ผู้เขียน หัวข้อ: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม  (อ่าน 18864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenza

• Flat TV member
  • *
ตามหัวข้อครับ

เคยอ่านไปเจอ ท่านนึง เคยบอกว่า สายhdmi ถูกหรือแพงไม่มีผล ความแตกต่างของภาพ เพราะสัญญานที่ส่งมาเป็นดิจิตอล ภาพออกมาก็เหมือนกันหมด
เลยไม่แน่ใจ

ถ้ามีผล  ขอข้อแนะนำหน่อยครับ แบรนด์ไหนดีจะเอามาใช้กับ 55ju6600 ภาพที่ดูอยู่ตอนนี้ (ดูบอลอยู่ ไม่ชัด มีนอยส์เยอะ ตามตัวนักเตะเวลาเคลื่อนที่)   [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 06:45:55 am »
ตามหัวข้อครับ

เคยอ่านไปเจอ ท่านนึง เคยบอกว่า สายhdmi ถูกหรือแพงไม่มีผล ความแตกต่างของภาพ เพราะสัญญานที่ส่งมาเป็นดิจิตอล ภาพออกมาก็เหมือนกันหมด
เลยไม่แน่ใจ

ถ้ามีผล  ขอข้อแนะนำหน่อยครับ แบรนด์ไหนดีจะเอามาใช้กับ 55ju6600 ภาพที่ดูอยู่ตอนนี้ (ดูบอลอยู่ ไม่ชัด มีนอยส์เยอะ ตามตัวนักเตะเวลาเคลื่อนที่)   [ปาดเหงื่อ]
กระทู้แบบนี้ เคยมีคนถามหลายรอบแล้วครับ ก็เรียกดราม่ากันแทบทุกรอบ เอาเป็นว่า ท่านลองไปค้นกะทู้เก่าๆ มีคนอธิบายไว้แทบจะทุกประเด็นอยุ่แล้ว ทั้งเหตผลคนที่เห็นว่าต่าง กับ คนที่เห็นไม่ต่าง เอาเป็นว่าท่านก็ลองซื้อแบบไม่แพงมากซักพันต้นๆมาลองใช้ดู ถ้าท่านใช้แล้วรู้สึกว่ามันดีขึ้น ท่านก็ใช้ต่อ แต่ถ้าใช้แล้วรู้สึกเฉยๆไม่เห็นจะต่างอะไร ก็คิดซะว่าใช้ของที่คุณภาพดีหน่อยวัสดุดีหน่อยแล้วกันครับ ส่วนตัวผมใช้ kaiboer l ครับ สั่ง lazada 9 ร้อยบาท

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 07:41:57 am »
อยากให้ นอยส์ ลดลงใช้เครื่องกรองไฟครับ

เปลี่ยนสาย hdmi ภาพผมดูไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ ken92

