ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457635 ครั้ง)

ออฟไลน์ MorDek

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 02:14:46 pm »
ยกเข้าศูนย์เลยครับ บริการดี ถ้าเจอช่าง อาการไม่หนัก ช่างก็ทำให้เลย รอรับเลยครับผม
 [รัก]

ออฟไลน์ YY

• *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #469 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 11:56:35 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ใช้ Sherwood 7505 อยู่ครับ พอดีเพิ่งลองใช้ไมค์ Auto Set ดู

1.ค่า DISTANCE ใช้ตลับเมตรวัดกับใช้ไมค์เซ็ท ค่าตรงกันหมด ยกเว้นตัวซับที่โดดออกมา ตลับเมตร=1.8 เมตร ส่วนไมค์=2.3 เมตร
ค่า CH LEVEL ลำโพงบางตัว 0 บางตัว -1 แต่ซับนี่ -4 เลย ...แบบนี้ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ แปลว่าเสียงจากซับจะเดินทางช้ากว่าลำโพงอื่นรึป่าวค่า DISTANCE เลยเยอะกว่าเพื่อน หรือเพราะระยะที่ไมค์วัดคือวัดจากที่เสียงซับแผ่ทั่วห้อง ไม่ใช่วัดจากระยะตัวซับถึงหูเรา?

ปล.ใช้ซับ KEF C4 ดอก 8 นิ้ว อยู่ครับ

2.คู่หน้าเป็นลำโพงตั้งพื้น Misssion MX3 ไมค์เซ็ทค่า CONFIG คู่หน้าเป็น Large อ่ะครับ ควรปรับเป็น Small หรือเปล่าครับ ...เท่าที่ลองฟังดู ถ้าปรับ Small เหมือนเสียงเบสจากซับจะหนักขึ้น เหมือนเอาเสียงเบสจากคู่หน้าไปออกทางซับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

3.ROOM EQ คืออะไรเหรอครับ?

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 02:33:09 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ใช้ Sherwood 7505 อยู่ครับ พอดีเพิ่งลองใช้ไมค์ Auto Set ดู

1.ค่า DISTANCE ใช้ตลับเมตรวัดกับใช้ไมค์เซ็ท ค่าตรงกันหมด ยกเว้นตัวซับที่โดดออกมา ตลับเมตร=1.8 เมตร ส่วนไมค์=2.3 เมตร
ค่า CH LEVEL ลำโพงบางตัว 0 บางตัว -1 แต่ซับนี่ -4 เลย ...แบบนี้ถือเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ แปลว่าเสียงจากซับจะเดินทางช้ากว่าลำโพงอื่นรึป่าวค่า DISTANCE เลยเยอะกว่าเพื่อน หรือเพราะระยะที่ไมค์วัดคือวัดจากที่เสียงซับแผ่ทั่วห้อง ไม่ใช่วัดจากระยะตัวซับถึงหูเรา?

ปล.ใช้ซับ KEF C4 ดอก 8 นิ้ว อยู่ครับ

2.คู่หน้าเป็นลำโพงตั้งพื้น Misssion MX3 ไมค์เซ็ทค่า CONFIG คู่หน้าเป็น Large อ่ะครับ ควรปรับเป็น Small หรือเปล่าครับ ...เท่าที่ลองฟังดู ถ้าปรับ Small เหมือนเสียงเบสจากซับจะหนักขึ้น เหมือนเอาเสียงเบสจากคู่หน้าไปออกทางซับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

3.ROOM EQ คืออะไรเหรอครับ?
ตั้งค่า auto set เเล้ว ลองปรับเเบบ manual ตามหูเราอีกทีครับ ค่าของ sub ตอนปรับตั้งในคู่มือ จะมีบอกให้หมุน ค่า level ที่ sub ด้วยถ้าผิดตําเเหน่ง ( ผมจําไม่ได้ว่าต้งต้ิงที่เท่าไหร่ ) การวัดค่าจะผิดเพี้ยนครับ ข้อ 2 สําหรับผมกับ amp sherwood ถ้าลําโพง ไม่เล็กจิ๋วจริงๆ ชอบตั้งค่าคู่หน้าเป็น large ครับ เลือก sub plus + ผมฟังเเล้ว ชอบมากกว่า ตั้งลําโพงเป็น small ( ที่ผมใฃ้อยู่เป็นตั้งพื้น infinity 362 ตั้งเป็น large ครับ ) ข้อ 3 เป็นการปรับเเต่งเสียงให้เข้ากับ acoustic ของห้องใช้หลักการชดเชยเสียงครับ การก้องของห้องเเต่ละด้านสามารถปรับเเต่งตามย่านควา่มถี่เพื่อชดเชยเเต่ละส่วนได้ ส่วนตรงนี้ยังไม่เคยลองปรับเล่นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MorDek

