ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457667 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 08:57:29 am »
ผมใช้มาอยู่หลายรุ่น ข้อเเตกต่างรายละเอียดจากการใช้งานจริง rd 6505 7503 7505 8504 ให้โทนเสียง อิ่มหนา เสียงกลาง หนา ปลายเเหลมไม่เปิดโปร่งมาก นัก ( ขึ้นอยู่กับ source ที่เอามาใช้ร่วมด้วยครับ ทั้งลําโพง เครื่องเล่น ) เเล้วก็ r 807 r977 มีความเปิด โปร่ง ของปลายเเหลมมากขึ้น เสียงกลาง สะอาดกว่า ตระกูล rd ( ทุกรุ่นผมใช้กับลําโพง infinity primus ) r 977 จะเหนือกว่าทุกตัว ในเเง่ของ tonal balance ความเท่าเทียมของ ทุกเสียง ไม่ได้เน้นหนักไปทางใดทางหนึ่ง ฟังเพลงดีมาก ดูหนัง สัญญาณ hd เสียงเปิด กว่า ตระกูล rd เสียงตํ่าอาจฟังดูเบาบางกว่าตระกูล rd ( คือถ้าเทีบยกับยี่ห้ออื่นก็ยังถือว่าหนักอยู่ ) ความสะอาดของบทสนทนามีมากว่า ไม่เจี๊ยวจ๊าว อบอุ่น ความสดอาจน้อยไปนิดครับ ทั้งนี้ต้องลองไปฟัง ดูครับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 10:34:11 am »
    ขอคำชี้แนะ อยากจะอัพ AVR ว่าจะเป็นรุ่นใดดี ปัจจุบันใช้ ออน 609+ Polk rti a5 ต่อ 7.2 ชอบดูหนัง 80/20 มีงบฯ 2หมื่น
พอใจชุดนี้ระดับหนึ่ง(กบในกะลา ไม่เคยฟังชุดอื่นๆเลย ลำปางไม่มี) ชอบดูหนังแอคชั่น เสียงดุดัน โอปล้อมดี เหมือนคำบรรยายของ
แฟนๆ sherwood หลายๆท่าน ช่วยแนะนำหน่อยว่า Polk rti a5 คู่กับ avrใดเสียงดีกว่าชุดเดิมแน่นอน
    R807+Polk rti a5  หรือ แยม a2010 +Polk rti a5  หรือ ออน 318 +Polk rti a5 หรือ รุ่นอื่นๆก็ได้  ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 07:48:34 am »
   งบประมาณนี้ อยากได้ของใหม่แกะกล่องจึงเลือก sherwood r807+polk rti a5 คนเล่นน้องเชอร์ฯช่วยวิเคราะห์หน่อยว่า
avr ขับได้เสียงดีขึ้นกว่าชุดเดิมหรือไม่ ชอบหนักแน่น(เบสดี) กรุ้งกริ้งบรรยากาศดูหนังดูคอนเสิร์ตดีประมาณนี้หรือแนะนำยี่ห้ออื่นๆ
ก็ได้ ที่นี่หาฟังไม่ได้เลย ที่ P.Buy  มีแต่ sherman soken

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 09:05:49 am »
ใช้คําว่าเเนวเสียงที่เเตกต่างครับ r 807 กับ polk ไปกันได้เเน่ๆ ( พูดถึงการชดเชยเสียง ) ที่จะได้คือเสียง กลางที่ หนาขึ้นครับ polk เป็นลําโพงที่เสียงเปิดโปร่ง เเต่ไม่ คมสดเหมือนพวก klipsch คือมีความอ่อนหวาน นุ่มนวล กว่า ครับ ปลายเสียงพริ้วไหว ทอดได้ยาว sherwood รุ่นนี้ให้ความเป็นกลางค่อนข้างดี เสียงสะอาดกว่ารุ่นเก่า ครับ คือถ้าดูหนัง คงจะให้ความรู้สึกที่ต่างจากชุดเดิมเเน่ๆ ครับ ส่วนฟังเพลง เเล้วเเต่สไตล์ครับ ว่าชอบเเนวนี้มั้ย 807 ฟังเพลงได้ดี ครับ คือไม่ได้เน้นหนักไปที่เสียงใดเสียงหนึ่ง ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ source ที่นํามาใช้ร่วม เครื่องเล่น blu ray  cd player subwoofer สายสัญญาณ ต่างๆครับ สายไฟ มีผลทั้งหมด อย่าง blu ray soken เสียงสด คม พอเปลี่ยนมาใช้ phillips เสียง นุ่ม หนา เป็นต้นครับ