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 09:08:41 am »
สัญญาณดิจิตอล มีแค่ 0=ไม่ติด 1=ติด ถ้ามีผล คงจะมีผลน้อยมากจนตาเราแยกไม่ออกครับ เคยมีคนท้ากูรูที่บอกว่าต่างกันให้ทำการทดลองแบบ double blind test แต่ไม่มีท่านไหนกล้ารับคำท้า คนที่มาดราม่าคงเป็นเรื่องผลประโยชน์ครับ (ของแพงกูรูจะบอกว่าสีสดใสขึ้น สีอิ่มขึ้น เสียงใสขึ้น แต่ไม่รู้ว่าใช้อะไรวัด) เส้นละ 200 กับ เส้นละ2,000 ถ้าบอกว่าไม่ต่าง ใครจะซื้อของแพงละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 09:17:25 am »
สัญญาณดิจิตอล มีแค่ 0=ไม่ติด 1=ติด ถ้ามีผล คงจะมีผลน้อยมากจนตาเราแยกไม่ออกครับ เคยมีคนท้ากูรูที่บอกว่าต่างกันให้ทำการทดลองแบบ double blind test แต่ไม่มีท่านไหนกล้ารับคำท้า คนที่มาดราม่าคงเป็นเรื่องผลประโยชน์ครับ (ของแพงกูรูจะบอกว่าสีสดใสขึ้น สีอิ่มขึ้น เสียงใสขึ้น แต่ไม่รู้ว่าใช้อะไรวัด) เส้นละ 200 กับ เส้นละ2,000 ถ้าบอกว่าไม่ต่าง ใครจะซื้อของแพงละ
อันนี้คือตัวอย่าง ความเห็นฝั่งไม่เห็นด้วยครับ เหตผลคือ 0 กับ 1 และ blindtest จขกท ถ้าได้ตามอ่านกระทู้เก่าๆจิงๆ ความเห็นแบบนี้เป็นการเริ่มดราม่าของกระทู้้ถามเรื่อง hdmi ทุกรอบครับ เอาเป็นว่า ส่วนตัวผมไม่ให้ความเห็นว่าภาพต่างรึไม่ต่างแล้วกันครับ ส่วนตัวผมยอมใช้สายราคาสูงซักหน่อย(พันต้นๆ) เพราะเคยมีประสบการณ์ส่วนตัวกับคุณภาพของวัสดุภายในสาย hdmi ราคาถูก แล้วเจอปัญหาแบบนี้ครับ

เลยไม่มั่นใจว่าวันนึงมันจะมีปัญหากับตัวอุปกรณ์ที่ใช้ร่วมกันในระยะยาวรึป่าว เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 09:34:02 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 09:38:59 am »
การที่ดูบอลไม่ชัด มี noise ตามตัวนักบอล มันเกิดจากสัญญาณทีวี 1080i หรือ 480i หรือ 576i กับตัวทีวีจอ 4k ครับ ลองปิด auto motion  plus หรือปรับในระดับต่ำหรือปรับระดับ judder กับ blur ให้สัมพันธ์กันเสียก่อนครับ

ส่วนสาย hdmi ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก เอาเป็นว่าถ้าคุณซื้อสาย hdmi ที่มีราคาสูง อย่างน้อยคุณภาพงานกับตัววัสดุ ตัวนำสัญญาณย่อมดีสายแถมที่คุณภาพต่ำครับ เอาที่เหมาะสมกับทีวีเรา คิดสัก 10-15% ของราคาทีวีก็เพียงพอ ถ้าจะซื้อสาย hdmi แพงๆ เพราะดูบอลไม่ชัด มี noise ตามตัวนักบอล มันแก้ไม่ได้หรอกครับ ด้วยเหตุผลข้างต้นที่กล่าวมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 09:52:12 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 10:16:31 am »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมก็ขอเสี่ยงชีวิตยอมเอาทีวีเครื่องละเกือบแสน

มาทดสอบกับสาย HDMIแถม ของ SONY มาถ่ายคลิปเทียบกับ kaiboer L series 999 บาท

ลองดูครับว่าสองคลิปนี้ มันเกิดอะไรขึ้น

https://youtu.be/RlJ7MpfDifw
^
^
สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง

https://youtu.be/p12Y2nX-I2U
^
^
สาย HDMI เส้นละ ๙๙๙ บาท

.......

สปอย....

เรื่องความแตกต่างของภาพไม่ขอพูดถึงครับ เพราะผมเคยตอบไปเยอะมากแล้ว

แต่สาย HDMI ที่ไม่ได้มาตรฐานมักจะทำให้ระบบต่างๆรวนไปด้วย ไม่ใช่แค่ภาพนะครับ เสียงก็ด้วย

บางทีก็ทำให้ AVR กับ HD player มันรวนเกิดอาการเอ๋อได้

โดยที่คนส่วนมากไม่ทราบว่าอาการเอ๋อนั้นมันเกิดจาก HDMI ที่ไม่ได้มาตรฐาน

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:39:53 am »
ผมลองคิดเองเล่น ๆ ของมีคุณภาพ มันอาจจะส่งแม่นยำกว่า ก็ได้

