ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677223 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanitsart

• *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2880 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 01:43:15 pm »
ผมน้องใหม่ เพิ่งจัด r6s pro มาครับจาก macro ware

เฟริมแวร์ที่ได้มา 3.0 อะไรซักอย่างประมาณนี้

ทดลองเล่นได้ 2-3 วันแล้ว

แต่งงว่าดูหนังพวกไฟล์ mkv เวลาเลือกซับไตเติ้ลลไทย มันไม่สามารถเปลี่ยนขนาด สี แบบ ได้(ตรงที่ปรับมันจะเป็นสีดำไม่สามารถเลือกได้)

แต่เล่นซับไตเติ้ลอังกฤษ มันสามารถเปลี่ยนขนาดได้ สี แบบ ได้

มันเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 01:45:42 pm โดย kanitsart »

ออฟไลน์ jetdothai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2881 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 04:20:26 pm »
ใช้ Egreat r200s ครับ อยากทราบว่าปกติใส่ hdd อยู่แล้ว 1 ลูกภายในเครื่อง ถ้าซื้อ hdd มาเพิ่มอีก 1 ลูก สามารถใช้สาย SATA ที่มีมาให้เสียบเพิ่มด้านหลังเครื่องได้หรือไม่ครับ เครื่องจะสามารถอ่าน hdd ทั้ง 2 ลูกได้มั้ยครับ และจะโอนถ่ายข้อมูลระหว่าง hdd ทั้ง 2 ลูกได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tt2006sat

• *
« ตอบกลับ #2882 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 06:53:52 pm »
ใช้ Egreat r200s ครับ อยากทราบว่าปกติใส่ hdd อยู่แล้ว 1 ลูกภายในเครื่อง ถ้าซื้อ hdd มาเพิ่มอีก 1 ลูก สามารถใช้สาย SATA ที่มีมาให้เสียบเพิ่มด้านหลังเครื่องได้หรือไม่ครับ เครื่องจะสามารถอ่าน hdd ทั้ง 2 ลูกได้มั้ยครับ และจะโอนถ่ายข้อมูลระหว่าง hdd ทั้ง 2 ลูกได้มั้ยครับ

ได้ครับ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2883 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:31:59 pm »

ลูกต่อด้านนอกจะมองเห็นเป็น USB ครับ

สามารถโอนถ่านข้อมูลได้แต่ช้า เหมาะสำหรับไฟล์เล็กๆครับ

« ตอบกลับ #2884 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:36:33 pm »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:40:45 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ jetdothai

• *
« ตอบกลับ #2885 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:27:49 pm »
ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้ครับ ถ้าถ่ายโอนข้อมูลช้า เราซื้อ docking มาใช้ จะดีกว่าหรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #2886 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 09:33:24 pm »
ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้ครับ ถ้าถ่ายโอนข้อมูลช้า เราซื้อ docking มาใช้ จะดีกว่าหรือป่าวครับ

ถ้าเป็น docking ต้องเป็น USB3 นะครับ

« ตอบกลับ #2887 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 09:38:04 pm »

ถ้าเป็น docking ต้องเป็น USB3 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 09:49:20 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ nhongame

• *
« ตอบกลับ #2888 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:06:10 am »
รบกวนสอบถามครับ Egreat r200 s จะเล่นไฟล์ผ่าน network โดยต่อกับ notebook win7 bit เวลาเข้าไปที่ folder แล้วจะติด user name กับ password จะต้องตั้งค่าอย่างไรบ้าง (win xp) ไม่มีปัญหาเล่นไฟล์ที่แชร์ได้ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ enjoytv.staff

« ตอบกลับ #2889 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:01:54 pm »
รบกวนสอบถามครับ Egreat r200 s จะเล่นไฟล์ผ่าน network โดยต่อกับ notebook win7 bit เวลาเข้าไปที่ folder แล้วจะติด user name กับ password จะต้องตั้งค่าอย่างไรบ้าง (win xp) ไม่มีปัญหาเล่นไฟล์ที่แชร์ได้ครับ  ขอบคุณครับ

