ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดปกติไหมแบบนี้(แสงรั่ว)  (อ่าน 10998 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
ผิดปกติไหมแบบนี้(แสงรั่ว)
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 10:28:22 am »
เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน  ss55 ju 4600 เช็ค dead pixel ปกติทุกอย่าง พอตกกลางคืนดูหนังขอบจอเป็นแบบนี้เลยครับ ดูแล้วขัดตามากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 10:50:24 am โดย jericho »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: ผิดปกติไหมแบบนี้(แสงรั่ว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 11:29:50 am »
 [งง] [งง] [งง] ลองเปิด end credit ดูครับ จะเห็นชัดที่สุด

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 11:54:52 am »
[งง] [งง] [งง] ลองเปิด end credit ดูครับ จะเห็นชัดที่สุด
ใช่หนังเรื่องที่ผมลงไว้ในรูปป่าวครับผม คือวันนี้ได้ลองโทรไปถามเซลที่ร้านแล้วได้ถ่ายรูปส่งให้เขาดูเขาบอกว่าถามช่างแล้วช่างบอกว่าเป็นเรื่องปกติมีทุกเครื่องทุกยี่ฮ้อหรือถ้าเราจะเปลี๋ยนแบรนอื่นก็จะเจอแสงรั่วแบบนี้ไหมครับ ปกติใช้ lcd อยู่ ขนาด 40 นิ้วก็ไม่รั่วแบบนี้นะครับเพราะปกติดูหนังผมจะปิดไฟดูตลอดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 12:01:02 pm โดย jericho »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 12:07:46 pm »

ลุงว่าตัวของเจ้าของกระทู้มันรั่วน่าเกลียดไปนะ เปลี่ยนเครื่องใหม่ดีกว่า

samsung 48J5100 รุ่นรองบ๊วยของลุง ยังรั่วได้สวยงามกว่าเยอะเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 12:14:36 pm »
ใช่หนังเรื่องที่ผมลงไว้ในรูปป่าวครับผม คือวันนี้ได้ลองโทรไปถามเซลที่ร้านแล้วได้ถ่ายรูปส่งให้เขาดูเขาบอกว่าถามช่างแล้วช่างบอกว่าเป็นเรื่องปกติมีทุกเครื่องทุกยี่ฮ้อหรือถ้าเราจะเปลี๋ยนแบรนอื่นก็จะเจอแสงรั่วแบบนี้ไหมครับ ปกติใช้ lcd อยู่ ขนาด 40 นิ้วก็ไม่รั่วแบบนี้นะครับเพราะปกติดูหนังผมจะปิดไฟดูตลอดเลยครับ
ถูกส่วนนึงครับที่ว่า edge led มันรั่วทุกตัวแต่ไม่ควรจะเยอะจนน่าเกลียดแบบในรูปที่2 นะครับ ผมใช้ h7000 อยุ่ ก็ไม่รั่วขนาดนี้

รึก่อนหน้านี้เพื่อนในเวบท่านนึงก็พึ่งเกิดกรณีเดียวกับท่าน จขกท เหมือนกันครับ รั่วเยอะมาก  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=176136.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 12:16:35 pm โดย kritkris »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 12:18:37 pm »
ช่างประกอบหลอดled ของsamsung คงจะตาเหล่ใช่ไหม