ยกตัวอย่างเช่น  ถ้าต้นทาง ส่ง  0 1 0 1 0 1 0 1

สายดีๆมีคุณภาพ ก็ส่งไป 0 1 0 1 0 1 0 1 ตามต้นทาง

แต่สายด้อยคุณภาพกว่า มันอาจส่ง 0 1 0 1 0 1 0 0   ซึ่งสัญญาณอาจจะมีผิดบ้าง

แต่เราอาจจะแยกไม่ออก อะไรประมาณนี้  [หื่น]

ออฟไลน์ nontapat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 05:23:24 pm »
ประเด็นว่าถูกกับแพงเนี่ยเถียงกันมาหลายปีละครับ
ผมว่ามาคุยเรื่องมาตรฐานกันดีกว่า
ถ้าสายถูกไม่ได้มาตรฐานมันต้องแย่กว่าสายแพงได้มาตรฐานอยู่แล้ว

ผมอยากได้คำตอบว่า
สายที่ได้มาตรฐานสองเส้น เส้นหนึ่งถูก เส้นหนึ่งแพง
ได้ภาพต่างกันหรือไม่ อย่างไร
ถ้าต่างกันสายแพงภาพอิ่ม มีมิติกว่าอะไรงี้
สรุปว่าสายแพงส่งภาพได้เพี้ยนจากต้นฉบับรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:19:08 pm »
ประเด็นว่าถูกกับแพงเนี่ยเถียงกันมาหลายปีละครับ
ผมว่ามาคุยเรื่องมาตรฐานกันดีกว่า
ถ้าสายถูกไม่ได้มาตรฐานมันต้องแย่กว่าสายแพงได้มาตรฐานอยู่แล้ว

สายที่ได้มาตรฐานสองเส้น เส้นหนึ่งถูก เส้นหนึ่งแพง
ถ้าต่างกันสายแพงภาพอิ่ม มีมิติกว่าอะไรงี้
สรุปว่าสายแพงส่งภาพได้เพี้ยนจากต้นฉบับรึเปล่าครับ

ก็ที่หลายๆท่านเลิกมาตอบประเด็นนี้ ก้ตรงที่ท่านถามนี่แหละครับ หลายๆท่านที่เห็นว่าต่างก็เคยอธิบายไว้หมดแล้ว ถ้ามาตอบอีกอธิบายอีกว่าแต่ละยี่ห้อเอกลักษณ์ต่างกันยังไง ก็จะมีฝั่งพอมาอ่านแล้วไม่เห็นด้วยมาแย้งว่า เห้ย ส่งเป็น digital 0 กับ1 มันจะต่างกันได้ยังไงอีก แน่จิง blindtest สิ บลาๆๆๆ พี่ๆแต่ละท่านที่รู้สึกเคยใช้ก็ขี้เกียจจะมานั่งอธิบายซ้ำแล้วซ้ำอีก เลยให้มองที่คุณภาพของสายแทนแล้วกัน เพื่อเลี่ยงประเด็นไม่ให้เกิดดราม่าไงครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:20:06 pm »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 06:21:40 pm โดย kritkris »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 09:57:30 pm »

ก็ที่หลายๆท่านเลิกมาตอบประเด็นนี้ ก้ตรงที่ท่านถามนี่แหละครับ หลายๆท่านที่เห็นว่าต่างก็เคยอธิบายไว้หมดแล้ว ถ้ามาตอบอีกอธิบายอีกว่าแต่ละยี่ห้อเอกลักษณ์ต่างกันยังไง ก็จะมีฝั่งพอมาอ่านแล้วไม่เห็นด้วยมาแย้งว่า เห้ย ส่งเป็น digital 0 กับ1 มันจะต่างกันได้ยังไงอีก แน่จิง blindtest สิ บลาๆๆๆ พี่ๆแต่ละท่านที่รู้สึกเคยใช้ก็ขี้เกียจจะมานั่งอธิบายซ้ำแล้วซ้ำอีก เลยให้มองที่คุณภาพของสายแทนแล้วกัน เพื่อเลี่ยงประเด็นไม่ให้เกิดดราม่าไงครับ

