ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2688982 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodpapoo

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2664 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 08:39:50 pm »
ขอโทษนะครับผมเพิ่งสมัครใหม่รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมมี w804a 42" อยู่ ตอนนี้ถ้าจะขายควรตั้งราคาเท่าไหร่ครับ พอดีมีเรื่องต้องใช้เงินด่วนครับ เครื่องประมาณปีครึ่งมั้งครับ

ออฟไลน์ xmax210

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2665 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 09:55:34 am »
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับแบบเดียวกันเลยครับ ยังไม่ได้ซ้อมเลยครับ ทางบริษัท เข้ารับผิดชอบอะไหมครับพี่ ผมว่ามันเป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้มั้งครับพี่ ของผมหมดประกันก่อนครับ แต่ก่อนหน้าเคลมสวิทชิ้งเพอเวื้อซัพพายเสียงหัมไปที่แล้วห้าวันแรกครับ ตอนนี้เป็นไงบ้างครับเครื่องพี่ สัมเร็จไหมครับ ซ้อมไปราคาเท่าไหร่ ฟรีหรือป่าวครับ ผมกำลังหาข้อมูลการซ้อมอยู่ครับ เครื่องพี่กับผมมันรุ่นเดียวกัน ผมก็ซื้อช่วงนั้นละครับ ^__^

ออฟไลน์ xmax210

• *
« ตอบกลับ #2666 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 10:00:01 am »
Sony . . . ที่เคยศรัทธาในความ "ทน" และ "ดี" ตอนนี้ไปไหนหมดซะละ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ผมซื้อ 46" EX720 มาเมื่อเดือน มกราคม 2012 ครับ ผ่านไป 5 เดือน จนกระทั่งวันนึงสังเกตได้ว่า TV มันมีอะไรแปลกไป

มันมีเส้นขาว ๆ ขึ้นตามแนวขวางของจอครับ ขึ้นมาให้เห็นชัด ๆ เลย สิบกว่าเส้น เอาล่ะวะงานเข้าล่ะ

ผมก็เลยโทรเรียกช่างมาดู (ของบริษัทขายทีวีชื่อดังใน จ.เชียงใหม่) ช่างก็เข้ามาดูแล้วก็บอกว่าต้องส่งเคลม

ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์ . . . เราก็โทรไปเช็คว่าของเป็นยังไง ถึงไหนแล้ว ทำอะไรมั่ง ปรากฎว่าพนักงานให้คำตอบว่า

"ของ ๆ พี่ยังอยู่ที่เดิมครับ ทาง Sony ไม่เห็นมาเอา" เอาล่ะสิ งานนี้เดือดเลยครับ จัดการคุยต่อสายตรงผู้จัดการ สืบไปสืบมา

กลายเป็นว่าเคลมตั้งแต่วันที่ 12 มิถุนาแล้ว (ยกไปวันที่ 9) เราก็เบาใจ ดราม่ากับบริษัทนี้ก็หายไป ทีนี้ก็ไปตามที่ Sony เชียงใหม่

ปรากฎว่า อะไหล่ไม่มี กำลังรออะไหล่จาก สิงคโปร์ . . . สรุปคือพี่เอาไปดองเต็ม ๆ 2 อาทิตย์ เพราะอะไหล่ไม่มี -*-

(เรื่องนี้สงสัยเป็นอย่างยิ่ง ทีวีก็ปี 2012 ทำไมอะไหล่ไม่มีสำรองเลยรึยังไง)

และอีกอย่างคือ ไอ้ Check สถานะซ่อมในเว็บ Sony อ่ะ ใช้ได้จริงรึเปล่าเนี่ย ไม่เห็นมีอะไรเลยใส่เลขซ่อมลงไปก็แล้ว รหัสเครื่องก็แล้ว . . .

ตอนนี้ก็ได้แต่รอครับ . . . และยังคงรอต่อไป

*** ภาพอาการครับ SONY 46" EX720 อายุ 5 เดือน ***

เลยเอาเรื่องมาเล่าสู่กันฟังครับ ประกอบการพิจารณาของหลาย ๆ ท่านที่จะซื้อของ Sony "ในยุคหลัง ๆ นี้" . . .

