ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1377019 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 04:12:57 pm »
ผมเองก็รับมาจากท่าน dramin ก็ไม่นานนี้ครับ  เรื่องภาพผมว่ากิน a400+su602 เลยครับ เดี่ยวปีใหม่ว่าจะหาสายไฟ เปลี่ยนท้าย เปลี่ยนระบบภาคจ่ายไฟ  คุณภาพน่าจะขึ้นมาอีกเยอะ แต่ก็ยังเสียดายเรื่องประกัน 5555  ตอนนี้ผมก็ใช้ฟังเพลงกับ i.5 อยู่ก็ถือว่า ok เลยครับ  ผมใช้กับทีวี lg 7600  47  เปลี่ยนสาย
ไฟภาพดีกว่าใช้สายติดมาครับ   ผมว่าหลายคนใช้ทีวี lgที่สายบิ้วอิน ใช้สายเดิมๆสงสัยมีแต่ผม ซื้อทีวีมาวันแรกเกะสายเดิมเปลี่ยนสายเล่นยัดเอา jps แดง ใส่
ภาพดีขึ้นมาอีกระดับเลยครับ

ถ้าจะขายคืนต่อผมก็บอกนะครับ ๕๕๕๕๕

ผมลองไปเล่น ดุ้น base 3D มาละ ภาพและเสียงยังเป็นรอง เซนกวย

แต่เรื่องคววามเสถียร ต้องยอมรับครับ ว่า ดุ้น base 3D เสถียรกว่าเยอะมากกกกกกก

ออฟไลน์ poeping

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 12:35:22 am »
fw 5i-360 มาหรือยังครับ ทำไมช้าจัง หรือไม่มาแล้ว

บริษัทใกล้เจ๊งแล้วครับ ที่เวปหลักของ cengrand เขาปิดบอร์ดไม่ให้ใครเขียนอะไรไปถามได้เลย ๕๕๕๕๕

จะกลายเป็นตำนานอีกรุ่นหรือเปล่าครับ  [โขก]

ออฟไลน์ pathomn

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 08:52:58 am »
อัปเฟิร์มแวร์ให้ 5i-AD แล้วเครื่องเหมือนค้าง พอรีบูทมาให้ เครื่องเข้าหน้าจอทำนองว่า Restore System โดยมีให้เลือกระหว่าง Internet กับ Local Setting อย่างนี้ต้องทำไงเหรอครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #651 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:22:28 am »
อัปเฟิร์มแวร์ให้ 5i-AD แล้วเครื่องเหมือนค้าง พอรีบูทมาให้ เครื่องเข้าหน้าจอทำนองว่า Restore System โดยมีให้เลือกระหว่าง Internet กับ Local Setting อย่างนี้ต้องทำไงเหรอครับ
ระหว่างอัพ มันค้างไปเองรึว่า พอมันค้างๆ แล้วไปกดรีบูทเครื่องเองครับ...............ส่วนตัวเคยอัฟแล้วมันค้างๆเลยไปกดปิด-เปิดเครื่องใหม่ๆ พังเบยครัช [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] ส่งเคลมลูกเดียว [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] รึถ้าท่านอัพ FW แบบแมนวลได้ ก็ลองทำดูคับ

ออฟไลน์ pathomn

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #652 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:24:51 am »
ระหว่างอัพ มันค้างไปเองรึว่า พอมันค้างๆ แล้วไปกดรีบูทเครื่องเองครับ...............ส่วนตัวเคยอัฟแล้วมันค้างๆเลยไปกดปิด-เปิดเครื่องใหม่ๆ พังเบยครัช [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] ส่งเคลมลูกเดียว [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] รึถ้าท่านอัพ FW แบบแมนวลได้ ก็ลองทำดูคับ

อัพแล้วเหมือนค้างไปเลยครับ   ไม่รู้ว่าต้องทำไงดีครับ

« ตอบกลับ #653 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:29:49 am »
ซื้อจากที่ไหนครับ ยกไปร้านให้เค้าดูให้น่าจะดีที่สุด เซนกวยนี่ค่อนค้างงอแงอะครับ ของผมนี่แม่งบอร์ดพังเบย - - ยังดีเครื่องไม่เกิน 30 วันของผมเค้าเลยเปลี่ยนเครื่องให้ครัช  [yes] [yes] [yes] ไม่เหมือนพวก realtek อัพค้างอัพไม่ผ่านก็ยังอัพ FW แบบแมนวลได้

ออฟไลน์ choke4426

• *
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:37:51 am »
อยากได้ Cen Grand 5i-360 มีใครจะขายมั้ยครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #655 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 01:52:53 pm »
หลังจากลองใช้งานเจ้า cen.grand 360 มาได้สัปดาห์นึง ผลของภาพและเสียงที่ได้เป็นที่น่าพอใจครับ 3D Full Rip เล่นได้ไม่มีปัญหาและสวยงาม ตรงตามที่ตั้งใจเพราะ HD Player เครื่องเก่าเล่น 3D Full Rip ไ่ม่ได้เนียนขนาดนี้ครับ ^ ^

