ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457628 ครั้ง)

ออฟไลน์ mon

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 12:04:27 pm »
คุณ MON
ผมมีปัญหา ต่อคอม ผ่าน HDMI เข้า 7503 มันออกแตภาพ เสียงไม่ออก แต่ไปออกที่ โน๊ตบุค แทน
เบื้องต้นควรเช็คที่โน๊ตบุค ก่อน หรือว่า ควรล้างบอร์ด HDMI ครับ
ขอบคุณครับ
ปล. สาย ไม่เสีย เพราะต่อโน๊ตบุค ผ่าน ทีวี เสียงออกทางทีวีตามปกติ

ผมไม่เคยต่อคอมเลยครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

แต่ไปออกที่ โน๊ตบุค แทน(คาดว่า ลองตั้งค่า แอม ที่เครื่อง ไปช่อง hdmi เป็น amp หรือเปล่า ถ้าไม่เป็น ต้องเลือก amp ครับ)

เอ้า ใครเคยต่อ ช่วยกันหน่อยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2018, 12:09:05 pm โดย mon »

ออฟไลน์ 6inline

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 02:35:18 pm »
คุณ MON
ผมมีปัญหา ต่อคอม ผ่าน HDMI เข้า 7503 มันออกแตภาพ เสียงไม่ออก แต่ไปออกที่ โน๊ตบุค แทน
เบื้องต้นควรเช็คที่โน๊ตบุค ก่อน หรือว่า ควรล้างบอร์ด HDMI ครับ
ขอบคุณครับ
ปล. สาย ไม่เสีย เพราะต่อโน๊ตบุค ผ่าน ทีวี เสียงออกทางทีวีตามปกติ

ผมไม่เคยต่อคอมเลยครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

แต่ไปออกที่ โน๊ตบุค แทน(คาดว่า ลองตั้งค่า แอม ที่เครื่อง ไปช่อง hdmi เป็น amp หรือเปล่า ถ้าไม่เป็น ต้องเลือก amp ครับ)

เอ้า ใครเคยต่อ ช่วยกันหน่อยครับ  

ได้แล้วครับ
ต้องไปเลือกที่ sound ของคอม แล้วเลือก(มันจะมองเห็น AVR เป็นอุปกร เชื่อมต่อ) แล้วเลือก divice เสียงถึงจะออก ไม่งั้น เสียงมันจะออกที่ลำโพงโน๊ตบุคแทน

