ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457637 ครั้ง)

ออฟไลน์ mon

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 10:33:58 am »
ไฟช๊อด ไฟดับ แอม sherwood ยังไม่พังเลยครับ อย่างทด  ยังกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมครับ ยอมมันเลย

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 04:24:22 pm »
ของผมเป็นสิบปีแล้ว ยังไม่พังเลย
ถือว่าทนมากพอสมควรเลยครับ [รัก]
ไฟช๊อด ไฟดับ แอม sherwood ยังไม่พังเลยครับ อย่างทด  ยังกลับมาใช้ได้เหมือนเดิมครับ ยอมมันเลย
555 ทนจริงครับ

ออฟไลน์ syeyuki

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 05:47:50 pm »
เรียนถามผู้รู้ ของผมใช้ Sherwood R607 เสียง DTS-HD เสียงขาดๆหายๆ หรือไม่มีเสียง เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 05:00:15 pm »
เช็คสาย hdmi ครับ สายอาจมีปญหา ( ขาเข้า )

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 09:02:30 am »
ลองเอาตัวทำความสะอาด บอร์ด hdmi ดูครับ ของผม rd 7505 เสียงไม่มีเลย ภาพมาปกตินะครับ นึกว่า ไปเสียแล้ว

ลองกด หน้าเครื่อง setup แช่ แแล้วกด on of แช่ไว้ จนมันขึ้น โช ตัวเครื่อง แล้วปิด แล้วถอดปลั๊กทั้งหมด  ถอดฝาออก แล้วทำความสะอาด บอร์ด hdmi ทั้งแผง ดูนะครับ 
    หรือลองเปลี่ยน สาย hdmi ใหม่ ดูนะครับ  ลองทำดูนะครับ

ออฟไลน์ Adul-k8890

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:45:21 pm »
ลองเอาตัวทำความสะอาด บอร์ด hdmi ดูครับ ของผม rd 7505 เสียงไม่มีเลย ภาพมาปกตินะครับ นึกว่า ไปเสียแล้ว

ลองกด หน้าเครื่อง setup แช่ แแล้วกด on of แช่ไว้ จนมันขึ้น โช ตัวเครื่อง แล้วปิด แล้วถอดปลั๊กทั้งหมด  ถอดฝาออก แล้วทำความสะอาด บอร์ด hdmi ทั้งแผง ดูนะครับ 
    หรือลองเปลี่ยน สาย hdmi ใหม่ ดูนะครับ  ลองทำดูนะครับ

ผมใช้ RD7505 เพิ่งจะเป็นเหมือนกัน อาการเสียง มาๆหายๆ เป็นบางครั้งเหมือนกันเลยครับ เมื่อคืนก็เลยเช็คสาย HDMI ก็แน่นปกติ ไร่เช็คไปถึงขั่วเสียบลำโพงผมใช้หัวบานาน่า สรุปว่าที่ขั่วเซอร์ราวน์ด1เส้นขันน๊อตไม่แน่นทำให้เสียงขาดๆหายๆก็เป็นได้ครับ วันนี้เปิดฟังเพลงดูหนังก็ไม่มีอาการที่ว่ามาอีกเลย ถ้าเป็นอีกผมจะขอทำตามที่แนะนำมานะครับเป็นแนวทางแก้ไข  [โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:57:39 pm »
ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดใช้งาน ARC ด้วยนะครับรองเปิดใช้งานเสียงไม่มาครับ TVก็มีช่อง HDMI ARC ผมเข้าไปเปิดในโปรแกรมที่ TV ให้เสียงออก HDMI ARC แล้วเสียงก็ไม่มาที่ RD7505 ไม่รู้ว่าต้องไปเซ็ทที่ AVR ตรงไหนบอกผมด้วยนะครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ mastermark

• *
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 01:39:34 am »
ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อครับ ขอบคุณมากครับผม  [รัก]

