ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677304 ครั้ง)

ออฟไลน์ pit_dx

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1890 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:59:18 pm »
จะส่งเคลมได้ที่ไหนได้บ้างค่ะ  ... อยู่ต่างจังหวัด ซื้อมาประมาณ 1 ปี พอดีฝากญาติซื้อที่เซียร์รังสิต  จำร้านไม่ได้แล้ว  [เศร้า] ....  ขอบคุณค่ะ

ต้องตรวจสอบที่ตัวเครื่องอะครับ  จะมี วอยรับประกันสินค้าติดอยู่ ไม่งั้นก็ต้องดูที่บัตรรับประกันสินค้า

ออฟไลน์ BabY Home Theater

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1891 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 01:48:21 pm »
ของคุณ samart12 อาการเดียวกะผมเดะเลยครับ ขอผมก็เป็นแบบนี้เลย  [ร้องไห้]

ของผม R180  ของคุณ samart12 มีอาการอะไรเริ่มต้นไหมครับ ของผมมันติดๆดับๆก่อนละก้เป็นแบบ

เดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ khaijung

• *
« ตอบกลับ #1892 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 03:53:35 pm »
หลังจากวันนั้น up firmware 2.5.6 ของ r200s ไปแล้ว ตอนนี้ก็ดูได้ปกติ  :) ทีนี้มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ

ตัว r200s นี่สามารถเข้า internet ทาง web browser ปกติได้ไม๊ครับ เห็นมีแต่ app เข้าเว็บไซต์ต่างๆ

อยากลองดูทีวี online เหมือนดูผ่าน notebook บ้างครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1893 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:45:33 am »
พี่ครับ Fw MO ตัวล่าสุดของ  ของ R1-II ออกยังครับ   [yes]

Firmware Mo R1-II Realtek1185
ตัวล่าสุดเพิ่งออก แปลงร่างเป็น Himedia Jul08
CS_rev0.2.4a _HD600A_1.0.4.21

ใช้ปุ่ม Reset นะ
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg

ออฟไลน์ SNATECH

• **
    • http://www.snatech.com/
« ตอบกลับ #1894 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:19:43 am »

ตอนนี้มีศูนย์ Service ของ Egreat เปิดอยู่แถวท่าดินแดง สำหรับผู้ที่จำไม่ได้ว่าซื้อจากไหนมา หรือซื้อมาแล้วคนขายหาย อะไรแล้วแต่ ลองโทรไปปรึกษาดูครับ

ออฟไลน์ forth

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1895 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:16:09 pm »
รบกวนหน่อยครับ  อยากทราบว่า r 180 สามารถส่งสัญญาณเสียงแบบ DTS - MASTER หรือ TRUE - HD ได้ไหมครับ คือว่าผมลองต่อกับ onkyo nr -509
แล้วมันออกแค่ DTS เฉยๆ ลองปรับตรงหัวข้อ HDMI OUTPUT เปฺ็น RAW ก็แล้ว ที่ Reciver ในหัวข้อ HDMI ก็ปรับเป็น Through ก็แล้ว มันก็ยังไม่ออกเป็น
True - hd ซักที ที่ไฟล์หนังที่นำมาทดสอบ 3 เรื่อง เรื่องละประมาณ 25 GB เป็นเหมือนกันหมดเลย ที่ ไฟล์หนังผมเลือกเสียงเป็น True - hd แล้วนะแต่ที่    display reciver หน้าจอก็ โชว์เป็น DTS เหมือนเดิม  ผมต้อง set อะไรเพิ่มไหมครับ ทำอะไรผิดหรือเปล่า หรือไฟล์หนังผมมันไม่มีเสียงระบบนี้จริงๆ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ มันคาใจเดี๋ยวนอนไม่หลับ    ขอบคุณครับ   