แต่ตอนนี้อยากได้ เวป หรือ แอป หนัง ที่ เสียงออก DTH อะครับ

¼Áãªé SS ¤ÃêÒº   ¾Ñ§àÁ×èÍäËÃèáÅéǨÐÁÒâ¾ÊºÍ¡¤ÃêÒººººº

ออฟไลน์ pratad22

« ตอบกลับ #524 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2018, 06:21:58 pm »
+++ ฟังเพลง จาก Avr sherwood แล้ว ประทับใจสุด ๆ คับ ทีแรกที่ได้ avr sherwood มาใหม่ ตั้งใจหา อินทิเกรทแอมป์ ไว้ฟังเพลงอีกสักตัว แต่พอได้เปิดเพลงฟังจาก avr sherwood แล้ว ต้องเลิกคิดเรยคับ เพราะ sherwood ถ่ายทอดเสียงเพลงออกมาได้ละเมียดละมั้ย เปนธรรมชาติ น่าฟังจิง ๆ ผมนั่งฟังอัลบั้มของศิลปินที่ชื่นชอบ จบชุดแล้วชุดเล่า อย่าง วงชาตรี  สุชาติชวางกูร พิงค์แพนเตอร์ แจ้ ดนุพล แก้วกาญจน์ หรือ อย่าง คาราบาว ปู คำภีร์ มันพลินมาก ๆ ไม่รู้สึกล้าหูเรย คับ นี่ขนาดใช้ลำโพงดูหนังวางพื้น 3 ทาง ของ sony นะคับ เสียงยังพริ้วละเมียดละไม ขนาดนี้ ขณะที่ผมพิมพ์ก็กำลังนั่งฟังชุด บูมเมอแรง ของพี่เบิร์ด อยู่ แต่ขึ้นต้นเพลงบูมเมอร์แรง เสียงลูกกระเดื่องกลองเบสดังแน่นสุด ๆ  รวมถึงเพลงพักตรงนี้ เพลงแรกหน้า B เสียงขึ้นต้นทำนองพริ้วสุด ๆ คับ ฟังแล้วยังกะลอยอยู่บนเมฆเรยย เสียงก้อง กังวาล ใส มาก ถ้าผมได้ลำโพงวางหิ้งเสียงดี ๆ สักคู่ ไม่อย่กนึกเรยยคับ ว่ามันจะสุดยอดขนาดไหน คุ้มจิง ๆ คับ สำหรับ avr sherwood มันสุด ๆ ทั้งดูหนังและฟังเพลงจิง ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2018, 06:35:46 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:07:23 am »
    ไม่ได้เข้ามาเสียนานเลย เพราะรื้อบ้านซ่อมแซมบ้าน จนถึงสร้างใหม่หลังเล็กๆอีกหลัง
  พอว่างๆก็เอาเจ้า Sherwood r807 มาต่อเล่นอีกครั้งหนึ่ง เออก็ใช้ได้ดีนี่ เปิดวันละสองชั่วโมงโดยประมาณ
ได้ประมาณ 6-7 เดือนได้ ขณะดูหนังมีเสียงดังตุ้บออกซับเบส แล้วก็ดับไฟแสตนบาย ไฟหน้าปัดไม่ออกเลย
   โธ่ไปเสียแล้ว น้อง เชอร์  อีกสองวันลองเปิดอีกรอบซิ ไฟติดๆดับๆ และมีเสียง ลองเซตเสียงใน setup
เซตได้เกือบทุกเสียง ยกเว้น serround back ไม่ออก ตอนนี้ไฟไม่ออกเลยแต่มีเสียง อยากปรึกษาผู้มีประสพการณ์ว่า
    1.อาการนี้บ่งบอกว่าเสียเพราะเหตุใด (เดาก็ได้) นำไปวิเคราะห์
    2.ถ้าส่งศูนย์ ก็ไม่รู้อยู่ที่ไหน (ผมอยู่ลำปางครับ)ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย
    3.แนะนำหน่อยซ่อมหรือไม่ซ่อมดี
    4....
  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 02:40:47 pm »
    ไม่ได้เข้ามาเสียนานเลย เพราะรื้อบ้านซ่อมแซมบ้าน จนถึงสร้างใหม่หลังเล็กๆอีกหลัง
  พอว่างๆก็เอาเจ้า Sherwood r807 มาต่อเล่นอีกครั้งหนึ่ง เออก็ใช้ได้ดีนี่ เปิดวันละสองชั่วโมงโดยประมาณ
ได้ประมาณ 6-7 เดือนได้ ขณะดูหนังมีเสียงดังตุ้บออกซับเบส แล้วก็ดับไฟแสตนบาย ไฟหน้าปัดไม่ออกเลย
   โธ่ไปเสียแล้ว น้อง เชอร์  อีกสองวันลองเปิดอีกรอบซิ ไฟติดๆดับๆ และมีเสียง ลองเซตเสียงใน setup
เซตได้เกือบทุกเสียง ยกเว้น serround back ไม่ออก ตอนนี้ไฟไม่ออกเลยแต่มีเสียง อยากปรึกษาผู้มีประสพการณ์ว่า
    1.อาการนี้บ่งบอกว่าเสียเพราะเหตุใด (เดาก็ได้) นำไปวิเคราะห์
    2.ถ้าส่งศูนย์ ก็ไม่รู้อยู่ที่ไหน (ผมอยู่ลำปางครับ)ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย
    3.แนะนำหน่อยซ่อมหรือไม่ซ่อมดี
    4....
  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

++++ ผมลองเดาตามความเข้าใจนะคับ 5555+
อันดับแรก คงต้องดูที่ระบบไฟก่อนนะคับ ว่าคงที่ หรือไฟตก หรือไม่คับ
เพราะที่บ้านผมบางทีฟังเพลงอยู่ ๆ ก็ดัง ตุบ แล้วก็ดับไปเรยย นึกว่า ไปซะแล้ว สักแปบไฟมา ติดปกติคับ ช่วงนี้ที่บ้านไฟตกบ่อยเหมือนกัลคับ
อันดับต่อไปต้องเช็คดูสายลำโพง และสายสัญญาณที่ต่อเข้าทั้งข่องลำโพงและขั้วด้านหลังเครื่องว่าแน่นสนิท ดีหรือไม่ บางครั้งสายหลวม ขั้วหลวม อาจจะเกิดอาการ อาคค์ ทำให้เครื่องดับได้เหมือนกัลคับ
ผมก็พอจะเดา ๆ ได้เท่านี้ ยังไงรอท่านอื่นมาช่วยกัลเพิ่มเติมนะคับ
พูดถึง r 807 เปน avr sherwood ที่เสียงดีมาก ๆ ตัวนึงเรยคับ ถ้าซ่อมได้อยากแนะนำซ่อมไว้ใช้ดีกว่านะคับ ถ้าถามรุ่นไปเทียบกับยี่ห้ออื่นอาจจะตกรุ่น สู้ไม่ได้กับวิวัฒนาาการเสียงในปัจจุบัน แต่ถ้ามองในคุณภาพของเสียง ผมว่ามันคับแก้วเรยยคับ

