ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ใช้ไปหนังมีกระตุก กระโดดไปมาด้วยครับ
เสียงบางเรื่องมา บางเรื่องไม่มา เฉพาะเสียง DTS อ่ะครับ

ไม่แ่น่ใจว่าทางร้าน อัพเกรดเฟิร์มแวร์ให้ผมหรือยังน๊ะครับ
หน้าตาที่ใช้ผมแนบรูปคนอื่นที่คล้ายๆ กันมาให้ดูครับ

เช็ค รุ่น FW ได้ที่เมนูการตั้งค่าได้เลยครับ ลองหาดูนะมันจะมีบอกไว้
ถ้าไม่ใหม่ล่าสุด ก็อัพได้เลยครับ วิธีการอัพไม่ยากครับ
FW 3 IN 1 ล่าสุดตัวนี้ครับ  CS_3in1_rev3.1.6 - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249.rar
http://199.91.152.71/vzxvpqx7gpbg/m117afc1wpfu79g/CS_3in1_rev3.1.6+-+Egreat+1.0.5.39+%2B+ACRyan+%2B+mede8er+v4+r5249.rar

ตัว 3 IN1 ถ้าเล่นไฟล์ไหนมีปัญหาก็ลองเปลี่ยน FW ที่เหลืออีก 2 ตัวดูว่าเล่นได้ไหม

อันนี้ค่าย 8 เดี่ยวหน้าตาเหมือนที่คุณใช้อยู่ แต่ลองเช็คดูว่าใหม่สุดหรือยัง
hnhp.v5 R200.Mede8giaodienTyco.v404
ลิงค์ http://www.mediafire.com/?h7i3hsctjvs74r7

อันนี้ ของ Playon :  CS_r0.3.4_ACRyan_v7.4.4.r5440
ลิงค์ http://199.91.153.18/ho391whv01eg/rb970lnu2klbpcz/CS_r0.3.4_ACRyan_v7.4.4.r5440.rar

อันนี้ SDK4
ลิงค์ http://www.mediafire.com/sdk4
แล้วระบบเสียงตอนนี้ต่อผ่าน อะไรครับ AVR หรือ ออกลำโพง ทีวี

วิธีการอัพนะครับ ไม่ยาก ลองทำดูครับ
1. เตรียม flashdrive ขนาดไม่ควรเกิน 4 GB และ Format ให้เป็น FAT32 เท่านั้น
2. โหลดไฟล์ FW ตามลิงค์ที่ต้องการและแตกไฟล์ใส่ Flashdrive (เอาไว้ด้านนอกสุด ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน แบบว่าดับเบิ้ลคลิกแล้วเจอไฟล์ FW เลย)
3. ปิดเครื่อง R200 เสียบ Flashdrive เข้า R200 แล้วหาคลิปหนีบกระดาษหรือเข็มมาจิ้มปุ่ม Restore ค้างเอาไว้ แล้วกดสวิทซ์เปิดเครื่อง (ยังกดปุ้ม restore ค้างอยู่ และจอ TV ต้องอยู่ในช่องที่เสียบสายสัญญาณไว้ เพื่อดูผล
4. เครื่องจะรีสตาร์ท 1 ครั้งพร้อมขึ้นหน้าจอสีฟ้า มีแถบเขียววิ่ง พอแถบเขียวเริ่มวิ่งค่อยปล่อยปุ่ม restore จากนั้นก็รอ
5. เมื่อเสร็จจะมีหน้าจอแจ้งบอกพร้อมกับ restart อีก 1 ครั้ง เมื่อเครื่องติดจะได้ FW ใหม่แล้ว แต่เครื่องจะให้ตั้งค่าต่างๆใหม่หมด
6. ก่อนใช้งานให้ตั้งค่า ต่างๆให้เรียบร้อยให้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 02:32:32 pm โดย vun99 »

• *
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:23:18 pm »

เช็ค รุ่น FW ได้ที่เมนูการตั้งค่าได้เลยครับ ลองหาดูนะมันจะมีบอกไว้
ถ้าไม่ใหม่ล่าสุด ก็อัพได้เลยครับ วิธีการอัพไม่ยากครับ

แล้วระบบเสียงตอนนี้ต่อผ่าน อะไรครับ AVR หรือ อกกลำโพง ทีวี

ตอนนี้ผมต่อเสียงผ่าน coaxial อ่ะครับ
ทีแรกทำไม่เป็นครับ ลองถามพี่ๆ เพื่อนๆ ใน  กับ พันธ์ทิพย์
ได้รับความช่วยเหลือจากหลายๆ ท่านจนทำได้ครับ

FW เดี๋ยวผมคงต้องกลับบ้านไปดูว่า FW ล่าสุดอยู่ที่เท่าไหรครับ ไม่ทราบว่า FW ใหม่ล่าสุด
ผมจะทราบได้อย่างไรหรือดูตรงไหนครับ ว่า FW ที่ใช้อยู่คือรุ่น ณ ปัจจุบัน หรือ ล้าหลังครับ