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 12:22:20 pm โดย คุณลุงUFO »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 01:57:28 pm »
แบบนี้จะทำไงดีครับเปลี่ยนเครื่องหรือเปลี่ยนแบรนเลยเพราะเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเหมือนเซลจะบ่ายเบี่ยงอ้างว่าช่างบอกว่าเป็นทุกเครื่องทุกแบรนด์  (ยังอยู่ภายในเจ็ดวันครับ)ผมดูยังไงก็รับไม่ได้ผมว่ามันรั่วมากกว่าของลุง UFO อีกนะช่วยออกความเห็นหน่อยครับ ครั้นจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็กลัวจะหนักกว่าเก่าเช็คแสงรั่วเช็คยากต้องเช็คตอนกลางคืนเท่านั้นหรือไม่ก็ห้องมืดๆถึงจะมองเห็นแสงรั่ว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 02:33:42 pm »
แบบนี้จะทำไงดีครับเปลี่ยนเครื่องหรือเปลี่ยนแบรนเลยเพราะเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเหมือนเซลจะบ่ายเบี่ยงอ้างว่าช่างบอกว่าเป็นทุกเครื่องทุกแบรนด์  (ยังอยู่ภายในเจ็ดวันครับ)ผมดูยังไงก็รับไม่ได้ผมว่ามันรั่วมากกว่าของลุง UFO อีกนะช่วยออกความเห็นหน่อยครับ ครั้นจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็กลัวจะหนักกว่าเก่าเช็คแสงรั่วเช็คยากต้องเช็คตอนกลางคืนเท่านั้นหรือไม่ก็ห้องมืดๆถึงจะมองเห็นแสงรั่ว

ถ้าดูแนวภาพแล้วถูกใจ ลุงจะไม่เปลี่ยนยี่ห้อนะ เพราะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเดี๋ยวมันก็ไม่ถูกใจอีก

เป็นลุงจะขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ถ้าไม่ให้เปลี่ยนลุงก็จะขอคืนเงินแล้วไปซื้อร้านอื่นแทนครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 06:16:11 pm »

ถ้าดูแนวภาพแล้วถูกใจ ลุงจะไม่เปลี่ยนยี่ห้อนะ เพราะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเดี๋ยวมันก็ไม่ถูกใจอีก

เป็นลุงจะขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ถ้าไม่ให้เปลี่ยนลุงก็จะขอคืนเงินแล้วไปซื้อร้านอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับลุง UFO เรื่องภาพผมว่ามันจัดไปด้วยครับใจก็ชอบโซนี่ไม่รู้ว่าพอมีตัวไหนที่สเป็กเทียบเท่าตัวนี้บ้างครับเผื่ออาจจะเปลี่ยนได้

ออฟไลน์ arther555

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:59:52 am »
เห็นตอนแรกเล็ง 50w800c กับ 55ju6400 ไว้นิครับ ไงมาลงที่  ss55 ju 4600 ซะละ อิอิ

เรื่องแสงรั่วนั้นจิงๆมันก็เป็นกันทุกรุ่นแต่จะมากน้อยเท่านั้นเอง แต่จากรูปของท่านนี้ เป็นเยอนะครับ แต่ที่แย่คือ ถ้าส่งรูปนี้ให้พนักงานแล้วมาบอกว่า เป็นเรื่องปกติมีทุกเครื่องทุกยี่ห้อนี้ มันน่าตบกระโหลกมาก รั่วขนาดนี้ไม่ปกติแล้วครับ น่าจะสามารถเปลี่ยนเครื่องได้นะครับ เป็นไปตามกฏ 7 วัน ส่วนเปลี่ยนยี่ห้ออันนี้น่าจะคุยยากหน่อยต้องขึ้นอยู่กับทางร้านงะครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนมาแล้วยังเป็นอีกก็เปลี่ยนอีกครับ เปลี่ยนไปเรื่อยๆจนกว่าจะหายครับ  เช็คแสงรั่วกับ Deadpixcel ก็น่าจะการันตีได้ระดับนึงครับว่าของค่อยข้างสมบูรณ์ ที่เหลือก็ไปวัดดวงกับอายุการใช้งานอีกที ทำใจหน่อยครับ ช่วงแรกๆต้อง เช็คและสังเกตุอาการเยอะหน่อย หลังจากนั้นก็ใช้ไปชิวๆ ครับ เพราะพวกอาการแบบนี้อาจมองเป็นเรื่องเล็ก แต่มันบ่งบอกว่าของไม่มีคุณภาพ และอาจมีปัญหาอื่นๆตามมาภายหลังได้ครับ ซึ่งทีนี้ละปวดหัวหนักเลย ของไม่ใช้ บาทสองบาท สู้สู้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:35:57 pm »
เห็นตอนแรกเล็ง 50w800c กับ 55ju6400 ไว้นิครับ ไงมาลงที่  ss55 ju 4600 ซะละ อิอิ

