ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sirlucifer

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3942 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 02:58:27 pm »
ถามหน่อยครับ พอดีสนใจ LG 42" 42LW4500

พอดีเเวะไปดูที่ powerbuy เห็นเปิดโชว์ภาพ 3D ที่เเปลงจาก 2D ธรรมดาออกมาได้สวยดี

เลยอยากจะถามว่า (ไม่อยากถามเซลคาดว่ามันก้อคงบอกดีหมด อีกอย่างไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้วย เลยรบกวนถามดังนี้)

รุ่นนี้ ปกติดูเคเบิ้ลเป็นหลักผ่าน dreambox รุ่นนี้ดูทีวีทั่วไปพอรับได้ไหมครับ ไม่ต้องเอาเเบบชัดกิ๊บ

ขอเเค่ไม่เบลอ หรือเหมือนภาพเเบบดู vcd ยุคก่อนก้อพอ

เเล้วดูหนัง DVD ทั่วๆไป หรือดู file AVI (ปกติชอบโหลดหนัง AV มาดูครับ )ทั่วไปหรือ file MKV ,DiVX HD เราก้อสามารถปรับให้เป็น 3 D ได้หมดใช่ไหมครับ

คือผมไม่ได้ต่อเล่นเน้ทใดๆใช้เเค่ดู เคเบิ้ลกะดูหนัง dvd ทั่วไปเเละก้อหนัง AV เเค่นี้นะครับ รุ่นนี้เหมาะเเล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปอลอ รุ่นนี้มีข้อด้อยอะไรอีกบ้างไหมครับ ที่ผมควรรู้   อีกอย่างปกติจะเปิด TV ดูเคเบิ้ลวันละ 10 ชมขี้นไป ไม่ทราบว่ามีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ คือบางทีทำงานไปก้อเปิดเคเบิ้ลทิ้งไว้ครับ

ถ้าดูจาก dream ถ้าไม่ใช่ HD ก็เหมือนดูจากสารพัดจานอ่ะครับ ส่วนดู file หนังต่าง ๆ ก็ชัดดีครับ แล้วแต่ File นั้น ๆ ด้วยครับ ความร้อนมะน่าจะมีเยอะครับ เพราะมันเป็น LED มะใช่ LCD
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3943 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 03:00:31 pm »
          ผมหาซื้อWifi Dongle ใช้กับ LED 42LW5700  หาซื้อแทบตายไม่ได้ เมื่อ 6 มึค.ตอนเช้าโทร.ไปบริษัทบอกมีขาย 2 แห่ง ศูนย์ตากสิน กับสุขุมวิท ราคา 990 บาท ค่าจัดส่ง 90 บาท แต่ทางบริษัทขอชื่อที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ บอกสักครู่เจ้าหน้าที่จะโทร.กลับไปแจ้งเรื่องการชำระเงิน ปรากฎว่า ทางแอลจีติดต่อมาครับ แต่ทาง SMS เมื่อ 8 มีต.20.49 บอกว่า  "อะไหล่ที่สั่งมีของพร้อมส่งรบกวนติดต่อชำระค่าอะไหล่มาที่แอลจี ขอบคุณค่ะ" ถ้าคุณเป็นผมจะจ่ายเงินอย่างไร ทางแบงค์หรือโอนยังไงก็ไม่รู้ เลยเมล์ไปที่บริษัทเมื่อวันที่ 9 มีค.คำตอบจะประสานฝ่ายที่เกี่ยวข้องให้ และจะโทร.ติดต่อกลับอีกครั้งในภายหลัง จนบัดนี้ยังไม่มีคำตอบ เลยเซ็งโคตรๆ 
          ซื้อทีวีเกือบสามหมื่นแต่หาอุปกรณ์เสริมไม่ได้ ติดต่อบริษัทมันก็ให้ติดต่อชำระเงิน แต่ชำระอย่างไร โอนเงิน ธนาณัติ หรืออะไร แม่งก็ไม่บอก โทร.กลับไปก็ไม่รู้จะติดต่อกับหมาตัวไหนที่แจ้ง SMS จนบัดนี้ยังเงียบ นี่คทอการบริการลูกค้าของแอลจึ  เคยได้ยินเพื่อนๆบ่นการบริการของซัมซุง  แต่นี่เจอแอลจีเต็มๆกับตัวเอง  ดีที่ทีวีไม่มีปัญหาจอรั่วเหมือนเพื่อนหลายคน  ใครใช้อยู่ก็รักษาเนื้อรักษาตัว เอ๋ย รักษาสินค้าของท่านให้ดีนะ เดี๋ยวจะเสียอารมณ์เหมือนผม