ปล. ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมา Update นะครับ

ออฟไลน์ emperorpp

• *
« ตอบกลับ #2667 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 10:49:45 pm »
รบกวนถามหน่อยนะครับ

พอดีผมใช้ Sony W70B อยู่อะครับ ทีนี้ผมอยากต่อ Microsoft All in one media กับทีวี ไม่ทราบว่ามีท่านไหนลองแล้วบ้างเหรอครับ แล้วใช้งานได้มั้ยครับ

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ beautysmes

• Flat TV member
  • *
  • Noi OK Salon
    • Beauty SMEs
« ตอบกลับ #2668 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 04:04:50 pm »
มีจอเปล่า SONY bravia LED 46 นิ้ว หรือเปล่า ขายเท่าไร

ออฟไลน์ Auddy2011

• *
« ตอบกลับ #2669 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 06:04:46 pm »
สวัสดีจ้า วันนี้ผมพึ่งซื้อ w800c ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
และอยากจะถามว่า Sony ของเรา มีแอปที่เหมือนกับ goliveแบบ ไหมครับ TCL [รัก]

ออฟไลน์ NgVHiFi

• *
« ตอบกลับ #2670 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 11:54:53 am »
สวัสดีครับ
      ผมใช้รุ่น 55w804a แล้วไม่สามารถเล่นไฟล์ .mkv ได้ครับ ทีวีฟ้องว่าไม่รองรับรูปแบบไฟล์ ไม่ทราบว่ามีท่านใดใช้รุ่นนี้แล้วมีปัญหาเหมือนกันไหมครับ แล้วท่านแก้ไขอยากไร ต้องใช้ไฟล์.mkvรูปแบบใด หรือว่าแก้ไม่ได้ครับ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ etaearth

• *
« ตอบกลับ #2671 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 02:25:34 pm »
เพิ่งซื้อ sony x8300c มา   ไม่รู้ว่าดีรึเปล่า พ่อเห็นเลือกๆ ก้จัดเลย
เอามาเปิดไฟล์ดูหนังใน ext ไม่ได้อ่ะคับ  มันต้องแปลงเป็นนามสกุลอะไรก่อนไหมคับ
แนะนำที 

ละเวปบราวเซอ เปลี่ยนเป็นโครมหรืออันอื่นได้มั้ย

พอดีมือใหม่ Sony อ่าคับ   อิอิ   ขอบคุณล่วงหน้าจ้าาา      [yes]

ออฟไลน์ Auddy2011

• *
« ตอบกลับ #2672 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 02:49:22 pm »
โหลด KODI จากplay store มาใช้เลยครับ แต่มันจะอ่านภาษาไทยไม่ออก ให้เข้าไปดูวิธีทำตามนี้ครับ
http://www.itfinities.com/?p=285

ส่วนเรื่องเวปบราวเซอร์ ผมใช้ทีวีรุ่นw800c บราวเซอร์มันไม่เวิคเลยเวราจะดูหนังตามเวปหรือดูซีรีย์ ผมเลยจัดแจงต่อคอมเข้าทีวีเลย สะดวกมามาย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 02:52:46 pm โดย Auddy2011 »

ออฟไลน์ chatli

• *
40w600b ใช้ได้เกือบปีครึ่ง เพิ่งหมดประกัน เป็นเส้นสีชมพูแนวขวาง เกือบกลางจอ

ซ่อมได้ไหมครับ ใครเคยเป็นบ้าง

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
40w600b ใช้ได้เกือบปีครึ่ง เพิ่งหมดประกัน เป็นเส้นสีชมพูแนวขวาง เกือบกลางจอ

ซ่อมได้ไหมครับ ใครเคยเป็นบ้าง
จากอาการจออาจจะเสียครับ ค่าเปลี่ยนจอ 50-70% ของราคาทีวี
ยังไงลองสอบถามอาการจากศูนย์หรือร้านข้างนอกพร้อมค่าซ่อมอีกทีครับ

ออฟไลน์ ibudzz

• *
« ตอบกลับ #2675 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 09:38:41 am »
ใครใช้ w800c ผมรบกวน ช่วยดูหนังผ่านเวบ http://www.movie-hd.club ว่าดูได้ปกติไหม ปรับเป็น 1080p ได้ไหม แล้วภาพกระตุกไหม 
กำลังจะซื้อพอดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Veraphat

• *
« ตอบกลับ #2676 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:51:47 pm »
Sony . . . ที่เคยศรัทธาในความ "ทน" และ "ดี" ตอนนี้ไปไหนหมดซะละ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ผมซื้อ 46" EX720 มาเมื่อเดือน มกราคม 2012 ครับ ผ่านไป 5 เดือน จนกระทั่งวันนึงสังเกตได้ว่า TV มันมีอะไรแปลกไป

มันมีเส้นขาว ๆ ขึ้นตามแนวขวางของจอครับ ขึ้นมาให้เห็นชัด ๆ เลย สิบกว่าเส้น เอาล่ะวะงานเข้าล่ะ