แต่ยังมีข้อสงสัย ไม่แน่ใจว่า cen.grand 360 เป็นทุกตัวหรือเปล่า หรือว่าเครื่องของผม setup อะไรไว้ไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ

1. Firmware ของผมน่าจะเป็นตัวล่าสุด 1.9.8 P ครับ พบว่าตัวอักษรภาษาอังกฤษจะไม่มีเว้นวรรค จะติดกันทั้งคำ เป็นตั้งแต่ภาษาอังกฤษตรง Menu จนถึง Sub Title ครับ เช่น Not Available จะแสดงเป็น NotAvailable

2. Port Ethernet LAN ของ cen.grand 360 เป็น 10/100 หรือว่า 10/100/1000 ครับ ถ้าเป็นแค่ 10/100 ก็ไม่สามารถเล่นหนัง Full Rip จาก Source อื่นผ่าน Network ได้ใช่ไหมครับเพราะ bandwidth ไม่พอ ภาพและเสียงก็จะกระตุกไปตามระเบียบ ต้องเล่น Full Rip จาก Harddisk ในเครื่องหรือต่อ USB เท่านั้น (แต่ MKV เล่นผ่าน 10/100 ได้ตามปรกติ ภาพและเสียงลื่นสบายมาก)

3. เห็นในเมนูเจ้า cen.grand 360 มี feature NFS Server ด้วย ผมลอง start แล้ว scan port จากภายนอกดู พบว่าเจ้า cen.grand 360 เปิด port 2049 ซึ่งเป็น NFS service (Network File System) ด้วย จึงพยายามใช้ notebook (macbook air) connect เข้าไป แต่ขึ้น access denied ตลอด ไม่อนุญาตให้เข้าไปแชร์ไฟล์ แต่ถ้าลองเข้าผ่าน NFS folder บนเครื่อง cen.grand 360 ของมันเองสามารถเข้าได้ปรกติ เลยไม่แน่ใจว่าท่านอื่นๆ เจอ access denied จากการเข้าผ่าน PC หรือ notebook หรือเปล่าครับ มันเหมือนจะเปิดให้เข้าได้ แต่ก็ติดแค่ตรงนี้ ไม่งั้นจะได้แชร์ไฟล์และข้อมูลผ่านทาง Network ได้เลย ไม่ต้องมาคอยถอดเสียบ Harddisk ครับ (ซึ่งก็แปลกใจ ถ้าไม่ได้แล้วมันจะมี Menu NFS Server ให้ไว้ทำไมล่ะเนี่ย และ port ก็เปิดไว้ด้วยนะ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panupalm

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 06:10:54 pm »
หลังจากลองใช้งานเจ้า cen.grand 360 มาได้สัปดาห์นึง ผลของภาพและเสียงที่ได้เป็นที่น่าพอใจครับ 3D Full Rip เล่นได้ไม่มีปัญหาและสวยงาม ตรงตามที่ตั้งใจเพราะ HD Player เครื่องเก่าเล่น 3D Full Rip ไ่ม่ได้เนียนขนาดนี้ครับ ^ ^

แต่ยังมีข้อสงสัย ไม่แน่ใจว่า cen.grand 360 เป็นทุกตัวหรือเปล่า หรือว่าเครื่องของผม setup อะไรไว้ไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ

1. Firmware ของผมน่าจะเป็นตัวล่าสุด 1.9.8 P ครับ พบว่าตัวอักษรภาษาอังกฤษจะไม่มีเว้นวรรค จะติดกันทั้งคำ เป็นตั้งแต่ภาษาอังกฤษตรง Menu จนถึง Sub Title ครับ เช่น Not Available จะแสดงเป็น NotAvailable

2. Port Ethernet LAN ของ cen.grand 360 เป็น 10/100 หรือว่า 10/100/1000 ครับ ถ้าเป็นแค่ 10/100 ก็ไม่สามารถเล่นหนัง Full Rip จาก Source อื่นผ่าน Network ได้ใช่ไหมครับเพราะ bandwidth ไม่พอ ภาพและเสียงก็จะกระตุกไปตามระเบียบ ต้องเล่น Full Rip จาก Harddisk ในเครื่องหรือต่อ USB เท่านั้น (แต่ MKV เล่นผ่าน 10/100 ได้ตามปรกติ ภาพและเสียงลื่นสบายมาก)