• *
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 03:17:44 pm »
      ขอบคุณครับ ที่แนะนำ คิดว่าจะส่งศูนย์ซ่อม sherwood แต่ไม่ทราบว่าศูนย์ฯ อยู่ที่ไหนใครทราบช่วยหน่อย
ผมอยู่ลำปางคิดว่าจะส่งทางขนส่ง Kerry ครับ

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 10:04:38 am »
      ขอบคุณครับ ที่แนะนำ คิดว่าจะส่งศูนย์ซ่อม sherwood แต่ไม่ทราบว่าศูนย์ฯ อยู่ที่ไหนใครทราบช่วยหน่อย
ผมอยู่ลำปางคิดว่าจะส่งทางขนส่ง Kerry ครับ
+++ เข้าไปในเพจ Sound Republic, Thailand ตามนี้เรยคับ ลุงหวัด
กับอีกเพจ Home Hi-Fi Co., Ltd. (AUDIO) เพจนี้จำหน่าย Sherwood ด้วยคับ

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 10:14:41 am »
+++ ระดับเสียงความดัง สำคัญ ! อย่ามองข้ามนะคับ
 เปิดดังน้อย ก็ไม่ได้ยินรายละเอียด บรรยากาศไม่ฟินนน!
เปิดดังมากเกินไป บรรยากาศหมด หนวกหู ! อีกต่างหาก
เพิ่ล ๆ ที่ใช้ Sherwood ดูหนังเปิดเสียงระดับไหนกัลบ้างคับ ส่วนตัวตั้งค่าเสียงอย่างต่ำอยู่ที่ 45+db ก่อนคับ ถ้าอยากได้บรรยากาศสุด ๆ ก็ค่อย ๆ ไล่เปิดเสียงขึ้นไปเรื่อย ๆ ซึ่งส่วนใหญ่จะหยุดอยู่ที่ 55+db ถึง 60+db ไม่เกินกว่านี้คับ ซึ่งช่วงระดับที่ 55+db เสียงจะมาเต็มทุกย่านความถี่ เสียงแหลม เสียงเบส เสียงต่ำ บรรยากาศ ฟิน!  สุด ๆ คับ

ออฟไลน์ mong99

• *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 10:32:45 pm »
   rd 7505 ไม่รองรับ 4k แต่ซื้อ  hd player zidoo มาใหม่ เป็น 4k ต่อผ่าน ไม่ขึ้นอะไรมาเลย tv 4kครับ เครื่องเล่นตัวเก่าเสีย  ว่าจะไปซื้อ hdmi splitter มาแยกภาพ กับเสียง ไม่รู้จะ work หรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #531 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 05:31:48 am »
   ส่งซ่อมตามที่คุณ pratad22 แนะนำ ขอบคุณมากๆ ได้มาแล้วครับติดตั้งเปิดเล่นได้เหมือนเดิม
สาเหตุที่เสียช่างที่ซ่อมบอกจิ้งจกตายอยู่ข้างใน ทำให้บอร์ด hdmi เสีย เสียงไม่ครบ ช่างบอกว่า
จัดการเปลี่ยนบอร์ด hdmi และซ่อม เมนบอร์ด
   สอบถามคนที่ใข้ r807 หรือ เชอร์วูด รุ่นอื่นๆ ใช้กับลำโพงอะไรถึงดูหนังมันๆครับชองผมใช้กับ
polk rti 5 เสียงยังไม่ค่อยพอใจ จะลองปรับแบบตุณ pratad22 แนะนำอีกที
    ปัจจุบันนี้คนที่เล่นเครื่องเสียงมีน้อยลงนะ คงไปเล่นมือถือกัน สังคมก้มหน้าจริงๆ ไม่ค่อยมีคน
เข้ามาให้ความเหฺ็นต่างๆ

