ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mochiz

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5292 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 06:16:48 pm »
ของผมเป็นเหมือนกันครับเสียงดังกิ๊กเลย กลัวมันจะไปเร็วเหมือนกันเห็นในคู่มือบอกว่าเพื่อเป็นการรักษา hdd ให้ปิดเครื่องแล้วค่อยถอด แต่ผมดูแล้วไม่ต่างกันเลย อยากให้มีเฟิร์มแวร์สำหรับปิด hdd หน่อยครับ

อ้าวมีเพื่อนๆ 5 5 5 5 ว่าแต่ HDD ที่ใช้ ขนาดเท่าไหร่ และ ของยี่ห้อไหนอะครับ พอดีส่ง Ticket ถามไปเขาบอกให้ลองเสียบช่องอื่น มั่ง ลองใช้ HDD ตัวอื่นมั่ง -0-

กลัว HDD พังเหมือนกัน เพราะมันดังสะน่าตกใจ 0_o  [ร้องไห้] [ร้องไห้] งานทั้งนั้นข้างใน  [จิ้ม]

ออฟไลน์ OZONE

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5293 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 09:21:44 pm »
ตั้งค่าตามนี้พอช่วยได้นะครับสำหรับฟรีทีวี ส่วนตัวผมปิดไฟดูหนังคุมแสงก็จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องจอมืดนะครับ

การปรับภาพ >> ควบคุมแบบผู้เชี่ยวชาญ
ปรับความเข้มแบบไดนามิก >> ต่ำ
ความละเอียดสูงพิเศษ >> ต่ำ

ตัวเลือกของภาพ
ระดับสีดำ >> สูง
LED Local Dimming >> ปานกลาง

*ปล. ผมใช้ LB670T นะครับ
 [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
แจ่ม [เท่ห์]
ผมลองเข้าไปปรับตั้งค่าแล้ว แต่...ระดับสีดำ >> ของผมเข้าไปปรับไม่ได้อ่ะครับ เห็นเป็นปรับอัตโนมัตินะครับ... รบกวนขอการปรับสำหรับดูฟรีทีวีแบบละเอียดๆๆครับ แบบว่ามือใหม่แอลอีดีครับ...Expert 1 >>> ... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5294 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 08:31:16 am »
ถามคนใช้ LB670t หน่อยครับ

พอดีเสียบ HD External ไว้ เวลาเสร็จปิดเครื่อง HD จะกระพริบรัวๆ แล้วก็ เหมือนโดนตัดไฟเข้าไปเลยอะครับ แล้วจะมีเสียงดังกึ๊ก ตอนใช้ LA690 ไม่เป็นนะ  [เศร้า] [เศร้า]
กล่อง USB 3 ที่เสียบอยู่ก็ไม่มีอาการอะไรนะครับ พอปิด TV ไฟแสดงสถานะก็ดับไปด้วยกัน

ไฟดับคับ แต่ก่อนดับจะมีเสียง เหมือนหัวอ่านกระแทกอะครับ

ต่อคอมไม่มีเสียงนะ เวลาปิดเครื่อง หรือ Eject หรือดึงสาย USB ออก

670 มีฟังชั่นให้ Eject Harddisk ไหมครับ

HD ของผมมัน WD อะครับ 2TB ใช้ไฟจาก USB
ของผมเป็นเหมือนกันครับเสียงดังกิ๊กเลย กลัวมันจะไปเร็วเหมือนกันเห็นในคู่มือบอกว่าเพื่อเป็นการรักษา hdd ให้ปิดเครื่องแล้วค่อยถอด แต่ผมดูแล้วไม่ต่างกันเลย อยากให้มีเฟิร์มแวร์สำหรับปิด hdd หน่อยครับ