3. เห็นในเมนูเจ้า cen.grand 360 มี feature NFS Server ด้วย ผมลอง start แล้ว scan port จากภายนอกดู พบว่าเจ้า cen.grand 360 เปิด port 2049 ซึ่งเป็น NFS service (Network File System) ด้วย จึงพยายามใช้ notebook (macbook air) connect เข้าไป แต่ขึ้น access denied ตลอด ไม่อนุญาตให้เข้าไปแชร์ไฟล์ แต่ถ้าลองเข้าผ่าน NFS folder บนเครื่อง cen.grand 360 ของมันเองสามารถเข้าได้ปรกติ เลยไม่แน่ใจว่าท่านอื่นๆ เจอ access denied จากการเข้าผ่าน PC หรือ notebook หรือเปล่าครับ มันเหมือนจะเปิดให้เข้าได้ แต่ก็ติดแค่ตรงนี้ ไม่งั้นจะได้แชร์ไฟล์และข้อมูลผ่านทาง Network ได้เลย ไม่ต้องมาคอยถอดเสียบ Harddisk ครับ (ซึ่งก็แปลกใจ ถ้าไม่ได้แล้วมันจะมี Menu NFS Server ให้ไว้ทำไมล่ะเนี่ย และ port ก็เปิดไว้ด้วยนะ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1. เป็นเหมือนกันครับ ตัวติดเป็นพรืด ต้อง Down FW เป็น 1.9.3 ถึงจะเป็นปกติ

2. ไม่แน่ใจว่าเป็น Lan ตัวไหน แต่เล่น full rip แล้วกระตุกครับ mkv ไหลลื่น

3. ของผม share จาก PC ได้ ไม่มีปัญหาครับ

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 07:26:20 pm »

1. เป็นเหมือนกันครับ ตัวติดเป็นพรืด ต้อง Down FW เป็น 1.9.3 ถึงจะเป็นปกติ

2. ไม่แน่ใจว่าเป็น Lan ตัวไหน แต่เล่น full rip แล้วกระตุกครับ mkv ไหลลื่น

3. ของผม share จาก PC ได้ ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวข้อ 3 ผมจะลองดู permission ของ Disk และ PC อีกทีว่ามีอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 08:16:20 pm »
ปกติ เซนกวยนี่แค่มันไม่งอแงกับการเล่นไฟล์นี่ก็ถือว่าสุดๆแล้วคับ ฟีเจอร์อื่นผมไม่กล้าหวังกะมันจิงๆ 5555555

ออฟไลน์ rongpower17

« ตอบกลับ #659 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 09:08:43 pm »
ตอนนี้ผมกำลังส่ง โมครับ ค่าโมก็เกือบซื้อ ได้ใหม่อีกเครื่อง ไม่รู้มันจะต่างจากต้องซื้อสาย hdmi ราคาที่โมก็ได้ cabon อีกเส้นและ
เดี่ยวต้องลองเทียบดูครับ ของจะได้อาทิตย์หน้า 

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:04:14 pm »
ตอนนี้ผมกำลังส่ง โมครับ ค่าโมก็เกือบซื้อ ได้ใหม่อีกเครื่อง ไม่รู้มันจะต่างจากต้องซื้อสาย hdmi ราคาที่โมก็ได้ cabon อีกเส้นและ
เดี่ยวต้องลองเทียบดูครับ ของจะได้อาทิตย์หน้า 

โม ส่วนไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ rongpower17

« ตอบกลับ #661 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:08:51 pm »

โม ส่วนไหนบ้างครับ
แยกเป็นpower box ข้างนอกใช้c และอุปกรณ์adio g. เน้นเรื่องระบบไฟฟ้าก่อนครับ

ออฟไลน์ aotto97

• *
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:32:37 pm »
ของผมซับเริ่มหายบ่อยแล้วครับ ท้ายๆเรื่อง ไฟล์MKV เป็นเหมือนกันไหมครับ เคลมแล้วจะหายไหมครับ

« ตอบกลับ #663 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:40:40 pm »
ของผมซับเริ่มหายบ่อยแล้วครับ ท้ายๆเรื่อง ไฟล์MKV เป็นเหมือนกันไหมครับ เคลมแล้วจะหายไหมครับ
อาการซับหายนี่เล่นกับไฟล์ MKV ใช่ไหมครับ ส่วนตัวผมเท่าที่ใช้มา ถ้าเป็นไฟล์ BD iso BD full-rip จาก MASTER แท้ๆไม่ได้ผ่านการโมยังไม่เจอปัญหาเรื่องซับครัช แต่จะเจออาการซับหายซับค้าง(ปัญหาปลีกย่อยอื่นๆบลาๆ)กับไฟล์ BD iso BD full-rip ที่โมมาครัช

ออฟไลน์ bosssi

• *
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:46:23 pm »
5i-360 ถ้าเอามาเล่นพวกไฟล์ iso กับ m2ts ต่อผ่าน avr นี้จะมีปันหาอะไรมากไหม พอดีกำลังหาเครื่องเล่นใหม่อยู่ครับ เครื่องผมใช้ realtek อยู่ครับ [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 10:05:09 pm »
5i-360 ถ้าเอามาเล่นพวกไฟล์ iso กับ m2ts ต่อผ่าน avr นี้จะมีปันหาอะไรมากไหม พอดีกำลังหาเครื่องเล่นใหม่อยู่ครับ เครื่องผมใช้ realtek อยู่ครับ [ปาดเหงื่อ]
m2ts นี่หมายถึงพวก full-rip รึปล่าวครับ ถ้าใช่แล้วเป็นแบบ full-rip from master แบบไม่โมดิฟายใดๆ ผมยังไม่เจอปัญหาอะไรครัช นอกจากภาพ+เสียงดีเลย์