ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี Rip ไฟล์เพลงจากแผ่น CD ใครพอรู้บ้างครับ  (อ่าน 6668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมอยากจะ Rip ไฟล์เพลงออกมาจาก CD เพื่อมาเก็บไว้ในคอม โดยเป็นสกุล WAV หรือ FLAC ใช้ NERO หรือ Window Media Player หรือต้องใช้โปรแกรมอื่น รบกวนช่วยอธิบายขั้นตอนอย่างละเอียด้้วยครับ ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: วิธี Rip ไฟล์เพลงจากแผ่น CD ใครพอรู้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 01:04:41 am »
สมัยสิบปีก่อน ผมใช้ nero burning rom 6 ครับ rip cd ลงเครื่องประจำ

ปัจจุบันน่าจะมีโปรแกรมอะไรใหม่ๆเพิ่มขึ้นมากมายแล้วล่ะ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: วิธี Rip ไฟล์เพลงจากแผ่น CD ใครพอรู้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 08:48:12 am »
google มีเยอะเลย มีให้โหลดฟรีๆ ใช้งานไม่ยาก

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 10:16:27 am »
foobar ก็ทำได้ครับ

คลิกขวา convert แล้วเลือกเอาเลย ว่าจะแปลงเป็นอะไร

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 12:41:47 am »
สวัสดีครับ

ลองดู EAC ครับ
ขออนุญาตแปะ...http://miles-nautiques.blogspot.com/2012/02/rip-exact-audio-copy-ripping-guide.html

อาจจะดูเยอะหน่อย แต่แม่นยำสูงงง มาก...

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 04:52:22 pm »
โปรแกรมฟังเพลงทุกโปรแกรมทำได้หมดครับ jriver foobar itune
ถ้าคุณมี nero versionไหนก็ทำได้หมดและง่ายกว่าโปรแกรมอื่น ต้องขออภัยที่ไม่ได้บอกขั้นตอน
พอดีผมลบโปรแกรมไปแล้ว เนื่องจากใช้วิธีโหลดเอาครับ
ปล.ถ้าทำไม่ได้จริงๆเดี๋ยวผมต้องลงโปรแกรม neroใหม่แล้วจะกลับมาบอกในนี้อีกทีครับ
ยังไงถ้าทำได้เวลา rip อย่าให้คอมๆทำงานอย่างอื่นไปด้วยนะครับ(โดยเฉพาะการโหลดไฟล์)

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **

ออฟไลน์ somchai2124

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 08:49:18 am »
https://www.youtube.com/watch?v=q5ONIKMnCkU
ขอบพระคุณมากๆครับ ชัดเจนแจ่มแจ๋ว แถมได้คลิปอื่นแถมด้วย [yes]

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 12:32:35 pm »
รบกวนท่านเซียนๆครับ ถ้าเราจะ rip จากแผ่น cd ที่ขายตามร้านซึ่งมันเขียนว่า 24 bit  แต่เวลา rip ได้ไฟล์มา มันคือไฟล์ 16 bit แค่นั้นใช่หรือไม่ ทำยังไงให้ได้ไฟล์ hd แท้ๆ 24 bit จากแผ่นได้บ้างหรือต้องโหลดเอาตามเวป hd track   /  วิธีให้ได้ 24 bit ต้องใช้โปรแกรม up sampling อีกรอบนึง เท่านั้นใช่หรือไม่  / ตัว dac ที่สามารถ upsampling ให้เป็น 24 bit ได้นั้น มันเป็นแบบ 24 bit แท้ๆหรือไม่ครับ  ประมาณเปรียบว่าแค่ dvd upscale ภาพให้เป็น full hd ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ pasathaioum5