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 12:47:16 pm »
       ขอบคุณมากคุณชอฯ  ที่ชี้แนะครับไว้มีโอกาสไป กทม.จะลองฟังหลายๆรุ่นที่คิดไว้
เมื่อลองเล่นพวกนี้แล้ว อ่านกระทู้แล้วทำให้อยากลองไปต่ออีกครับ

ออฟไลน์ MorDek

• *
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 02:13:53 pm »
ผมก็เพิ่ง turn Sherwood จากรุ่นเก่าเป็น R-807 ใช้งานได้ดีเลยครับ ปล.ผมใช้กับลำโพง KEF Q

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:19:56 am »
      เงียบเลยนะน้องเชอร์ฯ  ถามคุณชอฯหน่อยว่ารุ่น rd-7505 กับรุ่น r807 กล้ามใครโตกว่า(watt) เสียงโอบล้อม
อันไหนดีกว่า 

« ตอบกลับ #439 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:09:01 am »
7505 เสียงอิ่ม หนา กว่า ครับ ผมเคยลองใช้ ทั้ง 2 ตัว เรื่องวัตต์ ใกล้เคียงกัน บรรยากาศ การโอบล้อมไม่เเตกต่างกันมาก เพียงเเต่ 807 จะให้เสียง กลาง สูงที่เปิดโปร่งกว่า เล็กน้อย ตัวที่ผมยังใช้อยู่ ปัจจุบัน เเนวเสียงจะใกล้เคียงกันมากทั้ง 7503 7505 8504 ครับ เเต่ถ้ารุ่นใหม่ๆ เสียง จะเปิดโปร่ง กว่าตระกูล rd ครับ 7505 ราคาไม่สูงมาก ไม่ถึง 10000 ถ้ามือ 2 น่าจุะถูกลงอีก ครับ ทั้งนี้อยู่ที่ลําโพงที่เอามาเล่นด้วย ครับ

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 11:48:02 am »
    ขอบคุณครับคุณชอฯ   ชุดโฮมเธียตอร์ของผมใช้ดูหนัง(แอ๊คชั่น,หนังไซไฟ... ) เกือบร้อย% ฟังคอนเสิร์ตฝรั่งเก่าๆบ้างอยากได้เสียง
เหมือนสาวก sherwood บรรยาย นะครับเลยอยากจะลองน้องเชอร์นะ  ถามคุณชอฯอีกว่า
     1.รุ่น rd 7505 ถอดรหัส  Dolby-true HD  DTS-HD MA ได้ไหมครับ
     2.ที่คุณว่า รุ่น rd 7505 ราคาไม่ถึง 10,000 บาท เป็นของใหม่มีประกันใช่ไหมครับ ซื้อที่ไหน จะซื้อทางไหนสะดวก(ตอบทาง pmก๊ได้)
     3.เอามาใช้กับ polk rti a5 ไหวไหมครับ   
 ชอบคุณครับ

« ตอบกลับ #441 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 02:04:00 pm »
ถอดรหัส hd ครบถ้วนครับ ราคาที่ว่านี่ ตอน home hifi จัดงานครับ ไม่ถึง 10000 ด้วยถ้าจําไม่ผิดที่เซ็นทรัล ลาดพร้าวครับ โทรถามที่ื home hifi เลยครับ ผมว่าน่าจะมีของเหลือ ( ของใหม่ )เล่นกับ polk สบาย ครับ เพราะ polk ไม่กินวัตต์

ออฟไลน์ MorDek

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 01:57:43 pm »
ถ้าถามผม ผมว่า R-807 วัตต์เยอะกว่าเสียงดีกว่า ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการเซ็ทครับ

ออฟไลน์ ampfine

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 03:30:52 pm »
r-807 น้ำเสียงสะอาด ใสกว่า เสียงจะออกมาดีต้องให้ความสำคัญกับการset และความแมทชิ่งของลำโพงและaccesseries ครับ