ผมใช้ WD Element 2.5" 500GB USB2.0/3.0ใช้ไฟจากUSB เสียบไว้กับทีวีตลอดเพื่อไว้บันทึกรายการที่ชอบ ปิดทีวีก็ไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรนะหรือทีวีตั้งอยู่ไกลเลยไม่ได้ยินเสียง แต่สังเกตุพอปิดทีวีสักพักหลอดไฟ HDD จะดับลงเหมือนเป็นการตัดไฟเลี้ยงให้HDD คือตัดไฟช่องUSB ผมไม่เปิดฟังก์ชั่น Live Playback เพราะมันเหมือนเขียนอ่านHDDตลอดเวลากลัวHDDจะเสื่อมเร็ว ท่านที่มีเสียงดังตอนปิดทีวีได้เปิดฟังก์ชั่นLive Playbackไว้หรือเปล่าจริงๆมันก็ไม่น่าจะเกี่ยวนะ ทีวีผมครั้งแรกที่ใช้ช่องUSB เสียบแฟลตไดร์ดูหนังจะถอดหา safely remove USB ไม่เจอผมเลยดึงแฟลตไดร์ออกเลยทีวีมันฟ้องข้อความว่า "เพื่อความปลอดภัยของอุปกรณ์เชื่อมต่อและทีวีควรปิดทีวีก่อนถอดอุปกรณ์เชื่อมต่อ" ทีวีมันsmartจริงๆ หลังจากนั้นก็ปิดทีวีทุกครั้งก่อนถอด ช่องเสียบHDDเห็นรุ่นอื่นจะระบุไว้ที่ช่องUSB1 แต่LB670Tไม่เห็นระบุผมเลยใช้ช่องUSB1สำหรับเสียบHDD ไม่รู้ความเร็วต่างกันหรือเปล่าเห็นสเป็คบอกเป็นUSB2.0

• *
« ตอบกลับ #5295 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 02:13:20 pm »
เอ่อ ไอ้ Live Playback มันอยู่ส่วนไหนของ TV ครับ 5 5 5 5+

ยังรื้อ Setting มันไม่หมด เห็นมีอะไรๆ USB ด้วยใน การตั้งค่าลองปิดเปิด ก็ไม่เป็นผลอะไร

คือไม่รู้ว่ามันดังเฉพาะ HD ที่มีขนาดใหญ่ หรือเปล่านี่แหละครับ เดียวผมต้องไปหาดูละ มันอยู่ตรงไหน

ของผมเวลาดูในห้องมันมืด แล้วก็เงียบมาก เวลากดปิดปุ๊ป จะเห็น HD กระพริบแว๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็กึ๊ก ได้ยินตอนแรกใจหายเลยเฮ้ย HD ตรู

ออฟไลน์ ManTech

• **
« ตอบกลับ #5296 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 03:27:58 pm »
เอ่อ ไอ้ Live Playback มันอยู่ส่วนไหนของ TV ครับ 5 5 5 5+

ยังรื้อ Setting มันไม่หมด เห็นมีอะไรๆ USB ด้วยใน การตั้งค่าลองปิดเปิด ก็ไม่เป็นผลอะไร

คือไม่รู้ว่ามันดังเฉพาะ HD ที่มีขนาดใหญ่ หรือเปล่านี่แหละครับ เดียวผมต้องไปหาดูละ มันอยู่ตรงไหน

ของผมเวลาดูในห้องมันมืด แล้วก็เงียบมาก เวลากดปิดปุ๊ป จะเห็น HD กระพริบแว๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็กึ๊ก ได้ยินตอนแรกใจหายเลยเฮ้ย HD ตรู

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ใน Time Matchine สามารถปิดเปิดฟังก์ชั่นได้ หรือถ้าเราเปิดฟังก์ชั่นสังเกตุได้ที่เวลาชมช่องสถานีเลื่อนเมจจิกรีโมทลงล่างจะมีขีดเวลาเดินเหมือนบันทึกแต่ยังไม่ได้บันทึกแค่เขียนลงHDD เป็นไฟล์Temp เอาไว้ให้เราดูย้อนหลังได้ภายในเวลาก่อน 1ชั่วโมง ถ้าเราไม่กดบันทึกหรือกดเปลี่ยนไปช่องสถานีอื่นไฟล์Temp ก็จะถูกลบอัตโนมัติ
เท่าที่สังเกตุHDDของผมจะไฟกระพริบเร็วๆตอนกดบันทึกเท่านั้นครับ ปิดทีวีแล้วสักพักก็ดับลง ถ้าไม่อยากให้HDD ทำงานตลอดควรตั้งค่าโหมดECO เป็นเปิดด้วยครับช่วยถนอมอายุHDD

