ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2685432 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:09:42 pm »
ส่วนตัวนี้ตัวโม xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8-DMD-XLCZ
http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj

อันนี้ผมโหลดมาใช้ได้เลยใช้ไหมครับพี่ ของผม R180 ชิพ 1185 ครับ

เปลี่ยนรูปผมลองแล้วมันไม่ยอมเปลี่ยนให้อะครับพี่
ตัวนี้ใช้ได้ครับ

แล้วลองเปลี่ยนเป็นรูปอื่นๆที่มีให้อยู่แล้วเช่น Spring , Fall ภาพเปลี่ยนไหมครับ (ภาพที่เปลี่ยนจะอยู่หน้าแรกสุดนะครับ ที่บูทมาแล้วเจอเลย)
ถ้าเปลี่ยนได้ ก็ให้เลือกมาที่ mybg.png (USB) นะครับ ต้องมีภาพที่จะใช้และเปลี่ยนชื่อเป็น mybg.png .ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

รูปติดเครื่องเปลี่ยนได้ครับพี่ แต่ผมลองเปลี่ยนชื่อแบบที่พี่บอกแล้วคือ mybg.png มันก็ไม่ยอมเปลี่ยนอะครับ

อ่อๆพี่ครับของวิธีอัพ FW แบบละเอียดทีละขั้นตอนแบบมีขั้นตอนด้วยก็ดีครับ (พอดีผมโง่ไม่เคยทำอะครับพึ่งซื้อเครื่องมาวันอาทิดนี้เองครับ)

ขอบคุณครับพี่

ไม่โง่หรอกครับ แค่ไม่รู้
วิธีอัพ
1.โหลดไฟล์ FW เสร็จแล้วแตกไฟล์ไว้ใน Flashdrive ที่จะใช้อัพ (แนะนำว่า Flashdrive ควรจะ format เป็น FAT32)
2.ปิดสวิทซ์เครื่อง R180 ไว้ ถอด HDD ที่ต้ต่อพ่วงออกให้หมด (จริงๆเสียบไว้ก็ได้) แล้วเสียบ flashdrive ที่จะอัพเอาไว้
3.หาคลิปหนีบกระดาษไว้ ดัดออกให้มันเป็นปลายแหลมๆ แล้วจิ้มปุ่ม restore ของ R180 ค้างเอาไว้
4. เปิดสวิทซ์เครื่อง ยังคงจิ้มปุ่ม restore ค้างไว้อยู่
5.รอจนมันรีสตาร์ท 1 ครั้งแล้วขึ้นหน้าจอสีฟ้ามีแถบเขียววิ่ง สัก 2 -3 แถบค่อยปล่อยปุ่ม restore
6. จากนั้นรออย่างเดียว อย่าให้ไฟดับ อัพเสร็จมันจะรีสตาร์ท อีก 1 ครั้ง ขึ้นมาใหม่จะให้ตั้งค่าต่างๆ

ปล.ตอนทำการอัพ FW ต้องเปิด TV ช่องที่เราต่อกับ Egreat ไว้ตลอดนะครับ จะได้เห็นสถานะการอัพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:56:20 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #1405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:11:31 pm »
เรื่อง Adaptor ถ้าสเป๊กบอกว่า 3 A ก็ควรใช้ 3 A หรือมากกว่าได้ แต่โวล์ทต้องเท่ากัน ไม่ควรใช้ Amp ต่ำกว่าเพราะจะทำให้มีปัญหา ไฟไม่พอ
แนะนำให้เอากลับไปเปลี่ยนที่ร้านครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ spillway

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:46:41 pm »
1. ที่พี่ vun99 แนะนำว่า mini HD น่าจะ work กว่า mkv ธรรมดา ผมเห็นด้วย 100 % ครับ ผมเองก็มี 1080P iso อยู่จำนวนหนึ่งเหมือนกันครับมันสุดยอดจริงๆ
2. ผมลอง ถอด subtitle ออกแล้ว รวมทั้ง mux เปลี่ยน frame rate แล้ว ....FW เดิมก็ยังใช้ไม่ได้ ทาบเมื่อไรเ็ป็นค้างเมื่อนั้น
3. ลง FW ใหม่โดยใช้ตัวที่พี่แนะนำ (ileg-Al_CS_rev2zb - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249) ปรากฏว่าเหลือเชื่อครับ egreat เล่นได้เป็นปกติเลยครับ.....แต่ playon + 8 ค้างตามระเบียบครับ
4. จากข้อมูลข้างต้น..พิจารณาแล้วเห็นว่า ....ที่ egreat เล่นได้คงเป็นเพราะตอนเลื่อนไปทาบที่รายชื่อหนัง ไม่มีการ preview ภาพปกหนังครับ
ผมจึงย้อนกลับไปที่ playon ตั้งค่าให้แสดงรายชื่อหนังเป็นแบบ list แทนปรากฏว่า สามารถเลื่อนไปทาบและสั่งเล่นได้ครับไม่ค้างแล้ว
5. สรุป.....ผมลบภาพปกหนัง (folder.jpg) ของเรื่องที่มีปัญหาออกแล้ว.... ทุก interface สามารถเล่นได้หมดครับ