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 03:20:27 pm »
ไม่รู้จะตอบโจทย์รึเปล่านะครับ แต่โปรแกรมสามัญบ้านๆแบบ Windows Media Player สำหรับผมว่าง่ายดีที่สุดแล้วครับ เวลาจะ Rip ก็ตั้งค่าเลือกคุณภาพอะไรให้เรียบร้อบก่อน แล้วถ้าแผ่น CD นั้นๆลองรับมันจะสามารถไปดึงข้อมูลเพลงจากฐานข้อมูลออนไลน์มาให้เราได้ด้วยอีกต่างหากชื่อเพลงจะได้ไม่ต้องเป็น Track 01, Track 02 ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 03:21:54 pm โดย pasathaioum5 »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 02:40:17 am »
รบกวนท่านเซียนๆครับ ถ้าเราจะ rip จากแผ่น cd ที่ขายตามร้านซึ่งมันเขียนว่า 24 bit  แต่เวลา rip ได้ไฟล์มา มันคือไฟล์ 16 bit แค่นั้นใช่หรือไม่ ทำยังไงให้ได้ไฟล์ hd แท้ๆ 24 bit จากแผ่นได้บ้างหรือต้องโหลดเอาตามเวป hd track   /  วิธีให้ได้ 24 bit ต้องใช้โปรแกรม up sampling อีกรอบนึง เท่านั้นใช่หรือไม่  / ตัว dac ที่สามารถ upsampling ให้เป็น 24 bit ได้นั้น มันเป็นแบบ 24 bit แท้ๆหรือไม่ครับ  ประมาณเปรียบว่าแค่ dvd upscale ภาพให้เป็น full hd ใช่หรือไม่ครับ

สวัสดีครับ

แผ่นที่เขียนว่า 24bit นั้นเป็นขั้นตอนในการทำ master ซึ่งพอจับลงแผ่น CD ก็เหลือแค่ 16bit ครับ
อยากได้ hi-res แท้ ก็่ต้องในเน็ตเลยครับ... คงไม่ต้องชี้เป้ามั้งครับ
หรือจะทำเอง ก็อย่างที่ท่านเข้าใจนั้นถูกต้องแล้ว
หลังจาก RIP CD ก็แล้วแต่ท่านว่าจะอัพที่ไฟล์ อัพที่โปรแกรมเล่น หรือไปอัพที่ DAC ซึ่งทั้งหมดไม่ใช่ 24bit แท้ครับ
ก็แล้วแต่ว่าท่านชอบและสะดวกแบบไหนเลยครับ

คหสต.
จะเน้นความต่างระหว่าง hi-res กับ CD ผมแนะนำว่าให้ลงทุนกับระบบสักหน่อยนะครับ
เครื่องเล่น Int ลำโพง...
ยิ่งท่านเน้นมาก ยิ่งฟังได้ชัด แน่นอนว่ากระเป๋าคงแบนลงมิใช่น้อย
และเมื่อนั้นท่านจะพบว่า ไม่ว่าจะฟังอะไร ก็ดีไปหมดเลยครับ...
เมื่อระบบท่านมาไกลขนาดนี้ ขั้นตอนไปก็ต้องลอง vinyl ครับ...

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงนะครับ

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 12:16:58 pm »

สวัสดีครับ

แผ่นที่เขียนว่า 24bit นั้นเป็นขั้นตอนในการทำ master ซึ่งพอจับลงแผ่น CD ก็เหลือแค่ 16bit ครับ
อยากได้ hi-res แท้ ก็่ต้องในเน็ตเลยครับ... คงไม่ต้องชี้เป้ามั้งครับ
หรือจะทำเอง ก็อย่างที่ท่านเข้าใจนั้นถูกต้องแล้ว
หลังจาก RIP CD ก็แล้วแต่ท่านว่าจะอัพที่ไฟล์ อัพที่โปรแกรมเล่น หรือไปอัพที่ DAC ซึ่งทั้งหมดไม่ใช่ 24bit แท้ครับ
ก็แล้วแต่ว่าท่านชอบและสะดวกแบบไหนเลยครับ

คหสต.
จะเน้นความต่างระหว่าง hi-res กับ CD ผมแนะนำว่าให้ลงทุนกับระบบสักหน่อยนะครับ
เครื่องเล่น Int ลำโพง...
ยิ่งท่านเน้นมาก ยิ่งฟังได้ชัด แน่นอนว่ากระเป๋าคงแบนลงมิใช่น้อย
และเมื่อนั้นท่านจะพบว่า ไม่ว่าจะฟังอะไร ก็ดีไปหมดเลยครับ...
เมื่อระบบท่านมาไกลขนาดนี้ ขั้นตอนไปก็ต้องลอง vinyl ครับ...

ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงนะครับ
- ขอบคุณท่าน sander มากมายเลยครับ ^^