• *
« ตอบกลับ #5297 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:40:27 am »
อ่า ผมไม่ได้ต่อกับเสาอ่ะ ไม่ได้ใช้ดู TV เลยเข้าฟังชั้นนั้นไม่ได้

ผมลองไปปิดตรง Standby Light อ่ะครับ เสียงหายเลยไม่ดังละ

เหมือนพอไฟขึ้นมันจะดึงไฟหรือเพิ่มไฟเข้าออก USB ทำให้หัวเข็มกระแทก

ออฟไลน์ milo_oleang

• *
« ตอบกลับ #5298 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:02:49 pm »
สวัสดีค่ะ

เพิ่งถอย TV LG 42LA690T มาใหม่ ได้เดือนกว่าๆ ใช้ดีมาก ชอบมากเลยค่ะ

อยากทราบว่า เราใช้ external harddisk อัดคลิป ที่เรียกว่า Time Machine  น่ะค่ะ
ทีนี้เราลองเอา external harddisk ไปเปิดในคอมพิวเตอร์ ปรากฎว่ามันมองไม่เห็น external harddisk ตัวนั้นเลย

ไม่ทราบเกิดไรขึ้นคะ แต่พอเอา external harddisk ไปเสียบกับทีวี ก็เปิดคลิปได้ตามปกติ

คือเราอยากเอาไฟล์มาเก็บไว้ที่คอมพิวเตอร์ด้วยน่ะค่ะ
ต้องทำไงบ้างคะ

รบกวนด้วยค่ะ   

ออฟไลน์ gentpk

• *
« ตอบกลับ #5299 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 01:04:39 pm »
LB670T ขอคำแนะนำเล่นหนังผ่าน LAN ด้วยครับ
(ลองดูเองแต่หาไม่เจอครับ) [กระดึบ]
ทำได้แล้วครับ สามารถทำให้ LB670T เล่นไฟล์หนังที่แชร์ไว้ในเครื่อง Notebook  [yes]
เสียอย่างคือสะสมหนัง ISO ไว้เยอะซึ่ง LB670 เล่นไม่ได้  [โขก]

ทำยังไงครับ สอนหน่อยนะครับ
มีให้เลือก 2 แบบคือจะลง SmartShare หรือว่าลง Plex Media Server ใน lan เดียวกันกับ LB670 ก็จะหาเจอเองครับ

ผมลองใช้ Plex แล้ว เจ้า 47LB670T ของผมก็เห็นแล้วด้วย แต่มีปัญหาเรื่องซับ ที่ไม่ออกมาให้เลือก ลองปรับดูแล้วก็กดปรับไม่ได้
ไม่ทราบว่ามีปัญหาเหมือนกันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5300 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 06:22:07 pm »
LB670T ขอคำแนะนำเล่นหนังผ่าน LAN ด้วยครับ
(ลองดูเองแต่หาไม่เจอครับ) [กระดึบ]
ทำได้แล้วครับ สามารถทำให้ LB670T เล่นไฟล์หนังที่แชร์ไว้ในเครื่อง Notebook  [yes]
เสียอย่างคือสะสมหนัง ISO ไว้เยอะซึ่ง LB670 เล่นไม่ได้  [โขก]

ทำยังไงครับ สอนหน่อยนะครับ
มีให้เลือก 2 แบบคือจะลง SmartShare หรือว่าลง Plex Media Server ใน lan เดียวกันกับ LB670 ก็จะหาเจอเองครับ

ผมลองใช้ Plex แล้ว เจ้า 47LB670T ของผมก็เห็นแล้วด้วย แต่มีปัญหาเรื่องซับ ที่ไม่ออกมาให้เลือก ลองปรับดูแล้วก็กดปรับไม่ได้
ไม่ทราบว่ามีปัญหาเหมือนกันรึเปล่าครับ
เหมือนกันครับ ตอนนี้ก็เลยใช้เครื่องเล่น HD เล่นแทนเป็นบางอัน บางอันก็เล่นด้วย 670T ครับ