Turn Off password ตามรูปเลยครับ

ออฟไลน์ nhongame

• *
« ตอบกลับ #2890 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 06:36:52 pm »

Turn Off password ตามรูปเลยครับ

ขอบคุณครับ แต่ว่าตั้งค่าแบบนี้แล้วก็ยังเข้าไม่ได้ยังติด net user เหมือนเดิม
เลยลองตั้งค่าให้ include in library>video ถึงจะเข้าไป browse file ได้ ไม่ติด logon ครับ

ออฟไลน์ tonhnaw

• *
« ตอบกลับ #2891 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 08:33:50 pm »
หวัดดีครับพี่น้องทุกท่าน รบกวนถามหน่อยครับ 1. r200s มีวิธีคัดลอกไฟร์ จาก sdกาด หรือ usb ไปลง ฮาทดิส มัยครับ  2.เมนู hd4all,ช่อง filme online subtitrate มีวิธีทำตัวหนังสือในหนังเป็นไทยมัยครับ ขอบคุณครับ (fw 3.0.5.5)

ออฟไลน์ tonhnaw

• *
« ตอบกลับ #2892 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:07:21 pm »
แบบว่าย้ายมาได้นี้ละครับ แต่ไฟร์มันจะเสียเล่นไม่ได้ ภาพมันติดแล้วค้าง มีข้อความขึ้นว่า เกิดข้อผิดพาด ทางเสียง(ช้าเกินไป)แล้วไฟร์ที่ย้ายมามันก็เสียเลยเล่นไม่ได้ ไฟร์ก็ไม่ใหญ่นะครับ ไม่ถึง100 mb ,เพลงmp4,คลิปจากโทรศัพเท็ปเลต ที่ถ่ายไว้ประมาณนี้ละครับ มันต้องไปตั้งค่าอะไรรึป่าวครับ กะจะโหลดไว้ถ่ายไว้แล้วย้ายลงฮาทดิสอะครับ

ออฟไลน์ NumYukQ

• *
« ตอบกลับ #2893 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 02:58:57 pm »
xEgreat-III-R200S-R300-3.0.5.5-by-CSv2.6-DMD-xLiveCZ

http://www62.zippyshare.com/v/16401919/file.html

xEgreat-III-R6S-3.0.5.5-by-CSv2.6-DMD-xLiveCZ

http://www50.zippyshare.com/v/68265541/file.html

ผม Download Firmware ของ Egreat R200S 3.0.5.5 จาก Link ข้างบนมาคับ
ได้เป็นไฟล์ชื่อว่า "xEgreat-III-R200S-R300-3.0.5.5-by-CSv2.6-DMD-xLiveCZ.7z.Z01" คับ
เลยไม่แน่ใจว่า เป็นไฟล์แบบนี้ถูกต้องแล้วรึป่าวคับ ไม่เห็นเป็นไฟล์ Zip เลย
หรือเป็นไฟล์ zip อีกรูปแบบนึง ที่เครื่องผมแตกไฟล์ไม่ได้รึป่าวคับ (ผมใช้เครื่อง Mac OSX คับ)
เพราะลองเอาไฟล์นี้เข้า Thumb Drive ไปอัพเฟิร์มแวร์แล้ว เครื่องก็หาไม่เจออ่ะคับ
รบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วยคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ soodjai

• *
« ตอบกลับ #2894 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:21:19 pm »
ใช่ครับผมลองก็ไม่ใด้ ลองหาที่ข้างในดูครับ