• *
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 03:37:01 pm »
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jotharo

• *
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 11:25:38 am »
R977 กำลังจะมาอาทิตย์หน้า  ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 11:26:37 am โดย jotharo »

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 02:30:44 pm »
ยินดีต้อนรับครับ รุ่นนี้ผมอยากลองเหมือนกัน ติดที่มีงบน้อยนะ  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 04:32:22 pm »
หลังจากลองใช้ R977 มาอาทิตย์หนึ่ง  ฟังเพลงใช้ได้เลยใช้แทนอินทิเกรทที่มีอยู่ได้ดี  แต่รู้สึกว่าเสียงหนักๆ ทึบๆ ยังไงบอกไม่ถูก แต่เสียงดี อยากได้เสียงเปิดขึ้นไปอีกหน่อย  หรืออาจเพราะจับกับลำโพง วาฟรีเดล ไดอะมอน 8.4 ทำให้ได้เสียงบุคลิกลำโพงซึ่งออกแนวจืดๆ เรียบๆ  แต่ถ้าฟังกับ AE เสียงใช้ได้เลยแต่ไม่อยากนำไปใช้ดูหนังสงสารลำโพงครับ  ท่านใดใช้ R977 หรือ ยี่ฮ้อนี้มาก่อนแนะนำด้วยครับ  ควรแก้ไขยังไง หรือต้องเปลี่ยนลำโพงไปเลย(งานใหญ่เลย) เวลาดูหนังเปิด Volume ที่  -10  ถึงจะฟังพอดีจากที่เคยฟังประจำๆ กับชุดที่เคยใช้ที่ผ่านมา  ปกติหรือเปล่า  ครับ   ชุดที่ใช้
คู่หน้า วาฟรีเดล ไดอะมอน 8.4
เซ็นเตอร์ AE gis center
เซอร์ราวด์  AE gis one
ซับวูบเฟอร์  Paradigm ps1200 v4
สายลำโพง AudioQuest type 4 คู่หน้า เซ็นเตอร์
สายลำโพง canare คู่หลัง
สายซับ AudioQuest sub x

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 08:03:11 am »
หลังจากลองใช้ R977 มาอาทิตย์หนึ่ง  ฟังเพลงใช้ได้เลยใช้แทนอินทิเกรทที่มีอยู่ได้ดี  แต่รู้สึกว่าเสียงหนักๆ ทึบๆ ยังไงบอกไม่ถูก แต่เสียงดี อยากได้เสียงเปิดขึ้นไปอีกหน่อย  หรืออาจเพราะจับกับลำโพง วาฟรีเดล ไดอะมอน 8.4 ทำให้ได้เสียงบุคลิกลำโพงซึ่งออกแนวจืดๆ เรียบๆ  แต่ถ้าฟังกับ AE เสียงใช้ได้เลยแต่ไม่อยากนำไปใช้ดูหนังสงสารลำโพงครับ  ท่านใดใช้ R977 หรือ ยี่ฮ้อนี้มาก่อนแนะนำด้วยครับ  ควรแก้ไขยังไง หรือต้องเปลี่ยนลำโพงไปเลย(งานใหญ่เลย) เวลาดูหนังเปิด Volume ที่  -10  ถึงจะฟังพอดีจากที่เคยฟังประจำๆ กับชุดที่เคยใช้ที่ผ่านมา  ปกติหรือเปล่า  ครับ   ชุดที่ใช้
คู่หน้า วาฟรีเดล ไดอะมอน 8.4
เซ็นเตอร์ AE gis center
เซอร์ราวด์  AE gis one
ซับวูบเฟอร์  Paradigm ps1200 v4
สายลำโพง AudioQuest type 4 คู่หน้า เซ็นเตอร์
สายลำโพง canare คู่หลัง
สายซับ AudioQuest sub x