ที่ผมตั้งคำถามไม่ได้ต้องการดราม่าครับ
ผมสงสัยจริงๆ อุกรณ์อิเล็คทรอนิกส์มันต้องตรวจสอบได้ครับ
ผมก็ตามดราม่ามาหลายก็หลายรอบ แต่ก็ไม่มีใครพิสูจน์กันจะจะซะที
ไม่ต้องทดสอบแบบ blind test อะไรหรอกครับ
ทฤษฎีก็มีอยู่มีคนเอามาบรรยายชัดเจน
คือส่วนมากที่เถียงกันจะแบ่งเป็นฝ่ายสายถูกๆกากๆร้อยสองร้อยที่ไม่รู้ได้มาตรฐานรึเปล่ากับสายแพงๆหลักหมื่นหลักแสน
อันนั้นไม่ต้องคิดมากอยู่แล้วครับว่ายังไงสายไม่ได้มาตรฐานก็สู้ไม่ได้

แต่ที่ผมสงสัยคือในสายมาตรฐานที่ได้ certified จาก HDMI สองเส้น
เส้นหนึ่งราคาพันต้นๆ กับอีกเส้นราคาหลักหมื่น ทั้งสองเส้นความยาวเท่ากัน จะให้ภาพต่างกันหรือไม่
เรื่องวัสดุ ความทนทานอันนั้นไม่พูดถึงมันตามราคาอยู่แล้ว
แต่เรื่องภาพก็ใช้ HDMI tester เช็คสิครับ วัดกันไปเลยบิทต่อบิทครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 03:29:06 am »

ที่ผมตั้งคำถามไม่ได้ต้องการดราม่าครับ
ผมสงสัยจริงๆ อุกรณ์อิเล็คทรอนิกส์มันต้องตรวจสอบได้ครับ
ผมก็ตามดราม่ามาหลายก็หลายรอบ แต่ก็ไม่มีใครพิสูจน์กันจะจะซะที
ไม่ต้องทดสอบแบบ blind test อะไรหรอกครับ
ทฤษฎีก็มีอยู่มีคนเอามาบรรยายชัดเจน
คือส่วนมากที่เถียงกันจะแบ่งเป็นฝ่ายสายถูกๆกากๆร้อยสองร้อยที่ไม่รู้ได้มาตรฐานรึเปล่ากับสายแพงๆหลักหมื่นหลักแสน
อันนั้นไม่ต้องคิดมากอยู่แล้วครับว่ายังไงสายไม่ได้มาตรฐานก็สู้ไม่ได้

แต่ที่ผมสงสัยคือในสายมาตรฐานที่ได้ certified จาก HDMI สองเส้น
เส้นหนึ่งราคาพันต้นๆ กับอีกเส้นราคาหลักหมื่น ทั้งสองเส้นความยาวเท่ากัน จะให้ภาพต่างกันหรือไม่
เรื่องวัสดุ ความทนทานอันนั้นไม่พูดถึงมันตามราคาอยู่แล้ว
แต่เรื่องภาพก็ใช้ HDMI tester เช็คสิครับ วัดกันไปเลยบิทต่อบิทครับ