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 12:48:30 pm »
  ส่งซ่อมตามที่คุณ pratad22 แนะนำ ขอบคุณมากๆ ได้มาแล้วครับติดตั้งเปิดเล่นได้เหมือนเดิม
สาเหตุที่เสียช่างที่ซ่อมบอกจิ้งจกตายอยู่ข้างใน ทำให้บอร์ด hdmi เสีย เสียงไม่ครบ ช่างบอกว่า
จัดการเปลี่ยนบอร์ด hdmi และซ่อม เมนบอร์ด
   สอบถามคนที่ใข้ r807 หรือ เชอร์วูด รุ่นอื่นๆ ใช้กับลำโพงอะไรถึงดูหนังมันๆครับชองผมใช้กับ
polk rti 5 เสียงยังไม่ค่อยพอใจ จะลองปรับแบบตุณ pratad22 แนะนำอีกที
    ปัจจุบันนี้คนที่เล่นเครื่องเสียงมีน้อยลงนะ คงไปเล่นมือถือกัน สังคมก้มหน้าจริงๆ ไม่ค่อยมีคน
เข้ามาให้ความเหฺ็นต่างๆ
**** ยินดีด้วยคับลุงหวัด ได้กลับมาฟังเสียงเพราะ ๆ ของ Sherwood อีกครั้ง สำหรับลำโพง polk t5 ผมว่ามันก็ยัง ok อยู่นะคับ ลองเค้นประสิทธิภาพดูนะคับลุงหวัด เสียงไหนที่ยังขาดลองแจ้งมาคับ ถ้าเสียงเบสน้อยไป ผมแนะนำให้ลองไปตั้งค่าลำโพงเปน small (s) ทุกตัว คับ เสียงจะมาแน่นหนักกว่าเดิม ผมเคยลองปรับชุดของผมดูแล้ว จิง ๆ ทางทฤษฏีนักเล่นเค้าจะให้ตั้งลำโพงเปน L นะคับ แต่ผมลองปรับตั้งค่าแล้วเสียงมันออกมาเหมือนพลวง ๆ เหมือนท่อใหญ่แต่น้ำมาไม่เตมท่อ แบบนั้นแหละคับ 55555+ เรยลองปรับตั้งค่าลำโพงทุกตัวเปน S เสียงออกมาเตม ทุกย่าน หนักแน่น สะใจ จิง ๆ ขนาดไม่มี SUB นะคับ ผมตั้งค่า Subwoofer ไปที่ off แล้วตั้งค่าให้ความถี่ต่ำมาลงที่ลำโพงทั้ง 5 ตัว เสียงเบส  เสียงต่ำ มาเตม ๆ คับ เมื่อครู่ ผมลองเพิ่งดู Robocop (2014) เสียงกระสุนปืน ดังแน่น ตึ๊บบบ ! ทุกนัด เสียงเท้าหุ่นเหล็กเหยียบพื้นแต่ละก้าว เสียงต่ำ เสียงเบส ได้ใจสุด ๆ คับ นี่ขนาดไม่มี Sub ยังเกรงใจข้างบ้านเรยย 55555+ นี่ก็เปนประสบการ์ณที่นำมาแชร์กัน ยังไงลองปรับกันดู ลองผิด ลองถูก ถือเปนประสบการ์ณล้วน ๆ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2018, 12:52:00 pm โดย pratad22 »