ผมมะเคยโทรไปถาม 0 อ่ะ แต่เวลาผมไปตามห้างที่มีช้อป LG เช่น พาราก้อน เซนทรัล ผมถามเค้าก็มีขายเยอะแยะอ่ะครับ ร้านเฮียแสงแยกเกษตรก็มีขาย
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ vengaboy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3944 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 07:30:37 am »
ขอถามหน่อยครับ LW4500 เวลาเปิด-ปิด มีเสียงติ๊ก เหมือนเวลาเปิดโทรทัศน์จอแก้วรุ่นเก่านี่ปกติไหมครับ
จะดังแค่ติ๊กเดียว ไม่ได้ดับงจี่ตลอดครับ เป็นเฉพาะเวลา เปิด กับ ปิด เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ knu2725

• *
« ตอบกลับ #3945 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 03:14:34 pm »
มาเข้าคลับ LG ด้วยคนครับ เพิ่งได้มาวันนี้ครับ 42LW5700 จากร้านดังย่านเกษตร กำลังนั่งอ่านคู่มือ/ เครื่อง blu-ray ไม่ได้ซื้อ / ว่าจะนั่งหาหนังในเน็ตก่อน อยากเห็น 3D อะ / magic remote ใช้งานได้ดีเลยครับ ^_^

ออฟไลน์ aeader

• *
    • MSN Messenger - deraeader@hotmail.com
« ตอบกลับ #3946 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:48:11 pm »
ขอถามหน่อยครับ LW4500 เวลาเปิด-ปิด มีเสียงติ๊ก เหมือนเวลาเปิดโทรทัศน์จอแก้วรุ่นเก่านี่ปกติไหมครับ
จะดังแค่ติ๊กเดียว ไม่ได้ดับงจี่ตลอดครับ เป็นเฉพาะเวลา เปิด กับ ปิด เท่านั้นครับ

ผมก็เป็นครับ อยากรู้เหมือนกันว่าปกติป่าว
äÁèä´éÍÇ´à¡è§ • á¤è¾ÂÒÂÒÁªèÇ :)
• 32LH70YR • 42LW4500 •

ออฟไลน์ yote

• *
« ตอบกลับ #3947 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:15:30 pm »
ขอทราบวิธีอัพ firmware 47LW4500 จะต้องทำอย่างไร  ต่อสาย rs เข้าคอมฯ แล้วทำยังไงต่อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ namee

• *
« ตอบกลับ #3948 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:39:14 am »
42LW5700 ใช้มาประมาณ 2เดือน ลำโพงเสียงแตก เปิดแค่เลข10 ก็เสียงแตกแล้ว ถือว่าเสียงแตกรุ่นแรงมาก ดังชัดมาก
ลำโพงเสียงแตกเครมได้หรือเปล่าครับ อยู่ในเงื่อนไขหรือเปล่า บัตรประกันก็ไม่ได้ส่งอ่ะครับ
ช่วยตอบทีครับ
                                         [โขก]