ผมก็เลยโทรเรียกช่างมาดู (ของบริษัทขายทีวีชื่อดังใน จ.เชียงใหม่) ช่างก็เข้ามาดูแล้วก็บอกว่าต้องส่งเคลม

ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์ . . . เราก็โทรไปเช็คว่าของเป็นยังไง ถึงไหนแล้ว ทำอะไรมั่ง ปรากฎว่าพนักงานให้คำตอบว่า

"ของ ๆ พี่ยังอยู่ที่เดิมครับ ทาง Sony ไม่เห็นมาเอา" เอาล่ะสิ งานนี้เดือดเลยครับ จัดการคุยต่อสายตรงผู้จัดการ สืบไปสืบมา

กลายเป็นว่าเคลมตั้งแต่วันที่ 12 มิถุนาแล้ว (ยกไปวันที่ 9) เราก็เบาใจ ดราม่ากับบริษัทนี้ก็หายไป ทีนี้ก็ไปตามที่ Sony เชียงใหม่

ปรากฎว่า อะไหล่ไม่มี กำลังรออะไหล่จาก สิงคโปร์ . . . สรุปคือพี่เอาไปดองเต็ม ๆ 2 อาทิตย์ เพราะอะไหล่ไม่มี -*-

(เรื่องนี้สงสัยเป็นอย่างยิ่ง ทีวีก็ปี 2012 ทำไมอะไหล่ไม่มีสำรองเลยรึยังไง)

และอีกอย่างคือ ไอ้ Check สถานะซ่อมในเว็บ Sony อ่ะ ใช้ได้จริงรึเปล่าเนี่ย ไม่เห็นมีอะไรเลยใส่เลขซ่อมลงไปก็แล้ว รหัสเครื่องก็แล้ว . . .

ตอนนี้ก็ได้แต่รอครับ . . . และยังคงรอต่อไป

*** ภาพอาการครับ SONY 46" EX720 อายุ 5 เดือน ***

เลยเอาเรื่องมาเล่าสู่กันฟังครับ ประกอบการพิจารณาของหลาย ๆ ท่านที่จะซื้อของ Sony "ในยุคหลัง ๆ นี้" . . .

ปล. ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมา Update นะครับ

ทุกวันนี้ ผมก็เครียดมากๆครับ ยี่ห้อนี้ เมื่อก่อน ใครๆ ก็คิดว่ามัน "ดี" แต่ผม "ไม่เชื่อ" คำพูดของคนอื่นๆ ที่ซื้อทีวียี่ห้อ "โซนี่" แล้วเจอ "ปัญหา" แต่ของผมนะสิ ปัญหา "เยอะมาก" ตอนซื้อ ก็ไม่สนใจ แต่ตอนใกล้ "หมดประกัน" และจะเจ็บใจ อย่างของผม โซนี่ "KDL-32R420B" ซื้อมาเมื่อปี 2557 นะครับ เจอปัญหา
"เดทพิกเซล"
http://pantip.com/topic/34349767

กับแสงรั่ว

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=176787.msg1205971#msg1205971

อาทิตย์ก่อน ผม ไปด็อดที่ศูนย์ๆ โซนี่ ผมนำทีวีเครื่องนี้ไปเช็ค บอกว่า พลาเนลเสีย ก็เลยคิดว่า จะซ่อมเลยดีไหม แต่จากปากของช่างที่ศูนย์ๆโซนี่บอกมาได้ว่า

"ถ้าซ่อมก็ซ่อมเลยครับ แต่ว่ามีค่าใช้จ่าย" เอ้า แล้วซ่อมเท่าไรล่ะ ผมถามช่างอีกคน เค้าบอกว่า "เดี่ยวประเมินค่าซ่อมให้ดู" พอประเมินเสร็จเท่านั้นละครับ
ผมเองเป็นลมเลยครับ เมื่อค่าซ่อมออกมาเป็น "16,900บาท" ผมรู้ว่าเมื่อหมดประกันแล้ว ซ่อมแพงมากกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับ ค่าซ่อม ก็เท่ากับซื้อเครื่องใหม่ได้เลยครับ

ในที่สุด ผม นำทีวีเครื่องนี้ ไว้ห้องเก็บของ และผม จะจำไปจนวันตาย กับคุณภาพสินค้าของ "โซนี่" ที่นับวันคุณภาพยิ่งแย่ลงเรื่อยๆ ไม่เหมื่อนสมัยก่อนแล้ว

ออฟไลน์ j.d.c

• *
« ตอบกลับ #2677 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 03:14:44 pm »
ขอโทดนะคับคุณ Veraphat แล้วคุณจะมาเรียกร้องอะไรตอนนี้ละคับนี้มันปี 2016 แล้วนะคับ ทำไมตอนมีปัญหาครั้งแรกคุณไม่ติดต่อร้านค้าตัวแทนจำหน่ายละคบ