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณความช่วยเหลือจากพี่ vun99 เป็นอย่างมากครับที่ช่วยชี้แนะให้กับเพื่อนสมาชิกครับ [ปลื่ม]

อ้อ มีปัญหาิอยู่ที่ปกหนัง  พอจำได้ไหมครับ ว่าปกหนังที่ใช้ ขนาดอยู่ที่เท่าไหร่ กี่ pixel กี่ Kb
ถ้าขนาดใหญ่กว่าที่ผมแนะนำลอง ใช้ปกขนาดนี้ดูแล้วใส่เข้าไปใหม่ดูครับว่าค้างหรือไม่
แนะนำขนาดปก 160 x 250 pixel ขนาดไม่น่าจะเกิน 80 kb จริงๆขนาดปกที่ใช้กูเกิ้ลค้น โดยไม่ต้องดับเบิ้ลคลิกเพื่อให้แสดงภาพใหญ่ก็ใช้ได้แล้วครับ (คลิกขวาเซฟเลย)
ยังสามารถแสดงปกที่ Egreat ได้ชัดเจน  ข้อดีของขนาดปกไม่เกินนี้อีกอย่างก็คือ Preview ได้เร็ว ไม่หน่วงเครื่อง ถ้าโชว์แบบ Video Wall ก็ไม่หน่วงครับ

ปัญหาเรื่องปกขนาดใหญ่มีปัญหาเครื่องค้าง หรือไม่แสดงปกจริงๆนะครับ เพราะ FW บางตัวไม่รองรับ

ตอบครับ....

ถ้าจำไม่ผิด ผมชอบใช้ปกใหญ่ ประมาณ 400-500 pixel ครับ 40-70Kb เห็นจะได้ครับ
งั้นเดี๋ยวคืนนี้จะลองเปลี่ยนปกใหม่..แล้วจะมารายงานครับพี่

ออฟไลน์ tipphy

• *
« ตอบกลับ #1407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 06:17:16 pm »
ตอนนี้ใช้ r200 fw. ของ tyco hd (ไม่ใช่ 3in1)
ดูหนัง hd ปากจะไปก่อนเสียงพูด แต่ไม่นานเท่าไร ประมาณเสี้ยววินาที

เลยอยากทราบว่าเกิดจากอะไรอะคะ เป็นที่ fw หรือป่าว
แล้วถ้าลง fw ใหม่จะหายไหมเอ่ย แล้วใช่ fw ตัวไหนดี

ขอบคุณคะ

เป็นทุกเรื่องเลยหรือเปล่าครับ หรือเป็นเฉพาะบางเรื่อง ก็คงเป็นที่ตัวหนัง ถ้าเป็นทุกเรื่องก็ลองอัพ FW ดูก่อนก็ได้ครับ
แล้วเสียงนี่ต่อผ่าน TV หรือ AVR ครับ
ผมเองก็ยังไม่เคยเจออาการนี้ เคยเจอเสียงไม่ตรงกับปากอยู่เรื่องเดียว และสาเหตุกมาจากหนัง บางทีเขาเอาเสียงจาก DVD หรือ บลูเรย์ มาใส่ แต่ปรับเวลาไม่ตรง หรือบางครั้งเราตัว Extent มาใส่ ตัว ปกติ

เป็นบางเรื่องคะ แต่ลองเช็คไฟล์ในคอมแล้ว เสียงตรงกับภาพดี แต่มาเปิดใน r200 กลับดีเลย์

« ตอบกลับ #1408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:52:47 pm »
ตอนนี้ใช้ r200 fw. ของ tyco hd (ไม่ใช่ 3in1)
ดูหนัง hd ปากจะไปก่อนเสียงพูด แต่ไม่นานเท่าไร ประมาณเสี้ยววินาที