ออฟไลน์ mastermark

• *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 04:10:52 am »
อ่านของน้าๆ พี่ๆ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 03:13:25 pm »
 [ปลื่ม]RD-807 ของผมมีภาพ ไม่มีเสียง เปลี่ยนสาย HDMi ไปหลายเส้นละครับ ยังไม่มีเสียง เห็นคุณ mon แนะนำให้
ทำความสะอาด บอร์ด HDMi นี่ยังไม่เคยทำ บอกว่าเอาตัวทำความสะอาดบอร์ด ตัวนี้มันคืออะไรครับ ไม่เคยครับ
ผมเปิดฝาออกแล้ว เป่าฝุ่นแล้วฉีด น้ำยา โซแน็กซ์ ได้ไหมครับ ผู้รู้ ผู้มีประสพการณ์ กรุณาช่วยหน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 06:32:01 am »
       ของผม sherwood r807 ครับ มีแต่ภาพ ไม่มีเสียง ส่งร้านซ่อมในจังหวัด ช่างบอกต้องเปลี่ยนบอร์ด hdmi ร้านนี้ไม่มีอะหลั่ย
ต้องส่งศูนย์ เห็นคุณ mon บอกทำความสะอาด บอร์ด hdmi ว่าจะทำตามที่บอก ขอรายละเอียดอีกนิดครับว่าทำอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:09:40 am »
      ของผม sherwood r807 ครับ มีแต่ภาพ ไม่มีเสียง ส่งร้านซ่อมในจังหวัด ช่างบอกต้องเปลี่ยนบอร์ด hdmi ร้านนี้ไม่มีอะหลั่ย
ต้องส่งศูนย์ เห็นคุณ mon บอกทำความสะอาด บอร์ด hdmi ว่าจะทำตามที่บอก ขอรายละเอียดอีกนิดครับว่าทำอย่างไร ขอบคุณครับ

ของผม เป็นเสียงไม่มา เสียงสัญญานรบกวน แล้วก้อดับไปเลย ไม่มีเสียง มีแต่ภาพ ถามศูนย์เหมือนกัน เขาก้อบอกให้เปลี่ยน แต่ไม่มีอะไหล่ ก็เลยทำดูว่า
ว่ามันหายใหม มันก็หายไปพักนึง(ตอนนี้ ไม่มีปัญหาแล้ว ใช้งานได้ปกติดังเดิม) ตอนแรกทำรีบๆ
 ทำตามนี้ ใจเย็นๆ ชิ้นส่วนบางตัวอาจจะมีอะไรไปเกาะ หรือมีสนิมก็เป็นได้ ลองทำตามนี้

ลองกดหน้าเครื่อง ตรง on/ofกดแช่พร้อมทั้งกด setup จนหน้าเครื่องขึ้นรุ่นของตัวเอง แล้วปิดเครื่อง

ถอดปลั๊กด้านหลัง รอซัก แปปนึง แล้วเสียบใหม่ เปิดดู ว่า เครื่องที่เราเคยเซตค่าหายใหม ถ้าหาย ก้อแสดงว่า โอเคแล้ว

ต่อไป ลองเครื่องว่า ภาพและเสียง มาใหม ถ้าไม่มา
ก็ถึงขั้นตอนการทำความสะอาด

ถอดสายสัญญาน ทั้งหมดออก เปิดฝา ยกมาที่โล่งๆ
ฉีดสเปร์

ลองซื้อนำ้ยาทำความสะอาดแผ่นปลิ้น ในlazada ประมาณ ร้อยกว่าบาท crc  ฉีดทำความสะอาดแผ่น hdmi ทั่วแผ่น ทั้งหน้าและหลัง ช่อง hdmi ด้วยนะครับ เอาแปลงสีฟัน ขัดเบาๆ ช่อ รอจนแห้ง ค่อยเสียบสาย hdmi เสียบสายลำโพง ทีละช่อง เริ่มจาก r ก่อน

ลองดูนะครับ วิธีนี้ ไม่สงวน ลองทำดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2017, 05:53:59 pm โดย mon »

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #516 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:16:05 am »
ได้ผลเป็นงัย บอกด้วยเด้อ

[เท่ห์]