• *
« ตอบกลับ #533 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 06:49:44 am »
 ขอบคุณมาก คุณ Pratad22 ที่แนะนำ แต่ r807 ของผม เข้าไปดูแล้วใน Setup มันไม่มี S M Lนะ หาไม่เจอ
Setup R807 มีดังนี้ (ใครก็ได้ที่มีความรู้หรือเคย set แล้วเสียงมาครบทั้งดูหนังฟังเพลงให้มันๆ)
 1.System Setup
   1.1 Power Amp Assign (Serround back/Front High/Room 2)เลือกSerround back
   1.2 Auto Power Control (2้hour/4hour/6hour/off)เลือก 4 hour
   1.3 Network Standby (off/on)
 2.Speaker Setup
    2.1 Auto Speaker Setup
    2.2 Room EQ
    2.3 Speaker Size (Front   yes / Center yes / Serround yes / Serroundback = 2 Sp / Subwoofer yes)
    2.4 Crossover (F = 80 Hz / Cen =80 Hz / SR = 80 Hz / Ser B = 80 Hz / Sub = 60 Hz )
    2.5 Distance (วัดระยะลำโพงแต่ละตัว เป็นเมตร)
    2.6 Channal Level (FR=3 /Cen=3/FL=3 / SRR=4 / SBR=5 /SBL=5 / SRL=4 / Sub=6)ตัวเลขที่ฟังแล้วใส่
 3.HDMI Setup
    3.1 Auto Path  (AMP/TV)g]เลือก Amp
    3.2 CEC  ARC (on/off) off
 4.Audio Parameter(ข้อนี้ไม่ค่อยเข้าใจว่าตั้งอย่างไร เท่าไร ฯลฯ)
    4.1 High Gain (Low/Mid/High)เลือก Highไว้ก่อน
    4.2 Panorama (on/off) on
    4.3 Center Width (1-7) เลือก??
    4.4 Dimension (-3 ถึง+3)...
    4.5 Center Image (0-9)...
    4.6 DRC  (off/mid/max)...
    4.7 Tone Control (on/off) on
                  Bass    (0-10) เลือก10 อยากได้เสียงเบส
                  Treble  (0-10) เลือก 6 ลดแหลม
    4.8 Sound Delay (0 - 5 ms) 2 ms
    4.9 Lfe Att (อะไร) ให้เลือก 0 ถึง -5 -10 -15
  5.MultiRoom Setup ไม่ได้ต่อ Room 2
     มีประมาณนี้ ผมตั้งก็จากการฟัง และสุ่มเอา ผู้มีประสพการณ์ กรุณาช่วยชี้แนะหน่อย เน้นดูหนัง 80:20
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:22:40 am »
ขอบคุณมาก คุณ Pratad22 ที่แนะนำ แต่ r807 ของผม เข้าไปดูแล้วใน Setup มันไม่มี S M Lนะ หาไม่เจอ
Setup R807 มีดังนี้ (ใครก็ได้ที่มีความรู้หรือเคย set แล้วเสียงมาครบทั้งดูหนังฟังเพลงให้มันๆ)
 1.System Setup
   1.1 Power Amp Assign (Serround back/Front High/Room 2)เลือกSerround back
   1.2 Auto Power Control (2้hour/4hour/6hour/off)เลือก 4 hour
   1.3 Network Standby (off/on)
 2.Speaker Setup
    2.1 Auto Speaker Setup
    2.2 Room EQ
    2.3 Speaker Size (Front   yes / Center yes / Serround yes / Serroundback = 2 Sp / Subwoofer yes)
    2.4 Crossover (F = 80 Hz / Cen =80 Hz / SR = 80 Hz / Ser B = 80 Hz / Sub = 60 Hz )
    2.5 Distance (วัดระยะลำโพงแต่ละตัว เป็นเมตร)
    2.6 Channal Level (FR=3 /Cen=3/FL=3 / SRR=4 / SBR=5 /SBL=5 / SRL=4 / Sub=6)ตัวเลขที่ฟังแล้วใส่
 3.HDMI Setup
    3.1 Auto Path  (AMP/TV)g]เลือก Amp
    3.2 CEC  ARC (on/off) off
 4.Audio Parameter(ข้อนี้ไม่ค่อยเข้าใจว่าตั้งอย่างไร เท่าไร ฯลฯ)
    4.1 High Gain (Low/Mid/High)เลือก Highไว้ก่อน
    4.2 Panorama (on/off) on
    4.3 Center Width (1-7) เลือก??
    4.4 Dimension (-3 ถึง+3)...
    4.5 Center Image (0-9)...
    4.6 DRC  (off/mid/max)...
    4.7 Tone Control (on/off) on
                  Bass    (0-10) เลือก10 อยากได้เสียงเบส
                  Treble  (0-10) เลือก 6 ลดแหลม
    4.8 Sound Delay (0 - 5 ms) 2 ms
    4.9 Lfe Att (อะไร) ให้เลือก 0 ถึง -5 -10 -15
  5.MultiRoom Setup ไม่ได้ต่อ Room 2
     มีประมาณนี้ ผมตั้งก็จากการฟัง และสุ่มเอา ผู้มีประสพการณ์ กรุณาช่วยชี้แนะหน่อย เน้นดูหนัง 80:20
ขอบคุณครับ

