ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676489 ครั้ง)

ออฟไลน์ tong93

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1638 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 05:11:47 pm »
ตัวแทนจำหน่าย r6s อยู่แถว อ่อนนุช ศรีนครินทร์ มีบ้างมั๊ยครับใครพอทราบบ้าง pm มาบอกก็ได้น่ะครับขอเบอร์โทรด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ doraemyung

• *
« ตอบกลับ #1639 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:55:57 pm »
R200s เจออีก 1 ปัญหาครับ เวลาดูไฟล์ที่เป็น .iso หรือ โฟลเดอร์ viedo_ts หรือไฟล์ DVD ทั่วๆไปอ่ะครับ มันชอบกระโดดข้ามฉากไปครับ ลองกับกี่เรื่องๆก็เป็นหมด ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ที่ร้านลง FW ล่าสุดมาให้ครับ

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1640 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:45:32 am »
R200s เจออีก 1 ปัญหาครับ เวลาดูไฟล์ที่เป็น .iso หรือ โฟลเดอร์ viedo_ts หรือไฟล์ DVD ทั่วๆไปอ่ะครับ มันชอบกระโดดข้ามฉากไปครับ ลองกับกี่เรื่องๆก็เป็นหมด ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ที่ร้านลง FW ล่าสุดมาให้ครับ

เป็นที่ FW ครับ
ลองดูตัวนี้ครับ xMas4Egreat-III-R200S-R300-1.3.1.4-by-CS-DMD-XLCZ.NEW.rar
ลิงค์ http://www.mediafire.com/?apd7gl69doduwe0
แก้ปัญหา เล่น file DVD ISO เข้าเมนุเลือกได้ และ เล่นหนังจนจบเรื่องแน่นอน

วิธีการอัพ
1. แตกไฟล์ใส่ Flashdrive เอาไว้ด้านนอกสุดของ flashdrive (ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน) flashdrive format เป็น FAT32
2. ปิดเครื่อง แล้วเสียบ flashdrive เข้าที่ Egreat พร้อมทั้ง หาคลิปหนีบกระดาษ มาจิ้มปุ่ม restore ค้างเอาไว้ (บางรุ่นกดปุ่มได้เลย)
3. เปิดเครื่อง Egreat (ปุ่มยังจิ้มค้างอยู่ รอจนกว่าหน้าจอ TV จะขึ้นสีฟ้ามีแถบสีเขียววิ่ง สัก 2 -3 แถบค่อยปล่อยปุ่ม Restore)
4. ห้ามปิดเครื่อง หรือ ถอด flashdrive ออก ขณะทำการอัพเดต และระวังอย่าให้ไฟดับระหว่างทำ
5. เมื่อเสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ทเอง 1 ครั้ง และจะขึ้นหน้าจอให้ตั้งค่าต่างๆใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 09:59:28 am โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ doraemyung

• *
« ตอบกลับ #1641 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:56:58 pm »

เป็นที่ FW ครับ
ลองดูตัวนี้ครับ xMas4Egreat-III-R200S-R300-1.3.1.4-by-CS-DMD-XLCZ.NEW.rar
ลิงค์ http://www.mediafire.com/?apd7gl69doduwe0
แก้ปัญหา เล่น file DVD ISO เข้าเมนุเลือกได้ และ เล่นหนังจนจบเรื่องแน่นอน

วิธีการอัพ
1. แตกไฟล์ใส่ Flashdrive เอาไว้ด้านนอกสุดของ flashdrive (ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน) flashdrive format เป็น FAT32
2. ปิดเครื่อง แล้วเสียบ flashdrive เข้าที่ Egreat พร้อมทั้ง หาคลิปหนีบกระดาษ มาจิ้มปุ่ม restore ค้างเอาไว้ (บางรุ่นกดปุ่มได้เลย)
3. เปิดเครื่อง Egreat (ปุ่มยังจิ้มค้างอยู่ รอจนกว่าหน้าจอ TV จะขึ้นสีฟ้ามีแถบสีเขียววิ่ง สัก 2 -3 แถบค่อยปล่อยปุ่ม Restore)
4. ห้ามปิดเครื่อง หรือ ถอด flashdrive ออก ขณะทำการอัพเดต และระวังอย่าให้ไฟดับระหว่างทำ
5. เมื่อเสร็จแล้วเครื่องจะรีสตาร์ทเอง 1 ครั้ง และจะขึ้นหน้าจอให้ตั้งค่าต่างๆใหม่

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองทำดู  [เท่ห์]