• *
รบกวนขอความรู้การใช้งาน (RCA - ROOM 2)
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 02:01:29 am »
รบกวนท่านผู้ที่ใช้ RD7505 ช่อง RCA ROOM2 ใช้งานอย่างไรครับ เสียบสาย Rca ต่องเข้าแอมป์อีกตัวไม๊ แล้วสัญญาณเสียงเวลาเร่งหรือลดเสียงที่วอล์รุ่มที่ AVR 7505 เสียงที่ช่อง Room2 จะเพิ่มหรือลดตามไปด้วยไม๊ครับ ใครพอทราบการทำงานและการต่อใช้งานรบกวนตอบให้ผมทีนะครับ   [ปาดเหงื่อ] [โขก]

ออฟไลน์ pratad22

Re: รบกวนขอความรู้การใช้งาน (RCA - ROOM 2)
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 02:04:18 pm »
รบกวนท่านผู้ที่ใช้ RD7505 ช่อง RCA ROOM2 ใช้งานอย่างไรครับ เสียบสาย Rca ต่องเข้าแอมป์อีกตัวไม๊ แล้วสัญญาณเสียงเวลาเร่งหรือลดเสียงที่วอล์รุ่มที่ AVR 7505 เสียงที่ช่อง Room2 จะเพิ่มหรือลดตามไปด้วยไม๊ครับ ใครพอทราบการทำงานและการต่อใช้งานรบกวนตอบให้ผมทีนะครับ   [ปาดเหงื่อ] [โขก]
+++ ผมใช้ rd 6505 ผมแยกช่องดิจิตอล ดูหนัง ส่วนช่อง อนาลอค ไว้ฟังเพลงคับ โดยใช้เครื่องเล่นบลูเรย์ pioneer ช่องสัญญาณอนาลอค สาย RCA ต่อเข้าช่อง In put ด้านหลังเครื่อง AVR ได้เรยคับ เลือกช่องได้ตามใจชอบมี 3 ช่องให้เลือก ผมเลือกช่อง CD คับ ไว้ฟังเพลง ต้องบอกว่า AVR Sherwood นอกจากจะให้เสียงดูหนังเป็นธรรมชาติแล้ว เสียงเพลงยังเพราะ ฟังสบาย ผ่อนคลายได้ดีจริง ๆ คับ ยิ่งถ้าได้แผ่นเพลงที่บันทึกเสียงมาดี ๆ อย่าง แจ้ ชุด สุนทราภรณ์ หรือ ศจี ชุด พระจันทร์หัวเราะ เสียงใส พริ้ว เบส กำลังดี  เรยย โดยเฉพาะเพลง พระจันทร์หัวเราะ นี่ เสียง พริ้ว เพราะ สุด ๆ คับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 12:50:10 pm »
ใครสนใจ sherwood rd6506
ทักมาได้ครับ ขายถูกๆ
  มีโอนจองไว้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 01:09:07 pm โดย mon »

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 11:11:26 am »
ใครสนใจ sherwood rd6506
ทักมาได้ครับ ขายถูกๆ
  มีโอนจองไว้แล้วครับ
++ จัดไปคับ ได้ sub เสียงดี ๆ สักตัว เหมือนยกโรงหนังมาไว้ที่บ้าน เสียงหนักแน่น สมจริง เปนธรรมชาติสุด ๆ แนะนำสาย Optical เส้นใหญ่ ๆ ให้เสียงอลังการเรยคับ ส่วนฟังเพลง ผมใช้สาย อนาล๊อก RCA ของ QED เสียงพริ้ว ใส ฟังสบาย มีความสุข จิง ๆ คับ

ออฟไลน์ 6inline

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 09:21:04 pm »
คุณ MON
ผมมีปัญหา ต่อคอม ผ่าน HDMI เข้า 7503 มันออกแตภาพ เสียงไม่ออก แต่ไปออกที่ โน๊ตบุค แทน
เบื้องต้นควรเช็คที่โน๊ตบุค ก่อน หรือว่า ควรล้างบอร์ด HDMI ครับ
ขอบคุณครับ
ปล. สาย ไม่เสีย เพราะต่อโน๊ตบุค ผ่าน ทีวี เสียงออกทางทีวีตามปกติ
¼Áãªé SS ¤ÃêÒº   ¾Ñ§àÁ×èÍäËÃèáÅéǨÐÁÒâ¾ÊºÍ¡¤ÃêÒººººº