ออฟไลน์ Veraphat

• *
« ตอบกลับ #2678 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 03:28:15 pm »
ขอโทดนะคับคุณ Veraphat แล้วคุณจะมาเรียกร้องอะไรตอนนี้ละคับนี้มันปี 2016 แล้วนะคับ ทำไมตอนมีปัญหาครั้งแรกคุณไม่ติดต่อร้านค้าตัวแทนจำหน่ายละคบ

[งง] [งง] [งง] [งง]

จะโทษลูกค้า ก็ไม่ได้ จะโทษบริษัท ก็ไม่ได้ จะโทษตัวเอง ที่ผม ไม่ค่อยหาข้อมูลก่อนซื้อนั้นละ แล้วสิ่งที่ตามมา มันก็เกิดขึ้นเสียแล้ว

ปล. เดี่ยวจะยกให้ญาติห่างๆใช้ไปก่อนละครับ     [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า] [เปล่า]

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2679 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:17:02 pm »
ตอนนี้ผมใช้ 55w800b อยู่ครับ ว่าจะเลื่อนไปเล่น 4k ที่จอ 65 นิ้วแล้วกำลังชั่งใจว่าจะเอาตัวไหนดีระหว่างจอโค้ง s85c กับจอบาง x90c

2 ตัวนี้ผมดูสเป็คคร่าวๆก็เหมือนๆกัน มันมีอะไรอย่างอื่นต่างกันไหมครับนอกจากรูปลักษณ์

ส่วนเรื่องทนไม่ทนผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้งานด้วย แก้ว 10 ใบทำออกจากโรงงานเดียวกัน ส่งให้คนใช้ 10 คน 1 ปีผ่านไปให้เอาแก้วกลับมาคืน

บางคนแก้วสภาพยังเหมือนใหม่ บางคนแตก บางคนร้าว เครื่องใช้ไฟฟ้าก็เหมือนกันแหล่ะครับ ที่บ้านผมใช้ 3 ยีห้อโซนี่ LG ซัมซุงทุกรุ่นใช้งานกันเป็นปีๆไม่มีงอแง

ถ้าเรารุ้จักใช้รู้จักดูแลรักษามันก็อยุ่กับเราได้นาน บางคนอาจจะคิดว่าเราดูแลเครื่องใช้เราดีแล้ว จริงอยู่อาจจะดีในระดับของเราแต่อาจจะยังไม่ดีพอเมื่อเทียบกับคนอื่น

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2680 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:47:02 pm »
ตอนนี้ผมใช้ 55w800b อยู่ครับ ว่าจะเลื่อนไปเล่น 4k ที่จอ 65 นิ้วแล้วกำลังชั่งใจว่าจะเอาตัวไหนดีระหว่างจอโค้ง s85c กับจอบาง x90c

2 ตัวนี้ผมดูสเป็คคร่าวๆก็เหมือนๆกัน มันมีอะไรอย่างอื่นต่างกันไหมครับนอกจากรูปลักษณ์

ส่วนเรื่องทนไม่ทนผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้งานด้วย แก้ว 10 ใบทำออกจากโรงงานเดียวกัน ส่งให้คนใช้ 10 คน 1 ปีผ่านไปให้เอาแก้วกลับมาคืน

บางคนแก้วสภาพยังเหมือนใหม่ บางคนแตก บางคนร้าว เครื่องใช้ไฟฟ้าก็เหมือนกันแหล่ะครับ ที่บ้านผมใช้ 3 ยีห้อโซนี่ LG ซัมซุงทุกรุ่นใช้งานกันเป็นปีๆไม่มีงอแง

ถ้าเรารุ้จักใช้รู้จักดูแลรักษามันก็อยุ่กับเราได้นาน บางคนอาจจะคิดว่าเราดูแลเครื่องใช้เราดีแล้ว จริงอยู่อาจจะดีในระดับของเราแต่อาจจะยังไม่ดีพอเมื่อเทียบกับคนอื่น

S8500C ภาพดีกว่า X9000C ครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=178802.0
ู^
^
อธิบายในกระทู้นี้แล้ว

* ถ้าเป็น S8500C กับ X8500C ภาพและสีใกล้เคียงกันมากครับ
S8500C จะดีกว่าX8500Cเล็กน้อยตรงที่ปรับความสว่างได้สูงกว่า และเป็นจอโค้งครับ

ออฟไลน์ iammynonny

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2681 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:33:02 pm »
ตัวใหม่ X85D ไม่มี 3D แล้วใช่ไหมครับเนี่ย