ออฟไลน์ anutta

• *
« ตอบกลับ #1896 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:36:01 pm »
ถามความรู้หน่อยครับ egreat r300 ต่อHDMI เข้า YAMAHA rx-v671 เล่นหนัง dolby true hd & dts  hd ทำไมไม่ขึ้น  dolby true hd &
dts hd   ตั้งค่าอะไรผิดหรือไม่ ขึ้นแต่ HDMI1

ออฟไลน์ goodgood

• *
« ตอบกลับ #1897 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 08:19:29 pm »

ตอนนี้มีศูนย์ Service ของ Egreat เปิดอยู่แถวท่าดินแดง สำหรับผู้ที่จำไม่ได้ว่าซื้อจากไหนมา หรือซื้อมาแล้วคนขายหาย อะไรแล้วแต่ ลองโทรไปปรึกษาดูครับ

อยู่ตรงส่วนไหนของท่าดินแดงครับผ่านบ่อยมาก แล้วขายด้วยมั้ยถ้าขาย EG อย่างเดียวหรือมีหลายยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Agizenn

• *
« ตอบกลับ #1898 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:01:41 am »
R200S เปลี่ยนรูปแบบการShowปกหนังยังไงครับ

ออฟไลน์ akei4s

• *
« ตอบกลับ #1899 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:00:37 am »
ถามความรู้หน่อยครับ egreat r300 ต่อHDMI เข้า YAMAHA rx-v671 เล่นหนัง dolby true hd & dts  hd ทำไมไม่ขึ้น  dolby true hd &
dts hd   ตั้งค่าอะไรผิดหรือไม่ ขึ้นแต่ HDMI1

ที่ Yamaha ลองกดปุ่ม info ที่รีโมทดูก่อนนะครับ ให้มันโชว์ Surround decoder ที่หน้าเครื่อง แล้วดูครับว่ามันเป็นเสียง HD หรือยัง ถ้ายังเป็น Dts อยู่ ให้ปรับโหมดที่เล่นเป็น Straight ครับ ถึงจะเล่นเสียง HD ได้ เพราะถ้าใช้โหมด DSP มันจะออกแค่ Dts ธรรมดาครับ

ที่ HD player ต้องตั้งค่า HDMI เป็น Raw หรือ Through ด้วยนะครับ

ลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 09:16:32 am โดย wirat.paj »

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #1900 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:32:33 am »
รบกวนหน่อยครับ  อยากทราบว่า r 180 สามารถส่งสัญญาณเสียงแบบ DTS - MASTER หรือ TRUE - HD ได้ไหมครับ คือว่าผมลองต่อกับ onkyo nr -509
แล้วมันออกแค่ DTS เฉยๆ ลองปรับตรงหัวข้อ HDMI OUTPUT เปฺ็น RAW ก็แล้ว ที่ Reciver ในหัวข้อ HDMI ก็ปรับเป็น Through ก็แล้ว มันก็ยังไม่ออกเป็น
True - hd ซักที ที่ไฟล์หนังที่นำมาทดสอบ 3 เรื่อง เรื่องละประมาณ 25 GB เป็นเหมือนกันหมดเลย ที่ ไฟล์หนังผมเลือกเสียงเป็น True - hd แล้วนะแต่ที่    display reciver หน้าจอก็ โชว์เป็น DTS เหมือนเดิม  ผมต้อง set อะไรเพิ่มไหมครับ ทำอะไรผิดหรือเปล่า หรือไฟล์หนังผมมันไม่มีเสียงระบบนี้จริงๆ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ มันคาใจเดี๋ยวนอนไม่หลับ    ขอบคุณครับ   

ลองใช้ต้วนี้ดูครับ   http://www.mediafire.com/?lje46gem79u1xoj 

ปล.ของผม R 180 + yamaha rx-v465

ออฟไลน์ psith

• *
« ตอบกลับ #1901 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:22:34 pm »
 [โขก] ช่ายหน่อยครับ EgreateR200-II ครับ ซื้อ USB Wi-Fi มาต่อเพื่อต่อดู Youtube พอคลิกดูมันเป็นจอขาวๆ ครับ ทั้งที่ต่อ network ได้เพราะดูช่อง ทีวี จีนได้ครับ ใครพอทราบวิธีแก้ไข วานบอกที่.. FW ตัวที่มาก่ะเครื่องเลยไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม

ออฟไลน์ khaijung

• *
« ตอบกลับ #1902 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 06:56:41 pm »
หลังจากวันนั้น up firmware 2.5.6 ของ r200s ไปแล้ว ตอนนี้ก็ดูได้ปกติ  :) ทีนี้มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ

ตัว r200s นี่สามารถเข้า internet ทาง web browser ปกติได้ไม๊ครับ เห็นมีแต่ app เข้าเว็บไซต์ต่างๆ

อยากลองดูทีวี online เหมือนดูผ่าน notebook บ้างครับ  [ปลื่ม]

ถามอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #1903 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:51:18 am »

ลองเองเลยครับ
ที่ผมลองใช้ เข้าได้ทุกเวป แต่จะแสดงผล ได้ครบถ้วนถูกต้องทุกเวป ทุกหน้าหรือเปล่าเท่านั้น
โดยเฉพาะเวปที่มี flash และ Player Video ในตัว เพราะเราลงเพิ่มเองไม่ได้ง่ายๆ สำหรับUserทั่วไป
จะให้ดีเข้าทางAndriod ติดตั้ง APK ต่างๆเอาเอง ใช้ได้เกือบจะสมบูรณ์

เพียงแต่ผมยังปรับแต่งให้ใช้ vitual Keyboard ภาษาไทยยังไม่ได้ ถึงจะติดตั้งAPK ไทยkeyboard แล้วก็ตาม
แต่ผมไม่ซีเรียส ในเรื่องนี้ เพราะเข้าเวป ผมเข้าให้แฟนดูละครย้อนหลัง TV Thailand เป็นหลัก

แต่หากจะใช้ Andriod ให้สามารถติดตั้ง APK เพิ่มเองได้ เยอะๆ ต้อง ดาวน์เกรด มาใช้ Firmware 2.16.0 ครับ
เพราะ 2.5.6.0 มันมีบั๊ก มันเหลือ Memory ใ้ห้ติดตั้งเพิ่มได้เพียง 10กว่าเมก เท่านั้น APK บางตัวยังไม่พอติดตั้งเลย
2.1.6.0 มันเหลือ พื้นที่ให้ติดตั้ง 3.8 กิ๊ก อยากติดตั้งอะไรก็เชิญ

ใช้ Andriod หาWireles Mouse มาใช้ซะ
หรือได้ Wireless keyboard มาด้วยยิ่งดี
แต่ต้องเลือกรุ่นและยี่ห้อ เพราะ Wireless keyboard หลายยี่ห้อใช้ไม่ได้กับ Andriod ใน Realtk1186

ออฟไลน์ IkungKU

• *
« ตอบกลับ #1904 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:10:44 pm »
สอบถามความเห็นหน่อยค่ะ กำลังตัดสินใจจะซื้อระหว่าง R200s และ R300
และสามารถซื้อได้ที่ไหนที่แนะนำได้ค่ะ
แบบว่าขอใช้งานง่ายๆ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #1905 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:25:02 pm »

ลองเองเลยครับ
ที่ผมลองใช้ เข้าได้ทุกเวป แต่จะแสดงผล ได้ครบถ้วนถูกต้องทุกเวป ทุกหน้าหรือเปล่าเท่านั้น
โดยเฉพาะเวปที่มี flash และ Player Video ในตัว เพราะเราลงเพิ่มเองไม่ได้ง่ายๆ สำหรับUserทั่วไป
จะให้ดีเข้าทางAndriod ติดตั้ง APK ต่างๆเอาเอง ใช้ได้เกือบจะสมบูรณ์

