ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612217 ครั้ง)

ออฟไลน์ mugatu

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 12:41:24 am »
Dune 303D BY Nicetyshop จะถามว่า FW ตัวล่าสุด คือ เวอร์ชั่น อะไร น่ะครับ

ออฟไลน์ emacthailand

• *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 04:14:36 pm »
เพิ่งซื้อ dune base 3d มา เล่นไฟล์ dts ไม่มีเสียงทางผู้ขายแจ้งว่าให้รอเฟิร์วร์ใหม่
ไม่ทราบใครมีอาการนี้บ้างครับ เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ kookkit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 03:55:03 pm »
สอบถามครับ
โปรแกรม Yadis 2.3 ตอนนี้ใช้งานไม่ได้คับ
มีใหม่กว่านี้ไหมคับ รบกวนด้วยคับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:47:27 pm »
เพิ่งซื้อ dune base 3d มา เล่นไฟล์ dts ไม่มีเสียงทางผู้ขายแจ้งว่าให้รอเฟิร์วร์ใหม่
ไม่ทราบใครมีอาการนี้บ้างครับ เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ
Firmware มาแล้วนะครับ อัพออนไลน์ได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:30:45 pm »
ผมได้ 102 มาประมาณ 1 เดือนแล้ว แต่มีปัญหาคือ (  อาจจะเป็นเพราะผมไม่รู้ รบกวนบอกที )

1. เปิดเครื่องใหม่ (เล่นไฟล์เดิม)  แล้วมันไม่ถามเลยว่า จะเล่นจุดเดิมหรือเปลา หรือจะเริ่มเล่นใหม่เลย
2. ไม่จำภาษา หรือ Sub  ที่เราเคยดูค้างไว้
3. เปลี่ยน Sub  หรือเสียงแล้ว บางทีเสียงเงียบเฉย  ต้องกด Play/puase 2 ทีถึงจะมา
4. เสา Wifi  ติดกับ HDMI  เกิน  ผมใช้ Airborg  ปรากฎว่า เสียบเสา Wifi  ไม่ได้ เลยไม่ได้ Update  อะไรเลย
5. ภาพผมว่าก้องั๊น แต่ผมว่า เสียงดีกว่าตัวเดิม
6. File ISO Fullrip  ไม่อ่านเฉยเลย ( เพิ่งลองโหลดมาไฟล์เดียวก้อไม่อ่านเลย 555...)

จะเอาไงดี  หรือต้อง Up  รุ่นสูงขึ้นครับ  [ร้องไห้] [ไม่เอา] [เศร้า] [โขก] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 10:33:30 pm โดย Lekjang »

ออฟไลน์ Koo1405

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 11:51:02 pm »
ผมพึ่งซื้อDune Base3D ของNicety shopมาครับเล่นเสียง DTS ไม่ได้เลยครับเงียบสนิท แต่ถ้าเลือกDolby Digital เสียงก็ออกครับ จะแก้ไขยังไงดี

ออฟไลน์ nice

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:13:44 am »
ผมพึ่งซื้อDune Base3D ของNicety shopมาครับเล่นเสียง DTS ไม่ได้เลยครับเงียบสนิท แต่ถ้าเลือกDolby Digital เสียงก็ออกครับ จะแก้ไขยังไงดี
โทรมาถาม วิธิแก้ได้เลยครับ จาก คุณไนท์ (nicetyshop) 0868764448

ออฟไลน์ BuBi

• **
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 01:36:52 pm »
เรียนสอบถามผู้รุ้หน่อยครับ

ถ้าผมเอา adaptor ของโทรศัพท์ Nokia 5.3V มาใช้กะ Dune TV102-T2 5.0V
จะใช้ด้วยกันได้ไหมครับ / จะมีปัญหาอะไรตามมาภายหน้ารึเปล่า

ขอบพระคุณมากครับผม

• **
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 01:48:51 pm »
มีครับ ให้เข้าเมนูตามนี้

