ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine  (อ่าน 336181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pinky

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:50:15 am »

ลองหมดทุกอย่างแล้ว ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่คุณภาพของ file มากกว่า ต่อผ่าน docking + usb 2.0 ก็เล่นได้สบาย ๆ ครับ
แล้วถ้านอยส์ที่เกิดขึ้นนั้นมาจากอะไรครับ

File Full Rip
เครื่ืองเล่น Vivo Lagacy
ต่อผ่าน Ext Harddisk
HDMI Monster M2000
Samsung Led Series 8 55'

ลองกับหนังเรื่องอื่นๆก็ยังเป็นเช่นกันครับ  [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2011, 09:58:03 am โดย Pinky »

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ ViVo Cute / Cool / Time Machine
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:53:59 am »
อย่างนี้ต้องลองไล่ดูเองที่ละจุดแล้วละครับ เริ่มจากสายก่อนก็ได้ครับ ลองหยิบยืมของเพื่อน ๆ มาเปลี่ยนดูทีละชิ้นสองชิ้น ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ vivo staff

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:45:12 pm »

ลองหมดทุกอย่างแล้ว ไม่ต่างกันครับ อยู่ที่คุณภาพของ file มากกว่า ต่อผ่าน docking + usb 2.0 ก็เล่นได้สบาย ๆ ครับ
แล้วถ้านอยส์ที่เกิดขึ้นนั้นมาจากอะไรครับ

File Full Rip
เครื่ืองเล่น Vivo Lagacy
ต่อผ่าน Ext Harddisk
HDMI Monster M2000
Samsung Led Series 8 55'

ลองกับหนังเรื่องอื่นๆก็ยังเป็นเช่นกันครับ  [โขก]

สวัสดีครับคุณ Pinky

noise ที่เกิดขึ้นมาได้จากหลากหลายสาเหตุครับ

เริ่มตั้งแต่ต้นทางคือระบบไฟนั้นเอง ต้องดูว่าไฟต้นทางของเรามาอย่างไรครับ เช่นใช้ร่วมกับเครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างอื่นมากไปหรือปล่าว

ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆคงต้องหาระบบกรองไฟละครับแล้วเริ่มเปลี่ยนสายไฟทีละจุดครับ(แบบมี shied หนาๆหน่อยนะครับ)

แล้วก็มาต่อด้วยสาย HDMI ครับอันนี้ก็มีผลครับ(ถ้าสายดีอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาครับ)

ถ้าจบตรงนี้ได้ภาพที่ได้จะเนียนขึ้นอีกเยอะครับ noise ที่ก็จะหายไปเยอะครับ

Vivo Lagacy ถ้าโมเป็น se ภาพจะดีขึ้นอีกระดับนึงเลยครับ  [รัก]

ออฟไลน์ vivo staff

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:43:42 am »
สำหรับใครที่ up Firmwar vivo legacy แล้วไฟดับกลางคัน หรือ โหลด  Firmwar มาไม่สมบูรณ์แล้วนำไป up  จนทำให้หน้าจอนิ่งตรง logo vivo

วิธีแก้ไขนะครับ ทำตามนี้เลยครับ

1.โหลด Firmwar vivo legacy1.0.3.4. ที่นี่ครับ http://www.mediafire.com/?5br5vsdz6swo0a6

2.หลังจากโหลด  Firmwar แล้วให้นำไปใส่ใน Flashdrive  หลังจากนั้นนำไปเสียบไว้ที่ช่อง usb ของ vivo legacy

ก่อนจะ up Firmwar ให้นำ harddisk ออกมาก่อนนะครับ!!!