+++ ตรงค่า  2.3 Speaker Size (Front   yes / Center yes / Serround yes / Serroundback = 2 Sp / Subwoofer yes) ถ้าไม่มี Size ว่า S M หรือ L ก็ปรับตามที่ลุงหวัดตั้งไว้นะคับ ส่วนเสียงเบส  ถ้ามี Subwoofer ช่วย ก็น่าจะให้เสียงเบสเพียงพออย่างแน่นอนคับ สมัยผมมี sub ผมปรับเสียงเบสที่ประมาณ +2 ถึง + 5 ไม่เกินกว่านี้คับ เพราะถ้าปรับเบสเกิน +5 เบสจะออกมาบวม เบลอ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสายสัญญาณที่ใช้ด้วยนะคับ ถ้าอยากได้เสียงเบสใหญ่ ๆ อลังการ แนะนำให้เลือกสาย Opticac เส้นที่ใหญ่ ๆ ของผมใหญ่เท่าเส้นสายเตารีด คับ เสียงเบสมาหนักมาก ๆ เพียงพอเหลือเฟือคับ อย่างหนังเรื่อง Cowboys & Aliens สงครามพันธุ์เดือด คาวบอยปะทะเอเลี่ยน ฉากแรกที่ม้าเดินบนดิน เสียง กุก ๆ กัก ๆ พื้นห้องสะเทือน เหมือนเดินอยู่ในห้องเรยเรยคับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 03:06:21 pm »
เซตเสียงลองดูนะครับ เผื่อมีประโยชน์(แก้ไขใหม่นะครับ ข้อ2 )

1.โหลดแอป sound meter ใส่โทรศัพท์

2. โหลดระยะเสียง อีกตัวhttps://drive.google.com/folderview?id=0B_zOiO6XxNPPUC1SQWFPeEY2WHM&usp=sharingเครดิต คุณ
Spybug เวป https://spybug.wordpress.com )
เริ่มแรก ปิด  4.7 Tone Control (on/off) on( ปิดนะครับ)
     เข้าไปตั้งค่า ของแอม ไปที่setup
เลือกหา spk/eq กดเข้าไป เจอ auto set กดเลื่อนลง หา config แล้วตั้งค่า large ครับ มีsub เลือก yes

ตั้งค่า 2.4 Crossover (F = 80 Hz / Cen =80 Hz / SR = 80 Hz / Ser B = 80 Hz / Sub = 80 )
    ตั้งค่าได้แล้วออกจากตัว setup
       แล้วเปิดโวลุ่มค่ากลาง น่าจะ 55 หรือ 60 (แต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน)

เปิด sound meter(หมายถึงมือถือ)  วางไว้ที่เรานั่งฟัง ให้ได้ระดับหู  ไล่ไปทีละ Channal ให้ได้ 75 db โดยการ กดที่รีโมท test จะได้ยินเสียงลำโพงดัง (sherwood เสียงจะไปเร็วมาก)
    เราก็เพิ่มเสียง หรือลด แล้วมองดูที่มือถือ ให้ได้ 75 db (ไม่เกี่ยวกับโวลุ่มเสียงนะครับ)  ถ้าค่ามันบวกมากเกินไป ไปตั้งค่า sound meter บวกไปอีก

ค่าที่ได้ ควรจะไม่บวกเยอะเกินไป  ติดลบได้ยิ่งดี หรือ 0 กำลังดี ไล่ไปทุกลำโพง ให้ได้ค่า 75 db ทุกตัว โดยที่ค่า level แต่ละตัวอาจจะไม่เท่ากัน

พอได้ค่า 75 db เท่ากันหมดแล้ว มาไล่ระยะเสียง (ผ่านตัวนี้ได้ ลำโพงจะดังเท่ากัน การตั้งค่าDistance จะง่ายขึ้น)

โหลดข้อ 2 . มาแล้วเปิด ค่า  Distance (วัดระยะลำโพงแต่ละตัว เป็นเมตร)

เปิดที่แอมด้วยนะครับ เข้าไปที่ 2.5 Distance (วัดระยะลำโพงแต่ละตัว เป็นเมตร)  เรา พิ่ม หรือลด ตามใจชอบเลยครับ
(ก่อนจะตั้ง เอาตลับเมตร วัดระยะนั่งฟัง มาหาลำโพง ทุกตัว แล้วใส่ค่าเอาไว้คร่าวๆก่อนนะครับ)
แล้วเรานั่งฟังเสียง  ว่าเสียงมันตกตรงกลางระหว่างลำโพง สองตัว ที่เขาบอกนะครับ
 ไล่เสียงตามเขาไปจนจบนะครับ
                   ค่าแต่ละห้องจะไม่เหมือนกัน  พอได้ค่าแล้ว ลองฟังครับ น่าจะเป็นแนวทางนะครับ  แหลม เบส เพิ่มลดได้ตามใจชอบเลยครับ
           เสียง center เบา ก็เพิ่มได้เล็กน้อย ตามใจชอบ อย่าโด่งเกินไป

ถ้าทำได้แล้วเครื่องบิน บินข้ามหัวแล้วครับ ฮ่าๆๆ

c

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2018, 12:01:47 pm โดย mon »