เลยอยากทราบว่าเกิดจากอะไรอะคะ เป็นที่ fw หรือป่าว
แล้วถ้าลง fw ใหม่จะหายไหมเอ่ย แล้วใช่ fw ตัวไหนดี

ขอบคุณคะ

เป็นทุกเรื่องเลยหรือเปล่าครับ หรือเป็นเฉพาะบางเรื่อง ก็คงเป็นที่ตัวหนัง ถ้าเป็นทุกเรื่องก็ลองอัพ FW ดูก่อนก็ได้ครับ
แล้วเสียงนี่ต่อผ่าน TV หรือ AVR ครับ
ผมเองก็ยังไม่เคยเจออาการนี้ เคยเจอเสียงไม่ตรงกับปากอยู่เรื่องเดียว และสาเหตุกมาจากหนัง บางทีเขาเอาเสียงจาก DVD หรือ บลูเรย์ มาใส่ แต่ปรับเวลาไม่ตรง หรือบางครั้งเราตัว Extent มาใส่ ตัว ปกติ

เป็นบางเรื่องคะ แต่ลองเช็คไฟล์ในคอมแล้ว เสียงตรงกับภาพดี แต่มาเปิดใน r200 กลับดีเลย์

ถ้าอย่างนั้นลองอัพ FW ดูก่อนก็ได้ครับ อัพแบบกดปุ่ม restore นะครับ FW ลองดูย้อนกลับไปสัก 2-3 หน้าดูละกัน รู้สึกจะมีของตัว R200 อยู่ครับ

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1409 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:15:33 pm »
r1ii ใช้ดีไหมครับใช้หม้อแปลงแบบไหนครับ

« ตอบกลับ #1410 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:04:28 pm »
r1ii ใช้ดีไหมครับใช้หม้อแปลงแบบไหนครับ

R1-II ตั้งแต่ที่ผมใช้มายังไม่เคยงอแงครับ พอร์ตทุกพอร์ต ผมใช้หมดเลย ใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพของมัน (ต่อครบหมดทุกพอร์ตตลอดเวลา) ภาพต่อผ่าน HDMI
HDD ต่อทั้ง SATA , และผ่าน Docking  USB ที่เหลืออีกช่อง ต่อกับ HDD External , ต่อ Lan เพื่อดึงข้อมูลผ่านคอมและเผื่อไว้ stream หนังจาก Xtreamer Pro ที่มี HDD 2TB ต่ออยู่อีก 2 ลูกที่อยู่ชั้นล่าง (ผมใช้คอมโหลดบิท)  และเล่นเน็ต (แต่ใช้ผ่าน USB WIFI ก็ไม่มีปัญหา) เสียงต่อสาย Optical เข้าชุดโฮม ส่วนเสียงทาง RCA (ขาวแดง ต่อเข้ากับลำโพงคอมแล้วต่อเข้ากับหูฟังอีกทีไว้ฟังตอนภรรยาหลับ) ดูหนังทุกวัน ดูได้ทุกไฟล์

ส่วน Adaptor ก็ได้แบบที่คุณได้มานั่นแหละครับ  แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ใช้ครับ ผมต่อผ่าน Power Box ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:09:31 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1411 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:18:15 am »
CS ปรับปรุง FW Chip 1185 อีกแล้ว

xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)
http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj

PLEASE DON'T ATTEMPT UNLESS YOU CAN RECOVER WITH RESET BUTTON
Stage/Scope: more custom / SRJG Jukebox
Old Ver.DMD

Add:
- SRJG Jukebox with seek (experimantal)
- IMS/srjg jukebox
Fix:
- minor other bug fix in HomeMenu (skin3/4), Menu Cutomization, hdforall update
Don't forget to update to last xLiveCZ and HD4ALL

ตัวนี้เจ๋งครับ มี Movie Jukebox แล้ว สามารถค้นหาตามประเภทหนังได้ด้วยครับ  ตามรูปเลย