อยากทำหน้าที่มีชื่อหนัง ให้ขึ้นแบบนี้ครับ  - - - > http://image.free.in.th/z/if/9h000.jpg
ผมลองทำตามขั้นตอนในเว็บที่มีการสอน แต่หาไม่เจอในเครื่องผมอ่ะครับ

ขอบคุณ คุณ vun99 เป็นอย่างมากครับ ที่ให้คำแนะนำในการใช้งานครับ

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:58:30 pm »
คุณ kikuser เรื่องเสียง ต่อผ่าน AVR ทาง Coaxial แล้วได้ไปตั้งค่าเสียงที่เมนู Audio ให้ SPDIF เป็น RAW หรือยังครับ
ส่วนเรื่อง เวอร์ชั่นของ FW ลองหาดูในเมนูการตั้งค่านะครับ พอดีผมไม่ได้ใช้ R200 เลยไม่รู้ว่ามันอยู่เมนูไหน แต่มีแน่นอนครับ  
FW ที่ให้ไว้ทางด้านบน เป็นตัวใหม่ล่าสุด ณ ตอนนี้ทุกตัวครับ

แล้วเรื่องการโชว์ปกแบบ Moviewall คุณมีไฟล์ภาพปกหรือยังครับ ต้องหามาใส่เองนะครับ เครื่องไม่หาให้ ถ้ามีครบทุกเรื่องแล้ว ทำตามขั้นตอนที่คุณได้มาก็น่าจะได้แล้วนะครับ ยังไงรอคนใช้งาน R200 เข้ามาตอบให้ดีกว่าครับในจุดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 03:04:17 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:01:34 pm »

ขอบคุณครับ

กดปุ่ม play ที่โฟล์เดอร์เลยครับ ไม่ใช่ OK ถ้ากด OK มันจะเข้าไป browse file อีกที แต่กด play จะเป็นการเล่นหนังตั้งแต่ต้นเลย ไม่ได้เข้าเมนูนะ realtek ทำไม่ได้

ขอบคุณครับ  เป็นอย่างนี้นี่เอง  ปกติ  จะกด OK  แล้ว ก็ OK

ตอนนี้รู้แล้ว   ที่แรก จะเลิกดูไฟล์ BD แล้ว  เพราะดูอยาก 

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:09:06 pm »
คุณ kikuser เรื่องเสียง ต่อผ่าน AVR ทาง Coaxial แล้วได้ไปตั้งค่าเสียงที่เมนู Audio ให้ SPDIF เป็น RAW หรือยังครับ
ส่วนเรื่อง เวอร์ชั่นของ FW ลองหาดูในเมนูการตั้งค่านะครับ พอดีผมไม่ได้ใช้ R200 เลยไม่รู้ว่ามันอยู่เมนูไหน แต่มีแน่นอนครับ  

แล้วเรื่องการโชว์ปกแบบ Moviewall คุณมีไฟล์ภาพปกหรือยังครับ ต้องหามาใส่เองนะครับ เครื่องไม่หาให้ ถ้ามีครบทุกเรื่องแล้ว ทำตามขั้นตอนที่คุณได้มาก็น่าจะได้แล้วนะครับ ยังไงรอคนใช้งาน R200 เข้ามาตอบให้ดีกว่าครับในจุดนี้

เสียงตั้ง RAW เรียบร้อยแล้วครับ (ในเครื่องเป็น Pass อะไรสักอย่างนี่ล่ะครับ)

Moviewall ใน R200 มีปกทุกโฟลเดอร์ของหนังเรื่องนั้นๆ แล้วครับ ผมลองทำตามขั้นตอนแิล้วครับ
แต่ทำไม่ได้ เหมือนว่า ไฟล์คำสั่งอะไรหายไปสักอย่างอ่ะครับ ( java หรือป่าว ผมไม่แน่ใจน๊ะครับ)

ขอบคุณ คุณ vun99 ที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวค่ำๆ กลับบ้านไปจะลองไปลองทำดูอีกครั้งครับ

ปล. ถ้าน้ำไม่ท่วมซะก่อนครับ กลัวน้ำท่วมจริงๆ เลย ครับ

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:32:12 pm »
เป็นกำลังใจให้คุณ Nu กับ คุณ kikuser เรื่องน้ำท่วมนะครับ ผมเองก็ลุ้นตัวโก่งแล้วครับตอนนี้ เพราะบ้านอยู่ใน 13 พื้นที่เสียงน้ำท่วมฉับพลัน ของกทม.
ขนาดเมื่อวานฝนตกหนักมากและหลายชั่่วโมง หน้าบ้านจากที่ไม่เคยท่วม มันท่วมแล้วครับ แต่ตัวบ้านไม่เข้า แต่หลังอื่นๆละแวกใกล้เคียง บ้านใครต่ำเรียบร้อยครับเข้าบ้าน เลย แต่ก็ไม่มาก
วันนี้ว่าจะกลับไปย้ายของสำคัญขึ้นชั้นบนแล้วครับ กลัว และไม่ประมาทดีกว่า