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 05:28:53 am »
    ขอบคุณคุณpratad22 และคุณmon มากๆครับ ที่ช่วยชี้แนะการ setup
ผมลอง set ตามคุณ mon  (ห้องกว้าง 5 เมตร ยาว 6 เมตร)
       1.โหลดapp sound meter ลงมือถือได้แล้ว ส่วน 2.โหลดไม่ได้ครับ(ชื่อไฟล์อะไรครับ)
 เริ่มแรก เข้า setup ไปที่ spk/eq  หาที่ตั้งลำโพงเป็น large ไม่เจอหรือไม่มี มีแต่ yes/no
         ไปที่ 4.7 ปิด tone control แล้ว  2.4 ตั้งค่าทุก channal =80 hz  และเปิด volume =50
 ใช้ตลับเมตรวัดระยะลำโพงทุกตัว FL=3.40, FR=3.50,  Cen=3.20  Sub=2.90
                     SRL=2.30, SRR=2.20, SBL=2.90, SBR=2.80 (หน่วยเป็น เมตร)
เริ่ม
         เปิด sound meter ในมือถือวางไว้ระดับหูที่นั่งฟัง(ค่าก่อน test=40db)
      แล้วกดรีโมท test ไล่ทีละ channal ให้ได้ 75 db
      ครบทุก channal ปรากฏค่าทีได้ +8 ถึง +11   sub ได้ +8 (ได้ค่า + เยอะนะ)
 ***คุณ mon บอกถ้า +เยอะเกิน ให้ไปตั้งค่าใน sound meter บวกไปอีก
หมายถึง ตั้งค่าเริ่มต้น sound meter ก่อน test จาก 40 db เป็น เท่าไร
   จบตรงนี้ก่อน ลองเปิดหนังสงครามที่มีเสียงปืนเสียงระเบิด
 ลด sub ลง +4 นอกนั้นยังไม่ได้ลด ฟังดู เสียงดังไปลด volume
     เสียงดีขึ้นนะ ต้องฟังทดสอบหนังหลายๆเรื่องครับ...
*****การ Setup ตกหล่นหรือเพิ่มเติม เสริม แต่ง ตรงไหน ขอคำชี้แนะจากคุณmon คุณpratad22
 และท่านที่มีประสพการณ์ 
                                      ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mon

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 07:20:58 am »
***พึ่งมาอ่าน ขอแก้ไข ข้อ 2 นะครับ***

ขอบคุณคุณpratad22 และคุณmon มากๆครับ ที่ช่วยชี้แนะการ setup
ผมลอง set ตามคุณ mon  (ห้องกว้าง 5 เมตร ยาว 6 เมตร)
       1.โหลดapp sound meter ลงมือถือได้แล้ว ส่วน 2.โหลดไม่ได้ครับ(ชื่อไฟล์อะไรครับ)
 เริ่มแรก เข้า setup ไปที่ spk/eq  หาที่ตั้งลำโพงเป็น large ไม่เจอหรือไม่มี มีแต่ yes/no
         ไปที่ 4.7 ปิด tone control แล้ว  2.4 ตั้งค่าทุก channal =80 hz  และเปิด volume =50
 ใช้ตลับเมตรวัดระยะลำโพงทุกตัว FL=3.40, FR=3.50,  Cen=3.20  Sub=2.90
                     SRL=2.30, SRR=2.20, SBL=2.90, SBR=2.80 (หน่วยเป็น เมตร)
เริ่ม
         เปิด sound meter ในมือถือวางไว้ระดับหูที่นั่งฟัง(ค่าก่อน test=40db)
      แล้วกดรีโมท test ไล่ทีละ channal ให้ได้ 75 db
      ครบทุก channal ปรากฏค่าทีได้ +8 ถึง +11   sub ได้ +8 (ได้ค่า + เยอะนะ)
 ***คุณ mon บอกถ้า +เยอะเกิน ให้ไปตั้งค่าใน sound meter บวกไปอีก
หมายถึง ตั้งค่าเริ่มต้น sound meter ก่อน test จาก 40 db เป็น เท่าไร
   จบตรงนี้ก่อน ลองเปิดหนังสงครามที่มีเสียงปืนเสียงระเบิด
 ลด sub ลง +4 นอกนั้นยังไม่ได้ลด ฟังดู เสียงดังไปลด volume
     เสียงดีขึ้นนะ ต้องฟังทดสอบหนังหลายๆเรื่องครับ...
*****การ Setup ตกหล่นหรือเพิ่มเติม เสริม แต่ง ตรงไหน ขอคำชี้แนะจากคุณmon คุณpratad22
 และท่านที่มีประสพการณ์  
                                      ขอบคุณครับ