3.หาคลิปหนิบกระดาษหรืออุปกรณ์ปลายเล็กครับ

4.นำคลิปหรืออุปกรณ์จิ้มไปที่รู reset ของ vivo (จิ้มค้างไว้ก่อนนะครับ)

5.ให้ทำการเปิดเครื่อง vivo legacy ตอนที่เปิดเครื่องก็ยังคงจิ้มตรงรู reset ไว้นะครับ จิ้มค้างไว้จนกว่าเครื่องจะ restart ตัวเองครับ

หลังจากนั้นตัวเครื่องก็จะทำการ install Firmwar จนครบ 100% ครับ

*สำหรับท่านใดที่ยังไม่เข้าใจนะครับจะโทรเข้ามาสอบถามได้ครับที่  vivo sevice center  เบอร์โทร 028625459 ครับ

[เท่ห์]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 10:53:08 am โดย vivo staff »

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:40:58 am »
ฝากลิงค์เฟิร์มแวร์อัพเดตของ ViVO Cool ครับ

vivo_cool_v7.5.15.r2659.beta.050611 - http://www.mediafire.com/?yaq5wv7wya8xvp6

แก้ไขการแสดงผลที่หน้าจอ Display ที่ด้านหน้าตัวเครื่อง ให้แสดงผลถูกต้องแล้วครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:58:06 am »
ปัญหานอยส์มีหลายสาเหตุจริงๆ ผมพึ่งรู้เหมือนกันว่าระบบไฟก็มีส่วน รวมถึงจอ samsung ด้วย

ขอบคุณ คุณ verachai_w และคุณ Vivo Staff ด้วยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:47:59 am »
ถ้าต้องการคุณภาพของภาพที่ดีที่สุด เราต้องต่อ harddisk ผ่านอะไรครับ  [ไม่เอา]

ระหว่างต่อผ่าน eSata , dock , นำ harddisk ใส่ไว้ในเครื่อง

ขอคำแน่ะนำด้วยครับ

อยู่ที่คุณภาพของ Docking หรือ สายสัญญาณ eSATA หรือ USB ที่เลือกใช้มากกว่าครับ

แต่ส่วนใหญ่ ที่มีขายในตลาด จะไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่ครับ

อยู่ที่ความสะดวกในการใช้งานมากกว่าครับ

^_^

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 01:21:01 pm »
ขอบคุณครับคุณ nocturne  [ปลื่ม]

อยู่ที่คุณภาพของ Docking หรือ สายสัญญาณ eSATA หรือ USB ที่เลือกใช้มากกว่าครับ

แต่ส่วนใหญ่ ที่มีขายในตลาด จะไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่ครับ

อยู่ที่ความสะดวกในการใช้งานมากกว่าครับ

^_^

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:57:12 pm »
vivo support  PGS subtitle หรือเปล่าครับ

เจอหนังเรื่องนึง Sub เป็น PGS มาเปิดไม่ได้เลยครับ

ใช้ vivo cute อยู่ครับ

ออฟไลน์ susee

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:39:32 am »
vivo support  PGS subtitle หรือเปล่าครับ

เจอหนังเรื่องนึง Sub เป็น PGS มาเปิดไม่ได้เลยครับ

น่าจะเป็นที่หนังบางเรื่อง เพราะปกติก็ดู fullrip ซับ pgs เป็นประจำ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:07:21 am »

น่าจะเป็นที่หนังบางเรื่อง เพราะปกติก็ดู fullrip ซับ pgs เป็นประจำ

อันนี้เป็น MKV ซับ PGS ฝังครับ
ที list ขึ้นมาให้เลือก แต่เลือกแล้ว ไม่แสดงออกมาครับ

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:45:30 pm »
อยากให้ทาง Vivo Legacy มี up firmware ให้สามารถโชว์รารยละเอียดของหนังได้ครับ

ไม่รู้พอจะมีทางเป็นไปได้มั้ย  [รัก]

ถ้าสามารถทำได้ จะเยี่ยมไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 04:46:22 pm โดย Pinky »

ออฟไลน์ Smith686

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:18:25 pm »
   VIVO Timematchine ของผมใช้มาเกือบ 6 เดือนก็เสีย ส่งเคลมเกิน 6 เดือนไปแค่ไม่กี่วันจึงขอเปลี่ยนไม่ได้ ต้องส่งซ่อม ส่งไปแล้วเดือนกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลย

ส่งสินค้าผ่านทางตัวแทนจำหน่าย หรือทางศูนย์โดยตรงครับ? ถ้านานมากๆ น่าจะลองติดตามดูนะครับ

แล้วไม่ทราบว่าอาการที่เสียคืออะไรครับ? (เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมีแวะเข้าไปที่ศูนย์ ViVO จะได้สอบถามความคืบหน้าดูให้อีกทางครับ)

^_^
   ซื้อจากร้าน Pro Hidef เชียงใหม่ครับ ส่งซ่อมไปเกือบสองเดือนแล้ว ถึงตอนนี้ร้านบอกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลยครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:12:37 pm »
   VIVO Timematchine ของผมใช้มาเกือบ 6 เดือนก็เสีย ส่งเคลมเกิน 6 เดือนไปแค่ไม่กี่วันจึงขอเปลี่ยนไม่ได้ ต้องส่งซ่อม ส่งไปแล้วเดือนกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลย

ส่งสินค้าผ่านทางตัวแทนจำหน่าย หรือทางศูนย์โดยตรงครับ? ถ้านานมากๆ น่าจะลองติดตามดูนะครับ

แล้วไม่ทราบว่าอาการที่เสียคืออะไรครับ? (เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมีแวะเข้าไปที่ศูนย์ ViVO จะได้สอบถามความคืบหน้าดูให้อีกทางครับ)

^_^
   ซื้อจากร้าน Pro Hidef เชียงใหม่ครับ ส่งซ่อมไปเกือบสองเดือนแล้ว ถึงตอนนี้ร้านบอกว่ายังซ่อมไม่เสร็จเลยครับ

ถ้าพอจะมีเลขเครื่องอยู่ (ดูได้จากใบรับประกัน/ข้างกล่อง) ลองโทรเข้าไปสอบถามความคืบหน้ากับทาง ViVO โดยตรงเลยดีกว่าครับ (จริงๆ ไม่น่าจะนานขนาดนี้นะครับ) 080-306-4441 / 02-862-5459

^_^

ออฟไลน์ Pom-AWD

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:03:51 am »
สวัสดีครับ

ขอสอบถามหน่อยครับว่า
Vivo Cool รับ HDD ภายในได้สูงสุดกี่ TB
แล้วเป็นแบบ SATA 2.0 หรือ 3.0 ครับ

ขอบคุณครับ

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 10:24:18 am »
สวัสดีครับ

Vivo Cool รับ HDD ภายในได้สูงสุดกี่ TB
แล้วเป็นแบบ SATA 2.0 หรือ 3.0 ครับ

ขอบคุณครับ

2TB ครับ (แต่ Harddisk บางรุ่น หรือบางล็อต ก็จะมีการบริโภคพลังงานมากไปกว่ามาตรฐานที่เครื่อง HD-Player จะจ่ายไฟเลี้ยงให้ได้นะครับ)

ส่วน SATA 2 หรือ 3 ก็สามารถใช้งานได้หมดครับ เพราะมัน downward compatible อยู่แล้วครับ เพียงแต่ความเร็วในการเชื่อมต่อก็จะเท่ากับ SATA 2 ครับ

^_^

ออฟไลน์ mrtee

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:56:47 pm »
ใครเก่งช่วยสอนต่อ cool กับ dreambox 500s หน่อยสิครับ

ออฟไลน์ Pom-AWD

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:59:42 am »
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ

2TB ครับ (แต่ Harddisk บางรุ่น หรือบางล็อต ก็จะมีการบริโภคพลังงานมากไปกว่ามาตรฐานที่เครื่อง HD-Player จะจ่ายไฟเลี้ยงให้ได้นะครับ)

ส่วน SATA 2 หรือ 3 ก็สามารถใช้งานได้หมดครับ เพราะมัน downward compatible อยู่แล้วครับ เพียงแต่ความเร็วในการเชื่อมต่อก็จะเท่ากับ SATA 2 ครับ

^_^

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
ช่วยแนะนำ HDD 2TB ที่ใช้กับ Vivo Cool ได้อย่างไม่มีปัญหาหน่อยครับ
ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