จริงๆ r977 นี่เสียงเปิดกว่ารุ่นก่อนๆเเล้วนะครับ เเต่มันคงไม่กรุ๊งกริ๊ง เหมือนพวก onkyo ได้หรอกครับ เรื่องปลายเสียง ทึบ ห้วน เป็นปกติของ ยี่ห้อ นี้ ครับ อาจลองเปลี่ยนสายลําโพง เพื่อเสริม บุคลิค เสียง ช่วยได้นิดหน่อย เเต่ถ้าเปลี่ยน ลําโพง นี่เรื่องใหญ่เลยครับ สายลําโพง audioquest นี่ก็ดีอยู่เเล้วครีบ เเต่บุคลิคเสียง ก็ไปเเนวเดียวกับ avr รวมทั้งลําโพง wharfedale นี่ก็ เสียง สุภาพครับ ส่วน ae ไม่เคยฟังครับ ระดับ volume ปกติครับ ลําโพงที่เคยฟังเเล้วเข้ากันดี ( หูผม ) ก็จะเป็น polk ครับชดเชยเสียงกันได้ดี

• *
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 03:16:44 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณชอลิ้วเฮียง ผมกำลังสนใจ polk อยู่พอดี แต่ก็แอบสนใจ klipsch กับ jbl เหมือนกันแต่เกรงว่าเสียงจะจัดไปอาจฟังได้ไม่นาน ก็เลยมองลำโพงที่เสียงไม่จัดจนเกินไปซึ่งก็คือ polk ที่แนะนำมาพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2016, 03:17:41 pm โดย jotharo »

• *
« ตอบกลับ #477 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 03:44:57 pm »
หลังจากใช้งานมาระยะหนึ่ง จึงได้รู้ว่า r977 กับลำโพง wharfadle d.8.4 ไม่เหมาะกันเลยดูหนังไม่มันส์เท่าที่ควร เสียงออกหนา ทึบ  แต่ฟังเพลงดีครับ ฟังได้เรื่อยๆ ไม่เบื่อ  แต่ผิดจุดประสงค์ของเครื่องที่ต้องการนำมาใช้ดูหนังเป็นหลักครับ ครั้นจะหาลำโพง polk ที่คุณชอลิ้วเฮี้ยงแนะนำมาแทนลำโพงชุดเดิมก็จำกัดเรื่องงบประมาณ ไม่อยากเปลี่ยนลำโพงที่มีอยู่แล้ว..สงสัยคงต้องปล่อยทั้งที่เสียดาย พลังแสียงที่หนักแน่น ฟังเพลงได้ดีตัวหนึ่งเลยทีเดียว   [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] ..คงต้องหันไปคบกับพวก denon yamaha onkyo หรือไม่ก็ pioneer ครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 09:42:23 am »
ใครอยากปล่อย sherwood 7503 pm มานะครับ ขอสภาพดี ขอรับเองแถวๆมีนบุรีครับ หรือ รามอินทรา สุขาสาม ร่มเกล้า แถวๆนี้ ขอราคามิตรภาพนะครับ หรือ ทักมา id   monlra ครับ

ออฟไลน์ MON.11

• *
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:07:57 pm »
สวัสดีครับ

หา Rti A5 อยู่ครับ ช่วยแนะนำที่ราคามิตรภาพให้ด้วยครับ
หรือจะเป็นมือสองก็ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #480 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 07:07:52 am »
ใครมี sherwood รุ่นไหน โพสไว้นะครับ จะติดต่อไป อยากได้ซักเครื่อง พร้อมราคาครับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 11:20:15 am »
  [ปลื่ม]อยากสอบถามว่า avr sherwood r807[7.1] (ใช้ต่อกับ polk a5)
              1.มีช่องต่อ pre out หรือไม่ 
              2.ถ้ามี มีวิธีการต่อเพิ่ม power amp อย่างไร
    หรือช่วยอธิบายการต่อเพิ่ม power amp เช่น เอาสัญญานออกจากพรีเอ้าต์ มาเข้า power amp ตรงไหน เดิมต่อลำโพง 7.1
ออกจาก  r807 จาก power amp ต่อออกลำโพงอย่างไร
         มือใหม่อยากลอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #482 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:52:35 am »
 r807 ไม่มีช่อง pre out ครับ ( ต้อง r977 ถึงจะมีให้)

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:01:15 am »
  [ปลื่ม]อยากสอบถามว่า avr sherwood r807[7.1] (ใช้ต่อกับ polk a5)
              1.มีช่องต่อ pre out หรือไม่ 
              2.ถ้ามี มีวิธีการต่อเพิ่ม power amp อย่างไร
    หรือช่วยอธิบายการต่อเพิ่ม power amp เช่น เอาสัญญานออกจากพรีเอ้าต์ มาเข้า power amp ตรงไหน เดิมต่อลำโพง 7.1
ออกจาก  r807 จาก power amp ต่อออกลำโพงอย่างไร
         มือใหม่อยากลอง ขอบคุณครับ
สบายดีกันนะครับ ไม่ได้เข้ามาเลย