ก็ในเมื่อคุณบอกเองว่าตามดราม่ามาหลายรอบก็แปลว่าคุณก็อ่านเหตผลคนที่เห็นด้วยมาทุกรอบอยุ่แล้ว แล้วคุณยังจะต้องการอะไรอีกล่ะครับ ?? ในเมื่อคำตอบก็เดิมๆ ไม่มีใครมานั่ง hdmi tester บิทต่อบิทให้คุณหรอกครับ ผมคงไม่เข้ามาเถียงด้วยแล้วนี่ขนาดยังไม่ลงถึงเหตผลว่าต่างยังไง คุณยังดื้อจะให้คนมาตอบให้ได้ ทั้งๆที่คุณเองก็รู้ดี ว่าคำถามแบบนี้ ถามกันมาหลายรอบแล้ว รึไม่ก็ถ้าอยากได้ข้อมูลโดยละเอียดแบบที่คุณพิมศัพภาษาอังกฤษมา ลอง pm หาเจ้าของเวบครับ เวบนี้ก็ขายสาย hdmi น่าจะทดสอบให้คุณได้ คุณได้คำตอบที่คุณต้องการแน่นอนครับ

ออฟไลน์ indyPro

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 08:07:32 am »
hdmi sony แถมทีวี ภาพคมชัดสีไม่สด ฝุ่นไม่เยอะ เส้นขอบคมชัด  เหมือนดูหนังในคอมปกติ

hdmi J..... เส้นประมาณ 2 พัน สีสดฝุ่นคลุ้งลายเส้นขอบหนา    ถ้าดูหนังเหมือนดูหนังโรง

เอาแค่ที่สายตากากๆผมแยกออกนะ 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 09:25:09 am »

ก็ในเมื่อคุณบอกเองว่าตามดราม่ามาหลายรอบก็แปลว่าคุณก็อ่านเหตผลคนที่เห็นด้วยมาทุกรอบอยุ่แล้ว แล้วคุณยังจะต้องการอะไรอีกล่ะครับ ?? ในเมื่อคำตอบก็เดิมๆ ไม่มีใครมานั่ง hdmi tester บิทต่อบิทให้คุณหรอกครับ ผมคงไม่เข้ามาเถียงด้วยแล้วนี่ขนาดยังไม่ลงถึงเหตผลว่าต่างยังไง คุณยังดื้อจะให้คนมาตอบให้ได้ ทั้งๆที่คุณเองก็รู้ดี ว่าคำถามแบบนี้ ถามกันมาหลายรอบแล้ว รึไม่ก็ถ้าอยากได้ข้อมูลโดยละเอียดแบบที่คุณพิมศัพภาษาอังกฤษมา ลอง pm หาเจ้าของเวบครับ เวบนี้ก็ขายสาย hdmi น่าจะทดสอบให้คุณได้ คุณได้คำตอบที่คุณต้องการแน่นอนครับ

ก็ผมอยากรู้ความจริงไงครับ เพราะเถียงกันมาหลายครั้ง
ทุกคนมีเหตุผลแต่ไม่มีข้อพิสูจน์ ใช้ความรู้สึกมาพิสูจน์เมื่อไหร่มันจะจบ
ผมเลยอยากให้พิสูจน์กันไปเลย มันจะได้หายคาใจกัน จะได้เกิดองค์ความรู้
ถ้าเอาแต่ใช้อารมณ์ เดี๋ยวคำถามมันก็วนๆกลับมาอีก ไม่จบซะที
ผมไม่ได้ดื้ออะไร เพียงแต่ชี้ให้เห็นว่าประเด็นมันมีแค่นี้ ถ้าทำมันก็จบจะได้ไม่ต้องมาเถียงกันอีก
ถ้าเอาแต่บอกว่าอย่าเอามาคุยกันเดี๋ยวทะเลาะกันเปล่าๆ เมื่อไหร่มันจะจบครับ
พอก็พอครับ  คุณไม่ตอบผมก็ไม่ตอบละ จบแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 10:26:24 am »
สำหรับผมต่างครับ แต่ถ้าเส้นละพันกับ3-4พันผมกว่าไม่ต่างกันมากจากที่เคยได้ลองเทสนะครับ แต่ก็ไม่ใช่แนะนำไปซื้อเส้นละหมื่นอันนี้อยู่ที่ทุนทรัพย์แต่ละท่าน แต่ถ้าเสียงต่างแบบฟังออก อาจเป็นเพราะวัสดุที่ใช้ทำ เช่นหัวเป็นเงิน หรือแค่ชุบเงิน หรือชุบทอง  ผมเล่นผ่านบลูเรย์ pioneer lx88,  AVR Onkyo tx-nr5010  (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) [รัก]