ออฟไลน์ greatkub

• *
« ตอบกลับ #1642 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 02:34:47 pm »
รบกวนถาม 2 เรื่องคับ
1.Egreat r300 ดู 3d sbs ผ่าน samsung 3d plasma
แล้วมึนมาก ปกติมั้ยคับ ไม่ค่อยนูนนะคับเหมือนจะลึกเข้าไป
ผมเปิดไฟล์ Demo ของlgนะคับ
3d แท้ไม่เป็นคับ
ที่บ้านไม่มี lg ร้านอยู่ไกลนะคับเลยยังไม่ได้ลองที่ร้าน
ตอนร้านเปิดให้ดูก็ไม่รู้เปิดแบบไหนให้ดูนะคับ
2.Remote r300 มีapp iphone ใช้ได้บ้างมั้ยคับ

ออฟไลน์ big5555

• *
« ตอบกลับ #1643 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 04:33:16 pm »
ผมใช้ R300 จะต่อเข้ากับแอมป์ AC 3/5.1 อย่างไงครับให้ใด้เสียงที่สมบูรณ์แบบ ? เห็นมีแต่รูเสียบที่เป็นแบบสาย AV      ขอบคูณครับ

ออฟไลน์ thakky

• *
« ตอบกลับ #1644 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 05:56:01 pm »
เพิ่งถอย Egreat R200S มาครับ มีปัญหาคือ ใส่ internal ฮารดดิสก์เข้าไปในกล่องแล้วหาไม่เจอ แต่ถ้าต่อแบบ SATA หาเจอ

HDD 2TBของ เวสเทริน เขียว มีทางแก้มั้ยครับ แล้วถ้าเล่นแบบต่อ SATA และวางเฉยๆ บนกล่อง ไม่ใช่ ด็อกกิ้ง จะเกิดปัญหาอะไรมั้ยครับ [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #1645 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:24:38 pm »
เพิ่งถอย Egreat R200S มาครับ มีปัญหาคือ ใส่ internal ฮารดดิสก์เข้าไปในกล่องแล้วหาไม่เจอ แต่ถ้าต่อแบบ SATA หาเจอ

HDD 2TBของ เวสเทริน เขียว มีทางแก้มั้ยครับ แล้วถ้าเล่นแบบต่อ SATA และวางเฉยๆ บนกล่อง ไม่ใช่ ด็อกกิ้ง จะเกิดปัญหาอะไรมั้ยครับ [ร้องไห้]

ถ้าเพิ่งซื้อ ผมว่ายกไปที่ร้านเคลมเลยดีกว่า เผื่อมีปัญหาที่ขั้วต่อ SATA ด้านใน

แต่ถ้าต่อ SATA วางเฉยๆ บนกล่อง ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมก็วางอยู่บน R1-II จะครบปีแล้ว ไม่มีปัญหาครับ (มของผมใส่ HDD ภายในไม่ได้)
แต่ของคุณถ้าไม่ใช้ช่องต่อ HDD ภายใน มันก็จะเสียช่องต่อไปฟรีๆนะครับ ต่อไปมี HDD เพิ่มจะได้เลือกหนังพร้อมกันได้ครับ ไม่ต้องเสียเวลาถอดเข้าออก
 เอาไปให้ร้านเช็คดูดีกว่าครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ goodgood

• *
« ตอบกลับ #1646 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 02:58:06 pm »

ถ้าเพิ่งซื้อ ผมว่ายกไปที่ร้านเคลมเลยดีกว่า เผื่อมีปัญหาที่ขั้วต่อ SATA ด้านใน

แต่ถ้าต่อ SATA วางเฉยๆ บนกล่อง ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมก็วางอยู่บน R1-II จะครบปีแล้ว ไม่มีปัญหาครับ (มของผมใส่ HDD ภายในไม่ได้)
แต่ของคุณถ้าไม่ใช้ช่องต่อ HDD ภายใน มันก็จะเสียช่องต่อไปฟรีๆนะครับ ต่อไปมี HDD เพิ่มจะได้เลือกหนังพร้อมกันได้ครับ ไม่ต้องเสียเวลาถอดเข้าออก
 เอาไปให้ร้านเช็คดูดีกว่าครับ

จริงครับ ผมสมัครมาเพื่อตอบกระทู้นี้เลย ผมซื้อr200sมาได้10กว่าวันดูหนังวันละ1เรื่อง อาการเริ่มไม่เห็นHDDในเครื่องต้องบูทเครื่องใหม่เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง

จนกระทั่งไม่เห็นเลย ผมเลยลองอัพFWเป็นตัว2.0.3.0(ติดเครื่องมา2.0.1.8)ไม่หายเลยนำไปเปลี่ยนที่ร้านๆบอกว่าสาเหตุเพราะไปอัพFW(ผมไม่โต้ตอบ-