ออฟไลน์ Klipsch THX

• *
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 01:45:44 pm »
ผมใช้ RD-7505 จับคู่กับ Cerwin-Vega VE5-M, VE-5C  ดูหนังมันส์ครับ แต่ฟังเพลงรู้สึกจะไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่  เสียงที่ได้ออกจะทึบๆไปหน่อย
ป.ล. ผมยังใช้สายลำโพงเป็นสายแถมอยู่เลยครับ  สาย HDMI ก็ไม่กี่ร้อยบาท แต่คุณภาพที่ได้ รู้สึกว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไป   [yes]
ดีครับ ผมก็ชอบคู่นี้ SHERWOOD + CERWIN-VEGA เนื้อเสียงหนักแน่น บรรยากาศเอฟเฟ็กดี หาซับลงลึกแบบ klipsch 10 นิ้ว ซักลูก จะมันส์มว้ากกเลยครับ แต่ตอนนี้แอมป์ SHERWOOD มีรุ่น R-507 , R-607, R-807 และ R-977 น้ำเสียงดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนมากเลยนะครับ น่าเล่นๆครับ(จากคอดูหนังครับ) [yes]

ออฟไลน์ Klipsch THX

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 04:18:34 pm »
รบกวนถาม ใครพอจะทราบบ้างไหมครับ งานโฮมเวิดก์เอ็กโปรที่จะจัดเร็วๆนี้ และจัดวันที่เท่าไหร่บ้างครับ  ทางบริษัท SHERWOOD ได้นำสินค้าในงานนี้ไหมครับ และมีโปรโมชั่นแอมป์ราคาพิเศษไหม ที่แน่ๆผมคอ Klipsch อยากทราบว่ามีรุ่น Reference Premiere จัดโปรบ้างไหม  ขอบคุญครับ [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ charoenz

• *
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 04:18:34 pm »
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ท่านที่ใช้ซับ bs310 พอดีพึ่งซื้อมือหนึ่งมานะครับ เปิดเพลงฟังจะมีเสียงเหมือนมีอะไรกระทบกับกับดอกลำโพงตลอดเวลา ที่จุดนั่งฟังไม่ได้ยินครับต้องไปฟังหน้าดอกซับ
เปิดหนังก็มีเสียงแบบเดียวกัน พอถึงช่วงความถี่ต่ำมา กระพือหนักมากถึงกับแป้กๆๆเลยครับ คือผิดจากที่คาดไว้นะครับ
 ลองแก้ไขเบื้องต้น ดังนี้ เปลี่ยน/แยกปลั๊กไฟออกจากกลุ่ม เปลี่ยนสายสัญญาน ขยับตำแหน่งวาง หาของหนักทับ สลับเฟส(เป็นหนักกว่าเดิม) ปรับ gain/crossover
ที่ทำทั้งหมด อาการไม่ดีขึ้นเลยครับ เครียดมา 3 วันแล้วครับ
รบกวนทุกท่านด้วยครับ

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 08:30:07 pm »
ผมเคยใช้ไม่เป็นนะครับ น่าจะผิดปกติ ครับ ที่เจอคือ ต้องเร่ง volume เยอะกว่า sub ยี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ charoenz

• *
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 10:27:26 pm »
ครับ ว่าจะทำเรื่องส่งเครม แต่เสียความรู้สึกมากๆครับ หาข้อมูลมานานว่่จะเอา polk psw110 แต่ก็หาbs310จนได้มา โชคไม่ดีเองละครับ ใช้ htib เก่าๆอยู่ จะเริ่มขยับเป็นแยกชิ้น ก็ดันมาซวยตั้งแต่ชิ้นแรกเลย
รวมค่าซื้อ+ส่งมา+ส่งไปเครม+ส่งกลับ หมดความคั้มค่าเลย กลายเป็นว่าเบื่อไปเลยครับ

ออฟไลน์ zaza12345

• *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:36:41 am »
 มันน่าสนใจมาก ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน

ร่วมเล่นสนุกๆไปกับพวกเรา ได้ที่นี่ [^_^]ออนไลน์