ออฟไลน์ spillway

• *
« ตอบกลับ #1412 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:30:57 am »
1. ที่พี่ vun99 แนะนำว่า mini HD น่าจะ work กว่า mkv ธรรมดา ผมเห็นด้วย 100 % ครับ ผมเองก็มี 1080P iso อยู่จำนวนหนึ่งเหมือนกันครับมันสุดยอดจริงๆ
2. ผมลอง ถอด subtitle ออกแล้ว รวมทั้ง mux เปลี่ยน frame rate แล้ว ....FW เดิมก็ยังใช้ไม่ได้ ทาบเมื่อไรเ็ป็นค้างเมื่อนั้น
3. ลง FW ใหม่โดยใช้ตัวที่พี่แนะนำ (ileg-Al_CS_rev2zb - Egreat 1.0.5.39 + ACRyan + mede8er v4 r5249) ปรากฏว่าเหลือเชื่อครับ egreat เล่นได้เป็นปกติเลยครับ.....แต่ playon + 8 ค้างตามระเบียบครับ
4. จากข้อมูลข้างต้น..พิจารณาแล้วเห็นว่า ....ที่ egreat เล่นได้คงเป็นเพราะตอนเลื่อนไปทาบที่รายชื่อหนัง ไม่มีการ preview ภาพปกหนังครับ
ผมจึงย้อนกลับไปที่ playon ตั้งค่าให้แสดงรายชื่อหนังเป็นแบบ list แทนปรากฏว่า สามารถเลื่อนไปทาบและสั่งเล่นได้ครับไม่ค้างแล้ว
5. สรุป.....ผมลบภาพปกหนัง (folder.jpg) ของเรื่องที่มีปัญหาออกแล้ว.... ทุก interface สามารถเล่นได้หมดครับ

ท้ายนี้ต้องขอขอบคุณความช่วยเหลือจากพี่ vun99 เป็นอย่างมากครับที่ช่วยชี้แนะให้กับเพื่อนสมาชิกครับ [ปลื่ม]

อ้อ มีปัญหาิอยู่ที่ปกหนัง  พอจำได้ไหมครับ ว่าปกหนังที่ใช้ ขนาดอยู่ที่เท่าไหร่ กี่ pixel กี่ Kb
ถ้าขนาดใหญ่กว่าที่ผมแนะนำลอง ใช้ปกขนาดนี้ดูแล้วใส่เข้าไปใหม่ดูครับว่าค้างหรือไม่
แนะนำขนาดปก 160 x 250 pixel ขนาดไม่น่าจะเกิน 80 kb จริงๆขนาดปกที่ใช้กูเกิ้ลค้น โดยไม่ต้องดับเบิ้ลคลิกเพื่อให้แสดงภาพใหญ่ก็ใช้ได้แล้วครับ (คลิกขวาเซฟเลย)
ยังสามารถแสดงปกที่ Egreat ได้ชัดเจน  ข้อดีของขนาดปกไม่เกินนี้อีกอย่างก็คือ Preview ได้เร็ว ไม่หน่วงเครื่อง ถ้าโชว์แบบ Video Wall ก็ไม่หน่วงครับ

ปัญหาเรื่องปกขนาดใหญ่มีปัญหาเครื่องค้าง หรือไม่แสดงปกจริงๆนะครับ เพราะ FW บางตัวไม่รองรับ

ตอบครับ....

ถ้าจำไม่ผิด ผมชอบใช้ปกใหญ่ ประมาณ 400-500 pixel ครับ 40-70Kb เห็นจะได้ครับ
งั้นเดี๋ยวคืนนี้จะลองเปลี่ยนปกใหม่..แล้วจะมารายงานครับพี่

มารายงานผลครับ...

ขนาดของภาพและขนาดของไฟล์ มีผลต่อการเล่นและ FW ตามที่พี่แนะนำจริงๆ ด้วยครับ
ผมใช้ขนาดที่แนะนำ เล่นได้สบายไม่มีค้าง เร็วด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ eung

• *
« ตอบกลับ #1413 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:36:18 pm »
ผมลอง up fw แล้วสำหรับ r200

ออฟไลน์ eung

• *
« ตอบกลับ #1414 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:43:11 pm »
r200 ผม up fw  CS_r1.0.6_SDK4_1.0.4_for_EG-R1_R6_R200.rar แล้วใช้งานได้ดีครับ  / แต่เวลาเล่นหนัง blu ray ต้องกด enter เข้าไปจนถึงเมนู file หนัง ไม่สามารถกด play ที่รีโมท แล้วเล่นได้     สำหรับ file อื่นเยี่ยมครับ ยังไม่มีอาการ hang