แต่ขอเปลี่ยนเครื่อง). ได้เครื่องใหม่มาเล่นพริ้วลื่นไหลไม่มีงอแงเลยครับ. ปล.เครื่องคุณมีปัญหาตามที่คุณvun99บอกเหมือนผมแน่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 03:01:17 pm โดย goodgood »

ออฟไลน์ abple

• *
« ตอบกลับ #1647 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 08:49:47 pm »
คุณvun99ครับ รบกวนlink fw.027ที่ให้มาเปิดไม่ได้เลยครับ 
ส่วนlink download ของegreat ก็โหลดไม่ได้ครับ ลองหลายครั้งแล้วไม่รู้เป็นเพราะอะไร คนอื่นโหลดกันได้ไหมครับ  ใครมีลิงก์ที่ใช้ได้ไหมครับ แล้วfwรุ่นไหนที่ใช้ได้ดีมั่งคับ
ขอบคุณครับ

ผมใช้ s7aซื้อมา2ปีน่าจะได้ fm1.09.023 ต่อhdmiผ่าน avr  มีปัญหาว่าทำไมเวลาเปิดเครื่องรอนานมากกว่าจะเข้าหน้าเมนู
แล้วปัญหาใหม่คือ ดูหนังอยู่เด้งไปrestartตัวเอง ซะอย่างนั้น เป็นหลายครั้งมากใครรู้บ้างช่วยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ยังไงลองอัพเดต FW ดูก่อนครับ ตัวล่าสุดในเว็บ Egreat คือ 1.0.9.027 ครับ
ftp://220.231.142.130/Firmware/S1AS7A_FW_20110812/Egreat_S1A_S7A_Recover_Tool_1.09.027_20110812.rar

อีกลิงค์ อันนี้น่าจะโหลดได้เร็วกว่า http://www.bksw.com/sna/egreats1a/Recovery+updatepack_eg-s7a.rar
Fixed:

1,Enhanced support BD 3D movies, solved BD 3D movies stuck or screen blurred issue.

2,Solved Youtube can’t be playback issue.

Important notice:

1, Only recover tool available for this updating!!!

2, User must apply recovery tool for this times to upgrade your S1A / S7A player.

Recover tool usage:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.

อัพเสร็จอาการน่าจะดีขึ้น

• *
« ตอบกลับ #1648 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:10:29 pm »
ได้ยินว่าfw .016 ดีสุดจริงรึเปล่าครับ แล้วผมจะupdate จาก.023 เป็น.016ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #1649 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:24:11 pm »
คุณvun99ครับ รบกวนlink fw.027ที่ให้มาเปิดไม่ได้เลยครับ  
ส่วนlink download ของegreat ก็โหลดไม่ได้ครับ ลองหลายครั้งแล้วไม่รู้เป็นเพราะอะไร คนอื่นโหลดกันได้ไหมครับ  ใครมีลิงก์ที่ใช้ได้ไหมครับ แล้วfwรุ่นไหนที่ใช้ได้ดีมั่งคับ
ขอบคุณครับ

ผมใช้ s7aซื้อมา2ปีน่าจะได้ fm1.09.023 ต่อhdmiผ่าน avr  มีปัญหาว่าทำไมเวลาเปิดเครื่องรอนานมากกว่าจะเข้าหน้าเมนู
แล้วปัญหาใหม่คือ ดูหนังอยู่เด้งไปrestartตัวเอง ซะอย่างนั้น เป็นหลายครั้งมากใครรู้บ้างช่วยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ยังไงลองอัพเดต FW ดูก่อนครับ ตัวล่าสุดในเว็บ Egreat คือ 1.0.9.027 ครับ
ftp://220.231.142.130/Firmware/S1AS7A_FW_20110812/Egreat_S1A_S7A_Recover_Tool_1.09.027_20110812.rar

อีกลิงค์ อันนี้น่าจะโหลดได้เร็วกว่า http://www.bksw.com/sna/egreats1a/Recovery+updatepack_eg-s7a.rar
Fixed:

1,Enhanced support BD 3D movies, solved BD 3D movies stuck or screen blurred issue.

2,Solved Youtube can’t be playback issue.

Important notice:

1, Only recover tool available for this updating!!!

2, User must apply recovery tool for this times to upgrade your S1A / S7A player.

Recover tool usage:

1, At first, uncompress the packed file, copy the 'flashbin' folder to USB stick root. please make sure to copy the whole of folder, it is better not to put irrelevant  file in this USB stick, and make sure there is 256M rest space in USB stick.

2, insert USB stick to USB port.

3, Power-on the device, as soon as the booting screen occur, press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading ...