Set up > Applications > DVB-T

แล้วไปที่ Enable antenna power เลือก yes

ทำแล้วครับก็ไม่มีไฟโชว์ว่ามีการจ่ายไฟมาที่เสาอากาศ เลยไม่รู้ว่าเสาเสียหรือเปล่า พอไม่มีไฟจ่ายไปเช็คสัญญานความแรง ประมาณ60-70 แต่คุณภาพ 18-21 เองพอๆกับเสาหนวดกุ้งที่ใช้อยู่เลย  [ร้องไห้]
มีใครใช้แล้วประสบความสำเร็จช่วยบอกด้วยครับ  [โย่ว]

มา Update ครับที่ผมได้ลอง เสา CREATECH รุ่น AT-1 ต่อกับ dune tv102-t2  ที่มี DVB-T2 แต่ต่อแล้วเซ็ตให้ส่งไฟจ่ายเสาอากาศแล้วไม่มีไฟติดโชว์เลยลองเอาเสาไปต่อกับกล่องอื่นๆดูปรากฎว่าใช้ได้เสาไม่เสีย(ไฟติดรับสัญญานได้ดีขึ้นมากเกือบ 100 %) รับได้ดีทีดียว ได้ถามที่ CREATECH แล้วเค้าว่าเป็นไปได้ที่เครื่องจ่ายไฟไม่พอไมถึง 5v.ใครมีประสบการณ์กับเสาอื่นๆมาเล่าสู่กันฟังหน่อยก็ดีนะครับ

อั๊ยยะ ใช้ dune + เสาสัญญาณ เดียวกันกับผมเลย ซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองเล่นครับ
สงสัยงานจะงอก ไม่จบแหมๆ 555+

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 05:45:42 pm »
Dune TV102-DVBT2 ข้าน้อย ใช้สายอากาศ UHF ธรรมดาครับ.....
...ถ้า D3A (สามซี่)  สัญญาณ ไม่ค่อยเสถียรนัก........แม้ห่างจาก สถานีส่ง ไม่เกิน 20km เองก็ตาม...........สงสัย ต้องหาแบบหลายๆ ซี่ สัญญาณ จึงจะเสถียร และสแกน ได้มากช่องกว่านี้  (ตอนนี้ ทำได้ 30ช่อง  เท่านั้นเอง  และบางช่องสัญยาณอ่อน  มีติดๆ หลุดๆ)

ออฟไลน์ aaa42

• *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 02:29:14 pm »
กำลังจะตัดสินใจซื้อ Dune TV102 ครับ แต่สงสัยว่าตกลงรุ่นนี้มันเป็น Wifi Built in หรือเปล่าครับ
เห็นบางเว็บบอกมี wifi ในตัว บางเว็บบอกมีเสา wifi มาให้ ... งงมาก   [งง]

แล้วมีใคร test สัญญาณ wifi รุ่นนี้บ้างมั้ยครับ ว่าส่งสัญญาณได้ไกลแค่ไหน
พอดี router internet ที่บ้านผมอยู่ชั้นล่าง ถ้าจะยก Dune มาต่อดูทีวีที่ชั้น 2 ผ่าน wifi นี่จะยังใช้ได้มั้ยครับ  [เปล่า]
(ที่บ้านใช้ Net 10MB ของ True อยู่ครับ)

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 02:52:34 pm »
กำลังจะตัดสินใจซื้อ Dune TV102 ครับ แต่สงสัยว่าตกลงรุ่นนี้มันเป็น Wifi Built in หรือเปล่าครับ
เห็นบางเว็บบอกมี wifi ในตัว บางเว็บบอกมีเสา wifi มาให้ ... งงมาก   [งง]

แล้วมีใคร test สัญญาณ wifi รุ่นนี้บ้างมั้ยครับ ว่าส่งสัญญาณได้ไกลแค่ไหน
พอดี router internet ที่บ้านผมอยู่ชั้นล่าง ถ้าจะยก Dune มาต่อดูทีวีที่ชั้น 2 ผ่าน wifi นี่จะยังใช้ได้มั้ยครับ  [เปล่า]
(ที่บ้านใช้ Net 10MB ของ True อยู่ครับ)
Dune TV102 DVB-T2   ใช้เทคโนโลยี่"จิ๋ว"มากกว่า  รายอื่นครับ........,,,,,,,ลองเล่นชั้นบนไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ aaa42

• *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 09:52:29 am »