ออฟไลน์ prachya1969

• *
« ตอบกลับ #3949 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:44:40 pm »
ดูในเวบการไฟฟ้าว่าซื้อโทรทัศน์แล้วได้คืนภาษีถึง 25% คือค่ากำลังไฟฟ้าขณะรอใช้งานไม่เกิน 1 วัต(standby power 1 watt)
อยากทราบว่าไอ้ค่า standby power ดูตรงไหนครับ

« ตอบกลับ #3950 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:12:41 pm »
42LW5700 ใช้มาประมาณ 2เดือน ลำโพงเสียงแตก เปิดแค่เลข10 ก็เสียงแตกแล้ว ถือว่าเสียงแตกรุ่นแรงมาก ดังชัดมาก
ลำโพงเสียงแตกเครมได้หรือเปล่าครับ อยู่ในเงื่อนไขหรือเปล่า บัตรประกันก็ไม่ได้ส่งอ่ะครับ
ช่วยตอบทีครับ
                                         [โขก]

แจ้ง 0 ให้มาเช็คดูครับ 
42LW5700

« ตอบกลับ #3951 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:14:34 pm »
ขอทราบวิธีอัพ firmware 47LW4500 จะต้องทำอย่างไร  ต่อสาย rs เข้าคอมฯ แล้วทำยังไงต่อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

วิธีอัพใช้ usb ง่ายกว่าครับ โหลด FW มาใส่ใน usb แล้วแตกไฟล์ไว้ใน Folder ชื่อว่า LG_DTV แล้วเอาไปเสียบเข้าที่เครื่องเด้วมันก็อัพให้ครับ ผมมะได้ต่อเน็ทอัพวิธีนี้ง่้ายสุดแล้วครับ
42LW5700

ออฟไลน์ cololife

• *
« ตอบกลับ #3952 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 02:40:43 pm »
รบกวนถามเพื่อนที่ใช้ LED 3 D Smart TV ถ้าใช้ Wifi Dongle อื่นที่ไม่ใช่ของแอลจีได้หรือไม่ ช่วยบอกหน่อย เพราะเดินสายแลนลำบากมาก

มีอีก Solution หนึ่งที่สามารถใช้แทน USB doggle คือการ ใช้ Wireles access point ที่สามารถทำ function  Client Mode,Bridge Mode ,Repeater mode (ถ้าอยากทราบการทำงานของ AP mode ต่างๆดู link นี้ ได้ครับ http://nhp-wifi.blogspot.com/2008/10/mode-wireless-access-point.html) สามารถซื้อหาตามศูนย์ IT ทั่วไป ราคาประมาณ 900 กว่าบาท ผมใช้ Access Point ของ Buffalo รุ่น  WRC-GN  4 port lan อยู่ โดยใช้ Port Lan ที่ด้านหลังของ Tv มาเสียบเข้าที่ตัว  Port Lan ของ Access Point เพื่อทำเปลี่ยนสัณญาณจากสาย Lan ให้เป็นสัญญาญ wifi  เพื่อเชื่อมต่อ กับ modem Router ซึ่งจะทำให้ smart tv สามารถออก net ได้เหมือนกับ USB Doggle ซึ่งราคาก็ใกล้เคียงกันแถมบางรุ่นก็ถูกกว่า port lan ที่เหลือสามารถใช้กับ Dream box  ได้อีกด้วย และไม่ต้องเปลือง Port uSB บน tv ด้วย ลองศึกษารายละเอียด ดูครับตาม  web พวกขาย Dream box  ผมจำไม่ได้ว่า web ไหนหรือลองหาใน google พิมพ์คำว่า " แปลง lan เป็น wifi หรือ wireless " ดูก็ได้นะครับ มีเยอะเลย

ออฟไลน์ beery

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3953 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 01:32:30 am »
รบกวนถามเพื่อนที่ใช้ LED 3 D Smart TV ถ้าใช้ Wifi Dongle อื่นที่ไม่ใช่ของแอลจีได้หรือไม่ ช่วยบอกหน่อย เพราะเดินสายแลนลำบากมาก