เรื่องแสงรั่วนั้นจิงๆมันก็เป็นกันทุกรุ่นแต่จะมากน้อยเท่านั้นเอง แต่จากรูปของท่านนี้ เป็นเยอนะครับ แต่ที่แย่คือ ถ้าส่งรูปนี้ให้พนักงานแล้วมาบอกว่า เป็นเรื่องปกติมีทุกเครื่องทุกยี่ห้อนี้ มันน่าตบกระโหลกมาก รั่วขนาดนี้ไม่ปกติแล้วครับ น่าจะสามารถเปลี่ยนเครื่องได้นะครับ เป็นไปตามกฏ 7 วัน ส่วนเปลี่ยนยี่ห้ออันนี้น่าจะคุยยากหน่อยต้องขึ้นอยู่กับทางร้านงะครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนมาแล้วยังเป็นอีกก็เปลี่ยนอีกครับ เปลี่ยนไปเรื่อยๆจนกว่าจะหายครับ  เช็คแสงรั่วกับ Deadpixcel ก็น่าจะการันตีได้ระดับนึงครับว่าของค่อยข้างสมบูรณ์ ที่เหลือก็ไปวัดดวงกับอายุการใช้งานอีกที ทำใจหน่อยครับ ช่วงแรกๆต้อง เช็คและสังเกตุอาการเยอะหน่อย หลังจากนั้นก็ใช้ไปชิวๆ ครับ เพราะพวกอาการแบบนี้อาจมองเป็นเรื่องเล็ก แต่มันบ่งบอกว่าของไม่มีคุณภาพ และอาจมีปัญหาอื่นๆตามมาภายหลังได้ครับ ซึ่งทีนี้ละปวดหัวหนักเลย ของไม่ใช้ บาทสองบาท สู้สู้ ครับ
  ขอบคุณครับพี่ arther555 ตอนแรกจะไปจัด 50w800c ครับแต่ลองเอาแฟลตไดร้ไปเสียบแล้วหาแฟลตไดร้ไม่เจอก็เลยมาลองเสียบ ju6400 เสียบปึ๊บขึ้นโชว์เลยครับก็เลยคิดว่าไหนๆจะซื้อแล้วก็เอาที่ตอบโจทย์เราได้ครับก็เลยเปลี่ยนค่ายและเพิ่มขนาดให้ใหญ่ขึ้นครับแต่เจอแบบนี้ก็เซ็งครับแต่เขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ครับถ้าเช็คแสงรั่วต้องเช็คห้องมืดเท่านั้นถึงจะมองออกอีกอย่างเขาบอกว่าจะเปลี่ยนให้ครั้งเดียวแต่ถ้าเเครื่องใหม่เป็นยิ่งกว่าเก่าล่ะเราก็คงไม่ยอมครับราคาไม่ใช่หลักพันครับเดี๋ยวผมจะลองดูว่าจะได้ผลยังไงเซ็งฝุดๆๆ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 09:24:09 am »
ตกลงเปลี่ยนเครื่องมาแล้วครับแต่เปลี่่ยนเป็น sony 49x8300c เจ้าของร้านใจดีมากครับคุยดีบริการดี(ร้านดังย่านคลองเตยครับ)แต่แสงยังรั่วเหมือนเดิมdead pixelไม่มีครับแสงรั่วยังมีคล้ายๆของเก่า ปล. ร้านนี้จะมีเซลอยู่คนนึงเชียร์ซัมซุงแต่พอขายไปแล้วพอจอมีปัญหาอ้างนู่นอ้างนี่พูดไม่ดีไม่ เพราะกวน ..... แต่เฮียเจ้าของร้านดีมากๆครับขอสอบถามพี่ๆที่ใช้ x8300w หน่อยครับว่าทำไมเวลาเปิดเครื่องใหม่จะขึ้นโลโก้หน้าเมนูให้เรากดเลือกเองว่าจะดูอะไรเช่นดูทีวีดิจิตอลหรืออย่างอื่นทำไมเปิดมาแล้วไม่ขึ้นช่องอย่างที่เราเปิดไว้ก่อนหน้าที่เราจะปิดอะครับหรือต้องไปตั้งค่าครงไหนอีกอย่างจูนทีวีดิจิตอลจูนแบบออโต้นะครับไม่เจอช่อง 9 hd ครับใช้แผงก้างปลาติดไว้นอกบ้านนะครับแต่ช่องอื่นๆมีครบแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 08:56:10 am »