เพียงแต่ผมยังปรับแต่งให้ใช้ vitual Keyboard ภาษาไทยยังไม่ได้ ถึงจะติดตั้งAPK ไทยkeyboard แล้วก็ตาม
แต่ผมไม่ซีเรียส ในเรื่องนี้ เพราะเข้าเวป ผมเข้าให้แฟนดูละครย้อนหลัง TV Thailand เป็นหลัก

แต่หากจะใช้ Andriod ให้สามารถติดตั้ง APK เพิ่มเองได้ เยอะๆ ต้อง ดาวน์เกรด มาใช้ Firmware 2.16.0 ครับ
เพราะ 2.5.6.0 มันมีบั๊ก มันเหลือ Memory ใ้ห้ติดตั้งเพิ่มได้เพียง 10กว่าเมก เท่านั้น APK บางตัวยังไม่พอติดตั้งเลย
2.1.6.0 มันเหลือ พื้นที่ให้ติดตั้ง 3.8 กิ๊ก อยากติดตั้งอะไรก็เชิญ

ใช้ Andriod หาWireles Mouse มาใช้ซะ
หรือได้ Wireless keyboard มาด้วยยิ่งดี
แต่ต้องเลือกรุ่นและยี่ห้อ เพราะ Wireless keyboard หลายยี่ห้อใช้ไม่ได้กับ Andriod ใน Realtk1186

Firmware 2.1.6.0 ใช้ดู TV Thailand ได้หรือครับ ผมใช้ 2.0.3.0 เปิดดูไม่ได้ มันให้ลง Plugin Safari ก็เลยงง ยังไม่เคย อัพ Firmware เลยตั้งแต่ซื้อมา
เพราะเห็นว่าใช้ได้ดีอยู่ ถ้า 2.1.6.0 ดูได้จะได้ลองอัพดู แล้ว Wireless keyboard ยี่ห้อไหนใช้ได้ช่วยบอกด้วยครับ(PM ก็ได้ครับ) กำลังเล็งของ Logitech อยู่ครับถ้าใช้ไม่ได้จะได้ซื้อยี่ห้ออื่น ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1906 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:56:30 pm »
v 2.0.3.0 มันก็ลง App TV Thailand ได้นี่ครับ
เพียงแต่ดูหนังบางFormat โดยเฉพาะดึงดูจาก เครื่องPC มันต็องๆ

APP TV thailand ดูย้อนหลังไป3-4หน้า ผมเคยโพสไว้อยู่ ทั้ง APK ที่ใช้กับ Realtek1186

ส่วนWireles Keyboard คุณคงต้องเข้าไปดูในบอร์ด Himedia พวกเขาคุยกันเรื่องนี้อยู่

ผมซื้อ Set Wireless Mouse+Keyboard ของ Micorsoft จากงาน Commart เมื่อต้นปี
ใช้ได้เพียง Mouse ครับ Keyboard ใช้ไม่ได้ มันไม่compatible กับ Driver ในเครื่องchip Realtek

ออฟไลน์ acifoil

• *
« ตอบกลับ #1907 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:17:38 pm »
r200s อ่านไฟล์เสียง DTS HD ไม่ได้ ตั้งเป็น RAW เมื่อไหร่ ซ่ามาทันทีฟังไม่ได้เลย
Receiver ถอดรหัสเสียง DTS HD ได้หรือเปล่าครับ  / ส่งสัญญานเสียงเข้า Receiver ทางสาย HDMI หรือเปล่าครับ เพราะสาย OPT/COAX ไม่สามารถนำสัญญานเสียง HD ได้ครับ ของผม 200S กับ ONKYO TX-NR509 ต่อผ่าน HDMI ถอดได้เสียงทั้ง True HD, DTS-HD , LPCM ทุกฟอร์แมตเสียงที่มีในปัจจุบันครับ ทั้งจากหนัง Full rip, BDMV และ จาก MKV เมื่อก่อนใช้ R1 ถอดเสียง HD จาก MKV ไม่ได้ แต่ 200S ได้ครับผม

ของผมใช้ home theter เป็น bluray 3d ของ samsung อะครับ