มีอีก Solution หนึ่งที่สามารถใช้แทน USB doggle คือการ ใช้ Wireles access point ที่สามารถทำ function  Client Mode,Bridge Mode ,Repeater mode (ถ้าอยากทราบการทำงานของ AP mode ต่างๆดู link นี้ ได้ครับ http://nhp-wifi.blogspot.com/2008/10/mode-wireless-access-point.html) สามารถซื้อหาตามศูนย์ IT ทั่วไป ราคาประมาณ 900 กว่าบาท ผมใช้ Access Point ของ Buffalo รุ่น  WRC-GN  4 port lan อยู่ โดยใช้ Port Lan ที่ด้านหลังของ Tv มาเสียบเข้าที่ตัว  Port Lan ของ Access Point เพื่อทำเปลี่ยนสัณญาณจากสาย Lan ให้เป็นสัญญาญ wifi  เพื่อเชื่อมต่อ กับ modem Router ซึ่งจะทำให้ smart tv สามารถออก net ได้เหมือนกับ USB Doggle ซึ่งราคาก็ใกล้เคียงกันแถมบางรุ่นก็ถูกกว่า port lan ที่เหลือสามารถใช้กับ Dream box  ได้อีกด้วย และไม่ต้องเปลือง Port uSB บน tv ด้วย ลองศึกษารายละเอียด ดูครับตาม  web พวกขาย Dream box  ผมจำไม่ได้ว่า web ไหนหรือลองหาใน google พิมพ์คำว่า " แปลง lan เป็น wifi หรือ wireless " ดูก็ได้นะครับ มีเยอะเลย

แล้วถ้าเป็น usb wifi ทั่วไปที่ไม่ใช่ LG จะเอามาใช้ได้ไหม

ออฟไลน์ yote

• *
« ตอบกลับ #3954 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:39:41 am »

วิธีอัพใช้ usb ง่ายกว่าครับ โหลด FW มาใส่ใน usb แล้วแตกไฟล์ไว้ใน Folder ชื่อว่า LG_DTV แล้วเอาไปเสียบเข้าที่เครื่องเด้วมันก็อัพให้ครับ ผมมะได้ต่อเน็ทอัพวิธีนี้ง่้ายสุดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ

ออฟไลน์ cololife

• *
« ตอบกลับ #3955 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:04:48 am »

แล้วถ้าเป็น usb wifi ทั่วไปที่ไม่ใช่ LG จะเอามาใช้ได้ไหม

ไม่แน่ใจเหมือนกัน ยังไม่เคยลองครับ แต่เท่าทราบจะต้องใช้  USB Doggle ที่ใช้กับ Tv ยี่ห้อนั้นๆโดยเฉพาะ หรือถ้าใครเคยลองยี่ห้ออื่น ก็ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ แต่ผมคิดว่า Solotion access point เวิรค์ ที่สุด แลัวครับใช้ได้ทุกอุปกรณ์ ใช้งานไม่ยากเพียงให้มัน scan หา Wifi network (SSID) ของ modem router ที่เราใช้งานออก Net เมื่อเห็นแล้ว ให้ใช้ function WDS เพื่อเชื่อมต่อกับ wifi Modem router หลังจากนั้น ใส่ network key ตัวเดียวกับ wifi modem router  จะทำให้ Access point กับ modem router เชื่อมต่อโดยอัตโนมัติ แต่มีข้อแม้นิดหนึ่งครับ modem Router  จะต้องรองรับ WDS ด้วยนะครับ (โดยส่วนมากรุ่นใหม่จะรองรับหมดครับ) แต่ถ้าไม่รองรับอาจจะ Set ยากขึ้นอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ mr_spurs