ออฟไลน์ rukarit

• *
« ตอบกลับ #2895 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:20:24 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่เพิ่งถอย R6S PRO มาสดๆร้อน  [ปลื่ม]  แต่มีปัญหาตอนเอาไปต่อดูในรถครับ
คือผมใช้ front SONY XAV-712BT  ต่อสาย HDMI เข้ากับ R6S เรียบร้อย  โดยใช้ไฟจากที่จุดบุหรี่ในรถ  ตอนเปิดเครื่องมา ที่หน้าจอ front แสดงโลโก้ EGREAT ขึ้นมาได้ปกติเหมือนตอนต่อทีวี   แต่หลังจาก boot เสร็จ ก็เจอข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ  และ หลังจากนั้นจะเห็นจอกระพริบเป็นสีๆเล็กๆ
ลองเปิดปิด ใหม่ก็ไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิมคือ ไม่มีสัญญาณ
กรณีแบบผมนี้ ไม่แน่ใจว่าใช่เป็นที่สายไหมครับ (ใช้คนละเส้นกับที่ต่อใช้กับทีวีในบ้าน) 
หรือว่าต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมตรงไหน ใครพอทราบรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
สรุปเพิ่มเติมตอนนี้ แก้ไขให้ภาพขึ้นหน้าจอได้แล้วนะครับ  คือต้องเข้าไปตั้งค่าการแสดงผลภาพจาก Auto เปลี่ยนไปเป็น 480P ภาพถึงจะมาครับ  แต่ว่ามาแต่ภาพอย่างเดียว เสียงยังไม่มาครับ  [โขก] พยายามลองปรับระบบเสียงพักใหญ่ๆ เสียงก็ยังไม่ออกมาเลยครับ  [ไม่เอา]

ลองเช็ค spec เจ้า sony ดูก่อนอ่ะครับว่า HDMI มันรองรับเรื่องเสียงด้วยหรือเปล่าครับ
หรือมันรองรับ Audio IN แบบไหนบ้าง ต้องต่อแบบ AV (ขาวแดง) หรือเปล่า
ได้ครับ เดี๋ยวผมลองเช็ค spec ดูก่อนครับ  ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องกลับไปใช้สาย AV แบบเดิมๆ ซึ่งก็แอบเสียดายนะครับ อุตส่าห์ต่อ HDMI ได้แล้ว [ร้องไห้]

ผมใช้ฟร้อนรุ่นเดียวกันครับ มีโครงการจะติดตั้ง R6S PRO แบบเดียวกันครับ อยากทราบว่าแก้ไขได้รึยังครับ

ออฟไลน์ omaha

• *
« ตอบกลับ #2896 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:19:21 pm »
 [ร้องไห้]สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ สอบถามเรื่อง r6s pro ครับ

คือว่า อยู่ดีๆ มันก็ขึ้น Update USB ครับ ลองโหลด firmware มาแล้วก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอ่ะครับ อาจเป็นว่าผมลง ผิดวิธี หรือ firmware ผิดก็เป็นได้ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ปล.1.วิธีลงของผม แค่ เสียบ Flash Drive ก็ Run จนเสร็จ แล้ว Reboot ให้ก็ลงซ้ำเหมือนเดิม ลอง ดึง Flash Drive ออก ก็ขึ้น Update USB ครับ
    2.ปุ่ม Restore กดแล้วไม่เห็นมีผลไรเลยครับ  งง หมดแล้ว 5555+

รบกวนถามผู้รู้ทีนะครับ บอกวิธีที ครับ  [จิ้ม]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wiseman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2897 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 09:56:32 am »
ผมน้องใหม่ เพิ่งจัด r6s pro มาครับจาก macro ware

เฟริมแวร์ที่ได้มา 3.0 อะไรซักอย่างประมาณนี้

ทดลองเล่นได้ 2-3 วันแล้ว

แต่งงว่าดูหนังพวกไฟล์ mkv เวลาเลือกซับไตเติ้ลลไทย มันไม่สามารถเปลี่ยนขนาด สี แบบ ได้(ตรงที่ปรับมันจะเป็นสีดำไม่สามารถเลือกได้)

แต่เล่นซับไตเติ้ลอังกฤษ มันสามารถเปลี่ยนขนาดได้ สี แบบ ได้

มันเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ชนิดของไฟล์ซับไม่เหมือนกัน