ข้อนี ตัวนี้ต้องใช้คอม นะครับ มือถือไม่ได้นะครับ  2. คลิกไม่ได้ กอปปี้ ไปวางเอานะครับ โหลดระยะเสียง อีกตัว https://drive.google.com/folderview?id=0B_zOiO6XxNPPUC1SQWFPeEY2WHM&usp=sharing (เครดิต คุณ Spybug เวป https://spybug.wordpress.com )  ชื่อไฟล์ htac2 กดดาวโหลดเลยครับ 1 กิกกว่า
พอโหลดได้แล้ว แตกไฟล์ จะเป็นไฟล์ iso คลิกขวาที่ไฟล์ เลือdเล่น โดยโปรแกม321 จะสามารถ กอปใส่ usb ได้ ค่อยเอาไป วัดระยะเสียงได้

ข้อนี่ก็สำคัญ คือ หาค่า มาสเตอโวลุ่ม(หมายถึงโวลุ่มที่เราเปิดหน้าเครื่องนะครับ ) หมุนไปที่ 60 นะครับ แล้วไม่ต้องไปทำไรมัน แล้วเราก็มาเซตค่า

เปิด sound meter ในมือถือวางไว้ระดับหูที่นั่งฟัง ข้อนี่อาจจะงง  

***เปิดมาแล้ว กดมุมบนซ้ายมือไปที่ calibrate  จะมีช่องบวกและลบ ของลุงหวัด บวกไปอีก 10 ครับกดโอเค ครับ ได้แล้ว ลองกด test ดูนะครับ แล้วมองดูว่า จะได้ 75 db ครับ (ต้องทำให้ห้องเงียบที่สุดนะครับ มีพัดลม ก็ปิดพัดลมนะครับ) ค่าจะไม่บวกมาก

*** ได้ค่า 75 db ทุก chennal  มาแล้ว ค่อยไปข้อ 2 นะครับ

เวลาเปิดหนังดู ก็ลดเบาเอานะครับ เอาโวลุ่มสำหรับหูเราครับ เพราะค่านั้น มันเป็นค่ากลางครับ ไม่จำเป็นต้องเปิดค่านั้น   มันเป็นค่าเซตเสียงนะครับ

*****เข้า setup ไปที่ spk/eq  หาที่ตั้งลำโพงเป็น large ไม่เจอหรือไม่มี มีแต่ yes/no *** ตรงนี้ ลุงหวัด เ้ข้าไปแล้ว ลองกดรีโมท ขึ้น หรือลงยังครับ ว่า มี small หรือเปล่า ถ้ามี กดซ้ายหรือ ขวา จะมีให้เลือกนะครับ
           ***พอได้แล้ว ลงเซตค่า ตามที่บอกใหม่อีกทีนะครับ ***  เสร็จแล้ว ลองเทสหนัง ทรานฟอเม่อ ที่มีดาววิ่งรอบ ว่ามันวิ่งรอบเราหรือเปล่า มีช่องโหว่หรือเปล่า ถ้ามี ต้องไปเซตข้อ 2 นะครับ

ถ้าวิ่งรอบไม่ขาดสาย แสดงว่า เรามาถูกทางแล้ว ทำบ่อยๆ เดี่ยวก้อเป็นครับ  แอมตัวอื่น ก็ทำเหมือนกันครับ

***ขอให้มีความสุขในการฟังนะครับ ****
****ได้ผลอย่างไร ดีหรือไม่ดี บอกด้วยนะครับ เป็นแนวทาง*****

************* ติดตรงไหน ถามมาได้ครับ ผมแค่เคยอ่านมา แล้วทำตามเขาอีกทีนะครับ มันโอเคเลยมาแบ่งปันนะครับ ******

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2018, 12:11:41 pm โดย mon »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #538 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:11:25 pm »
ทักทายครับไม่ได้เข้ามานานมาก

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 06:23:49 pm »
ทักทายครับไม่ได้เข้ามานานมาก

+++ สบายดีนะคับท่าน ชอว์ ยังระลึกถึงท่านเสมอคับ ตอนนี้เปลี่ยนแปลงชุดโฮมฯ ไปอย่างไรบ้างคับ มีเวลาเมื่อไหร่ช่วยมาเล่าให้พวกเราฟังเพืี่อเป็นประสบการณ์นะคับ