« ตอบกลับ #3956 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 03:28:05 pm »
LCD,LED LG 40 นิ้ว Full HD ไม่เน้นว่าต้องเป็นสมาร์ททีวี แต่เอาประหยัด ภาพใช้ได้ (เน้นดูฟรีทีวี กับ บลูเรย์) แนะนำหน่อยรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ guran

• *
« ตอบกลับ #3957 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:04:50 pm »
ผมอยากจะมาเป็นสมาชิกLGด้วยอ่ะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะใช้รุ่นไหนดี

ผมต้องหาข้อมูลสเป็ครุ่นต่างๆได้จากที่ใดบ้านครับ หรือในเว็ปเรานี่ก็มีครบทุกรุ่นของโปรดักปีที่แล้ว

หรือ ถ้าพี่ๆท่านใดใจดี จะชี้เป้าให้ผมก็ได้นะครับ

ผมต้องการLCD หรือ LED ก็ได้(ไม่เอาพลาสม่า ห้องผมคุมแสงไม่ได้)
ขนาด 42 นิ้ว
มีResponse Time ไม่เกิน 5 (แต่เข้าใจว่าเอามาเป็นมาตราฐานวัดอะไรไม่ค่อยได้จริง)
Refresh rate 100+

ไม่ต้อง 3D ไม่ต้องสมาร์ทTV ผมจะเอามาใช้แทนจอคอมเวลาอยากเล่นเกมส์ ดูหนังจอใหญ่ๆ และดูฟรีทีวีเป็นบางครั้ง

ราคาไม่เกิน 20000 ถ้าไม่ใช่ 3D(ตอนนี้มองรุ่น LW4500ไว้แล้วครับ แต่อยากหาเพิ่ม)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ^^

ออฟไลน์ NinKuMarUz

• *
« ตอบกลับ #3958 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 04:08:52 am »
กำลังจะซื้อ LG 42LW6500 วันศุกร์นี้ เลยได้เข้ามาหาข้อมูลในเว้บ มีทั้งดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เช็คราคาตอนนี้ที่ เซนทรัลลาดพร้าว 28500 แถมแว่น 4 อัน

ไม่แน่ใจว่าแถม Magic Motion Remote Control ด้วยรึป้าวแต่อาจจะได้ลดอีก กะว่าจะเสี่ยงกับยี่ห้อนี้ดู เพราะตอนแรกเล็ง SAMSUNG ไว้

เนื่องด้วยดีไซน์แว่บแรกสวยเข้าตา แต่เปลี่ยนใจด้วยชื่อเสียที่มากโข เพื่อน ๆ พี่ มีคำแนะนำอะไรไหมครับ สำหรับ TV รุ่นนี้ หรืออาจแนะนำ รุ่นอื่นก้อได้ครับ

ของบไม่เกิน 30,000 ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 01:14:18 am โดย NinKuMarUz »

ออฟไลน์ mr_spurs

« ตอบกลับ #3959 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 08:26:26 am »
กำลังจะซื้อ LG 42LW6500 วันศุกร์นี้ เลยได้เข้ามาหาข้อมูลในเว้บ มีทั้งดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เช็คราคาตอนนี้ที่ เซนทรัลลาดพร้าว 24900 แถมแว่น 4 อัน

ไม่แน่ใจว่าแถม Magic Motion Remote Control ด้วยรึป้าวแต่อาจจะได้ลดอีก กะว่าจะเสี่ยงกับยี่ห้อนี้ดู เพราะตอนแรกเล็ง SAMSUNG ไว้

เนื่องด้วยดีไซน์แว่บแรกสวยเข้าตา แต่เปลี่ยนใจด้วยชื่อเสียที่มากโข เพื่อน ๆ พี่ มีคำแนะนำอะไรไหมครับ สำหรับ TV รุ่นนี้ หรืออาจแนะนำ รุ่นอื่นก้อได้ครับ

ของบไม่เกิน 30,000 ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

24900 บาทที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ถ้าราคานี้จริงถูกมากครับ