4, System recover takes about 3minutes, pls wait patiently! During recovery, pls don't power-off the player, otherwise, that will result in storage broken and need to send back to factory for amendment.

5, Fixing work done successfully, will auto-reboot.

6, After rebooting, device will work fine.

อัพเสร็จอาการน่าจะดีขึ้น

ลองดูอันนี้ครับ
http://www.mc.co.th/driver/Egreat/Egreat_S1A_S7A_Recover_Tool_1.09.027_20110812.rar
ผมลองโหลดมาดู ยังโหลดได้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 09:24:55 pm โดย vun99 »

« ตอบกลับ #1650 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:25:34 pm »
ได้ยินว่าfw .016 ดีสุดจริงรึเปล่าครับ แล้วผมจะupdate จาก.023 เป็น.016ได้ไหมครับ

ได้หมดครับ จะอัพขึ้น หรือ ดาวน์ลง ทำได้ทั้งนั้นครับ แต่จะให้ดีต้องอัพแบบกดปุ่ม Restore นะครับ

• *
« ตอบกลับ #1651 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:38:22 am »
โหลดได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองupดู

• *
« ตอบกลับ #1652 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:22:12 pm »
 press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading

รบกวนถามอีกทีครับ เขาให้กด left button continually จนถึงเมื่อไหร่ถึงให้กด down&up ติดต่อกัน20-30ครั้ง ตรงนี้ผมไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ Ekvin

• *
« ตอบกลับ #1653 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:09:35 pm »
ผมekvin สมาชิกใหม่ครับ
ผมใช้Dune Baseอยู่แล้วแต่ที่ซื้อEgret R300 เพราะเล่น3Dได้ ขอบอกว่าในราคาที่จ่ายไปเทียบกับคุณภาพแล้วคุ้มมากเล่นได้ดีไม่ค่อยติดขัดภาพที่ได้เป็นรองduneไม่มาก
ผมมีปัญหาเล็กน้อยคือเครื่องเล่นavrผมไม่decode Dolby True HD, DTS HD ทำให้ดูหนัง3d จากr300ไม่มันเท่าที่ควร ไม่ทราบว่ามีfirmwareที่สามารถdecode Dolby True HD, DTS HD ไหมครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #1654 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:51:22 am »
การดีโคดเสียง ทำได้ด้วย avr นี่ครับ

« ตอบกลับ #1655 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:01:13 am »
press left button of remoter controller continually(press-down & press-up repeatedly,about 20~30 times, then,stop pressing), untill screen display dailog menu,then choise 'Yes' and press 'OK' button, then the system start to upgrading

รบกวนถามอีกทีครับ เขาให้กด left button continually จนถึงเมื่อไหร่ถึงให้กด down&up ติดต่อกัน20-30ครั้ง ตรงนี้ผมไม่เข้าใจครับ

ถ้าตามที่เขาเขียนมาก็น่าจะกดลูกศรซ้ายครั้งเดียวแล้วก็กดปุ่ม ลูกศรลง + ลูกศรขึ้น ต่อเนื่องกันไปเลยครับ  แล้วถ้าเกิดมันไม่ได้
ลองลงวิธีนี้ดูครับ

1. เมื่อแตกไฟลืที่โหลดมาแล้วจะได้ โฟล์เดอร์ flashbin ให้ก็อปปี้ทั้งโฟล์เดอร์ลง thumbdrive เลย เอาไว้ที่ root ของ thumbdrive (นอกสุดของ drive) ไม่ต้องแตกไฟล์ (thumbdrive ที่ใช้จะต้องมีพื้นที่เหลือมากกว่า 256 MB ทางที่ดีควรใช้ thumbdrive เปล่าๆ จะดีที่สุด)
2. จากนั้นก็นำไปต่อกับช่อง USB ของ S7A
3. เปิดเครื่อง S7A รอจนมันเริ่ม booting screen จากนั้นกดปุ่มรีโมท ตามนี้ ปุ่มลูกศรลง ตามด้วย ปุ่มลูกศรขึ้น ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ตามด้วยปุ่ม STOP
จนกระทั่งหน้าต่าง ป๊อบอัพ dialog menu ขึ้นมาให้เลือก yes และกดปุ๋ม OK จากนั้นเครื่องจะเริ่มการอัำพเกรด FW อัตโนมัติ
4.ขั้นตอนอัพเดตนี้จะใช้เวลาประมาณ 3 นาที ระหว่างรออย่าปิดเครื่องและระวังอย่าให้ไฟดับ
5.เมื่ออัพเดต FW เสร็จแล้วเครื่องจะรีสตารืทอัตโนมัติ
6. เมื่อเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะได้ FW ใหม่แล้ว