ออฟไลน์ achila6642

• *
« ตอบกลับ #5301 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 12:25:47 am »
ถามเรื่อง tv lg9650 ตัว 65 นิ้วครับ ตั่งค่าภาพอย่างไรให้ออกมาดูดีกว่าเดิมครับ ตอนนี้รู้ศึกว่าสีมันออกเทาๆจืดอ่ะครับ ไม่ค่อยสว่างอ่ะครับตอนนี้เลือกภาพแบบปกติอยู่น่ะครับ แล้วตอนนี้ดูอยู่ที่ 3.5 เมตร รู้ศึกมึนหัวนิดหน่อยอ่ะครับ ต้องดูกี่เมตรถึงจะดีครับ

ออฟไลน์ oath2142

• *
« ตอบกลับ #5302 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 03:43:30 am »
เพิ่งซื้อ 42lb650t มาครับ ลองโหลดหนังไฟล์ 3d mkv มาก๊อบลง USB

เสียบเล่น มันขึ้นบอก ไม่รู้จักไฟล์ ซะงั้น ตอนทดลองอยู่ที่ร้านก็เล่น MKV ได้ปกติ

ไฟล์เปิดในคอมได้ปกติครับ ไม่ทราบมันเป็นอะไรหว่า

ออฟไลน์ R-go

• *
« ตอบกลับ #5303 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 08:56:49 am »
ตอนนี้ 32LA623T ของผม อัพเดต Ver.04.25.19 ค้าง ไม่ขยับไปไหนเลย 16% นานแล้ว  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Golf84

• *
« ตอบกลับ #5304 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:35:23 am »
รบกวนหน่อยครับ ผมซื้อ 42LB650T มาใหม่ ไม่ทราบว่าเราสามารถใช้ screen share จาก samsung s3 ได้หรือไม่ครับ
นอกจากใช้มือถือ LG หรือของ SONY
เพราะผมลองหาข้อมูลแล้ว ต้องซื้ออุปกรณ์เพื่มทั้งนั้นเลยน่ะครับ

ใน S3 มี manu Miracast รึเปล่าครับ ถ้ามีลองดู

ออฟไลน์ inin

• *
« ตอบกลับ #5305 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 02:00:31 pm »
เพิ่งซื้อ 42lb650t มาครับ ลองโหลดหนังไฟล์ 3d mkv มาก๊อบลง USB

เสียบเล่น มันขึ้นบอก ไม่รู้จักไฟล์ ซะงั้น ตอนทดลองอยู่ที่ร้านก็เล่น MKV ได้ปกติ

ไฟล์เปิดในคอมได้ปกติครับ ไม่ทราบมันเป็นอะไรหว่า

เรื่องไฟล์3d ผมก็เป็นเช่นกัน ไฟล์อาจจะใหญ่เกินไปก็ได้ครับ แต่ผมก็ดูได้บางเรื่องนะ สงสัยถ้าต้องการดูหนัง3dไฟล์ใหญ่ๆ อาจจะต้องพึ่ง hd player ด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ Tonkha

• *
« ตอบกลับ #5306 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:29:32 pm »
สอบถามความแตกต่างระหว่าง 50lb582 กับ 50lb670 ครับ มองดูในห้างรู้สึกว่า lb670 จะสวยกว่าแต่กลัุวเรื่อง 3d ว่าจะมีปัญหาครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับตัดสินใจไม่ถูกครับ [โขก]

ออฟไลน์ oath2142

• *
« ตอบกลับ #5307 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:43:34 pm »
มีใครใช้เจ้า LB650t เล่นเกม ps3 ps4 xbox มั่งครับ

ปรับภาพยังไงกันมาแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Tonkha

• *
« ตอบกลับ #5308 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 04:49:23 pm »
สอบถามความแตกต่างระหว่าง 50lb582 กับ 50lb670 ครับ มองดูในห้างรู้สึกว่า lb670 จะสวยกว่าแต่กลัุวเรื่อง 3d ว่าจะมีปัญหาครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับตัดสินใจไม่ถูกครับ [โขก]
น่าจะเป็น 50lb650t ครับจำผิด  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ss04

• **
« ตอบกลับ #5309 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:41:11 pm »
ขอวิธีปรับภาพแบบละเอียดสำหรับดูหนัง hd ของ 42lb670t หน่อยครับ
ขอบคุณครับ