Dune TV102 DVB-T2   ใช้เทคโนโลยี่"จิ๋ว"มากกว่า  รายอื่นครับ........,,,,,,,ลองเล่นชั้นบนไม่มีปัญหาครับ

โอ้ว ... เยี่ยมไปเลยครับน้า wat12  [ปลื่ม]
แล้วตกลงเครื่องรุ่นนี้เป็น wifi built-in ในตัวเครื่องเลย หรือว่าต้องเสียบเสา wifi ที่ด้านหลังเครื่องด้วยอ่ะครับน้า

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 11:43:14 am »
Wifi Antenna  มีแถมมาในกล่องแล้วครับน้า  หมุนๆๆ เข้าไปใช้ได้เลย................ลองสังเกตุดูในรูป   มีบอร์ดไวไฟจิ๋วๆ  แปะอยู่ส่วนบน  และมีขั้วสีทองๆ จิ๋วๆ นั่นแหละครับ   ขั้วแผง Wifi

ส่วนแผง ดิจิตอลทีวี จูนเนอร์
ภาพขวาล่าง  จะเห็นขั้วสายอากาศ.........บอร์ดเล็กๆ  ที่มีโลหะครอบอยู่ มุมขวาล่าง  นั่นเอง

ลองอ่านสรรพคุณ ตามร้านขาย และบททดสอบเลยจร้า.........ฟีทเจอร์  และ สัมภาระ  ที่น้องดูน ขนมา เพียบพร้อมตามนั้นเลยแหละ [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 11:44:42 am โดย wat12 »

• **
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:58:48 am »
อ้างถึง
มา Update ครับที่ผมได้ลอง เสา CREATECH รุ่น AT-1 ต่อกับ dune tv102-t2  ที่มี DVB-T2 แต่ต่อแล้วเซ็ตให้ส่งไฟจ่ายเสาอากาศแล้วไม่มีไฟติดโชว์เลยลองเอาเสาไปต่อกับกล่องอื่นๆดูปรากฎว่าใช้ได้เสาไม่เสีย(ไฟติดรับสัญญานได้ดีขึ้นมากเกือบ 100 %) รับได้ดีทีดียว ได้ถามที่ CREATECH แล้วเค้าว่าเป็นไปได้ที่เครื่องจ่ายไฟไม่พอไมถึง 5v.ใครมีประสบการณ์กับเสาอื่นๆมาเล่าสู่กันฟังหน่อยก็ดีนะครับ

เมื่อคืนผมได้ลอง เสา CREATECH AT-1 กับ dune tv102-t2 ของผมมั่งแล้วนะครับ
ปรากฎว่ามีไฟสัญญาณ 5V. ติดใช้งานได้ปกติดีครับผม(ไม่ต้องใช้ power inserter) ดูดสัญญาณได้ดีน่าประทับใจ scan มาได้ 38 ช่อง
ผมอยู่คอนโดชั้น 20 ปกติฟังวิทยุ FM ยังไม่ได้เลย CREATECH AT-1 ตัวนี้ถือว่าสอบผ่านจ้า

ผมว่าเสาอากาศท่านน่าจะไม่ปกติกระมัง  [เปล่า]
ด้วยจิตคาราวะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 10:01:58 am โดย BuBi »

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:11:55 am »
สงสัย  นิสนึงครับว่า...........TV102-DVB-T2  Scan เห็น ช่อง ระบบดิจิตอล ได้เพียง 30 (ผลการใช้ที่เชียงใหม่)........เองหรือครับ..
.....ท่านอื่นที่ใช้อยู่ ในกทม.  สแกนได้มากกว่านี้ไหมครับ

ออฟไลน์ joann2511

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 05:59:51 pm »
มีใครรู้วิธีทำปก ใช้โปรแกรม DuneX for Mac ติดตั้ง Set up อย่างไง

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 07:59:30 pm »
สงสัย  นิสนึงครับว่า...........TV102-DVB-T2  Scan เห็น ช่อง ระบบดิจิตอล ได้เพียง 30 (ผลการใช้ที่เชียงใหม่)........เองหรือครับ..
.....ท่านอื่นที่ใช้อยู่ ในกทม.  สแกนได้มากกว่านี้ไหมครับ
ได้ครบ 38 ช่องครับ