ออฟไลน์ nakin02

• *
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 02:08:42 pm »
มีเรื่องรบกวนสอบถามคับ ผมใช้เจ้า RD-7505 เหมือนกับหลายๆท่านคับ  อยู่ด้วยกันได้ 2 ปีกว่าต้องมาจากกันซะแล้วคับเปิดอยู่ดีทั้งภาพทั้งเสียงหายไปต่อหน้าต่อตาเลยคับก็นึกว่าสาย HDMI คงมีปัญหาเหมือนที่ผ่านๆมา แต่ครั้งนี้ไม่ใช่คับ เปลี่ยนเส้นใหม่ก็เงียบเหมือนเดิมคับ ลองต่อผ่านช่องอื่นๆดูทั้ง สาย coaxial ทั้ง สาย optical ได้คับแต่ว่ามีเสียงครางอือๆๆๆๆ ปนมาด้วย ยกไปที่อมร ดิโอลสยามชำแหละไว้ประมาณ 2 เดือน โทรกลับมาแจ้งบอกว่า บอร์ด HDMI เสียไม่มีอะไหล่ซ่อมไม่ได้คับ ที่เขียนมาซะยาวก็เพื่อจะถามท่านทั้งหลายคับว่า มันมีที่ซ่อมอื่นอีกไหมคับนอกจากอมร หรือศูนย์ก็ได้(ผมหาที่อยู่ศูนย์ไม่เจอคับ)ที่พอจะซ่อมหรือมีอะไหล่เปลี่ยนบอร์ด HDMI ได้น่ะคับ บอกตรงๆว่าชอบมันมากๆคับ

« ตอบกลับ #485 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:45:26 pm »
มีเรื่องรบกวนสอบถามคับ ผมใช้เจ้า RD-7505 เหมือนกับหลายๆท่านคับ  อยู่ด้วยกันได้ 2 ปีกว่าต้องมาจากกันซะแล้วคับเปิดอยู่ดีทั้งภาพทั้งเสียงหายไปต่อหน้าต่อตาเลยคับก็นึกว่าสาย HDMI คงมีปัญหาเหมือนที่ผ่านๆมา แต่ครั้งนี้ไม่ใช่คับ เปลี่ยนเส้นใหม่ก็เงียบเหมือนเดิมคับ ลองต่อผ่านช่องอื่นๆดูทั้ง สาย coaxial ทั้ง สาย optical ได้คับแต่ว่ามีเสียงครางอือๆๆๆๆ ปนมาด้วย ยกไปที่อมร ดิโอลสยามชำแหละไว้ประมาณ 2 เดือน โทรกลับมาแจ้งบอกว่า บอร์ด HDMI เสียไม่มีอะไหล่ซ่อมไม่ได้คับ ที่เขียนมาซะยาวก็เพื่อจะถามท่านทั้งหลายคับว่า มันมีที่ซ่อมอื่นอีกไหมคับนอกจากอมร หรือศูนย์ก็ได้(ผมหาที่อยู่ศูนย์ไม่เจอคับ)ที่พอจะซ่อมหรือมีอะไหล่เปลี่ยนบอร์ด HDMI ได้น่ะคับ บอกตรงๆว่าชอบมันมากๆคับ
ไปที่ศูนย์ครับ อะไหล่มี ล้านเปร์เซนต์ ใช้เวลาซ่อมไม่นานด้วยครับ service เจ้านี้ใช้ได้นะครับ ผมยก 7105 ซึ่ง อายุเป็น 10 ปีไปซ่อม ใช้เวลา อาทิตย์เดียวครับ ( เเต่เราต้องยกเครื่องไปเอง เเละ ไปรับเองครับ ) ซอย จรัญ 12 ครับถ้าจําไม่ผิด อมร ผมพูดตรงๆเลยนะครับ ไม่น่าเอาเข้าไปครับ เข็ดกับเครื่องเล่น dvd เอาไปซ่ิม ค้างเครื่องไว้เป็นเดือน ไม่โทรเเจ้ง ด้วย เราต้องตามเองอย่างเดียว สุดท้ายซ่อมไม่ได้ เซ็งมากๆครับ