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #1415 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:14:38 pm »
มีใครเป็นแบบผมบ้าง FW หลังๆของ RT1185 เสียง DTS เบากว่า DD น่ะครับ อัพด้วยวิธีจิ้มตลอด ส่วนใหญ่ไฟล์ผมโหลดจากบิทและส่วนใหญ่จะเป็นงานของทีม CtHt ครับ ตอนหลังทีมนี้โมฯให้มีเสียง DTS ไทยด้วยก็ออกดังดีดังกว่า DD ซึ่งปกติอยู่แล้ว แต่แปลกที่เสียง DTS Eng ที่มาเดิมๆเลยกลับเสียงเบากว่าเสียง DD ไทยครับ เล่นเอาผมงงเลยครับ

อีกเรื่องครับจริงๆผมว่าจะถามท่าน Vun99 นานแล้วแต่ลืมทุกทีครับ ไม่ทราบเจ้า Power Box SU602 ที่ท่านใช้อยู่มันทำให้ภาพ+เสียงของ HD Player ดีขึ้นแบบเห็นผลชัดเจนเลยไหมครับ ตอนแรกว่าจะไปเล่นพวก Chip Sigma แต่คิดๆอีกทีไฟล์ีส่วนใหญ่์ผมโหลดมาจากบิท กลัวว่าจะมีปัญหากับการเล่นไฟล์ที่คุณภาพ+วิธี Encode ที่แตกต่างกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:22:45 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #1416 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:46:55 pm »

ลองหรือยังครับท่าน  ผมกำลังโหลดอยู่ครับ  ขอบคุณครับที่นำสิ่งดีๆ มาแนะนำตลอด [ปลื่ม]

CS ปรับปรุง FW Chip 1185 อีกแล้ว

xEgreat-II_3.0.1.5_CSv0.9.8a-DMD-XLCZ (3.9)

PLEASE DON'T ATTEMPT UNLESS YOU CAN RECOVER WITH RESET BUTTON
Stage/Scope: more custom / SRJG Jukebox
Old Ver.DMD

Add:
- SRJG Jukebox with seek (experimantal)
- IMS/srjg jukebox
Fix:
- minor other bug fix in HomeMenu (skin3/4), Menu Cutomization, hdforall update
Don't forget to update to last xLiveCZ and HD4ALL

ตัวนี้เจ๋งครับ มี Movie Jukebox แล้ว สามารถค้นหาตามประเภทหนังได้ด้วยครับ  ตามรูปเลย

Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

ออฟไลน์ tipphy

• *
« ตอบกลับ #1417 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:13:35 pm »
มีข้อสงสัย อยากสอบถาม ดังนี้คะ

1. ถ้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ แต่ hd player ตัวเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่?
2. ถ้าเปลี่ยน HD player เครื่องใหม่ แต่ใช้ HDD ลูกเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่ และกรณีลงใหม่ไฟล์ใน HDD จะหายไปทั้งหมด หรือป่าวคะ?

ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #1418 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:39:53 pm »
ผมลงแล้วค้างอะคับพี่แล้วอัพแบบจิ้มปุ่มรีตาดต่างกันไงคับ

« ตอบกลับ #1419 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:37:34 pm »
ผมลงแล้วค้างอะคับพี่แล้วอัพแบบจิ้มปุ่มรีตาดต่างกันไงคับ

ง่ายๆนะครับ อัพแบบจิ้มปุ่ม restore จะเหมือนกับ format ลง window ใหม่ครับ ทุกอย่างจะสดใหม่

« ตอบกลับ #1420 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:04:23 pm »
มีข้อสงสัย อยากสอบถาม ดังนี้คะ

1. ถ้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่ แต่ hd player ตัวเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่?
2. ถ้าเปลี่ยน HD player เครื่องใหม่ แต่ใช้ HDD ลูกเดิม ต้องลง fw. ใหม่หรือไม่ และกรณีลงใหม่ไฟล์ใน HDD จะหายไปทั้งหมด หรือป่าวคะ?

ขอบคุณคะ

1. ไม่ต้องครับ FW จะลงอยู่้ใน HD Player เลย (มันมีหน่วยความจำของมัน)
2. อันนี้ขึ้นอยู่ กับ HD Player ตัวใหม่ของคุณ ว่ามันใช้งานตอบสนองคุณได้ดีแล้วหรือไม่ แต่โดยส่วนใหญ่ เขาจะพัฒนา FW ออกมาเพื่อเสริมประสิทธิภาพหรือแก้ บัคต่างๆที่เกิดขึ้นและมีผู้ใช้งานแจ้งเข้าไป  หรืออาจจะเสริมลูกเล่นบางอย่าง   ส่วนเรื่องไฟล์ใน HDD กับ FW ไม่ได้เกี่ยวกันเลย เพราะเวลาลง FW จะลงไปที่หน่วยความจำของเครื่อง เครื่อง HD Player เปล่าๆไม่ต้องต่อ HDD ก็อัพ FW ได้ครับ
ส่วน HDD คุณก็สามารถนำไปต่อใช้งานกับเครื่องเล่นเครื่องไหนก็ได้ ก็สามารถเล่นไฟล์ได้เหมือนกัน (ถ้ารองรับ) ไม่ต้องกังวลว่า File จะหายถ้าไม่ได้ไปลบหรือสั่ง Format ผ่าน HD Player

« ตอบกลับ #1421 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:11:52 pm »
มีใครเป็นแบบผมบ้าง FW หลังๆของ RT1185 เสียง DTS เบากว่า DD น่ะครับ อัพด้วยวิธีจิ้มตลอด ส่วนใหญ่ไฟล์ผมโหลดจากบิทและส่วนใหญ่จะเป็นงานของทีม CtHt ครับ ตอนหลังทีมนี้โมฯให้มีเสียง DTS ไทยด้วยก็ออกดังดีดังกว่า DD ซึ่งปกติอยู่แล้ว แต่แปลกที่เสียง DTS Eng ที่มาเดิมๆเลยกลับเสียงเบากว่าเสียง DD ไทยครับ เล่นเอาผมงงเลยครับ

อีกเรื่องครับจริงๆผมว่าจะถามท่าน Vun99 นานแล้วแต่ลืมทุกทีครับ ไม่ทราบเจ้า Power Box SU602 ที่ท่านใช้อยู่มันทำให้ภาพ+เสียงของ HD Player ดีขึ้นแบบเห็นผลชัดเจนเลยไหมครับ ตอนแรกว่าจะไปเล่นพวก Chip Sigma แต่คิดๆอีกทีไฟล์ีส่วนใหญ่์ผมโหลดมาจากบิท กลัวว่าจะมีปัญหากับการเล่นไฟล์ที่คุณภาพ+วิธี Encode ที่แตกต่างกันไปครับ

เรื่อง Power Box นั้นผมว่ามันเป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ถามบางคนเขาก็ตอบว่าไม่จำเป็น เสียเงินโดยใช่เหตุ แต่คนที่ใช้เขาก็ตอบว่าดีขึ้นจริงๆ คุ้มค่า ยิ่งกว่าการไปเปลี่ยนสายไฟเทพ แพงๆ

ผมขอตอบตามความเห็นส่วนตัว และผู้ใช้งานจริงนะครับ ไม่ได้หวังให้ใครมาเชื่อ และต้องใช้ตาม
Power Box ที่ผมใช้งาน ครั้งแรกเลยที่ต่อนะครับ สีสัน มิติ การไล่เฉดสี ความดำมันดูดีขึ้น Noise ลดลง แต่ไม่ได้แตกต่างมากมายนะครับ (ไม่ถึงขนาดหน้ามือเป็นหลังมือ แต่พอรู้สึกได้) เรื่องเสียงก็ดีขึ้น รายละเอียดเล็กๆน้อย ได้ยินชัดเจนขึ้น แต่พอใช้ได้สักระยะ (เบิร์น เรียบร้อย) เปิดมามีงงเหมือนกันครับ ว่าภาพมันสวยขึ้นจริงๆ ความดำก็ดำดี จนผมต้องไปปรับค่าที่ TV ลดลง อีกด้วย (มันดีขึ้นแบบแตกต่างกว่าตอนที่ยังไม่พ้นระยะเบิร์นอิน)
ภรรยาผมยังบอกว่าภาพสวยขึ้น ดูดีขึ้น ทั้งๆที่เธอไม่รู้เรื่องพวกนี้ แต่ดูออก

ส่วนเรื่อง Noise นี่ถ้าหนังมันมี noise มันก็ช่วยไม่ได้นะครับ เพราะเป็นที่ตัวไฟล์หนัง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องชั่งใจเองละครับ เพราะค่าตัวมันก็ซื้อ HD Player ใหม่ได้เครื่องละครับ ส่วนตัวผมพอใจครับ เพราะยังไงก็จ่ายไฟได้นิ่งกว่า และยังเอาไปใช้กับเครื่องเล่น หรืออุปกรณ์อื่นที่ใช้ไฟ 12 V ได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:41:04 am โดย vun99 »