เปลี่ยนจอใหม่จาก ju6400 มาเป็น 49x8300c ดูแสงรั่วของ 49x8300 c ครับ หนีเสือปะจรเข้555 ตัวนี้ 49x8300c  ช่วยดูหน่อยครับตัวไหนรั่วมากกว่ากันจะเปลี๋ยนอีกได้ป่าวน้าฮ่าๆปวดหัวจิงๆ    มาดู ju6400กัน ใครจะซื้อดูให้ดีๆนะคับเดี๋ยวจะเหมือนผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 09:04:18 am โดย jericho »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 10:07:33 am »
เปลี่ยนจอใหม่จาก ju6400 มาเป็น 49x8300c ดูแสงรั่วของ 49x8300 c ครับ หนีเสือปะจรเข้555 ตัวนี้ 49x8300c  ช่วยดูหน่อยครับตัวไหนรั่วมากกว่ากันจะเปลี๋ยนอีกได้ป่าวน้าฮ่าๆปวดหัวจิงๆ    มาดู ju6400กัน ใครจะซื้อดูให้ดีๆนะคับเดี๋ยวจะเหมือนผม
[โขก]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 11:01:02 am »
[โขก]
[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 11:40:59 am »
ตกลงคืนเครื่องคืนเงินครับเฮียเจ้าของร้านคุยง่ายมากๆแกคงลำคาญครับเลยตัดปัญหาแต่แกพูดดีนะครับ(ร้านดังย่านคลองเตยครับสุดยอด)เรื่องแสงรั่วเช็คยากครับต้องเช็คห้องมืดๆกับช่วงกลางคืนครับเช็คที่ร้านดูไม่ออกเลยพอเอากลับบ้านเปิดตอนกลางคืนเท่านั้นแหละเจอเลยยิ่งถ้าหนังฉากมืดๆแล้วจบเห่ครับถ้ารั่วน้อยๆก็รับได้ครับแต่ของผมที่ได้มาทั้งสองเครื่องรับไม่ได้ครับดูแล้วไม่สบบายใจใครก็อยากได้ของดีครับเสียเงินไปแล้วไม่ใช่พันสองพันซื้อของสมัยนี้สงสัยต้องอาศัยดวงต้องทำบุญเยอะๆฮ่าๆอย่างว่าแหละครับร้านไหนจะให้เช็คขนาดนั้นหรือพี่ๆคนไหนมีร้านที่แนะนำบอกด้วยครับเพราะไม่มีทีวีดูเลยจิตตกแระกลัวเจอแบบนี้อีกเฮ้อ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 11:50:33 am »
ตกลงคืนเครื่องคืนเงินครับเฮียเจ้าของร้านคุยง่ายมากๆแกคงลำคาญครับเลยตัดปัญหาแต่แกพูดดีนะครับ(ร้านดังย่านคลองเตยครับสุดยอด)เรื่องแสงรั่วเช็คยากครับต้องเช็คห้องมืดๆกับช่วงกลางคืนครับเช็คที่ร้านดูไม่ออกเลยพอเอากลับบ้านเปิดตอนกลางคืนเท่านั้นแหละเจอเลยยิ่งถ้าหนังฉากมืดๆแล้วจบเห่ครับถ้ารั่วน้อยๆก็รับได้ครับแต่ของผมที่ได้มาทั้งสองเครื่องรับไม่ได้ครับดูแล้วไม่สบบายใจใครก็อยากได้ของดีครับเสียเงินไปแล้วไม่ใช่พันสองพันซื้อของสมัยนี้สงสัยต้องอาศัยดวงต้องทำบุญเยอะๆฮ่าๆอย่างว่าแหละครับร้านไหนจะให้เช็คขนาดนั้นหรือพี่ๆคนไหนมีร้านที่แนะนำบอกด้วยครับเพราะไม่มีทีวีดูเลยจิตตกแระกลัวเจอแบบนี้อีกเฮ้อ  [ปาดเหงื่อ]
เยี่ยมเลยครับ  [yes]
เรื่องแสงรั่วนี่พูดตามตรงอยู่ที่ดวงล้วนๆเลยครับ บางคนเปลี่ยนเครื่องใหม่เจอน้อยกว่าเดิม หรือเยอะกว่าเดิมก็มี [เปล่า]
ส่วนร้านไหนที่สามารถเช็คแสงรั่วโดยปิดไฟหรือเข้าห้องมืดได้นี่ยังไม่เคยทราบนะ ถ้ามีร้านไหนใจนักเลงได้ขนาดนั้นช่วยบอกผมด้วย  [หื่น]
ปล.ถ้าจะซื้อทีวีใหม่ดูเรื่องภาพเป็นหลักก่อนดีกว่าครับ เรื่องแสงรั่วค่อยเป็นเรื่องต่อไป เห็นท่าน  jericho เปลี่ยนจาก ju6400 เป็น x8300c แล้ว ผม....เอิ่ม.... [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 11:54:11 am »
ตกลงคืนเครื่องคืนเงินครับเฮียเจ้าของร้านคุยง่ายมากๆแกคงลำคาญครับเลยตัดปัญหาแต่แกพูดดีนะครับ(ร้านดังย่านคลองเตยครับสุดยอด)เรื่องแสงรั่วเช็คยากครับต้องเช็คห้องมืดๆกับช่วงกลางคืนครับเช็คที่ร้านดูไม่ออกเลยพอเอากลับบ้านเปิดตอนกลางคืนเท่านั้นแหละเจอเลยยิ่งถ้าหนังฉากมืดๆแล้วจบเห่ครับถ้ารั่วน้อยๆก็รับได้ครับแต่ของผมที่ได้มาทั้งสองเครื่องรับไม่ได้ครับดูแล้วไม่สบบายใจใครก็อยากได้ของดีครับเสียเงินไปแล้วไม่ใช่พันสองพันซื้อของสมัยนี้สงสัยต้องอาศัยดวงต้องทำบุญเยอะๆฮ่าๆอย่างว่าแหละครับร้านไหนจะให้เช็คขนาดนั้นหรือพี่ๆคนไหนมีร้านที่แนะนำบอกด้วยครับเพราะไม่มีทีวีดูเลยจิตตกแระกลัวเจอแบบนี้อีกเฮ้อ  [ปาดเหงื่อ]
ใช่ครับ ถ้ารั่วนิดๆหน่อยก็พอทำเนา พอรับได้ เครื่องที่ท่าน จขกท ได้มานี่มันเกินไปจิงๆ -*- ยิ่งถ้าเปนคนชอบดูหนังปิดไฟ ปกติพวก led มันก็ไม่ดำอยุ่แล้วมาเจอรั่วเยอะแบบนี้อีก ถ้ายังไงได้เงินคืนมาแล้ว ลองดูงบถ้าเพิ่มได้ลองขยับไปซีรี่สูงๆกว่านี้อีกซักหน่อยดูครับ แต่ถ้าตั้งงบไว้ทีปะมานนี้เครื่องใหม่ก่อนซื้อผมจะคุยกับร้านให้เรียบร้อยก่อนครับว่าถ้าเจอรั่วขอเปลี่ยนได้ใช่มั๊ย
ส่วนตัวผมก็ใช้ตัวโชว์ h7000 แบบในรุปที่ส่งให้ จขกท. ดูก่อนนีแหละครับยังไม่เจอรั่วขนาดนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 12:00:13 pm โดย kritkris »