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:35:30 am »
ส่วนตัวผมใช้ AQ Coffee+Vodka

Vodka ต่อจาก Avr ไปทีวี แต่ก่อนใช้เส้นละ 4-5พัน เปลี่ยนมา Vodka ให้เทียบมองไม่ออกหรอกครับ แต่เปลี่ยนแล้วสบายใจผมก็เปลี่ยน แล้วเด๋วมันก็จะหาเหตุผลหรือจุดจับผิดเข้าข้างตัวเองเองครับ

ส่วน Coffee ผมใช้ต่อจาก Player เข้า Avr ไม่รู้เพราะสายหรือ DBS นะครับ อันนี้เสียงเปลี่ยนครับ เสียงดีขึ้นจากตัวเก่าเส้นละ 4-5 พัน เปลี่ยนมา Coffee เสียงดีขึ้น

** แล้วแต่บุคคลนะครับ ใครพอใจอันไหนก็ซื้อไปครับคนที่ฟังและดูก็คือตัวเราเอง

อันนี้คือความเห็นจากผู้ใช้ทั่วไปนะครับ เพราะเพื่อนผมที่เล่นด้วยกัน ก็ใช้เส้นละไม่กี่พันเขาก็พึงพอใจดี ถ้าคุณซื้อของแพงมาใช้ และไม่ไปเทียบกับใครผมเชื่อว่าคุณจะมองว่ามันดีขึ้น แต่ขอให้ซื้อเป็นอย่างสุดท้ายนะครับเอาเงินไปลงกับส่วนอื่นก่อนครับ เพราะถ้าคุฯใช้เครื่องเสียงชุดเล็ก แต่ HDMI ราคา 2-3 หมื่นขึ้น ผมว่ามันก็ไม่เหมาะ
เห็นด้วยกับท่านเลยครับ เอาเงินที่ซื้อเส้นสายดีๆแพงๆ ไปลงกับอุปกรณ์ เช่นTV เครื่องเล่นต่างๆ ก่อนให้ผลแบบชัดเจนมากกว่า เว้นพวกเล่นตัวท๊อปๆแล้วอยากอัพเกรดก็แล้วแต่งบเลยครับ ตามsystem [ปลื่ม]

ออฟไลน์ sc_saetang

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 12:12:22 pm »
ไม่ดราม่าครับ

สำหรับผม เคยดูรายการทีวีของอเมริกา (บนเที่ยวบินของการบินไทย)
ทำการทดสอบสาย HDMI ตั้งแต่สายของแถม กับสายเส้นละไม่กี่ร้อย จนถึงเส้นละหลายพันบาท
โดยเชิญผู้เชี่ยวชาญการดูภาพยนตร์มา 4-5 คน เพื่อทำ Blind Test คือ
- จอทีวี ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน
- หนังเรื่องเดียวกัน
- จากเครื่องเล่นรุ่นเดียวกัน
- ประเภทแผ่นแบบเดียวกัน

แล้วให้ผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านลองแยกแยะว่า มาจากสาย HDMI แบบใด

ผลปรากฏว่า.....

ผู้เชี่ยวชาญเหล่านั้น ไม่สามารถ แยกแยะประเภทสาย HDMI ได้อยากถูกต้อง

ทางรายการยังสรุปว่า เนื่องจากการส่งสัญญานเป็นแบบดิจิตอล จึงไม่มีความแตกต่างเรื่องคุณภาพของภาพที่ออกมา

ผมจึงได้ข้อสรุปของตัวเองว่า สาย HDMI คงให้คุณภาพของภาพไม่ต่างกัน การเลือกซื้อสาย ผมเน้นที่วัสดุ ที่ดูแข็งแรง ทนทาน และไม่แพงเกิน